
 

KILIMO BORA CHA MBONO 

(JATROPHA) 

 

 
 

1.0 UTANGULIZI 

Mmbono kwa kitaalam 

Jatropha curcas ni mti jamii ya 

nyonyo wenye mbegu zitoazo 

mafuta yenye sifa kama nyonyo. 

Huota kwenye maeneo ya 

nyanda kame na yenye 

upungufu wa rutuba. Mmea 

hauliwi na mifugo wala 

wanyama pori na kufanya 

mmea ufae kulimwa kwenye 

maeneo ya wafugaji huria. 

Mmea hutoa mbegu zenye 

mafuta ambayo hayaliwi bali 

hutengenezea sabuni, kuendesha 

mitambo, gesi kama nishati. 

Kutokana na faida nyingi kwa 

binadamu kiafya, kiuchumi na 

mazingira, mmea unaweza 

kuzalishwa kama zao. Mmea 

huu umetokea Marekani ya Kati 

na kusambazwa hadi Afrika 

Mashariki na Wareno. 

 

2.0 AINA 

 Mmea ni wa jinsia moja 

(monoecious) na maua yake 

huwa ya jinsia moja. 

 Mmea unaweza kudumu hata 

zaidi ya miaka 50. 

 Kuna aina tatu za mmea 

ambapo aina moja iliyopo 

Mexico huliwa baada ya 

kukaangwa. 

 Kwa sasa aina inayopo hapa 

Tanzania; Jatropha curcas 

haifai kuliwa bali kwa 

matumizi mengine. 

 

3.0 MAZINGIRA: 

Mmea huweza kustawi katika 

mvua za kuanzia 250mm hadi 

2380, lakini uzalishaji mzuri 

huwa kwenye 625mm – 

750mm. Kwenye sehemu zenye 

unyevu wa kutosha, mkulima 

atapata matunda wakati wote wa 

mwaka.Mmea hustawi kwenye 

nchi za Kitropiki na una tabia 

ya kustahimili ukame. Mmea 

hustawi kwenye udongo 

usiotuamisha maji, wenye 

tindikali kuanzia Ph 4.5. Mmea 

hupatikana kwenye mwinuko 

kuanzia mita 0 hadi mita 1600 

juu ya usawa wa bahari ila 

hustawi vizuri kati ya mita 450-

750 juu ya usawa wa bahari. 

 

4.0 UTAYARISHAJI 

SHAMBA 

Shamba litayarishwe mapema 

kwa kuchimba mashimo kabla 

ya mvua. 

 

5.0 UTAYARISHAJI 

MBEGU/VIPANDIKIZI 

Tumia mbegu zilizokomaa na 

kujaa vizuri. Mbegu zioteshwe 

katika vitalu ili kupata miche 

bora. Miche ikae kitaluni miezi 

2 hadi 3. Kama utapanda moja 

kwa moja shambani, tumia kilo 

5-6 kwa hekta. Au pandikiza 

vipandikizi vyenye urefu wa sm 

45–100 katika shimo la sm 30. 

Mbegu huota kuanzia siku 9 na 

kutoa matunda baada ya miaka 

3–4. Vipandikizi hutoa matunda 

kuanzia miezi 9 kutegemea na 

sehemu. 

 

6.0 KUPANDA KWA 

NAFASI. 

Panda mbegu 2 kwa shimo kwa 

kina cha sm 2 hadi sm3. Nafasi 

kati ya mche ni 2.5m x 

2.5m.Nafasis kamahiyo 

hukupatia miti 1600 kwa hekta 

moja.Aidha nafasi ya 3mx3m 

itumiwe katika kilimo 

mchanganyiko wa mibono na 

mazao mengine. 

 

7.0 PALIZI NA 

KUPUNGUZA MICHE 

Punguzia miche baada ya wiki 4 

na kubakiza mmoja, kutegemea 

na utayarishaji shamba. Palizi 

sio lazima ifanyike isipokuwa 

kama umefanya kilimo 

mchanganyiko palizi inaweza 

kufanyika kwa kuzunguka 

mmea au kufyeka magugu mara 

moja kwa mwaka. Kukata 

matawi kufanyike baada ya 

mwaka mmoja au miwili. 

 

8.0 KUZUIA MAGONJWA 

NA WADUDU 

WAHARIBIFU 

Hakikisha mimea haisongani na  

shamba ni safi. Mmea 

haushambuliwi na magonjwa ila 

wadudu jamii ya beetle, golden 

flea beetle wanashambulia 

majani. Athari ya mavuno 

hutokea endapo uharibifu katika 

majani utafikia zaidi ya asilimia 

40. Mkulima afanye ukaguzi wa 

shamba lake mara kwa mara na 

kuwasiliana na wataalam wa 

kilimo kabla ya kupiga madawa. 

 

 

9.0 UVUNAJI  

Matunda yaliyokomaa tayari 

kwa kuvunwa huwa na rangi ya 

kahawia. Uvunaji hufanywa 

kwa mikono au kwa kupiga 

kwa fimbo au kifaa maalum 

kilichotengenezwa kwa 



kutumia waya, mfuko wa 

pamba na fimbo ndefu, mbegu 

huguswa na kipande cha waya 

na kudondoka kwenye mfuko 

au kitambaa kilichowekwa 

chini ya mmea.Kiasi cha 

kuanzia gramu 300 hadi kilo 9 

za mbegu zinaweza kuvunwa 

kwa mmea au tani 2 – 6 kwa 

mwaka kwa hekta. Mti 

unaweza kutoa mbegu 

mfululizo kwa mwaka kwa 

sehemu zenye unyevu au kuzaa 

mara mbili kwa msimu sehemu 

zenye ukame. 

 

10.0 HIFADHI YA 

MAZAO 

Baada ya kubangua mbegu 

kwenye matunda zikaushwe 

vizuri kabla ya kuhifadhiwa 

kwenye mifuko ya plastiki/

magunia. Hifadhi mavuno 

kwenye sehemu kavu na dhibiti 

viumbe waharibifu kama 

panya. 

 

 

11.0 MANUFAA YA 

MMEA 

(1) Mbegu hutoa mafuta mengi 

yanayotengeneza sabuni na nishati 

ya kuwashia taa, jiko na gas. Nishati 

hiyo mmbadala hupunguza kasi ya 

matumizi ya kuni/mkaa na hivyo 

kuhifadhi mazingira. 

 Zao linafaa katika maeneo ya 

nyanda kame yenye 

migogoro ya wafugaji na 

wakulima kwa vile mmea 

hauliwi na mifugo. 

 Baada ya kusindika mbegu, 

mashudu hutoa mbolea ya 

komposti yenye ubora kama 

mbolea ya kuku. 

 Uzalishaji wake una gharama 

ndogo ukilinganisha na 

mazao mengine  

 Kama zao, wakulima 

wataongeza pato na 

kupunguza kasi ya magonjwa 

ya ngozi. 

 Kuzuia mmomonyoko wa 

udongo kwa njia ya upepo na 

maji. 

 

12.0 MASOKO 

Mmea hutoa bidhaa kama 

mafuta, sabuni, gesis na mbolea 

zenye manufaa mengi kwa 

jamii. Hivyo wakulima 

wazalishe kwa wingi, wafanye 

mikataba na wasindikaji, 

wasafirishaji na wanunuzi wa 

mazao, kutumia mbinu za 

masoko na kupata mafunzo ya 

kutosha ili kutosheleza mahitaji 

ndani na nje ya maeneo ya 

uzalishaji. 
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