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DIBAJI

Vanilla ni zao la viungo na moja ya mazao yasiyo ya asili ya kibiashara. Zao hili 

kwa sasa lina thamani na uhitaji mkubwa katika soko, hivyo wakulima wengi 

wameonyesha ari ya kulima zao hili na wengi wameanza kulima bila uelewa 

wa kutosha.

Katika jitihada za kuwawezesha wakulima kuongeza kipato, kupunguza 

umaskini na kuinua uchumi, Wizara imeamua kuandaa kitabu hiki cha 

muongozo wa uzalishaji wa zao la vanilla.

Kitabu hiki kimekusudiwa kutumika na maafisa ugani na wakulima hapa nchini 

kwa lengo la kuongeza uzalishaji na ubora wa zao hili. Kitabu kina sehemu 

kuu tatu.

Sehemu ya kwanza inazungumzia juu ya umbile la mmea wa vanilla na 

mazingira yanayofaa katika kustawisha zao hilo.

Sehemu ya pili inahusu uzalishaji wa vanilla katika vipengele vya upandaji, 

utunzaji wa mimea shambani, uchavushaji na udhibiti wa magonjwa, wadudu 

na wanyama waharibifu.

Sehemu ya tatu inalenga katika uvunaji na sehemu ya nne katika ukaushaji 

na uhifadhi wa zao.
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SHUKRANI

Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika inapenda kuwashukuru wadau 

mbalimbali waliohusika katika kutoa mchango wao aidha kwa taarifa au 

majadiliano ambayo yamesaidia sana katika kufanikisha uandishi wa kitabu 

hiki.

Shukrani za pekee zinatolewa kwa wataalamu wa Wizara ya Kilimo, Chakula 

na Ushirika waliohusika katika uandishi na uhariri wa kitabu hiki, wakulima 

wa zao la Vanilla wa Mkoa wa Kagera waliohojiwa pamoja na Chama cha 

Maendeleo Ya Wakulima (MAYAWA) kilichopo Mkoani Kagera, kwa taarifa 

mbalimbali zilizosaidia kufanikisha uandishi wa kitabu hiki.
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UTANGULIZI

Zao la vanilla ni moja ya zao la viungo ambalo asili yake ni Kusini Mashariki ya 

Mexico na sehemu nyingine za Amerika ya Kati. Vanilla hulimwa katika nchi 

mbalimbali duniani. Nchi zinazolima kwa wingi ni pamoja na Madagascar, 

Comoro, Tahiti, Uganda, India na nchi nyingine za Amerika ya Kati.

Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazolima vanilla katika Afrika. Zao hili lilianza 

kuingia nchini kutoka Uganda mnamo mwaka 1954 kupitia kwa mkulima 

mmoja wa kijiji cha Kiilima wilaya ya Bukoba Vijijini. Vanilla imeanza kulimwa 

kibiashara hasa katika mkoa wa Kagera mwaka wa 1992. Katika mkoa wa 

Kagera, kilimo cha Vanilla kimehamasishwa zaidi na Chama cha Maendeleo Ya 

Wakulima kinachofahamika kama MAYAWA. Chama hiki kimekuwa kikihimiza 

uzalishaji na usindikaji wa Vanilla ambayo huuzwa kupitia kampuni zilizopo 

Uganda.

Mmea wa Vanilla huzaa maharage ( mapodo) ambayo hukaushwa kwa njia 

maalum inayowezesha kupatikana kwa Kemikali inayoitwa Vanillini. Kemikali 

hiyo hutumika katika kuongeza laadha na herufu nzuri kwenye vyakula na 

vinywaji mbalimbali. Pia hutumika katika viwanda vinvyotengeneza Vipodozi 

na Dawa za matibabu ya binadamu. Kwa matumizi ya kawaida, Vanilla 

huweza kutumika katika vinywaji kama Chai, Maziwa na mapishi ya Vyakula 

mbalimbali.

Maeneo mengine ya Tanzania yanayoweza kulima zao la vanilla ni pamoja 

na wilaya za Mbeya Vijijini, Tukuyu, Morogoro Vijijini, Mvomero, Muheza, 

Arumeru na Ukerewe.
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SURA YA KWANZA

UMBILE LA MMEA NA MAZINGIRA YANAYOFAA

Mmea wa Vanilla upo katika familia ya Okidi (Orchidaceae) ambayo ina genera 

zipatazo 700. Kati ya hizo, genera moja itwaayo vanilla ndio yenye umuhimu 

wa kiuchumi. Genera ya Vanilla ina aina au jamii zipatazo 110, kati ya hizo ni 

mbili ambazo huzalishwa kibiashara. Aina hizo ni Bourbon ya nchini Mexico 

na Tahitian ya visiwa vya Tahiti.

