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Dibaji
Kilimo ni sekta muhimu nchini kwani zaidi ya asilimia 66 ya watanzania wanategemea sekta hii kuendesha
maisha yao. Wizara ya Kilimo ina jukumu la kuhakikisha uzalishaji na tija vinaongezeka ili kilimo kiwe
na faida kwa mkulima na hatimaye kuwa na usalama wa chakula, lishe bora na kukua kwa uchumi wa
nchi. Hata hivyo, wakulima wameendelea kukabiliwa na changamoto ya uzalishaji mdogo, upatikanaji wa
masoko na upotevu wa mazao wakati na baada ya kuvuna ambao unakadiriwa kufikia asilimia 40 au zaidi
kwa mazao ya mboga na matunda. Kati ya sababu zinazochangia uzalishaji mdogo na upotevu wa mazao
wakati na baada ya kuvuna ni matumizi ya mbinu na teknolojia duni katika hatua mbalimbali za mnyororo
wa thamani na ukosefu wa masoko ya uhakika.

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na shirika la Save the Children kupitia “Mradi wa Lishe
endelevu”unaofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) imeandaa Mwongozo
huu kama sehemu ya kutatua changamoto za uzalishaji na upotevu wa zao la bamia. Ni matumaini ya
Wizara kuwa wakulima watatumia mbinu na teknolojia zilizoanishwa katika mwongozo huu ili kuongeza
tija na uzalishaji wa zao la bamia na kupunguza upotevu ili kuwa na uhakika wa chakula, lishe bora na
kipato.

Gerald M. Kusaya
Katibu Mkuu



SHUKRANI

Wizara ya Kilimo inapenda kuwashukuru wadau wote waliofanikisha kuandaa kitabu hiki cha kanuni bora
za kilimo na usimamizi wa zao la bamia baada ya kuvuna.

Kipekee, Wizara inatoa shukrani kwa Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) kwa ufadhili
wa kuandaa kitabu hiki kupitia mradi wa Lishe Endelevu. Aidha, Wizara inatoa shukrani kwa wataalam;
Mwanaidi Rashid Kiya, Pendo Golita Bigambo, Merius Nzalawahe, Said Mpombo na Dafrosa Jerome
kutoka Wizara ya Kilimo-Makao Makuu, Fahmia Amiri Selemani kutoka Chuo cha mafunzo ya kilimo cha
Mboga, Matunda na Maua-(HORTI-Tengeru), Hussein Issa Issaka na Athumani Almasi Mpanda kutoka
Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) katika Idara ya Kilimo ya Halmashauri ya
Jiji la Dodoma, Dr. Lilian Fanuel Shechambo kutoka Chuo kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Elias
Shem kutoka Taasisi ya kimataifa ya utafiti na uendelezaji wa mboga za majani (World Vegetable Center
- Arusha), Philip Shimba kutoka Asasi kilele ya Wakulima wa Mboga na Matunda - Tanzania Horticultural
Association (TAHA), Manfred Felician Bitala, Elisha Morris, Anania Josia, Abdon Hamaro, Geoffrey
Malimwengu pamoja na Nuh Yahya Saleh kutoka katika shirika la Save the Children mradi wa USAID
Lishe Endelevu.



DAP

oC

EC
GMP
HACCP
HORTI
NPK
PPM

SA

SUA
TAHA
TBS
TPRI
WorldVeg

ORODHA YA VIFUPISHO

Diamonium Phosphate

Degree of Centigrade/ Digrii za Sentigrade
Electric Conductivity

Good Manufacturing Practices

Hazard Anlysis Critical Control Points
Horticultural Research and Training Institute
Nitrogen Phosphate and Potassium

Parts per Million

Sulphate of Ammonium (Salufeti ya Amonia)
Sokoine University of Agriculture

Tanzania Horticultural Association

Tanzania Bureau of Standards

Tropical Pesticide Research Institute

World Vegetable Center



YALIOMO

DI BI@JH.........ooooeeeeceiee R i
SIIUIKF AN .....ooovoeee s RRRR ii
OrodRa Ya VIfUPISIO...............i s iii
YALHOIMIO. ..o iv
UCANGUIZI..........oooooi bbb Vi
SURA YA KKWAINZA ...ttt isss s sssssss 1888011588158 I
UBORANAUSALAMAWAMAZAOYAMBOGA ..o |

1.2 VIWANEZO VYA UDOI Q... ettt ataeae I

|.3 Mambo yanayosababisha maambukizi ya vihatarishi vya usalama (safety hazards) katika mazao

YA IMDOZA. ...ttt ettt sttt s ettt sttt ettt ettt ettt b et a et et aebetasaete 2

[.3.1 Mbinu Duni za UZaliShaji.......ccccerueeeururencerereeeericeieirecisieeeisecsseseesesseesesessesessastesessesesssssenessassacns 2

[.3.2 Mbinu Duni za Uvunaji na Usimamizi wa Mazao Baada ya Kuvuna.........ccccecoeurneveeinencnncncenne 3

|.4 Athari za matumizi ya mboga zisizo bora na salama kwa binadamu............ccccecoeuvvuviviinncnnnce. 3

[.5 Jinsi ya kudhibiti maambukizi ya vichafuzi kwenye mazao.........cccccoeoeurinencnnencnnenccnncceenecenenes 3
SURA YA PlILL ...ttt bbb bbbt es 4
2.0 UZALISHAJI WA BAMIA . ...ttt sttt ss st ss s sssassssssasssasss 4
2.1 Mahitaji Ya UZaliShajic ...cc.cocecureeeeeecc ettt 4

2111 SOKO ..ttt bbbt 4

2.1.2 MbeguU (QIN2 Y& MDEGU.....ceieieiiiicitce ettt ettt st se s sassesasssenes 4

2.1 .3 EKOIOJIa ettt ettt se sttt ettt 4
UNYEVU/MA ittt ettt sttt ettt sttt bt sttt sttt ettt st ae s setaeas 4
UONEZO....eciiieceirieieiteeis ettt sttt ettt sttt sttt et b e aessstaeaenns 4

2.2 Maandalizi Ya Shamba........cc.u ettt 5

2.3 KUPANAA.....iiiiiciieciri ettt ettt s sttt ettt st a e s aees 5
SURA YA TAT U ...ttt ettt st sttt et ettt bbbt ss e sstases 16
3.0UVUNAJINAUTUNZAJIBAADAYAKUVUNA ... nteneetnesenesstessessssesssssssssssenns 16
SADADU Z UPOTEVU. ...ttt sttt st ettt st 16

3.1.1 Viashiria Vya Kukomaa kwa Bamia.........ccceerceininencninicniccriccieicenseeeseseesseeesessesesesssens 16

3.1.2 INJIQ Z2 UVUNQJicueiinieriicieiriccieireeisecciesecieiseeset sttt et st ss ettt e eaeseseen |17



SURA YA NNE ... 20

4.0 KUZALISHA KIBIASHARA ...ttt tsese st s et ataeses 20

4.1 MIfUMO Y2 MASOKO.....cu ettt ess et st s st s et st sacsetasstac 20

4.2 Wadau Katika Mfumo Wa MasOKO..........ccceireeurenceniecinieeirecseietsesesseseesesseessastesesseesssessencssenes 20

4.2.1 Wahusika wakuu katika mnyororo wa thamani.........ccc.ceeeeceeeeeenincrentneeeniseeeiseessesesesesseseseaes 20

4.2 Watoa hUAUMA.......cocic s s s s st ss s st s e 22

4.2.] WAWEZESNA i...uueiuiuceriiecieiecisie sttt ettt ettt sttt ettt aena 22

4.3 Mambo ya kuzingatia katika kilimo cha mboga na matunda.........c.ccececueuvevcrrevccirenceeerencereeeenees 23

4.4 Masoko ya Mazao Ya KiliMO... ..ottt ettt st ssaen 23

4.4.2 Maandalizi ya Mpango wa Uzalishaji na Taarifa za Masoko..........cececeeueevencurenevccerencneeenecerencenne 23

4.5 Njia za Kuuza Mazao ya Kilimo........ccccrneernceccseceseceisteesss e sseeseaseese e ssenessenes 24

SURA YA TANO. ...ttt sttt s s e et sttt bbb b st s et s st sstaetes 25

5.0 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBUL . ...ttt ssesesssstsesssaeaes 25

ULANGUIIZI ..ottt s sttt st esese s ssenenes 25

5.1 Kumbukumbu muhimu katika uzalishaji wa mboga na matunda.........c.cccceeeenencnencnccnnnnenenccnee. 25

5.2 Kumbukumbu mahsusi ambazo mkulima anapaswa kutunza.............cccccevevcreevccenenccnencncenencnee 25

5.3 Umuhimu wa kutunza KUmbUKUMDBU.........c.cuoiiuiiiececreceeecee et 26

5.4 Sifa za KUMDBUKUMDBU DOIa .......cuemiicicc ettt ssaseaes 26

SURA YA SET A s8R 28
6.0 ATHARI ZA MAZINGIRA ZINAZOSABABISHWA NA MBINU DUNI ZA

UZALISHAJI WA MBOGA ... i85 28

UBANGUIIZI ... 28

6.1 Madhara ya matumizi yasiyo sahihi ya mbolea na viuatilifu katika ardhi na maji.......ccccecovueeencene 28

6.1.1 Madhara yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu:........ccececoeueeneenncncnnencnncnccneenee 28

6.1.2 Madhara yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya mbolea:..........ccccocoeeuvererrncncnerencnncnccnrenenes 29

6.1.3 Madhara yatokanayo na mbinu duni za UzaliShaji.......c...cceceurercocuninencneincercceece e 29

6.2 Jinsi kudhibiti uchafuzi na uharibifu wa Mazingira...........cccoeeeeerurnernncrcrcceecr e 29

7.0 VITABU VYA REJEA ..ot 31



UTANGULIZI
Bamia ni zao linalolimwa katika maeneo mengi nchini kutokana na umuhimu wake kilishe na kuongeza
kipato. Asili ya zao hili ni Afrika ya Magharibi lakini kwa sasa limeeenea katika nchi nyingi za ukanda wa
kitropiki. Bamia ni zao lenye mchango katika afya ya mwanadamu na ni chanzo muhimu cha vitamini na
madini ya potasiam na chokaa ambayo ni muhimu kwa afya ya mifupa, meno na husaidia ufanyaji kazi
mzuri wa misuli.VWakulima walio wengi hususan wakulima wadogo, hutegemea zao hili kama chanzo cha
kipato kutokana na kutumiwa na watanzania walio wengi.

Hata hivyo kilimo cha bamia kina gharama kubwa kwa sababu huhitaji nguvukazi kubwa hususan wakati
wa uvunaji hivyo wakulima wanatakiwa kuwa waangalifu ili waweze kupata faida. Bamia ni zao ambalo
huharibika haraka baada ya kuvuna kwa kubadilika rangi na kusinyaa kama hatua za udhibiti zisipochukuliwa
mapema. Uharibifu hutokea katika hatua mbalimbali kuanzia shambani hadi sokoni, ambapo bamia
huuzwa katika mazingira duni yanayosababisha upotevu wa ubora ikiwa ni pamoja na virutubishi muhimu
kupotea hivyo kuathiri lishe za watumiaji. Sababu zinazochangia ni pamoja na wadau kutozingatia mbinu
na teknolojia bora za usimamizi wakati na baada ya kuvuna.Aidha wadau walio wengi hawana uelewa wa
mbinu za masoko hali inayosababisha wapate hasara.

Kitabu hiki kinatoa mwongozo kwa wadau wote wa bamia juu ya kanuni za kilimo bora na usimamizi wa
bamia baada ya kuvuna.Aidha mbinu za upatikanaji wa masoko pia zimeainishwa hivyo wadau wanapaswa
kuzingatia.



SURA YA KWANZA
UBORA NA USALAMA WA MAZAO YA MBOGA

Utangulizi

lli kuwa na uzalishaji endelevu na kufikia masoko ya uhakika na yenye ushindani ni vema wazalishaji
wazalishe kwa kuzingatia mlaji wa mwisho. Lengo la uzalishaji wa mboga ni kuwapatia walaji mazao bora
na salama. Ubora na Usalama wa mboga ni muhimu katika kudumisha jamii ya watu wenye afya bora na
hata wanyama pia.

Sura hii inaelezea maana ubora na usalama wa mazao, mambo yanayoathiri ubora na usalama wa mboga,
athari za matumizi ya mboga zisizo salama na mambo ya kuzingatia ili kuzalisha mazao/bidhaa bora.

