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SURA YA KWANZA
1.0 UTANGULIZI

ldara ya Usalama wa Chakula kupitia Sehemu ya Uratibu wa Mazao na
Tahadhari ya Awali (Crop Monitoring and Early Warning Section) hufanya
shughuli za ufuatiliaji na ukusanyaji wa takwimu na taarifa mbalimbali
zinazohusiana na Usalama wa Chakula nchini. Takwimu na taarifa hizo ni
pamoja na:- hali ya unyeshaji wa mvua, ukuaji wa mazao shambani, athari
katika ukuaji wa mazao zinazoweza kusababishwa na visumbufu, mwenendo
wa bei na upatikanaji wa chakula, hali ya biashara ya mazao ya chakula (export
& import), akiba ya mazao (stocks) na utoaji wa taarifa za hali ya chakula nchini.
Shughuli hizi hufanyika kwa kutumia Mfumo wa Uratibu wa Mazao na Tahadhari
ya Awali (Crop Monitoring and Early Warning System — CMEWS) ambapo
nyenzo (tools) mbalimbali hutumika katika ukusanyaji wa takwimu na taarifa
hizo. Tathmini ya Mwisho (Final Food Crop Production Assessment) ya
uzalishaji na upatikanaji wa chakula kwa kawaida hufanyika mwishoni mwa
mwezi Novemba kila mwaka. Mazao makuu ya chakula ambayo yanaratibiwa
kwa sasa ni mahindi, mpunga, mtama, uwele, ulezi, ngano, ndizi, muhogo, viazi
vitamu, viazi mviringo, maharage, mbaazi, kunde, choroko, karanga na

njugumawe.

Kutokana na utaratibu huu, Wataalam wa ldara kwa kushirikiana na Ofisi ya
Rais —TAMISEMI, Ofisi ya Rais lkulu na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
hufanya Tathmini hiyo nchini kila msimu/mwaka. Katika msimu wa 2019/20201,
Idara imefanya tathmini hii kuanzia mwezi Desemba, 2020 — Januari, 2021.
Katika tathmini hiyo, takwimu na taarifa mbalimbali za uzalishaji na upatikanaji
wa mazao makuu ya chakula kutoka Halmashauri zote za Tanzania Bara

zilikusanywa na kufanyiwa uchambuzi wa kina na kutolewa taarifa.

! Hapa nchini, msimu wa uzalishaji huanza kuhesabiwa kuanzia katikati ya mwezi Septemba ya mwaka husika hadi katikati ya
mwezi Mei ya mwaka unaofuata (Mfano Septemba, 2020 hadi Mei, 2021), Aidha kila msimu hupitia unyeshaji wa mvua kama
inavyoonesha yaani mvua za Vuli —Septemba-Desemba, Msimu —Desemba-Mei, na Masika-Machi —Mei.



SURA YA PILI

2.0 UNYESHAJI WA MVUA KATIKA MSIMU WA UZALISHAJI WA MAZAO
YA CHAKULA

Unyeshaji wa mvua hapa nchini umegawanyika katika sehemu mbili ambapo

kuna maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka (Msimu) na

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka (Vuli na Masika).

2.1 Mvua za Vuli: Oktoba — Desemba, 2019

Mvua za Vuli kwa kawaida huanza kunyesha wiki ya pili ya mwezi Oktoba na
kuisha wiki ya tatu ya mwezi Desemba kila mwaka kwa maeneo yanayopata
mvua hizo ambayo ni mikoa ya Kagera, Mwanza, Geita, Mara, Simiyu,
Kilimanjaro, Arusha, Manyara, Tanga, Pwani, Dar es Salaam na maeneo ya
Kaskazini mwa mikoa ya Morogoro, Kigoma na Shinyanga.

Aidha, mwenendo wa unyeshaji wa mvua hizo umekuwa ukibadilika kutokana
na mabadiliko ya hali ya hewa na hivyo kuathiri Mikoa inayopata mvua hizo
kama inavyoonekana katika Jedwali Na.1.

Jedwali Na. 1: Mchango wa mvua za Vuli kwa Kawaida na Sasa

Mchango wa Mchango wa
SN MKOA mvua z? Vuli mvua za Vuli
kawaida kwa Sasa

(normal) (current) (%)
1 Arusha 20 10
2 Pwani 10 5
3 Dar es salaam 10 2
4 Geita 55 50
5 Kagera 80 75
6 Kilimanjaro 35 10
7 Mara 45 35
8 Morogoro 15 12
9 Mwanza 55 50
10 Shinyanga 7 3
11 Simiyu 7 5
12 Tanga 20 13

Chanzo: Idara ya Usalama wa Chakula-Sehemu ya Uratibu wa Mazao na Tahadhari ya
Awali



Mavuno ya msimu wa Vuli huingia sokoni katikati ya msimu wa maeneo
yanayopata msimu mmoja wa mvua na hivyo kupunguza makali ya upatikanaji

wa chakula kutokana na bei za vyakula kushuka.

Katika kipindi cha mwaka 2019 Mvua za Vuli ziliwahi kunyesha mapema zaidi,
wiki ya kwanza ya mwezi Oktoba katika maeneo ya Ukanda wa ziwa Viktoria
pamoja na maeneo ya Pwani ya Kaskazini, na kuendelea kunyesha kwa
mtawanyiko mzuri katika maeneo hayo. Aidha, kulikuwa na matukio ya
unyeshaji wa mvua kubwa kupita kiasi, hali iliyosababisha mafuriko na maji
kutuama katika maeneo mengi hususan mikoa ya Morogoro na Pwani na
baadhi ya maeneo ya ukanda wa ziwa Viktoria.

Ingawa mvua zilianza kunyesha kwa kuchelewa na kwa mtawanyiko
usioridhisha katika maeneo ya Nyanda za juu Kaskazini Mashariki (Mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na Manyara), ziliendelea kunyesha vizuri na kwa kiwango
cha juu ya wastani kwa baadhi ya maeneo ya mikoa ya Arusha na Manyara.
Mvua hizo ziliendelea kunyesha hadi katikati ya mwezi Februari, 2020 katika
maeneo hayo. Aidha, katika baadhi ya maeneo ya Pwani ya Kaskazini, mvua
hizo, ziliendelea kunyesha na kuungana na mvua za Masika kwa msimu wa
2019/2020. Pamoja na changamoto za mafuriko zilizojitokeza na kuathiri
uzalishaji wa baadhi ya mazao hususan maharage, kwa ujumla uzalishaji wa

mazao ya chakula kwa maeneo yanayopata mvua hizo ulikuwa mzuri.

2.2 Unyeshaji wa mvua za Msimu: Novemba, 2019 — Aprili, 2020

Mvua za Msimu kwa kawaida huanza kunyesha wiki ya tatu ya mwezi Novemba
na kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili ya mwaka unaofuata kwa maeneo yenye
msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Maeneo hayo ni ya mikoa ya Tabora,
Katavi, Rukwa, Mbeya, Songwe, Singida, Dodoma, Iringa, Njombe, Ruvuma,
Lindi, Mtwara na baadhi ya maeneo ya Mikoa ya Morogoro Shinyanga na
Kigoma.

Msimu wa 2019/2020, mvua za Msimu zilianza wiki ya tatu ya mwezi Novemba,

2019 kwenye maeneo mengi yanayopata mvua hizo. Katika baadhi ya maeneo



ya mikoa ya Kigoma na Katavi, mvua hizo ziliwahi kunyesha kuanzia wiki ya
kwanza ya mwezi Novemba, 2019 na ziliendelea vizuri kwa mtawanyiko wa

kuridhisha katika maeneo mengi.

