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Utangulizi  
Dill ni mmea wenye asili ya nchi za 
mediteraniani na ulaya ya kusini. 
Mmeo huu una urefu wa kati ya 
sentimeta 45 hadi 75, na hutoa 

harufu nzuri katika sehemu yote ya 
mmea. 
 
Uzalishaji 
Mmea wa Dill hukaa shambani kwa 
kipindi cha mwaka mmoja hadi miwili. 
Mmea huu huoteshwa kwa mbegu 
katika kitalu, na kuhamishwa baadae 
katika bustani kwa kuoteshwa katika 
umbali wa sentimita 30 kwa 60. 
Mbegu huota baada ya siku 10 hadi 
tangu kuoteshwa. 
Majani huanza kutumika baada ya 
mwezi tangu kupandikizwa. Ikiwa 
vitumba vya maua vitatumika basi 
yafaa kuvunwa kabla mbegu 
hazijakomaa. Ni vyema mimiea 
michache ikaachwa bila kuna maua ili 
kuweza kupata mbegu ambozo 
huweza kukaushwa na hutumika.  
 
Matumizi  
Dill hutumika kama kiungo katika 
vyakula mbalimbali. Sehemu changa 
ya mmea hutumika katika mapishi ya 
supu, salad, samaki, kuku, nyama ya 
ng’ombe n.k 
Mbegu za Dill zilizo kaushwa zian 
asilimia 2-5  ya mafuta ambayo yana 
carvone, d-limonene, phellandrene. 
Utafiti mwingine umeonyesha kuwepo 
kwa kemikali aina ya eugenol na 

vanillin. Majani yana chemikali iitwayo 
carvone. Kemikali hizi huufanya mmea 
kuwa na harufu naladha ambayo 
hutumika katika matumizi mbali mbali. 
Hutumika kama dawa ya nyumbani 
katika kuondoa matatizo madogo 
madogo yanayohusiana na tumbo 
kama kuvimbiwa na kupungua kwa 
usagaji wa chakula. Hutumika zaidi 
kwa kutibu kichefuchefu na kwikwi. 
Mara chache dill hutumika katika kutia 
harufu nzuri ya vipodozi. 
 
Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 
Idara ya Uendelezaji Mazao 
P. O.BOX 9192, 
Dar es Salaam 
Simu No. 022 286 489 99 
E mail: cps@kilimo.go.tz  
 