1.1 Ubora na usalama wa mazao/vyakula

Ubora ni sifa nzuri za zao/chakula zinazoonekana kwa macho. Kasoro katika ubora zinaweza kusababisha
mlaji kukataa kununua au kununua zao/chakula hicho kwa bei ndogo. Kwa upande mwingine usalama ni
kutowepo kwa vihatarishi (safety hazards) kwenye mazao/chakula.Vihatarishi hivi vimefichika na haziwezi
kutambuliwa kwa macho na vinaweza kuwepo tangu uzalishaji hadi ulaji.

Vihatarishi vya usalama vina madhara makubwa kiafya kuliko hata kasoro za ubora na endapo vitagundulika
kuwepo kwenye zao/chakula, humsababishia mkulima au mdau yeyote anayehusika katika mnyororo wa
thamani kufungiwa kuingiza mazao yake sokoni na hivyo kupoteza mapato na kuingia gharama kubwa za
kulipa fidia ya kuteketeza mazao/chakula hicho.

Kwa kuwa vihatarishi vya usalama wa mazao/chakula huathiri moja kwa moja afya ya jamii na uchumi
kwa ujumla, ni vema wazalishaji wakaweka kipaumbele katika kuzalisha mazao/chakula salama kuliko hata

yale yaliyo bora.

Mambo yanayoathiri ubora wa mazao/chakula

* Rangi
* Ladha
* umbile
*  Harufu

*  Uwepo wa viini lishe

Mambo yanayoathiri usalama wa mazao/chakula ni pamoja na uwepo wa
* Vimelea vya magonjwa

e Sumu (ambazo huweza kusababishwa na kuvu, bakteria, mabaki ya viuatilifu au zinazotokana na
metali kama zebaki, chuma, risasi, aseniki na molibdenam).

* Mbegu zenye sumu

*  Wadudu

1.2 Viwango vya ubora

Viwango vya ubora huelezea sifa za ubora na usalama wa mazao/vyakula zinazokubalika kwa wadau wote
katika mnyororo wa thamani. Nchini Tanzania viwango vya ubora wa mazao hutengenezwa na Shirika la
viwango Tanzania (Tanzania National Bureau of Standards —TBS).Viwango hivi husimamiwa kisheria.



lli kufikia soko la uhakika na lenye ushindani ni vema mkulima akajielekeza kuzalisha bidhaa bora na

salama kama inavyoelekezwa katika viwango vya ubora wa mazao.

Umuhimu wa viwango vya ubora

Kulinda afya za binadamu na wanyama.

Kuondoa uwepo wa viwango tofauti vya ubora kwa bidhaa ya aina moja ndani ya nchi/jumuiya
moja

Kuhakikisha uwepo wa mfumo ulio wazi wa biashara

Kufafanua na kurahisisha upangaji wa madaraja kwa bidhaa husika. Kuweka misingi ya uwepo wa
tofauti ya bei kati ya bidhaa ya aina moja lakini yenye ubora tofauti na hivyo kuhakikisha mnunuzi
anapata faida stahili ya bidhaa aliyonunua.

Kuweka misingi sawa ya makubaliano ya kibiashara, hivyo kupunguza mabishano kati ya wauzaji
na wanunuzi.

Kusaidia kufanya tathmini ya bidhaa iliyopo ghalani kwani thamani ya bidhaa husika hutokana na
ubora wake.

Kutimiza matakwa ya sheria za nchi na za kimataifa

Kujenga imani (kati ya mfanyabiashara na mlaji/mteja) na kupunguza hatari au gharama zinazoweza
kujitokeza endapo mfanyabiashara atauza bidhaa isiyo na ubora.

1.3 Mambo yanayosababisha maambukizi ya vihatarishi vya usalama (safety

1.3.1

hazards) katika mazao ya mboga

Mbinu Duni za Uzalishaji

Matumizi yasiyosahihi ya viuatilifu; nchini Tanzania kumekuwa na changamoto kubwa ya uzalishaji
wa mboga zisizo bora na salama.Tafiti nyingi zinaonesha uwepo wa uchafuzi wa sumu au mabaki
ya viuatilifu zaidi ya kiwango kinachopendekezwa. Hali hii husababisha athari katika afya za
binadamu na mifugo ambazo zimekithiri kwa siku za karibuni mfano matatizo ya figo na kansa.
Wakulima wengi wa mboga hupuliza viuatilifu zaidi ya kiwango kinachopendekezwa au hata
kutumia viuatilifu ambavyo havijaidhinishwa kutumika nchini, vilivyokwisha muda wa matumizi na
pia visivyoshauriwa kutumika kwenye udhibiti wa wadudu na magonjwa ya mboga.

Kuzalisha mazao katika udongo uliochafuliwa na sumu au madini/kemikali hatarishi.

Udongo huu unaweza kuwa kwenye eneo lililo karibu na viwanda, migodi ya madini, linalotiririsha/
mwaga maji taka, lenye historia ya kuwa na kiwanda/kumwaga maji taka au lililo karibu na sehemu
ya kuoshea magari.

Matumizi ya mbegu zenye magonjwa au zilizoambukizwa sumu

Matumizi ya maji machafu ya umwagiliaji ikiwemo yale ya mito na mabwawa yenye maambukizi
ya kemikali/madini yenye sumu.

Udhibiti duni wa masalia shambani ambayo husababisha kuzaliana kwa vimelea vya magonjwa na
kusababisha maambukizi kwenye mazao

Kutodhibiti visumbufu vya mazao (wadudu, magonjwa na magugu)



1.3.2 Mbinu Duni za Uvunaji na Usimamizi wa Mazao Baada ya Kuvuna

Uvunaji, utayarishaji, uhifadhi na uuzaji wa mazao sokoni usiozingatia udhibiti wa majeraha na
maambukizi ya vimelea vya magonjwa

Ni vema wazalishaji waelewe kwamba mazao ya mboga mbichi hupata maambukizi ya vimelea vya
magonjwa kwa urahisi kutokana na asili yake ya kuwa na maji mengi na ngozi ambayo ni rahisi
kupata majeraha (michubuko, kutoboka, kukatika). Majeraha na uwepo wa maji mengi kwenye
mazao haya huchochea maambukizi na kuzaliana kwa vimelea wanaosababisha magonjwa na
kuzalisha sumu.

Matumizi yasiyosahihi ya kemikali za kudhibiti maambukizi ya magonjwa na wadudu kwenye
mazao yaliyovunwa mfano sodium hypochlorite, chlorine na sumu za ukungu.

Upakiaji na usafirishaji duni ambao husababisha majeraha na hivyo maambukizi ya vimelea

1.4 Athari za matumizi ya mboga zisizo bora na salama kwa binadamu
Matumizi ya mboga zilizochafuliwa na sumu au zenye maambukizi ya vimelea huhatarisha afya ya binadamu.

Athari hizi zimegawanyika katika makundi mawili kama ifuatavyo;

Kansa za aina mbalimbali
Ulemavu wa viungo

Kupungua nguvu za kiume
Ugonjwa wa mishipa ya fahamu
Ugonjwa wa figo

Vifo

1.5 Jinsi ya kudhibiti maambukizi ya vichafuzi kwenye mazao

Kuzalisha katika udongo usio na maambukizi ya kemikali zenye sumu au madini hatarishi kwa afya
ya binadamu

Kumwagilia kwa kutumia maji yanayotoka kwenye chanzo safi na salama.
Kufuata kanuni za kilimo bora ikiwemo matumizi sahihi ya mbolea na viutilifu.

Kudhibiti masalia ya mazao yenye maambukizi ya vimelea vya magonjwa kwa kuyakusanya sehemu
moja na kuyachoma moto au kuyafukia.

Kutumia mbegu bora zilizoidhinishwa.

Kutumia viuatilifu vilivyosajiliwa na Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu (Tanzania Pesticide Reseach
Institute — TPRI) nchini.

Kufuata kanuni bora za uzalishaji wa vyakula wakati wa usindikaji (Good Manufacturing Practices
- GMP)



SURA YA PILI
2.0 UZALISHA]JI WA BAMIA
Utangulizi

Bamia ni zao muhimu la mboga linalopendwa na kutumiwa na watu wengi nchini kwa matumizi mbalimbali
ya kila siku. Kuna aina mbili za bamia; zenye vimiba na zisizo na vimiba. Pamoja na umuhimu wa zao hili,
uzalishaji wake hukabiliwa na changamoto mbalimbali kama vile matumizi hafifu ya kanuni na teknolojia
bora za kilimo ikiwa ni pamoja na matumizi duni ya mbegu bora na zana za kilimo. Zao la bamia pia
hushambuliwa na wadudu na magonjwa. Pamoja na changamoto hii wakulima wamekuwa wakitumia
viuatilifu kiholela hali inayotishia usalama wa chakula, afya za walaji na kusababisha mazao kukosa soko,
hususan soko la nje. Aidha, wakulima walio wengi hawapimi udongo wa mashamba yao ili kujua afya,
rutuba na chachu ya udongo. Hali hii husababisha wakulima kuzalisha mazao yasiyostahili katika eneo
husika na matumizi holela ya mbolea. Changamoto zote hizi husababisha wakulima kuzalisha mazao
yasiyo na ubora, kupata tija ndogo na hivyo kuathiri usalama wa chakula, lishe na kipato cha mkulima.

2.1 Mahitaji ya uzalishaji:

2.1.1 Soko

Kutokana na ukweli kwamba mboga na matunda huharibika haraka baada ya kuvunwa, ni muhimu kwa
mkulima kujua mapema soko la mboga yake. Ni muhimu mkulima aelewe kwamba faida inayopatikana
anapofanya mauzo ndito itakayomfanya adumu kuzalisha na kukuza kilimo chake. Ili kupata faida ni vema
kuwa na mpango makini wa uzalishaji, masoko na ujuzi wa soko.

2.1.2 Mbegu (aina ya mbegu)

Kuna aina nyingi za mbegu kulingana na mahitaji ya mkulima na walaji. Kuna bamia zenye vimiba na isiyo
na vimiba, pia bamia zenye migongo na zisizo na migongo. Mfano Clemson spineless na Kijani F1.

2.1.3 Ekolojia

Hali ya hewa

Bamia ni zao linalostawi vizuri katika hali ya hewa ya joto na unyevu wa kutosha muda wote wa uzalishaji.
Zao hili huzalishwa katika mwinuko wa mita 0-1600 kutoka usawa wa bahari na hubhitaji kiasi cha nyuzi
joto 24-30 oC, na hushindwa kustawi katika kipindi cha baridi chini ya nyuzi joto 120C.

Unyevu/maji
Bamia huhitaji hali ya unyevu muda wote wa uzalishaji ambapo kiasi cha mililita 400- 1 500 za maji huhitajika
ili kupata mavuno bora.

Udongo
Bamia hukua na kustawi vyema katika udongo mwepesi, tifutifu usiotuamisha maji wenye kutunza unyevu
na wenye rutuba nzuri na chachu kati ya 5.8 - 6.5 (pH).

Hata hivyo, kabla ya kuanza uzalishaji ni vema mkulima akafanya utafiti wa hali ya udongo wa eneo
analotaka kuzalisha bamia.

Lengo Ila utafiti wa udongo

* Kujua hali ya rutuba ya udongo (virutubishi vilivyopo ndani ya udongo). Kiwango cha virutubishi
kwenye udongo hupungua na kubadilika mwaka baada ya mwaka na pia ni tofauti kati ya eneo

moja na jingine.



* Kujua hali ya chachu ya udongo. Hii ni kwa sababu chachu nyingi au kidogo huathiri ukuaji wa
mmea.

Ni vema mkulima aelewe kwamba katika uzalishaji wa mazao ya mboga, ufyonzwaji wa virutubishi
huwezesha ukuaji na ustawi wa mmea na hivyo kuwezesha upatikanaji wa mavuno mengi. Hivyo ni
muhimu mkulima kufanya utafiti wa udongo katika eneo la uzalishaji kila mara anapofikiria kuzalisha aina
fulani ya zao. Kadri matumizi ya mbolea za viwandani yanapoongezeka, baadhi ya udongo hubadilika ama
kwa kuwa na chachu nyingi au kidogo. Hali hizi zote huzuia ufyonzwaji wa virutubishi na kuathiri ukuaji
wa mmea.

Upimaji wa udongo hufanyika kwa namna nyingi na kwa gharama tofauti hivyo mkulima anashauriwa
kuonana na mtaalamu wa kilimo aliye karibu naye ili amwelekeze mahali sahihi kwa ajili ya huduma ya
kupima udongo.

