

MWONGOZO WA NAMNA YA KUTAYARISHA TAARIFA YA
MPANGO WA MAENDELEO YA KILIMO NGAZI YA KIJIKI NA KATA



September 2013

PROGRAMU YA MAENDELEO YA SEKTA YA KILIMO
KIKUNDI KAZI CHA UFUATILIAJI NA TATHMINI

YALIYOMO

1	Lengo la mwongozo.....	1
2	Umuhimu wa Afisa Ugani wa Kijiji na Kata kukusanya takwimu.....	1
3	Hatua za utekelezaji wa kutayarisha taarifa.....	2
4	Taarifa ya mwezi.....	4
5	Taarifa ya robo mwaka.....	14
6	Taarifa ya mwaka.....	18
7	Uzoefu uliojitokeza pamoja na mambo tuliyojifunza.....	29

KIAMBATANISHO

(1)	Jedwali la kubadilisha vipimo.....	32
(2)	Orodha ya mazao.....	33

1. Lengo La Mwongozo

- Kuwa na uelewa mmoja wa jinsi ya kujaza fomu ili kupata taarifa husika.
- Kubadilishana mbinu mbalimbali ambazo zitasaidia kuwa na takwimu sahihi katika sekta ya kilimo.
- Kurahisisha ujazaji wa taarifa na hivyo kutumia muda mfupi.
- Kuwa na taarifa bora na za kuaminika ili ziweze kusaidia katika kupanga mipango sahihi ya sekta ya kilimo katika ngazi ya Kijiji, Kata, Wilaya na Taifa.
- Kubadilishana mawazo kuhusu umuhimu wa taarifa zilizokusanywa na zinamsaidiaje mkusanyaji.

2. Umuhimu wa Afisa Ugani wa Kijiji na Kata kukusanya Takwimu

- Taarifa hizi zitatumika katika kupanga mipango ya maendeleo ya sekta ya kilimo katika ngazi ya Kijiji/Kata, Wilaya na hatimaye kitaifa.
- Takwimu zilizo katika ngazi ya Kata/Kijiji zinamwezesha Afisa Ugani mwenyeji/mgeni aweze kujua mahitaji halisi ya wakulima anaowahudumia.
- Kuwa na mfumo kamili wa uhifadhi kumbukumbu ambazo zitasaidia uandaaaji wa taarifa mbalimbali za Kijiji, Kata, Wilaya na Taifa kwa ujumla.
- Zitaweza kusaidia kufanya maamuzi sahihi katika ngazi mbalimbali za utendaji kuanzia Vjiji hadi ngazi ya Taifa.
- Zitapunguza upotevu wa rasilimali fedha, watu na muda katika sekta ya kilimo.

3. Hatua za utekelezaji wa kutayarisha taarifa

- 1) Usambazaji wa fomu
 - Fomu hizi za taarifa ya mwezi, robo mwaka na mwaka zitasambazwa na Halmashauri ya Wilaya husika.
 - Kama fomu zinachelewa kugawiwa, ni vizuri Afisa Ugani wa kijiji na kata afuatilie fomu hizo Wilayani.
- 2) Ujazaji
 - Katika ngazi ya Kijiji, fomu zijazwe mpaka mwisho wa mwezi. Wakati wa kujaza fomu, afisa wa ugani watumie kumbukumbu za taarifa zilizokusanywa wakati wanatembelea wakulima.
 - Katika ngazi ya kata, taarifa zitajumuishwa kabla ya tarehe 5 ya mwezi unaofuata. Ili kuwa na uhakika wa usahihi wa taarifa zilizowasilishwa kutoka ngazi ya Kijiji, wakati wa majumuisho Maafisa Ugani wa Kata wanaweza kukaa pamoja na Maafisa Ugani wa Kijiji na kufanya kazi hiyo.
- 3) Uwasilishaji
 - Katika ngazi ya Kijiji, taarifa ziwe zimewasilishwa kwa Afisa Ugani wa Kata ifikapo mwisho wa mwezi.
 - Katika ngazi ya Kata, taarifa ziwe zimewasilishwa ofisi ya wilaya ifikapo mwisho wa wiki ya kwanza ya mwezi unaofuata. Ni vizuri Afisa Ugani wa Kata kuwa na nakala ya taarifa iliyowasilishwa Wilayani kwa ajili ya kumbukumbu ya Serikali ya Kata.
 - Ni vizuri Afisa Ugani wa Kata aende ofisi ya Wilaya kwa ajili ya kuwasilisha taarifa yake. Kama hawezi kwenda ofisi ya Wilaya mwenyewe, basi amkabidhi Afisa Ugani mwenzake apeleke taarifa zake ili kuwa na uhakika wa kufikisha. Haishauriwi kuikabidhi taarifa kwa mtu asiye na uaminifu.
- 4) Mrejesho (Feed back)
 - Afisa Ugani wa Kata atatoa mrejesho kwa Maafisa Ugani wa Vijiji baada ya kupata taarifa kwa njia ya simu au mawasiliano mengine. Kama kuna marekebisho au matatizo, mhusika atalazimika kutolea ufafanuzi ama kurekebisha.

- Ni vizuri wakati wa majumuisho ya taarifa, Maafisa Ugani wa Vijiji na Kata kukaa pamoja ili kupitia taarifa za Vijiji na kufanya marekebisho kama kuna ulazima, hasa katika Kata ambazo Maafisa Ugani wa Vijiji ni wachache.

4. Taarifa za Mwezi

Usisahau kuandika jina la Kijiji/Kata, jina lako na namba ya simu. Futa isiyohusika (Kijiji/Mtaa/Kata).

OFISI YA WAZIRI MKUU - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OWM -TAMISEMI)
FOMU YA TAARIFA YA MWEZI YA MPANGO WA MAENDELEO YA KILIMO WA KIJIJIKATA

Toleo la Septemba 2013

Jina la Kijiji/ Mtaa/ Kata _____ Namba ya simu _____
 Jina la Afisa Ugani _____
 Mwezi _____ Mwaka wa Fedha _____
 (wasilishwe kwenye kata kabla ya mwisho wa mwezi kutoka kwenye kijiji, na wilayani mwisho wa wiki ya kwanza ya mwezi unaofuata kutoka kwenye kata)

Unashauriwa kusoma angalizo kwanza.

ANGALIZO
 1) Iwapo kitu kinachoulizwa hakipo kwenye Kijiji/kata yako, andika "0" (sifuri).
 2) Iwapo kitu kinachoulizwa kipo kwenye Kijiji/kata yako, andika makadirio kwa takwimu/idadi.
 3) Tumia vipimo wa kitafu kila jedwali vinapo hitajika.
 4) Soma kwa makini maelezo katika kila jedwali kabla ya kuanza kujaza.

Sehemu hii ijazwe kwa maeneo ambayo kuna vifaa vya kupimia mvua tu (kwa milimita). Mahusiano mazuri kati ya vituo vya mvua na Maafisa Ugani yanatakiwa ili kupata takwimu sahihi.
 Katika ngazi ya Kijiji, kama kuna vituo viwili au zaidi vyenye vipimia mvua, ajumulishe na kuweka wastani.
 Katika ngazi ya Kata, kama kuna vijiji viwili au zaidi vyenye vipimia mvua, ajumlishe na kuweka wastani.

1. Utangulizi

1.1 Hali ya hewa

Mvua: Jaza idadi ya _____

Idadi ya siku _____

Kiasi cha mvua (milimita) (i) _____

Maelezo (Nyingi/ Wastani/ Kidogo/Hakuna) (ii) _____

(i) Kama Kijiji chako kina vipimo vya mvua, jaza kiasi cha mvua kila siku katika safu wima ya nji.

(ii) Kama Kijiji chako hakina kipima mvua, chagua na ujaze maelezo katika safu wima ya tatu tu.

1.2 Matukio:

Tafadhali eleza matukio muhimu (ukame, mafuriko, njaa, magonjwa ya mimea na mifugo n.k.) yaliyoitokeza kwa kipindi cha mwezi huu.

Katika ngazi ya Kata, utaje matukio kutoka kila Kijiji na vema yakaambatana na takwimu.

Pamoja na utofauti wa wingi wa mvua kulingana na eneo, taarifa ijazwe kwa mujibu wa uzoefu wa miaka ya nyuma katika eneo husika au kuwauliza wakulima.
 Katika ngazi ya Kata, unapojumuisha taarifa, kama Vijiji vingi vimeonyesha mvua ya wastani, utajaza wastani.

1.3 Mafanikio na Changamoto

Tafadhali eleza kwa kifupi mafanikio na changamoto/matatizo katika sekta ya kilimo kwa mwezi huu.

