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Kilimo Bora cha Kabichi na Jamii yake

Utangulizi:
Kabichi pamoja na jamii yake ni zao la mboga mboga ambalo 
hustawishwa na wakulima wa ngazi zote; wakulima wadogo wadogo 
pamoja na wale wa kati n.k.

Zao hili hustawi zaidi maeneo ambayo ni ya baridi na yenye 
unyevunyevu wa kutosha. Katika Afrika Mashariki zao hili hustawishwa 
Kenya, Uganda na Tanzania. Hapa Tanzania kabichi hulimwa karibu 
maeneo yote ya nyanda za juu; kama vile Lushoto - Tanga; Mgeta 
- Morogoro, Njombe - Iringa, Arumeru - Arusha, Hai Kilimanjaro 
maeneo ambayo ni ya baridi karibu msimu wote wa mwaka. Sehemu 
nyingine zinazolima kabichi ni pamoja na Kagera, Singida n.k. 
Kiwango cha uzalishaji hutofautiana kutoka mkoa hadi mkoa. Tazama 
kiambatanisho Na. 1(Uk. 30) 

Kwa ujumla kabichi hustawi karibu kwenye udongo wa aina zote; 
kuanzia udongo wa kichanga laini (Sandy loam) hadi udongo wa 
mfinyanzi (Heavy soils). Udongo wa kichanga laini (Sandy loams) 
hutoa mazao mengi au kabichi zenye uzito mkubwa ukifuatiwa na 
mfinyanzi wa kati (Clay loams). Udongo wenye tindikali nyingi 
huzorotesha ukuaji wa kabichi. Udongo mzuri kwa kabichi ni ule ulio 
na tindikali kati ya ph 5.5 - 6.5. Huitaji udongo wenye rutuba ya 
kutosha; hasa ule ulio na nitrojenia pamoja na Fosifora ya kutosha. 
Mbolea aina ya Samadi (FYM) huongeza ukuaji na ubora wa kabichi 
kuliko mbolea za viwandani.

Hata hivyo wingi na ubora wa kabichi huathiriwa sana na wadudu 

Uchumi:
Kiuchumi kabichi na jamii yake, ni zao linalomwingizia mkulima mdogo 
pato la haraka.  Kwani katika eneo dogo mkulima anawez kuzalisha kiasi 
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kikubwa cha kabichi; ambazo zinaweza kuokoa gharama mbalimbali 
kwa muda mfupi; k.m kusomesha mtoto, matibabu n.k.

Zifuatazo ni aina za Kabichi (Varieties) zinazolimwa hapa nchini 
Tanzania

•    Glolry F1

      Aina hii huvumilia hali ya jua kali, na haipasuki ingawaje huchelewa 
kukomaa. Ina umbo la mviringo (Vichwa vyake).

•    Copenhagen Market:

      Sifa kubwa ya Copenhagen ni kukomaa mapema; ingawaje vichwa 
vyake hupasukapasuka. Vichwa vyake navyo ni vya mviringo.

•    Prize Drum Head

      Ina vichwa vikubwa ambavyo ni bapa. Sifa nyingine ya kabichi 
hizi ni kwamba zinavumilia hali ya ukame / jua; lakini huchelewa 
kukomaa na hupasuka kirahisi.

•    Ox heart:

      Ina sifa kadhaa ambazo hupendelewa sana na walaji kama vile; 
ladha tamu na kukomaa mapema. Kabichi au vichwa vyake ni 
vidogo vilivyochongoka mithili ya moyo wa ng’ombe (hujulikana 
kama chapa moyo).

•    Early Jersey Wake Field:

      Hukomaa mapema na in vichwa vikubwa ambavyo hufunga vizuri; 
umbo ka kichwa chake huonekana  la kuchongoka kidogo. Lakini 
si kama lile la chapa moyo. 

•   Zipo aina nyingine kama: Danish Ball Head n.k. (Ulizia AVRDC- 
Asian Vegetable Regional Development Centre. P.O. Box 42, Arusha)
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Viini Lishe vitokanavyo na Kabichi (Nutritive values)
Kabichi hutumika kwa njia mbalimbali; hutumiwa kama Saladi; au 
kwa kupikwa. Ina viini vya kutosha kwa mfano, viini vya vitamin C; 
Niasin, Carotene, Thiamine na Riboflavin. Viini vingine muhimu 
kwa mwili wa binadamu ni Calcium na Phosphorus ambvyo viko kwa 
wingi kwenye Kabichi; madini haya hutumika sana mwilini kwa ajili 
ya kujenga mwili na kuimarisha mifupa. 

Madini mengine ambayo hupatikana kwenye kabichi ni pamoja na 
madini ya chuma (iron), sodium, potassium n.k.

Kuandaa Kitalu cha Kabichi
1.  Mambo muhimu ya kuzingatia:-

•    Kitalu kiwe karibu na maji ya kutosha na ya kudumu.

•    Andaa kitalu sehemu iliyo wazi na yenye udongo ulio na rutuba 
ya kutosha.

•    Eneo la kitalu kama ni kubwa liwe sehemu tambarare au kwenye 
mwinuko wa wastani ili kuepuka maji kutuama kwenye kitalu.

•    Kitalu cha kabichi kiwekwe sehemu ambayo haikuwa na zao la 
kabichi au jamii ya kabichi msimu uliopita.

•    Andaa kitalu sehemu ambayo ni rahisi kuhamishia miche shambani 
au kusafirisha kwenda sehemu nyingine kwa urahisi.

2.  Kuandaa matuta ya Kusia mbegu za Kabichi:-

Aina za matuta

-     Matuta ya Kunyanyulia udongo (Raised seedbed)

-     Matuta ya Makingo (Sunken seedbed)

-     Matuta ya Kawaida (Flat seedbed).