2.2 Maandalizi ya shamba

Shafisha shamba vizuri bila kuchoma moto, pima ukubwa wake na tifua vizuri kwa kina cha sentimita 30
kwenda chini. Kutifua husaidia mbolea kuchanganyika vizuri, kutengeneza mazingira mazuri kwa mizizi
kupenya na hupitisha vizuri hewa na maji.Vile vile hupunguza kasi ya uotaji wa magugu.

Andaa matuta yenye kimo cha sentimita 30 hadi 45. Matuta yawe na upana wa mita | na umbali wa mita

|.5 kutoka kati ya tuta na tuta. Nafasi kutoka tuta moja na tuta lingine hutegemea aina ya umwagiliaji
inayotumika, kwa umwagiliaji wa kutumia mifereji ni vema kutengeneza matuta ya kipimo cha mita moja
kati ya tuta na tuta na umwagiliaji wa matone nafasi ni mita | na nusu. Kilimo cha matuta kina faida nyingi
ikiwemo kuruhusu mizizi kusambaa vema na kupata rutuba, na unyevu wa kutosha. Matuta pia huondoa
maji yaliyozidi shambani hasa wakati wa mvua nyingi.

Weka mbolea za asili (samadi au mboji) debe moja kwa kila mita moja ya mraba kasha changanya vizuri
na udongo. Mbolea za asili huboresha hali ya udongo kwa kuuwezesha kuifadhi unyevu, kuwa na nafasi ya
kupitisha hewa na hivyo kusaidia mizizi ya mazao kupenya kwa urahisi kwenye udongo.Vilevile, husaidia
kuweka mazingira mazuri ya kuzaliana na kuishi kwa wadudu rafiki kwa mimea (wanaoishi ardhini) ambao
husaidia kuboresha rutuba ya udongo.

Panda mimea hai ya kingo ili husaidia kunasa wadudu au magonjwa kutoka katika mashamba ya jirani,
hivyo hurahisisha shughuli za udhibiti wa visumbufu hivyo.
Kwa ufanisi zaidi making hai yapandwe majuma 6 (siku 45) kabla ya kupanda.

Mbegu
Mahitaji ya mbegu kwa shamba la ekari moja ni kiasi cha kilogramu 1.0 hadi 1.5, kutegemea na aina ya
mbegu na nafasi kati ya mistari na mashina.

2.3 Kupanda

Siku moja kabla ya kupanda, mwagilia shamba ili udongo uwe na unyevu.Tengeneza mashimo yenye kina
sentimita |10 weka mbolea ya mboji au samadi iliyoiva vizuri kiasi cha kilo moja kwa kila shimo kisha fukia
kwa udongo. Katika mashimo hayohayo, tengeneza vishimo vyenye kina cha sentimita tano, weka mbolea
ya kupandia (yenye madini ya fosfeti mfano DAP, NPK, MAP) kiasi cha gramu 5 au kifuniko kimoja cha
soda kwa kila shimo. Mbolea zenye madini ya fosfeti husaidia ukuaji wa mizizi ambayo hufyonza maji na
chakula kwaajili ya mimea na hivyo kuboresha afya ya mimea. Baada ya kuweka mbolea, fukia kwa udongo
kiasi kisha weka mbegu moja katika kila shimo na fukia kwa udongo laini.



Panda kwa nafasi ya sentimita 20 hadi 30 kutoka shina hadi shina, katika mistari miwili inayopishana (zig
zag).

Bamia huwa na mbegu yenye gamba gumu, hivyo ili kurahisisha uotaji, waweza kuloweka mbegu katika
maji kwa masaa 24 na kisha kupanda siku inayofuata

2.4 Utunzaji wa shamba

2.4.1 Umwagiliaji

Uwepo wa unyevu/maji ardhini husaidia upatikanaji na ufyonzwaji wa virutubishi kutoka ardhini kwenda
kwenye mmea. Bamia huhitaji unyevu muda wote hivyo ni vema kumwagilia maji ya kutosha na kuhakikisha
kunakuwa na unyevu muda wote. Kwa hali hii umwagiliaji kwa njia ya matone ndiyo njia bora zaidi
inayofaa katika kilimo cha bamia kwani katika njia hii ni rahisi kudhibiti kiwango cha maji kinachohitajika
na kuhakikisha unyevu muda wote. Hata hivyo endapo umwagiliaji kwa njia ya mifereji utatumika, ni vema
ufanyike mara kwa mara na tahadhari kuchukuliwa ili kuepusha umwagiliaji wa maji mengi kupita kiasi
kwani husababisha maambukizi ya magonjwa hususan yale yatokanayo na ukungu. Hata hivyo umwagiliaji
wa mifereji haushauriwi kwani husambaza magonjwa kwa urahisi kutoka shamba moja hadi jingine.

2.4.2 Matumizi ya mbolea

Mbolea ni lishe ya mmea ambayo hutoaa virutubishi vinavyohitajika katika ukuaji wa mmea.Kuna virutubishi
6 vya muhimu vinavyohitajika na mimea katika hatua mbalimbali za ukuaji wa mmea. Virutubishi hivi
vimegawanyika katika makundi makuu mawili.

Virutubishi vya msingi
i.  Vitutubishi vya msingi kwa mmea ni Nitrogen (N), Phosforas (P), Potasiam (K), Magnesium (Mg),
kalisium (ca), salfa (s) na chlorine (cl) na huhitajika kwa kiasi kikubwa wakati wote wa ukuaji wa
mmea.

Virutubushi saidizi

ii. Virutubishi saidizi ni pamoja na Copa (Cu), Zinki (Zn), Manganizi (Mn), Molybdenum (Mo),
boron (B) na madini chuma (Fe). Huhitajika kwa kisi kidogo katika ukuaji wa mmea.

Virutubishi hivi vyote vinapatikana katika aina mbalimbali za mbolea na iwapo vitakosekana, mmea
utadhoofika na hatimae kutoa mavuno hafifu au haba.

Makundi ya Mbolea
Kuna makundi makuu matatu ya mbolea, ambayo ni;

i. Mbolea za Madini (mineral fertilizer)

Hizi ni mbolea ambazo hutokana na miamba ardhi yenye virutubisho kama vile miamba chokaa (Dolomite
lime) ambayo hutoa Kalsiam na Minjingu Mazao (hutoa phosphate). Mbolea hizi huyeyuka na kutoa
virutubisho taratibu.

ii. Mbolea za asili (Organic fertilizer)

Mbolea hizi hutokana na vinyesi vya wanyama (samadi), mabaki ya mazao yaliyoachwa shambani na
kuoza, upandaji wa mimea jamii ya mikunde shambani, majivu na takataka nyingine ambazo ni rafiki kwa
mazao na udongo (takataka zisizo na madhara kwenye udongo). Mbolea hizi huboresha hali ya udongo
kwa kutengeneza mazingira mazuri ya kuzaliana na kuishi kwa wadudu rafiki wanaoishi ardhini.Vilevile,

husaidia udongo kuhifadhi maji na rutuba.



iii. Mbolea za viwandani (Inorganic fertilizer)

Mbolea hizi hutengenezwa viwandani kwa kuchanganya virutubishi mbalimbali vinavyo hitajika katika
ukuaji wa mimea. Mbolea hizi zinapaswa kutumiwa kwa usahihi kwani matumizi yasiyo sahihi huharibu
udongo na kuufanya kutokufaa kwa shughuli za uzalishaji wa mazao/kilimo. lli kutumia mbolea hizi kwa
usahihi ni vema mkulima akafanya uchunguzi wa udongo ili kujua hali ya udongo na kumuona mtaalamu
wa kilimo ili amshauri matumizi sahihi ya mbolea hizi kulingana na mahitaji ya mimea, hatua ya ukuaji, hali
ya udongo.

Matumizi sahihi ya mbolea za kukuzia bamia

Mbolea inayoshauriwa kutumika kwa kukuzia ni ile ya NPK ili kutoa virutubisho vitatu muhimu vya
Naitrojeni, Fosfeti na Potash. Mbolea ya NPK inayoshauriwa kutumika ni ile yenye uwiano wa 10:10:21,
9:10:21 au 9:15:22; kwani zao hili huhitaji uwiano mzuri wa potasiam na virutubisho vingine ili kupata

matunda. Endapo naitrojeni itazidi,mmea utazalisha majani mengi pasipo matunda na kusababisha mavuno
hafifu.

Weka mbolea kwa kuchimba shimo dogo au kuchora alama ya nusu mwezi kwa kutumia kijiti kiasi cha
sentimita tano kutoka kwenye mche.Weka mbolea kiasi cha gramu tano (5) au kifuniko kimoja cha soda
au kiasi ulichoelekezwa na mtaalam wa kilimo. Fukia mbolea kwa udongo kisha mwagia maji ya kutosha
ili mbolea iweze kuyeyushwa na kufyonzwa vizuri na mmea.

lli kuweza kupata virutubishi muhimu vinavyohitajika kwa kiwango kidogo kama manganizi, boron, zink,
madini chuma na shaba, inafaa pia kupulizia mbolea za majimaji katika majani.

Mkulima aelewe kwamba mimea hupata virutubisho vyake kupitia mizizi na si majani, hivyo uwekaji wa
mbolea za majimaji katika majani ni kwa ajili ya kuupatia mmea virutubishi vya ziada tu kwa lengo la
kuusaidia kwa mabhitaji ya wakati husika katika hatua ya ukuaji mfano wakati wa uwekaji wa maua. Hivyo
asitegemee nijia hii kama namna kuu ya kuupatia mmea virutubishi.

Kwa wakulima wanaotumia umwagiliaji wa matone wanaweza kutumia mbolea zinazoyeyuka (soluble
fertilizers) kama vile Muriate of Potash (MOP), Magnessium Sulphate (MgS), Calcium Nitrate (CaNO3).
Mbolea hizi ziwekwe kulingana na mahitaji ya mmea kwa kuzingatia matokeo ya utafiti wa udongo.

Angalizo: Matumizi ya mbolea kama ilivyoainishwa hapo juu ni ya jumla tu. Hivyo inampasa kila mkulima
kuzingatia ushauri wa wataalam kulingana na mazingira yake ya uzalishaji. Vilevile ni muhimu kwa
mkulima kuweka kumbukumbu za aina za mbolea alizokwishatumia katika zao husika kwani itamsaidia
mtaalamu kutoa ushauri kuhusu matumizi ya mbolea kwa hatua zinazofuata.

2.4.3 Udhibiti wa magugu

Magugu hudhibitiwa kwa kutumia vipalizi vya jembe na matumizi ya matandazo. Ni muhimu kuondoa
magugu na kuweka shamba katika hali ya usafi kila wakati ili kuepusha ushindani wa mazao na magugu
katika kupata maji, rutuba, hewa na mwanga. Magugu pia hutoa fursa kwa vimelea vya magonjwa na
wadudu kujificha na kufanya mashambulizi kwa mazao.



Kielelezo Na. |. Shamba la bamia lenye matunzo bora

2.4.4 Wadudu waharibifu

Wadudu waharibifu hushambulia bamia na kuathiri ubora na mavuno. Usafi wa shamba, kilimo cha
mzunguko, kilimo mseto, matumizi ya wadudu rafiki na upuliziaji wa viuatilifu (dawa za kuua wadudu) ni
kati ya njia zinazotumika kudhibiti wadudu hao. Hata hivyo, viuatilifu ni sumu ambazo zisipotumika kwa
usahihi hubaki kwenye mazao na kusababisha athari za kiafya kwa walaji hivyo ufanyike kwa uangalifu
mkubwa.

Kabla ya kufanya maamuzi ya kupuliza dawa ya wadudu, ni muhimu mkulima kufanya utambuzi wa wadudu
shambani ili kubaini aina na kiwango cha wadudu wabharibifu kilichopo. Uchunguzi wa wadudu humsaidia
mkulima:

*  Kujua wingi wadudu shambani na aina zake.

