
ROSEMARY 
Rosmarinus officinallis L 
 

 
 
 
Utangalizi 
Rosemary ni mmea ulio kama 
kichaka kidogo wenye asili ya nchi za 
mediterenian.Hulimwa zaidi katika 
bustani za ulaya na Amerika. Majani 
membamba ya mmea huu na yenye 

harufu na ladha ya kipekee huufanya 
mmea wenye thamani. 
 
Umbile la mmea 
 Rosemary ni mmea ulio kama 
kichaka cha kijani na hukua hadi 
kufikia urefu wa mita 3. mmea huu 
unashina gumu lenye magamba ya 
rangi ya kijivu. Majani ya mmea huu 
ni membamba na magumu na yenye 
rangi ya kijani iliyokolea. Hutoa maua 
madogo yenye rangi ya kibuluu. 
Mmea huweza kuishi kwa zaidi ya 
miaka mitatu. 
 
Uzalishaji 
Mara nyingi mmea huu hautoi mbegu 
ambazo zinafaa katika kuotesha. 
Rosemary huoteshwa kwa kipande 
cha tawi (Stem cutting). Hustawi zaidi 
katika udongo wenye rutuba na 
usiotuamisha maji, mahali palipo 
wazi. Mmea huota maua baada ya 
miaka miwili tangu 
kupandwa.Rosemary ipandwe kwa 
kuoteshwa vijiti kitaluni hadi vichipue. 
Kisha vioteshwe katika bustani katika 
umbali wa kati ya sentimita 90 hadi 
100. Matawi yanaweza kukatwa na 
kukaushwa kwa juu na kasha majani 
yapukuchuliwe na kuwekwa katika 
chombo kinachofunga vizuri. 

 
Matumizi.  
Rosemary ina kemikali za apinene,  
d-linalool na camphere. Ambayo 
huufanya mmea huu kupunguza 
matatizo ya mfadhaiko, upungufu wa 
myeyusho wa chakula na matatizo ya 
ini. Pia majani ya rosemary hutumika 
katika kutibu majeraha madogo ya 
ngozi na pia hutumika kusukutua 
mdomoni kwa ajili ya usafi wa kinywa 
(Mouth wash).Rosemary hutumika pia 
katika kuongeza ladha katika mapishi 
ya vyakula vya nyama na uokaji wa 
mikate na vyakula vingine.  
 
Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 
Idara ya Uendelezaji Mazao 
P.O. BOX 9192 
Dar Es Salaam 