Mafanikio:

Changamoto/ Matatizo:

2. Malengo, Utekelezaji na Bei za Mazao

Malengo ya mwaka yaandikwe kwenye mwezi wa Julai tu na kuacha wazi miezi inayofuata. Tafadhali pitia orodha ya mazao iliyoambatanishwa na kisha ongeza yale muhimu yanayolimwa katika halmashauri yako lakini hayaajorodheshwa katika safu wima ya kwanza.

Utekelezaji wa malengo katika msimu

Aina ya mazao	Malengo kwa mwaka					Utekelezaji			Bei ya soko (Tsh/ kilo)	Maelezo
	Eneo litakalopandwa (ha) (i)	Uzalishaji /tija (tani/ha) (ii)	Matarajio ya mavuno (tani) (iii) = (i) x (ii)	Eneo lililopandwa (ha) (iv)	Uzalishaji/tija (tani/ha) (v)	Mavuno (tani) (vi) = (iv) x (v)				
Mahindi										
Mpunga										
Mama										
Uwele										
Ulezi										
Mhogo										
Viazi vitamu										
Viazi mvinungo										
Kunde										
Maharage										
Ndizi mbitu (Sweet Banana)										
Ndizi mbich (Plantain)										

Mazao yaliyoorodheshwa hapa inalizimika kujaza takwimu zake.

Halmashauri inaweza kuorodhesha hapa mazao yote ya ziada yanayolimwa katika Halmashauri husika kabla ya kuisambaza fomu hii kwa wagani.

Orodha ya mazao imeambatanishwa katika mwongozo huu.

Maelezo:

- i) Lengo la eneo litakalopandwa kwa hekta katika kipindi cha mwaka mzima liandaliwe mwanzoni mwa mwaka (Julai).
- ii) Lengo la matarajio ya mavuno kwa tani katika kipindi cha mwaka mzima liandaliwe mwanzoni mwa mwaka (Julai).
- iii) Lengo la matarajio ya mavuno kwa tani katika kipindi cha mwaka mzima liandaliwe mwanzoni mwa mwaka (Julai).
- iv) Utekelezaji wa eneo lililopandwa linamaanisha ni jumla ya eneo lililopandwa kutoka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.
- v) Utekelezaji wa mavuno linamaanisha ni jumla ya uzalishaji toka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.

Orodha ya mazao

Na. Sub category		Items											
1	Nafaka	Mahindi	Mpunga	Mtama	Uwele	Ulezi	Ngano	Shayiri					
2	Mazao yatoakanayo na mizizi	Mihogo	Viazi vitamu	Viazi m viringo	Viazi vikuu	Gimbi						Koroshho	
3	Mazao ya viwandani	Pamba	Tumbaku	Kahawa	Chai	Pareto	Kakao	Mpira	Miwati (Waffle)	Miwa	Jute	Katani	Koroshho
4	Mazao ya mafuta	Alizeti	Ufuta	Karanga	Mawese	Nazi	Maharage ya Soya	Mbegu za Nyonyo	Mibono				
5	Mazao ya jamii ya kunde	Kunde	Mbaazi	Choroko	Njegere	Dengu	Njugu mawe	Maharage					
6	Viungo	Tangawizi	Pilipili manga	Giligiliani	Mdalasini	Binzari	Vanilla	Pilipili kali	Karafuu	Vitunguu swaumu	Iliki	Paprika	
7	Mbogamboga	Matango	Uyoga	Cauliflower	Kabichi	Mchicha	Spinachi	Kabichi china (Chinese cabbage)	Nyanya	Biringanya	Vitunguu	Pilipili hoho	Karoti
8	Matunda	Ndizi mbiwu (Sweet Banana)	Ndizi mbich (Plantain)	Embe	Papai	Chungwa	Chenza	Pera	Apple	Nanasi	Parachichi	Tikiti maji	Limau
9	Maua	Waridi (Rose)	Chrysanthemum	Carnation	Aster	Gypsophylla	Ginger rose	Helianthus					
10	Mengineyo	Choya (Rozella)											

2. Malengo, Utekelezaji na Bei za Mazao

Malengo ya mwaka yaandikwe kwenye mwezi wa Julai tu na kuacha wazi miezi inayofuata. Tafadhali pitia orodha ya mazao iliyoambatanishwa na kisha ongeza yale muhimu yanayolimwa katika halmashauri yako lakini hayaoroatheshwa katika safu wima ya kwanza.

Utekelezaji wa malengo katika msimu

Aina ya mazao	Malengo kwa mwaka			Utekelezaji		Bei ya soko (Tsh/kilo)	Maelezo
	Eneo lilikalopandwa (ha) (i)	Uzalishaji/tija (tani/ha) (ii)	Matarajio ya mavuno (tani) (iii) = (i) x (ii)	Eneo lililopandwa (ha) (iv)	Uzalishaji/tija (tani/ha) (v)		
Mahindi							
Mpunga							
Mtama							
Uwele							
Ulezi							
Mihogo							
Viazi vitamu							
Viazi mvingo							
Kunde							
Mharage							
Ndizi mbivu (Sweet Banana)							
Ndizi mbich (Plant)							

Malengo ya mwaka yaandikwe mwezi wa Julai tu na kuacha wazi miezi inayofuata. Afisa Ugani awe na nakala ya fomu ya mwezi wa saba iliyojazwa kwa ajili ya kutumika katika kupima utekelezaji wa malengo.

Wakati wa kuandaa malengo, ni vizuri kushirikiana* na watendaji wa vijiji na kutumia miongozo** iliyoopo wilayani na kuangalia hali halisi ya eneo linalofaa kutumika kwa ajili ya shughuli za kilimo.

Wilaya iandae ufafanuzi wa miongozo iliyoopo ya uzalishaji kwa mazao mbalimbali.

* **Mfano 1:** Katika Wilaya ya Morogoro Vijijini, Afisa Ughani wa Kijiji/ Kata anashirikiana na Afisa Mtendaji wa Kijiji kukusanya orodha ya kaya za wakulima wote wa kijiji kupitia Wenyeviti wa Vitongozi. Orodha hiyo ina majina ya wakulima, maeneo ya mashamba yanayomilikiwa, aina ya mazao, idadi ya mifugo nk. na pia inasaidia kuandaa malengo ya mwaka.

** **Mfano 2:** Katika Mkoa wa Dodoma, miongozo ipo na Afisa Ughani wa Kijiji/ Kata anafuatilia hiyo wakati wa kuandaa malengo. Kuna mwongozo unaoagiza kila kaya kulima jumla ya ekari nne kwa mgawanyo ufuatao: mazao ya chakula (hususan mtama) yalimwe ekari mbili, mazao ya biashara ekari moja na mazao ya kukinga niaa ekari moja.

Maelezo yaandikwe mfano hatua ya mimea iliyofikia (kuchanua, kutoa maua nk.), kazi zinazofanywa na wakulima (palizi, nk.) na sababu za wingi au uchache wa mavuno ukilinganisha na malengo nk.

Maelezo ya namna ya kujaza utekelezaji wa malengo ya kilimo yapo katika ukurasa unaofuata.

- Maelezo:
- i) Lengua la eneo lita
 - ii) Lengua la matarajio
 - iii) Lengua la eneo lililopandwa
 - iv) Utekelezaji wa mavuno linamaanisha ni jumla ya eneo lililopandwa kuloka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.
 - v) Utekelezaji wa mavuno linamaanisha ni jumla ya uzalishaji bka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.

2. Malengo. Utekelezaji na Bei za Mazao

Malengo ya mwaka yaandikwe kwenye mwezi wa Julai tu na kuacha wazi miezi inayofuata. Tafadhali pitia orodha ya mazao iliyoambatanishwa na kisha ongeza yale muhimu yanayolimwa katika halmashauri yako lakini hayaorodheshwa katika safu wima ya kwanza.

