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1. Lengo La Mwongozo

· Kuwa na uelewa mmoja wa jinsi ya kujaza fomu ili kupata taarifa husika.
· Kubadilishana mbinu mbalimbali ambazo zitasaidia kuwa na takwimu sahihi katika sekta ya kilimo.
· Kurahisisha ujazaji wa taarifa na hivyo kutumia muda mfupi. 

· Kuwa na taarifa bora na za kuaminika ili ziweze kusaidia katika kupanga mipango sahihi ya sekta ya kilimo katika ngazi ya Kijiji, Kata, Wilaya na Taifa.
· Kubadilishana mawazo kuhusu umuhimu wa taarifa zilizokusanywa na zinamsaidiaje mkusanyaji.
2. Umuhimu wa Afisa Ugani wa Kijiji na Kata  kukusanya Takwimu

· Taarifa hizi zitatumika katika kupanga mipango ya maendeleo ya sekta ya kilimo katika ngazi ya Kijiji/Kata, Wilaya na hatimaye kitaifa.
· Takwimu zilizo katika ngazi ya Kata/Kijiji zinamwezesha Afisa Ugani mwenyeji/mgeni aweze kujua mahitaji halisi ya wakulima anaowahudumia.
· Kuwa na mfumo kamili wa uhifadhi kumbukumbu ambazo zitasaidia uandaaji wa taarifa mbalimbali za Kijiji, Kata, Wilaya na Taifa kwa ujumla.
· Zitaweza kusaidia kufanya maamuzi sahihi katika ngazi mbalimbali za utendaji kuanzia Vijiji hadi ngazi ya Taifa.

· Zitapunguza upotevu wa rasilimali fedha, watu na muda katika sekta ya kilimo. 

3. Hatua za utekelezaji wa kutayarisha taarifa
1) Usambazaji wa fomu 
· Fomu hizi za taarifa ya mwezi, robo mwaka na mwaka zitasambazwa na Halmashauri ya Wilaya husika.
· Kama fomu zinachelewa kugawiwa, ni vizuri Afisa Ugani wa kijiji na kata afuatilie fomu hizo Wilayani. 

2) Ujazaji

· Katika ngazi ya Kijiji, fomu zijazwe mpaka mwisho wa mwezi. Wakati wa kujaza fomu, afisa wa ugani watumie kumbukumbu za taarifa zilizokusanywa wakati wanatembelea wakulima.
· Katika ngazi ya kata, taarifa zitajumuishwa kabla ya tarehe 5 ya mwezi unaofuata. Ili kuwa na uhakika wa usahihi wa taarifa zilizowasilishwa kutoka ngazi ya Kijiji, wakati wa majumuisho Maafisa Ugani wa Kata wanaweza kukaa pamoja na Maafisa Ugani wa Kijiji na kufanya kazi hiyo. 
3) Uwasilishaji

· Katika ngazi ya Kijiji, taarifa ziwe zimewasilishwa kwa Afisa Ugani wa Kata ifikapo mwisho wa mwezi.
· Katika ngazi ya Kata, taarifa ziwe zimewasilishwa ofisi ya wilaya ifikapo mwisho wa wiki ya kwanza ya mwezi unaofuata. Ni vizuri Afisa Ugani wa Kata kuwa na nakala ya taarifa iliyowasilishwa Wilayani kwa ajili ya kumbukumbu ya Serikali ya Kata.

· Ni vizuri Afisa Ugani wa Kata aende ofisi ya Wilaya kwa ajili ya kuwasilisha taarifa yake. Kama hawezi kwenda ofisi ya Wilaya mwenyewe, basi amkabidhi Afisa Ugani mwenzake apeleke taarifa zake ili kuwa na uhakika wa kufikisha. Haishauriwi kuikabidhi taarifa kwa mtu asiye na uaminifu.  
4) Mrejesho (Feed back)
· Afisa Ugani wa Kata atatoa mrejesho kwa Maafisa Ugani wa Vijiji baada ya kupata taarifa kwa njia ya simu au mawasiliano mengine. Kama kuna marekebisho au matatizo, mhusika atalazimika kutolea ufafanuzi ama kurekebisha. 
· Ni vizuri wakati wa majumuisho ya taarifa, Maafisa Ugani wa Vijiji na Kata kukaa pamoja ili kupitia taarifa za Vijiji na kufanya marekebisho kama kuna ulazima, hasa katika Kata ambazo Maafisa Ugani wa Vijiji ni wachache. 
4. Taarifa za Mwezi
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FOMU YA TAARIFA YA MWEZI YA MPANGO WA MAENDELEO YA KILIMO WA KIJIJI/KATA Revised November 2010

Jina la Kijiji/ Mtaa/ Kata

Jina la Afisa Ugani

Mwezi Mwaka wa fedha Tarehe ya kuwasilisha

ANGALIZO

1) Iwapo kitu kinachoulizwa hakipo kwenye kijiji/kata yako, andika “0” (sifuri).

2) Iwapo kitu kinachoulizwa kipo kwenye kijiji/kata yako, andika makadirio kwa takwimu/idadi.

3) Vinginevyo, acha kisanduku wazi.

4) Tumia vipimo vya kitaifa kwa kila jedwali vinapo hitajika.

5) Soma kwa makini maelezo katika kila jedwali kabla ya kuanza kujaza.

1. Utangulizi

1.1 Hali ya hewa

a) Mvua: Jaza idadi ya siku ambazo mvua imenyesha na kiasi cha milimita zilizokusanywa

Idadi ya siku

(i)  Kama kijiji chako kina kipima mvua, jaza kiasi cha mvua (milimita) katika safu wima ya pili.

(ii) Kama kijiji chako hakina kipima mvua, chagua na ujaze maelezo katika safu wima ya tatu tu.

1.2 Kazi zilizofanyika

Tafadhali eleza shuguli za sekta ya kilimo zilizofanyika katika kipindi cha mwezi huu.

(Iwasilishwe kwenye kata kabla ya mwisho wa mwezi kutoka kwenye kijiji, na wilayani mwisho wa wiki ya kwanza ya mwezi unaofuata kutoka kwenye kata)

Kiasi cha mvua  (milimita) (i) 

Maelezo (Nyingi/ Wastani/ Kidogo/Hakuna) (ii) 



b) Matukio: Tafadhali eleza matukio muhimu (ukame, mafuriko, njaa, magonjwa ya mimea na mifugo n.k.) yaliyojitokeza kwa kipindi cha mwezi huu.
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Kabla ya kujaza sehemu hii, soma maelezo yaliyopo chini ya jedwali hili. Malengo ya mwaka yaandikwe kwenye mwezi wa Julai tu na kuacha wazi miezi inayofuata.

Utekelezaji wa malengo msimu

Eneo 

litakalopandwa 

(ha) (i)

Uzalishaji /tija 

(tani/ha) (ii)

Matarajio ya 

mavuno (tani) 

(iii) = (i) x (ii)

Eneo 

lililopandwa 

(ha) (iv)

Uzalishaji/ tija 

(tani/ha) (v)

Mavuno (tani) 

(vi)  = (iv) x (v)

Kipimo (vii) Tsh 

Katani

Korosho

Miwa

Mpira

Jute

Chai

Jumla ndogo

Malengo kwa mwaka



Miwati (Wattle)

Utekelezaji Bei ya soko

Maelezo



Aina ya mazao

Nafaka

Mahindi

Mpunga

Uwele

Ulezi

Ngano

Shayiri

Mtama



Pareto

Kakao

Jumla ndogo

Mazao yatokanayo na mizizi

Gimbi

Kahawa

Mihogo

Viazi vitamu

Viazi mviringo

Jumla ndogo

Mazao ya viwandani

Viazi vikuu

Pamba

Tumbaku


[image: image3.emf]Eneo 

litakalopandwa 

(ha) (i)

Uzalishaji /tija 

(tani/ha) (ii)

Matarajio ya 

mavuno (tani) 

(iii) = (i) x (ii)

Eneo 

lililopandwa 

(ha) (iv)

Uzalishaji/ tija 

(tani/ha) (v)

Mavuno (tani) 

(vi)  = (iv) x (v)

Kipimo (vii) Tsh

Pilipili kali

Pilipili manga

Giligiliani

Mdalasini

Binzari

Karafuu

Vitunguu swaumu

Iliki

Paprika

Jumla ndogo

Vanilla

Dengu

Tangawizi

Kunde

Mbaazi

Choroko

Njegere

Njugu mawe

Maharage

Jumla ndogo

Viungo

Aina ya mazao

Mazao ya jamii ya kunde

Mazao ya mafuta

Ufuta

Karanga

Mbegu za Nyonyo

Mibono

Jumla ndogo

Mawese

Malengo kwa mwaka Utekelezaji



Bei ya soko

Maelezo



Nazi

Alizeti



Maharage ya Soya


[image: image4.emf]Eneo 

litakalopandwa 

(ha) (i)