*  Kukadiria wakati gani ambapo wanaweza kuleta uharibifu shambani
*  Wakati sahihi wa kupuliza viuatilifu
* Viuatilifu sahihi anavyopaswa kutumia

* Kubaini mafanikio ya utumiaji wa viuatilifu

Muda wa kufanya utambuzi wa wadudu
* Mara baada ya kusia mbegu shambani

* Kila siku au unapopata nafasi ukiwa katika shughuli nyingine za shamba. (kupalilia, kupunguzia,
kumwagilia au kuweka mbolea)

Utaratibu wa ukaguzi wa wadudu waharibifu: -
* Mkulima ajue ukubwa wa shamba lake
* Agawe shamba kwa usawa (sehemu nne) kisha achague kipande kimoja cha kufanyia uchunguzi
* Katika kipande alichochagua achague mimea kumi
*  Chagua bila mpangilio sampuli za mimea wakilishi (mimea kumi)
* Fuata muundo wa zigzag, msambamba au mshazari katika shamba lako.
*  Wakati wa kuchagua acha umbali wa angalau mita 5 kati ya mimea
* Usichukue sampuli kwenye kona za shamba au katika mstari mmoja
*  Usichunguze mmea mmoja (huohuo) kila wiki
*  Usichukue sampuli kwenye mimea mikubwa au midogo sana



Baada ya kuchukua sampuli hizo, ainisha wadudu rafiki na wadudu wadudu waharibifu kama ifuatavyo: -
*  Tambua wadudu wote wanaokula wadudu wenzao
*  Weka kumbukumbu za idadi yao na aina zao (predators & parasitoids)

* Oanisha idadi ya wadudu wanaokula wadudu wenzao na wadudu waharibifu (visumbufu)

Pulizia viutilifu pale tu wadudu wanakula wadudu wenzao wanaposhindwa kuwadhibiti wadudu waharibifu

Uchunguzi wa wadudu wanaokula wadudu wenzao humsaidia mkulima:
*  Kubaini muda muafaka wa kupuliza viutilifu

* Kuchagua aina ya kiuatilifu atakayotumia

Angalizo: Wakati wa kupuliza viuatilifu
I. Hakikisha unapuliza mmea mzima na hasa sehemu za upande wa chini/nyuma ya majani kwani
wadudu hujificha upande wa nyuma wa majani
2. Tumia kinatishia dawa (sticker spreader) kusaidia kusambaza viuatilifu vizuri katika mimea na
kuvifanya viuatilifu kukaa kwa muda mrefu bila kuoshwa na mvua
3. Usitumie viuatilifu vya aina moja kila wakati, kwani wadudu hutengeneza usugu.

Mkulima awasiliane na mtaalam wa kilimo kwa ajili ya maelekezo zaidi kuhusu kufanya utambuzi

wa wadudu.

Baadhi ya wadudu wasumbufu katika zao la bamia ni:
*  Viwavi wakataji.
*  Wadudu mafuta ama Kimamba.
* Kangambili
e Utitiri.
* Minyoo fundo.
* Funza wa vitumba.

Viwavi wakataji (Agrotis spp)

Zipo jamii mbalimbali za funza wanaofanya uharibifu wa bamia na mazao mbalimbali pale mimea inapoanza
kuota. Funza hawa hukata miche katika usawa wa ardhi hasa wakati wa usiku na kujificha tena ardhini
sentimita chache chini karibu na shina lililokatwa, mara kunapopambazuka.

Kielelezo Na. 2: Funza wakataiji




Udhibiti
Zingatia usafi wa shamba na mazingira yake kabla ya kupanda.Tumia majivu kuzungushia miche michanga
na pia tumia viuatilifu sahihi kwa maelekezo ya wataalam.

i. Wadudu mafuta ama Kimamba (Aphis gossypii)

Kimamba/wadudu mafuta ni wadudu wanaoshambulia mazao ya aina mbalimbali duniani kote. Wadudu
hawa wako katika jamii/aina mbalimbali. Kimamba/wadudu mafuta wanaoshambulia bamia ni wale
wanaoshambulia zao la pamba pia. Mbali na kufyonza majimaji katika mimea, wadudu hawa huambukiza
magonjwa ya virusi katika mazao.

Dalili za mashambulizi ya kimamba ni kuonekana kwa wingi katika majani, majani kubadilika rangi na
kuwa njano, pamoja na kujikunja. Kwa kuwa vimamba hutoa unato au nta kama asali, mashambulizi ya
ugonjwa wa masizi (sooty mould) hutokea katika majani na huathiri uwezo wa majani kutengeneza
chakula (photosynthesis) na hivyo kuathiri mavuno kwa kiasi kikubwa.

Kielelezo Na. 3: Kimamba au wadudu mafuta wakishambulia mmea wa bamia
Udhibiti
Zingatia usafi wa shamba na ng’oa masalia mara baada ya mavuno.Pia tumia viuatilifu sahihi kwa maelekezo
ya wataalam

ii. Kangambili (Cotton stainer-Dysdercus spp)

Zipo aina mbalimbali za wadudu jamii ya kangambili ambao hushambulia mazao ya bamia. Baadhi yao
ni D. fasciatus Sigoret, D. intermedius Distant, D. Nigrofasciatus Stal, D. superstitious F. na D. cardinalis
Gestaecker. Kangambili hushambulia matunda na mbegu kwa kiasi kikubwa kwa kufyonza majimaji na
hivyo kudondosha Matunda, kuharibu ubora na kusababisha hasara.

Kielelezo Na. 4: Wadudu aina ya kangambili wakishambulia zao la bamia



Udhibiti
Ondoa masalia mara baada ya mavuno; Ondoa magugu jamii ya bamia karibu na shamba.Tumia viuatilifu
sahihi kwa ushauri wa wataalam.

iii. Funza wa vitumba

Funza hawa hula majani, maua, pamoja na kutoboa matunda. Uharibifu mkubwa hufanyika katika matunda
ambapo wadudu hawa husabababisha kudondoka kwa matunda machanga na maua hivyo kusababisha
hasara kwa mkulima kushindwa kupata mavuno mengi.

Kielelezo Na.5 Funza wa vitumba
Udhibiti
Ni muhimu kufanya ukaguzi wa mara kwa mara ili kubaini kuwepo kwa wadudu hawa kabla hawajatoboa
na kuingia katika matunda kwani baada ya kuingia katika matunda ni vigumu kuwadhibiti.

hakikisha shamba linakuwa safi muda wote wa uzalishaji kwani endapo shamba litakuwa na magugu,
wadudu hupata mahala pa kujificha na kuzaliana kwa wingi na kisha kufanya mashambulizi.

Angalizo: Zingatia ushauri wa wataalam wakati wa kutumia viuatilifu ili kupata ufanisi, kulinda afya
za walaji na mazingira.

v. Utitiri (mites)

Wadudu hawa hushambulia mazao aina mbalimbali hasa katika kipindi cha majira ya joto na kiangazi.
Wadudu hawa wadogo, hupendelea kujificha upande wa chini wa majani lakini wanapoongezeka hukaa
pande zote za majani, shina na matunda.WWadudu hawa husambaaa kwa njia ya upepo, zana za shambani na
hata kunasa na kusambazwa na wafanyakazi wa shambani kupitia mavazi yao. Mvua huwadhuru wadudu
hawa na hivyo mashambulizi hupungua kwa kipindi hicho.

Kielelezo Na. 6: Utitiri kwenye Bamia




Udhibiti
lli kuweza kudhibiti wadudu hawa, inashauriwa
*  Kutumia mzunguko wa mazao
* Kuondoa masalia ya mazao mara baada ya mavuno.
* Usafi wa shamba na mzingira yake pia ni muhimu na hasa kuondoa magugu jamii ya bamia, pilipili,

nyanya, ndulele na mnafu.

*  Kutumia viuatilifu jamii ya ABAMECTIN, kwa kufuata maelekezo ya wataalam.

2.4.5 Utambuzi na udhibiti wa magojwa

i Minyoo fundo (Nematodes)

Ugonjwa huu huweza kusababisha hasara kubwa katika uzalishaji wa bamia endapo hautadhibitiwa kwa
wakati. Minyoo hii hupatikana katika udongo na husambazwa kwa njia mbalimbali kama umwagiliaji wa
mifereji, vifaa vya shambani n.k, Mashambulizi ya minyoo fundo pia husababisha vidonda katika mizizi na
hivyo kurahisisha mashambulizi ya ugonjwa wa mnyauko fuzari.

Kilelezo Na. 7: Mizizi ya bamia iliyoathiriwa na minyoo fundo

Udhibiti
*  Tumia mzunguko wa mazao

* Panda mbegu zinazovumilia na kustahimili mashambulizi.

* Hakikisha virutubishi vya mimea vipo katika kiwango cha juu ili mimea iweze kuhimili magonjwa.

ii. Ugonjwa wa ‘Kinyaushi’ (Damping Off-Pythium sp, Rhizoctonia sp)

Huu ni ugonjwa wa kuvu / Ukungu na husababishwa na vimelea vya fangasi jamii ya Pythium sp na
Rhizoctonia sp na hushamiri sana katika mazingira ya unyevu na msongamano usioruhusu mzunguko
wa hewa kiasi cha kutosha na kuwepo kwa joto la wastani. Ugonjwa huu huathiri sana miche midogo
inayoanza kuota.

Dalili za ugonjwa huanza kuonekana pale miche inapoonyesha jeraha na kunyauka sentimita chache

kutoka ardhini mahala panapotafsiriwa kuwa usawa wa kiuno cha mmea. Baada ya kuathirika sehemu hii,
mawasiliano ya kupeleka maji na virutubishi sehemu ya juu ya mimea huathirika na hivyo mmea mzima

kunyauka na kufa.



Kielelezo Na. 8: Ddlili za ugonjwa wa ‘kiuno'/Kinyaushi katika bamia

Udhibiti

lli kudhibiti ugonjwa huu inashauriwa kupunguza umwagiliaji maji kupita kiasi, endapo wakulima watatumia
umwagiliaji kwa njia ya matone husaidia sana kupunguza tatizo hili.

Matumizi ya matuta badala ya majaruba husaidia kupunguza tatizo kwani matuta hutunza unyevu bila
kutuamisha maji kama majaruba. Hii huepusha kuwako kwa mazingira mazuri ya vimelea vya ugonjwa
kushamiri.

Matumizi ya fangasi rafiki kamaTrichoderma viride (gramu 3-4 kwa kilo ya mbegu) au Thiram (gramu 2-3
g kwa kilo ya mbegu) husaidia kupambana na mashambulizi ya ugonjwa.

Nijia nyingine ni matumizi ya viuatilifu mbalimbali kwa kuzingatia ushauri na maelekezo ya wataalam.
Muda wote zingatia usafi wa shamba, mzunguko wa mazao na kuondoa masalia ya mazao mara baada ya
mavuno. Miche iliyoathirika yapaswa kuondolewa shambani mara moja, kwa kuchomwa au kuzikwa mbali
na shamba.

iii.  Mnyauko Fusari (Fusarium Wilt-Fusarium oxysporum)

Ugonjwa huu husababishwa na fangasi waishio ardhini kwa muda mrefu. Dalili za ugonjwa huu ni mimea
kusinyaa, kunyauka na kisha kufa. Majani huanza kubadilika rangi na kuwa njano.

Fangasi hawa hushambulia mimea kupitia katika mizizi. Endapo mimea iliyoathirika itachubuliwa gamba
sehemu ya chini karibu na usawa wa ardhi, rangi ya shina huonekana kuwa na rangi ya kahawia. Kudhoofika
kwa sehemu hii ya mimea huathiri mawasiliano ya mimea kupeleka maji na mbolea sehemu ya juu ya
mimea na hivyo husinyaa na kufa.

KielelezoNa. 9: Dalili za mnyauko fusari katika bamia



Udhibiti
Ugonjwa huu haudhibitiki kirahisi. Hivyo njia pekee ni kutumia mzunguko bora wa mazao.

iv. Ubwiri unga (Powdery Mildew)

Ni ugonjwa unaosababishwa na fangasi na hushamiri sana wakati wa hali ya ukungu. Dalili za ugonjwa
huu ni kujitokeza kwa madoa meupe kama poda juu ya majani na katika hali ya mashambulizi makali
majani yaliyoshambuliwa hudondoka na hivyo kupunguza uwezo wa mimea kuzalisha chakula na kuathiri
mavuno.

Kielelezo Na. 10: Dalili za ubwiri unga katika majani na matunda ya bamia

Udhibiti
Tumia mzunguko wa mazao; Ondoa masalia mara baada ya mavuno na magugu jamii ya bamia; Tumia
viuatilifu sahihi kwa kufuata maelekezo ya wataalam.

