
KILIMO CHA ZAO LA SOYA 

 
 
Utangulizi: 
Soya (Glycine max) ni zao la jamii ya mikunde 
ambalo asili yake ni  ni Bara la Asia katika 
nchi ya China ambako lilianza kulimwa 
takribani miaka 4800 iliyopita. Zao hili 
lilililiingizwa hapa nchini katika mnamo 
mwaka 1907 katika maeneo ya Amani 
wilayani Muheza katika mkoa wa Tanga. 
Kilimo cha zao hili kiliendelea kupanuka 
katika miaka ya 1930 na 1960 na kuenea 
katika mkoa wa Mtwara, Morogoro, na 
Ruvuma. Kutokana na uhamasishaji juu ya 
matumizi ya soya kwa lishe.  
Kwa sasa mikoa inayoongoza kwa uzalishaji 
ni pamoja na Ruvuma, Mbeya, Rukwa, Iringa 

na Morogoro. Mikoa mingine inayofaa kwa 
kilimo cha zao hili ni pamoja na Tanga, Lindi, 
Kagera, Mara, Kigoma, Kilimanjaro, Arusha 
na Manyara. 
 
 
Aina za soya 
Zipo aina mbalimbali za soya, hapa nchini 
aina zinazozalishwa ni pamoja na Bossier, Uyole 
soya 1, Ezumu Tumu, Delma Hermon, Duiker na 
Kaleya. Aina hizi hutofautiana katika kustawi 
na kutoa mavuno hata hivyo soya aina ya 
Bossier huweza kustawi katika maeneo mengi 
zaidi hapa nchini. 
 
 
Mazingira yanayofaa  kwa uzalishaji 
Soya huhitaji mvua ya kutosha ya wastani wa 
milimita 350 hadi 1,500 kwa mwaka 
inayonyesha katika mtawanyiko mzuri au 
umwagiliaji maji ili kuhakikisha upatikanaji wa 
unyevu wa kutosha kuanzia upandaji hadi 
inapotoa maua na matunda. Uvunaji ni 
muhimu ufanyike wakati hakuna mvua ili 
kuruhusu soya kukauka vizuri na kutunza 
ubora wake. 
 
Soya kama yalivyo mazao mengine, huhitaji 
udongo wenye rutuba na usiotuamisha maji. 
Hivyo kama shamba halina rutuba ya kutosha, 

ni muhimu kutumia mbolea. Mbolea za 
viwandani zinazoweza kutumika ni aina ya 
DAP na TSP (wastani wa kilo 80 hadi 100 
kwa hekta moja) kwa ajili ya kupandia na 
(wastani wa kilo 60 hadi 80 kwa hekta) za 
mbolea ya kukuzia kama CAN. Ni muhimu 
kupata ushauri wa kitaalam juu ya rutuba ya 
udongo kabla ya kuamua kutumia mbolea.  
 
Uzalishaji  
Ni muhimu kuzingatia misimu ya mvua ya 
mahali husika na aina ya soya inayofaa ili 
kuruhusu soya kukomaa wakati hakuna mvua 
na hivyo kuhifadhi ubora wake.  
1. Shamba liandaliwe kwa kuondoa magugu 
na kutifuliwa. Soya inaweza kupandwa katika 
matuta au katika mistari. 
2. Nafasi inayofaa katika kupanda soya ni 
Sm.5 hadi 10 kati ya mashina na Sm. 45 hadi 
60 kati ya mstari na mstari kutegemea aina ya 
soya na rutuba ya udongo.  
3. Kila shimo lipandwe mbegu moja katika 
kina cha sentimita 2 hadi tano na kufukiwa 
vizuri kwa udongo. 
4. Palizi ifanyike kuondoa magugu, ikiwa soya 
itastawi na kufunika udongo vizuri  inaweza 
kupunguza uhitaji wa kupalilia zaidi. 
5. Soya huchukua wastani wa miezi mitatu 
hadi saba kukomaa kutegemea na aina, 
mahali ilikopandwa na utunzaji wa shamba. 



Ni vema kuvuna soya mara inapokomaa na 
kuanza kukauka. 
6. Soya iliyovunwa itolewe maganda na 
kukaushwa vizuri tayari matumizi au.kwa 
kuhifadhi. 
7. Mavuno yanaweza kuwa kilo 1,500 hadi 
2,500 kwa hekta  sawa na kilo 600 hadi 
1,000 kwa ekari moja kutegemea na aina na 
mazingira ya uzalishaji. 
 
Magonjwa na wadudu 
Zao la soya halishambuliwi sana na magonjwa 
na wadudu. Inafaa kuzingatia kanuni za 
kilimo bora  na kupata ushauri wa kitaalamu 
hasa inapolazimu kutumia madawa ya wadudu 
na magonjwa. Ni muhimu kuzingatia 
matumizi ya mbegu safi (zisizo na vimelea vya 
magonjwa) na kutumia mbinu za mzunguko 
wa mazao. 
 
Maandalizi ya soya 
Ni muhimu kuondoa kemikali zisizofaa kabla 
ya kutumia soya kwa lishe. Zingatia hatua 
zifuatazo:- 

1. Chemsha maji 
2. Tumbukiza soya kidogo kidogo ili 

iendeleekuchemka 

3. Baada ya kuweka soya kwenye maji 
yanayochemka, chemsha kwa dakika 
30 ili kuondoa kemikali zisizofaa. 

4. Opoa, suuza na maji safi. 
5. Anika hadi zikauke 
6. Saga kupata unga kwa ajili ya 

matumizi mbalimbali. 
Unga wa soya unaweza kutumika katika 
upishi wa vyakula kama vile uji, maziwa, 
ugali, biskuti , keki n.k 
 

Umuhimu wa Soya 

1. Soya ina viini lishe aina ya protini kwa 
wingi kuliko jamii zote za mikunde na 
hata baadhi ya protini zinazotokana 
na wanyama.  

2. Soya ni chanzo rahisi na chenye 
gharama nafuu cha protini inaweza 
kulimwa maeneo mengi hapa nchini. 

3. Kwa kuwa soya ina kiasi kikubwa cha 
protini kupunguza kasi ya 
mashambulizi ya vijidudu vya maradhi 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
magonjwa ya kansa, moyo, na 
kuwaongezea nguvu wagonjwa hasa 
wa UKIMWI;  

4. Soya ni zao muhimu kwa watu wa 

kipato .cha chini katika kuondoa 
utapiamlo.   

5. Kutokana na uwingi wa protini, 
matumizi ya soya kwa watoto 
yanasaidia viungo kukua kwa haraka;  

6. Soya hurutubisha udongo.  
7. Soya huongeza kipato na ni zao 

linaloweza kuchangia katika kuondoa 
umaskini.  

8. Utafiti unaonyesha kuwa mafuta ya 
soya yanaweza kutumika kwa 
kuendeshea mitambo yaani bio-fuel 
na bio-diesel 