Tazama kiambatanisho - Uk - 8

Mbali na matuta yaliyotajwa hapo juu; mbegu zinaweza kuatikwa 
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Aina za Matuta
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kwenye vyombo mbalimbali kwa mfano: kwenye vikasha vya mifuko ya 
nailoni, masago ya migomba, vijisanduku vidogo vilivyojazwa udongo n.k.

-     Hakikisha kuwa udongo una rutuba ya kutosha.wakati wa kujaza 
kwenye vyombo hivyo

-     Udongo mzuri ni ule ulio na mchanganyiko wa kichanga kidogo 
samadi / mbolea vunde au mboji ya kutosha.

3.  Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuandaa matuta.

•    Tuta liwe na upana kati ya sentimita 90 - 120; urefu unaweza kuwa 
wowote ili mradi muhudumu aweze kutoa huduma nyingine zote 
kitaluni bila kukanyaga miche.

•    Lima kwa kukwatua kina cha kutosha kati ya sentimita 15 - 20 ili 
kuruhusu mizizi kusambaa vizuri ardhini.

•    Choma takataka juu ya kitalu au weka nyasi juu ya kitalu, kisha 
funika kitalu kwa nailoni kwa muda wa majuma 5 - 8 ili kudhoofisha 
vimelea vya magonjwa na wadudu walioko kwenye udongo.

•    Wakati wa kuandaa kitalu ongeza mbolea aina ya vunde, mboji au 
samadi, kisha kwatua ili ichanganyikane vizuri na udongo.

•    Changanya kiasi cha debe 1 hadi 2 kila baada ya mita moja (wastani 
wa hatua moja) mraba.

•    Tuta lisiwe na mabonde mabonde au mawe ambayo yanaweza 
kuzuia usambaaji mzuri wa mbegu kwenye tuta. (Tuta lisawazishwe 
vizuri ili mbegu zisambae vizuri, jambo ambalo litazuia mbegu 
kufukiwa kina kirefu na kusababisha mbegu kutokuota.)

4.  Faida na Hasara za matuta yaliyotajwa hapo juu

Matuta ya Makingo (Sunken Seedbed)

Faida:

•    Matuta ya aina hii ni rahisi kutengeneza 

•    Ni rahisi kutumia wakati wa kiangazi kwa ajili ya kuhifadhi unyevu 
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mdogo unaopatikana ardhini.

•    Ni rahisi kumwagilia kwa kutumia maji ya mfereji au bomba.

•    Huifadhi maji / unyevunyevu ardhini kwa muda mrefu.

•    Huzuia mmonyoko wa udongo / ardhi.

Hasara:

•    Matuta ya aina hii hayatumiki kwenye maeneo yenye mvua nyingi.

kwani hutuamisha maji kwa urahisi mno.

Matuta ya kunyanyulia udongo (Raised Seedbed)

Faida:

•    Matuta ya namna hii huruhusu maji, hewa na mizizi kupenya 
kwenye udongo kwa urahisi.

•    Mazao ya mizizi hupata nafasi ya kutosha kutanuka haraka zaidi.

•    Matuta haya hayatuamishi maji kama mengine, hivyo hutumika 
zaidi kwenye maeneo yanayokuwa na mvua mara kwa mara.

Hasara:

•    Husababisha sana mmonyoko wa udongo, hasa kama hayakuten-
genezwa vizuri.

Matuta ya kawaida (Flat Seedbed)

Matuta haya hutengenezwa bila kunyanyulia udongo. Mara baada ya 
kulima, udongo husawazishwa vizuri na kusia mbegu. Hutumika zaidi 
kama eneo linalooteshwa mbegu ni kubwa.

Faida:

•    Ni rahisi kutengeneza.

•    Ni rahisi kutumia eneo kubwa kusia mbegu.

•    Ni rahisi kunyeshea.
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Hasara:

•    Ni rahisi sana kuharibu miche wakati wa kutoa huduma kitaluni; 
hasa kukanyaga.

•    Maji kutuama kwa urahisi.

5.  Kusia mbegu

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kusia mbegu

•    Hakikisha ubora na uotaji wa mbegu kabla ya kusia kitaluni 
(Germination test).

•    Sia mbegu kwenye mistari kulingana na ukubwa wa tuta; umbali 
kati ya mstari na mstari iwe kati ya sentimita 15 - 20.

•    Kina cha mstari kisiwe cha kutisha bali kiwe kati ya sentimeta 
1- 2.

•    Matuta yamwagiliwe maji ya kutosha siku moja kabla ya kusia 
mbegu. Tumia chombo cha kumwagilia maji (watering can).



TANZANIAN-GERMAN IPM PROJECT12

•    Sambaza mbegu vizuri kwenye mstari; ili kuhakikisha mbegu 
zimesambaa vizuri; changanya mbegu na mchanga laini kisha sia 
kwa uangalifu, ili kuzuia msongamano wa miche kitaluni.

•    Mbegu zitakazo siwa kwenye tuta lisilo na mistari zisambazwe 
vizuri kuepuka msongamano wa miche. Msongamano wa miche 
kitaluni huongeza kasi ya magonjwa ya ukungu. (kama vile 
Damping Off)n.k

•    Weka matandazo kiasi ambacho hakitazuia kuota kwa mbegu.

•    Baada ya kusia mbegu mwagilia maji kwa chombo (watering can) 
kiasi cha kutosha kulingana na unyevunyevu ulioko ardhini.

6.   Mambo ya kuzingatia baada ya kusia mbegu (matunzo kitaluni)

•    Mwagilia maji mara kwa mara kiasi cha kutosha kulingana na kiasi 
cha unyevunyevu ardhini.