1.1 Umbile la Mmea wa Vanilla 

Mmea wa Vanilla ni rando teke linalotambaa ambalo ni la kudumu. Mmea 

huu hukua na kutambaa katika mti mwingine hadi kufikia urefu wa mita 10 

hadi 15  na zaidi kutegemea na mazingira.

Picha Na 1: Mmea wa Vanilla
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1.1.1 Mizizi

Mizizi ya mmea huu ni mirefu ina rangi nyeupe, myembamba yenye kipenyo 

cha milimita mbili. Mizizi hutokea kwenye fundo la shina lililo ndani ya udongo 

na hutambaa sambamba na tabaka la udongo wenye rutuba. Pia hutokea 

katika vifundo vya shina sambamba na majani ambayo hujishikiza katika miti 

ya kuegemea. 

1.1.2 Shina

Shina la vanilla lina rangi ya kijani, refu lenye vifundo na kipenyo cha sentimeta 

moja hadi mbili. Nafasi kati ya fundo na fundo ni sentimita tano (5) hadi 15.

1.1.3 Majani

Majani yana rangi ya kijani iliyokolea, yenye umbile la bapa, lenye ncha, 

nene na kubwa. Huota kwa kupishana katika shina, yana urefu wa sentimita 

nane hadi 25 na upana wa sentimita mbili hadi nane, na yana rangi ya kijani 

iliyokolea. 

1.1.4 Maua

Maua yana rangi mchanganyiko wa kijani na njano na kipenyo cha sentimita 

10. Huota katika vifungu vyenye maua kati ya 18 hadi 30.

1.1.5 Matunda 
Matunda yana umbile la podo la harage lenye rangi ya kijani likiwa changa. 

Hubadilika kuwa rangi ya njano, hatimaye kahawia kadri linavyokomaa. Podo 

lina urefu wa sentmeta 10 hadi 25, kipenyo cha sentimeta nane hadi 15 na 

lina mbegu ndogo sana ambazo huonekana linapokomaa. 

1.2 Mazingira Yanayofaa katika Uzalishaji wa Zao la Vanilla

Mmea wa vanilla una asili ya msituni hivyo huhitaji kuoteshwa katika sehemu 

yenye kivuli na mvua ya kutosha. Ili zao hili liweze kukua vizuri linahitaji 

mazingira yafuatayo:
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1.2.1 Mvua 

Mmea wa Vanilla huhitaji kiasi cha mvua cha milimita 1250 hadi 2500 kwa 

mwaka. Pia zao hili huhitaji kipindi cha miezi mawili cha ukame ili kuweza 

kusisisimka na kutoa vitumba vya maua. 

1.2.2   Joto

Zao hili hustawi vizuri katika maeneo yenye nyuzi joto 20 hadi 30 za Sentigredi.  

Pia huweza kustahimili nyuzi joto 32 za Sentigredi. 

Lakini hukua vizuri zaidi katika kiwango cha nyuzi joto 27 za Sentigredi.

1.2.3 Mwinuko

Zao hili hustawi vizuri katika maeneo yenye mwinuko wa mita 0 hadi 600 

kutoka    usawa wa bahari. Pia hustawi katika maeneo yenye mwinuko 

unaofikia mita 1500 katika nchi za joto (tropiki).   

1.2.4 Udongo

Mmea wa vanilla una mizizi ambayo hutambaa katika sehemu ya juu ya 

udongo. Hivyo, huhitaji udongo mwepesi wa tifutifu, wenye rutuba ya kutosha 

na usiotuamisha maji. 

1.2.5 Mwanga  

Mmea wa vanilla huathirika kwa jua na husababisha kuungua kwa majani, hivyo 

huhitaji kivuli cha asilimia 50 hadi 75 ili uweze kukua vizuri. Kivuli kinaweza 

kupatikana kwa kupanda miti au kwa kutengenezwa kitaalamu. 