V. Baka jani (blight-Xanthomonas campestris p.v. malvacearum)

Dalili za ugonjwa huu ni kuwepo kwa mabaka yenye majimaji katika majani hasa katika mishipa ya majani.
Mabaka huwa na maumbo yenye pembe katika mishipa mikuu, husababisha mabaka yenye majimaji kwenye
matunda yenye umbo la mviringo ambapo baadaye madoa huungana na kufanya matunda kuwa na rangi
nyeusi yenye kunga’a na kunata.

Kielelezo Na. | |: Dalili za Baka jani bakteria katika majani



Udhibiti
*  Tumia mbegu bora na zilizothibitishwa,
* Panda kwa nafasi sahihi kuepuka msongamano.

*  Tumia mzunguko wa mazao na ondoa masalia shambani mara baada ya mavuno.

2.4.6 Matumizi ya Matandazo

Matandazo husaidia kudhibiti upotevu wa maji, uotaji wa magugu na pia huhifadhi rutuba ya udongo na
kutengeneza joto linalochochea kuzaliana kwa wadudu wanaosaidia kuboresha hali ya udongo. Vilevile
hupunguza mgandamizo wa udongo, huzuia matunda kupata udongo unaorushwa na maji wakati wa
kumwagilia au mvua inaponyesha. Kuna aina tofauti ya matandazo ikiwemo majani makavu (masalia ya
mpunga, mahindi, mtama, migomba) maganda ya kahawa, maranda ya mbao na karatasi za plastiki. Matumizi
ya matandazo ya plastiki huenda sambamba na matumizi ya umwagiliaji wa matone. Matandazo ya plastiki
yanafaa zaidi kwani huongeza joto kwenye udongo na kuimarisha ubora wa matunda.

Gharama za uzalishaji na mapato

Uzalishaji Bamia kwa Ekari

Shughuli Gharama/shilingi

Kulima 40,000

Kupiga haro 30,000

Kuweka matuta 130,000

Gharama ya mbegu 200,000

Mbolea 150,000

Umwagiliaji 200,000

Viuatilifu 100,000

Upandaji 100,000

Udhibiti wa magugu 100,000

Gharama za uvunaji 200,000

Gharama za usimamizi 400,000

Jumia 1,650,000

Mavuno Bamia kilo 12,000

Bei ya wastani Sh. 500/= kwa kilo moja

Mapato 6,000,000

Faida 4,350,000

Angalizo: Gharama, bei na mavuno hapo juu ni za wastani tu; mkulima anaweza kuvuna zaidi ama
kidogo kutegemea na matunzo. Gharama hutofautiana katika maeneo mbali mbali na pia katika msimu na
msimu. Hata hivyo, gharama, bei na mavuno hapo juu ni kielezo cha mwelekeo wa kile mkulima anacho
weza kupata endapo atazingatia kanuni za kilimo bora na ushauri wa kitaalam.




SURA YA TATU
3.0 UVUNAJI NA UTUNZA]JI BAADA YA KUVUNA
Utangulizi

Bamia huendelea kuwa hai hata baada ya kuvunwa, hivyo michakato ya kabaiolojia huendelea. Baadhi
ya michakato muhimu ni pamoja na kupumua, kupoteza maji, na shughuli za vimengenyo. Matokeo ya
michakato hii ni kuendelea kunyauka, kusinyaa na kuoza. Mabadiliko haya hayawezi kusimamishwa lakini
yanaweza kupunguzwa iwapo mkulima atazingatia mbinu na teknolojia bora za utunzaji wa bamia baada
ya kuvuna kwa uhakika wa chakula, lishe na kipato.

Nchini Tanzania upotevu wa zao la bamia baada ya kuvunwa ni mkubwa. Sababu kubwa za upotevu
ni matumizi ya mbinu na teknolojia duni za uvunaji, utunzaji wa mazao baada ya kuvuna na uhaba wa
elimu kwa wakulima walio wengi. Sehemu hii inaelezea kwa kina mbinu na teknolojia bora za uvunaji,
utayarishaji na uhifadhi wa bamia.

Sababu za upotevu
*  Uvunaji duni ikiwemo kutokuzingatia ukomavu sahihi wa bamia, muda/wakati sahihi wa kuvuna na
uvunaji wa shuluba unaosababisha majeraha.

* Joto kali na hewa kavu ya kuhifadhi husababisha bamia kupoteza maji mengi na hata kunyauka
kabla ya kuuzwa.

* Msuguano au mbanano ambao husababisha mikwaruzo na vidonda kwenye bamia. Hii husababishwa
na kupakia bamia kupita kiasi na bila mpangilio katika matenga au magunia.

* Mashambulizi ya magonjwa na wadudu mbalimbali baada ya kuvuna husababisha bamia kuharibika
au kuoza.

* Upakiaji na upakuaji mbaya wa bamia katika vyombo vya kusafirishia.
*  Umbali kati ya masoko na sehemu ya uzalishaji.

* Ubovu wa barabara na upungufu wa vyombo vya usafiri.

3.1 Uvunaji

Mafanikio ya uzalishaji wa bamia hutegemea mbinu bora za utunzaji wakati na baada ya kuvuna. Uvunaji
ufanyike mara bamia zinapokuwa tayari kuvunwa zikiwa changa ili kuhakikisha ubora unaohitajika kwa
walaji.

3.1.1 Viashiria Vya Kukomaa kwa Bamia

Katika mazingira ya kawaida ya uzalishaji, mavuno ya mwanzo huwa tayari miezi miwili toka kupandwa
mbegu. Mimea huendelea kutoa maua na kuzaa kwa kipindi cha miezi mitatu toka kuanza kuvuna iwapo
mazingira ya utunzaji yatakuwa mazuri na iwapo bamia zitavunwa mara kwa mara. Bamia huwa tayari
kuvunwa siku nne hadi sita toka kuchanua kwa maua. Kiashiria kinachotumika zaidi kutambua iwapo
bamia zipo tayari kuvunwa ni kipenyo na urefu wa podo.

Bamia hupaswa kuvunwa zikiwa na urefu wa sentimita 7.5 hadi 12.5 (inchi 3 hadi 5) hata hivyo uvunaji
lazima uzingatie mahitaji ya soko kwa sababu soko linaweza hitaji bamia zenye ukubwa mdogo kuliko
ilivyotajwa hapo juu. Kutokana na ukuaji wa haraka, uvunaji wa bamia ufanywe mara kwa mara ili
kuhakikisha ubora unaohitajika kwenye soko. Uvunaji wa mara kwa mara pia huongeza tija na huzuia
kupungua kwa ubora kunakotokana na bamia kukomaa sana.



Bamia zivunwe zikiwa laini ambapo ncha hukatika pindi inapokunjwa kati ya vidole. Kiashiria kingine ni
rangi ya nje. Bamia zivunwe zikiwa na rangi ya kijani inayong’aa. Zikikomaa kupita kiasi rangi ya kijani
hufifia. Muonekano pia hutumika kama kiashiria cha utayari wa kuvunwa. Bamia ziwe na hali ya ubichi kwa
nje na ijaze kwa ndani. Podo zilizokomaa kupita kiasi huwa ngumu, zimesinyaa, zimekauka, hazijajaza kwa
ndani na pia huwa na ncha isiyokatika pindi inapokunjwa. Ukubwa wa mbegu pia ni kiashiria kimojawapo.
Mbegu ziwe ndogo na laini. Bamia zilizokomaa sana huwa na mbegu kubwa na kavu.

3.1.2 Njia za Uvunaji

Bamia huvunwa kwa kutumia mikasi au visu vikali ambapo kikonyo chenye urefu wa sentimita | huachwa
kwenye podo. Mkono pia huweza kutumika lakini kikonyo lazima kikatwe tena kwa kutumia kifaa kikali ili
kuondoa sehemu iliyochanika. Bamia zivunwe na kutunzwa kwa uangalifu kwa sababu huharibika haraka
kwa kupoteza rangi na kuwa nyeusi kama zitachubuka. Makasha ya plastiki au vikapu vidogo vyenye kuta
laini kwa ndani vitumike wakati wa kuvuna.

Uvunaji ufanywe wakati hali ya hewa ni ya ubaridi hususan nyakati za asubuhi. Bamia zisivunwe wakati mvua
inanyesha au zikiwa na unyevu kwani husababisha maambukizi ya kuvu/ukungu. Wakulima walio wengi
wana desturi ya kuacha mazao yaliyovunwa juani. Desturi hiyo siyo nzuri kwa sababu joto husababisha
mazao kuharibika kwa haraka.

Bamia zilizovunwa zipelekwe kivulini katika sehemu yenye ubaridi haraka iwezekanavyo ili kutunza
ubora na kupunguza kiwango cha unyevu kupotea na hatimaye bamia kubaki katika hali ya ubichi kama
zilipovunwa. Bamia zilizovunwa ziwekwe katika kreti zenye matundu na kusafirishwa kwenda katika
banda la kufungashia (pack house) kwa ajili ya hatua za mbele kama vile kusafisha, kupanga madaraja na
kufungasha. Kreti ziruhusu mzunguko wa hewa ya kutosha ili kuzuia joto. Magunia au viroba visitumike
kusafirishia bamia kwa sababu vinaweza kusababisha joto na michubuko na hivyo bamia kubadilika rangi.
Wakati wa kusafirisha kutoka shambani kwenda katika jengo la kufungashia ni muhimu kreti kufunikwa
ili kuzuia jua au mvua. Jengo la kufungashia shambani linaweza jengwa kwa kutumia vifaa rahisi kama vile
fito na kuezekwa kwa nyasi au makuti.

Kielelezo Na. | 2: Kuacha kikonyo wakati wa kuvuna

Angalizo: Mbamia na bamia zinaweza kuwa na vimiba ambavyo vinaweza kuleta mzio (aleji) kwa
baadhi ya wachumaji. Hivyo wakati wa kuvuna wachumaji wanashauriwa kuvaa soksi za mikono (glovu)
na mashati ya mikono mirefu.




3.3 Utunzaji baada ya kuvuna

3.3.1 Usafishaji

Usafishaji wa bamia huhusisha kuondoa majani, vitawi na uchafu mwingine. Bamia zilizovunjika pia
huondolewa. Bamia hazitakiwi kuoshwa kwa sababu zinaweza kuoza katika hatua za mbele za mchakato
wa utunzaji.

3.3.2 Kupanga madaraja

Hatua ya mwanzo wa upangaji wa madaraja hufanyika shambani ambapo wachumaji huchagua bamia
ambazo zinaweza kuuzika. Bamia zilizokomaa sana, zilizooza huondolewa kwa sababu hazikubaliki kwa
wateja. Pamoja na uchaguzi wa awali wakati wa kuvuna, bamia zinazowasili toka shambani hutofautina
ukubwa, rangi na umbo. Upangaji wa madaraja huzingatia mfanano wa kimuonekano ni kigezo muhimu
cha kumridhisha mteja.

Bamia hupangwa katika madaraja kwa kuzingatia ukubwa, rangi, umbo na kiwango cha kasoro zilizopo
kwenye bamia. Bamia zinazolengwa kuuzwa ni lazima ziwe katika hali ya ubichi, teke/laini,ziwe zimenyooka,
zisiwe na umbo baya, na ziwe hazijaoza wala kuvunjika. Vikonyo viwe vimekatwa vizuri na visiwe na
muonekano wa kuchanika.

Jo—— \ - i

Kielelezo Na. | 3. Upangaji madaraja ya bamia kulingana na ukubwa

3.3.3 Ufungashaiji
Bamia zinazofanana ziwekwe kwenye kifungashio kimoja. Uangalifu wakati wa ufungashaji ni muhimu ili
kuzuia uharibu hususan unaotokana na michubuko. Bamia hufungashwa katika kasha za ukubwa na uzito
tofauti kulingana na mabhitaji ya soko na umbali. Kasha ziwe na matundu ya kutosha kuruhusu mzunguko
wa hewa. Kasha za plastiki au mbao laini zinaweza kutumika. Baada ya kufungasha bamia zipelekwe sokoni
haraka.

Kilelezo Na. 14: Ufungashaji kutumia kasha la mbao



3.3.4 Uhifadhi wa Bamia

Bamia zina kiwango kikubwa cha upumuaji hivyo hufanya ziharibike haraka. Upozaji mara tu baada ya
ufungashaji huweza kupunguza kasi ya upumuaji na hivyo kuzuia kuharibika. Hata hivyo shughuli za upozaji
zinahitaji miundombinu maalum ambayo kwa sasa wakulima wadogowadogo hawana. kiwango cha joto
kinachohitajika wakati wa uhifadhi ni nyuzi joto |100C ambapo bamia huweza kudumu kwa siku 10 bila
kupoteza ubora. Zikitunzwa katika joto la kawaida ambalo ni kali ubora wa bamia hupungua haraka kwa
sababu ya kupoteza maji, rangi ya kijani na kuoza.