•    Ondoa matandazo mara baada ya mbegu kuota kisha weka chanja 
ili kupunguza mionzi ya jua ambayo inaweza kuunguza miche 
michanga hasa kipindi cha jua / joto.

•    Miche iliyoota kwenye nafasi ya kutosha huepuka magonjwa ya 
mnyauko; hivyo huwa na afya ya kuridhisha.

•    Punguza miche (thinning) ibakie kwenye nafasi ya kutosha kati ya 
sentimeta 3 - 5 kutegemeana na aina ya mbegu.
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•    Weka matandazo kati ya mistari ya miche ili kupunguza magugu na 
kuzuia kasi ya matone ya mvua pamoja kurutubisha udongo.

•    Miche imwagiliwe hadi kufikia kiwango cha kuhamishia sham-
bani.

•    Punguza kiwango cha kumwagilia maji siku chache kabla ya 
kuhamishia miche shambani, kati ya siku 6 - 12.

7.   Kanuni na mbinu za kuhamishia miche toka kutaluni 
     kwenda shambani (Transplanting Rules)

•    Mwagilia miche masaa machache kabla ya kuhamishia miche 
shambani ili wakati wa kung’oa miche, mizizi ishikamane vizuri 
na udongo.

•    Mashimo yaandaliwe mapema katika nafasi zinazopendekezwa.

•    Miche mizuri ni ile iliyo na afya nzuri, yenye majani kati ya 3 - 5, 
na iliyo na mizizi yenye afya na ya kutosha.

•    Miche ioteshwe siku hiyo hiyo ya kung’oa toka kitaluni.

•    Hamishia miche shambani wakati wa jioni ili kuepuka mionzi mikali 
ya jua. Vipindi vya baridi kama kuna ulazima wa kufanya hivyo; 
miche inaweza pia kuhamishiwa shambani asubuhi.

•    Ng’oa miche kwa uangalifu pamoja na udongo wake kwa kutumia 
vifaa husika ili mizizi isidhurike.
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•    Chagua miche yenye afya tu.

•    Panda miche shambani kimo kile kile ilichokuwa kitaluni.

•    Mwagilia miche maji ya kutosha mara baada ya kupanda.

Maandalizi ya shamba la kabichi
•    Shamba liandaliwe mwezi 1 - 2 kabla ya kupanda miche. 

•    Choma magugu juu ya udongo ili kua vimelea vya magonjwa na 
wadudu waharibifu wa mazao.

•    Mwagilia maji ya kutosha kwenye udongo siku 1-2 kabla ya 
kuhamishia miche shambani ili kupooza ardhi na kusawazisha 
udongo.

•    Andaa mashimo ya miche ya kabichi kulingana na idadi ya miche 
uliyonayo, nafasi na aina ya kabichi.

•    Weka mbolea (samadi/vunde)ya kutosha kwenye mashimo.

•    Nafasi kati ya mche hadi mche iwe wastani wa sentimeta (50 - 
60) x (50 - 60) kutegemeana na aina au zao litakalo changanywa 
na kabichi.

Jinsi ya kupanda miche shambani
•    Miche ihamishiwe shambani kwenye mashimo yaliyo kwisha 

andaliwa mapema

•    Uhamishaji miche ufanyike wakati wa jioni au asubuhi kama 
siyo kipindi cha jua.

•    Miche ihamishiwe shambani pamoja na udongo wake.

•    Miche ifukiwe kimo kilekile ambacho shina lilikuwa limefukiwa 
kitaluni.

•    Sambaza mizizi vizuri kwenye shimo bila kukunja mizizi. 

•    Mwagilia maji baada ya kupanda, kisha weka matandazo.
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Mambo muhimu ya kuzingatia baada ya kuhamishia miche 
shambani.
•    Kagua shamba mara kwa mara ili kujua maendeleao yaliyoko 

shambani.

•    Mwagilia maji mara kwa mara ya kutosha kulingana na unye-
vunyevu, uliopo shambani.

•    Shamba liwe safi wakati wote; magugu yote yaondolowe.

•    Dhibiti wadudu na magonjwa ya kabichi kwa kutumia mbinu 
husishi.

Njia mbalimbali za kukagua shamba la kabichi

•  Zigzag -   Kagua shamba kwa kuangalia baadhi ya 
  mimea shambani bila upendeleo.

•  Diagonal  -   Kagua kuanzia pembe moja ya shamba hadi 
  nyingine  kupitia katikati ya shamba.

•  Mshazari -   Kila baada ya mistari kadhaa.
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Udhibiti Husishi wa Wadudu na 
Magonjwa (Pests) ya Kabichi

Wadudu:
NONDO MGONGO ALMASI [(DBM): Plutella xylostella]
Nondo Mgongo wa Almasi ni mdudu hatari sana kwenye zao la 
kabichi. Mdudu huyu hupatikana maeneo yote yanayolima kabichi. 
Asipodhibitiwa husababisha hasara kubwa kuanzia mavuno hadi ubora 
wa kabichi yenyewe. Kiwavi wa kabichi huzaana kwa haraka sana; 
tena kwa kipindi kifupi. 

 Yafuatayo ni baadhi ya mazao yanayoshambuliwa/yanayohifadhi 
viwavi wa kabichi (DBM):-

•    Karibu jamii yote ya kabichi (Chinese Cabbage).

•    Magugu jamii ya kabichi.

Mazingira mazuri kwa Nondo Mgongo Almasi (DBM):

-     Hupendelea zaidi mazingira ya joto (kipindi cha kiangazi / ukame) 
kipindi ambacho huzaliana kwa wingi.

-     Mazingira mengine yanayofaa in yale yaliyo na masalia ya kabichi 
(baada ya kuvuna).