4 Kilimo cha Zao la Vanilla

 



Kilimo cha Zao la Vanilla 5

SURA YA PILI

UZALISHAJI WA ZAO LA VANILA

Vanilla huzalishwa kwa kupandikiza marando moja kwa moja shambani au kwa 

kukuzwa kwanza kwenye kitalu na baadaye kupandikizwa shambani. Kabla 

ya kupanda inatakiwa kuzingatia yafuatayo:

2.1  Uchaguzi wa Shamba

Shamba la kupanda vanilla inafaa liwe mahali pasipo na upepo mkali ili 

kuepuka kuanguka kwa miti ya kuegemea na kukatika kwa mimea. Ni muhimu 

kupanda miti ya kuzuia upepo ikiwa mahali hapo pana upepo mkali. Shamba 

hilo pia liwe na udongo usiotuamisha maji, mwepesi na ambao unaruhusu 

mizizi kupenya kwa urahisi. Aidha, shamba lisiwe na magugu mabaya (kwa 

mfano kwekwe/sangare) ambayo hulazimu kutumia jembe mara kwa mara 

wakati wa palizi. Kutumia jembe huweza kusababisha kukatika au kuharibu 

mizizi na kuhatarisha ukuaji wa mmea. 

2.2 Utayarishaji wa Shamba

Utayarishaji wa shamba huhusisha shughuli mbalimbali kama vile usafishaji 

wa shamba, utayarishaji wa mashimo na uwekaji wa mbolea.

2.2.1 Kusafisha Shamba

Shamba lisafishwe kwa kulima, kungíoa visiki, magugu mabaya na kutifua 

hadi kina kisichopungua sentimita 30.

2.2.2 Kutayarisha Mashimo

Mashimo yatayarishwe miezi miwili hadi mitatu sambamba na usafishaji wa 

shamba. Yawe na kina cha sentimita 30 na upana wa sentimita 60 hadi 90. 

Nafasi kati ya mstari na mstari iwe mita mbili na nusu hadi mita tatu na kati ya 

shimo na shimo iwe mita moja na nusu hadi mbili. Udongo wa juu utengwe 

na ule wa chini.
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Mchoro Na 1: Mpangilio wa mashimo 

2.2.3 Uwekaji wa Mbolea

Mbolea za asili kama mboji, vunde au samadi ichanganywe vema na udongo 

wa juu na kujazwa kwenye shimo kwa kipimo cha debe moja hadi mbili kwa 

kila shimo.

2.3 Mifumo ya Upandaji 

Zao la vanilla huweza kupandwa shambani kwa kutumia mifumo mikuu mitatu 

ifuatayo:

(i) Vanilla Pekee

 Mfumo huu unahusisha upandaji wa mmea wa vanilla na miti ya kuegemea  

 tu ambayo hutoa kivuli kwa mimea.

(ii) Vanilla na Migomba

   Mfumo huu unawezesha kuotesha vanilla katika shamba la migomba,  

 ambapo rando hupandwa pamoja na mti wa kuegemea ndani ya  

 shamba la migomba.
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(iii)Vanilla na Miti ya Kivuli

 Katika mfumo huu vanilla huoteshwa katika shamba la miti ya kivuli,  

 ambapo mmea hupandwa na miti ya kuegemea katikati ya miti ya kivuli.

Kumbuka: Mfumo wa pili na wa tatu unapendekezwa zaidi   kutokana na 

matokeo yake mazuri.

2.4 Upandaji wa Miti ya Kuegemea  (miega)

Miti ya kuegemea hupandwa miezi miwili hadi mitatu kabla ya kupanda 

rando la vanilla ili iweze kuchipua, kutoa kivuli na kuwa na uwezo wa kuhimili 

mimea.

(i)  Sifa za Miega

 Miti inayofaa kutumika kwa kuegemea iwe na sifa zifuatazo:

 • Uwezo wa kukua haraka bila kuathiri mmea wa vanilla.

 • Uwezo wa kutoa kivuli kinachofaa.

 • Uwezo wa kuchipua haraka inapopunguzwa.

 • Uwezo wa kuchipua matawi kwa chini ili kupandishia marando kwa  

  urahisi.

 • Uwezekano wa kuoteshwa kwa urahisi.

  Miti yenye sifa hizo ni pamoja na mibono (Jatropha carcus) na Gilirisidia.  

  Miti mingine inayoweza kutumika kwa kivuli na kuegemea ni pamoja  

  na Erythrina spp na Bauhania spp.

(ii) Kupanda Miega ya Mibono

 Miti inayotumika zaidi katika mashamba ya vanilla ni jamii ya Jatropha.  

 Miti hii huoteshwa kwa kutumia mbegu au kipande cha tawi kwa umbali  

 wa sentimita 30 kutoka katika shimo la kupandia vanilla. 

 Tawi la mbono lenye urefu wa sentimita 120 hadi 150 hupandwa katika  

 kina cha sentimita10 hadi 15.