Kwa ujumla, unyeshaji wa mvua hizo ulikuwa wa juu ya kiwango cha wastani
katika maeneo yote, ambapo hata katika kipindi cha mwezi Februari, ambacho
kwa kawaida huwa kinakuwa kikavu, mvua ziliendelea kunyesha. Mvua hizo
ziliendelea kunyesha hadi wiki ya tatu ya mwezi Mei, 2020 katika baadhi ya

maeneo.

2.3 Unyeshaji wa mvua za Masika: Machi — Mei, 2020

Mvua za Masika kwa kawaida huanza kunyesha wiki ya pili ya mwezi Machi na
kuisha wiki ya tatu ya mwezi Mei kila mwaka kwa maeneo yanayopata mvua
hizo ambayo pia hupata mvua za Vuli. Katika msimu wa 2019/2020, mvua za
Masika zilianza mapema zaidi kuanzia wiki ya nne ya mwezi Februari, 2020
ambapo, hadi kufikia mwezi Machi, 2020 mvua hizo zilikuwa tayari zimeenea
katika maeneo mengi na ziliendelea kunyesha kwa kiwango cha juu ya wastani

takriban katika maeneo yote.

2.4 Ulinganifu wa Unyeshaji Mvua Msimu wa 2019/2020 na Misimu ya
Nyuma

Unyeshaji wa mvua kwa msimu wa 2019/ 2020 ulikuwa ni wa kipekee kwa kuwa
mvua zilinyesha kwa kiwango cha juu ya wastani takriban katika maeneo yote
ya nchi. Maeneo yote ya nchi yalipata zaidi ya mm 1,000 za mvua isipokuwa
maeneo machache ya mikoa ya Manyara na Arusha, ambayo yalipata mm 600
— 1000 za mvua (Kielelezo Na. 1).

Kielelezo Na. 1: Kiwango cha unyeshaji na mtawanyiko wa mvua kwa msimu mzima wa
2019/2020 kuanzia Tarehe 1 Septemba, 2019 — 31 Mei, 2020
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kilichonyesha kipindi cha msimu kuanzia Septemba kipindi cha msimu kuanzia Septemba 2019-Mei 2020
2019-Mei 2020 ikilinganishwa na wastani

Chanzo: GeoWRSI, 2020-TMA

Msimu wa 2019/2020 umechukua nafasi ya nne kwa kurekodi kiasi cha mvua
nyingi tangu mwaka 1970 ikilinganishwa na misimu ya nyuma. Misimu iliyokuwa
na mvua nyingi zaidi tangu mwaka 1970 ni; 1982/1983, 1997/1998 na
2006/2007 ambapo mvua za msimu wa 1997/1998 ziliambatana na tukio la El-
Niflo. Takriban maeneo yote ya nchi yalipata mvua nyingi zaidi zenye
mtawanyiko wa kuridhisha katika msimu huu ikilinganishwa na misimu mingine.

2.5 Matokeo ya Mvua Kwenye Shughuli za Kilimo na Uzalishaji kwa
Msimu wa 2019/2020

Katika kipindi cha Oktoba, 2019 — Aprili, 2020 maeneo mengi ya nchi yalipata
unyevunyevu wa kutosha kwenye udongo kutokana na mvua zilizonyesha kwa
kiwango cha juu ya wastani. Hata hivyo, baadhi ya maeneo yalipata

unyevunyevu uliokithiri na kusababisha athari katika shughuli za kilimo.

Maeneo mengine yalipata mafuriko na maji kutuama, hali iliyosababisha
uharibifu na upotevu wa mazao hasa katika mikoa ya Pwani, Lindi, Dodoma,
Singida, Dar es Salaam, Miwara, Ruvuma, Morogoro, Rukwa, Mbeya,



Kilimanjaro, Kagera, Songwe,lringa na Katavi. Athari hizo zilionekana zaidi
katika mazao kama vile maharage, mihogo, viazi na mahindi katika baadhi ya
maeneo.Vilevile, upotevu wa mbolea ardhini (leaching), uharibifu wa
miundombinu ya kilimo, wakulima kushindwa kuandaa mashamba kutokana na
kutuama kwa maji, upotevu wa mali na maisha ya watu pamoja na mifugo

zilijitokeza katika baadhi ya maeneo.

Pamoja na athari hizo zilizojitokeza, wapo wakulima katika maeneo mengine
waliotumia fursa ya unyevunyevu uliokuwepo baada ya mafuriko na kutuama
kwa maji kuendelea na shughuli za kilimo baada ya msimu wa mvua kuisha na

hivyo kuchangia katika uzalishaji wa mazao ya chakula.

2.6 Mwenendo wa Unyeshaji wa Mvua za Vuli na Matarajio ya Uzalishaji
wa Mazao ya Chakula (Oktoba — Desemba, 2020)

Katika msimu wa mvua za Vuli 2020/2021, mvua zilianza mapema mwezi
Septemba katika maeneo ya mikoa ya Mara na Kagera, na kutawanyika katika
maeneo mengine ya Kanda ya Ziwa Viktoria pamoja na maeneo machache ya
mikoa ya Pwani na Dar es Salaam katika kipindi cha mwezi Oktoba.

Mvua hizi zimeendelea kunyesha kwa kiwango cha juu ya wastani katika
maeneo mengi hasa ya Kanda ya Ziwa Viktoria. Katika maeneo mengine ya
Pwani ya Kaskazini na Kanda ya Kaskazini Mashariki, mvua zilichelewa kuanza
(Novemba) na zimeendelea kwa mtawanyiko hafifu. Mvua hizi zinatarajiwa

kuendelea kunyesha hadi katika kipindi cha mwezi Januari, 2021.

2.6.1 Ulinganifu wa Unyeshaji wa Mvua za Vuli Msimu wa 2020/2021 na
Msimu wa 2019/2020

Viwango vya mvua za Vuli kwa msimu wa 2020/2021 umekuwa ni wa chini

ikilinganishwa na mvua za Vuli za msimu wa 2019/2020 hasa katika maeneo ya

Nyanda za juu Kaskazini Mashariki na mikoa ya Pwani ya Kaskazini. Hadi

kufikia Desemba 31 2020, viwango vilivyopatikana ni milimita 51 — 200 kwa



mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro, na milimita 200 — 300 katika mikoa
ya Pwani, Dar es Salaam na Tanga ikilinganishwa na milimita 200 — 500 na 500
— 1000 kwa mwaka 2019 mtawalia. Viwango hivyo ni sawa na mvua za wastani
hadi chini ya wastani katika maeneo hayo (Kielelezo Na. 2).

Kielelezo Na. 2: Viwango cha unyeshaji na mtawanyiko wa mvua kwa kipindi cha
kuanzia Tarehe 01 Oktoba — 31 Desemba, 2020

ol

Ramani inaonesha kiasi cha mvua | Ramani inaonesha tofauti ya mvua | Ramani inaonesha asilimia ya
(mm) kilichonyesha kipindi cha msimu | (mm) iliyonyesha kipindi cha msimu | unyeshaji wa mvua kwa wastani
kuanzia Oktoba -Desemba 2020 kuanzia Oktoba -Desemba 2020 | (75%-125%)

ikilinganishwa na wastani

Chanzo: GeoWRSI Januari, 2021-TMA

2.6.2 Matokeo ya mvua za Vuli, 2020 kwenye shughuli za kilimo na
uzalishaji

Katika kipindi cha Oktoba hadi Desemba, 2020 maeneo mengi yanayopata
mvua za Vuli yalipata unyevunyevu mzuri kwenye udongo kutokana na mvua
zilizonyesha katika kiwango cha juu ya wastani hasa katika mikoa ya Kanda ya
Ziwa Viktoria. Mazao takribani yote yamestawi vizuri na mwelekeo unaonesha
yatachangia upatikanaji wa chakula katika kipindi cha mwezi Februari na
kuendelea kabla ya mavuno mengine kuanzia mwezi Mei, 2021 isipokuwa zao
la maharage tu ambalo limepata changamoto ya mvua kuwa nyingi na hivyo
kuathiri uzalishaji wa zao hilo. Aidha, katika maeneo mengine yaliyosalia
yanayopata mvua hizo, mtawanyiko mbaya wa mvua unaweza kuchangia
kushuka kwa uzalishaji wa mazao ya chakula. Hata hivyo, baadhi ya mikoa ya

kanda ya Ziwa imeshaanza kupata mavuno ya vuli.



