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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 

 

WIZARA YA KILIMO 

 

TANGAZO LA NAFASI ZA MAFUNZO YA KILIMO KATIKA NGAZI ZA 
ASTASHAHADA NA STASHAHA ZA KILIMO KWA MWAKA WA MASOMO 

2022/2023 

 

UTANGULIZI 

 

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo anawatangazia nafasi za mafunzo ya kilimo kwa ngazi za 

Astashahada na Stashahada za kilimo. Waombaji wa mafunzo haya ni wahitimu wa kidato cha 

nne (4) wenye ufaulu wa “D” mbili (2) katika masomo ya sayansi na “D” mbili (2) za masomo 

mengine yasiyo ya dini; wahitimu wa kidato cha sita (6) wenye ufaulu wa Principal moja (1) na 

Subsidiary moja (1); wahitimu wa mafunzo ya kilimo ngazi ya Astashahada (Basic Technician-

NTA Level 4); na ngazi ya Astashahada  (Technician Certificate - NTA Level 5). 

 
Wizara inakaribisha maombi ya kujiunga na mafunzo hayo katika Vyuo vya kilimo vya Serikali 
vilivyosajiliwa na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) 
kwa kuzingatia sifa zilizobainishwa katika tangazo hili kuanzia tarehe 20 Juni, 2022 hadi 30 
Julai, 2022.  
 
AINA YA MAFUNZO NA SIFA 

Jedwali lifuatalo linaonyesha aina ya mafunzo ya kilimo, sifa za kujiunga, Vyuo vinavyotoa 

mafunzo hayo na muda wa mafunzo. 

 
1. MAFUNZO YA KILIMO NGAZI YA ASTASHAHADA YA AWALI (BASIC TECHNICIAN 

CERTIFICATE) 
 

Na. AINA YA MAFUNZO SIFA ZA KUJIUNGA VYUO MUDA WA 
MAFUNZO 

http://www.google.co.tz/url?sa=i&source=images&cd=&cad=rja&docid=waZXygEG9b9j1M&tbnid=kFDv8E-Yo-SS3M:&ved=0CAgQjRwwAA&url=http://www.tanzania-safari-channel.com/tanzania-travel-tips.html&ei=nbCZUsXzMo2Y1AXtuoHAAg&psig=AFQjCNHeganZF8c77r0ORE-7Qyih2xY7Pg&ust=1385890333878741
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1. Astashahada ya Awali 
ya Kilimo (Basic 
Technician Certificate 
in Agriculture 
Production-NTA Level 
4) 

i. Ufaulu wa kidato cha nne 
kwa kiwango cha angalau 
masomo mawili (2) ya 
sayansi: Physics, 
Chemistry, Biology, 
Agriculture, Mathematics, 
Geography, Engineering 
Science and Nutrition, na 
ufaulu wa angalau 
masomo mengine mawili 
(2) yasiyo ya dini. 
 

ii. Waombaji wasio na sifa 
lakini wamefaulu 
mafunzo ya kilimo katika 
Taasisi ya Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) 
inayotambuliwa na 
Serikali na kupata daraja 
la tatu (NVA level 3). 

 

MATI Tumbi  
MATI Mubondo  
MATI Maruku 
MATI Ukiriguru 
KATC Moshi 
MATI Mlingano 
MATI Mtwara 
MATI Ilonga 
KATRIN  
MATI Uyole 

  NSI Kidatu 
 

Mwaka 1 

2.  Astashahada ya Awali 
ya Matumizi ya Zana 
za Kilimo (Basic 
Technician Certificate 
in Agromechanization 
(NTA level 4) 
 

 

 

 

 

i. Ufaulu wa kidato cha nne 
kwa kiwango cha angalau 
masomo mawili (2) ya 
Sayansi: Agriculture, 
Physics, Chemistry, 
Biology, Basic 
Mathematics, Geography 
and Engineering Science 
na ufaulu wa angalau 
masomo mengine mawili 
(2) yasiyo ya dini. 
 

ii. Waombaji wasio na sifa 
lakini wamefaulu 
mafunzo ya kilimo katika 
Taasisi ya Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (VETA) 
inayotambuliwa na 
Serikali na kupata daraja 
la tatu (NVA level 3). 