8 Kilimo cha Zao la Vanilla

Mchoro Na 2:Jinsi ya kupanda miega 

2.5 Upandaji wa Vanilla

Mmea wa vanilla hupandwa mwanzoni mwa msimu wa mvua ili kuhakikisha 

upatikanaji wa unyevu ardhini. Hupandwa kwa kutumia rando lenye urefu 

wa kati ya sentimita 100 hadi 150 (futi tatu na nusu hadi tano) kutoka kwenye 

mmea unaokuwa vizuri, usio na magonjwa na wenye pingili ndefu. Rando 

lenye sifa hizo hukua haraka na kutoa maua mapema (miaka 2). Rando fupi 

halikui haraka na huchukua muda mrefu kutoa maua (miaka 2 Ω hadi 3).

2.5.1 Kutayarisha Marando

• Kata rando kwa kutumia kisu kikali kwa kufuata vipimo (sentimita 100 hadi  

 150). 

• Ondoa majani matatu hadi matano katika sehemu ya chini ya rando  

 itayofukiwa kwenye udongo.

• Ningíiniza rando lililokatwa kwenye kivuli kwa muda wa siku saba hadi  

 10 kabla ya kupanda ili kupunguza utomvu na kulipa nguvu ya kuchipua  

 na kuhimili hali ya shambani.
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Picha Na 2:  Rando linalofaa kupandwa

2.5.2 Jinsi ya Kupanda

Upandaji wa vanilla hufanywa kwa kutumia hatua zifuatazo:

• Andaa nyasi kavu (matandazo) ambazo zitatumika mara baada ya  

 kupanda.

• Tengeneza kifereji chenye kina cha sentimita 10 hadi 12 katikati ya shimo  

 lenye mbolea lililokwisha tengenezwa.

• Laza sehemu ya rando iliyotolewa majani katika kifereji hicho, acha sehemu  

 yenye majani juu ya ardhi.

• Fukia rando kwenye kifereji kwa udongo na gandamiza taratibu ili  

 lishikamane na udongo.

• Funga sehemu ya juu ya rando kwa kutumia kamba katika umbile la nane  

 kwenye mti wa kuegemea.

• Weka matandazo kuzunguka kila shina lililopandwa.

Kumbuka:

• Utaratibu huu wa kupanda hutumika katika aina  zote za mifumo ya  

 kuzalisha vanilla, na hutofautiana kwa nafasi za upandaji kati ya mfumo  

 mmoja na mwingine.
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• Shamba la vanilla pekee katika miaka ya mwanzoni, huweza kuchanganywa  

 katikati ya mistari na mazao mengine ya muda mfupi kama mazao ya jamii  

 ya mikunde.

        

Picha Na 3: Jinsi ya kupanda marando 

2.6 Utunzaji wa Shamba 
Vanilla huhitaji kutunzwa vizuri ili iweze kukua vizuri na kutoa mavuno yenye 

ubora wa hali ya juu. Huduma muhimu katika uzalishaji wa vanilla ni kama 

ifuatavyo:

2.6.1 Kutengeneza Kivuli 

Mmea wa vanilla huhitaji kivuli ili uweze kukua vizuri. Hivyo ni muhimu kupanda 

miti ya kivuli kabla ya kustawisha vanilla. 

Katika ukuaji wake kuanzia inapopandwa hadi inapokaribia kutoa maua 

huhitaji kivuli cha kutosha kinachoweza kuzuia jua kali na kuruhusu mwanga 

(asilimia 60 hadi 70). Kipindi cha kusisimua kivuli kipunguzwe zaidi na kufikia 

asilimia 55 hadi 50. 

Kivuli kitengenezwe kwa kupunguza matawi ya miti ya miega na ya kivuli ili 

kupata kivuli kinachofaa.



Kilimo cha Zao la Vanilla 11

Kumbuka:

Kivuli kizito huathiri ukuaji wa mmea.

2.6.2 Kuweka Matandazo

Utandazaji wa nyasi ni muhimu katika shamba la vanila kutokana na tabia 

ya ukuaji wa mizizi ambayo huota katika kina cha sentimita 5 hadi 10, hivyo 

huhitaji kulindwa isiharibiwe.

Matandazo yawekwe kuzunguka mashina ya mimea ili kuhifadhi unyevu, kuzuia 

uotaji wa magugu, na kulinda mizizi isiharibiwe wakati wa palizi.

Kumbuka: 
Matandazo yawe makavu na yasiwe na mbegu za magugu.

2.6.3 Palizi 

Palizi hufanyika wakati wowote magugu yanapoota shambani. Inashauriwa 

kufanya palizi kabla ya mvua kunyesha ili mmea uweze kutumia maji ya mvua 

ipasavyo. 