2.6.3 Matarajio ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula kwa Msimu wa mvua
za Vuli 2020/2021

Kwa kipindi cha mwezi Febuari, 2021 nchi inatarajia kupata kiasi cha tani
2,166,908 cha mavuno ya vuli toka kwenye mikoa inayopata mvua za vuli
Jedwali Na. 2.

Jedwali Na. 2: Mchango wa Uzalishaji wa Mazao ya Vuli Tarajiwa

Mchango wa Uzalishaji wa Mazao ya Vuli Tarajiwa
2020/2021
Mchango wa Mchango wa Mchango wa
Uzalishaii katika uzalishaji wa Uzalishaji wa Uzalishaji wa
MIKOA YA VULI (Tani) Msimu Mazao ya Vuli kwa [Mazao ya Vuli kwa| Mazao ya Vuli MIKOA YA VULI
2019/2020 Kawaida (%) Sasa (%) tarajiwa (Tani)
Msimu 2020/2021
Arusha 591,276 20 35.2 321,615 [Arusha
Pwani 369,451 10 16.5 73,222 |Pwani
Dar es salaam 37,787 10 1.8 691 [Dar es salaam
Geita 472,456 55 49.3 459,698 |Geita
Kagera 1,129,966 80 9.8 122,546 |Kagera
Kilimanjaro 282,448 35 455 235,528 [Kilimanjaro
Mara 1,198,717 45 12.8 175,947 |Mara
Morogoro 966,505 15 13.6 151,513 |Morogoro
Mwanza 972,176 55 16.8 196,476 |Mwanza
Simiyu 550,651 7 35.0 296,577 |Simiyu
Tanga 754,635 20 15.0 133,095 |Tanga
Jumla ya Uzalishaji
Mikoa ya Vuli- 7,326,067 36 22.8 Matarajio ya
Msimu 2019/2020 2,166,908 | Uzalishaii (Tani)-
Jumla ya Chakula 18,196,733 15 106 Vuli 202012021
Tanzania
Matarajio ya uzalishaji wa mazao ya chakula katika Msimu wa Vuli 2020/2021 (Oktoba —Desemba, 2020) kwa mazao ya
mahindi, mtama, uwele, maharage, kunde, karanga, choroko, njugu mawe, viazi vitamu na viazi mviringo

2.7 Mwenendo wa Unyeshaji wa Mvua za Msimu wa 2020/2021

Katika msimu wa 2020/2021, mvua za Msimu zilianza mapema katika wiki ya
kwanza ya mwezi Novemba, 2020 kwenye maeneo ya mkoa wa Kigoma na
Kusini mwa mkoa wa Morogoro na kuendelea katika wiki ya pili kwenye maeneo
mengine yaliyosalia isipokuwa katika mikoa ya Mbeya, Njombe, Ruvuma, Lindi
na Mtwara, ambapo zilianza wiki ya tatu ya mwezi Desemba.

Kwa ujumla, hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Desemba, mwenendo wa
unyeshaji wa mvua hizo umeendelea kwa kiwango cha juu ya wastani katika
maeneo mengi, isipokuwa mikoa ya lIringa, Morogoro (Kusini), Mtwara, na
baadhi ya maeneo katika mkoa wa Lindi ambapo zimenyesha kwa kiwango cha



chini ya wastani. Aidha, hali ya mazao shambani ni nzuri katika maeneo mengi
yanayopata mvua hizo. Kwa upande wa maeneo ya Kusini mwa nchi; mvua
zilichelewa kuanza hivyo kusababisha kuchelewa kwa shughuli za upandaji wa
mazao ya chakula. Vilevile, hali ya malisho ya mifugo na upatikanaji wa maji
umeendelea kuwa mzuri katika maeneo yote ya nchi.



SURA YA TATU
3.0 LENGO LA TATHMINI

3.1  Lengo kuu
Lengo kuu ni kupata uzalishaji halisi wa mazao ya chakula katika msimu wa
kiimo wa 2019/2020 na upatikanaji wa chakula kwa mwaka 2020/2021 ili
kuiwezesha Serikali kuchukua hatua stahiki za maamuzi kuhusiana na hali ya
chakula nchini.
3.2 Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi ni pamoja na;
1. Kuhuisha taarifa za uzalishaji wa mazao ya chakula na hali ya chakula
hadi kufikia tarehe 31 Agosti, 2020;
2. Kukusanya takwimu za malengo ya uzalishaji wa mazao ya chakula kwa
msimu wa 2020/2021;
3. Kukusanya takwimu za mwenendo wa uzalishaji wa mazao ya chakula
kwenye maeneo yanayopata mvua za Vuli katika msimu wa 2020/2021;
4. Kufuatilia taarifa za masoko na mwenendo wa bei za mazao ya chakula
na mifugo, hali ya maji na malisho na upatikanaji wa chakula katika
Halmashauri zote Tanzania bara na;
5. Kufuatilia akiba ya mazao ya chakula katika maghala ya wafanya

biashara na wakulima.
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SURA YA NNE
4.0 METHODOLOJIA

Tathmini hii ilihusisha mapitio ya nyaraka na taarifa mbalimbali zinazohusiana
na masuala ya usalama wa chakula na kufuatiwa na ukusanyaji wa takwimu na
taarifa za uzalishaji wa mazao ya chakula kutoka katika Mamlaka za Mikoa na
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu).
Jumla ya timu tisa (9) za Wataalam wa Wizara ya Kilimo, Idara ya Usalama wa
Chakula - Sehemu ya Uratibu wa Mazao na Tahadhari ya Awali zilikutana na
Wataalamu wa Mikoa miwili hadi mitatu kutoka Idara za Kilimo katika Mikoa 26
na Halmashauri 184.
Timu hizo zilitumia nyenzo za ukusanyaji wa takwimu na taarifa za Mfumo wa
Uratibu wa Mazao na Tahadhari ya Awali (CMEWS) na kupitia, kujadili na
kuhuisha takwimu na taarifa za awali za hadi mwezi Mei 2020 kuhusu uzalishaji
wa mazao ya chakula kwa msimu wa 2019/2020 na upatikanaji wa chakula kwa
mwaka 2020/2021.
Vilevile, ukusanyaji wa takwimu za malengo na matarajio ya uzalishaji wa
mazao ya chakula kwenye maeneo yanayopata mvua za Vuli kwa msimu wa
2020/2021 ili kubaini mchango wake katika upatikanaji wa chakula nchini kwa
mwaka 2020/2021 ulifanyika. Uchambuzi, uchakataji na uandaaji wa taarifa
ulihusisha Wataalam kutoka Idara ya Usalama wa Chakula kwa kushirikiana na
Ofisi ya Rais —-TAMISEMI, Ofisi ya Rais lkulu na Ofisi ya Taifa ya Takwimu.
Katika uchambuzi na uchakataji wa takwimu mambo muhimu yafuatayo
yamezingatiwa:
1. Kigezo cha Upimaji wa Kiwango cha Utoshelevu wa Chakula (Self
Sufficiency Ratio — SSR): Kigezo hiki hukokotolewa kwa kuangalia
uwiano wa uzalishaji na mahitaji ambapo: Kiwango cha asilimia 0 - 99
inaashiria Upungufu wa chakula; asilimia 100 — 119 inaashiria
Utoshelevu wa chakula na asilimia 120 na zaidi inaashiria Ziada ya
chakula;
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2. Ukokotoaji wa Mahitaji ya Chakula: Mahitaji ya chakula kwa mwaka
hukokotolewa kwa kuzingatia idadi ya watu kwa mwaka wa chakula?
(mid-year population),® mahitaji ya chakula (food consumption
requirement) na mabhitaji mengine yasiyokuwa ya chakula cha
binadamu (non-food requirement) kama vile mbegu, chakula cha
mifugo, biashara na upotevu wa mazao ambayo ni sehemu ya asilimia

ya chakula kilichozalishwa;

3. Ukokotoaji wa Ziada/Uhaba: Ziada au Upungufu hukokotolewa
kutokana na uzalishaji wa msimu husika kutoa mabhitaji ya chakula ya
mwaka husika (Production less Requirement) ambapo jibu linaweza
kuwa chanya (+) inayoashiria ziada au hasi (-) inayoashiria upungufu

kulingana na uzalishaji ulivyokuwa na

4. Taarifa mbalimbali za athari za visumbufu na unyeshaji wa mvua
katika maeneo mbalimbali nchini hususan mafuriko na kutuama kwa

maji.

