
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1.0 Utangulizi: 
 
Jina la kitalaamu la PAPRIKA ni Capsicum 
annum. 
Asili ya zao hili ni bara la Amerika ya Kusini. 
Hapa nchini zao hili hulimwa katika mikoa ya 
Iringa, Mbeya, Ruvuma, Tabora na Arusha. 
 
Zao hili kwa sasa huzalishwa kwa msukumo wa 
kampuni ya kigeni ya Hispania inayoitwa 
Tanzania Spices Ltd iliyopo mkoani Iringa. 
Kilimo hiki kinaendeshwa na wakulima wadogo 
katika maeneo yenye ukubwa wa kati ya hekta 
0.2-0.4 pia kuna maeneo ya wakulima 
wakubwa wenye hekta kati ya 2-20. Wakulima 
hao hujishughulisha na kilimo cha zao hilo kwa 
njia ya mkataba na kampuni hiyo. 
 
Paprika hutumika katika kutengeneza rangi za 
asili za vyakula ambazo kwa sasa hupendwa 
zaidi kuliko zile zinazotokana na kemikali na 
pia huongeza ladha na harufu katika vyakula. 
Hivyo hutumika katika viwanda vya kusindika 
vyakula, kwa mapishi ya nyumbani na hata 
katika viwanda vya vipodozi kama rangi ya 
mdomo, uso n.k. Ina virutubisho muhimu 
vinavyohitajika mwilini kama madini ya chuma, 
vitamin A na C. 
 
2.0 TABIA YA MMEA 
Paprika ni zao la jamii ya pilipili isiyo kali, 
tunda lake ni nene kiasi lililochongoka, pia 
linaweza kufanana na duara. 
 
3.0 ENEO NA HALI YA HEWA INAYOFAA 
KWA KILIMO 
Paprika hustawi vema katika maeneo ya usawa 
wa bahari hadi mwinuko wa mita 2,000 yenye 
mvua ya wastani wa mm.600-1,250 na wastani 
wa joto la nyuzi za sentigredi 21 hadi 24. 

Udongo wa tifitifu wenye rutuba, usiotuamisha 
maji na wenye hali ya uchachu (pH) kati ya 
5.0-6.5 hufaa zaidi. Umwagiliaji ni muhimu 
pale mvua inapokuwa chache. 
 
4.0 UZALISHAJI 
4.1 UTAYARISHAJI WA KITALU 
Chagua eneo katika ardhi isiyo na mtelemko 
mkali na yenye rutuba ya kutosha. Ardhi iwe 
imepumzishwa bila kuoteshwa mazao ya jamii 
ya pilipili, biringanya, nyanya, n.k. ili 
kuepukana na mashambulizi ya wadudu na 
magonjwa. 
Tayarisha kitalu kabla ya msimu wa mvua. 
Andaa vizuri matuta manne yenye urefu wa 
wastani wa mita 10 kila moja na upana wa 
mita moja (1) ili kustawisha miche inayotosha 
ekari moja.   
 
Acha njia ya nusu mita kati ya tuta na tuta. 
Mwagilia maji ya kutosha siku moja kabla ya 
kusia mbegu na endelea kunyweshea 
kulingana na hali ya hewa na hali ya udongo. 
Sia mbegu kwenye, mstari, nafasi kati ya 
mstari na mstari ni sm 10 na kina cha sm1. 
Kiasi cha mbegu cha 1/2 kilo  kinatosha eneo la 
hekta moja. Weka matandazo kwenye kitalu 
au tumia plastiki nyeusi ili kuhifadhi 
unyevunyevu na kuzuia uotaji wa magugu. 
 
4.2 UTAYARISHAJI WA SHAMBA 
Shamba lilimwe vizuri na kuweka matuta ili 
kuhifadhi unyevunyevu na kurahisisha 
umwagiliaji. Matuta yanaweza kuwa makubwa 
au madogo kulingana na matakwa ya mkulima. 
Matuta makubwa hupandwa mistari miwili na 
matuta madogo hupandwa mstari mmoja. 
 
4.3 UPATIKANAJI WA MBEGU 
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Mbegu ambazo  hutumika ni chotara. 
Haishauriwi kutumia mbegu kutoka zao la 
msimu uliopita kwani ubora wa paprika 
utaharibika na hivyo kuharibu soko. 
 
4.4 UPANDAJI 
Mbegu huoteshwa na kukuzwa kitaluni kwa 
muda wa wiki 6-8 na miche hupandikizwa 
shambani ikiwa na urefu wa sm.6-10. Mwagilia 
maji kitaluni kabla ya kuhamisha miche. Panda 
shambani kwa nafasi ya sm.75-90 kati ya 
miche kwa sm.90-105 kati ya mistari, wastani 
wa miche 12,500 itapatikana kwa hekta. 
 
