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1. UTANGULIZI 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania imetoa utabiri wa muelekeo wa hali ya unyeshaji mvua kwa 

maeneo yanayopata mvua mara mbili kwa mwaka (Bimodal areas) na kufanya mrejeo/kuboresha 

kwa maeneo yanayopata mvua mara moja kwa mwaka (Unimodal areas). Msimu wa mvua za 

Masika, ni mahsusi katika maeneo ya Nyanda za Juu Kaskazini-Mashariki, Pwani ya Kaskazini 

na visiwa vya Unguja na Pemba, Ukanda wa Ziwa Viktoria pamoja na Kaskazini mwa mkoa 

wa Kigoma. Msimu wa mvua za Novemba hadi Aprili ni mahsusi kwa maeneo yanayopata 

msimu mmoja wa mvua kwa mwaka (Magharibi mwa nchi, Kanda ya Kati, Nyanda za Juu 

Kusini-Magharibi, Kusini mwa nchi na Pwani ya Kusini).  

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwelekeo wa msimu wa mvua katika kipindi cha Machi - 

Mei 2017, Ushauri na Tahadhari kwa  wadau wa sekta ya kilimo, na hasa kilimo cha mazao 

ya chakula katika mustakabali mzima wa Menejimenti ya Usalama wa Chakula kwa Taifa.  

 
2. MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA KIPINDI CHA MACHI –MEI 2017 

Taarifa ya TMA imebainisha kuwa katika kipindi cha Machi hadi Mei, 2017 mvua za wastani 

zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi kama zilivyo ainishwa kwenye Kielelezo 1. 

 Maeneo ya Nyanda za Juu  Kaskazini - Mashariki (Arusha, Kilimanjaro na Manyara) 

pamoja na Pwani  Kaskazini (Morogoro, Pwani, Dar es Salaam, Tanga na visiwa vya 

Unguja na Pemba) msimu wa mvua  unatarajiwa kuwa na  mvua za wastani hadi 

chini ya wastani zikiambatana na  vipindi  virefu vya ukavu (ukosefu wa mvua ndani 

ya msimu) kama inavyoonekana kwenye Kielelezo 2.  

 Hata hivyo, mtawanyiko hafifu wa mvua  unatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya 

maeneo katika kipindi cha msimu wa mvua wa Machi hadi Mei, 2017  

 Kwa upande  mwingine, mvua za msimu  ambazo zilianza  mwezi Novemba, 2016 

katika maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua zinaendelea. Mvua hizo 

zinatarajiwa kuwa za wastani hadi  juu ya  wastani.  



 WIZARA YA KILIMO MIFUGO NA UVUVI                                                                                                        
IDARA YA USALAMA WA CHAKULA - SEHEMU YA URATIBU MAZAO NA TAHADHARI YA AWALI                                                                                                                      

S. L. P. 2182 DODOMA 
Tel: 255 (026)22321407, 2320035 Fax; 255(126) 2320037 

WWW.Kilimo.go.tz   
dnfs@kilimo.go.tz 

  

 

 WIZARA YA KILIMO MIFUGO NA UVUVI                                                                                                        
IDARA YA USALAMA WA CHAKULA - SEHEMU YA URATIBU MAZAO NA TAHADHARI YA AWALI                                                                                                                      

S. L. P. 2182 DODOMA | 
 

| 
 

 

 

Kielelezo 1: Matarajio ya unyeshaji mvua za masika 2017 kwa Tanzania 
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Kielelezo 2: Uwezekano wa kupata vipindi vikavu ndani ya msimu wa masika 2017  
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3. MAELEZO YA KINA JUU YA MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA  

a) Mvua za Masika 2017  

Mvua hizi ni mahsusi katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. 