2 Hapa nchini, mwaka wa chakula huanzia tarehe 1 Juni hadi tarehe 31 Mei ya mwaka unaofuata, mfano Juni, 2020 hadi tarehe 31
Mei, 2021 kwa msimu wa uzalishaji 2019/2020.

3 ‘Mid-Year Population’ ni Idadi wa watu watakao kuwepo katikati ya mwaka husika wa chakula. Hii hukokotolewa kwa kutumia
viwango vya ukuaji wa idadi ya watu (population growth rate) kulingana na Sensa ya idadi ya watu inayotolewa na NBS.
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SURA YA TANO
5.0 MATOKEO YA TATHMINI

Matokeo yanaonesha kuwa, hali ya uzalishaji wa mazao ya chakula kitaifa na kimkoa
katika msimu wa 2019/2020 na upatikanaji wa chakula kwa mwaka 2020/2021 umefikia
tani 18,196,733 kwa mlinganisho wa nafaka (Grain Equivalent) ambapo nafaka ni tani
10,869,596 na yasiyonafaka tani 7,327,137. Ikilinganishwa na msimu wa 2018/2019
ambapo uzalishaji ulikuwa tani 16,293,637 kumekuwa na ongezeko la uzalishaji wa
tani 1, 903,096 ambalo ni sawa na asilimia 10.5.

Nafaka imeongezeka kutoka tani 8,896, 830 hadi 10,869,596 sawa na asilimia 18.1
wakati uzalishaji wa yasiyonafaka umepungua kutoka tani 7,396,807 hadi tani
7,327,137 sawa na asilimia 0.9. Aidha, kwa upande wa mabhindi, uzalishaji
umeongezeka kutoka tani 5,652,005 hadi tani 6,711,002 na mchele kutoka tani
2,063,598 hadi tani 3,038,080 sawa na asilimia 15.8 na 32.1 mtawalia.

Mahitaji ya chakula kwa mwaka 2020/2021 ni tani 14,404,171 ambapo tani 9,191,116
ni za nafaka na tani 5,213,055 ni za yasiyonafaka. Mabhitaji hayo yakilinganishwa na
uzalishaji yanaonesha kuwa nchi imezalisha ziada ya tani 3,792,562 za chakula
ambapo tani 1,678,480 ni za nafaka na tani 2,114,082 ni za yasiyonafaka Jedwali
Na.3.

Pamoja na kushuka kwa uzalishaji wa yasiyonafaka, nchi imeendelea kuwa na
utengamano wa usalama wa chakula wa viwango tofauti kimkoa. Aidha, hali ya uwepo
na upatikanaji wa chakula nchini kwa sasa ni nzuri.
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Jedwali Na. 3: Uzalishaji mazao ya Chakula kwa Msimu wa 2019/2020 Zao kwa zao na Mahitaji

a Chakula kwa vaaka 2020/2021 (Tani) K\{va Mlinganishao wa Nafaka} (Grain Equivla/ent).
Nafaka Mahindi Wtama&Malezi  |Mchele Ngano Nafaka
Uzalishaiji 6,711,002 1,043,237.9 3,038,080 71276 10,869,596
Mahitaji 5,790,031 20324374 1,094,119 274529 9,191,116
Uhaba (-)Ziada(+) 920,971 989,200 1,943,961 197,252 1,678,480
SSR (%) 116 51 278 28 118
Sinafaka Mikunde Ndizi Muhogo Viazi Yasiyonafaka
Uzalishaiji 1,895,077 1,358,083 2427190 1,646,788 731137
Mahitaji 819,471 963,064 2,404,512 1,026,009 5,213,055
Uhaba (-)Ziada(+) 1,075,606 395,019 22,678 620,779 2,114,082
SSR (%) 231 141 101 161 141
JUMLA Nafaka Yasiyonafaka JUMLA
Uzalishaiji 10,869,596 7327137 18,196,733
Mahitaji 9,191,116 5,213,055 14 404171
Uhaba (-)Ziada(+) 1,678,480 2,114,082 3,792,562
SSR (%) 118 141 126

Chanzo: Tathmini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 2019/2020 na Upatikanaji wa
Chakula kwa Mwaka 2020/2021.

* Ak Kk

Chakula hiki hakikujumuisha akiba ya chakula kutoka kwa wafanyabiashara (private stocks), akiba ya

NFRA na CPB (public stocks) na akiba wanayoshikilia wananchi (farm retation) kutokana na ugumu wa
sekta binafsi na wananchi kutotoa ushirikiano wa kuzipata takwimu hizi.

Ikilinganishwa na matokeo ya utabiri wa awali wa uzalishaji wa mazao ya Chakula
(Preliminary Food Crop Production Forecast) 2019/2020, uzalishaji umeongezeka kwa
tani 454,345 sawa na asilimia 2.5 (kutoka tani 17,742,388 hadi tani 18,196,733).
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5.1 Mchango wa Mazao Mbalimbali Katika Uzalishaji wa Chakula Kitaifa
Kwa Msimu wa 2019/2020

Uzalishaji katika msimu wa 2019/2020 unaonesha kuwa Kitaifa, mahindi yamechangia

asilimia 36.9, mchele asilimia 16.7, muhogo asilimia 13.3, na mazao mengine ni

kama inavyoonekana katika Kielelezo Na.3.

Kielelezo Na. 3 Mchango wa mazao mbalimbali katika Upatikanaji wa Chakula
kwa mwaka 2019/2020

VIAZI
9.0%

MAHINDI

MUHOGO
36.9%

TANI
18,196,733

HDIZI
1.5%

MKUNDE
10.4%

AMAZMALEZI

0.4% 6%

MCHELE

16.7%

Chanzo: Tathmini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 2019/2020 na
Upatikanaji wa Chakula kwa Mwaka 2020/2021

5.2 Mtiririko wa viwango vya utoshelevu Nchini

Kwa kuzingatia Kigezo cha Upimaji wa Kiwango cha Utoshelevu (Self Sufficiency Ratio
— SSR), matokeo yanaonesha kuwa kwa mwaka wa chakula 2020/2021, nchi imekuwa
na kiwango cha Utoshelevu cha asilimia 126 ambacho ni cha juu zaidi kupatikana.
Kiwango hiki kimeongezeka ikilinganishwa na mwaka wa chakula wa 2019/2020
ambapo nchi ilijitosheleza kwa asilimia 118 Kielelezo Na.4.

Kulingana na vigezo vya upimaji wa kiwango cha utoshelevu, hali ya upatikanaji wa
chakula kwa mwaka 2020/2021 ni ya Ziada. Vilevile, tathmini imebainisha kuwa,
viwango vya utoshelevu kwa mwaka wa chakula 2020/2021 ni asilimia 118 kwa mazao
ya nafaka na asilimia 141 kwa mazao yasiyonafaka.
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Kielelezo Na. 4: Mtiririko wa Viwango vya Utoshelevu Kuanzia Mwaka
2009/2010 hadi 2020/2021
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Chanzo: Taarifa za Tathmini za Mwisho za Hali ya Chakula Nchini.