Utekelezaji wa malengo katika msimu

Aina ya mazao	Malengo kwa mwaka					Maelezo
	Eneo litakalopandwa (ha) (i)	Uzalishaji/tija (tani/ha) (ii)	Matarajio ya mavuno (tani) (iii) = (i) x (ii)	Eneo lililopandwa (ha) (iv)	Utekelezaji Uzalishaji/tija (tani/ha) (v)	
Mahindi						
Mpunga						
Mtama						
Uwele						
Ulez						
Mhogo						
Viazi vilimvu						
Viazi mwingo						
Kunde						
Mharage						
Ndizi mbivu (Sweet Banana)						
Ndizi mbich (Plantain)						

Kwa ajili ya kupata takwimu sahihi za utekelezaji wa malengo ya uzalishaji wa mazao* ,

- 1) Tumia orodha ya kaya za wakulima wote katika kijiji. Usihesabu anayefuga mifugo tu. Kama wewe ni afisa ughani wa kata na hakuna maafisa ughani wa kijiji, tumia orodha ya kaya za wakulima wote katika kata.
- 2) Chagua kaya 10 kati ya orodha ya wakulima wote kijijini/ katani**. Namna ya kuchagua ni kama ifuatavyo:-
 - i) Gawanya idadi ya wakulima kwa 10 (mfano $300/10=30$).
 - ii) Chagua namba ya kuanzia kati ya moja na namba uliyopata hapo juu (mfano 1 hadi 30).
 - iii) Chagua mkulima mmoja kila baada ya namba uliyopata hapo juu (mfano ukianza na namba 3, utachagua 33, 63, 93, 123...na kuendelea).
- 3) Mwisho wa mwaka (mwezi Juni), tembelea wakulima waliochaguliwa kwa kutumia utaratibu ulioelezwa hapo juu na uliza **uzalishaji/ tija wa mazao (gunia au kilo ngapi kwa moja/ production per unit area)**. Usiulize mavuno (total production). Kama kaya iliyochoaguliwa ni ya mitala na wanajitegemea, uliza mke mkubwa tu kwa kaya moja.
- 4) Tumia wastani wa majibu uliyopata kutoka wakulima hao 10 na jaza column (v).

Maelezo:

* Kipaumbele kikubwa ni zao la mahindi (zao linalolimwa zaidi katika eneo lako) kwa kutumia njia hii. Kwa mazao mengine tumia makadirio.

** Kama hakuna afisa ughani wa kijiji katika kata yako, basi afisa ughani wa kata wachague kaya 10 kutoka kata nzima.

Maelezo:

- i) Lengo la eneo lita
- ii) Lengo la mataj
- iii) Utekelezaji wa er
- iv) Utekelezaji wa m

2. Malengo. Utekelezaji na Bei za Mazao

Malengo ya mwaka yaandikwe kwenye mwezi wa Julai tu na kuacha wazi miezi inayofuata. Tafadhali pitia orodha ya mazao iliyoambatanishwa na kisha ongeza yale muhimu yanayolimwa katika halmashauri yako lakini hayaorothesha katika safu wima ya kwanza.

Utekelezaji wa malengo katika msimu

Aina ya mazao	Malengo kwa mwaka			Utekelezaji	Bei ya soko (Tsh/ kilo)	Maelezo
	Eneo litakalopandwa (ha) (i)	Uzalishaji/tija (tani/ha) (ii)	Matarajio ya mavuno (tani) (iii) = (i) x (ii)			
Mahindi						
Mpui						
Mtaji						
Uw...						
Ute...						
Mh...						
Viazi vi...						
Viazi m...						
Kun...						
Maha...						
Ndizi r...						
(Sweet E...						
Ndizi mbich						

Kwa ajili ya kupata takwimu sahihi kwa eneo lililopandwa (hekta),

- 5) Tumia njia moja kati ya njia zifuatazo;
 - i) Tumia takwimu za serikali ya kijiji* na jaza column (iv) kama zipo,
 - ii) Kama hakuna takwimu, jaza eneo la zao husika kwa kukadiriya ni asilimia ngapi ya eneo lote lililolimwa mazao kijijini.
 - iii) Uliza eneo lililolimwa na zao husika kutoka kwa wakulima 10 waliochaguliwa na tumia wastani wa majibu uliyopata. Zidisha wastani huo kwa idadi ya wakulima wote wa kijijini/ kata na utapata eneo lililolimwa kijijini/ katani. Jaza column (iv). Linganisha kati ya majibu uliyopata na makadirio hapo juu.

Vipimo vilivyokubalika na kutambulika kimataifa vitumike. Maafisa ughani wanashauriwa kutumia jedwali la kubadilisha vipimo (conversion table) ambavyo vinapatikana wilayani. Baadhi ya vipimo hivyo vimeambatanishwa kwenye mwongozo huu.

6) Utapata mavuno (tani) ukizidisha eneo lililolimwa (hekta) kwa uzalishaji/ tija (tani/hekta). Jaza column (vi).

7) Ni vizuri kuwasilisha na kupata ushauri kutoka kwa afisa mtendaji wa kijiji/ kata kabla ya kuwasilisha wilayani kwa ajili ya kuhakiki na kumiliki takwimu zilizojazwa.

Maelezo:

* Serikali ya kijiji inatarajia kutengeneza orodha ya kaya za wakulima wote wa kijijini pamoja na takwimu za eneo lililolimwa, zao lililopandwa na idadi ya mifugo nk.

i) Lengua la e...
 ii) Lengua la e...
 iii) Utekelezaji wa eneo lililopandwa linamaanisha ni jumla ya eneo lililopandwa kutoka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.
 iv) Utekelezaji wa mavuno linamaanisha ni jumla ya uzalishaji toka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.
 v) Utekelezaji wa mavuno linamaanisha ni jumla ya uzalishaji toka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.

2. Malengo, Utekelezaji na Bei za Mazao

Malengo ya mwaka yaandikwe kwenye mwezi wa Julai tu na kuacha wazi miezi inayofuata. Tafadhali pita orodha ya mazao iliyoambatanishwa na kisha ongeza yale muhimu yanayolimwa katika halmashauri yako lakini hayaorodheshwa katika safu wima ya kwanza.

Utekelezaji wa malengo katika msimu

Aina ya mazao	Malengo kwa mwaka			Utekelezaji			Maelezo
	Eneo litakalopandwa (ha) (i)	Uzalishaji/tija (tani/ha) (ii)	Matarajio ya mavuno (tani) (iii) = (i) x (ii)	Eneo lililopandwa (ha) (iv)	Uzalishaji/tija (tani/ha) (v)	Mavuno (tani) (vi) = (iv) x (v)	
Mahindi							
Mpunga							
Mtama							
Uwele							
Ulezi							
Mihogo							
Viazi vitamu							
Viazi mvingi							
Kunde							
Maharage							
Ndizi mbiyu (Sweet Banana)							
Ndizi mbich (Plantain)							

Andika bei ya mazao yaliyozalishwa katika kijiji/ kata na yanauzwa sokoni kwa bei ya rejareja.

Vipimo vilivyokubalika na kutambuliika kimataifa vitumike (mfano kilo). Maafisa ugani wanashauriwa kutumia jedwali la kubadilisha vipimo (conversion table) ambalo linapatikana wilayani. Baadhi ya vipimo hivyo vimeambatanishwa.

Kama hakuna uwezekano wa kupata vipimo vya kitaifa vya mazao mfano mchicha nk., kadiri kwa kutumia vipimo vya kitaifa.

Maelezo:

- i) Lengo la eneo litakalopandwa kwa hekta katika kipindi cha mwaka mzima liandaliwe mwanzoni mwa mwaka (Julai).
- iii) Lengo la matarajio ya mavuno kwa tani katika kipindi cha mwaka mzima liandaliwe mwanzoni mwa mwaka (Julai)
- iv) Utekelezaji wa eneo lililopandwa linamaanisha ni jumla ya eneo lililopandwa kutoka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.
- v) Utekelezaji wa mavuno linamaanisha ni jumla ya uzalishaji toka mwezi Julai mpaka mwishoni mwa mwezi husika wa taarifa.

3. Afya ya mimea

3.1 Kuzuia/ kutibu/ kudhibiti magonjwa/ visumbufu kwa kutumia ke mikali

Jina la ugonjwa / kisumbufu (i)	Zao lililoathirika (ii)	Kiasi cha uharibifu (kubwa, wastani, kidogo) (iii)	Eneo lililoathirika (ha) (iv)	Idadi ya vijiji viliyoathirika (v)	Dawa iliyotumika (vi)	Kiasi cha dawa		Idadi ya vijiji viliwyo hudumiwa (ix)	Idadi ya kaya zilizo hudumiwa (x)	Eneo lililookolewa (ha) (xi)	Maelezo (xii)
						Kipimo (kg, lt) (vi)	Kiasi (viii)				
Jumla											

Takwimu zinapatikana kutokana na huduma iliyotolewa. Kama wapo wakulima wanaojihudumia wenyewe lakini umetoa ushauri, unaweza kuandika kiasi cha dawa iliyotumika.

Kati ya eneo lote lililoathirika, tumia safuwima hii kujaza idadi ya hekta zilizoookolewa.

- i) Andika jina la visumbufu ya mimea/magonjwa yaliyolipuka katika kipindi cha mwezi husika.
- ii) Andika jina la zao lililoshambuliwa na visumbufu vya mimea/magonjwa tumia mstari (row) moja kujaza zao moja
- iii) Chagua ukubwa wa eneo lililoathirika na visumbufu ya mimea/magonjwa shambani; Ukuwaga (kubwa kuliko asilimia 50) Wastani (asilimia 10-50) au dogo (chini ya asilimia 10).
- iv) Andika jina la dawa iliyotumika mara kwa mara katika kukabiliana na visumbufu vya mimea/magonjwa
- v) Eneo lililookolewa linategemea na idadi ya kaya zilizopata huduma ya visumbufu ya mimea/magonjwa.