-     Kuwepo kwa mimea mingine (magugu n.k) jamii ya kabichi karibu 
na shamba la kabichi.

-     Kutobadili mazao kwenye shamba la kabichi kwa muda mrefu.
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Mzunguko wa Maisha ya Nondo Mgongo Almasi:-

Mashambulizi na dalili zake:

Nondo Mgongo Almasi hushambulia jani la kabichi upande wa chini ya 
jani, na kusababisha vitobo au uwazi mithili ya kioo kwenye jani.

Tazama picha  na 1 na 2 Uk. 35 

NB:  Mashambulizi haya  huanzia kitaluni hadi shambani.

Matokeo ya mashambulizi:-

•    Mmea hukua kwa tabu hasa kama mashambulizi yameanzia 
kitaluni.

•    Mavuno hupungua (uzito wa kabichi)

•    Bei ya kabichi ya namna hii thamani yake sokoni hupungua.

•    Kabichi iliyoshambuliwa na funza/kiwavi uwezekano wa kusham-
buliwa na magonjwa ni mkubwa sana (Secondary source of disease 
infection) kama vile:

      - Magonjwa ya ukungu, Bacteria (black & soft rot disease).

Mayai 

Mdudu kamili

Pupa

Larva

Siku 3-8

Siku 14-28Siku 5-10
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Kudhibiti Nondo Mgongo Almasi (IPM Control Measures).
•    Masalia yote ya kabichi yaondolewe shambani mara baada ya 

kuvuna.

•    Ondoa / choma magugu yote jamii ya kabichi wakati wa kuandaa 
shamba.

•    Kitalu cha kabichi kiandaliwe mbali na shamba ambalo lina kabichi 
ambazo zimeanza kukomaa.

•    Wakati wa kukagua shamba jaribu kuua viwavi wa kabichi kwa 
mkono kama ni wachache.

•    Mwagilia maji kitaluni kwa kutumia ndoo (watering can au 
sprinkler kwenye shamba) kutegemeana na uwezo ulionao.

•    Usirudie kupanda kabichi eneo moja mfululizo.

•    Changanya mazao (intecropping) kwa mfano, vitunguu maji, 
vitunguu saumu (onion/garli).

•    Tengeneza mazingira mazuri ya viumbe marafiki, hasa kwa:-

      - Kupunguza kiwango cha unyunyiziaji sumu za viwandani.

      - Weka matandazo.

      - Weka mbolea ya samadi ya kutosha.

(Baadhi ya viumbe marafiki ni pamoja na Diadegma spp, Oomysus 
spp n.k.)

•    Tumia sumu za asili kama vile:

      - Muarobaini (Neem)

      - MFORI

      - Utupa.

•    Pale ambapo ni lazima kutumia sumu za viwandani; ni vyema 
kunyunyizia sumu za asili juma moja na juma linalofata nyunyizia 
sumu za viwandani.

NB: Kumbuka usafi wa shamba ni jambo muhimu sana.
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INZI WA KABICHI (Cabbage Saw Fly) Athalia spp
Hawa ni wadudu wanaofanana sana na inzi; tofauti iliyopo ni kwamba; 
inzi hawa wana mchanganyiko wa rangi nyeusi na njano kwenye 
mbawa; pia inzi hawa viwavi/funza wake hushambulia majani ya 
kabichi na kubakisha vishipa vya majani..

-     Viwavi hawa wakishaingia kwenye hatua ya inzi kamili hawana 
madhara. Vipindi vya mashambulizi makubwa ni wakati mimea 
ingali michanga.

Mazingira ya Inzi wa Kabichi

Mazingira ya Inzi wa kabichi yanafanana sana na yale ya Nondo Mgongo 
Almasi. Mdudu huyu hushamiri vipindi vya joto; na hushambulia 
kabichi pamoja na jamii yake kama Nondo Mgongo Almasi; isipokuwa 
tofauti ipo kwenye mashambulizi na dalili zake.

Mashambulizi na Dalili za Inzi wa Kabichi:

•    Mashambulizi hufanywa na inzi hawa wakiwa katika hatua ya 
kiwavi.

•    Kiwavi hushambulia majani ya kabichi na kuacha vijishipa vidogo 
(midribs);

•    Matokeo ya mashambulizi haya ni ama kudumaa kwa mmea au 
kutoendelea tena kutengeneza chakula cha mmea.
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Mayai 

Inzi kamili

Buu

Kiwavi

Mzunguko wa maisha ya Inzi wa Kabichi (Cabbage Saw Fly)

NB: Mayai hutagwa kwenye majani ya kabichi / jamii yake.

Kiwavi anafanana sana na yule wa Nondo Mgongo Almasi; tofauti 
kubwa iliyopo ni idadi ya miguu; Inzi wa kabichi ana pair sita za miguu 
wakati Nondo Mgongo Almasi ana pair nne.

-     Tofauti nyingine ni ile ya buu kuwa kwenye udongo wakati buu wa 
Nondo Mgongo Almasi huwa kwenye majani ya kabichi.

-     Ukubwa:  Kiwavi wa Inzi wa kabichi ni mkubwa zaidi ukilinganisha 
na yule wa Nondo Mgongo Almasi.

Hatua ya kiwavi ni hatari kwani kiwavi ndiye anaye kula na kufanya 
madhara kwenye kabichi.

Kudhibiti / mbinu husishi za kudhibiti Inzi wa Kabichi
•    Haribu mazingira anayopendelea kuzalia;

      - Mazingira machafu.

      - Masalia ya kabichi za msimu uliopita yaliyoko karibu na shamba 
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la kabichi yafukiwe au lisha mifugo (ng’ombe n.k.)

•    Nyunyuzia muarobaini.

