
 
 

 

 
1.0 UTANGULIZI 
Vanilla (Vanilla fragrans) asili yake ni 
Amerika ya kati huko Mexico, Guatemala 
na Costa Rica ambako ilianza kutumika 
tangu karne ya 15. Zao la vanilla lilifika 
barani Ulaya karne ya 16, kisha likapelekwa 
visiwa vya Reunion, hatimaye kusambazwa 
Mauritius, Madagasca, Shelisheli, Tahiti na  

 
Comoro kati ya  karne ya 18 na 19. Zao hili 
kwa sasa linazalishwa kwa wingi sehemu za 
Madagasca, Comoro na Reunion. 
 
Hapa Tanzania zao hili liliingizwa mkoani 
Kagera mwaka 1962 kutokea nchini 
Uganda. Hata sasa Mkoa wa Kagera ndio 
unaozalisha zao hili katika wilaya za 
Bukoba na Muleba, na pia huko Zanzibar. 
Zao hili linaleta fedha za kigeni kwa nchi na 
kuleta ajira kwa wananchi. 
 
Vanilla ni zao ambalo hutumika kuongeza 
ladha katika vyakula na vinywaji vya aina 
mbalimbali. Matumizi makubwa ya zao hili 
ni kuongeza harufu nzuri na ladha ya 
vyakula na vinywaji mbalimbali.  
Baadhi ya vyakula ambavyo vanilla 
huwekwa ni pamoja na chocolate, keki, 
maandazi, biskuti, uji, barafu (ice cream), 
n.k. 
Vinywaji baridi kama vile soda na juisi.  
Mbali na vyakula na vinywaji vanilla pia 
hutumika kutengenezea bidhaa nyingine 
mbali mbali kama vile manukato, mafuta ya 
kulainisha ngozi, sabuni, vipodozi n.k 
 
2.0 TABIA YA MMEA 
Vanilla ni mmea ambao hutambaa kwenye 
mti wa mhimili na huzaa matunda 
yanayofanana na maharage. Mmea wake 
hukua kufikia urefu wa mita 10 hadi 15. 
Maua yake ni makubwa, manene na 
yananukia, yana rangi ya kijani isiyokolea 
na njano. Ukubwa wa harage ni kiasi cha 
sentimita 10-25cm na unene wa sentimita 
1.5. 
 
3.0 MAENEO YANAYOFAA KWA 
UZALISHAJI 
Zao hili kama yalivyo mazao mengine 
mengi hustawi vizuri kwenye udongo wenye 
kupitisha maji, na wenye rutuba na mboji ya 

kutosha. Kivuli kiasi huhitajika, kwani 
mimea hii haipendi jua kali. 
 
4.0 HALI YA HEWA INAYOFAA  
 Zao la vanilla huhitaji hali ya hewa yenye 
wastani wa nyuzi joto za sentigrade 28 
inaweza pia kuhimili katika nyuzi joto za 
sentigrade 21 hadi 30). Huhitaji mvua zenye 
mtawanyiko mzuri wa milimita kati ya 
1,500 na 3,000, lakini pia inaweza kustawi 
vizuri katika mvua za wastani wa milimita 
2,000. Vanilla ya porini inamea zaidi 
maeneo yenye unyevunyevu yaliyo usawa 
wa bahari hadi mita 600. 
Kinahitajika kipindi cha kati ya miezi 2 hadi 
4 cha ukavu ili kuwezesha mmea kuchanua 
maua. 
 
5.0 UZALISHAJI 

5.1 UTAYARISHAJI WA SHAMBA 
 Tayarisha shamba lako wakati wa kiangazi, 
yaani kabla ya mvua za masika hazijaanza. 

1. Chimba mashimo yenye urefu wa 
sentimita 60 (futi 2), upana wa 
sentimeta 60 (futi 2) na kina cha 
sentimita 30 (futi 1). 

2. Nafasi kati ya mstari hadi mstari ni 
mita 2.7 hadi 3 na kati ya shimo 
hadi shimo katika mstari ni mita 1.8 
hadi  2.5. 

3. Baada ya kuchimba mashimo, 
yaachwe wazi kwa muda wa kati ya 
mwezi mmoja hadi miwili hivi. 

4. Weka mbolea ya samadi mwezi 
mmoja kabla ya kupanda, kiasi cha 
debe moja hadi mbili kwa kila 
shimo, changanya vizuri na udongo 
kisha fukia shimo. 

 
5.2 UPANDAJI 

1. Kata mihimili yenye urefu wa sentimita 120 
mpaka 150 kila mmoja. Miti inayofaa zaidi 
kwa mihimili ni aina ya Jatropha (Jatropha 
curcas) na Casuarina (Casuarina 



equisetifolia). Baada ya kuikata iache 
inyauke kwa siku kati ya 1 mpaka 10 hivi 
kisha ipandwe pembeni mwa kila shimo 
kiasi cha kina cha sentimita 15 hadi 30. 

2. Tayarisha marando yenye urefu wa 
sentimita 90 (futi 3) mpaka 
sentimita 120 (futi 4), yaache 
yanyauke kidogo (kwa silu 7 hadi 
10). Toa majani 3 au 5 kutoka 
sehemu ya chini ya rando. Marando 
marefu huchanua baada ya mwaka 
1.5 au 2, marando mafupi (sentimita 
30) huchelewa kuchanua (miaka 3 
hadi 4).  

3. Panda marando hayo kwenye 
mashimo yaliyotayarishwa kwa kina 
cha sentimita 10 mpaka 15 funika 
na udongo na gandamiza. 