4. Mifugo iliyochoinjwa

Aina ya mifugo	Idadi ya waliochoinjwa kwa mwezi huu	Ba'i ya wastani kwa kg (T'sh)
Ng'ombe		
Kondoo		
Mbuzi		
Ngururuwe		
Kuku wa asili		
Kuku wa kisasa		
Mengineyo (Taja)		

Takwimu za kuku wa asili waliochoinjwa zinategemewa kutoka sehemu za kuuzia nyama ya kuku mfano hoteli, migahawa na wauza chipsi nk. Kupata takwimu za matumizi ya nyumbani ni vigumu hivyo huhitaji kuhesabu.

Takwimu za kuku wa kisasa waliochoinjwa zinategemewa kutoka machinjioni.

Takwimu hizi zinategemewa kutoka katika sehemu rasmi za kuchinjia (formal slaughtering points) na baadhi kutoka kwa afisa ughani ambaye amekagua nyama iliyochoinjwa sehemu nyingine za mauzo mfano hoteli, sehemu za kuuzia nyama choma na masoko ya mifugo, magulio nk.

5. Ukaguzi wa nyama

Aina ya mifugo (i)	Idadi ya wanyama walioathirika (ii)	Sababu ya kutupa viungo / mzoga mzima (iii)	Idadi ya matukio kwa kila sababu (iv)
Ng'ombe	15	Cysts	1
		Fascioliasis	2
		Liver fluke	9
		CBPP	3
Mbuzi	23	Abscesses	4
		CCPP	16
		Pimpily gut	3

Takwimu hizi pia zinategemewa kutoka katika sehemu rasmi za kuchinjia (formal slaughtering points) na baadhi kutoka kwa afisa ughani ambaye anakagua nyama iliyochinjwa sehemu mbalimbali.

Soma maelezo kwa makini wakati wa kujaza jedwali hili.

Maelezo: i) Andika aina ya mifugo walioathirika (Ng'ombe, Kondoo, Mbuzi, Nguuruwe n.k.)
 ii) Hesabu kila mnyama mara moja. Acha kisanduku kilichobaki wazi kwa mnyama wa aina moja.
 iii) Andika kila ugonjwa / hali moja iliyojitokeza kwa kila mstari (row).
 iv) Andika idadi ya matukio kwa kila sababu.

6. Mazao yatoakanayo na mifugo

Aina ya mazao	Kiasi cha maziwa yaliyozalishwa kwa mwezi huu
Maziwa ya ng'ombe wa asili (lita)	
Maziwa ya ng'ombe wa kisasa (lita)	
Jibini (Cheese) (kg)	
Siagi (Butter) (kg)	
Samili (Ghee) (kg)	

Takwimu za mazao ya maziwa zinapatikana kwenye vituo vya kukusanyia/kuuzia maziwa (milk collection centre) na baadhi kutoka kwa wafugaji au migahawa.
 Hesabu kiasi cha maziwa yaliyozalishwa kwa ajili ya kuuza tu. Matumizi ya nyumbani hayahusiani na takwimu kupata takwimu sahihi.

Maelezo: Hesabu kiasi cha maziwa yaliyozalishwa kwa ajili ya kuuza tu. Matumizi ya nyumbani hayahusiani na takwimu hizi.

6.2 Ngozi

Aina ya mazao	Zilizozalishwa (vipande) kwa mwezi huu		Maelezo
	Ngozi zilizokausiwa kwa jua	Zilizosindikwa (vipande) kwa mwezi huu	
Maziwa ya ng'ombe		Zilizokausiwa kwa chumvi	Wet/Blue
Maziwa ya mbuzi/kondoo			

Takwimu zinapatikana machinjioni na zilizokaguliwa sehemu mbalimbali.

7. Afya ya Mifugo

7.1 Tiba

Aina ya mifugo	Aina ya ugonjwa/hali	Idadi ya walioathirika	Idadi ya waliotibiwa	Idadi ya waliopona	Idadi ya waliokufa	Matibabu/Dawa iliyotumika
Ng'ombe	CBPP	1	1	1	0	Tylosin
Ng'ombe	Babebious	20	20	20	0	Berenil
Mbuzi	Minyoo	119	113	105	14	Albendazole

Idadi ya walioathirika ni sawa na jumla ya idadi ya waliopona na waliokufa.

Orodhesha madawa yote yaliyotumika kwa matibabu katika kisanduku kimoja na weka majina ya kibiashara (trade name).

7.2 Uogeshaji, kunyunyizia na chanjo

Aina ya mifugo	Idadi ya waliogeshwa	Dawa iliyotumika	Idadi ya walionyunyizwa	Dawa iliyotumika	Idadi ya waliochanjwa	Chanjo iliyotumika
Ng'ombe	128	Deltamethrin	92	Alphactpermethrin	325	NCD Vaccine
Mbuzi						
Kuku						

Tumia mstari mmoja kwa aina ya mfugo mmoja.
Weka jina la dawa la kibiashara linalotumika zaidi.

7.3 Huduma za mifugo

Aina ya mifugo	Kukata kwato	Kuhasi	Kuhamilisha (AI)	Kukata pembe	Kuweka alama	Kukata mikia	Kukata meno	Kukata midomo
Ng'ombe								
Mbuzi								
Kondoo								
Nguruwe								
Kuku								
Bata								

Jaza takwimu kutokana na huduma zote zilizotolewa katika mwezi husika. Kama wapo wafugaji wanaojihudumia wenyewe lakini umetoa ushauri, unaweza kuandika idadi ya mifugo iliyopata huduma.

Taarifa hii inahusu alama za kitaifa ambazo zinatolewa na Wizara za Mifugo.

Maelezo: Utekelezaji kufika mwezi huu

5. Taarifa za Robo Mwaka

OFISI YA WAZIRI MKUU - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OWM -TAMISEMI)
FOMU YA TAARIFA YA ROBO MWAKA YA MPANGO WA MAENDELEO YA KILIMO WA KIJUJI/KATA

Toleo la Septemba 2013

Usisahau
kuandika jina la
kijiji/kata na jina
lako.

Futa isiyohusika
(Kijiji/Mtaa/Kata).

Jina la Kijiji/ Mtaa/ Kata:
Jina la Afisa Ugani:

Robo: _____ (Mwezi: _____ mpaka _____) Namba ya simu _____
(wasilishwe kwenye kata kabla ya mwisho wa robo mwaka kutoka kwenye kijiji, na wilayani mwisho wa wiki y

ANGALIZO

- 1) Iwapo kitu kinachoulizwa hakipo kwenye kijiji/kata yako, andika "0" (sifuri).
- 2) Iwapo kitu kinachoulizwa kipo kwenye kijiji/kata yako, andika makadirio kwa takwimu/Idadi.
- 3) Tumia vipimo vya kifafa kwa kila jedwali vinapo hitajika.
- 4) Soma kwa makini maelezo katika kila jedwali kabla ya kuanza kujaza.

1. Hali ya chakula kilili/ kata

Weka alama	Maelezo
Nzuri	
Wastani	
Mbaya	

Eleza hali ya upatikanaji wa chakula kwa kibindi cha robo mwaka.

Idadi ya kaya zisizokuwa na chakula	Idadi ya kaya zenye chakula cha kutosha	Idadi ya kaya zenye chakula na ziada

Chagua hali ya chakula kijiji/kata na weka alama "v".

Eleza kwa nini umechagua hali ya chakula kijiji/kata kuwa ni "nzuri/wastani/ mbaya" kwa kutumia viashiria kwa mfano bei ya chakula, kiasi kilicholiwa cha vyakula vya kinga ya njaa nk.

Uliza SACCOs kwa kupata takwimu hizi.

Kiasi cha mkopo wa biashara ni mkopo unatumika kuanzisha/endesha biashara katika sekta ya kilimo mfano kutafuta masoko, usindikaji nk.

2. Vikundi/Ushirika wa wakulima

2.1 Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOs)

Idadi ya SACCOs	Idadi ya wanachama		Jumla	Mazao	Ufugaji	Biashara	Jumla
	Mwanachama mmoja/mmoja	Wanawake					

Maelezo: * Kikundi kimoja khesabike kama mwanachama mmoja.

2.2 Vikundi vingine vya wakulima

Aina ya Vikundi	Idadi ya Vikundi		Idadi ya wanachama		Jumla	Idadi ya vikundi vilivyosajiliwa
	Uzalishaji	Usindikaji	Wanaume	Wanawake		
Mazao						
Ufugaji	Uzalishaji					
	Usindikaji					
	Biashara					
Uvuvi	Uzalishaji					
	Usindikaji					
Biashara						

Andika idadi ya vikundi vilivyosajiliwa na Wizara ya mambo ya ndani, Halmashauri ya Wilaya na vikundi vinavyotambuliwa na Wilaya.