 

MATI Mlingano Mwaka 1 

3.  Astashahada ya Awali 
ya Matumizi Bora ya 
Ardhi ya Kilimo (Basic 
Technician Certificate 

i. Ufaulu wa kidato cha 
nne kwa kiwango cha 
angalau masomo mawili 
(2) ya sayansi: 

MATI Igurusi Mwaka 1 
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in Agricultural Land 
Use Planning and 
Management (NTA 
level 4) 

 

 

 

Agriculture, Physics, 
Chemistry, Biology, 
Mathematics, 
Geography, Engineering 
science and Nutrition na 
ufaulu wa angalau 
masomo mengine 
mawili (2) yasiyo ya 
dini. 

ii. Waombaji wasio na sifa 
lakini wamefaulu 
mafunzo ya kilimo 
katika Taasisi ya 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA) inayotambuliwa 
na Serikali na kupata 
daraja la tatu (NVA level 
3). 
 

4. Astashahada ya Awali 
ya Uhandisi wa Kilimo 
cha Umwagiliaji 
(Basic Technician 
Certificate in 
Irrigation Engineering 
(NTA level 4) 
 

 

 

 

i. Ufaulu wa kidato cha nne 
kwa kiwango cha angalau 
“D” mbili (2) za masomo 
ya sayansi: Physics, 
Chemistry, Biology, 
Mathematics, Geography, 
Engineering science, and 
Agriculture na ufaulu wa 
angalau masomo 
mengine mawili (2) 
yasiyo ya dini. 
 

ii. Waombaji wenye ufaulu 
wa “D” mbili (2) katika 
masomo yasio ya Dini 
lakini wamefaulu 
mafunzo ya kilimo 
katika Taasisi ya 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA) inayotambuliwa 
na Serikali na kupata 
daraja la tatu (NVA level 
3). 

 

MATI Igurusi Mwaka 1 

5. Astashahada ya Awali 
ya Uzalishaji wa 
Mazao ya Kilimo 

i. Ufaulu wa kidato cha nne 
kwa kiwango cha angalau 
“D” mbili (2) za masomo 

MATI Ukiriguru 

MATI Uyole 

Mwaka 1 
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(Basic Technician 
Certificate in Crop 
Production (NTA level 
4) 
 

ya sayansi: Agriculture, 
Physics, Chemistry, 
Biology, Mathematics, 
Geography and Nutrition 
a ufaulu wa angalau 
masomo mengine mawili 
(2) yasiyo ya dini. 

 
 

ii. Waombaji wenye ufaulu 
wa masomo mawili (2) 
yasio ya dini lakini 
wamefaulu mafunzo ya 
kilimo katika Taasisi ya 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA) inayotambuliwa 
na Serikali na kupata 
daraja la tatu (NVA level 
3). 
 

6. Astashahada ya Awali 
ya Teknolojia ya 
Chakula na Lishe 
(Basic Technician 
Certificate in Food 
Technology and 
Human Nutrition 
(NTA level 4 ) 
 

i. Ufaulu wa kidato cha nne 
kwa kiwango cha angalau 
“D” mbili (2) za masomo 
ya sayansi: Agriculture, 
Physics, Chemistry, 
Biology, Mathematics, 
Geography and Nutrition 
na ufaulu wa angalau 
masomo mengine mawili 
(2) yasiyo ya dini. 
 

ii. Waombaji wenye ufaulu 
wa masomo mawili (2) 
yasio ya dini lakini 
wamefaulu mafunzo ya 
kilimo katika Taasisi ya 
Mafunzo ya Ufundi stadi 
(VETA) inayotambuliwa 
na Serikali na kupata 
daraja la tatu (NVA level 
3). 
 

MATI Ilonga Mwaka 1 

7. Astashahada ya Awali 
ya Kilimo cha Mboga, 
Matunda na Maua 
(Basic Technician 

i. Ufaulu wa kidato cha nne 
kwa kiwango cha angalau 
masomo mawili (2) ya 
sayansi: Agriculture, 

HORTI Tengeru Mwaka 1 
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Certificate in 
Horticulture (NTA 
level 4 ) 
 

Physics, Chemistry, 
Biology, Mathematics, 
Geography and 
Engineering science na 
ufaulu wa angalau 
masomo mengine mawili 
(2) yasiyo ya dini. 

 
 
ii. Waombaji wenye ufaulu 

wa masomo mawili (2) 
yasio ya dini katika kidato 
cha nne lakini wamefaulu 
mafunzo ya kilimo katika 
Taasisi ya Mafunzo ya 
Ufundi stadi (VETA) 
inayotambuliwa na 
Serikali na kupata daraja 
la tatu (NVA level 3). 
 