Uzalishaji /tija 

(tani/ha) (ii)

Matarajio ya 

mavuno (tani) 

(iii) = (i) x (ii)

Eneo 

lililopandwa 

(ha) (iv)

Uzalishaji/ tija 

(tani/ha) (v)

Mavuno (tani) 

(vi) = (iv) x (v)

Kipimo (vii) Tsh

Papai

Saladi

Bamia

Kabichi china (Chinese cabbage)

Nyanya

Biringanya

Vitunguu

Mnafu

Jumla ndogo

Figiri

Leek

Nanasi

Parachichi

Jumla ndogo

Matunda

Ndizi mbivu

Ndizi mbichi

Tikiti maji

Limau

Ndimu

Tunda damu

Mapeasi (Pear)

Mapesheni (Passion fruit)

Embe

Nyanya chungu

Pilipili hoho

Karoti

Matango

Kabichi

Aina ya mazao



Malengo kwa mwaka



Mchicha

Spinachi

Bei ya soko

Maelezo

Utekelezaji

Uyoga

Cauliflower



Chungwa

Chenza

Pera

Apple

Mbogamboga


[image: image5.emf]Eneo 

litakalopandwa 

(ha) (i)

Uzalishaji /tija 

(tani/ha) (ii)

Matarajio ya 

mavuno (tani) 

(iii) = (i) x (ii)

Eneo 

lililopandwa 

(ha) (iv)

Uzalishaji/ tija 

(tani/ha) (v)

Mavuno (tani) 

(vi) = (iv) x (v)

Kipimo (vii) Tsh

i) Lengo la eneo litakalopandwa kwa hekta katika kipindi cha mwaka mzima liandaliwe mwanzoni mwa mwaka (Julai).

iii) Lengo la matarajio ya mavuno kwa tani katika kipindi cha mwaka mzima liandaliwe mwanzoni mwa mwaka (Julai)

iv) Utekelezaji wa eneo lililopandwa linamaanisha ni jumla ya eneo lililopandwa kutoka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.

vi) Utekelezaji wa mavuno linamaanisha ni jumla ya uzalishaji toka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.

3. Afya ya mimea 

3.1 Kuzuia magonjwa/visumbufu kwa kutumia kemikali

 Zao lililoathirika 

(ii)

Kiasi cha 

uharibifu (kubwa, 

wastani, kidogo) 

(iii)

Eneo 

lililoathiriwa 

(ha) 

Idadi ya vijiji 

vilivyoathirika

Dawa 

iliyotumika (iv)

Kiasi cha dawa 

(kg/lita)

Idadi ya vijiji 

vilivvyo 

hudumiwa

Idadi ya kaya 

zilizohudumiwa

Eneo 

lililookolewa 

(ha) (v)

Maelezo 

American boll worm Mbaazi Wastani 50 4Thionex 15 4 16 42

American boll worm Nyanya Kidogo 0.1 2Actellic 50 EC 0.1 2 4 0.1

Afya ya mimea ni 

nzuri

Cut worms Vitunguu Kidogo 0.1 2Actellic 50 EC 0.1 2 2 0.1

Late blight Nyanya Kidogo 0.05 2Dithane M-45 0.15 2 4 0.05

50.25 10 10 26 42.25

i) Andika jina la visumbufu vya mimea/magonjwa yaliyolipuka katika kipindi cha mwezi husika.

ii) Andika jina la zao lililoshambuliwa na visumbufu vya mimea/magonjwa.tumia mstari (row) moja kujaza zao moja

iii) Chagua ukubwa wa eneo lililoathirika na visumbufu vya mimea/magonjwa shambani; Ukubwa (kubwa kuliko asilimia 50) Wastani (asilimia10-50) au dogo (chini ya asilimia 10). 

iv) Andika jina la dawa iliyotumika mara kwa mara katika kukabiliana na visumbufu vya mimea/magonjwa

v) Eneo lililookolewa linategemea na idadi ya kaya zilizopata huduma ya visumbufu vya mimea/magonjwa.

Aina ya mazao



Malengo kwa mwaka



Maelezo

Carnation

Jumla ndogo

Mengineyo



Maua

Waridi (Rose)

Utekelezaji



Chrysanthemum

Choya (Rozella)

Ginger rose

Helianthus

Aster

Gypsophylla



Jumla



Jina la ugonjwa / kisumbufu (i)



Bei ya soko


 [image: image6.emf]4. Mifugo iliyochinjwa

Aina ya mifugo

Ng’ombe 

Kondoo

Mbuzi

Nguruwe

Kuku wa asili

Kuku wa kisasa 

Mengineyo (Taja)

5. Ukaguzi wa nyama

 i) Andika aina ya mfugo walioathirika (Ng’ombe, Kondoo, Mbuzi, Nguruwe n.k).

ii) Hesabu kila mnyama mara moja. Acha kisanduku kilichobaki wazi kwa mnyama wa aina moja.

iii) Andika kila ugonjwa/hali moja iliyojitokeza kwa kila mstari (row).

iv) Andika idadi ya matukio kwa kila sababu.

6. Mazao yatokanayo na mifugo 

6.1 Maziwa

Kiasi cha maziwa yaliyozalishwa

(Whole milk) kwa mwezi huu



 Sababu ya kutupa viungo / mzoga mzima (iii)



Liver fluke

CBPP

Abscesses

Cysts

Fascioliasis



15



Samli (Ghee) (kg)



Maziwa ya ng’ombe wa kisasa (lita)

Jibini (Cheese) (kg)



Idadi ya wanyama walioathirika

(ii)

Jina la eneo la

machinjio/ ukaguzi



Idadi ya waliochinjwa kwa mwezi huu  Bei ya wastani  kwa kg



Ng'ombe

Maziwa ya ng’ombe wa asili (lita)



Aina ya mfugo (i)

3

4

Siagi (Butter) (kg)

CCPP



Viungo vilivyotupwa (Mzoga mzima/ Moyo/ Mapafu/ Maini nk.)

Idadi ya matukio kwa kila sababu (iv)

1

2

16

9



3



Aina ya mazao



Mbuzi



23



Pimply gut


 [image: image7.emf]6.2 Ngozi

7. Afya ya Mifugo

7.1 Tiba

Aina ya mifugo

Idadi ya 

walioathirika

Idadi ya 

waliotibiwa

Idadi ya 

waliopona

Idadi ya 

waliokufa

Ng'ombe 1 1 1 0

Ng'ombe 20 20 20 0

Ng'ombe 127 127 127 0

Mbuzi 119 113 105 14

Nguruwe 1 1 1 0

Mbwa 16 16 16 0

7.2 Uogeshaji, kunyunyizia na chanjo

Aina ya mifugo

Idadi ya 

walioogeshwa

Idadi ya 

walionyunyiziwa

 Idadi ya 

waliochanjwa

Kuku 325

Ng'ombe 128 92

Mbuzi 10

7.3 Huduma za mifugo

Aina ya mifugo Kukata kwato Kuhasi

Kuhamilisha 

(AI)

Kukata pembeKuweka alama Kukata mikia Kukata meno

Kukata 

midomo

Ng’ombe

10 47 0 12 16

Mbuzi

7 44 0 12 10

Kondoo

5 0 0 5 25 0

Nguruwe

0 4 0 0 0

Kuku

0

Bata

0

Maelezo: Utekelezaji kufikia mwezi huu



Minyoo



Minyoo

Minyoo

Majipu

Zilizosindikwa (vipande) kwa mwezi huu

Wet Blue

Tylosin

Matibabu/ Dawa iliyotumika

Dawa iliyotumika



Cybadip



NCD Vaccine

Dawa iliyotumika



Ngozi zilizokaushwa kwa jua



Chanjo iliyotumika

Dominex Supper Dip



Ivomectin



Babebious

Maelezo



Zilizokaushwa kwa chumvi

Zisizosindikwa (vipande) kwa mwezi huu



Aina ya mazao

Ngozi za ng’ombe

Ngozi za mbuzi/ kondoo 



Aina ya ugonjwa

CBPP

Berenil

Levamizole

Albendezole


[image: image8.emf]8. Maoni ya Afisa Ugani wa kijiji/ kata kuhusu sekta ya kilimo katika eneo lake

9. Wageni waliotembelea kijiji/kata kwa shughuli za Kilimo au ufugaji

Tarehe



Anuani



Jina la mgeni



Shughuli iliyomleta



Changamoto/ Matatizo:

Maagizo/ ushauri wa mgeni 



Mafanikio: 


5. Taarifa za Robo Mwaka
[image: image9.emf]Revised november 2010

Jina la Kijiji/ Mtaa/ Kata:                           

Jina la Afisa Ugani:                                

Robo:                         (Mwezi:                         mpaka                        ) Mwaka wa fedha:                         Tarehe ya kuwasilisha:                                          

ANGALIZO

1) Iwapo kitu kinachoulizwa hakipo kwenye kijiji/kata yako, andika “0” (sifuri).