•    Mbinu nyingine za kudhibiti zinafanana na zile za kudhibiti Nongo 
Mgongo Almasi. (DBM)

KIMAMBA (Aphids)
Hawa ni wadudu wadogo wenye rangi ya kijani na nyeusi au khaki; 
baadhi huwa na mbawa.

Mbali na kimamba kufyonza kabichi; kimamba hueneza magonjwa 
jamii ya virusi ambavyo hudhoofisha sana kabichi. Dalili nyingine ya 
mashambulizi ya kimamba, ni kubadilika majani na kuwa rangi ya nyeupe 
au njano iliyopauka; kudumaa kwa mmea na hatimaye hukauka.

Tazama picha na 3 uk. 35 

Mazingira ya kimamba

-     Kimamba hushamiri zaidi kipindi cha joto.

-     Magugu jamii ya kabichi, maharage n.k.

Kwa ujumla mazingira  machafu.

Kudhibiti kimamba wa kabichi
•    Epuka kuotesha kabichi vipindi vya joto (ikibidi).

•    Weka majivu kenye majani yaliyo na kimamba.

•    Tengeneza mazingira mazuri ya wadudu marafiki.

•    Nyunyizia MFORI uliovundikwa kwa siku 10-14 kwa uwiano 
wa 1:3-5.

•    Nyunyizia mchanganyiko wa maji na sabuni kiasi cha vijiko viwili 
vya mchanganyiko huo kwa lita ya maji (10-20) ml/lita.

Ikibidi kutumia sumu za viwandani; nyunyizia wakati kabichi zikiwa 
changa (tumia Diaznon, Chlorpyrifos).
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NB: Wadudu wanaoshambulia Sukuma wiki, Chinese Cabbage na 
Cauliflower wengi wao wanafanana sana na wale wanaoshambulia 
Kabichi (Kwa mfano DBM, Kimamba n.k) hivyo njia ya kudhibiti 
wadudu na magonjwa kwenye mazao haya inafanana kwa kiasi fulani.

 

SOTA (Cutworm)
Sota in mdudu anayeshambulia mazao ya aina nyingi kitaluni; Baadhi 
ya mazao yanayoshambuliwa na sota ni pamoja na Pamba, mpunga, 
viazi, tumbaku, jamii yote ya nafaka na mboga mboga: (cereals and 
vegetables)

Mdudu huyu huishi ardhini; na hukata mimea/miche ikiwa bado 
michanga. Hukata shina usawa wa ardhi, hivyo kusababisha mmea 
kushindwa kukua hasa jamii ya mboga-mboga. Mimea inayoweza 
kujitahidi kukua ni michache sana hasa ile ya jamii ya nafaka kama 
vile mahindi, mtama n.k.

Sota wadogo hula majani mbalimbali, wakati sota wakubwa 
hukata shina la mmea na mizizi. Ukataji huu hufanyika usiku. Miche 
iliyooteshwa kwenye mistari sota anapoanza kula huendelea na mstari 
huo hadi amalize ndipo ahamie mstari mwingine.

-     Kwa miche iliyooteshwa bila mistari; sota huendelea kukata kata 
miche yoyote ile iliyo karibu naye.

Mashambulizi na dalili za mashambulizi:-

•    Majani yaliyokatwa na sota huonekana karibu na shina.

•    Mche uliokatwa nao huonekana karibu na shina kama ulikuwa 
mkubwa.

•    Kunyauka kwa mmea.

•    Mara chache kinyesi au sota mwenyewe huonekana karibu na 
shina; kuashiria kuwa tatizo linaloonekana ni la sota na si mdudu 
mwingine au mnyama aliyesababisha tatizo hilo.
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Mazingira ya mdudu SOTA:

•    Sota huishi ardhini

•    Mazingira ya vumbi ni mazuri kwa sota, hivyo kipindi cha joto wana 
zaliana kwa wingi na kufanya mashambulizi ya kutosha.

•    Jamii ya mbogamboga na nafaka husaidia sana huhifadhi (chakula 
cha sota).

Mzunguko wa maisha ya mdudu SOTA:

Kuanzia mayai hadi mdudu kamili huchukua mwezi mmoja hadi 
miwili kutegemeana na hali ya hewa. Kipindi kirefu ni kile cha funza 
ambacho kipindi chote cha hatua ya funza; ndicho cha uharibifu.

Udhibiti husishi (IPM) Control measures wa mdudu SOTA
•    Lima/andaa shamba mapema hasa mwezi mmoja kabla ya kusia 

mbegu; ili kutandaza funza juu ya ardhi ambako watashambuliwa 
na ndege, wadudu wengine au kuunguzwa na jua.

•    Pale inapowezekana okota funza kwa mikono na kuwaua.

•    Ongeza unyevu nyevu kwenye kitalu au shambani ili kusababisha 
mazingira mabaya kwenye udongo.

Mayai 
zaidi ya 
1000

Mdudu kamili
(kamili kama kipepeo)

Buu ardhini

Funza ardhini

Kwenye majani

Siku 2-9

Siku 28-34Siku 10-30
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•    Weka majivu kuzunguka mmea au kwenye kitalu.

•    Rudishia miche iliyokatwa na sota (gap filling)

•    Jaribu sumu za asili kama unga wa muarobaini kwenye udongo 
(repellant).

Minyoo Fundo (Root Knot Nematode)
Hawa ni wadudu aina ya minyoo ambao huishi ardhini na hawaonekani 
kirahisi kwa macho. Wadudu hawa hushambulia mizizi ya kabichi 
jambo ambalo hudhoofisha ukuaji wa kabichi; pamoja na kabichi 
kushindwa kufunga vizuri.

Dalili na mashambulizi

•    Kudumaa kwa mmea.

•    Rangi ya kabichi hubadilika kutoka kijani kuwa njano kidogo.

