
KILIMO CHA PILIPILI MTAMA 
 
 Utangulizi 
Jina la kitalaam ni Piper nigram na kwa 
kiingereza ni black pepper. Zao hili 
asili yake ni Mashariki ya Mbali, na 
linalimwa zaidi katika mkoa wa Tanga 
na Zanzibar. 
 
 Matumizi 
Pilipili nyeusi na nyeupe zote hutumika 
kwa mapishi ya nyama, samaki na kwa 
mapishi mengine mbalimbali. Nchi za 
magharibi zina matumizi makubwa ya 
viungo hivi. Aidha pilipili mtama nyeusi 
ndiyo huzalishwa zaidi hapa nchini. 
 
Uzalishaji 

• Hali ya hewa na udongo 
Viungo vingi humea katika maeneo 
yenye joto la wastani kati ya nyuzi joto 
24-26 na huzalishwa maeneo ya 
mwambao.  
 
Udongo wenye rutuba na unaopitisha 
maji na wenye uchachu wa kiasi cha pH 
6.5. Mahitaji ya mvua ni mililita 1500-
2000 kwa mwaka. 
 

• Uchaguzi wa mbegu  
Uchaguzi huzingatia mambo yafuatayo:- 
a) Urefu wa pingili na ukubwa wa 
majani 
b) Ufupi wa pingili unaoambatana na 
majani madogo. 
 Tofauti iko hadi kwenye umbile la 
matunda. 
 Majani ya mche mama sehemu 
kinapokatwa kipando huondolewa wiki 
mbili kabla ya kukata. Vipando vyenye 
macho (nodes) 3-4 humika. Macho 
mawili huzikwa kwenye udongo na  
kipando kiwekewe kivuli. Inashauriwa 
kuweka mbolea ya samadi wakati wa 
kupanda. 
 

• Nafasi ya upandaji 
Nafasi ya kupanda ni mita 2-3 kati ya 
mmea na mmea endapo miche 

imepandwa na miti inayotakiwa 
kupogolewa mara kwa mara. 
 
 

• Mahitaji ya mbolea 
Matumizi ya mbolea hapa Tanzania si 
makubwa katika kilimo cha viungo. 
Ingawa kiasi cha kilo 0.4 cha Urea, kilo 
0.3 cha Superphosphate na kilo 0.3 cha 
Potash ya Muriate kinaweza kutumika 
kwa miche mikubwa. 
 

• Miti ya kusimikia miche 
Miche hupandwa kwa kusimikiwa nguzo 
ili ikue kwa kujizungusha kwenye miti 
kama mijenga ua, n.k. Mti huo wa 
kusimikia nao pia hupaswa kupunguziwa 
majani ili kupunguza giza. Kila kabla ya 
msimu miti hiyo hupaswa kupunguziwa 
matawi (pruning). 
 
Kupogolea miche ya pilipili mtama 
Mche ukifikia miezi 18 inapaswa 
kupogolea kwa kukata sehemu ya juu ya 
mche ili kufanya matawi mengine 
yachipue chini ya mche. Inashauriwa 
mche kuwa na urefu wa mita 3-3.5. 
 
 Uvunaji 
Maua ya kwanza hutoka baada ya miaka 
miwili. Matunda hukomaa miezi tisa (9) 
hadi kumi (10). 
 
Uvunaji ni mizunguko 5 hadi 6 kwa 
mwaka. Pilipili mtama inaweza 
kuvunwa kwa misimu miwili. Mavuno 
ni kati ya tani 0.35-3.75 kwa hekta. 
 
Kuhifadhi 
Pilipili mtama inaweza ikawekwa 
kwenye chombo kisichopitisha hewa na 
kudumu kwa miaka 20 bila kuharibika. 
 
Mashambulizi ya wadudu na 
magonjwa  
Hapa nchini hakuna matatizo makubwa 
ya wadudu na magonjwa. 
 
Masoko 



Soko la pilipili matama linapatikana 
ndani ya nchi na nje pia. Bei ya ndani ni 
kati ya   Sh1,000-1,500. Zao hili huuzwa 
katika nchi za Uganda, Kenya, 
Uingereza, Ujerumani, Mashariki ya 
Kati, n.k. Bei ya Nje ni wastani wa dola 
za kimarekani 1,985 kwa tani. 
 
 
 
 
Kwa taarifa zaidi wasiliana na : 
 
Sehemu  ya Uinuaji Mazao, 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika, 
S.L.P. 9192, 
DAR ES SALAAM. 
 
Simu: 022 2864899 
Fax  : 022 2864899/2862077 
E-mail: cps@kilimo.go.tz
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