2) Iwapo kitu kinachoulizwa kipo kwenye kijiji/kata yako, andika makadirio kwa takwimu/idadi.

3) Vinginevyo, acha kisanduku wazi.

4) Tumia vipimo vya kitaifa kwa kila jedwali vinapo hitajika.

5) Soma kwa makini maelezo katika kila jedwali kabla ya kuanza kujaza.

1. Hali ya chakula kijijini 

Weka alama

Nzuri

Wastani

Mbaya

Eleza hali ya upatikanaji wa chakula kwa kipindi cha robo mwaka.

2. Vikundi/Ushirika wa wakulima

2.1 Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOs)

Vikundi * Jumla Mazao Ufugaji Uvuvi Biashara Jumla

Wanaume Wanawake

Maelezo: * Kikundi kimoja kihesabike kama mwanachama mmoja.

2.2 Vikundi vingine vya wakulima

Wanaume Wanawake Jumla

Uzalishaji

Usindikaji

Biashara

Uzalishaji

Usindikaji

Biashara

Uzalishaji

Usindikaji

Biashara

idadi ya kaya zisizokuwa na chakula



Idadi ya kaya zenye chakula pungufu



Idadi ya SACCOs

Idadi ya kaya zenye chakula cha ziada



Maelezo



Idadi ya kaya zenye chakula cha kutosha



Idadi ya wanachama 



Mazao

Ufugaji

OFISI YA WAZIRI MKUU - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OWM-TAMISEMI)

FOMU YA TAARIFA YA ROBO MWAKA YA MPANGO WA MAENDELEO YA KILIMO WA KIJIJI/KATA

 (Iwasilishwe kwenye kata kabla ya mwisho wa robo mwaka kutoka kwenye kijiji, na wilayani mwisho wa wiki ya kwanza ya mwezi unaofuata kutoka kwenye kata)

Kiasi cha mkopo (Tsh)

Idadi ya Vikundi

Idadi ya wanachama 

Aina ya Vikundi Idadi ya vikundi vilivyosajiliwa

Idadi ya vikundi vyenye akaunti za 

benki



Mwanachama mmojammoja



Uvuvi


[image: image10.emf]3. Huduma za ugani. 

3.1 Mafunzo kwa wakulima kwa kutumia njia mbalimbali nje ya shamba darasa

Wanaume Wanawake

 Sawa au 

pungufu ya wiki 

moja

Zaidi ya wiki moja

Maelezo: i) Orodhesha mada zilizofundishwa kwa wakulima.



Idadi ya wakulima waliopata mafunzo 

kwa muda



Maelezo



Njia iliyotumika 

kutoa mafunzo

Mtoa mafunzo/ 

Mwezeshaji wa 

mafunzo



Masoko na Usindikaji



Umwagiliaji



Ufugaji



Uvuvi

Mazao



Idadi ya wakulima waliopata 

mafunzo 



Mada ya mafunzo katika (i)
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4.1 Kuzuia magonjwa/visumbufu kwa njia za kibaiolojia

Kaya zilizohusika

5. Umwagiliaji

5.1 Mazao yanayolimwa katika eneo la umwagiliaji

Masika/ Vuli (v) Kiangazi (vi) Masika/ Vuli (vii) Kiangazi (viii) Masika/ Vuli (ix) Kiangazi (x)

Maelezo: 

(iv) (vi) (viii) Masika/ Vuli - Jaza takwimu za eneo lililopandwa (ha), uzalishaji (tani/ha) na mavuno (tani) katika eneo la skimu zinazotegemea umwagiliaji kipindi cha Masika/ Vuli.

(v) (vii) (ix) Kiangazi - Jaza takwimu za eneo lililopandwa (ha), uzalishaji (tani/ha) na mavuno (tani) katika eneo la skimu zinazotegemea umwagiliaji kipindi cha Kiangazi. 



Maelezo

Aina ya mazao (i)

Eneo lililopandwa (ha) (ii) Uzalishaji/ Tija (tani/ha) (iii) Mavuno (tani) (iv) = (ii) x (iii)



Eneo lililodhibitiwa (ha)



Aina ya ugonjwa/ kisumbufu  Aina ya zao Njia zilizotumika


[image: image12.emf]6. Mmomonyoko wa ardhi

i) Aina ya mmomonyoko iandikwe kwa lugha ya Kiingereza

7. Eneo la uzalishaji katika kijiji/ kata na njia iliyotumika kulima 

7.1 Vuli

Maelezo: Usihesabu mara mbili kama ardhi ileile imelimwa zaidi ya mara moja katika msimu mmoja

7.2 Masika

Maelezo: Usihesabu mara mbili kama ardhi ileile imelimwa zaidi ya mara moja katika msimu mmoja



Jumla ya eneo (ha)

 (v) = (i)+(ii)+(iii)+(iv)



Aina ya mmomonyoko  (i) Jina la kijiji/ vijiji vilivyohusika



Eneo lililoharibiwa (ha)

Lililopandwa



Maelezo Mbinu zilizotumika Eneo lililokarabatiwa (ha)



Lililolimwa



Lililovunwa



Lililopaliliwa



Lililovunwa



Lililopandwa



Eneo

Kwa trekta/ trekta la mkono (ha)

 (i)

Kwa kutumia wanyamakazi (ha)

 (ii)

Kwa jembe la mkono/ mkono (ha)

(iii)

Kupanda bila kulima (ha)

(iv)



Lililopaliliwa



Lililolimwa



Eneo

Kwa trekta/ trekta la mkono (ha)

 (i)

Kwa kutumia wanyamakazi (ha)

 (ii)

Kwa jembe la mkono/ mkono (ha)

(iii)

Kupanda bila kulima (ha)

(iv)

Jumla ya eneo (ha)

 (v) = (i)+(ii)+(iii)+(iv)



6. Taarifa za Mwaka
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Jina la Kijiji/ Mtaa/ Kata:                           

Jina la Afisa Ugani:                                

Mwezi:                          Mwaka wa Fedha:                           Tarehe ya kuwasilisha:                                 

(Iwasilishwe kwenye kata kabla ya mwisho wa mwaka kutoka kwenye kijiji, na wilayani mwisho wa wiki ya kwanza ya mwaka unaofuata kutoka kwenye kata)

ANGALIZO

1) Iwapo kitu kinachoulizwa hakipo kwenye kijiji/kata yako, andika “0” (sifuri).

2) Iwapo kitu kinachoulizwa kipo kwenye kijiji/kata yako, andika makadirio kwa takwimu/idadi.

3) Vinginevyo, acha kisanduku wazi.

4) Tumia vipimo vya kitaifa kwa kila jedwali vinapo hitajika.

5) Soma kwa makini maelezo katika kila jedwali kabla ya kuanza kujaza.

1. Utangulizi, Taarifa za msingi za Kijiji/ Kata

Wanaume Wanawake Jumla

Idadi ya watu

Zinazoongozwa 

na wanaume

Zinazoongozwa 

na wanawake

Jumla

Idadi ya kaya

2. Kilimo cha mkataba na makubaliano wa soko

Idadi ya kaya 

zinazoshiriki (iii)

Idadi ya 

makampuni 

yaliyohusika (iv)

Idadi ya kaya 

zinazoshiriki (vi)

Idadi ya 

makampuni 

yaliyohusika (vii)

Kilimo

Ufugaji

Uvuvi

Maelezo:  i) Mkataba wa soko unatafsiriwa kama makubaliano kati ya kaya/kikundi na kampuni katika kuzalisha mazao ya biashara kwa mkataba maalum wa kisheria.

v), viii) Andika jina la zao kuu/bidhaa katika maelezo.