5.3 Hali ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula na Viwango vya Utoshelevu

Kimkoa

Kimkoa, hali ya chakula imekuwa ya kiwango cha Ziada kati ya asilimia 120 na 238

katika mikoa 14 ambayo ni Ruvuma, Rukwa, Songwe, Katavi, Njombe, Mbeya, Kigoma,

Iringa, Kagera, Morogoro, Geita, Mtwara, Manyara na Simiyu; Utoshelevu kati ya

asilimia 110 na 118 kwenye mikoa 11 ambayo ni Shinyanga, Singida, Dodoma, Mara,

Lindi, Tabora, Tanga, Pwani, Kilimanjaro, Arusha, na Mwanza; na Upungufu asilimia 2

katika mkoa wa Dar es salaam Jedwali Na.4, Kielelezo Na.5 na Kiambatisho Na. 1a

na 1b.
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Jedwali Na. 4: Tathmini ya Mwisho ya Upatikanaji wa Chakula kwa Mwaka

2020/2021

Mazao ya Nafaka (Tani)

Mazao YasiyoNafaka (Tani)

Jumia ya Mavuno Yote (Tani)

Na.

Mahitj

UpungufuiZia

Kiwango

cha

utoshelevu
(Nafaka)

Mahitaji

Kiwango
cha

Mavuno | Mahitaj

Kiwang

ocha Mkoa

Shenga | wen e o s B s een wemrgShianga
1olSingda meg | v e wed mim es| s sem]  wsd ] lsgs
mootoma | 0| mim|  wed | se] zesl wel o mo] e s wDodoma
16Mere mw] msd o o oww mus med ol enm mes  wm e
1olLind mud ol om W s m en]  w owed  oew|  om il
20[Tabors oosl @] wmal o med s omd W ovm el ese  elTabon
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23 Mvanza mo som|  wel W sue] wel wm W o wn]  med ool

Chanzo: Tathmini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 2019/2020 na
Upatikanaji wa Chakula kwa Mwaka 2020/2021.

Ufunguo:

Ziada

Upungufu
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Kielelezo Na. 5: Ramani inayoonesha Viwango vya Utoshelevu wa Mazao ya
Chakula

Ufunguo
Ziada
Utoshelevu
Upungufu

Chanzo: Tathmini ya Mwisho ya Hali ya Uzalishaji wa mazao ya chakula Chakula kwa
Mwaka 2019/2020. na Upatikanaji wa Chakula kwa Mwaka 2020/2021

Uzalishaji wa mazao ya chakula kwa kuzingatia Mkoa ulioongoza katika uzalishaji wa
mazao hayo kabla (takwimu kama zilivyowasilishwa) na baada ya uchambuzi wa

takwimu Kitaifa ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.5.
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Jedwali Na. 5: Uzalishaji wa mazao ya chakula kwa kuzingatia Mkoa ulioongoza

UZALISHAJIWA MAZAO YA CHAKULA KABLA YA UCHAMBUZI KIMKOA MSIMU WA 2019/2020

UZALISHAJI WA MAZAQ YA NAFAKA UZALISHAJI WA MAZAO YASIYONAFAKA| | JUMLA YA UZALISHAJI WA MAZAO YOTE
] Uzalishaji

Na Mkoa Eneo Uzalishaji wa Mkoa Eneo wa Yasiyo Mkoa Eneo mazao yote

(Hekta) Nafaka (Tani) (Hekta) Nafaka (Hekta) .
(Tani) (Tani)
1|Morogoro 622,037 1,499,392 | |Kagera 539,534 | 4,154,249 | |Kagera 715,091 | 4,490,202
2|Kigoma 415,104 1,193,574 | [Kigoma 421,337 | 1,991,337 | |Kigoma 836,441 | 3,184,911
3|Mbeya 294,686 1,055,384 | [Mbeya 157,424 | 1,515,608 | [Mbeya 452,109 | 2,570,992
4|Shinyanga 479,229 1,009,254 | [Mtwara 192,838 | 1,337,322 | [Morogoro 746,384 | 2,008,069
5/Ruvuma 336,168 934,581 | |Tanga 261,394 | 1,045,291 | |Mwanza 400,423 | 1,744,174
6| Tabora 450,649 891,027 | |Kilimanjaro 133,081 | 1,037,667 | |Geita 592,548 | 1,610,727
7]lringa 339,411 830,975 | |Mwanza 184,699 | 1,007,927 | |Tanga 589,326 | 1,573,407
8/ Manyara 366,486 775,023 | |Njombe 134,219 862,727 | | Shinyanga 696,324 | 1,486,806
9|Geita 299,035 758,197 | |Geita 293,513 852,530 | |Njombe 364,098 | 1,484,202
10| Simiyu 460,432 742,506 | [Pwani 91,776 777,308 | |Mtwara 309,698 | 1,467,716
11| Katavi 227,130 737,042 | |Morogoro 124,347 508,677 | | Tabora 669,942 | 1,389,151
12| Mwanza 215,725 736,247 | | Tabora 219,293 498,124 | | Kilimanjaro 267,063 | 1,363,791
13|Rukwa 300,108 733,579 | |Shinyanga 217,094 477,652 | |Ruvuma 488,095 | 1,347,790
14|Songwe 230,017 658,785 | |Rukwa 182,952 447,084 | |Rukwa 483,060 | 1,180,663
15|Singida 403,330 623,078 | |Simiyu 219,225 432,768 | | Simiyu 679,657 | 1,175,273
16| Njombe 229,879 621,475 | |Ruvuma 151,928 413,209 | |Iringa 440,654 | 1,152,305
17|Tanga 327,932 528,116 | |Songwe 130,823 412,738 | |Katavi 301,178 | 1,129,729
18|Dodoma 332,113 505,815 | |Mara 182,137 402,601 | | Songwe 360,839 | 1,071,523
19|Mara 230,877 430,601 | |Katavi 74,048 392,687 | |Manyara 525,035 | 1,021,915
20|Arusha 137,949 354,427 | |Dodoma 200,634 375,783 | |Pwani 242,615 | 1,002,544
21|Kagera 175,558 335,954 | |Iringa 101,243 321,330 | | Singida 541,932 917,377
22| Kilimanjaro 133,982 326,124 | |Singida 138,602 294,299 | |Dodoma 532,747 881,598
23|Pwani 150,839 225,236 | |Lindi 115,310 252,883 | |Mara 413,014 833,202
24 |Lindi 158,868 166,352 | [Manyara 158,549 246,892 | |Arusha 220,865 583,796
25 Mtwara 116,860 130,394 | [Arusha 82,916 229,369 | |Lindi 274178 419,235
26|Dar es Salaam 3,652 5,102 | |Dar es Salaam 5,508 28,240 | |Dar es Salaam 9,160 33,342
JUMLA 7,438,054 | 16,808,237 4,714,422 | 20,316,203 12,152,476 | 37,124,440
UZALISHAJI WA MAZAO YA CHAKULA BAADA YA UCHAMBUZI KIMKOA MSIMU WA 2019/2020
Na UZALISHAJI WA MAZAO YA NAFAKA UZALISHAJI WA MAZAO YASIYONAFAKA JUMLA YA UZALISHAJI WA MAZAO YOTE
Eneo Uit Eneo Uzalishaji Jumla ya Jumla ya

Mkoa (Hekta) |/ Nafake  [lMicoa (Hekta)  |(Tani) Mkoa Eneo (Hekta) |Uzalishaji (Tani)