•    Mafundo fundo/nundu nundu kwenye mizizi.

•    Kuoza kwa mizizi michanga.

•    Kupasuka kwa mizizi.

Kudhibiti Minyoo Fundo
•    Kagua shamba mara kwa mara.

•    Epuka kupanda kabichi kwenye eneo moja mfululizo (badili mazao); 
panda mazao mengine kama mahindi, vitunguu n.k.

•    Ondoa masalia ya kabichi shambani ambayo yanaweza kueneza 
wadudu hawa, kisha yachomwe moto.

•    Andaa shamba mapema.

•    Tumia mbolea za asili (samadi, mboji, vunde) kila msimu kupunguza 
kuzaliana kwa wadudu hawa.

•    Panda mbegu/miche inayostahimili mashambulizi.

•    Ikibidi tumia sumu za viwandani.
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Magonjwa ya Kabichi
Magonjwa yanayosumbua sana kabichi ni pamoja na Uozo mweusi 
(Black rot), Uozo laini (Soft rot), Kuoza shina (Black let), Uvimbe wa 
mizizi (Club rot), Minyoo fundo (Root Knot Nematode), Kiuno (Damp-
ing off), Ubwiri Unyoya (Downy Mildew). Magonjwa haya yasipo-
dhibitiwa mapema husababishwa hasara kubwa kwa mkulima.(kwa 
upan de wa ubora na wingiwa mavuno).

Uozo Mweuzi (Black rot)
Huu ni ugonjwa unaosababishwa na vimelea vidogo sana jamii ya 
Bakiteria aina ya Xanthomonas spp kwa jina la kitaalam.

Ugonjwa huu hushambaulia kabichi na jamii yake, na hushamiri 
sana maeneo yanayoambatana na joto pamoja na unyevunyevu.

Dalili za Uozo Mweusi

•    Ingawa vimelea vya Uozo mweusi baadhi huishi ardhini au kwenye 
mbegu; dalili za mashambulizi huonekana mapema kwenye majani 
yaliyokomaa.

•    Uozo huonekana kwenye majani ya kabichi hasa kwenye ncha za 
majani/pembezoni mwa jani.

•    Shina linapokatwa huwa na mchanganyiko wa rangi ya udongo 
na nyeusi.

•    Mara nyingine Uozo huu hubadilika kuwa aina nyingine tofauti 
kidogo ya uozo ambao hutoa harufu mbaya sana (soft rot).

•    Alama kama ya “V” huonekana kwenye ncha za majani yaliyokomaa 
ikiwa na mchanganyiko wa rangi nyeusi na njano (inayoashiria 
uozo). Tazama Picha namba 5 uk. 35 

Mazingira ya vimelea vya Uozo mweusi

•    Joto lililoambatana na unyevu mwingi.
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•    Baadhi ya mbegu husadikika kuwa na vimelea vya uozo mweusi.

•    Kuwepo kwa masalia ya kabichi zilizoshambuliwa na uozo mweusi 
msimu uliopita.

Uozo Mweusi unavyoenezwa/sambaa

•    Kupitia mbegu za kabichi silizoshambuliwa na uozo mweusi msimu 
uliopita.

•    Kupitia maji ya kumwagilia hasa kama yanapita maeneo yaliyosham-
buliwa na ugonjwa huu; na mara nyingine vimelea hivi hupeperushwa 
na upepo toka mmea mmoja au shamba hadi shamba.

•    Vimelea vya uozo mweusi huingia ndani ya majani ya kabichi 
kupitia kwenye mmea au vidonda vilivyosababishwa na jembe 
wakati wa kupalilia au kushambuliwa na wadudu kama Nondo 
Mgongo Almasi wa kabichi (DBM).

 

Udhibiti husishi wa Uozi Mweusi:
•    Kuzuia 

      - Sia mbegu ambazo hazikushambuliwa na Uozo mweusi.

      - Miche inayoonyesha kuwa na uozo mweusi isihamishiwe              
 shambani.

      - Ondoa masalia ya kabichi shambani (choma moto pamoja na 
 maotea yote baada ya mavuno.)

      - Magugu jamii ya kabichi yasiachwe karibu na shamba la kabichi.

      - Kitalu cha kabichi kiandaliwe mapema iwezekanavyo,na mara 
 baada ya kulima choma moto juu ya kitalu ili kuua vimelea 
 vya ugonjwa huu kabla ya kusia mbegu.

      - Jaribu kukwepa maji ya kumwagilia yanayopita kwenye shamba 
 la kabichi ambalo limeathiriwa na ugonjwa wa uozo mweusi.

      - Badili mazao shambani.

•    Panda sia mbegu stahimilivu (Resistant/tolerant variety)
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•    Dhibiti wadudu waharibifu kama vile nondo mgongo almasi wa 
kabichi (DBM) n.k.

NB: Usafi wa shamba ni jambo muhimu sana la kuzingatia.

•    Ongeza mbolea / samadi ya kutosha kwenye udongo ili mmea 
uwe na nguvu ya kutosha.

•    Jaribu sumu za asili kudhibiti ugonjwa.

•    Epuka kuotesha kabichi msimu wa ugonjwa huu.

•   Epuka kufanya kazi shambani wakati mimea ikwa na umade mwingi.

•    Epuka kukwaruza mimea wakati wa palizi.

NB: Changanya mbinu mbalimbali kupambana na ugonjwa huu.

•    Sumu za viwandani zitumike pale tu ambapo ni lazima kufanya 
hivyo tena baada ya kukagua shamba lako ili kutengeneza mazingira 
mazuri ya viumbe marafiki.

      - Sumu zinazoweza kutumiwa ni pamoja na jamii ya copper.