Bamia huathirika sana na upotevu wa maji ambao husababisha kunyauka. Hali hii hupunguza ubora
unaohitajika sokoni kwa sababu ya kupoteza hali ya ubichi na kufanya bamia kuwa ngumu. Ili kuepuka
athari hizi ni muhimu kuhakikisha bamia zinahifadhiwa katika mazingira yenye unyevu kwenye hewa
upatao asilimia 95.

3.3.5 Njia za Uhifadhi

Uhifadhi katika chumba cha kupozea kilichotengenezwa kwa matofali ya kuchoma.
Woakulima wadogo wanaweza kuhifadhi bamia kwa kutumia chumba cha kupozea kilichotengenezwa kwa
matofali ya kuchoma. Hafadhi hii ni nafuu na hutunza bamia kwa muda mrefu.

Uhifadhi katika chumba cha kupozea kilichotengenezwa kwa mkaa na nyavu -
Jokofu la mkaa

Hili ni banda au kabati lililotengenezwa kwa kutumia mbao, mkaa, nyasi na nyavu za kuku. Huwa na kuta
mbili zilizotengenezwa kwa nyafu za kuku na pembe zake nne kushikiliwa kwa mbao. Mkaa hujazwa
katiya kuta hizo, na juu hufunikwa kwa nyasi na kasha turubai.Vilevile, huwekewa mfumo wa maji ambayo
hutiririshwa taratibu kwenye kuta za mkaa na kusababisha ubari ndani ya banda/kabati na hivyo kupoza
mazao. Bamia huweza kudumu hadi siku saba kutegemea na hali ya unyevu angani. lli kuleta ufanisi, ni
muhimu kuhakikisha mkaa umelowa kwa maji kila wakati.

Kielelezo Na [ 5: Jokofu la mkaa (Charcoal cooler - CC)

Hifadhi katika jokofu la umeme au chumba chenye mifumo ya upoozaji na
urekebishaji ya hewa

Aina hii ya hifadhi hutumia jokofu la umeme au chumba chenye mifumo maalum ya upozaji na urekebishaji
wa hewa (oksijeni, kabonidayoksadi, joto na unyevu). Hifadhi katika mazingira yaliyodhibitiwa hufanya
bamia zidumu kwa muda mrefu. Epuka kuhifadhi bamia katika joto la chini ya nyuzi joto 100C kwani

hupata majeraha ya baridi (chilling injury)



SURA YA NNE
4.0 KUZALISHA KIBIASHARA
Utangulizi

Wakulima wa mboga na matunda wamekuwa wakikabiliwa na changamoto za masoko na hivyo kusababisha
wapate kipato kidogo na hivyo kufanya hali zao za maisha kuendelea kuwa duni. Ubora duni wa mazao na
kiasi kidogo cha uzalishaji kisichokidhi mahitaji ya soko, ukosefu wa elimu na ujuzi wa masoko ni sababu
kubwa ya wakulima kushindwa kufikia soko. Sura hii inaelezea mifumo ya masoko na utendaji wake ili
kumpatia mkulima uelewa na kumwezesha kulifikia soko kwa urahisi.

4.1 Mifumo ya Masoko

Masoko ya mazao na bidhaa za kilimo ni muhimu kwa ajili ya kuchochea uzalishaji na kuendeleza Sekta
ya Kilimo. Aidha, ubora wa miundombinu wezeshi katika uzalishaji, usafirishaji, hifadhi na usindikaji wa
mazao ya kilimo ni muhimu katika kuwezesha ukuaji wa masoko. Vilevile, ubora wa mazao na bidhaa
zinazozalishwa nchini ni kigezo muhimu cha kufikia mahitaji ya masoko na hatimaye kupata bei nzuri.

Kuna mifumo mikuu mitatu inayotumika hapa nchini katika kuuza mazao ya wakulima ambayo ni mfumo
wa vyama vya ushirika au vikundi; Mfumo wa mikataba na mfumo wa soko huria.
* Mfumo wa vyama vya ushirika au vikundi huwawezesha wanaushirika kukusanya bidhaa/mazao
yao pamoja kupitia vyama vya ushirika kwa lengo la kutafuta soko la pamoja ili kupata nguvu ya
kujadiliana bei yenye tija na wanunuzi.

e Mfumo wa Mkataba huwakutanisha wazalishaji na wanunuzi kabla ya msimu kuanza na kuingia
makubaliano ya uzalishaji na bei. Katika mfumo huu baadhi ya wanunuzi huwakopesha wazalishaji
pembejeo zinazohitajika na baadaye kuwakata gharama hizo wakati wa mauzo.

*  Mfumo huria huwapa fursa wanunuzi/wafanyabiashara kukutana na wakulima pale walipo na
kununua mazao yao kwa bei wanayokubaliana ambapo mara nyingi mwenye nguvu ya kupanga bei
huwa ni mnunuzi.

Kati ya mifumo hii mitatu mfumo wa vyama vya ushirika au vikundi umeonesha kuwa bora zaidi kuliko
mingine katika kuwanufaisha wadau wote yaani wauzaji, wanunuzi na Serikali.

4.2 Wadau Katika Mfumo wa Masoko

Kuzalisha kibiashara na ushiriki mzuri wa wakulima katika masoko ya mazao yao unahitaji mtazamo
mpana na ufahamu kuhusu mfumo mzima wa masoko unavyofanya kazi wakiwemo wadau wanaohusika
katika mfumo huo, majukumu ya kila mdau, mahusiano kati ya wadau, jinsi mfumo wa soko la zao husika
unavyofanya kazi na mifumo mingine, fursa na changamoto. Ni muhimu kwa mkulima kuwafahamu wadau
muhimu katika mfumo wa masoko hususan soko la mazao yake na fursa au huduma wanazotoa ili kuona
namna ya kutumia fursa’huduma hizo katika kuwezesha uzalishaji wa mazao kwa ufanisi na tija. Wadau
katika mfumo wa masoko wamegawanyika katika makundi matatu ambayo ni wahusika wakuu katika
mnyororo wa thamani, watoa huduma na wawezeshaji.

4.2.1 Wahusika wakuu katika mnyororo wa thamani
Kundi hii hujumuisha wadau binafsi au vikundi au vyama vya ushirika ambao ni watendaji wakuu katika

mfumo wa masoko.Wadau hao ni pamoja na;



Wakulima
Wapo wakulima wadogo, wa kati na wakubwa. Kwa kiasi kikubwa wazalishaji wa mboga na matunda ni
wakulima wadogo ambao mara nyingi hukabiliwa na ushindani mkubwa katika soko.VWashindani wakubwa
wa wakulima wadogo katika soko ni wakulima wakubwa (ambao kimsingi ni wachache) na waingizaji wa
mazao ya mboga na matunda kutoka nje ya nchi. Changamoto kubwa zinazowafanya wakulima wadogo
kushindwa kuhimili ushindani ni pamoja na;

* Gharama kubwa za uzalishaji

* Uzalishaji mdogo usiokidhi mahitaji ya soko kutokana matumizi duni ya kanuni za kilimo bora
katika uzalishaji kwa sababu ya ukosefu wa elimu na mitaji

* Ubora duni wa mazao
* Mahusiano hafifu kati ya wakulima na wadau wengine katika mfumo wa masoko

*  Elimu duni na matumizi ya teknolojia duni za uvunaji na utunzaji wa mazao baada ya kuvuna

Woakulima wadogo wanaweza kutatua changamoto hizi kwa kujiunga au kuunda vyama vya ushirika au
vikundi. Kupitia ushirika/vikundi mkulima anajifunza jinsi ya kutatua changamoto za uzalishaji na masoko
kwa pamoja, ikiwemo ununuzi wa pembejeo, elimu, kuongeza thamani ya mazao na kuuza mazao kwa
pamoja. Utatuzi wa pamoja wa changamoto hizi husaidia kuongeza tija, ufanisi na faida.

Faida za kuwa katika ushirika
* Kuwapatia wakulima fursa ya kushughulika na changamoto zao kwa pamoja. Kupata mtaji wa
pamoja na kufanya mipango ya uzalishaji kama vile ununuzi wa pamoja wa mahitaji au huduma
za uzalishaji na kuuza mazao kwa pamoja. Mfumo huu utawasaidia wakulima kupata faida kwani
unapunguza gharama za pembejeo, unasaidia kupata bei nzuri ya mazao yao na upatikanaji wa
masoko bora.

* Kusaidia kupunguza gharama kwa Serikali, NGO na sekta binafsi katika utoaji wa elimu na huduma
za maendeleo kwani wakulima wengi watahudumiwa kwa wakati mmoja. Vilevile, huduma hizi
hunufaisha vyama vingine vya ushirika au vikundi vinavyohusiana navyo.

* Mara baada ya kujiimarisha na kujitegemea kifedha vyama vya ushirika vinaweza kutumika kama
njia muhimu za kupanua mipango ya maendeleo ya Serikali au mashirika ya kibinafsi kwa gharama
ndogo au bila gharama yoyote.

* Ushirika husaidia kuchochea/kuhamasisha umoja na ushirikiano katika jamii katika kutekeleza
mipango ya kiuchumi, kijamii na kisiasa.

*  Ushirika ni jukwaa linaloruhusu wakulima kushirikishana mawazo yao, kuchukua hatua za ubunifu
zinazosaidia kuongeza faida na kugawana hasara (risks) zinazoweza kupatikana.

* Ushirika ulio imara, unaotekeleza majukumu yake kwa ukamilifu na kujitegemea huvutia rasilimali
na huduma za ziada kutoka kwa Serikali na sekta binafsi.

Woakulima huuza mazao yao kwa wafanyabiashara, wasindikaji ama kwa walaji moja kwa moja.

Wafanyabiashara

Hawa ni wakusanyaji na wauzaji wa ziada ya mazao kutoka kwa wakulima mbalimbali na kupeleka katika
soko lenye uhitaji wa mazao hayo.VVafanyabiashara wapo katika makundi makuu matatu ambayo ni wafanya
biashara wadogo, wa kati na wakubwa. Wafanyabiashara wadogo ndio wengi ambao wananunua mazao
kwa wakulima na kuyauza kwa walaji, wasindikaji ama kwa wafanyabiashara wa kati.Wafanyabiashara wa
kati huuza kwa walaji, wasindikaji ama kwa wafanyabiashara wakubwa ambao nao huuza nje ya nchi.



i. Wasindikaji

Uchakataji au usindikaji wa mazao ya kilimo hufanyika ili kupata bidhaa mbalimbali. Hii pia ni mojawapo ya
njia ya kuhifadhi mazao.VWapo wachakataji wadogo na wa kati ambao humiliki mitambo midogo na ya kati ya
uchakataji.Vilevile, wapo wachakataji wakubwa wanaomiliki mitambo mikubwa ya uchakataji.VWasindikaji
hupata malighafi ya viwanda vyao moja kwa moja kutoka kwa wakulima, vikundi au vyama vya ushirika
na wafanyabiashara. Baaada ya kununua, huuza bidhaa zilizosindikwa kwa wanunuzi/wafanyabiashara wa
rejereja au wa jumla na wakati mwingine huuza kwa walaji.

ii. Wanunuzi wa jumlia

Hawa ni wafanyabiashara wanaonunua kiasi kikubwa cha mazao kutoka kwa wakulima, wafanyabiashara
wadogo au wa kati na kuyauza kwa jumla kwa wasindikaji au wauzaji wa rejareja na wakati mwingine
huuza mazao nje ya nchi.

iii. Wauzaji wa rejareja
Hununua mazao kutoka kwa wakulima au kwa wauzaji wa jumla na kuyauza kwa rejareja kwa walaji
katika masoko ya kawaida au kwenye magenge.

iv. Waldaji

Ufanisi wa mfumo mzima wa masoko hutegemea uhitaji wa mazao husika. Mzalishaji au mkulima wa mazao
anapaswa kufahamu hali ya uhitaji wa mazao sokoni ambayo hutengenezwa na walaji. Mkulima anapaswa
kufahamu kwamba walaji huhitaji bidhaa bora kwa bei ndogo hivyo anapaswa kujiuliza ni kwa namna gani
anaweza kukidhi mahitaji hayo.Walaji wamegawanyika katika makundi makubwa mawili ambayo ni: -

*  Walaji wenye kipato cha juu ambao hununua mazao katika masoko rasmi kama vile supamaketi.