1 |Ruvuma 352,125 930,204 || Kagera 419,984 950,693 || Ruvuma 504,405 1,267,480
2 |Mbeya 290,554 794,867 [ Kigoma 305,918 593,913 | Kigoma 557,610 1,237,161
3 |Morogoro 370,196 758,613 [ Mwanza 227,312 518,493 || Mbeya 424,977 1,198,717
4 |Rukwa 300,370 677,123 § Mbeya 134,423 403,850 | Kagera 531,326 1,129,966
5 |Kigoma 251,692 643,247 || Ruvuma 152,281 337,277 | Mwanza 441,888 972,176
6 |Tabora 360,502 616,843 [ Kilimanjaro 116,068 331,394 | Rukwa 486,049 971,428
7 |Songwe 230,017 561,823 [l Miwara 149,225 330,485 |§| Morogoro 460,401 966,505
8 [Simiyu 325,678 486,259 [ Geita 179,205 302,022 [ Tabora 578,790 879,298
9 |Tanga 284,913 457,736 || Tanga 143,650 296,899 || Songwe 361,171 815,180
10 |Mwanza 214,575 453,683 § Dodoma 195,472 295,027 || Tanga 428,563 754,635
11 |Manyara 303,949 442,091 [ Arusha 101,137 294,630 l Dodoma 576,212 730,717
12 |Dodoma 380,740 435,690 [ Rukwa 185,680 294,305 [l Geita 378,355 716,681
13 |Singida 337,955 428,555 || Pwani 90,075 275,517 || Mara 359,871 647,382
14 |Geita 199,151 414,658 [ Mara 145,653 274,185 [l Manyara 448,532 618,011
15 _|Shinyanga 235,562 393,626 || Tabora 218,288 262,456 [ Simiyu 445,274 593,461
16 |Mara 214,218 373,197 § Songwe 131,155 253,357 || Arusha 292,043 591,276
17 _|Njombe 181,536 355,109 | Morogoro 90,205 207,892 [ Kilimanjaro 218,855 556,592
18 |Katavi 132,959 317,977 [ Iringa 103,043 177,769 || Shinyanga 378,200 550,651
19 |Arusha 190,906 296,645 § Manyara 144,583 175,919 | Singida 379,620 519171
20 [Iringa 156,237 294,687 | Shinyanga 142,638 157,025 | Iringa 259,280 472,456
21 _|Kilimanjaro 102,787 225,199 [ Lindi 76,915 129,999 || Njombe 253,104 469,840
22 |Kagera 111,343 179,272 || Katavi 53,553 119,077 || Katavi 186,512 437,055
23 |Lindi 158,709 152,449 §| Njombe 71,568 114,731 Mtwara 227,471 411,210
24 |Pwani 66,132 93,934 [l Simiyu 119,596 107,203 || Pwani 156,207 369,451
25 |Mtwara 78,246 80,725 || Singida 41,665 90,616 § Lindi 235,624 282,448
26 |Dar es Salaam 4,025 5,384 || Dar es Salaam 10,421 32,403 § Dar es Salaa 14,446 37,787
Jumla 5,835,073 | 10,869,596 || Jumla 3,749,712 7,327,137 9,584,786 18,196,733

Chanzo: Tathmini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 2019/2020 na
Upatikanaji wa Chakula kwa Mwaka 2020/2021.
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5.4 Maeneo Yenye dalili za kuwa na Upungufu wa Chakula Nchini

Kulingana na tathmini ya mwisho ya uzalishaji wa mazao ya chakula Msimu wa
2019/2020 na upatikanaji wa chakula kwa mwaka 2020/2021; matokeo yameonesha
uwepo wa maeneo (pockets) yenye upungufu wa chakula katika Mikoa 3 yenye
Halmashauri 7 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 6.

Jedwali Na. 6: Mikoa yenye Halmashauri zenye maeneo yenye dalili zitakazosababisha
kuwepo na upungufu wa Chakula

Idadi ya Halmashauri
Kiwango (SSR %) |zenye maeneo yenye |Halmashauri Zenye Maeneo Yenye Dalili

Kimkoa Dalili zitakazopelekea |Zitakazopelekea Upungufu wa Chakula
Upungufu wa Chakula

Simanjiro, Babati DC, Mbulu DC
Manyara

Kilimanjaro Same, Mwanga

Arusha Arusha DC, Monduli

Jumla

Kielelezo

:lUtoshelevu -Zl'ada

Chanzo: Tathmini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 2019/2020 na
Upatikanaji wa Chakula kwa Mwaka 2020/2021.

*** Pamoja na kwamba Mkoa wa Dar es Salaam unaonesha upungufu, Halmashauri zake
hazioneshwi katika jedwali hili kwa kuwa eneo lake la uzalishaji ni dogo na linaendelea
kupungua kutokana na kuendelea kukua kwa Jiji. Mkoa huo unapokea vyakula kutoka katika
mikoa mingine na hivyo kuufanya kuwa salama wakati wote kwa upande wa upatikanaji wa

chakula.
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SURA YA SITA

6.0 MWENENDO WA BEI KWA BAADHI YA MAZAO YA CHAKULA HADI
KUFIKIA TAREHE 31 DESEMBA, 2020.

Hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2020, upatikanaji wa chakula sokoni umeendelea
kuwa mzuri ambapo bei za mazao ya chakula hususan mahindi na mchele
zimeendelea kushuka ikilinganishwa na bei za mazao hayo katika kipindi kama hicho
kwa mwaka 2019. Bei ya mahindi kwa gunia la kilo 100 ilikuwa shilingi za Kitanzania
56,984.00 kwa mwezi Desemba 2020 ikilinganishwa na shilingi za Kitanzania
86,461.00 kwa mwezi Desemba 2019.

Kwa upande wa bei za mchele kwa gunia la kilo 100 ilikuwa shilingi za Kitanzania
147,492.00 kwa mwezi Desemba 2020 ikilinganishwa na shilingi za Kitanzania
187,799.00 mwezi Desemba 2019. Wastani wa bei ya maharage kwa kipindi cha nusu
mwaka (Juni-Desemba) kwa mwaka wa chakula 2020/2021 imeonekana kuwa juu
ikilinganishwa na wastani wa bei ya maharage kwa mwaka wa chakula 2019/2020 kwa
Kipindi kama hicho. Kupanda kwa bei ya maharage kumechangiwa na uzalishaji mdogo
hasa katika kipindi cha masika na msimu ambao ulisababisha maharage mengi kuozea

shambani kutokana na mvua nyingi.

Pamoja na hali hiyo, bei ya maharage kwa gunia la kilo 100 kwa mwezi Desemba 2020
imeonekana kushuka (Shilingi za Kitanzania 204,999.00) ikilinganishwa na bei ya
kipindi kama hicho kwa mwaka 2019 ambayo ilikuwa shilingi za Kitanzania 209,139.00,
sawa na asilimia 2. Kushuka huku kwa bei ya maharage kwa Kipindi hicho
kumechangiwa na kuanza kuingia sokoni kwa maharage mapya ya msimu wa Vuli
2020/2021. Mwenendo wa bei hizo, unatarajiwa kuendelea kushuka katika kipindi cha
mwezi Februari 2021 kwenye baadhi ya maeneo kutokana na matarajio ya uvunaji wa
mazao ya chakula kwenye maeneo yanayopata mvua za Vuli Jedwali Na.7.
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Jedwali Na. 7: Mwenendo wa bei za mazao ya mahindi, mchele na maharage 2019 na
2020

Niwenendo wa bel za mazao ya chakula, kwa mwaka 2019 na 2020

(Bei (TSh) kwa Gunia la Kilo 100)

ZAO  [MWAKA |JANUARI FEBRUARIMACHI APRILI [MEI  |JUNI  (JULA  (AGOSTI SEPTEMBJOKTOBA NOVENBADESEMBA

M9 | 9341 | 50812 | 30016 | 4769 | 6% | 60T | 62973 | 66488 | T1GL3 | 82206 | BA%%6 |  GOAf

Mahindi | 2020 | 93021 | 83,008 | G4AT6 | 59740 | 56,355 | 5614 | 58362 | s6fer | 4866 | 91168 | 1% | %6