Hata hivyo sumu hizi hupunguza mashambulizi pale zinapotumiwa 
kwenye hatua za mwanzo wa mashambulizi tu.

Kuoza shingo (Bacterial Soft rot)
Ugonjwa huu husababishwa na vijidudu vya bakteria ambavyo viko 
kwenye udongo. Dalili za mashambulizi ya vimelea hivi husababisha 
kabichi kubadilika rangi, kuoza na kutoa harufu mbaya.

Kuzuia ugonjwa wa Kuoza Shingo 

Ili kuzuia ugonjwa huu zingatia yafuatayo:-

•    Epuka kujeruhi kabichi hasa wakati wa kuvuna.

•    Ikibidi vuna kabichi wakati wa kuvuna.

•    Epuka kulundika kabichi sehemu moja kwa muda mrefu.



TANZANIAN-GERMAN IPM PROJECT28

•    Kabichi zihifadhiwe sehemu yenye ubaridi wa kutosha na yenye 
kuruhusu hewa ya kutosha.

•    Mara baada ya kuvuna kabichi ni vizuri kung’oa na kuchoma 
masalia yote.

•    Usirudie kupanda kabichi eneo moja wakati wote (eneo lililo kuwa 
na kabichi msimu uliopita lipandwe zao lingine tofauti na kabichi 
au jamii yake. (Badili mazao).

Uozo shina (Black leg)
Chanzo cha ugonjwa huu ni vimelea vya jamii ya ukungu; ambao 
husababisha madoa yaliyodidimia kwenye shina karibu na usawa wa 
ardhi; ambayo husababisha kuvimba kwa shina; uozo rangi ya kahawia 
ambayo huonekana shina likikatwa/pasuliwa; madoa meusi kwenye 
majani yaliyozungukwa na uyoga mweusi.

Kuzuia kuoza kwa shina:

•    Andaa shamba mapema mara baada ya kuvuna.

•    Ondoa masalia yote ya kabichi na magugu jamii ya kabichi 
shambani.

•    Badili mazao.

•    Epuka kupanda kabichi maeneo yanayotuamisha maji.I

•    kibidi tumia sumu za viwandani zinazozuia ukungu kama vile jamii 
ya copper; (Dithane M45, Blue copper n.k.).

Ugonjwa wa Kiuno (Damping Off)
Kiuno ni moja kati ya magonjwa hatari kwenye vitalu vya mboga-
mboga; kabichi ikiwa moja ya mimea inayoshambuliwa sana na kiuno. 
Ugonjwa huu husababishwa na vimelea vya jamii ya ukungu kama vile: 
Fusarium spp; Rhizoctonia na Phytophthora spp.

Mara nyingi ugonjwa huu hujitokeza zaidi kwenye vitalu, hasa 
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kwenye mimea iliyooteshwa sehemu ambayo kulikuwa na ugonjwa 
huo msimu uliopita. Vimelea vya ugonjwa huu hubaki ardhini kwa 
muda mrefu.

Mazingira ya ugonjwa wa Kiuno

•    Unyevunyevu mwingi kitaluni.

•    Mbolea nyingi kupita kiasi.

•    Msongamano wa miche.

Mashambulizi na dalili zake

•    Miche huonekana imenyauka kwenye visehemu vichache kitaluni 
(patches)

•    Vidonda vinavyoonekana kuwa na majimaji (water soaked) kwenye 
shina, ambavyo hatimae huozesha shina.

•    Kuoza kwa miche kabla majani hayajajitokeza juu ya ardhi.

•    Miche iliyo mikubwa kiasi huonekana kuwa myembamba kwenye 
shina mithili ya waya.

•    Miche iliyoshambuliwa na ugonjwa huu kama haikukuka ni rahisi 
sana kushambuliwa na magonjwa mengine.

Udhibiti husishi wa Ugonjwa wa kiuno (Damping Off Control) 
kwenye vitalu vya kabichi na mboga mboga.
•    Andaa shamba mapema; lima kina cha kutosha ili kuruhusu 

udongo uwe na maji / unyevunyevu wa wastani.

•    Hakikisha udongo una maji / unyevunyevu wa wastani.

•    Weka matandazo.

•    Unguza takataka juu ya vitalu ili kuua vimelea vya ugonjwa huu 
au funika kitalu kwa karatasi ya nailoni kwa muda wa majuma 
mawili au zaidi kabla ya kusia mbegu kitaluni, kutegemeana na 
hali ya hewa.
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•    Punguza miche kitaluni pale ambapo inaonekana kusongamana 
au wakati wa kusia mbegu, sia kwenye nafasi ya kutosha kuepuka 
msongamano wa miche kitaluni.

      - Nafasi nzuri na ya kutosha  ni kuanzia sentimita 15 - 20 mstari 
 hadi mstari na sentimia 2-5 mche hadi mche.

Nafasi hii itakupa miche bora na yenye afya nzuri.

•    Kitalu kiwe sehemu iliyo wazi, ambayo haiko chini ya kivuli kizito.

      - Ondoa magugu yote kwenye kitalu ili kupunguza kivuli kizito 
 pamoja na kuruhusu mzunguko mzuri wa hewa kitaluni (free 
 air circulation / movement)

•    Weka majivu kitaluni au kuzunguka mmea 

•    Chagua miche yenye afya tu wakati wa kuhamishia miche 
shambani.

•    Badili mazao.

•    Ikibidi tumia sumu za viwandani kukabiliana na ugonjwa wa kiuno. 

Ubwiri Unyoya (Downy Mildew)
Ugonjwa huu husababishwa na vimelea vya jamii ya lukungu. Mara 
nyingi huitokeza kwa wingi wakatimiche iko kitaluni; hasa vipindi 
vya baridi na unyevunyevu.