4. Upandaji ufanyike mwanzoni mwa 
msimu wa mvua za masika. 

5. Tandaza nyasi kavu shambani ili 
kuzuia magugu na kuhifadhi 
unyevunyevu shambani.  

6. Funga sehemu iliyobakia katika 
mhimili  

 
6.0 KUHUDUMIA SHAMBA 
Shamba liwe safi wakati wote. 
Tandaza nyasi kavu shambani ili kuzuia 
magugu na kuhifadhi unyevunyevu. 
Punguzia mihimili kwa kuikata kila 
inaporefuka zaidi ya sentimita 180, ili itoe 
machipukizi yatakayoongeza kivuli 
shambani. Chavusha maua kila 
yanapochanua kwa wakati, muda wa 
kuchavusha ni kuanzia saa 3.00 asubuhi 
hadi saa 7.00 mchana. Kifaa chenye ncha 
kali (mwiba, sindano, pini, n.k.) hutumika 
kuchavusha ua. Ua lililochavushwa hubaki 
kwenye kikonyo kwa siku tatu wakati lile 
ambalo halikuchavushwa huanguka katika 
kipindi cha siku moja hadi 2. 
 
 

7.0 MAGONJWA NA WADUDU 
Wadudu 

Wadudu mbali mbali hushambulia zao hili, 
lakini hawasababishi madhara. Konokono 
kwa mfano, hula kiasi kidogo sana cha 
majani. Kuku pia hushambulia mizizi. 
 
Magonjwa 
Zao hili hushambuliwa kwa kiasi kidogo 
sana na magonjwa yafuatayo: - 

• Kuoza kwa mizizi 
• Kunyauka kwa ncha ya tawi 

Mnyauko unaosababishwa na ukungu. 
Magonjwa na wadudu hawa huweza 
kudhibitiwa kwa kupanda mbegu bora na 
kuweka shamba katika hali ya usafi wakati 
wote. 
 
8.0 UVUNAJI 
Uvunaji hufanyika kati ya miezi 6-9 tangu 
ua lilipochanua. Maharage ya vanilla 
huvunwa yanapokuwa yamekomaa sehemu 
ya ncha ya tunda inaanza kuwa ya rangi ya 
njano. Tunda likikomaa sana hupasuka. 
Uvunaji hufanyika kwa kukata maharage 
yaliyokomaa kwa kutumia kisu kikali au 
mikono. Vanilla huvunwa kabla haijaiva na 
kisha huvundikwa ili kutengeneza kemikali 
inayoitwa vanillin, ambayo ndiyo hutoa 
harufu nzuri na ladha inapotumiwa kwenye 
vyakula, vinywaji na bidhaa mbalimbali. 
 
Mavuno ya vanilla mbichi kwa hekta moja 
ni zaidi ya Tani 2.5. 
 
9.0 USINDIKAJI  
 Baada ya kuvunwa, maharage ya vanilla 
hutumbukizwa ndani ya maji moto (nyuzi 
joto la sentigredi 63), kwa dakka moja hadi 
tatu kisha opoa kwa haraka. Maharage 
yakiwa bado moto hufungwa ndani ya 
kitambaa cha pamba chenye rangi nzito 
(kama blanketi), siku ya pili yataanikwa 
juani kwa saa moja. Kisha kwa kipindi cha 

wiki moja maharage hayo yataaanikwa kwa 
saa mbili kila siku, na hubaki yamefungwa 
wakati yameanuliwa. Kazi hii huendelea 
kwa kipindi cha miezi miwili au mitatu 
kisha vanilla huanikwa kwenye kivuli au 
kwenye chumba chenye hewa ya kutosha. 
Kwa tendo hili kiasi cha asilimia 70 hadi 80 
cha maji huondolewa na rangi ya maharage 
ya vanilla hubadilika na kuwa ya kahawia. 
Kazi ya kukausha na kuvundika inaweza 
kuchukua miezi 5 mpaka 6 kukamilika ili 
kuipata harufu nzuri inayohitajika.  
Njia nyingine ya uvundikaji huchukua siku 
4 baada ya kukatakata maharage na kuya 
vundika katika joto kali. Njia hii  
huharakisha usindikaji, ingawa inaathiri 
ubora wa zao. 
Kilo 5.5 hadi 6.0 za vanilla mbichi hutoa 
kilo 1.0 ya vanilla iliyokaushwa. 
 
10.0 SOKO LA VANILLA 
Vanilla mbichi huuzwa hapa nchini (Wilaya 
ya Bukoba) kuanzia bei ya shilingi 20,000/= 
kwa kilo. Wakati vanilla iliyokaushwa, 
huuzwa nchini Uganda kwa kiasi cha 
shilingi 300,000/= kwa kilo.  
 
11.0 GHARAMA ZA UZALISHAJI NA 
MAPATO 
GHARAMA YA HEKTA MOJA: 
Mbegu   Tshs.    480,000/- 
Vibarua            3,600,000/- 
Mbolea(mboji/samadi)  240,000/- 
Jumla             4,320,000/- 
 
MAPATO YA VANILLA MBICHI: 
Kilo 2,500X20,000/-        50,000,000/-
   
 
 
 
 
 
 



KWA HABARI ZAIDI WASILIANA 
NA:- 
 

 
Idara ya Utafiti wa Mazao 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika, 
S.L.P. 2066, 
DAR ES SALAAM. 
 
Simu: 255 022 286523 
Fax  :  255 022  2865312 
E-mail: drd@ud.co.tz
 
Sehemu  ya Uinuaji Mazao, 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika, 
S.L.P. 9192, 
DAR ES SALAAM. 
 
Simu: 022 2864899 
Fax  : 022 2864899/2862077 
E-mail: cps@kilimo.go.tz

 
Ofisi ya Kilimo ya  Wilaya 
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