209 | 159,634 | 167,567 | 106,782 | 167,047 | 167,387 | 163898 | 162,063 | 162119 | 71,18 | 16226 | 185279 | 167,799

i,
Mchele | 2020 | 169,576 | 190098 | 183,707 | 161,240 | 165204 | 152,259 | 14992 | 47000 | 143,009 | 130603 | 44089 | 14740
B

2
2019 | 161,050 | 163,204 | 162922 | 161,93t | 164200 | 164367 | 162,746 | 161381 | 170,229 | 178,766 | 196,527 | 209,139
Maharage 2020 | 27513 | 210208 | 160662 | 189,560 | 204403 | 205084 | 190772 | 104553 | 198746 | 200982 | 207982 | 204909

Chanzo: Wizara ya Viwanda, Biashara na Masoko mwaka 2018 na 2019

22



SURA YA SABA

7.0 UZALISHAJI NA BIASHARA YA MAZAO YA CHAKULA WAKATI WA
JANGA LA COVID-19

Ugonjwa wa COVID-19 umekuwa tishio kubwa katika shughuli mbalimbali za kiuchumi
ikiwemo shughuli za uzalishaji na usafirishaji wa mazao ya chakula duniani. Ugonjwa
huo umeleta athari katika masuala ya usalama wa chakula katika nchi mbalimbali
duniani ambapo shughuli za kilimo na biashara ziliathirika kwa kiasi kikubwa.

Taarifa zilizopatikana kutoka katika mikoa yote ya Tanzania bara zimeonesha kuwa,
uzalishaji wa mazao ya chakula kwa msimu wa 2019/2020 na upatikanaji wake kwa
mwaka 2020/2021 haujaathirika na uwepo wa mlipuko wa ugonjwa huo. Aidha, kwa
upande wa biashara ya mazao ya chakula, athari zilionekana katika masoko ya
kimataifa kutokana na zuio la kuvuka mipaka ya baadhi ya nchi na hivyo kusababisha
baadhi ya bidhaa za mazao ya chakula kukwama na kuharibikia mipakani hasa mazao
ya bustani. Hali hiyo iliathiri wadau wote katika mnyororo mzima wa thamani ya mazao

ya chakula na bustani.

7.1  Mikakati ya Uhakika wa Usalama wa Chakula na Biashara

= Kuendelea kuboresha mifumo ya uhifadhi wa mazao ya chakula katika ngazi
zote;

= Kuendelea kutoa elimu ya uhifadhi wa mazao ya chakula kuanzia ngazi ya
kaya;

» Kuimarisha skimu za stakabadhi za mazao ghalani ili kuongeza viwango vya
mazao, kupunguza uharibifu na kuwawezesha wakulima kujikimu wakingojea
bei nzuri;

» Kuhamasisha kilimo cha kiangazi ili kuendelea kuongeza upatikanaji wa chakula
na;

= Kuendelea kujenga mazingira rafiki na wezeshi ya usafirishaji wa mazao ya
chakula na bidhaa zake kwenda nje ya nchi.
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SURA YA NANE

8.0 CHANGAMOTO ZA UZALISHAJI WA MAZAO YA CHAKULA KATIKA
MSIMU WA 2019/2020 NA UPATIKANAJI WA CHAKULA KWA
MWAKA 2020/2021

8.1 Changamoto za Uzalishaji wa Mazao ya Chakula katika Msimu wa
2019/2020

Licha ya kuwa na ongezeko la uzalishaji wa mazao ya chakula, bado wakulima na
wataalam walikuwa na changamoto mbalimbali zilizosababisha kutofikiwa kwa malengo
katika baadhi ya maeneo nchini. Changamoto hizi ni kama zilivyofafanuliwa hapo chini:

() Unyeshaji wa mvua juu ya kiwango uliosababisha kutokea kwa mafuriko na
kutuama kwa maji katika baadhi ya maeneo nchini hususan katika mikoa ya
Morogoro, Lindi, Kilimanjaro, Arusha, Dodoma, Singida, Katavi, Kagera, Tanga,
Pwani, Songwe, Iringa, Mbeya na Rukwa. Hali hii imechangia kushuka kwa

uzalishaji wa mazao hususan jamii ya mikunde na mizizi;

(ii) Kupotea kwa mbolea (leaching) kulikosababishwa na unyeshaji wa mvua nyingi
katika baadhi ya maeneo hususan mikoa ya Nyanda za juu Kusini hivyo
kusababisha matumizi makubwa ya mbolea na kuongeza gharama za

uzalishaji kwa mkulima; na

(iii) Uvamizi wa visumbufu hususan Panya, Kwelea kwelea, Tembo na Nguruwe
pori kwenye baadhi ya mashamba nchini

8.2 Changamoto za Ukusanyaji waTakwimu na Taarifa za Mazao ya
Chakula

Pamoja na kufanikiwa kwa zoezi hili la tathmini, zoezi lilikumbwa na changamoto
mbalimbali katika ngazi za Mkoa na Halmashauri. Changamoto hizo ni kama;

a) Ufinyu wa bajeti inayotengwa kwa ajili ya uratibu wa mazao shambani na
tahadhari ya awali;

b) Upungufu wa wataalamu wa kilimo katika ngazi ya Taifa, Mkoa na
Halmashauri;

c) Wataalam katika ngazi hizo kubadilishwa mara kwa mara
kunakosababisha kukosekana kwa uwezo wa ukusanyaji wa takwimu
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za masuala ya usalama wa chakula kwa baadhi ya Wataalam katika
ngazi ya Mkoa na Halmashauri;

d) Upungufu wa vitendea kazi kwa Wataalam wa kilimo kama pikipiki,
kompyuta mpakato na kompyuta za mezani; na

e) Kukosekana kwa mafunzo rejea ya mara kwa mara kwa Wataalam wa
kilimo katika ngazi zote.
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SURA YA TISA

9.0 HITIMISHO NA USHAURI

Hali ya uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya chakula nchini imeendelea kuwa nzuri
katika kipindi cha miaka saba mfululizo (2014/2015 hadi 2020/2021) kufuatia uzalishaji
mzuri wa mazao ya chakula. Katika kipindi hicho, nchi imekuwa na kiwango cha
utoshelevu kuanzia asilimia 120 na zaidi ikilinganishwa na mahitaji ya chakula nchini
isipokuwa kwa mwaka 2019/2020 ambapo kiwango cha utoshelevu kilikuwa asilimia
118. Katika kipindi hicho, nchi imekuwa ikizalisha ziada ya chakula kati ya tani 1,
854,292 hadi tani 3, 792,562.