Takwimu zinapatikana kutoka kwenye vikundi vilivyopo kijijini.

3. Huduma za ugani.

3.1 Mafunzo kwa wakulima kwa kutumia njia mbalimbali nje ya shamba darasa

Mada ya mafunzo katika (i)	Idadi ya wakulima waliopata mafunzo		Wanawake	Idadi ya wakulima waliopata mafunzo kwa muda		Mtoa mafunzo/ Mwezeshaji wa mafunzo	Maelezo
	Wanaume	Mafunzo		Sawa au pungufu ya wiki moja	Zaidi ya wiki moja		
Mazao							
Ulugaji							
Uvavi							
Masoko na Usindikaji							
Umwagiliaji							

Orodhesha mada za mafunzo ziwe pana kwa mfano ukulima bora wa mahindi nk.

Mafunzo kwa wakulima kwa kutumia njia mbalimbali nje ya shamba darasa ni kwa mfano mafunzo yametolewa na MATI, LITI, chuo kingine, NGOs, CBOs, VICOBA, nk. au mafunzo mengine yametolewa na Wilaya lakini siyo shamba darasa.
Takwimu za wakulima waliopata mafunzo zitachukuliwa kwenye vijiji walipotoka.

Njia iliyotumika kutoa mafunzo ni kama vile seminar, workshop, course, or study tour etc.
Mtoa mafunzo/ mwezeshaji wa mafunzo ni kama vile MATI, LITI chuo kingine, NGOs, CBOs, VICOBA, nk.

Maelezo: i) Orodhesha mada zilizofundishwa kwa wakulima.

Majina ya aina ya mmomonyoko yanaweza kuandikwa kwa kiingereza. Mara nyingi majina hutokana na kisababishi/ chanzo. Mfano, gully erosion inasababishwa na maji ambayo yanatengeneza korongo.

6. Mmomonyoko wa ardhi

Aina ya mmomonyoko (i)	Jina la kijiji/ vijiji vilivyohusika	Eneo lililoharibiwa (ha)	Mbinu zilizotumika	Eneo lililokarabatiwa (ha)	Maelezo
					Andika mbinu zilizotumika kwa kukarabati.

i) Aina ya mmomonyoko iandikwe kwa lugha ya Kiingereza

7. Eneo la uzalishaji katika kijiji/ kata na njia iliyotumika kulima

7.1 Vuli

Eneo	Kwa trekta/ trekta la mkono (ha) (i)	Kwa kutumia wanyamakazi (ha) (ii)	Kwa jembe la mkono/ mkono (ha) (iii)	Kupanda bila kulima (ha) (iv)	Jumla ya eneo (ha) (v) = (i)+(ii)+(iii)+(iv)
Lililolimwa					
Lililopandwa					
Lililopaliwa					
Lililovunwa					

Maelezo: Usihesabu mara mbili kama ardhi ileile imekimwa zaidi ya mara moja katika msimu mmoja

7.2 Masika

Eneo	Kwa trekta/ trekta la mkono (ha) (i)	Kwa kutumia wanyamakazi (ha) (ii)	Kwa jembe la mkono/ mkono (ha) (iii)	Kupanda bila kulima (ha) (iv)	Jumla ya eneo (ha) (v) = (i)+(ii)+(iii)+(iv)
Lililolimwa					
Lililopandwa					
Lililopaliwa					
Lililovunwa					

Maelezo: Usihesabu mara mbili kama ardhi ileile imekimwa zaidi ya mara moja katika msimu mmoja

Eneo lililovunwa linaweza kutumia vifaa zaidi ya vilivyotajwa, mfano combine harvester, kisu nk.

Takwimu hizi zinapatikana kutoka kwenye Serikali ya Kijiji na baadhi kutoka kwa wamiiki wa trekta/ trekta la mkono na vifaa vingine.

Kwa mkono inatumika kupanda kwenye eneo lililolimwa.

6. Taarifa za Mwaka

OFISI YA WAZIRI MKUU - TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OWM - TAMISEMI) FOMU YA TAARIFA YA MWAKA YA MPANGO WA MAENDELEO YA KILIMO WA KIJIKI/KATA

Toleo la Septemba 2013

Jina la Kijiji/ Mtaa/ Kata: _____ Namba ya simu _____
Jina la Afisa Ugani: _____

Mwezi: _____ Mwaka wa Fedha: _____ Tarehe ya kuwasilisha: _____
(Iwa _____/isho wa mwaka kutoka kwenye kijiji, na wilayani mwisho wa wiki ya kwanza ya mwaka unaofuata kutoka kwenye kata)

**Usisahau kuandika
jina la kijiji/kata na
jina lako. Futa
isiyohusika
(Kijiji/Mtaa/Kata).**

1) kwenye kijiji/kata yako, andika "0" (sifuri).
2) kwenye kijiji/kata yako, andika makadirio kwa takwimu/idadi.
3) jedwali vinapo hitajika.
4) soma kwa makini maelezo katika kila jedwali kabla ya kuanza kujaza.

1. Utanguilizi, Taarifa za msingi za Kijiji/ Kata

Zinazozunguza na wanaume	Zinazozunguza na wanawake	Jumla	Zinazoshiriki kazi za kilimo
Idadi ya kaya	Wana wake	Jumla	Wanaoshiriki kazi za kilimo
Idadi ya watu		Jumla	

**Iwapo takwimu mpya (actual number)
imekusanywa na Serikali ya kijiji, tumia
takwimu hiyo.**

**Kama hakuna takwimu mpya, tumia
takwimu za Wilaya. Afisa ughani asikadirie
mwenyewe idadi ya watu ila atumie
takwimu kutoka Wilayani.**

Vinginevyo, tumia takwimu za sensa.

2. Kilimo cha mkataba na makubaliano wa soko

Aina ya shughuli	Mkataba wa soko (Contract farming) (i)		Makubaliano ya soko (Out-growers) (ii)	
	Idadi ya kaya zinazoshiriki (iii)	Idadi ya makampuni yaliyohusika (iv)	Zao kuu/ bidhaa (v)	Idadi ya makampuni yaliyohusika (vi)
Kilimo				Zao kuu/ bidhaa (vii)
Ufugaji				
Uuvi				

**Tumia takwimu
za Serikali ya
Kijiji.**

Maelezo: i) Mkataba wa soko unatafsiriwa kama makubaliano kati ya kaya/kikundi na kampuni katika kuzalisha mazao ya biashara kwa mkataba maalum wa kisheria.
ii) Makubaliano ya soko yanatafsiriwa kama makubaliano kati ya kaya/kikundi na kampuni ya kilimo katika kuzalisha mazao ya biashara ambayo hayahusishi mkataba. Kampuni inaweza kutoa huduma kwa kaya/kikundi husika kama mikopo ya pembejeo, madawa ya kunyunyizia mimea na vifaa ya kuhifadha mavuno.
v), viii) Andika jina la zao kuu/bidhaa katika maelezo.

Skimu ni eneo lenye miundombinu ya umwagiliaji (kisasa na asili) na linatumika kwa shughuli za umwagiliaji ili kuzalisha mazao. Takwimu zinapatikana kutoka kwa meneja wa skimu na Chama cha Wamwagiliaji.

3. Umwagiliaji
3.1 Skimu ya umwagiliaji

Jina la skimu (i)	Chanzo cha maji (mfano, mto rufiji) (ii)	Eneo linalofaa kwa umwagiliaji (ha) (iii)	Eneo lililomwagiliwa (ha) (iv)	Msimu wa umwagiliaji (1=umuda wote, 2=masika/wuli, 3=kiangazi)	Hali ya skimu (1=nzuri, 2=inandhisha, 3=inahitaji marekebishi, 4=hajufikani)	Idadi ya wanachama katika chama cha wamwagiliaji (IO)		Idadi ya wamwagiliaji (wanachama na wasiowanachama)
						Wanaume	Wanawake	
Skimu iliyoendelezwa								
Skimu ya asili								

Skimu ya umwagiliaji iliyoendelezwa inahusisha miundombinu ya kisasa kama vile mifereji nk. Usihesabu eneo ambalo miundombinu ya umwagiliaji haijakamiliika.

Skimu ya umwagiliaji ya asili ni ile ambayo miundo mbinu yake imetengenezwa kiasili zaidi, kwa mfano kutumia mifereji isiyo ya kudumu.

Note: (ii) "Eneo linalofaa kwa umwagiliaji" ni eneo ambalo linalimwa au hallimwi lakini linafaa kwa kilimo cha umwagiliaji katika skimu inayohusika. (iv) "Eneo lililomwagiliwa" ni eneo ambalo limeendelezwa kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji katika skimu iliyotajwa.