Palizi ifanyike wakati wowote magugu yanapoota shambani, kwa kungíoa 

magugu kutumia mikono ili kuepuka kujeruhi mizizi jembe linapotumika.

2.6.4 Kuningíiniza Marando

Mmea wa vanilla uliokua vizuri huota matawi (marando) mengi na marefu.   

Marando hayo huelekezwa kwenye matawi ya miti ya kuegemea na 

kuningíinizwa. 

Rando linapofikia urefu wa sentimita 150 hadi 180 liningíinizwe katika matawi 

ya miega ili liendelee kukua kuelekea chini. Endapo kuna upepo mkali, 

marando yafungwe kwenye miega kwa muda ili yasivunjike.
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Mchoro Na 3: Jinsi ya kuningíiniza marando

2.6.5 Kulisha Marando

Kulisha marando ni kitendo cha kufukia ardhini sehemu ya kipande cha rando 

ili kiweze kutoa mizizi na kuongeza nguvu ya kuchukua chakula kutoka kwenye 

udongo. Kazi hii hufanywa baada ya rando lililoningíinizwa kurefuka sana kiasi 

cha kutambaa ardhini, katika hatua hii mmea huweza kuwa na umri wa miezi 

sita hadi tisa kutegemea na utunzaji.

Jinsi ya Kulisha

• Ondoa majani matatu hadi manne kwenye rando lililoingíinizwa na kurefuka  

 sana.

• Fukia kwenye udongo, karibu na shina sehemu iliyoondolewa majani. 

• Weka matandazo katika sehemu iliyofukiwa ili kuhifadhi unyevu.

• Funga sehemu ya juu ya rando katika mti wa kuegemea ili liendelee  

 kukua. 

• Marando mawili hadi mitatu yalishwe kwa wakati mmoja na mengine  

 yaachwe kwa ajili ya kutoa maua na kupata marando ya kupanda.
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Kumbuka: Kulisha kufanyike wakati wa mvua ili marando yaweze kutoa 

mizizi kwa urahisi. Kazi hii irudiwe kila wakati ili rando mama litakapokatika 

machipukizi yake yaendelea kukua.

Mchoro Na 4: Jinsi ya kulisha rando

2.6.6. Kusisimua

Kusisimua ni kitendo cha kuufanya mmea kuwa katika hali ya kuweza kutoa 

maua. Kitendo hiki kifanywe wakati mmea ukiwa umefikia umri wa mwaka 1 

na nusu au zaidi, na hufanywa wakati wa kiangazi ili kuepuka kupata matawi 

mengi badala ya vitumba vya maua. Mmea usiosisimuliwa hautoi maua au 

hutoa maua machache na kusisimua mapema kunaweza kuuchosha mmea.

Jinsi ya Kusisimua

• Chagua matawi matatu hadi matano yanayoningíinia. Kusisimua matawi  

 mengi kunaweza kuudhoofisha mmea au kuzaa maharage madogo.

• Kata ncha ya rando ili kuwezesha vitumba vya maua kukua na kuwa tayari  

 kufunguka au kutoa maua.

Ukataji wa ncha huweza kufanyika kama ifuatavyo: 

• Kukata ncha ndogo (mdomo wa rando) kwa mkono. Hii hufanyika kwa  

 rando fupi linaloningínia.
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• Kukata rando kwa kisu kikali, kwa rando linaloningínia ambalo halijafikia  

 urefu wa kupanda.

• Kukata rando kwa kisu kikali kwa rando refu linaloningíinia (lenye urefu wa  

 kuweza kupandwa, sentimita100-150).

2.7  Uchavushaji

Ni kitendo cha kuunganisha chavua kutoka katika sehemu dume ya ua na 

kuweka katika sehemu jike ya ua, hufanyika baada ya maua kuchanua.

2.7.1 Uchanuaji wa Maua

Mmea wa Vanilla hutoa maua miezi miwili hadi mitatu baada ya kusisimuliwa. 

Maua huchanua kwa kipindi cha masaa matatu hadi manne kuanzia saa 

tatu asubuhi hadi saa saba mchana kwa muda wa miezi miwili hadi mitatu 

kutegemea unyevu uliopo kwenye udongo na kiwango cha Jua. Ua huchanua 

kwa muda huo na hudondoka baada ya siku 1 ikiwa halikupata chavua. Hivyo 

ni muhimu uchavushaji ufanyike kwa haraka na kwa uangalifu mkubwa.