OFISI YA WAZIRI MKUU - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OWM-TAMISEMI)

FOMU YA TAARIFA YA MWAKA YA MPANGO WA MAENDELEO YA KILIMO WA KIJIJI/KATA

Wenye uwezo wa kufanya kazi za 

kilimo



Zenye uwezo wa kufanya kazi za 

kilimo



Zao kuu/ bidhaa (viii)



Makubaliano ya soko  

 (Out-growers scheme) (ii)

ii) Makubaliano ya soko yanatafsiriwa kama makubaliano kati ya kaya/kikundi na kampuni ya kilimo katika kuzalisha mazao ya biashara ambayo hayahusishi mkataba. Kampuni 

inaweza kutoa huduma kwa kaya/kikundi husika kama mikopo ya pembejeo, madawa ya kunyunyizia mimea na vifaa vya kuhifadhia mavuno.

Mkataba wa soko 

(Contract farming) (i)

Aina ya shughuli

Zao kuu/ bidhaa (v)


[image: image14.emf]3. Umwagiliaji

3.1 Skimu ya umwagiliaji

Wanaume Wanawake Wanaume Wanawake

Skimu iliyoendelezwa

Skimu ya asili

4. Mashine, zana na vifaa vya kilimo/ ufugaji na uvuvi

Katika kipengele hiki, orodhesha mashine, zana au vifaa vinavyopatikana katika kijiji/ kata. Mashine, zana au vifaa ambavyo wakulima wameazima kutoka vijiji jirani havitahusika katika jedwali hili.

4.1 Idadi ya mashine/vifaa vya kilimo, ufugaji na uvuvi

Binafsi (ii) Kikundi (iii) Binafsi (iv) Kikundi (v)

Maelezo:  (i) Andika jina la mashine ambayo haijatajwa kwenye orodha iliyo kwenye jedwali juu.

(ii)

 

Andika idadi ya mashine ambayo inamilikiwa na mtu binafsi au kikundi. Hesabu zile zinazomilikiwa na serikali au taasisi (kampuni binafsi) zihesabiwe katika orodha ya vikundi.

Mashine ya kukamulia maziwa (Milking machine)

Mitumbwi ya uvuvi yenye injini 

(Fishing boat with engine)

Mitumbwi ya uvuvi (Fishing boat without engine)

Mengineyo (Taja)



Chanzo cha maji

(mfano; mto rufiji)

(ii)

Idadi ya wamwagiliaji

(wanachama na

wasiowanachama)

Jina la skimu (i)

Eneo linalofaa

kwa umwagiliaji

(ha) (iii)

Eneo

lililomwagiliwa

(ha) (iv)

Idadi ya wanachama katika

chama cha wamwagiliaji (IO)

Mitumbwi ya ulinzi yenye injini (Patrol boat)

Mashine ya kuvunia (Combine harvester)

Mashine ya kufyeka nyasi (Mower)

Mashine ya kutengenezea nyasi (Bailer)

Vifaa vya chakula (Feeder)



Mashine ya kupoozea (Chillers)

Mashine ya umeme ya kukatia nyama 

(Electric meet catter)

Vifaa vya maji (Drinker)

Aina ya mashine/ vifaa (i)

Nzima Mbovu

Trekta (Tractor)

Trekta la mkono (Power tiller)



Note:   (iii) "Eneo linalofaa kwa umwagiliaji" ni eneo ambalo linalimwa au halilimwi lakini linafaa kwa kilimo cha umwagiliaji katika skimu inayohusika.

 (iv) "Eneo lililomwagiliwa" ni eneo ambalo limeendelezwa kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji katika skimu iliyotajwa.



Msimu wa umwagiliaji

(1=muda wote, 2=masika/vuli,

3=kiangazi)



Sababu ya ubovu wa mashine (vi)



Hali ya skimu

(1=nzuri, 2=inaridhisha, 3=inahitaji

marekebisho, 4=haijulikani)


 [image: image15.emf]4.2 Idadi ya zana za kilimo 

a) Zana zinazokokotwa na trekta/ trekta la mkono

Binafsi Kikundi

b) Zana zinazokokotwa na wanyamakazi

Binafsi Kikundi

Jembe la kusawazisha (Harrow)

Mashine ya kupanda (Planter)

Jembe la kulima (Disk plough)

Jembe la kutifua (Sub-soiler)

Jembe la kupalilia (Weeder) 

Jembe la kukatua (Ripper)

Jembe la matuta (Ridger)

Mkokoteni (Cart)

Mengineyo (taja)

Maelezo: Andika jina la zana ambazo hazijatajwa kwenye orodha iliyo kwenye jedwali juu.



Tela (Trailer)

Mengineyo (Taja)

Jembe la kulima (Disk plough)

Reki ya kukusanyia nyasi (Rake for Hay Making)

Nzima



Aina ya zana

Nzima

Mashine ya kupuliza dawa za mimea (Boom sprayer)

Jembe la kutifua (Sub-soiler)

Jembe la kupalilia (Weeder) 

Jembe la kusawazisha (Harrow)

Aina ya zana

Jembe la kukatua (Ripper)

Mashine ya kupanda (Planter)


 [image: image16.emf]4.3 Idadi ya vifaa vinavyotumiwa kwa mkono

Majembe ya mkono Visu vya kuchunia Nyavu za kuvulia

Vyuma vya

kuwekea alama*

Nyingine (taja)

Maelezo: *Kwa ajili ya utambuzi wa mifugo

4.4 Mashine za kusindika mazao ya Kilimo

Binafsi (ii) Kikundi (iii) Binafsi (iv) Kikundi (v)

Maelezo:  Hesabu idadi ya mashine zilizopo kijijini/ kwenye kata.

(i) Andika jina la mashine kama haijatajwa kwenye orodha iliyopo juu kwenye jedwali.

(ii)~(v) Andika idadi ya mashine ambayo inamilikiwa na mtu binafsi au kikundi. Kwa zile zinazomilikiwa na serikali na taasisi (kampuni binafsi) ziwekwe katika umiliki wa vikundi.



Kusindika nyama

Kusindika ngozi

Gari la kubebea nyama

Gari la kubebea maziwa

Kutengenezea barafu

Kusindika mazao yatokanayo na samaki

Mengineyo (Taja)



Kusindika pamba 

Kubangulia (Pulperies )

Kukamulia mafuta 

Kusaga unga 

Mbovu

Sababu ya ubovu wa mashine (vi)

Nzima



Kupasua mbegu za mafuta

Kuondoa maganda (Shelling)

Kutengenezea hei

Kusindika mazao yatokanayo na maziwa

Kutotoleshea vifaranga



Pampu ya kupuliza dawa

(mimea/mifugo)



Kupukuchua 



Aina ya mashine (i)


[image: image17.emf]5. Huduma za ugani

5.1 Mafunzo ya wakulima kupitia shamba darasa

Wanaume Wanawake Wanaume Wanawake

2 16 9 14 16 9 2 25

3 41 33 36 41 33 3 74

2 5 6 12 5 6 2 11

2 12 28 24 12 28 2 40

1 6 2 7 6 2 1 8

Maelezo:  i) Orodhesha malengo ya mashamba darasa kwa kila sekta.

ii) Andika idadi ya mashamba darasa yaliyotumika kutimiza lengo husika.

iii) Andika idadi ya wakulima walioanza shamba darasa.



Idadi ya shamba 

darasa (ii)

Uzalishaji bora wa zao la alizeti



Lengo la shamba darasa (i)

Idadi ya 

wakulima 

wanaotumia 

elimu ya 

mafunzo 

yaliyotolewa

Maelezo

Idadi ya walioanza (iii)

Muda wa mafunzo 

(siku)

Idadi ya vijiji 

vilivyohudumiw

a 

Idadi ya waliohitimu

Masoko na Usindikaji



Mazao

Hifadhi bora ya nafaka



Mengineyo



Ufugaji

Ufugaji bora wa kuku wa kienyeji

Matayarisho bora wa ngozi

Ufugaji bora wa mbuzi wa maziwa

Uvuvi


 [image: image18.emf]6. Pembejeo

6.1 Mbolea za viwandani

Aina ya mbolea

SA

CAN

UREA

TSP

DAP

NPK 10:10:10

NPK 25:5:5

NPK 6:20:18 / 10:18:24

NPK 4:17:15

NPK 17:17:17

MRP (Minjingu Rock Phosphate)

MOP

Mengineyo (Taja)

Maelezo: Pia kiasi cha mbolea inayotumika katika kuzalisha malisho ya mifugo ijumuishwe.