8. Astashahada ya Awali 
ya Teknolojia ya 
Uzalishaji wa Sukari 
(Basic Technician 
Certificate in Sugar 
Production 
Technology (NTA 
level 4) 
 

i. Ufaulu wa kidato cha nne 
kwa kiwango cha angalau 
“D” tatu (3) za masomo 
ya sayansi: Chemistry, 
Physics, Mathematics, 
Agriculture, Technical 
subjects and Engineering 
sciences na ufaulu wa 
angalau somo lingine 
moja (1) lisilo la dini. 
 

ii. Waombaji wenye ufaulu 
wa masomo mawili (2) 
yasio ya dini katika kidato 
cha nne lakini wamefaulu 
mafunzo ya kilimo katika 
Taasisi ya Mafunzo ya 
Ufundi stadi (VETA) 
inayotambuliwa na 
Serikali na kupata daraja 
la tatu (NVA level 3). 

 

NSI Kidatu Mwaka 1 

9. Astashahada ya Awali 
ya Teknolojia ya 
Uzalishaji wa Miwa 
(Basic Technician 

i. Ufaulu wa kidato cha nne 
kwa kiwango cha angalau 
“D” tatu (3) za masomo 
ya sayansi: Chemistry, 

NSI Kidatu Mwaka 1 
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Certificate in 
Sugarcane 
Production 
Technology (NTA 
level 4)  
 

Physics, Mathematics, 
Agriculture, Technical 
subjects and Engineering 
sciences na ufaulu wa 
angalau somo lingine 
moja (1) lisilo la dini. 

 
 

 
ii. Waombaji wenye ufaulu 

wa masomo mawili (2) 
yasio ya dini katika kidato 
cha nne lakini wamefaulu 
mafunzo ya kilimo katika 
Taasisi ya Mafunzo ya 
Ufundi stadi (VETA) 
inayotambuliwa na 
Serikali na kupata daraja 
la tatu (NVA level 3). 
 

 
 
 
2. MAFUNZO YA KILIMO NGAZI YA ASTASHAHADA (TECHNICIAN CERTIFICATE) 
 

Na. AINA YA MAFUNZO SIFA ZA KUJIUNGA VYUO MUDA WA 
MAFUNZO 

1. Astashahada ya 
Kilimo (Technician 
Certificate in 
Agriculture 
Production-NTA Level 
5) 

i. Wahitimu wa mafunzo ya  
Astashahada ya Awali ya 
Kilimo (Basic Technician 
Certificate in Agriculture 
Production-NTA Level 4)). 
 

ii. Ufaulu wa kidato cha sita 
kwa kiwango cha Principal 
moja(1) na Subsidiary 
moja(1) katika masomo ya 
sayansi: Physics, Chemistry, 
Biology, Mathematics, 
Geography, Agriculture 
science and Nutrition. 

MATI Tumbi 
MATI Mubondo 
MATI Ukiriguru 
KATC Moshi 
MATI Mlingano 
MATI Mtwara 
MATI Ilonga 
KATRIN 
MATI Uyole 

  NSI Kidatu 

Mwaka 1 

2 Astashahada ya 
Matumizi ya Zana za 
Kilimo (Technician 
Certificate in 

i. Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Awali ya 
Matumizi ya Zana za Kilimo 
(Basic Technician Certificate 

MATI Mlingano Mwaka 1 
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Agromechanization 
(NTA level 5) 
 

 

 

 

 

in Agromechanization (NTA 
level 4). 
 

ii. Ufaulu wa kidato cha sita 
kwa kiwango cha Principal 
moja(1) na Subsidiary 
moja(1) katika masomo ya 
Sayansi: - Physics, 
Chemistry, Biology, 
Geography, Economics, 
Agricultural Science and 
Advanced Mathematic. 

3. Astashahada ya 
Matumizi Bora ya 
Ardhi ya Kilimo 
(Technician Certificate 
in Agricultural Land 
Use Planning and 
Management (NTA 
level 5) 

 

 

 

i. Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Awali ya 
Matumizi Bora ya Ardhi ya 
Kilimo (Basic Technician 
Certificate in Agricultural Land 
Use Planning and 
Management (NTA level 4).  

iii. Ufaulu wa kidato cha sita 
kwa kiwango cha Principal 
moja (1) na Subsidiary moja 
(1) katika masomo ya 
sayansi Physics, Chemistry, 
Biology, Geography, 
Economics, Agricultural 
Science and Advanced 
Mathematic. 

