
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1.0 UTANGULIZI: 
Jina la kitaalamu ni Zingiber officinale 
 
Tangawizi ni aina ya zao la kiungo ambalo 
sehemu inayotumika ni tunguu (rhizome) 
ambalo huonekana kama mizizi ya mmea. 
Asili ya zao hili ni maeneo ya kitropiki ya 
bara la Asia na hasa katika nchi za India 
na China. Zao hili linazalishwa kwa wingi 
kutoka katika nchi ya Jamaica. Hapa nchini 
zao hili hulimwa katika mikoa ya Kigoma, 
Tanga, Morogoro, Pwani, Mbeya na 
Kilimanjaro. 
 
Tangawizi hutumika kama kiungo katika 
kuongeza ladha, harufu na kuchangamsha 
katika vinywaji (kama soda, juisi, vilevi 
n.k) na vyakula mbalimbali kama mikate, 
biskuti, keki, nyama za kusaga, achari n.k. 
Hutumika pia katika viwanda 
vinavyotengeneza madawa ya tiba 
mbalimbali kama dawa za meno, kikohozi, 
tumbo na muwasho wa ngozi n.k. pia 
hutumika katika vipodozi kama poda n.k). 
 
2.0 AINA ZA TANGAWIZI 
Hakuna uthibitisho wa aina za tangawizi 
ambazo hulimwa hapa nchini ila kuna dalili 
ya kuwa na aina za White Africa (Jamaica) 
na Cochin (flint); hii huwa na tunguu 
ngumu zenye nyuzi. 
 
3.0 TABIA YA MMEA 
Tangawizi ni mmea unaotambaa chini ya 
ardhi, wakati wa masika hutoa majani juu 
ya ardhi. Jamaica ina rangi hafifu ya 
kahawia na tunguu fupi wakati Cochin ina 

tunguu fupi zaidi lenye ngozi ya rangi iliyo 
kati ya kijivu na nyekundu. Mmea una 
urefu wa futi mbili na majani yake ni 
membamba marefu ambayo hufa kila 
mwaka yakiacha tunguu ardhini likiwa hai. 
Maua ya mmea huu yana rangi nyeupe au 
manjano. 
 
4.0 HALI YA HEWA NA UDONGO 
Zao hili hustawi katika maeneo yenye hali 
ya kitropiki, kutoka usawa wa bahari hadi 
mwinuko wa mita 1,500 au zaidi. Huhitaji 
mvua kiasi cha mm.1,200-1,800 na joto la 
wastani wa nyuzi za sentigredi 20-25. 
Hustawi vema katika udongo tifutifu wenye 
rutuba na usiotuamisha maji.  
 
5.0 UPANDAJI 
Zao la tangawizi hupandwa kwa kutumia 
vipande vya tunguu vyenye kichipukizi 
kizuri angalau kimoja na huweza kukatwa 
katika urefu wa sm.2.5-5. Wakati 
mwingine, vichipukizi vinavyopatikana 
katika kumenya tangawizi huweza 
kuhifadhiwa na kutumika kwa kupanda. 
Kiasi cha kilo 840-1700 cha vipande vya 
tunguu huweza kutumika kwa kupanda 
katika hekta moja. 
Nafasi inayotumika kupanda ni kati ya 
sentimita.23-30 kwa 15-23 na kina cha 
sentimita.5-10 na mara nyingi hupandwa 
katika matuta. Baadhi ya mazao huweza 
kupandwa katika shamba la tangawizi ili 
kuweka kivuli chepesi ingawa si lazima 
kivuli kiwepo. Inashauriwa kumwagilia maji 
endapo mvua inakosekana. 

http://www-ang.kfunigraz.ac.at/~katzer/engl/spice_photo.html


Wiki 1-2 kabla ya kupanda weka mbolea ya 
samadi au mboji kiasi cha tani 25-30 kwa 
hekta na kwa kukuzia weka  kiasi cha NPK 
kwa uwiano wa kilo 36:36:80. Tandaza 
nyasi shambani kuhifadhi unyevunyevu 
hasa pale kivuli kinapokosekana. 
 
Palizi hufanywa mara magugu yanapoota, 
dawa ya kuua magugu, kama simazine 
hutumika.  
 
7.0 Magonjwa na wadudu: 
• Madoa ya majani yanayosababishwa na 

viini vya magonjwa viitwavyo 
Colletotrichum zingiberis na Phyllosticta 
zingiberi. 

• Kuoza kwa tunguu; kunasababishwa na 
viini viitwavyo  Pithium spp 

• Mizizi fundo; inasababishwa na 
Meloidegyne spp. 

 
8.0 UVUNAJI 
Tangawizi huweza kuwa tayari kwa kuvuna 
kati ya miezi 9-10 baada ya kupanda, 
wakati majani yake yanapogeuka rangi 
kuwa njano na mashina kusinyaa. 
Tangawizi inayohitajika kwa kuhifadhi 
kwenye kemikali (preserved ginger in 
brine) huvunwa kabla haijakomaa kabisa, 
wakati ile iliyokomaa kabisa huwa kali zaidi 
na huwa na nyuzi hivyo hufaa kwa 
kukausha na kusaga. Mavuno hutofautiana 
kulinganana na huduma ya zao, mavuno 
yanaweza kuwa kiasi cha tani 20-30 cha 
tangawizi mbichi huweza kupatikana. 
 
 
 

9.0 USINDIKAJI  
Tangawizi ikisindikwa utapata unga, 
mafuta maalum (essential oils) n.k.  
Tangawizi iliyovunwa huweza kumenywa, 
kukatwa na kukaushwa juani au mara 
nyingine huchovywa katika maji 
yaliyochemka kwanza na ndipo kukaushwa 
au hukamuliwa mafuta. 
 
Pia tangawizi husindikwa na kuhifadhiwa 
kwenye chupa zikiwa zimechanganywa na 
sukari na/au chumvi. Hata hivyo tangawizi  
ina  Kiasi cha mafuta cha                   
16.0-18.0%.  

                                                               

 
10.0 SOKO LA TANGAWIZI 
Soko la tangawizi lipo ndani na nje ya nchi, 
kiasi kikubwa kinauzwa nchini. Bei yake ni 
kati sh. 300-1,500/- kutegemeana na 
msimu. 
 
11.0 GHARAMA ZA UZALISHAJI NA 
MAPATO 
 
GHARAMA YA HEKTA MOJA: 
Mbegu  Tshs.      240,000/- 
Vibarua      250,000/-        
Mbolea(mboji/samadi) 150,000/- 
Jumla      640,000/- 
 
MAPATO: 
Kilo  20,000 X300 =6,000,000/- 
KWA HABARI ZAIDI WASILIANA NA:- 
 
 
 
 
 
 

• Idara ya Utafiti wa Mazao 
Wizara ya Kilimo, Chakula na 
Ushirika, 
S.L.P. 2066, 
DAR ES SALAAM. 

 
Simu: 255 22 286523 
Fax  : 255 22 2865312 
E-mail: drd@ud.co.tz  

 
Sehemu  ya Uinuaji Mazao, 
Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirika, 
S.L.P. 9192, 
DAR ES SALAAM. 
 
Simu: 022 2864899 
Fax  : 022 2864899/2862077 
E-mail: cps@kilimo.go.tz

 
 

• Ofisi ya kilimo iliyo karibu  
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