Maelezo



Mahitaji kwa mwaka (tani)

Matumizi kwa mwaka (tani)


 [image: image19.emf]6.2 Viatilifu/ Viuadudu

Aina ya kiatilifu/ kiuadudu

Kipimo

(kg/ lita)

Matumizi kwa 

mwaka

A: Dawa za kuua wadudu lita 40

A: Dawa za kuua wadudu lita 60

A: Dawa za kuua wadudu lita 20

A: Dawa za kuua wadudu lita 50

A: Dawa za kuua wadudu

B: Dawa za fangasi lita 0.5

B: Dawa za fangasi kg 20

B: Dawa za fangasi kg 1

B: Dawa za fangasi kg 0.25

B: Dawa za fangasi

C: Dawa za magugu

lita

100

C: Dawa za magugu lita 350

C: Dawa za magugu

C: Dawa za magugu

C: Dawa za magugu

D: Sumu ya panya lita 0.1

D: Sumu ya panya

D: Sumu ya panya

D: Sumu ya panya

D: Sumu ya panya

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu

F: Mengineyo (taja)

F: Mengineyo (taja)

F: Mengineyo (taja)

F: Mengineyo (taja)

F: Mengineyo (taja)

Maelezo: * Andika jina la bidhaa.



Ridomil



Jina la kiatilifu/ kiuadudu *



RAT CIDE



Blue copper EC

Dithane M. 45



Actellic 50EC

DURSBAN

Karate

Thionex



Zinc



Gramoxone

Roundup

Maelezo
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Mbegu zenye 

ubora 

unaotambulika 

(Quality Declared 

Seed)

Mbegu zenye 

ubora 

uliothibitishwa 

(Certified seed) 

Mahindi Kilima  400                                       50 

Mahindi Staha 300                                       30 

Mahindi Stuka 200                  

Mahindi TMV I 250                                     100 

Mahindi

Mpunga

Mpunga

Mpunga

Mpunga

Mpunga

Maharage C. Wonder

                    30 

Maharage

Maharage

Maharage

Maharage

Mtama Macia

180                                       30 

Mtama Wahi

150                  

Mtama

Ngano

Ngano

Ngano

Alizeti Record

                    50 

Alizeti

Alizeti

Mengineyo (taja)

Mengineyo (taja)

Mengineyo (taja)

Mahitaji kwa 

mwaka (kg)



Matumizi kwa mwaka (kg)



Maelezo

450                  



Aina ya zao



Aina ya mbegu 

bora (Orodhesha)

1,200               



150                  



50                    
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Nyama Maziwa

1. Ng’ombe

Ng’ombe dume* 

725                  

7                      

28                     760                  

Ng’ombe jike** 

1,500                10                     127                   1,637               

Maksai***

103                   12                     115                  

Mtamba****

1,227                58                     1,285               

Ndama dume

302                   5                       53                    

360                  

Ndama jike

321                   60                    

381                  

Maksai wa kulima

200                  

200                  

Jumla ndogo ng’ombe

4,378                22                     338                  

4,738               

2. Kondoo

Kondoo dume 

633                   2                      

635                  

Kondoo Jike 

1,079                4                      

1,083               

Jumla ndogo kondoo

1,712                6                      

1,718               

3. Mbuzi

Mbuzi dume

1,900                6                       85                    

1,991               

Mbuzi jike

2,008                2                       203                  

2,213               

Jumla ndogo mbuzi

3,908                8                       288                  

4,204               

4. Mifugo Mingine

Nguruwe

127                   50                    

177                  

Nyati maji

0  

0

Punda

3                      

3                      

Farasi

213                  

213                  

Ngamia

0

0

Mbwa

 

Paka

112                  

112                  

Sungura

5. Ndege Idadi ya wa asili  Wa nyama Wa Mayai Jumla 

Kuku

5,223                112                   145                   5,480               

Bata

16                     16                    

Bata mzinga

0 0

Kanga

27                     27                    

* Ng’ombe dume ni ambaye hajahasiwa anatumiwa kwa kuzalisha mbegu.

** Ng’ombe jike ni ambaye amewahi kuzaa angalau mara moja.

*** Maksai ni ng’ombe dume aliyehasiwa mwenye umri zaidi ya mwaka mmoja.

****  Mtamba ni ng’ombe jike mwenye umri wa miaka kati ya mmoja na mitatu ambaye hajazaa.

Jumla 

Idadi wa kisasa 

Aina ya mnyama Idadi wa asili

Jumla ya

waliosajiliwa

Maelezo: Hesabu idadi ya wanyama wote kasoro inayomilikiwa na wakulima wakubwa (large scale farmers) ambao wanafuga ng'ombe zaidi ya 50, mbuzi/kondoo/nguruwe zaidi ya 100 kwa

pamoja au mmojammoja, kuku/bata/bata mzinga/sungura zaidi ya 1000, wanaweza pia kuwa wenye makazi ya kudumu/shamba la kudumu, wanatumia mashine (mfano za kukamulia,

kunyuweshea maji nk), na wanafanya ufugaji wa kibiashara (mbinu za kisasa katika ufugaji), na wana hati ya kumiliki ardhi.


[image: image22.emf]8. Miundombinu katika mifugo

Nzima Mbovu Mahitaji halisi

Idadi ya 

zilizosajiliwa

1                       2                      

2                       5                      

3                       5                      

1                       2                      

5                       1                       10                    

2                       5                      

2                       2                       5                      

5                      

1                       1                       2                      

1                       2                      

Maelezo:  i)

 

Andika jina la miundo mbinu kama ipo zaidi ya hiyo iliyotajwa hapo juu

* Jengo la Machinjio ni mahali ambapo wanyama wanachinjwa na kuwa nyama (hakuna usindikaji)

** Karo ni mahali pa kuchinjia wanyama, kwenye sakafu katika eneo la wazi 

***  Kituo cha kutotolea vifaranga kinahitaji vitendea kazi ambavyo vitatumika kuzalisha vifaranga kwa siku moja katika ukubwa wowote.

9. Eneo la malisho (Grazing land)

Aina ya mfugo (i)

Idadi ya wanyama 

(ii)

Eneo linalotumika 

(ha) (iv)

Ng'ombe

               4,378 

Mbuzi

               3,908 

Kondoo

               1,712 

Punda

3                      

Maelezo:

(ii) Idadi ya wanyama waliopo kwenye eneo la malisho.

(iii) Eneo linalofaa na linajumlisha linalotumika na lisilotumika.

(iv) Eneo halisi ambalo linatumika kulishia wanyama.

(vi) Eneo lililopewa hati.



Sababu ya ubovu wa miundombinu



Ukubwa wa  eneo linalomilikiwa 

kisheria (Total Area Leased) (ha) 

(vi)

                                         3,557                                           3,531  0                3,531 



Ukubwa wa eneo la kulishia 

wanyama kijijini/ kata (ha) (iii)



Banio la kudumu (Permanent crush)



Karo **

Birika la kunywea maji (Water Trough)

Josho la wanyama wadogo (Mbuzi, Kondoo, Mbwa)

Sehemu ya kunyunyuzia dawa mifugo (Spray Race)

Kituo cha kutotolea vifaranga

Kituo cha kukusanyia maziwa



Ukubwa wa eneo lililopimwa

 kwa ajili ya malisho 

(Total Demarcated Area) (ha) (v)



Josho la wanyama wakubwa (Ng’ombe, Punda)

Banda la ngozi

Lambo

Bucha



Mnada

Ghala

Mengineyo (Taja)

Aina ya miundombinu

Jengo la machinjio *


 [image: image23.emf]10. Malisho ya mifugo

10.1 Malisho ya mifugo yaliyopandwa na kuendelezwa

Idadi ya mashamba Eneo (ha)

Uzalishaji wa

mbegu (kg)

* Robota moja la hei lina uzito wa kilo 20.

10.2 Masalia ya mazao

Aina ya zao

* Robota moja la hei lina uzito wa kilo 20.

11. Njia mbalimbali za mawasiliano (TV, radio, simu, nk.)

11.1 TV na Radio

Kituo cha TV kinachopatikana

TBC

ITV

Star TV

Vituo vya TV vya kijamii, taja:

Kama kituo cha TV / Radio cha kijamii kipo na kinarusha kipindi cha kilimo na ufugaji hewani, jaza jedwali hili.

