
FENNEL 
 Foeneculum vulgare Mill 
 
 

 
 
 
Utangulizi 
Fennel ni mmea  wenye asili ya ulaya kusini 
na maeneo ya Mediterranean, ambao 
hulimwa zaidi kwa ajili ya ladha yake 
ambayo hutumika katika vyakula 
mbalimbali na matibabu. Nchi zinazolima 
zao hili ni pamoja na nchi za India, China, 
Argetina na Indonesia. 
 
 
 

Umbile la mmea 
Fennel ni mmea wenye majani yenye rangi 
ya kijani iliyokolea iliyochanganyika na  
kijivu. Mmea huu una harufu kali katika 
sehemu zote za mmea isipokua mizizi. 
Mmea una urefu wa upatao mita moja na 
nusu. 
 
Uzalishaji 
Fennel hustawi vizuri katika maeneo yenye 
nyuzi joto kati ya sentigrade 4 hadi 27, na 
mvua za wastani wa milimita 30 hadi 260 
kwa mwaka. Udongo wa tifutifu unafaa 
zaidi katika uzalishaji wa zao hili. 
Zao hili huoteshwa kwa kutumia mbegu 
ambazo huoteshwa katika kina cha nusu 
inchi katika mistari iliyo katika umbali wa 
futi moja ambapo nafasi kati ya mmea na 
mmea ni inchi 6. Mmea wa fennel huweza 
kuanza kuvunwa majani machanga baada 
ya miezi miwili tangu kupandikizwa. Pia 
mmea huu huweza kuendelea kuvunwa 
kwa mwaka mmoja hadi miwili. Fennel 
hutoa mbegu kila mwaka. Yafaa mbegu 
zivunwe mapema kabla hazijakauka sana 
kwani hupukutika kwa urahisi.  
 
 
Matumizi 
Fennel ni mmea ambao una mafuta yenye 
kemikali za enethole,                d fenchone, 
methyl chavicol, feniculum,na anisic acid 
Kemikali hizi na zingine hufanya fennel 

kutoa harufu na ladha nzuri katika vyakula 
mbalimbali. Mbegu za fennel hutumika 
katika vyakula vya nyama, mboga, samaki, 
salad, mikate, chai, na vinywaji vikali. Mafuta 
aina ya oleoresin yaliyomo katika fennel 
hutumika katika utengenezaji wa peremende, 
sabuni, manukato na vipodozi. Majani 
machanga hutumika zaidi katika vyakula 
mbalimbali. 
Fennel ni mmea ambao pia hutumika katika 
matibabu ya magonjwa mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kukohoa, ngiri, kuvimbiwa, 
maumivu ya tumbo, na kusisimua utoaji 
maziwa kwa akina mama wanaonyonyesha. 
 
Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
Idara ya Uendelezaji Mazao 
Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 
P.O.BOX 9192. 
Dar Es Salaam  
E mail: cps@kilimo.go.tz 


