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Utangulizi 
Viazi vitamu ni moja kati ya mazao 
makuu ya mizizi nchini Tanzania ambalo 
hulimwa kwa ajili ya chakula. Zao hili ni 
moja kati ya mazao ya kinga ya njaa 
kutokana na sifa yake ya kuvumilia 
ukame. Zao la viazi vitamu, asilia yake ni 
Amerika ya Kati na ya Kusini. Nchini 
Tanzania, zao hili hulimwa zaidi katika 
mikoa ya Mwanza, Shinyanga, Dodoma, 
Morogoro,Kagera,Arusha na Ruvuma. 
 

Matumizi 
Viazi vitamu hutumika kama chakula 
kwa kutayarishwa katika njia mbalimbali 
kama vichembe, na  Matobolwa. Pia 
Unga wa viazi vitamu hutumika 
kutengeneza vyakula kama keki, 
maandazi, kalimati, tambi na Juice. 
Majani ya viazi huliwa kama mboga pia 
hutumika katika kutayarisha mboji. 
Aina  
Kuna aina nyingi za viazi vitamu 
zinazolimwa ulimwenguni. Hapa nchini 
Tanzania  aina zinazolimwa zaidi ni 
Ukerewe, Simama, Kakamega, Karoti C, 
Mwananjemu, Ali mtumwa mayai, 
Mavuno, Pananzala, Kibakuli, 
Sinia,Vumilia na Polista 
 
Uzalishaji 
Zao hili hustawi maeneo mengi Nchini 
Tanzania. Viazi hustawi vizuri katika 
maeneo ya tambarare yenye udongo 
tifutifu, unaoruhusu maji kupenya kwa 
urahisi. Udongo wa mfinyazi na wenye 
kokoto nyingi haufai kwani huzuia mizizi 
kupenya na kupanuka. 
Shamba jipya litayarishwe vizuri kwa 
kufyeka vichaka na kung’oa visiki. 
Majani yafukiwe wakati wa kutengeneza 
matuta ili kuongeza rutuba ya udongo. 

Viazi vipandwe kwa kutumia Marando 
yenye urefu wa sentimita 30 kwa mavuno 
bora. Inashauriwa kutumia sehemu ya juu 
ya shina kwa mavuno zaidi. Marando 
yapandwe katika umbali wa sentimita 25 
hadi 30 kutoka mmea hadi mmea na 
sentimita 60 hadi 75 kutoka tuta hadi tuta. 
Viazi pia vyaweza kupandwa kwa kutumia 
viazi vyenye afya vyenye uzito wa kati ya 
gramu 20 hadi 30. Hata hivyo inashauriwa 
kutumia marando ili kupata mavuno zaidi 
na kuepuka kuenea kwa magonjwa.    
 
Kutunza shamba 
Ni muhimu kupalilia viazi vitamu katika 
miezi miwili ya mwanzo ili kuupa mmea 
nguvu ya kutambaa vizuri. Baada ya muda 
huo, viazi huweza kufunika ardhi na hivyo 
huzuia uotaji wa magugu. 
Viazi hushambuliwa na wadudu 
mbalimbali wakiwemo kipepeo, mbawa 
kavu, fukusi na minyoo fundo.Pia 
hushambuliwa na magonjwa yakiwemo 
magonjwa yanayotokana na virusi kama 
Sweet Potato Chlorotic Stunt virus 
(SPCSV). Magonjwa na wadudu yaweza 
kudhibitiwa kwa kuzingatia usafi wa 
shamba, kubadilisha mazao, na kuzingatia 
udhibiti sango. 
 
 



Uvunaji 
Viazi vitamu huwa tayari kuvunwa miezi 
mitatu hadi minne tangu kupanda 
kutegemea hali ya hewa. Viazi vinaweza 
kuvunwa kidogo kidogo kwa kutumia 
mikono, vijiti, jembe, au rato kadri 
vinavyohitajika. Aidha inashauriwa viazi 
visiachwe ardhini muda mrefu bila 
kuvunwa kwani vitakomaa sana na kuwa 
na nyuzi, na hivyo kuharibu ubora wake. 
Pia kuacha viazi muda mrefu hukaribisha 
mashambulizi ya wadudu kama fukusi na 
kuoza. Kwa maeneo makubwa zaidi, 
inashauriwa kutumia mashine ya 
kukokotwa na ng’ombe. Uvunaji 
ufanywe kwa uangalifu ili kuhakikisha 
viazi visikatwekatwe wala kuchubuliwa 
wakati wa kuvuna. 
Mavuno ya  viazi hutofautiana kulingana 
na aina, hali ya hewa, na udongo. 
Mavuno ya viazi yanakadiriwa kufikia 
tani 20 kwa hekta. 
 
 
Kwa maelezo zaidi: 
Wizara ya Kilimo, Chakula, na Ushirika 
Idara ya Uendelezajia Mazao 
P.O.BOX 9192 
Dar Es Salaam 
Email:cps@kilimo.go.tz 