Jina la chombo cha habari

11.2 Simu

Jina la kampuni ya simu

Sasatel

Tigo

TTCL

Vodacom

Airtel

Zantel

Mengineyo, taja



Idadi ya vijiji vinavyofikiwa na huduma



Aina ya taarifa



Jina la kipindi



Mara ngapi kwa wiki



Kituo cha Radio kinachopatikana



Idadi ya vijiji vinavyofikiwa na huduma

Radio 1



TBC Taifa

Radio Free Africa

Vituo vya Radio vya kijamii, taja:



Maelezo



Maelezo

Idadi ya marobota/ bandali (bundle)

yaliyozalishwa (Hei*)

Eneo la mashamba yaliyotumika kwa

malisho (grazed in situ) (ha)

Idadi ya marobota/ bandali (bundle)

yaliyozalishwa (Hei*)



Idadi ya vijiji vinavyofikiwa na

huduma


7. Uzoefu Uliojitokeza Pamoja Na Mambo Tuliyojifunza
Ukusanyaji wa takwimu:

· Fomu hizi zinaeleza nini kinatakiwa kujazwa katika taarifa kwa ufasaha, inategemewa kuwa Maafisa Ugani watajaza kwa urahisi fomu hizi. Awali ilionekana kuwa kabla ya kutumia fomu hii baadhi ya takwimu/taarifa zilikuwa hazitolewi, hivyo fomu imesaidia sana. 
· Fomu hii inakusanya taarifa nyingi za sekta ya Kilimo yaani mazao, mifugo, ushirika nk.
· Fomu hizi zitajazwa kwa urahisi sana iwapo Maafisa Ugani watatumia kumbukumbu za taarifa za kila siku kutokana na kuwatembela wakulima.
· Ni muhimu sana kushirikiana kati ya Maafisa Ugani wa Vijiji na Kata ili kugawana majukumu vizuri na hivyo kurahisisha ukusanyaji wa taarifa/takwimu.
· Ni muhimu pia kushirikiana na viongozi wa vitongoji pamoja na maafisa watendaji wa vijiji ili kutoa taarifa/takwimu sahihi .
· Wakati Afisa Ugani wa Kijiji anapokuwa likizo, inashauriwa akabidhi kazi zake kwa Afisa Ugani mwenzake kutoka Kijiji jirani baada ya kushauriana na Afisa Ugani wa Kata ili aweze kumsaidia kuandaa taarifa. Kwa Maafisa Ugani wa Kata, wanaweza kumkabidhi Afisa Ugani wa Kijiji chini ya Kata yake ili aweze kuandaa taarifa ya Kata.
Utayarishaji wa taarifa:
· Kabla ya kuanza kutumia fomu hii, Maafisa Ugani wa Vijiji walikuwa wanachelewa kuwasilisha taarifa zao katika Kata. Lakini baada ya kuanza kutumia fomu hii, taarifa zao zinawasilishwa kwa muda muafaka kulingana na tarehe walizokubaliana (mfano tarehe 30 ya mwisho wa mwezi). 
· Maafisa Ugani sasa wanapata karatasi za kuandikia taarifa kila mwezi kutoka Wilayani.
· Fomu hii imepunguza kazi ya uandaaji wa taarifa maana Maafisa Ugani wanahamishia tu kumbukumbu zao za kazi kwenye fomu hii iliyoandaliwa.
· Kwa kutumia fomu hii imewawezesha Maafisa Ugani kuwa na takwimu nzuri na za mpangilio mmoja (uniform).
Faida ya utumiaji wa fomu hii:

· Fomu hii inawakumbusha Maafisa Ugani kazi zao za kila siku, na hivyo kulazimika kuweka kumbukumbu zao za kila siku kama vile taarifa za mvua nk.
· Kwa kutumia fomu hii, Maafisa Ugani wanalazimika kuwatembelea wakulima mara nyingi zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali.
· Kwa kutumia fomu hii Maafisa Ugani wanalazimika kufanya kazi zaidi na katika eneo kubwa kuliko ilivyokuwa hapo awali na hivyo imewasaidia kupata takwimu zote kwa wakati mmoja.

· Takwimu hizi zimewafanya Maafisa Ugani kuwa karibu sana na wafugaji na wakulima.

Matumizi ya takwimu:
· Fomu hii imerahisisha utunzaji wa kumbukumbu katika ngazi ya Kijiji na Kata.
· Kwa kupitia fomu hii, imepunguza idadi ya taarifa za mara kwa mara zinazohitajika na maafisa mbalimbali kutoka wilayani, kwa sababu imekidhi mahitaji ya takwimu zote muhimu Wilayani. 
· Takwimu/taarifa hizi zinasaidia sana katika kuandaa mipango mingi, kama vile kugawa chakula cha msaada wakati wa njaa.
· Takwimu/taarifa husaidia katika kuandaa Mipango Kazi ya Maafisa Ugani.
Mrejesho:

· Maafisa kutoka wilayani wameshauriwa kutembelea afisa wa ugani wa Kata na Vijiji ili kutoa mrejesho na kuboresha ubora wa taarifa zinazoandaliwa. Baada ya matembezi hayo, afisa wa ugani anakuwa na ujasiri wa namna ya kujaza fomu. 
· Kutokana na kutumia fomu hizi, Maafisa Ugani wa Vijiji na Kata wamekuwa wakiwatembelea watendaji wa Kijiji/Kata mara kwa mara ili  kukusanya taarifa na kubadilishana uzoefu juu ya namna ya kutunza kumbukumbu.

[image: image24.emf]Jedwali la kubadilisha vipimo (Conversion table)

Vipimo Conversions

1 hekta = 10,000 sq mita (100 x 100 mita) 1 hekta = 2.47 ekari

1 ekari  = 4050 sq mita 1 ekari = hatua 70 kwa 70

1 kilomita  = 1,000 mita

1 futi = 30.48 sentimita

1 hatua = 3 futi

1 tani = 1,000 kgs

Mlinganisho kwa kilo (Kg Equivalents)

Mahindi 100 18 Rumbesa 140 Alzeti 60 12 Matango 80

Mpunga 75 15 Ufuta 100 20 Cauliflower 50

Mtama 100 18 Karanga 50 10 Kabichi 50

Uwele 100 18 Mawese 100 Mchicha 50

Ulezi 120 20 Nazi 75 Spinachi 45

Ngano 75 15 Maharage ya Soya 100 20 Nyanya 90

Shayiri 75 15 Mbegu za Nyonyo 100 20 Biringanya 70

Mihogo 60 12 Kunde 100 20 Vitunguu 80 16

Viazi vitamu 80 16 Mbaazi 100 20 Karoti 110

Viazi mviringo 80 16 Choroko 100 20 Ndizi 120

Viazi vikuu 80 16 Dengu 100 20 Embe 130

Gimbi 80 16 Njugu mawe 100 20 Papai 100

Pamba 50 10 Maharage 100 20 Chungwa 130

Tumbaku 70 14 Tangawizi 75 15 Chenza 110

Kahawa

55

Pilipili kali

85

Pera

110

Chai

60

Iliki

100

Apple

110

Pareto

60 12

Nanasi

90 18

Kakao

60

Parachichi

140

Mpira Tikiti maji

80

Miwati (Wattle) 

90

Tunda damu

110

Miwa

120

Mapesi (Pear)

110

Katani

130

Korosho

80 Sensa ya sampuli ya kilimo mwaka 2002/03

kgs

Standard (kgs) Non-standard Standard (kgs) Non-standard

Jina Jina

Aina ya mazao Aina ya mazao

Kiroba Debe kgs Kiroba Debe

Nafaka

Mazao 

yatokanayo na 

mizizi

Mbogamboga

Mazao ya mafuta

Mazao ya viwandani

Mazao ya jamii ya 

kunde

Viungo

Matunda

Aina ya mazao

Standard (kgs) Non-standard

Kiroba Debe Jina kgs


Sehemu hii ijazwe kwa maeneo ambayo kuna vifaa vya kupimia mvua tu (kwa milimita). Mahusiano mazuri kati ya vituo vya mvua na Maafisa Ugani yanatakiwa ili kupata takwimu sahihi.


Katika ngazi ya Kijiji, kama kuna vituo viwili au zaidi vyenye vipimia mvua, ajumulishe na kuweka wastani.


Katika ngazi ya Kata, kama kuna vijiji viwili au zaidi vyenye vipimia mvua, ajumlishe na kuweka wastani. 








Pamoja na utofauti wa wingi wa mvua kulingana na eneo, taarifa ijazwe kwa mujibu wa uzoefu wa miaka ya nyuma katika eneo husika.


Katika ngazi ya Kata, unapojumuisha taarifa, kama Vijiji vingi vimeonyesha mvua ya wastani, utajaza wastani.  





Katika ngazi ya Kata, utaje matukio kutoka kila Kijiji na vema yakaambatana na takwimu.





Unashauriwa kusoma angalizo kwanza.





Usisahau kuandika jina la Kijiji/Kata na jina lako.


Futa isiyohusika (Kijiji/Mtaa/Kata). 





Kazi hizi ni pamoja na chanjo, upandaji, palizi, uvunaji nk.Kama kuna kazi ya kuua/ kuangamiza visumbufu ilifanyika pia haina budi kuelezwa.