Mashambulizi na dalili zake:-

-     Mashambulizi hujitokeza mapema kwenye wakati miche ikiwa 
kitaluni.

-     Sehemu zinazoshambuliwa mapema ni zile ambazo ni teketeke 
(laini).

-     Dalili za mashambulizi hujitokeza kwenye majani machanga, 
ambayo huwa na mviringo wa kijani kilichopauka, chenye 
kuzungukwa na rangi ya njano.

-     Rangi  kama ya kijivu au poda nyeupe huitokeza chini na juu ya 
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jani, kuhashiria (Ukungu) ambao huonekana kuwa na vijidonda 
vidogo vidogo. Tazama picha na. 6 - uk. 35

-     Ukungu huu huendelea kubaki kwenye majani ya spinach; au 
chinese cabbage hata baada kuvuna.

-     Kama ukungu wa aina hii haukudhibitiwa unaweza kusababisha 
hasara kati ya asilimia 40 - 90 ya miche michanga kitaluni.

Kudhibiti Ubwiri Unyoya
•    Badili mazao

•    Kitalu kiwe safi wakati wote.

•    Choma magugu/masalia ya kabichi baada ya kuvuna.

•    Panda kabichi sehemu ambayo haituamishi maji.

•    Jaribu sumu za asili.

•    Ikibidi tumia sumu za viwandani kama vile; jamii ya copper, 
dithane M-45, Kocide n.k.

•    Epuka kusongamanisha miche kitaluni.

•    Kumwagilia maji kupita kiasi.

•    Nyunyizia sumu za asili kama vile maziwa fresh + majivu + sabuni 
(mchanganyiko).

Uwiano:      maziwa fresh:           maji:                         sabuni  
                     Lita 1                        lita 10                       gramu 10

Mazingira ya ugonjwa wa Ubwiri Unyoya

•    Baridi kali (nyuzi joto 10 - 15oC)

•    Unyevunyevu mwingi (angani)

•    Msongamano wa miche kitaluni (shambani)
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Magonjwa mengine ya kabichi ni kama yafuatayo:

Club rot (Uvimbe wa Mizizi)
Uvimbe wa mizizi ni ugonjwa unaosababishwa na vimelea vya jamii 
ya Ukungu (Plamodiophora brassicae). Vimelea hivi vikiwa kwenye 
mazingira mazuri hudumu kwenye ardhi kwa muda mrefu; yaani 
hadi miaka 10.

Dalili za mashambulizi ya Club rot:

•    Uvimbe au virungu vingi kwenye mizizi vyenye ukubwa na umbile 
tofauti.

•    Kudumaa kwa mmea (Stunted growth)

•    Kusinyaa kwa mmea (wilting)

•    Kijani chepesi / mpauko kilichochanganyikana na rangi ya njano.

•    Kukauka kwa mmea.

•    Kupasuka kwa ardhi pale kabichi ilipooteshwa (cracking of the 
soil).

NB: Club rot huathiri jamii yote ya kabichi na hujitokeza zaidi 
ukanda wa baridi.

Kudhibiti Uvimbe wa mizizi
•    Hakikisha kuwa shamba lina mbolea (samadi) ya kutosha (Fym).

•    Panda mbegu ambazo hazikushambuliwa na ugonjwa wa ukungu; 
(clean certified seeds).

•    Panda aina ya kabichi kwa ugonjwa huu.

•    Panda aina ya kabichi zinazokomaa mapema.

•    Badili mazao.

•    Ng’oa kabichi zilizoshambuliwa kisha choma moto.

•    Tumia mbinu mbalimbali kubadili tindikali kwenye udongo.
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Uvunaji na Kuhifadhi

Kuvuna:
Kabichi hukomaa baada ya siku 80-120 kutegemeana na aina ya kabichi; 
matunzo na, ardhi toka kuanzia kuotesha mbegu kitaluni. Uvunaji mzuri 
ni ule wa kukata shina kiasi cha sentimeta 2.5-4.0 toka kwenye kichwa 
cha kabichi kwa kutumia kifaa chenye makali ya kutosha.

•    Punguza majani ya nje; kiasi cha majani matatu au manne ya 
kijani ili kuzuia isinyauke au kupata vidonda na kuoza wakati 
wa kusafirisha.

•    Muda mzuri wa kuvuna ni asubuhi au jioni wakati hakuna jua kali.

•    Hifadhi kabichi kwenye kivuli wakati wa kuvuna.

•    Shamba lililotunzwa vizuri hutoa kiasi cha tani 40 kwa eka mbili 
na nusu.

•    Kabichi zilizooza zisichanganywe na nzuri.

•    Tenganisha kabichi kufuatana na ukubwa na ubora na mahitaji.

Kuhifadhi:
Kabichi huaribika haraka sana; kutokana na kiasi cha maji yaliyoko 
kwenye majani, hivyo ni vizuri kutumia mapema baada ya kuvuna. Zile 
zinazohitaji kusafirishwa, zisafirshwe mapema baada ya kuvuna. Au 
hifadhi sehemu yeneye baridi na mzunguko wa hewa ya kutosha.

Panga vizuri kabichi kwenye vyombo vilivyo/vinavyoweza kupitisha 

hewa ya kutosha na ambavyo haviumizi kabichi.

Jedwali linaloonyesha aina Uzito na Muda wa kukomaa kwa Kabichi

   Aina ya          Copenhagen             Glory Fi           Ox heart             Early Jersey           Prize Drum 
     Kabichi                   

      Uzito c                   _                            _                  0.5 - 1.0                 1.4 - 2.0                1.8 - 2.5 
        (kg)                      

     Muda wa           90 - 100                115 - 120            80 - 90                  90 - 120                110 - 120 
    kukomaa                                                                                                                                
       (siku)
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