4. Mashine, zana na vifaa vya kilimo/ ufugaji na uvuvi

Katika kipengele hiki, orodhesha mashine, zana au vifaa vna-yopatikana katika kijiji/ kata. Mashine, zana au vifaa ambayo wakulima wameazima kutoka vijiji jirani havitahusika katika jedwali hili.

4.1 Idadi ya mashine/vifaa vya kilimo, ufugaji na uvuvi

Aina ya mashine/ vifaa (i)	Nzima		Mbovu	Sababu ya ubovu wa mashine/kifaa (vi)
	Binafsi (ii)	Kikundi (iii)		
Trekta (Tractor)				
Trekta la miono (Power tiller)				
Mashine ya kuvunia (Combine harvester)				
Mashine ya kuyeka nyasi (Mower)				
Mashine ya kutengenezea nyasi (Baler)				
Vifaa vya chakula (Feeder)				
Vifaa vya maji (Drinker)				
Mashine ya kukamulia mazwi (Milking machine)				
Mashine ya kupoozea (Chillers)				
Mashine ya umeme ya kukatia nyama (Electric meat cutter)				
Mitumbwi ya ulinzi yenye injini (Patrol boat)				
Mitumbwi ya uvuvi yenye injini (Fishing boat with engine)				
Mitumbwi ya uvuvi (Fishing boat without engine)				
Mengineyo (Taja)				

Takwimu za mashine hizi zinapatikana kwenye Serikali ya Kijiji kwa sababu mashine zote zinazomilikiwa zinatambuliwa/zinaorodheshwa na Serikali ya Kijiji.

Hesabu mashine zinazomilikiwa na wanakijiji tu, na usihesabu mashine zinazokuja kufanya kazi kutoka nje ya Kijiji.

Maelezo: (i) Andika jina la mashine ambayo haijatajwa kwenye orodha iliyo kwenye jedwali juu. (ii)-(v) Andika idadi ya mashine ambayo inamilikiwa na mtu binafsi au kikundi. Hesabu zile zinazomilikiwa na serikali au taasisi (kampuni binafsi) zihesabiwe katika orodha ya vikundi.

4.2 Idadi ya zana za kilimo

a) Zana zinazokotwa na trektar/ trektar la mkono

Aina ya zana	Nzima	
	Binafsi	Kikundi
Jembe la kusawazisha (Harrow)		
Mashine ya kupanda (Planter)		
Jembe la kulima (Disk plough)		
Jembe la kufua (Sub-soiler)		
Jembe la kupalilia (Weeder)		
Mashine ya kupuliza dawa za mimea (Boom sprayer)		
Jembe la kukatua (Ripper)		
Reki ya kukusanyia nyasi (Rake for Hay Making)		
Tela (Trailer)		
Mengineyo (Taja)		

Takwimu za zana zinapatikana kwa wamiiki.

b) Zana zinazokotwa na wanyamakazi

Aina ya zana	Nzima	
	Binafsi	Kikundi
Jembe la kusawazisha (Harrow)		
Mashine ya kupanda (Planter)		
Jembe la kulima (Moldboard plough)		
Jembe la kufua (Sub-soiler)		
Jembe la kupalilia (Weeder)		
Jembe la kukatua (Ripper)		
Jembe la matuta (Ridger)		
Mkokoteni (Cart)		
Mengineyo (taja)		

Maelezo: Andika jina la zana ambazo hazijatajwa kwenye orodha iliyo kwenye jedwali juu.

Namna ya kukadhiria idadi ya majembe ya mkono ni kwa mfano kutumia idadi ya kaya zinazoshiriki kilimo (Jedwali Na. 1) na kila kaya ina majembe mawili/ matafu, au kutumia idadi ya watu wanaoshiriki kilimo na kila mmoja ana jembe moja nk.

4.3 Idadi ya vifaa vinavyotumiwa kwa mkono

Mejembe ya mkono	Pampu ya kupuliza dawa (mimea/mifugo)			
	Visu vya kuchunia	Nyavu za kuvulia	Vyuma vya kuwekea alama*	Nyingine (taja)

Maelezo: *Kwa ajili ya utambuzi wa mifugo

4.4 Mashine za kusindika mazao ya Kilimo

Aina ya mashine (i)	Nzima			Mbovu		Sababu ya ubovu wa mashine (vi)
	Binafsi (ii)	Kikundi (iii)	Binafsi (iv)	Kikundi (v)		
Kusaga unga						
Kupukuchua						
Kukamulia mafuta						
Kupasua mbegu za mafuta						
Kubangulia (Pulperies)						
Kusindika pamba						
Kuondoa maganda (Shelling)						
Kutengenezea hei						
Kusindika mazao yotokanayo na maziwa						
Kutoleshea vifuranga						
Kusindika nyama						
Kusindika ngozi						
Gari la kubebea nyama						
Gari la kubebea maziwa						
Kutengenezea barafu						
Kusindika mazao yotokanayo na samaki						
Mengineyo (Taja)						

Takwimu za mashine hizi zinapatikana kwenye Serikali ya Kijiji kwa sababu mashine zote zinazomilikiwa zinatambuliwa/zinaorodheshwa na Serikali ya Kijiji na baadhi kutoka kwa wamiliki.

Mashine za kisasa zihesabiwe kwenye jedwali hili. Kama mashine za kienyeji zipo, zijazwe kwenye mengineyo.

Maelezo: Hesabu idadi ya mashine zilizopo kijijini/ kwenye kata.

(i) Andika jina la mashine kama haijatajwa kwenye orodha iliyoopo juu kwenye jedwali.

(ii)-(v) Andika idadi ya mashine ambayo inamilikiwa na mtu binafsi au kikundi. Kwa zile zinazomilikiwa na serikali na taasisi (kampuni binafsi) ziwekwe katika umiliki wa vikundi.

6.2 Viatilifu/ Viuadudu

Aina ya kiatilifu/ kiuadudu	Jina la kiatilifu/ kiuadudu *	Kipimo (kg/ lita)	Matumizi kwa mwaka	Maelezo
A: Dawa za kuua wadudu	Actellic 50EC	lita	40	
A: Dawa za kuua wadudu	DURSBAN	lita	60	
A: Dawa za kuua wadudu	Karate	lita	20	
A: Dawa za kuua wadudu	Thionex	lita	50	
B: Dawa za fangasi	Blue copper EC	lita	0.5	
B: Dawa za fangasi	Dithane M. 45	kg	20	
B: Dawa za fangasi	Ridomil	kg	1	
B: Dawa za fangasi	Zinc	kg	0.25	
C: Dawa za magugu	Gramoxone	lita	100	
C: Dawa za magugu	Roundup	lita	350	
C: Dawa za magugu				
C: Dawa za magugu				
C: Dawa za magugu				
C: Dawa za magugu				
D: Sumu ya panya	RAT CIDE	lita	0.1	
D: Sumu ya panya				
D: Sumu ya panya				
D: Sumu ya panya				
D: Sumu ya panya				
D: Sumu ya panya				
E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu				
E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu				
E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu				
E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu				
E: Dawa za kudhibiti ndege uharibifu				
F: Mengineyo (taja)				
F: Mengineyo (taja)				
F: Mengineyo (taja)				
F: Mengineyo (taja)				
F: Mengineyo (taja)				

Matumizi ya mwaka yanapatikana kutoka duka la pembejeo lililopo kijijini/katani au kutokana na huduma/ ushauri uliotolewa.

Andika kilo au lita hapa.

Maelezo: * Andika jina la bidhaa.

6.3 Mbegu bora

Aina ya zao	Mahitaji kwa mwaka (kg)	Aina ya mbegu bora (Orodhesha)	Matumizi kwa mwaka (kg)	Maelezo
			Mbegu zenye ubora unaotambuliwa (Quality Declared Seed)	
			Mbegu zenye ubora uliothibitishwa (Certified seed)	
Mahindi		Kilima	400	
Mahindi		Staha	300	
Mahindi	1,200	Stuka	200	
Mahindi		TMV I	250	
Mahindi				
Mpunga				
Mpunga				
Mpunga				
Mpunga				
Mpunga				
Maharage		C. Wonder	30	
Maharage	150			
Maharage				
Maharage				
Maharage				
Mtama		Macia	180	
Mtama	450	Wahi	150	
Mtama				
Ngano				
Ngano				
Ngano				
Alizeti		Record		
Alizeti	50			
Alizeti			50	
Mengineyo (taja)				
Mengineyo (taja)				
Mengineyo (taja)				

Mahitaji/malengo yaandaliwe kwa kutumia vigezo husika na kuwashirikisha wakulima/wafugaji.

