
 
KILIMO CHA BINZARI 

 
 
 
 Utangulizi 
Jina la kitalaam ni Curcuma 
domestica na kwa kiingereza 
ni turmeric. Zao hili asili 
yake ni Mashariki ya Mbali, 
na linalimwa zaidi katika 
mkoa wa Tanga, Kagera, 
Kilimanjaro, Morogoro na 
Zanzibar. 

 
 Matumizi 
Binzari hutumika kwa 
mapishi ya nyama, samaki na 
mapishi mengine kwa kuweka 
rangi yake ya njano. 
Hutumika zaidi na nchi za 
mashariki kama India; nchi za 
Ulaya hutumia kidogo sana. 
 
Uzalishaji 

• Hali ya hewa 
Humea vizuri maeneo yenye 
kiasi cha joto la nyuzi 24-26 
za sentigredi na huzalishwa 
maeneo ya mwambao.  
 

• Udongo 
Udongo wenye rutuba na 
unaopitisha maji na usio na 
mawe au changarawe. 
Mahitaji ya mvua ni milimita 
1200-2000 kwa mwaka. 
Epuka kusimama kwa maji 
shambani. Umwagiliaji 
unaweza kufanywa endapo 
maji hayatoshelezi. Binzari 
inafanya vizuri ikipandwa 
sehemu ya uwazi. Ingawa pia 
inaweza kuchanganywa na 
mazao mengine kama minazi. 
 

• Uchaguzi wa mbegu  
Mbegu zinazotumika hapa 
nchini ni za kienyeji bado. 
Tunguu kubwa zenye ukubwa 

wa sm 2.5 hadi sm 3 
hutumika kama mbegu. 
Kiasi cha tani1.7 za 
vipando huhitajika kwa 
hekta. Tunguu za 
kupandwa zisihifadhiwe 
kwa zaidi ya mwezi 
mmoja kabla ya kupanda.  

 
• Nafasi ya 

upandaji 
Nafasi ya kupanda ni sm 
30-45 kati ya mmea na 
mmea. 
 
• Mahitaji ya 

mbolea 
Matumizi ya mbolea 
hapa Tanzania si 
makubwa katika kilimo 
cha viungo. Tafiti 
zimeonesha kuwa 
binzari hazioneshi 
kufanya vizuri kwenye 
mbolea  za viwandani. 
Mbolea za samadi 
zinaweza kutumika. 
 
Uvunaji 
Uvunaji hufanywa kwa 
kutumia  majembe au 
uma. Binzari huvunwa 
wakati majani 
yamegeuka rangi na 
kuwa njano au kahawia. 
Binzari isiyo na 
kambamba huvunwa 
kipindi cha miezi sita 
toka kupandwa na miezi 
18 hadi 21 kwa binzari 
iliyokomaa 
kutegemeana na mahitaji 
ya soko. 
 
Mavuno ya tani 7 
hupatikana endapo 
binzari ikipandwa peke 
yake. Mavuno hupungua 
kiasi binzari ikipandwa 
mchanganyiko na mazao 

mengine kwa mfano 
mavuno ya tani 4.8 kwa 
hekta yatapatikana binzari 
ikipandwa na minazi. 
 
Utayarishaji 
.Kabla ya kuhifadhiwa 
binzari huchemshwa, 
huanikwa juani kisha 
hutwangwa/husagwa. 
 
Mashambulizi ya wadudu 
na magonjwa  
Tatizo kubwa ni ugonjwa 
wa ukungu unaosababishwa 
na vimelea vinavyoitwa 
Colletotrichum sp. na 
Glomerella cingulata. Dalili 
ni madoa ya kahawia 
kwenye majani ambayo 
husambaa na kisha jani 
hukauka. Magonjwa haya 
yanaweza kudhibitiwa kwa 
kupiga dawa za ukungu 
kama Dithane M-45 kila 
baada ya wiki mbili. 
 
Masoko 
Soko la binzari linapatikana 
ndani na nje ya nchi. Bei ya 
ndani ni kati ya  Sh 350-
600/- kwa kilo. Zao hili 
huuzwa katika nchi za 
Uganda, Kenya, Uingereza, 
Ujerumani, Mashariki ya 
Kati, n.k.  
 
Ushauri 
Wakulima wanashauriwa 
kukausha binzari kwa 
uangalifu ili kutoharibu 
ubora wake. 
 
Kwa taarifa zaidi wasiliana na : 
 
Sehemu  ya Uinuaji Mazao, 
Wizara ya Kilimo Chakula 
na Ushirika, 
S.L.P. 9192, 
DAR ES SALAAM. 



 
Simu: 022 2864899 
Fax : 022 2864899/2862077 
E-mail: cps@kilimo.go.tz
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