Picha Na 4: Ua lililochanua

2.7.2 Jinsi ya Kuchavusha 
Mmea wa vanilla, ili uweze kutoa matunda inabidi uchavushwe. Ua la vanilla 

kwa kawaida huchavushwa na nyuki jamii ya melapona ambao hawapo hapa 

nchini. 
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Nyuki hao hupatikana Mexico na katika nchi nyingine za Amerika ya Kati. 

Hivyo uchavushaji hufanywa kwa mikono kwani umbile la ua haliruhusu nyuki 

wa aina nyingine kufanya uchavushaji. 

Uchavushaji hufanywa kwa kufuata hatua zifuatazo:

• Gawa petali ya ua la vanilla katika sehemu mbili kwa kutumia pini, sindano,  

 au mwiba. Hakikisha vifaa hivyo ni safi.

• Kunjua sehemu jike ya ua (stigima) kwa kuelekea juu ili kuwezesha kulala  

 sambamba kwenye sehemu dume ya ua (stameni).

• Unganisha stameni na stigima na kubana taratibu kwa dole gumba kwa  

 nusu dakika ili kuruhusu chavua kuingia kwenye stigima.

Ua lililochavushwa vizuri, hubaki likiningíinia kwenye kikonyo chake. Ikiwa 

uchavushaji haukufanikiwa, ua hudondoka baada ya siku moja au mbili. 

Kiasi cha maua au mapodo nane hadi 12 yaachwe katika kila kitumba. Aidha 

vitumba vinne hadi nane viruhusiwe kukua katika kila rando na visizidi 20 

kwa mmea.

Picha Na 5: Jinsi ya kuchavusha 
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2.8 Magonjwa, Wadudu na Wanyama Waharibifu

Mmea wa vanilla kwa kawaida haushambuliwi mara kwa mara na magonjwa 

au wadudu waharibifu kama shamba limetunzwa vizuri. Mashambulizi ya 

magonjwa na wadudu waharibifu ni dalili ya utunzaji duni wa shamba.  

Ili kuepuka hali hiyo, ni muhimu kukagua shamba kila wakati kubaini na 

kurekebisha yafuatayo:

• Nafasi kati ya mmea na mmea ni ya kutosha kuruhusu mzunguko wa hewa  

 safi na hivyo kupunguza hali inayoruhusu vimelea vya magonjwa kuishi na  

 kuzaliana.

• Kivuli kisiwe kizito ili kuepuka giza linalowavutia wadudu waharibifu na  

 kuruhusu vimelea vya magonjwa.

• Kivuli chepesi husababisha kuungua kwa majani na kufanya mmea kutokua  

 vizuri

• Afya ya mmea ikaguliwe kwa makini. 

 Kulisha marando kila mara kunaongeza uwezo wa mizizi kuchukua chakula  

 ardhini hivyo mmea hukua vizuri. Mmea wenye afya nzuri haushambuliwi  

 na magonjwa pia hustamilii mashambulizi ya wadudu waharibifu. 

2.8.1 Magonjwa 

(i) Kuoza kwa Mizizi (Root rot)

 Ugonjwa huu husababishwa na kuvu inayoitwa

  Fusarium batatis     Woollenw.var.vanillae Tucker.

 

Dalili 

• Mmea kunyauka na majani kuningíinia.

• Majani kubadilika rangi na kuanza kuwa ya manjano na hatimaye  

 kukauka.

• Mmea kunyauka sehemu ya chini iliyo kati ya shina na mizizi.

 

Kudhibiti

• Ondoa maji yaliyotuama.

• Epuka kujeruhi mizizi.

• Tumia dawa za ukungu kama Bordeaux mixture 5%. 
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(ii) Chule ya Majani, Matunda (Anthracnose)

 Ugonjwa huu husababishwa na aina ya kuvu inayojulikana kama Calospora  

 vanillae Massee. 

      

Dalili 

• Mapodo na majani kuwa na madoa ya rangi ya kahawia.

• Majani na ncha ya juu ya shina hunyauka.

• Mizizi na mapodo na hunyauka

• Mapodo hudondoka 

Kudhibiti 
 • Kuzuia maji yasituame ardhini

 • Kutengeneza kivuli chepesi, 

 • Kupunguza matawi  

 • Kuzingatia nafasi kati ya mmea na mmea ili kuruhusu hewa safi kupita  

  vizuri.

 • Kunyunyizia dawa aina ya Bordeaux mixture (1%) au Captafol 0.1%  

  kabla ya mimea kuchanua.

(iii)Ubwiri Vinyoya (Downy mildew) 
 Husababishwa na kuvu aina ya Phytophthora jatrophae Jens ambao  

 hushambulia mti wa Jatropha unaotumika kama muega. Pia hushambulia  

 mapodo yakiwa shambani na baada ya kuvunwa. 