Mbegu zenye ubora unaotambuliwa (QDS) zinazalishwa na wakulima waliopata mafunzo na kuruhusiwa kuzalisha na kuuza ndani ya kata.

Mbegu zenye ubora uliothibitishwa ni zile zinazozalishwa na taasisi za utafiti wa kilimo (kwa mfano ASA).

Matumizi ya mwaka yanapatikana kutoka duka la pembejeo lililopo kijijini/katani au kutoka huduma/ushauri uliotolewa.

Mazao mengine zaidi ya hayo yaliyotajwa yaandikwe kwenye mengineyo. Kama ni miche, yaandikwe idadi na uote maelezo sehemu husika.

7. Idadi ya mifugo

Aina ya mnyama	Idadi wa asili		Idadi wa kisasa		Jumla	Jumla ya waliosajiliwa
	Nyama	Maziwa	Nyama	Maziwa		
1. Ng'ombe						
Ng'ombe dume*	725	7	28		760	
Ng'ombe jike**	1,500	10	127		1,637	
Maksai***	103		12		115	
Mamba****	1,227		58		1,285	
Ndama dume	302	5	53		360	
Ndama jike	321		60		381	
Maksai wa kulima	200				200	
Jumla ndogo ng'ombe	4,378	22	338		4,738	
2. Kondoo						
Kondoo dume	633	2			635	
Kondoo jike	1,079	4			1,083	
Jumla ndogo kondoo	1,712	6			1,718	
3. Mbuzi						
Mbuzi dume	1,900	6	85		1,991	
Mbuzi jike	2,008	2	203		2,213	
Jumla ndogo mbuzi	3,908	8	288		4,204	
4. Mifugo Mingine						
Nguruwe	127	50			177	
Nyati maji	0				0	
Punda	3				3	
Farasi	213				213	
Ngamia	0				0	
Mbwa						
Paka	112				112	
Sungura						
5. Ndege						
Kuku	5,223	112	145		5,480	
Bata	16				16	
Bata mzhiga	0				0	
Kanga	27				27	

Takwimu zinapatikana kutoka kwa Serikali ya Kijiji na baadhi kutoka kwa wafugaji.

Kama hakuna takwimu ya idadi ya ng'ombe wa kila aina, unaruhusiwa kujumlisha idadi iliyopo na kujaza kwenye "jumla ndogo ya ng'ombe".

Maelezo: Hesabu idadi ya wanyama wote kasoro inayomilikiwa na wakulima wakubwa (large scale farmers) ambao wanafuga ng'ombe zaidi ya 50, mbuzi/kondoo/nguruwe zaidi ya 100 kwa pamoja au mmojammoja, kuku/bata/bata mzinga/ungura zaidi ya 1000, wanaweza pia kuwa wenye makazi ya kudumu/shamba la kudumu, wanatumia mashine (mfano za kukamulia, kunyweshea maji nk), na wanafanya utugaji wa kibashara (mbinu za kisasa katika utugaji), na wana hati ya kumiliki ardhi.

* Ng'ombe dume ni ambaye hajahasiwa anatumia kwa kuzalisha mbegu.

** Ng'ombe jike ni ambaye amewahi kuzaa angalau mara moja.

*** Maksai ni ng'ombe dume aliyehasiwa mwenye umri zaidi ya mwaka mmoja.

**** Mamba ni ng'ombe jike mwenye umri wa miaka kati ya mmoja na mitatu ambaye hajazaa.

8. Miundombinu katika mifugo

Aina ya miundombinu	Nzima	Mbovu	Mahitaji halisi	Idadi ya zilizoajiliwa	Sababu ya ubovu wa miundombinu
Jengo la machinjio *	1		2		
Karo **	2		5		
Bucha	3		5		
Banda la ngozi	1		2		
Banio la kudumu (Permanent crush)					
Lambo	5	1	10		
Birika la kunywea maji (Water Trough)	2		5		
Josho la wanyama wakubwa (Ng'ombe, Punda)	2	2	5		
Josho la wanyama wadogo (Mbuji, Kondoo, Mbwa)			5		
Sehemu ya kunyunyuzia dawa mifugo (Spray Race)					
Kituo cha kutolea vifaranga					
Kituo cha kukusanyia maziwa					
Mhada	1	1	2		
Ghala	1				
Mengineyo (Teja)					

Uwe makini katika kuandika mahitaji halisi ya miundombinu kwa sababu takwimu hizi zinatumika kwa ajili ya mipango ya VADP/DADP nk.

Takwimu hizi zinapatikana serikali ya kijiji kwa sababu eneo lote linasajiliwa na ofisi. Ukubwa wa eneo linalomilikiwa kisheria linahesabiwa pamoja na eneo lote ambalo linamilikiwa na mtu binafsi, kikundi ama taasisi.

Maelezo: i) Andika jina la miundo mbinu kama ipo zaidi ya hiyo iliyoitajwa hapo juu

* Jengo la Machinjio ni mahali ambapo wanyama wanachinjwa na kuwa nyama (hakuna usindikaji)

** Karo ni mahali pa kuchinjia wanyama, kwenye sakafu katika eneo la wazi

*** Kituo cha kutolea vifaranga kinahitaji vitendea kazi ambavyo vitatumika kuzalis ha vifaranga kwa siku moja katika ukubwa wowote.

9. Eneo la malisho (Grazing land)

Aina ya mifugo (i)	Idadi ya wanyama (ii)	Ukubwa wa eneo la kulishia wanyama kijijini/ kata (ha) (iii)	Eneo linalotumika (ha) (iv)	Ukubwa wa eneo lililopimwa kwa ajili ya malisho (Total Demarcated Area) (ha) (v)	Ukubwa wa eneo linalomilikiwa kisheria (Total Area Leased) (ha) (vi)
Ng'ombe	4,378	3,557	3,531	3,531	0
Mbuzi	3,908				
Kondoo	1,712				
Punda	3				

Maelezo:

(ii) Idadi ya wanyama waliopo kwenye eneo la malisho.

(iii) Eneo linalofaa na linajumlisha linalotumika na lisilotumika.

(iv) Eneo halisi ambalo linatumika kulishia wanyama.

(v) Eneo lililopewa hati.

Kama eneo lililopo haijapimwa, weka makisio ukishindwa acha wazi, pia takwimu zinaweza kupatikana kutoka Serikali ya Kijiji.

10. Malisho ya mifugo

10.1 Malisho ya mifugo yaliyopandwa na kuendelezwa

Idadi ya mashamba	Eneo (ha)	Uzalishaji wa mbegu (kg)	Idadi ya marobota/bandali (bundle) yaliyozalishwa (Hei*)	Maelezo

* Robota moja la hei lina uzito wa kilo 20.

Takwimu hizi zinaweza kupatikana kutoka taasisi za kilimo/mifugo mfano LITI nk.

10.2 Masalia ya mazao

Aina ya zao	Idadi ya marobota / bandali (punduli) yaliyozalishwa	Eneo la mashamba yaliyotumika kwa malisho (grazed in situ) (ha)	Maelezo

* Robota moja lina uzito wa kilo 20.

Takwimu hizi zinaweza kupatikana kutoka kwa wafugaji.

11. Njia mbalimbali za mawasiliano (TV, radio, simu, nk.)

11.1 TV na Radio

Kituo cha TV kinachopatikana	Idadi ya vijiji vinauyofikiwa na huduma	Kituo cha Radio kinachopatikana	Idadi ya vijiji vinauyofikiwa na huduma
TBC		Radio 1	
ITV		TBC Taifa	
Star TV		Radio Free Africa	
Vituo ya TV ya kijamii, taja:		Vituo ya Radio ya kijamii, taja:	

Kama kituo cha TV / Radio cha kijamii kipo na kinarusha kipindi cha kilimo na ufugaji hewani, jaza jedwali hili.

Jina la chombo cha habari	Jina la kipindi	Aina ya taarifa

11.2 Simu

Jina la kampuni ya simu	Idadi ya vijiji vinauyofikiwa na huduma
Sasatel	
Tigo	
TTCL	
Vodacom	
Airtel	
Zantel	
Mengineyo, taja	

Andika vipindi vya kilimo, ufugaji, na uvuvi ambavyo vinarushwa kutoka kituo cha TV/ Radio cha kijamii na unaweza kutazama/kusikiliza ukiwa Kijijini/Katani mwako.

Taja jina la kituo cha TV/ Radio cha kijamii kinachopatikana katika Kijiji/Kata yako. Toa taarifa za radio na TV za Tanzania tu.