*  Walaji wenye kipato kidogo ambao hununua mazao katika masoko kawaida au magenge.

Kwa ujumla, walaji wenye kipato kikubwa hujali mazao/bidhaa zenye ubora na mwonekano mzuri wakati
wale wenye kipato kidogo hujali bei, wingi ama ukubwa wa mazao. Ufahamu wa soko kabla ya kuanza
kuzalisha utamsaidia mkulima kuchagua aina ya mbegu, namna na muda wa kuzalisha na kuuza mazao
sahihi yanayohitajika sokoni. Katika kutimiza matakwa ya wateja au walaji, mkulima anapaswa kuwasilisha
bidhaa yake katika ubora na mwonekano mzuri. Ubora wa mazao huanzia katika kuweka mipango mizuri
ya uzalishaji, kuzalisha kwa kufuata kanuni za kilimo bora na kutumia mbinu bora za uvunaji na utunzaji
wa mazao baada ya kuvuna kama inavyoelezewa katika sura ya kwanza na ya pili. Mazao yenye ubora na
mwonekano mzuri humpatia mkulima bei nzuri na uhakika wa soko.

4.2 Watoa huduma

Hawa ni wadau binafsi kama vile wauzaji wa pembejeo, taasisi za kifedha, taasisi za bima, taasisi zinazotoa
huduma za ugani, wasafirishaji.VWadau hawa hufanyakazi moja kwa moja au kwa namna nyingine na wadau
hao katika hatua mbalimbali za uzalishaji. Kazi yao kubwa ni kuwezesha utendaji wa wahusika wakuu
katika mnyororo wa thamani. Huduma zao hutolewa ama kwa mkopo au kwa fedha taslimu.

4.2.1 Wawezeshaji

Wadau hawa hujumuisha Serikali na taasisi zake. Jukumu lao kubwa ni kutengeneza mazingira mazuri kwa
wadau binafsi katika kutekeleza majukumu yao. Mazingira haya ni pamoja na kuunda sera, sheria, kanuni,
mikakati, programu na taratibu za utendaji kazi katika mifumo mbalimbali ambazo kila mdau anapaswa
kuzifuata ili kuleta ufanisi katika mifumo. Uwezeshaji unaotakiwa ni pamoja na ujenzi wa miundombinu ya
barabara, reli, bandari, viwanja vya ndege, umwagiliaji, uhifadhi na masoko.Vilevile, uwekaji wa ushuru, kodi
na tozo mbalimbali ambazo zitamuwezesha kila mdau kufanya shughuli zake kwa ufanisi na tija.



4.3 Mambo ya kuzingatia katika kilimo cha mboga na matunda

Uzalishaji wa mazao ya mboga ni wa msimu, hivyo mkulima ana fursa ya kutengeneza mpango wa
uzalishaji kwa kuzingatia upatikanaji na mahitaji ya bidhaa sokoni.Aidha, hiyo ni fursa/soko kwa
wasindikaji wa mazao haya.

Mboga haziwezi kudumu kwa muda mrefu, huharibika haraka baada ya kuvuna endapo
hazitatunzwa vizuri. Ni muhimu kutambua kwamba:

Soko la mboga na matunda lipo kila siku hususan kwa mazao kama nyanya, vitunguu, viazi
mviringo, mboga za majani n.k

Mazao haya huwa na mbadala kwa kiwango kikubwa. mfano badala ya kununua kabichi mlaji
anaweza kununua chainizi

Huhitaji uwekezaji mkubwa ikiwemo usimamizi wa kila siku.
Bei zake hupanda na kushuka mara kwa mara

Mazao haya kwa kiasi kikubwa hufanana

4.4 Masoko ya mazao ya Kilimo
Masoko ya mazao ya kilimo nchini yapo, bali hushindwa kuhudumiwa na wakulima kitu ambacho

husababisha wauuzaji wa rejareja kutafuta bidhaa hizo kutoka masoko ya nje ya nchi au kutumia mawakala
kununua mazao ya kilimo kutoka kwa wakulima. Matumizi ya mawakala husababisha wakulima kupata bei

za chini. Bei za mazao huwa ndogo sana kipindi cha kuvuna kwani kipindi hicho mazao ni mengi kuliko

wanunuzi. Hivyo, ni vizuri wakulima kuuza mazao yao baada ya kipindi cha kuvuna hususan kwa mazao

yanayoweza kuhifadhika kwa muda mrefu. lli kupata masoko ya mazao ya kilimo ni muhimu kufanya utafiti

wa masoko mara kwa mara juu ya mahitaji ya soko la zao husika kabla ya kuzalisha

4.4.1 Mambo yanayoathiri masoko ya mazao ya kilimo
Kabla ya kuzalisha mazao, mkulima anatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: -

4.4.2

Bei za washindani

Gharama za uzalishaji

Upotevu baada ya mavuno

Ubora

Mfumo wa malipo (fedha taslim au mkopo)
Soko lililolengwa

Upatikanaji na mahitaji ya mazao sokoni
Umbali kutoka eneo la uzalishaji hadi sokoni

Kiasi kinachohitajika sokoni

Maandalizi ya Mpango wa Uzalishaji na Taarifa za Masoko

Kabla ya kuzalisha mkulima anapaswa kuandaa mpango wa uzalishaji kulingana na mahitaji ya soko. Mpango

huo unapaswa kujibu maswali yafuatayo:

Zao gani na kwa kiasi gani
Viwango gani vya ubora wa mazao unaohitajika
Nitauza katika soko gani

Nitauza kwa bei gani (wastani)



*  Nini mahitaji ya soko kwa zao husika

* Upatikanaji wa zao husika ni wa kiasi gani sokoni

* Gharama za uzalishaji ni kiasi gani

* Kuna changamoto gani za uzalishaji kwa zao husika

* Kuna ushindani kiasi gani katika soko

lli kujibu maswali haya kwa ufasaha mkulima anapaswa kuwa na taarifa sahihi za masoko. Taarifa hizi
hupatikana kwa kuwekeza muda wa kutosha katika kufanya utafiti wa masoko. Utafiti huu hufanyika
kwa kwenda moja kwa moja sokoni na kuongea na wanunuzi sambamba na kuangalia mwenendo wa
soko (upatikanaji na mahitahi ya mazao).Vilevile, taarifa hupatikana kupitia vyama vya ushirika, vyombo
vya habari, wakala za serikali, wabia wa maendeleo, maonesho ya wakulima na teknolojia ya habari na
mawasiliano (mitandao, simu).

Ufahamu kuhusu soko humsaidia mkulima kuzalisha kulingana na mahitaji na hivyo humhakikishia soko la
bidhaa yake na kupata faida.Vilevile husaidia kupunguza upotevu wa mazao. Inampasa mkulima kuelewa
kwamba uzalishaji usio na faida ni kikwazo kikubwa kwa maendeleo yake binafsi, kaya na jamii nzima.
Wakati wa uzalishaji, ni muhimu kuzingatia uzalishaji wa bidhaa zenye viwango bora kulingana na mahitaji
ya soko

4.5 Njia za Kuuza Mazao ya Kilimo
Kuna njia kuu mbili ambazo mkulima anaweza kuuza mazao yake. Njia hizo ni:
i. Njia ya moja kwa moja — Mkulima anapeleka mazao yake moja kwa moja kwa mlaji pasipo kupitia
kwa wafanyabiashara/madalali. Njia hii humpatia mkulima faida kubwa.

ii. Nijia isiyo ya moja kwa moja — Mkulima anauza mazao yake kupitia wafanyabiashara/madalali. Njia
hii humpatia mkulima faida kidogo.

Wakulima wengi hupendelea kuuza moja kwa moja kwa watumiaji ili kupata faida kubwa. Pamoja na
ukweli kwamba uuzaji wa moja kwa moja una faida kubwa, wakulima wengi bado wamekuwa wakipata
hasara kutokana na upotevu wa mazao haya baada ya kuvuna. Sababu kubwa za upotevu ni pamoja na:

* Vifaa na miundombinu duni ya kuhifadhi na usafisishaji

* Umbali kutoka eneo la uzalishaji

* Kiasi cha mazao anachozalisha (hakikidhi mahitaji ya soko)

*  Elimu duni kuhusu utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna
* Matumizi ya vifaa duni katika kuhifadhi

*  Usimamizi mbovu wakati wa uzalishaji, uvunaji, ufungashaji, usafirishaji na uuzaji wa mazao

Ni vema mkulima akaelewa kwamba uuzaji wa moja kwa moja unahitaji uwekezaji mkubwa ikiwemo elimu
kuhusu mbinu na teknolojia bora za utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna, masoko, namna ya utunzaji
wa mazao sokoni na vifaa kwa ajili ya hifadhi na usindikaji wa mboga mbichi. Lengo la uwekezaji huu ni
kutunza ubora, kudhibiti upotevu wa mazao hayo na kuleta faida si tu kwa mhusika (mfanyabiashara) bali
kwa wadau wote katika mfumo.



SURA YA TANO
5.0 UTUNZA)I WA KUMBUKUMBU
Utangulizi

Kumbukumbu ni takwimu au taarifa muhimu za shughuli fulani kwa lengo la kuzitumia hapo baadae.
Mfano wa kumbukumbu ni taarifa/takwimu za gharama za uzalishaji na mauzo ambazo hutumika kujua
mapato na faida katika uzalishaji.

5.1 Kumbukumbu muhimu katika uzalishaji wa mboga na matunda
Katika uzalishaji wa mazao ya mboga na matunda, taarifa muhimu ambazo mkulima anapaswa kuchukua
na kutunza ni pamoja na:

i. Kumbukumbu za kawaida/vitu/rasilimali za uzalishaji
* Ukubwa wa eneo la uzalishaji

* Kiasi cha pembejeo kilichonunuliwa (mbolea, viuatilifu, mbugu, vifingashio, gharama za nguvukazi
n.k)

* Kiasi cha pembejeo kilichotumika

* Kiasi cha mavuno

* Kitabu cha kumbukumbu za stock

* Kiasi cha mazao yaliyouzwa

* Kiasi cha mazao yaliyotumika nyumbani (kwa chakula cha familia au mifugo)
*  Kumbukumbu za mipango ya uzalishaji

*  Kumbukumbu za hali ya hewa

ii. Kumbukumbu za kifedha
* Mapato na matumizi

* Matumizi ya mtaji kwa maendeleo ya kudumu mfano ujenzi wa uzio, barabara, jingo, mitambo n.k
* Gharama za uzalishaji ambazo hazihusiki moja kwa moja na uzalishaji wa bidhaa

* Matumizi binafsi

* Mapato kutokana na shughuli nyingine za mkulima

*  Kumbukumbu za mauzo

*  Kumbukumbu za mikopo

* Matumizi ya fedha katika familia

* Taarifa za kifedha

* Taarifa za kibenki

¢ Ankara na risiti

5.2 Kumbukumbu mahsusi ambazo mkulima anapaswa kutunza:

i. Kumbukumbu za vifaa/vitu (stock record book)

Hizi ni kumbukumbu za vitu/vifaa vyote vinavyotumika katika uzalishaji katika kipindi fulani. Mfano wa
taarifa muhimu katika kumbukumbu hii ni kiasi cha mbolea kilichonunuliwa, tarehe iliyonunuliwa, bei
uliyonunulia, kiasi cha mbolea kilichotumika kwa aina ya zao, thamani ya kiasi cha mbolea iliyotumika, kiasi

kilichobaki (kama kipo).



ii. Kumbukumbu za fedha zilizopo tayari kwa matumizi (cash book)
Mkulima anapaswa kujua jinsi fedha yote aliyonayo mkononi inavyopatikana na inavyotumika. Taarifa
muhimu katika kumbukumbu hii muhimu ni pamoja na:
* Fedha aliyonayo mkononi: Hii ni fedha iliyotayari kutumika, ni fedha iliyopo katika kipindi cha
mwanzo kabisa cha uzalishaji.