Mwelekeo wa mvua ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali 1: 

Jedwali 1: Matarajio ya mvua za masika Machi – Mei , 2017 

 

Kanda Kanda ya Ziwa Viktoria 
 

Ukanda wa Pwani ya Kaskazini Nyanda za Juu 
Kaskazini Mashariki 

Mikoa Kagera na 

Mwanza 

Geita, Mara, 

Simiyu na 

Shinyanga 

Dar es Salaam, 

Pwani, 

Tanga, Visiwa vya 

Unguja na Pemba 

pamoja na kaskazini 

mwa mkoa wa 

Morogoro 

Kilimanjaro, Arusha na 

Manyara 

Kuanza Wiki ya tatu 

hadi ya nne ya 

mwezi Februari 

Wiki ya 

kwanza hadi 

ya pili ya 

mwezi 

Machi, 2017 

Wiki ya kwanza hadi ya pili ya  mwezi 

Machi, 2017 

Wiki ya kwanza na ya 

pili ya Mwezi Machi, 

2017 

Kwisha Wiki ya tatu hadi ya nne ya 

mwezi Mei 

 

Wiki ya nne ya mwezi Mei hadi wiki ya 

kwanza ya mwezi Juni 

Wiki ya tatu hadi ya nne 

ya mwezi Mei 

 

Matarajio 
ya Mvua 

Zinatarajiwa kuwa za wastani 

hadi juu ya wastani 

Zinatarajiwa kuwa za wastani hadi 

chini ya wastani, zikiambatana na 

vipindi  virefu vya ukavu (dry spells) na 

mtawanyiko hafifu katika baadhi ya 

maeneo hayo. 

 

Zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi chini ya 

wastani, zikiambatana 

na 

vipindi  virefu vya ukavu 

(dry spells) na 

mtawanyiko hafifu 

katika baadhi ya 

maeneo hayo. 

 

Urefu wa 
Msimu 
wa Kilimo 

Siku 91 - 105 Siku 77 -  91 Siku 84 - 98 Siku 77 - 91 
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Maeneo ya Mkoa wa Dare es Salaam, Kaskazini mwa mkoa wa Pwani na maeneo machache 

ya mashariki mwa mkoa wa Tanga yana uwezekano mkubwa wa kupata kipindi kifupi cha 

msimu wa kilimo (kipindi kisichozidi siku 40) kama inavyojieleza kwenye kielelezo 3. 

 

Kielelezo 3: Uelekeo wa urefu wa msimu wa kilimo Machi – Mei  2017  

b) Mvua za msimu 2016/17  

Mvua hizi ni mahsusi kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Kwa 

maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua; Mvua za Msimu (Novemba – Aprili) msimu 

unaendelea na matarajio ni kama inavyoonekana kwenye Jedwaali 2: 



 WIZARA YA KILIMO MIFUGO NA UVUVI                                                                                                        
IDARA YA USALAMA WA CHAKULA - SEHEMU YA URATIBU MAZAO NA TAHADHARI YA AWALI                                                                                                                      

S. L. P. 2182 DODOMA 
Tel: 255 (026)22321407, 2320035 Fax; 255(126) 2320037 

WWW.Kilimo.go.tz   
dnfs@kilimo.go.tz 

  

 

 WIZARA YA KILIMO MIFUGO NA UVUVI                                                                                                        
IDARA YA USALAMA WA CHAKULA - SEHEMU YA URATIBU MAZAO NA TAHADHARI YA AWALI                                                                                                                      

S. L. P. 2182 DODOMA | 
 

| 
 

 
 

Jedwali 2: Mwenendo na Matarajio ya mvua za msimu Novemba 20116 – Mei, 2017 

 

Kanda Mikoa Matarajio ya Mvua 
zinazoendelea  

Kuisha  

Kanda ya 
Magharibi 

Kigoma, Tabora, Katavi 

na Rukwa 

Zinatarajiwa kuwa  za 

wastani hadi juu ya 

wastani katika maeneo 

mengi 

Zinatarajiwa kwisha 

katika wiki ya pili na 

ya tatu ya mwezi 

Aprili 2017 

Kanda ya Kati  Singida na Dodoma  

 

Zinatarajiwa kuwa  za 

wastani  hadi juu ya 

wastani katika maeneo 

mengi 

Zinatarajiwa kwisha 

katika wiki ya pili  

hadi  ya tatu ya 

Mwezi Aprili, 2017.  