Kwa kipindi cha mwaka wa chakula 2020/2021, nchi imefikia kiwango cha utoshelevu
cha asilimia 126. Kiwango hiki kinathibitisha kwamba, uwepo wa janga la COVID-19
haukuathiri uzalishaji wa mazao ya chakula nchini. Mafanikio haya yanatokana na
sababu mbalimbali ikiwemo hali ya hewa nzuri, pamoja na usimamizi na utekelezaji
mzuri wa sera na mikakati mbalimbali inayotekelezwa na Serikali na Wadau wengine

wa masuala ya kilimo ili kuongeza tija na uzalishaji.

lli kuendelea kuimarisha masuala ya usalama wa chakula nchini, ushauri ufuatao
unapendekezwa:-
1. Kuendelea kuimarisha na kuboresha Mfumo wa ukusanyaji taarifa na
takwimu zinazohusu usalama wa chakula nchini kwa kuzingatia hatua za
methodolojia iliyopo katika ngazi zote;

2. Mamlaka za Mikoa na Halmashauri za pembezoni mwa nchi ziendelee
kuimarisha udhibiti wa utoroshaji wa chakula nje ya nchi kupitia mipaka
isiyo rasmi;

3. Kuendelea kuimarisha mfumo wa upatikanaji na usambazaji wa
pembejeo;

4. Kuendelea kuimarisha mfumo wa masoko kwa kuweka mikakati thabiti ya
kutafuta masoko kwa ajili ya mazao ya chakula;

5. Kuendelea kuhamasisha Wafanyabiashara kuwekeza katika viwanda vya

kuongeza thamani ya mazao ya chakula ili kupata bei nzuri ndani na nje
ya nchi na kupunguza upotevu;
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6. Kuongeza wataalamu wa kilimo katika ngazi ya Taifa, Mkoa na
Halmashauri;

7. Kuendelea kuwajengea uwezo wataalamu wa kilimo katika ngazi ya

Taifa, Mkoa na Halmashauri katika masuala ya usalama wa chakula;

8. Kuendelea kuhamasisha Wadau wa sekta ya kilimo kutumia taarifa za
hali ya hewa kwa usahihi ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na

kutumia mbinu za kilimo himilivu;

9. Taasisi za utafiti ziongezewe uwezo wa kufanya tafiti na kuzalisha mbegu
kinzani za mazao ya chakula. Aidha, utafiti ufanyike kurasimisha

uzalishaji wa mbegu za asili za mazao ya chakula ili zisipotee.

10. Kuendelea kutoa elimu kwa umma kupitia redio, televisheni, vyombo vya
usafiri, mabango na mitandao ya kijamii ili kuufahamisha umma kuhusu
mafanikio katika maendeleo ya kilimo, miongozo na tahadhari

mbalimbali;

11.Kuendelea kuhamasisha uwekezaji katika ujenzi na usimamizi wa
maghala katika ngazi zote; na

12.Kuendelea kuwekeza zaidi katika kilimo cha umwagiliaji ili kuongeza

uzalishaji wa mazao ya chakula nchini.
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VIAMBATISHO
Tathimini ya Mwisho ya Uzalishaji (Tani) Kimkoa kwa Msimu wa Mwaka 2019/2020(Kufikia Tarehe 31/Desemba/
2020)

Kiambatisho N.fa
( Engo (Hekta, Tija na Uzalishaji (Tani) kwa Hekta kwa Tani)
Nafaka
s Wahingi | Hiama | ez | el | Hchel | Ngano | Jiml

Enco (Hekta) | Tia UzalishajiTani] Eneo (Hekta) |  Tia  UzalishajiTani Enco(Hekta) |  Tia  Vzalishaji(Tani) Enco(Hekta) |  Tia  Vzalishaji(Tani) Enco(Hekta) |  Tia  Vzalishaji(Tani) Enco(Hekta) |  Tia  zalishaji(Tani] Eneo (Hekta Uzalishaji(Tani] Mkoa
Arusha 108,765 13 12112 U5 09 2% il 13 716 M 23 i 4 Bl 12502 10906] 296645 |Arusha
Puani 2383 15 B3y 499 08 399 31197 14 U4 fu 66,132 93,334 |Pwni
Dar es Salgam 12 i1 Ll 330 14 464 40% 5,384 |Dar es Salaam
Dodoma 122458 1 14468) 18210 0] 13 10t i1 1103 04 14 1379% 520 Bl 15608 0740|4560 |Dodoma
Iringa 121476 1 219486 12 1§ 2 3666 12 438 2008 Bl 0,087 105% 1) 0] 156%1] 204887 irnga
Niombe 166389 20 347 115 1) 1158 1540 12 184 883 19 164 1099 18 18037)  18153%6] 385,109 |Njombe
Kagera 88350 i1 149856 8530 1) §,343 265 09 4% PAE 08 166 153 18 18451 1138] 179212 Kagera
Kigoma 22673 25 1,123 25 18 i 0 14 n 828 30 11405 2516 643247 [Kigoma
Kilimanjaro 88011 20 175316 5 09 5 0 1 5 13661 3 e 3% b1 o008|  102767| 225199 [Kilmanjaro
Lindi %6576 1 106299 40 08 314% U3 08 14788 19709 152449 Lindi
Manyara 24713 14 31343 17618 12 il 10,18 08 6,13 2546 13 3.8 8.9 Bl 26,62 6,41 1§ 1059]  J05948] 442091 |Manyara
Mara 931 20 191621 16428 1] 16168 565 23 1304 120 ikill 15 52405 24208 373197 M
Mogya 0530 26 528,18 5621 2 13590 1,169 10 126 78464 3 80 40 1] EEEIEET T
Songwe 119407 25 448680 18256 15 259 6815 12 8187 1% 15 639 U 3 76,638 3 1 WM 0] 561828 [Songe
Morogoro 104510 15 156,768 9621 14 13,304 02 14 145 1 07 B %% 23] 5838 %[ 798813 Morogoro
twara Wik 1 4709 12,31 10 12463 206 10 1% 2914 10 2914 1846 80,728 Mtwara
Hianza 91t 15 136597 12719 12 14916 18 1 19 29 107911 28] 30205 24575] 453.583 [Mwanza
(Geft %9811 20 196,524 6042 1 6523 450 09 iU 167 08 % 905% 23 808 199161] 414658 |Geita
Rukwa 29914 23 533219 839 2 517 15417 13 19918 f 1 f 08 2 8591 6298 20 1287 30310| 677,128 |Rukwa
Katavi 55310 2 119801 1641 13 AL 1AL 2] 1904 192089 ] 17,977 Katavi
Ruvuma 280008 28 79.5% 8999 14 124% 0,552 200 1 2566 12 3069 3| 930,204 Ruvuma
Shinyanga JIAL 1 8.1 2478 14 3579 10,08 1 0909 12000 2 B 255 393808 Shinyanga
Simiyu 186055 14 2557 63,100 1 73418 16% 1 178 68,498 AL LY 5618 485259 Smipu
Singida 174461 12 21240 %505 4] 1854 3 1 3308 By 09 280 15672 20 31343 1] 05 5 %) 428555 |Singida
Tabora 20013 14 3 14 14 Rl 506 1 50 2100 1 200] 10799 U R 360502) 616,843 |Tabora
Tanga 7874 1§ 441016 30 1 2% 5866 28 1644 WASI3| 457736 Tanga
Juna 3638592 17 G002 64281 13 765309 6,346 12 T8 1678 10 04| 1308.3% 23 30080 540 TIA6) 58463111 10,869,596 Juma

Chanzo: Tathmini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula 2019/2020
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Tathmini ya Mwisho - Uzalishaji wa Mazao ya Chakula - Yasiyo Nafaka Msimu 2019/2020 -(Hadi Kufikia 31 Desemba,
2020)
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Chanzo: Tathmini ya Mwisho ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 2019/2020
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Kiambatisho Na.2: Mwenendo wa Unyeshaji mvua za Vuli (Oktoba — Desemba, 2020)

| Mwenendo wa unyeshaji mvua kuanzia tarehe 01 - 31 Desemba, 2020

Tofauti kutoka kwenye wastani (mm)

!Kiasi cha mvua kuanzia 01 - 31 Desemba, 2020 (mm)

EEEEE T

>230

Wastani wa unyeshaji mvua (75 - 125%)

Mwenendo wa unyeshaji mvua kuanzia tarehe 01 - 30 Novemba, 2020

Kiasi cha mvua kuanzia 01 - 30 Novemba, 2020 (mm)

Tofauti kutoka kwenye wastani (mm)

Wastani wa unyeshaji mvua (75 - 125%)

Mwenendo wa unyeshaji mvua kuanzia tarehe 01 - 31 Oktoba, 2020

Kiasi cha mvua kuanzia 01 - 31 Oktoba, 2020 {(mm)

Tofauti kutoka kwenye wastani (mm)

——

Wastani wa unyeshaji mvua (75 - 125%)

301 - 400
201 -300
130-200
121149
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