* Tarehe: siku ambayo matumizi yamefanyika
* Undani wa matumizi ya fedha ya hiyo

* Fedha iliyoingia

* Fedha iliyotoka

* Maelezo: onyesha fedha iliyotoka imekwenda wapi na iliyoingia imeingia kutoka wapi.

iii. Kumbukumbu ya mauzo
Hizi ni taarifa za mauzo yaliyotokana na shughuli za uzalishaji, taarifa hizi ni pamoja na kiasi kilichovunwa,
tarehe uliyovuna, kiasi kilichouzwa, bei uliyouzia, tarehe uliyouza, jina la mnunuzi na njia ya malipo.

iv. Kumbukumbu za madeni

Hizi ni taarifa za madeni. Kumbukumbu muhimu zinazohitajika ni pamoja na kiasi kilichokopwa, tarehe
uliyokopa, mahali ulipokopa, kiasi kilichorejeshwa, kiasi ambacho hakijarejeshwa, Maoni (sababu ya kukopa,
riba kwa mwezi, mwisho wa rejesho n.k).

5.3 Umuhimu wa kutunza kumbukumbu
Usimamizi wa biashara ya kilimo unahusisha uratibu na udhibiti wa shughuli zote za uzalishaji na kuwa
na uwezo wa kupima matokeo yake. Ili kutekeleza hilo ni muhimu kuwa na taarifa. Hivyo umuhimu wa
kutunza kumbukumbu ni pamoja na:

* Kufanya ufuatiliaji wa shughuli za kilimo

* Kutoa taarifa zinazohitajika wakati wa kupanga mipango ya uzalishaji na bajeti
* Kutathmini faida

* Kutoa msingi wa makubaliano ya bei

* Kusaidia kutathmini mikopo kutoka katika taasisi za kifedha

* Kupata usaidizi kutoka kwa watoa huduma na wadau wa maendeleo

*  Kumbukumbu ni zana nzuri ya usimamizi wa shughuli yoyote

5.4 Sifa za kumbukumbu bora
¢ Ni sahihi na zinaendana na wakati

* Zinatoa ufafanuzi wa kina na zinaweze kutumika zinapohitajika
* Si ngumu kutafsiriwa katika utekelezaji na hazitumii muda mwingi

* Hukusanywa na kuchambuliwa ndani ya muda mfupi. Kipindi kirefu kati ya ukusanyaji wa
kumbukumbu na uchambuzi wake hupoteza maana na kufanya kumbukumbu zisiwe na manufaa

*  Kumbukumbu binafsi na matokeo yake ni siri kwa mkulima na haipaswi kutumiwa kwa njia

inayoathiri maslahi yake



Mfano wa kitabu cha kumbukumbu
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Tarehe ya kupanda ............oooiiiiiiiiiiiiiii

JEDWALI LA GHARAMA ZA UZALISHA]JI

Tarehe | Shughuli | Kiasi (2, I, 10....) | Kipimo (ekari, kilo, lita...) | Gharama | Jumla
MAPATO/MAVUZO
Tarehe | Zao | Soko/ Mnunuzi | Kiasi (1,5,3...) | Kipimo (tenga, gunia, kilo...) | Bei | Jumla

JUMLA YA MAUZO/
MAPATO




SURA YA SITA

6.0 ATHARI ZA MAZINGIRA ZINAZOSABABISHWA NA MBINU DUNI ZA
UZALISHA)JI WA MBOGA

Utangulizi

Kilimo cha mboga na matunda huhusisha utumiaji mkubwa mbolea na viuatilifu. Matumizi yasiyo sahihi ya
mbolea za viwandani na viuatifu husababisha madhara makubwa kwenye mazingira, wakulima wenyewe
na jamii kwa ujumla.Vilevile viwanda vinavyozalisha pembejeo hizo na magari yanayotumika kusafirisha
mazao hayo huchangia kwenye ongezo la joto duniani. Hali hii isipodhibitiwa hutishia kilimo endelevu,
hivyo ni vema mkulima akazingatia matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo. Sura hii inaelezea madhara
yanayosababishwa na matumizi yasiyo sahihi ya pembejeo za kilimo, hususan mbolea za viwandani na
viuatilifu na kanuni bora za matumizi ya pembejeo hizo.Aidha sura hii pia inajadili mambo ya kuzingatia
wakati wa uzalishaji ili kuepuka ama kupunguza athari za uharibifuwa mazingira

6.1 Madhara ya matumizi yasiyo sahihi ya mbolea na viuatilifu katika ardhi na maji
Ardhi huipatia mimea virutubishi muhimu kwa ajili ya ukuaji na uzalishaji wa mazao bora. Ufyonzwaiji
wa virutubishi hivi husababisha upungufu wake katika ardhi na hivyo ni muhimu kuvirudishia. Njia kuu
ya kurudishia virutubishi hivyo ni kuweka mbolea ikiwemo zile za asili na za viwandani. Pamoja na faida
kubwa ya mbolea za asili, upatikanaji wa virutubishi muhimu vinavyohitajika katika mmea huchukua muda
mrefu. Hali hii husababisha kuongezeka kwa matumizi ya mbolea za viwandani ambazo huupatia mmea
virutubishi ndani ya muda mfupi na hivyo kuboresha mavuno kwa haraka.

Kwa upande mwingine, uwepo wa visumbufu vya mazao wakiwemo wadudu waharibifu na magonjwa
hushambulia mazao na kuathiri uzalishaji. Njia za udhibiti wa visumbufu hivi ni pamoja na matumizi ya
kemikali zenye sumu.

Hata hivyo matumizi yasiyo sahihi ya pembejeo hizi yanaathari kubwa katika mazingira hususan ardhi
na maji na matokeo yake ni upungufu au uharibifu wa rasilimali hizi muhimu zinazotegemeza kilimo na
kuhatarisha usalama wa chakula nchini.

6.1.1 Madhara yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu:
* Huangamiza wadudu rafiki walipo ardhini na juu ya ardhi.Wadudu hawa huboresha rutuba ya
udongo na kula wadudu waharibifu wa mazao

* Husababisha usugu wa wadudu

* Mabaki ya viuatilifu huingia kwa urahisi aridhini na hatimaye kuchafua maji yaliyopo chini ya ardhi
na vyanzo vya maji; na kusababisha madhara kama vile kuua, au kukusanyika kwa muda mrefu
katika mimea, wanyama, samaki, wadudu na viumbe mbali mbali katika nchi kavu na majini na
hivyo kuhatarisha afya na uhai wa viumbe hivyo pamoja na wanadamu.

*  Upuliziaji wa viuatilifu huchafua hewa kwa njia ya upepo

* Hubadilisha chachu ya udongo kwa kuongeza au kupunguza. Mfano mabaki ya salfa yanayotokana
na matumizi ya viuatilifu vyenye salfa huongeza tindikali kwenye udongo na hivyo kushusha
chachu ya udongo.



Husababisha mabaki ya sumu kwenye mazao kuzidi kiwango cha chini kinachokubalika (Minimum
Residual Levels — MRLs) na kusababisha madhara kwa binadamu na wanyama

Taka zinazotokana na viwanda vinavyozalisha viuatilifu pamoja na utupaji wa viuatilifu vilivyokwisha
muda wa matumizi na vifungashio vyake bila kuzingatia utunzaji wa mazingira huchafua ardhi na
maji kwa kusababisha uwepo wa kemikali kama vile zebaki, aseniki, risasi, kadmiamu na aina mbali
mbali za sumu katika mazingira na kuhatarisha maisha ya binadamu na viumbe wengine

6.1.2 Madhara yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya mbolea:

Mabaki ya mbolea huchafua maji yaliyopo kwenye udongo, ambapo vichafuzi hivi pia hutiririka
hadi kwenye mito, mabwawa na maziwa. Uwepo wa mabaki ya mbolea hizi husababisha kuzaliana
kwa mimea inayotanda juu ya maji ambayo hupunguza upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa
samaki, wanyama na wadudu wanaoishi majini ambao hatimaye hufa.

Mabaki ya mbolea kwenye udongo hubadilisha chachu ya udongo kwa kuongeza au kupunguza.
Mfano mabaki ya amonia yanayotokana na matumizi ya mbolea zenye asili ya salfa na naitrojeni
kama vile Salufeti ya Amonia (Sulphate of Ammonia) - SA na naitreti ya ammonia (Ammonium
Nitrate) hutengeneza tindikali ambayo hushusha chachu ya udongo.Vilevile, mbolea za aina hii
husababisha ongezeko la hewa ya ukaa ambayo huchafua mazingira. Kwa upande mwingine
matumizi ya mbolea zenye asili ya chokaa (lime) huongeza chachu ya udongo.

6.1.3 Madhara yatokanayo na mbinu duni za uzalishaji

Kupungua au kuisha kwa rutuba ya udongo kunakosababishwa na mmomonyoko wa udongo
ambao huondoa tabaka la juu la ardhi yenye rutuba. Hali hii husababishwa na matumizi ya mbinu
duni za kilimo kama vile kukata miti hovyo, kuchoma moto na kulima kwa kufata mteremko.
Udongo uliomomonyoka hurundikana sehemu mbalimbali hususan kwenye mito, mabwawa na
hatimae kuathiri utiririkaji wa asili wa maji kwenda kwenye maeneo mengine na kupungua kwa
kina na kiwango cha maji kwenye mito, mabwawa na maziwa

Kuongezeka kwa hewa ya ukaa angani kunakotokana na ukataji miti mfano wakati wa kusegeka
na utifuaji wa ardhi huchangia kuongezeka kwa joto duniani

Madhara yatokanayo na kilimo katika vyanzo vya maji na ardhi owevu

Ni wajibu wa kila mmoja kwa mujibu wa sheria za mazingira kutambua na kulinda vyanzo vya maji
na ardhi owevu kwa kutojishughulisha na shughuli za kilimo ndani ya mita 60 kutoka katika maeneo
owevu na vyanzo vya maji. Kama hatua madhubuti zisipochukuliwa kulinda maeneo haya, husababisha
kukauka kwa vyanzo vya maji na uharibifu wa bayoanuai katika ardhi owevu na kutoweka kwa viumbe
mbali mbali.

6.2 Jinsi kudhibiti uchafuzi na uharibifu wa mazingira

Kufanya uchunguzi wa udongo ili kuweka kiasi cha mbolea kinachohitajika
Tumia mbolea ya samadi au mboji kiasi cha kutosha shambani.

Acha masalia ya mazao shambani kwani yanapooza huongeza rutuba ya udongo. Endapo
yameathiriwa na wadudu na magonjwa, yatandaze shambani ili wakati wa jua kali vimelea vya
magonjwa na wadudu waunguzwe kwa joto la jua. Endapo athari za magonjwa na wadudu ni
kubwa, kusanya masalia hayo mahali pamoja kisha fukia chini katika kina kirefu



* Tumia mbinu husishi za udhibiti wa wadudu na magonjwa. Mbinu hizi ni pamoja na Usafi wa
shamba, kilimo cha mzunguko, kilimo mseto ; (kama vile uzalishaji wa miti na mazao ya chakula
kwa pamoja). Aidha, matumizi ya makingo hai, matumizi ya wadudu rafiki wanaokula wadudu
waharibifu pamoja na matumizi ya mbegu kinzani kwa wadudu na magonjwa yafaa kuzingatiwa
katika uzalishaji ili kupunguza matumizi ya kemikali. Viuatilifu vitumike pale tu mbinu hizi
zinapoonekana kushindwa.

*  Tumia viuatilifu vilivyoidhinishwa kutumika nchini vikiwemo vile vya kibaolojia na kemikali kwa
kuzingatia kiwango sahihi

* Epuka kuosha vifaa vya kupulizia viuatilifu na makopo tupu ya viuatifu kwenye vyanzo vya maiji.

* Makasha na makopo tupu ya viuatilifu yaharibiwe kulingana na maelekezo ya wataalam wa kilimo
kwa kuzingatia kanuni bora za utunzaji wa mazingira.

* Tumia matandazo, kilimo cha matuta, pamoja na kilimo mseto ili kudhibiti mmomonyoko wa
udongo.

Zalisha mazao kwa mzunguko kwa kupishanisha mazao yanayotumia virutubishi vingi na yale yanayoongeza
virutubishi ardhini. Mfano mazao ya jamii ya mikunde, ifuatiwe na nyanya au jamii zake. Kuzalisha kwa
mzunguko huboresha rutuba ya udongo na kuruhusu upatikanaji endelevu wa virutubishi kwenye udongo.
Vilevile husaidia kudhibiti wadudu na magonjwa kwani unapobadilisha aina ya zao unakatisha mzunguko
wa kuzaliana kwa wadudu na maambukizi ya magonjwa. Iwapo unalenga kudhibiti wadudu na magonjwa
usifanye mzunguko kwa kubadilisha mazao ya jamii moja, mfano nyanya, pilipili hoho, mnavu na bilinganya.
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