7. Uzoefu Uliojitokeza Pamoja Na Mambo Tuliyojifunza

Ukusanyaji wa takwimu:

- Fomu hizi zinaeleza nini kinatakiwa kujazwa katika taarifa kwa ufasaha, inategemewa kuwa Maafisa Ugani watajaza kwa urahisi fomu hizi. Awali ilionekana kuwa kabla ya kutumia fomu hii baadhi ya takwimu/taarifa zilikuwa hazitolewi, hivyo fomu imesaidia sana.
- Fomu hii inakusanya taarifa nyingi za sekta ya Kilimo yaani mazao, mifugo, ushirika nk.
- Fomu hizi zitajazwa kwa urahisi sana iwapo Maafisa Ugani watatumia kumbukumbu za taarifa za kila siku (**daftari la kilimo**) kutokana na kuwatembelea wakulima.
- Ni muhimu sana kushirikiana kati ya Maafisa Ugani wa Vijiji na Kata ili kugawana majukumu vizuri na hivyo kurahisisha ukusanyaji wa taarifa/takwimu.
- Ni muhimu pia kushirikiana na viongozi wa vitongoji pamoja na maafisa watendaji wa vijiji ili kutoa taarifa/takwimu sahihi .
- Wakati Afisa Ugani wa Kijiji anapokuwa likizo, inashauriwa akabidhi kazi zake kwa Afisa Ugani mwenzake kutoka Kijiji jirani baada ya kushauriana na Afisa Ugani wa Kata ili aweze kumsaidia kuandaa taarifa. Kwa Maafisa Ugani wa Kata, wanaweza kumkabidhi Afisa Ugani wa Kijiji chini ya Kata yake ili aweze kuandaa taarifa ya Kata.

Utayarishaji wa taarifa:

- Kabla ya kuanza kutumia fomu hii, Maafisa Ugani wa Vijiji walikuwa wanachelewa kuwasilisha taarifa zao katika Kata. Lakini baada ya kuanza kutumia fomu hii, taarifa zao zinawasilishwa kwa muda muafaka kulingana na tarehe walizokubaliana (mfano tarehe 30 ya mwisho wa mwezi).
- Maafisa Ugani sasa wanapata karatasi za kuandikia taarifa kila mwezi kutoka Wilayani.

- Fomu hii imepunguza kazi ya uandaaji wa taarifa maana Maafisa Ugani wanahamishia tu kumbukumbu zao za kazi kwenye fomu hii iliyoandaliwa.
- Fomu hii imewawezesha Maafisa Ugani kuwa na takwimu nzuri na za mpangilio mmoja (uniform).

Faida ya utumiaji wa fomu hii:

- Fomu hii inawakumbusha Maafisa Ugani kazi zao za kila siku, na hivyo kulazimika kuweka kumbukumbu zao za kila siku kama vile taarifa za mvua nk.
- Kwa kutumia fomu hii, Maafisa Ugani wanalazimika kuwatembelea wakulima mara nyingi zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali.
- Kwa kutumia fomu hii Maafisa Ugani wanalazimika kufanya kazi zaidi na katika eneo kubwa kuliko ilivyokuwa hapo awali na hivyo imewasaidia kupata takwimu zote kwa wakati mmoja.
- Takwimu hizi zimefafanya Maafisa Ugani kuwa karibu sana na wafugaji na wakulima.

Matumizi ya takwimu:

- Fomu hii imerahisisha utunzaji wa kumbukumbu katika ngazi ya Kijiji na Kata.
- Kwa kupitia fomu hii, imepunguza idadi ya taarifa za mara kwa mara zinazohitajika na maafisa mbalimbali kutoka wilayani, kwa sababu imekidhi mahitaji ya takwimu zote muhimu Wilayani.
- Takwimu/taarifa hizi zinasaidia sana katika kuandaa mipango mingi, kama vile kugawa chakula cha msaada wakati wa njaa.
- Takwimu/taarifa husaidia katika kuandaa Mipango Kazi ya Maafisa Ugani.

Mrejesho:

- Maafisa kutoka wilayani wameshauriwa kutembelea afisa wa ugani wa Kata na Vijiji ili kutoa mrejesho na kuboresha ubora wa taarifa zinazoandaliwa. Baada ya matembezi hayo, afisa wa ugani anakuwa na ujasiri wa namna ya kujaza fomu.
- Kutokana na kutumia fomu hizi, Maafisa Ugani wa Vijiji na Kata wamekuwa wakiwatembelea watendaji wa Kijiji/Kata mara kwa mara ili kukusanya taarifa na kubadilishana uzoefu juu ya namna ya kutunza kumbukumbu.

Jedwali la kubadilisha vipimo (Conversion table)

Vipimo		Conversions	
1 hekta	= 10,000 sq mita (100 x 100 mita)	1 hekta	= 2.47 ekari
1 ekari	= 4050 sq mita	1 ekari	= hatua 70 kwa 70
1 kilomita	= 1,000 mita		
1 futi	= 30.48 sentimita		
1 hatua	= 3 futi		
1 tani	= 1,000 kgs		

Mlinganisho kwa kilo (Kg Equivalents)

Aina ya mazao	Standard (kgs)		Non-standard		
	Kiroba	Debe	Jina	kgs	
Nataka	Mahindi	100	18	Rumbesa	140
	Mpunga	75	15		
	Mitama	100	18		
	Uweli	100	18		
	Ulezi	120	20		
	Ngano	75	15		
	Shayiri	75	15		
	Mihogo	60	12		
	Viazi vitamu	80	16		
	Viazi mvingo	80	16		
Mazao yatoakanayo na mizi	Viazi vikuu	80	16		
	Gimbi	80	16		
	Pamba	50	10		
	Tumbaku	70	14		
Mazao ya wivandani	Kahawa	55			
	Chai	60			
	Pareto	60	12		
	Kakao	60			
	Mpira				
	Miwaf (Wattle)	90			
	Miwa	120			
	Katani	130			
Korosho	80				

Aina ya mazao	Standard (kgs)		Non-standard		
	Kiroba	Debe	Jina	kgs	
Mazao ya matuta	Alzeti	60	12		
	Ufuta	100	20		
	Karanga	50	10		
	Mawese	100			
	Nazi	75			
	Maharage ya Soya	100	20		
	Mbeguza Nyonyo	100	20		
	Kunde	100	20		
	Mbaazi	100	20		
	Choroko	100	20		
Mazao ya jamii ya kunde	Dengu	100	20		
	Njugu mawe	100	20		
	Maharage	100	20		
	Tangawizi	75	15		
Vingo	Pilipili kali	85			
	Iliki	100			

Aina ya mazao	Standard (kgs)		Non-standard		
	Kiroba	Debe	Jina	kgs	
Mbogamboga	Matango	80			
	Cauliflower	50			
	Kabichi	50			
	Mchicha	50			
	Spinachi	45			
	Nyanya	90			
	Binganya	70			
	Vitunguu	80	16		
	Karofi	110			
	Ndizi	120			
Matunda	Embe	130			
	Papai	100			
	Chungwa	130			
	Chenza	110			
	Pera	110			
	Apple	110			
	Nanasi	90	18		
	Parachichi	140			
	Tikiti maji	80			
	Tunda damu	110			
Mapesi (Pear)	110				

Orodha ya mazao

Na.	Sub category	Items																			
		Mahindi	Mpunga	Mtama	Uwele	Ulezi	Ngano	Shayiri	Miwa	Jufe	Katani	Korosho									
1	Nafaka																				
2	Mazao yatokanayo na mizizi	Mihogo	Viazi vitamu	Viazi m'vingo	Viazi vikuu	Gimbi															
3	Mazao ya viwandani	Pamba	Tumbaku	Kahawa	Chai	Pareto	Kakao	Mpira	Miwati (Wattle)	Miwa	Jufe	Katani	Korosho								
4	Mazao ya mafuta	Alizeti	Ufuta	Karanga	Mawese	Nazi	Maharage ya Soya	Mbegu za Nyonyo	Mibono												
5	Mazao ya jamii ya kunde	Kunde	Mbaazi	Choroko	Njegere	Dengu	Njugu mawe	Maharage													
6	Viungo	Tangawizi	Pilipili manga	Giligiliani	Mdalasini	Binzari	Vanilla	Pilipili kali	Karatuu	Vitunguu swaumu	Iliki	Paprika									
7	Mbogamboga	Matango	Uyoga	Cauliflower	Kabichi	Mchicha	Spinachi	Kabichi china (Chinese cabbage)	Nyanya	Biringanya	Vtunguu	Pilipili hoho	Karoti								
8	Matunda	Ndizi mbiyu (Sweet Banana)	Ndizi mbich (Plantain)	Embe	Papai	Chungwa	Chenza	Pera	Apple	Nanasi	Parachichi	Tikiti maji	Limau								
9	Maua	Waridi (Rose)	Chrysanthemum	Camation	Aster	Gypsophylla	Ginger rose	Helianthus													
10	Mengineyo	Choya (Rozella)																			