Malengo ya mwaka yaandikwe mwezi wa Julai tu na kuacha wazi miezi inayofuata. Afisa Ugani awe na nakala ya fomu ya mwezi wa saba iliyojazwa kwa ajili ya kutumika katika kupima utekelezaji wa malengo.


Wakati wa kuandaa malengo, ni vizuri kushirikiana* na watendaji wa vijiji na kutumia miongozo** iliyopo wilayani na kuangalia hali halisi ya eneo linalofaa kutumika kwa ajili ya shughuli za kilimo.


Wilaya iandae ufafanuzi wa miongozo iliyopo ya uzalishaji kwa mazao mbalimbali.























Maelezo ya namna ya kujaza utekelezaji wa malengo ya kilimo yapo katika ukurasa unaofuata.





Maelezo yaandikwe mfano hatua ya mimea iliyofikia (kuchanua, kutoa maua nk.), kazi zinazofanywa na wakulima (palizi, nk.) na sababu za wingi au uchache wa mavuno ukilinganisha na malengo nk. 





* Mfano 1; Katika Wilaya ya Morogoro Vijijini, Afisa Ughani wa Kijiji/ Kata anashirikiana na Afisa Mtendaji wa Kijiji kukusanya orodha ya kaya za  wakulima wote wa kijiji kupitia Wenyeviti wa Vitongozi. Orodha hiyo ina majina ya wakulima,maeneo ya mashamba yanayomilikiwa, aina ya mazao, idadi ya mifugo nk. na pia inasaidia kuandaa malengo ya mwaka.


** Mfano 2; Katika Mkoa wa Dodoma, miongozo ipo na Afisa Ughani wa Kijiji/ Kata anafuatilia hiyo wakati wa kuandaa malengo. Kuna mwongozo unaoagiza kila kaya kulima jumla ya ekari nne kwa mgawanyo ufuatao: mazao ya chakula (hususan mtama) yalimwe ekari mbili, mazao ya biashara ekari moja na mazao ya kukinga njaa ekari moja.





Kwa ajili ya kupata takwimu sahihi za utekelezaji wa malengo ya uzalishaji wa mazao*, 


Tumia orodha ya kaya za wakulima wote katika kijiji. Usihesabu anayefuga mifugo tu. Kama wewe ni afisa ughani wa kata na hakuna maafisa ughani wa kijiji, tumia orodha ya kaya za wakulima wote katika kata. 


Chagua kaya 10 kati ya orodha ya wakulima wote kijijini/ katani**. Namna ya kuchagua ni kama ifuatavyo;-


Gawanya idadi ya wakulima kwa 10 (mfano 300/10=30).


Chagua namba ya kuanzia kati ya moja na namba uliyopata hapo juu (mfano 1 hadi 30).


Chagua mkulima mmoja kila baada ya namba uliyopata hapo juu (mfano ukianza na namba 3, utachagua 33, 63, 93, 123…na kuendelea).


Mwisho wa mwaka (mwezi Juni), tembelea wakulima waliochaguliwa kwa kutumia utaratibu ulioelezwa hapo juu na uliza uzalishaji/ tija wa mazao (gunia au kilo ngapi kwa ekari moja/ production per unit area). Usiulize mavuno (total production). Kama kaya iliyochaguliwa ni ya mitala na wanajitegemea, uliza mke mkubwa tu kwa kaya moja.


Tumia wastani wa majibu uliyopata kutoka wakulima hao 10 na jaza column (v). 





Maelezo:


* Kipaumbele kikubwa ni zao la mahindi (zao linalolimwa zaidi katika eneo lako) kwa kutumia njia hii. Kwa mazao mengine tumia makadirio.


** Kama hakuna afisa ughani wa kijiji katika kata yako, basi afisa ughani wa kata wachague kaya 10 kutoka kata nzima. 





Kwa ajili ya kupata takwimu sahihi kwa eneo lililopandwa (hekta), 


Tumia njia moja kati ya njia zifuatazo; 


Tumia takwimu za serikali ya kijiji* na jaza column (iv) kama zipo,


Kama hakuna takwimu, jaza eneo la zao husika kwa kukadiria ni asilimia ngapi ya eneo lote lililolimwa mazao kijijini.


Uliza eneo lililolimwa na zao husika kutoka kwa wakulima 10 waliochaguliwa na tumia wastani wa majibu uliyopata. Zidisha wastani huo kwa idadi ya wakulima wote wa kijijini/ kata na utapata eneo lililolimwa kijijini/ katani. Jaza column (iv). Linganisha kati ya majibu uliyopata na makadirio hapo juu. 


Vipimo vilivyokubalika na  kutambulika kimataifa vitumike. Maafisa ughani wanashauriwa kutumia jedwali la kubadilisha vipimo (conversion table) ambavyo vinapatikana wilayani. Baadhi ya vipimo hivyo vimeambatanishwa kwenye mwongozo huu.


Utapata mavuno (tani) ukizidisha eneo lililolimwa (hekta) kwa uzalishaji/ tija (tani/hekta). Jaza column (vi).


Ni vizuri kuwasilisha na kupata ushauri kutoka kwa afisa mtendaji wa kijiji/ kata kabla ya kuwasilisha wilayani kwa ajili ya kuhakiki na kumiliki takwimu zilizojazwa.





Maelezo:


* Serikali ya kijiji inatarajia kutengeneza orodha ya kaya za wakulima wote wa kijijini pamoja na takwimu za eneo lililolimwa, zao lililopandwa na idadi ya mifugo nk. 





Andika bei ya mazao yaliyozalishwa katika kijiji/ kata na yanauzwa sokoni. 


Vipimo vilivyokubalika na kutambulika kimataifa vitumike (mfano kilo na tani). Maafisa ugani wanashauriwa kutumia jedwali la kubadilisha vipimo (conversion table) ambalo linapatikana wilayani. Baadhi ya vipimo hivyo vimeambatanishwa.


Kama hakuna uwezekano wa kupata vipimo vya kitaifa vya mazao mfano mchicha nk., kadiria kwa kutumia vipimo vya kitaifa.  





Takwimu zinapatikana kutokana na huduma iliyotolewa. Kama wapo wakulima wanaojihudumia wenyewe lakini umetoa ushauri, unaweza kuandika kiasi cha dawa iliyotumika.





Soma maelezo kwa makini wakati wa kujaza jedwali hili.





Takwimu za mazao ya maziwa zinapatikana kwenye vituo vya kukusanyia/ kuuzia maziwa (milk collection centre) na baadhi kutoka kwa wafugaji au migahawa. 


Hesabu kiasi cha maziwa yaliyozalishwa kwa ajili ya kuuza tu. Matumizi ya nyumbani hayahusiani na takwimu hizi kwa sababu ni vigumu kupata takwimu sahihi.








Takwimu za kuku wa asili waliochinjwa zinategemewa kutoka sehemu za kuuzia nyama ya kuku mfano hoteli, migahawa na wauza chipsi nk. Kupata takwimu za matumizi ya nyumbani ni vigumu hivyo huhitaji kuhesabu.


Takwimu za kuku wa kisasa waliochinjwa zinategemewa kutoka machinjioni.





Takwimu hizi zinategemewa kutoka katika sehemu rasmi za kuchinjia (formal slaugthering points) na baadhi kutoka kwa afisa ughani ambaye amekagua nyama iliyochinjwa sehemu nyingine za mauzo mfano hoteli, sehemu za kuuzia nyama choma na masoko ya mifugo, magulio nk. 





Takwimu hizi pia zinategemewa kutoka katika sehemu rasmi za kuchinjia (formal slaugthering points) na baadhi kutoka kwa afisa ughani ambaye anakagua nyama iliyochinjwa sehemu mbalimbali.





Tumia mstari mmoja kwa aina ya mfugo mmoja. 


Weka jina la dawa la kibiashara linalotumika zaidi.





Orodhesha madawa yote yaliyotumika kwa matibabu katika kisanduku kimoja na weka majina ya kibiashara (trade name).





Jaza takwimu kutokana na huduma zote zilizotolewa katika mwezi husika. Kama wapo wafugaji wanaojihudumia wenyewe lakini umetoa ushauri, unaweza kuandika idadi  ya mifugo iliyopata huduma.











Takwimu zinapatikana machinjioni.








Idadi ya walioathirika ni sawa na jumla ya idadi ya waliopona na waliokufa.





Inashauriwa kuwa mafanikio yanapoandikwa ni vema yakaambatana na takwimu.





Takwimu hizi zinapatikana kutoka kwa Serikali ya Kijiji kupitia viongozi wa vitongoji.