 

Dalili 

• Mapodo ya vanilla na majani ya jatropha huwa ukungu mweupe. 

 

Kudhibiti 
• Kufuata kanuni bora za utunzaji wa shamba.

• Kutumia dawa za ukungu kama Nitrophenol 0.5
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2.8.2 Wadudu, Ndege na Wanyama Waharibifu

(i)  Wadudu

 Wadudu wanaoweza kushambulia vanilla ni pamoja na katapila na  

 jongoo.

 

Katapila

• Hukata ncha ya mmea inayokua

 

Kudhibiti

• Kagua shamba mara kwa mara ili kutambua kuwepo kwa wadudu hao na  

 kuwaua.

 

Jongoo

• Hukwangua shina na kuacha michubuko

 

Kudhibiti

• Kagua shamba mara kwa mara na kuwaua.

(ii) Ndege

 

Kuku

• Huharibu mmea kwa kuparura juu ya ardhi na kusababisha kujeruhi na  

 kukata mizizi. Uharibifu huu husababisha mmea kuwa katika mazingira  

 rahisi ya kushambuliwa na vimelea kama Fusarium batatis ambao huozesha  

 mizizi ya mmea.

Kudhibiti

• Zuia kuku wasiingie shambani.

(iii) Konokono

• Husababisha uharibifu zaidi kipindi cha mvua. Wanapotambaa kwenye  

 mmea huacha utando, hasa katika sehemu inayochipua na kusababisha  

 mmea kudumaa. 
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Kudhibiti

• Kagua shamba mara kwa mara na kuwaondoa.

• Weka mchanganyiko wa mbolea ya samadi na majivu kuzunguka shina la  

 mmea ili kuzuia wasiweze kupanda juu ya mimea. 
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SURA YA TATU

UVUNAJI

Mapodo ya vanilla hukomaa na kuwa tayari kuvunwa baada ya miezi sita hadi 

tisa tangu maua kuchavushwa.

3.1 Hatua za Kukomaa kwa Vanilla

Ukomaaji wa podo (harage la Vanilla) la vanilla hupitia hatua tano zifuatazo:

(i) Podo hurefuka na kuwa na rangi ya kijani iliyokolea.

(ii) Ncha ya podo hubadilika na kuwa njano.

(iii) Rangi ya njano husambaa taratibu katika podo.

(iv) Ncha ya podo hubadilika rangi na kuwa ya kahawia

(v) Podo hupasuka kuanzia chini.

3.2 Jinsi ya kuvuna

Uvunaji wa zao la vanilla huzingatia hatua za ukomaaji wa podo na njia ya 

ukaushaji itakayotumika. Mapodo huvunwa kwa kukata kikonyo kutumia kisu 

kidogo. 

• Katika hatua ya kwanza ya ukomaaji, mapodo hayana vanillin ya kutosha  

 hivyo yasivunwe katika hatua hiyo. 

• Mapodo yanaweza kuvunwa yakiwa katika hatua ya pili na ya tatu endapo  

 yatakaushwa kwa njia ya Bourbon.

• Mapodo yanayokaushwa kwa njia ya kukata na kukausha haraka huvunwa  

 yakiwa katika hatua ya pili, ya tatu na ya nne. Mapodo yasiachwe hadi  

 kufikia hatua ya tano ya ukomaaji kwani ubora wake hupungua.

• Uvunaji ufanyike kila baada ya siku moja hadi mbili ili kuepuka kupasuka  

 kwa mapodo.

• Uvunaji huendelea kwa muda wa miezi miwili mfululizo au zaidi kulingana  

 na ukomaaji wa mapodo.

• Marando yaliyosisimuliwa na kutoa mapodo yakatwe na kuondolewa  

 shambani baada ya kuvunwa.
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3.3 Mavuno

Mavuno ya zao la vanilla hutofautina kulingana na umri wa mmea na utunzaji 

wa shamba. Mavuno ya kwanza huanza kati ya miaka miwili na nusu hadi mitatu 

kwa wastani wa kilo moja sawa na mapodo 50 hadi 60. Mmea unapofikia umri 

wa miaka minne hadi nane, mavuno huongezeka kufikia kilo tatu hadi tano 

kwa mmea. Hata hivyo mavuno huweza kupungua mmea unapofikia miaka 

15 na kuendelea. Hekta moja ya shamba la vanilla lililotunzwa vizuri hutoa 

mavuno tani tatu hadi tano za mapodo mabichi sawa na wastani wa kilo 500 

hadi 800 za mapodo yaliyokaushwa kwa mwaka.
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SURA YA NNE