Nyanda za Juu 
Kusini Magharibi  

Mbeya na Iringa,  Zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya 

wastani katika maeneo 

mengi  kwa kipindi cha 

msimu kilichosalia  

Zinatarajiwa kwisha  

katika wiki ya nne  ya 

mwezi Aprili, 2017 

Songwe, Njombe, na 

eneo la Mahenge (Kusini 

mwa mkoa wa 

Morogoro). 

Zinatarajiwa mvua za 

juu ya wastani 

zinatarajiwa katika 

maeneo mengi  

Kanda ya Kusini na 
Pwani ya Kusini 

Ruvuma, Mtwara na 

Kusini mwa mkoa wa 

Lindi  

Zinatarajiwa kuwa za 

juu ya wastani hadi 

wastani katika maeneo 

mengi 

Zinatarajiwa kwisha 

katika wiki ya nne ya 

mwezi Aprili hadi 

wiki ya kwanza ya 

mwezi Mei, 2017. Kaskazini mwa mkoa wa 

Lindi 

Zinatarajiwa mvua  za 

wastani hadi juu ya 

wastani. 
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4. ATHARI NA USHAURI  

i. Kwa maeneo yanayotarajia kupata mvua za wastani  

Unyevunyevu kwenye udongo unatarajiwa kuwa wenye kukidhi mahitaji ya mimea. 

Wakulima wanashauriwa kuendelea na shughuli za kilimo kama ilivyo kawaida, kwa 

kupanda mbegu zenye tija kubwa, kuongeza eneo la mashamba ya mazao ya chakula, lakini 

pia kwa kufuata ushauri wa maafisa ugani walioko katika maeneo yao. 

ii. Kwa maeneo yanayotarajia kupata mvua chini ya wastani 

Unyevunyevu kwenye udongo unatarajiwa kuwa hafifu utakaoweza kupelekea athari katika 

upandaji wa mazao,  mazao kunyauka na hatimaye kusababisha upungufu wa chakula na 

kupanda kwa bei za mazao ya chakula. Wakulima wanashauriwa kupanda kwa wakati, 

kupanda mbegu zinazostahimili ukame na zinazokomaa kwa muda mfupi. Wakulima 

wanashauriwa pia kutumia mbinu za kuhifadhi maji na udongo, (mfano mulching, ridging, 

etc), kupanda miti (agro-forestry), kutolewa kwa wakati kwa taarifa za Hali ya Hewa na 

kuzitumia, na kuweka mipango madhubuti katika uhifadhi wa nafaka kwenye maghala. 

Wakulima wanashauriwa pia kuwasiliana na kufuata ushauri wa maafisa ugani walioko 

katika maeneo yao. 

iii. Kwa maeneo yanayotarajiwa kupata mvua juu ya watstani 

Unyevunyevu kwenye udongo unatarajiwa kuwa ni wenye kupitiliza mahitajio ya mazao 

yatakayosababishwa na maji kutuama na mafuriko. Mafuriko yanaweza kupelekea uharibifu 

wa mazao mashambani pamoja na miundombinu ya kilimo. Ongezeko la visumbufu na 

magonjwa kwa mimea, uharibifu wa mazao wakati wa mavuno na mazingira ya kuhifadhia. 

Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu kwa wakati, kuongeza jitihada katika uvunaji wa 

maji ya mvua, Kugundua mapema na udhibiti wa magonjwa ya fangasi na bakteria, 

kukarabati na kujenga tuta za mito ili kupunguza athari za mafuriko, na ukarabati wa 

miundombinu ya umwagiliaji. Wakulima wanashauriwa pia kuwasiliana na kufuata ushauri 

wa maafisa ugani walioko katika maeneo yao. 
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TANBIHI:  

1. Vipindi vifupi vya mvua kubwa vinaweza kujitokeza na  kusababisha mafuriko na athari mbalimbali 

2.  Taarifa hii imejikita zaidi kwenye Mwelekeo wa mvua uliotolewa na TMA. Matarajio hayo 

yamezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. 

Wakulima wanashauriwa kufuatilia taarifa za utabiri wa muda wa kati na mfupi, ambao hutolewa na 

Mamlaka ya hali ya Hewa Tanzania kwa kila siku (saa 24), siku kumi, pamoja na mwezi mmoja. 