Kaya zenye chakula pungufu ni zile ambazo kwa siku zinakula mlo mmoja. 





Chagua hali ya chakula kijijini na weka alama “v”. 


Eleza kwa nini umechagua hali ya chakula kijijini kuwa ni “nzuri/ wastani/ mbaya” kwa kutumia viashiria kwa mfano bei ya chakula, kiasi kilicholiwa cha vyakula vya kinga ya njaa nk.








Uliza SACCOs kwa kupata takwimu hizi.


Kiasi cha mkopo wa biashara ni mkopo unatumika kuanzisha/endesha biashara katika sekta ya kilimo mfano kutafuta masoko, usindikaji nk.





Andika idadi ya vikundi vilivyosajiliwa na Wizara ya mambo ya ndani, Halmashauri ya Wilaya na vikundi vinavyotambuliwa na Wilaya.


Takwimu zinapatikana kutoka kwenye vikundi vilivyopo kijijini.





Usisahau kuandika jina la kijiji/kata na jina lako. 


Futa isiyohusika (Kijiji/Mtaa/Kata). 








Orodhesha mada za mafunzo ziwe pana kwa mfano ukulima bora wa mahindi nk.





Njia iliyotumika kutoa mafunzo ni kama vile seminar, workshop, course, or study tour etc.


Mtoa mafunzo/ mwezeshaji wa mafunzo ni kama vile MATI, LITI nk.





Mafunzo kwa wakulima kwa kutumia njia mbalimbali nje ya shamba darasa ni kwa mfano mafunzo yametolewa na MATI, LITI, chuo kingine, NGOs, CBOs, VICOBA, nk. au mafunzo mengine yametolewa na Wilaya lakini siyo shamba darasa.





Ni vizuri kuandika njia za kiasili hapa pia (mfano kutumia majivu, mwarobaini nk.). 





Takwimu hizi zinahusiana na mazao yaliyozalishwa katika skimu ya umwagiliaji tu. Skimu ni eneo lenye miundombinu ya umwagiliaji (kisasa na asili) na linalotumika kwa shughuli za umwagiliaji ili kuzalisha mazao. 


Takwimu za eneo lililopandwa pamoja na tija zinapatikana kutoka kwa meneja wa skimu na Chama cha Wamwagiliaji (IO). 


  





Kwa mkono inatumika kupanda kwenye eneo lililolimwa.





Majina ya aina ya mmomonyoko yanaweza kuandikwa kwa kiingereza. Mara nyingi majina hutokana na kisababishi/ chanzo. Mfano, gully erosion inasababishwa na maji ambayo yanatengeneza korongo.





Andika mbinu zilizotumika kwa kukarabati.





Takwimu hizi zinapatikana kutoka kwenye Serikali ya Kijiji na baadhi kutoka kwa wamiliki wa trekta/ trekta la mkono na vifaa vingine. 








Eneo lililovunwa linaweza kutumia vifaa zaidi ya vilivyotajwa, mfano combine harvester, kisu nk.








Tumia takwimu za Serikali ya Kijiji.





Usisahau kuandika jina la kijiji/kata na jina lako. Futa isiyohusika (Kijiji/Mtaa/Kata). 








Iwapo takwimu mpya (actual number) imekusanywa na Serikali ya kijiji, tumia takwimu hiyo.


Kama hakuna takwimu mpya, tumia takwimu za Wilaya. Afisa ughani asikadirie mwenyewe idadi ya watu ila atumie takwimu kutoka Wilayani.


Vinginevyo, tumia takwimu za sensa.





Takwimu za mashine hizi zinapatikana kwenye Serikali ya Kijiji kwa sababu mashine zote zinazomilikiwa zinatambuliwa/zinaorodheshwa na Serikali ya Kijiji. 


Hesabu mashine zinazomilikiwa na wanakijiji tu, na usihesabu mashine zinazokuja kufanya kazi kutoka nje ya Kijiji.








Skimu ni eneo lenye miundombinu ya umwagiliaji (kisasa na asili) na linatumika kwa shughuli za umwagiliaji ili kuzalisha mazao. Takwimu zinapatikana kutoka kwa meneja wa skimu na Chama cha Wamwagiliaji.








Skimu ya umwagiliaji iliyoendelezwa inahusisha miundombinu ya kisasa kama vile mifereji nk. Usihesabu eneo ambalo miundombinu ya umwagiliaji haijakamilika.


Skimu ya umwagiliaji ya asili ni ile ambayo miundo mbinu yake imetengenezwa kiasili zaidi, kwa mfano kutumia mifereji isiyo ya kudumu.








Takwimu za zana zinapatikana kwa wamiliki.








Takwimu za mashine hizi zinapatikana kwenye Serikali ya Kijiji kwa sababu mashine zote zinazomilikiwa zinatambuliwa/zinaorodheshwa na Serikali ya Kijiji na baadhi kutoka kwa wamiliki.


Mashine za kisasa zihesabiwe kwenye jedwali hili. Kama mashine za kienyeji zipo, zijazwe kwenye mengineyo.





Namna ya kukadhiria idadi ya majembe ya mkono ni kwa mfano kutumia idadi ya kaya zinazoshiriki kilimo (Jedwali Na.1) na kila kaya ina majembe mawili/ matatu, au kutumia idadi ya watu wanaoshiriki kilimo na kila mmoja ana jembe moja nk.





Waliohitimu ni wale waliohudhuria mafunzo ya shamba darasa angalau kwa asilimia 75.





Idadi ya wakulima wanaotumia elimu ya mafunzo ni wale wanaotumia elimu katika shughuli zao za kilimo. 





Lengo la shamba darasa liwe pana kwa mfano kilimo bora cha mahindi, ufugaji wa kuku wa kienyeji nk.








Huduma za ughani ni zile zinazotolewa na serikali au sekta binafsi kupitia shamba darasa tu.





Mahitaji/malengo yaandaliwe kwa kutumia vigezo husika na kuwashirikisha wakulima/wafugaji.   





Matumizi ya mwaka yanapatikana  kutoka duka la pembejeo lililopo kijijini/katani au kutokana na huduma/ ushauri uliotolewa.





Mahitaji ya pembejeo (6.1-6.3) yaandaliwe mwanzoni mwa mwaka (mwezi wa saba) na taarifa ya utekelezaji ya mwaka iandaliwe mwisho wa mwaka (mwezi wa sita).





Andika kilo au lita hapa. 





Matumizi ya mwaka yanapatikana  kutoka duka la pembejeo lililopo kijijini/katani au kutokana na huduma/ ushauri uliotolewa.





Mahitaji/malengo yaandaliwe kwa kutumia vigezo husika na kuwashirikisha wakulima/wafugaji.   








Mbegu zenye ubora unaotambulika (QDS) zinazalishwa na wakulima waliopata mafunzo na kuruhusiwa kuzalisha na kuuza ndani ya kata.


Mbegu zenye ubora uliothibitishwa ni zile zinazozalishwa na taasisi za utafiti wa kilimo (kwa mfano ASA).


Matumizi ya mwaka yanapatikana  kutoka duka la pembejeo lililopo kijijini/katani au kutoka huduma/ushauri uliotolewa.








Kama hakuna takwimu ya idadi ya ng’ombe wa kila aina, unaruhusiwa kujumlisha idadi iliyopo na kujaza kwenye “jumla ndogo ya ng’ombe”.





Takwimu zinapatikana kutoka kwa Serikali ya Kijiji na baadhi kutoka kwa wafugaji.





Uwe makini katika kuandika mahitaji halisi ya miundombinu kwa sababu takwimu hizi zinatumika kwa ajili ya mipango ya VADP/DADP nk. 





Kama eneo lililopo halijapimwa, weka makisio ukishindwa acha wazi, pia takwimu zinaweza kupatikana kutoka Serikali ya Kijiji.





Takwimu hizi zinapatikana serikali ya kijiji kwa sababu eneo lote linasajiliwa na ofisi. Ukubwa wa eneo linalomilikiwa kisheria linahesabiwa pamoja na eneo lote ambalo linamilikiwa na mtu binafsi, kikundi ama taasisi.  





Takwimu hizi zinaweza kupatikana kutoka kwa wafugaji.





Taja jina la kituo cha TV/ Radio cha kijamii kinachopatikana katika Kijiji/Kata yako.





Andika vipindi vya kilimo, ufugaji, na uvuvi ambavyo vinarushwa kutoka kituo cha TV/ Radio cha kijamii na unaweza kutazama/kusikiliza ukiwa Kijijini/Katani mwako.





Takwimu hizi zinaweza kupatikana kutoka taasisi za kilimo/mifugo mfano LITI nk.