Weka samadi shambani tani 25-37 kwa hekta 
wiki 1-2 kabla ya kupandikiza miche,  au kilo 
560-670 za NPK kwa hekta kwa uwiano wa 
4:7:7 katika udongo usio na rutuba ya 
kutosha.  
 
5.0 KUHUDUMIA SHAMBA 
Palizi ifanyike mara magugu yanapotokea 
shambani. Umwagiliaji maji ufanyike kama 
ilivyo kwa mazao mengine kama nyanya. 
 
Tumia mbolea kiasi cha kilo 140 za SA au CAN 
kwa hekta hasa wakati mmea inapotoa 
matunda ili kupata matunda makubwa na 
kuvuna kwa muda mrefu (hadi miezi 10).  
 
6.0 MAGONJWA NA WADUDU 
Wadudu 
• Funza wa vitumba  
• Vidukari 
• Kidomozi (Leaf miner) 
Kudhibiti: Tumia dawa aina ya permethrin, 
actellic, karate au thiodan. 
 
Magonjwa 
• Kuoza mizizi 

• Mnyauko wa majani 
• Batobato 
Kudhibiti: Choma nyasi kwenye kitalu kabla 
ya kusia mbegu. 
Badilisha mazao yasiyo ya jamii ya pilipili. 
 
7.0 UVUNAJI 
Matunda ya kwanza huwa tayari kuvunwa 
kuanzia miezi 2-3 baada ya kupandikizwa; 
matunda yaliyokomaa vizuri na kuwa na rangi 
nyekundu ndiyo huvunwa. Matunda 30-80 
hupatikana kwa mmea mmoja. 
 
Ubora wa paprika huongezeka kutegemeana 
na kiwango cha rangi yake nyekundu 
kinavyoongezeka, hivyo uvunaji wa matunda 
yaliyokomaa vizuri, ukaushaji, usagaji na 
uhifadhi bora huweza kuongeza kiwango cha 
ubora wa paprika. Matunda yanayoanza 
kukauka shambani huweza kuwa na kiwango 
cha juu cha ubora kuliko yale yanayovunwa 
yakiwa yamekomaa au kuiva. Mazao kiasi cha 
tani 3.5 kwa hekta hupatikana.  
 
Baada ya kuvuna mwagilia maji, piga dawa 
(kama ni muhimu) na weka mbolea kuongeza 
uzalishaji unaofuata. 
 
8.0 USINDIKAJI 
Anika juani paprika na igeuzwe mara kwa 
mara ili kuzuia kupauka rangi, ukaushaji 
unachukua siku 2-4 kutegemea na hali ya 
hewa. Paprika huondolewa vikonyo tayari kwa 
kuuzwa baada ya kupanga kwa madaraja. 
Inapofika kiwandani huchambuliwa 
kutenganisha ngozi na mbegu na kufunga 
madhubuti kulinda ubora. 
 
9.0 SOKO LA PAPRIKA 

Paprika iliyokaushwa kutoka kwa wakulima 
walio katika kilimo cha mkataba hapa nchini 
hununuliwa na kampuni ya Tanzania Spices 
Ltd na kuuzwa katika nchi ya Hispania. Paprika 
bora (yenye rangi ya damu ya mzee) kutoka 
kwa wakulima hununuliwa kuanzia sh. 1,000 
kwa kilo wakati ile yenye rangi nyekundu ya 
kawaida (daraja la tatu) hununuliwa hadi kwa 
sh.200 kwa kilo. 
 
10.0 GHARAMA YA UZALISHAJI WA 
HEKTA MOJA: 
 
Mbegu Tshs.        24,000 /- 
Vibarua     200,000/-        
Mbolea(mboji/samadi) 300,000/- 
Madawa     100,000/- 
Jumla       624,000/- 
 
MAPATO: 
Kilo  3,500/- X 800/- 2,800,000/- 
 
 
Idara ya Utafiti wa Mazao na Mafunzo 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  
S.L.P. 2066, 
DAR ES SALAAM. 
 
Simu: 255 22 286523 
Fax  : 255 22 2865312 
E-mail: drd@ud.co.tz  
 
Sehemu  ya Uinuaji Mazao, 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika, 
S.L.P. 9192, 
DAR ES SALAAM. 
 
Simu: 022 2864899 
Fax  : 022 2864899/2862077 
E-mail: cps@kilimo.go.tz
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