UKAUSHAJI NA UHIFADHI

4.1 Utangulizi

Mapodo ya vanilla hukaushwa kwa njia mbalimbali kulingana na utaalamu 

unaotumika, vifaa vilivyopo na matakwa ya mnunuzi. Ili kupata ubora 

unaotakiwa, mapodo yakaushwe mara baada ya kuvunwa. Njia za ukaushaji 

zinazotumika zaidi ni Bourbon na Mexico. Njia hizi huhitaji uangalifu na 

utaalamu wa kutosha ili kupata madaraja mbalimbali, ladha, na harufu 

inayohitajika. Njia zote mbili hupitia katika hatua kuu nne za ukaushaji. Hapa 

nchini, njia ya ukaushaji inayotumika kwa sasa ni Bourbon.

4.2 Ukaushaji kwa Njia ya Bourbon

 Njia hii ya ukaushaji huhusisha hatua zifuatazo:

4.2.1 Kuchovya Mapodo kwenye Maji moto (Blanching). 

Hatua hii huyazuia mapodo yasiendelee kukomaa na kuanza kutoa  

ladha.

• Mapodo mabichi hupangwa kulingana na ukubwa na hatua za  

 ukomaaji. 

• Mapodo hayo hupangwa katika mafungu yasiyozidi uzito wa kilo 30 ili  

 kurahisisha uchovyaji.

• Mapodo huwekwa na kufungwa katika mifuko ya vitambaa maalumu  

 vinavyoruhusu joto la maji kupenyeza kwa urahisi.

• Mapodo yaliyovunwa katika hatua ya pili, tatu, na nne ya ukomaaji,  

 yatumbukizwe katika maji yenye joto la nyuzi 60 hadi 65 za Sentigredi kwa  

 muda wa dakika tatu hadi tatu na nusu.

• Mapodo yaliyovunwa katika hatua ya tano ya ukomaaji, yatumbukizwe  

 kwenye maji ya moto kwa muda usiozidi dakika moja. 

• Mapodo yaliyochovywa kwenye maji ya moto vizuri, huwa na rangi ya kijani  

 iliyokolea hadi kahawia.
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4.2.2 Kuhifadhi Joto (sweating)

Lengo la hatua hii ni kuongeza joto katika mapodo ili kuruhusu vimengíenya 

(enzymes) kufanya kazi ya kutoa kemikali ya vanillin ambayo huongeza ladha 

na harufu inayohitajika.

• Mapodo yaliyochovywa maji moto hutolewa maji na kufungashwa katika  

 vitambaa vyeupe na mablanketi yanayoweza kuhifadhi joto.

• Mapodo huwekwa kwa muda wa siku moja hadi mbili (saa 24 hadi 48)  

 katika makasha maalumu yanayohifadhi joto.

• Mapodo hutolewa kwenye makasha baada ya siku moja au mbili na  

 kutandazwa ili kuondoa yasiyo na rangi ya kahawia. 

• Katika hatua hii, mapodo huwa na rangi ya kahawia iliyokolea.

4.2.3 Kukausha

Katika hatua hii, mapodo huanikwa asubuhi au jioni wakati jua sio kali.

• Mapodo yaliyofungashwa kwenye vitambaa vyeupe na mablanketi  

 hutandazwa juu ya vichanja na kuanikwa kwa muda wa saa moja au 

 mbili.

• Baada ya saa moja au mbili, mapodo hufungashwa tena kwenye mablanketi  

 na kurudishwa ndani. Kazi hii huendelea kwa muda usiopungua wiki  

 tatu.

• Baada ya wiki tatu, mapodo hutandazwa ndani, juu ya vichanja  

 vinavyoruhusu hewa ya kutosha.

• Ukaushaji wa ndani huchukua muda wa miezi mawili au mitatu.

• Ukaguzi ufanywe mara kwa mara ili kuondoa mapodo yenye hitilafu na  

 kutenga yaliyowahi kukauka.

4.2.4 Kuhifadhi Ladha

Hii ni hatua ya mwisho katika mtiririko mzima wa ukaushaji. Katika hatua hii, 

mapodo huwekwa katika makasha maalumu kwa muda wa miezi mitatu hadi 

mitano ili kuongeza ladha ya vanilla.



Kilimo cha Zao la Vanilla 25

4.3 Kufungasha

Vanilla iliyokwisha kaushwa vizuri hufungashwa kulingana na madaraja. 

Uzito wa kila kifungu na aina ya ufungashaji hutegemea mahitaji ya soko. 
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