MATI Igurusi Mwaka 1 

4. Astashahada ya 
Uhandisi wa Kilimo 
cha Umwagiliaji 
(Technician Certificate 
in Irrigation 
Engineering (NTA 
level 5 ) 
 

 

 

 

i. Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Awali ya 
Uhandisi Ujenzi, na Uhandisi 
wa Kilimo cha Umwagiliaji 
(Basic Technician Certificate 
in Civil Engineering, 
Irrigation and Water 
Resources Engineering 
Irrigation Engineering (NTA 
level 4). 

 
ii. Ufaulu wa kidato cha sita 

kwa kiwango cha Principal 
moja(1) na Subsidiary 
moja(1) katika masomo ya 
sayansi Physics, Chemistry, 
Mathematics, Biology, 

MATI Igurusi Mwaka 1 
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Geography and Agriculture 
5. Astashahada ya 

Uzalishaji wa Mazao 
ya Kilimo (Technician 
Certificate in Crop 
Production (NTA level 
5) 
 

i. Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Awali ya 
Uzalishaji wa Mazao ya 
Kilimo (Basic Technician 
Certificate in Crop Production 
(NTA level 4). 
 

ii. Ufaulu wa kidato cha sita 
kwa kiwango cha Principal 
moja(1) na Subsidiary 
moja(1) katika masomo ya 
sayansi: Physics, Chemistry, 
Biology, Mathematics, 
Geography, Agriculture 
Science and Nutrition. 

MATI Ukiriguru 

MATI Uyole 

Mwaka 1 

6. Astashahada ya 
Teknolojia ya 
Chakula na Lishe 
(Technician 
Certificate in Food 
Technology and 
Human Nutrition 
(NTA level 5 ) 
 

i. Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Awali ya 
Teknolojia ya Chakula na 
Lishe (Basic Technician 
Certificate in Food Technology 
and Human Nutrition (NTA 
level 4). 
 

ii. Ufaulu wa kidato cha sita 
kwa kiwango cha Principal 
moja(1) na Subsidiary 
moja(1) katika masomo ya 
sayansi: Nutrition , Biology, 
Physics, Chemistry, 
Geography, Engineering 
Sciences and Advanced 
Mathematics. 

MATI Ilonga Mwaka 1 

7. Astashahada ya 
Kilimo cha Mboga, 
Matunda na Maua 
(Technician 
Certificate in 
Horticulture (NTA 
level 5). 
 

i. Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Awali ya 
Kilimo cha Mboga, Matunda 
na Maua (Basic Technician 
Certificate in Horticulture 
(NTA level 4). 
 

ii. Ufaulu wa kidato cha sita 
kwa kiwango cha Principal 
moja(1) na Subsidiary 
moja(1) katika masomo ya 
Sayansi: Physics, Chemistry, 
Biology, Geography, 

HORTI Tengeru Mwaka 1 
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Nutrition, Mathematics and 
Agriculture. 

 
 
 

 
 
3. MAFUNZO YA KILIMO NGAZI YA STASHAHADA (ORDINARY DIPLOMA) 
 

Na. AINA YA MAFUNZO SIFA ZA KUJIUNGA VYUO MUDA WA 
MAFUNZO 

1. Stashahada ya Kilimo 
( Ordinary Diploma in 
Agriculture 
Production-NTA Level 
6) 

Wahitimu wa mafunzo ya  
Astashahada zifuatazo (Technician 
Certificate in Agriculture 
Production-NTA Level 5 & 
Technician Certificate in General 
Agriculture-NTA Level 5)* 
 
*Wahitimu wote wawe na 
ufaulu wa angalau masomo 
mawili (2) ya Sayansi kidato 
cha nne. 

 

MATI Tumbi  
MATI Mubondo 
MATI Ukiriguru 
KATC Moshi 
MATI Mlingano 
MATI Mtwara 
MATI Ilonga 
KATRIN 
MATI Inyala 
MATI Uyole 

  NSI Kidatu 

Mwaka 1 

2 Stashahada ya 
Matumizi ya Zana za 
Kilimo (Ordinary 
Diploma in 
Agromechanization 
(NTA level 6) 

Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Matumizi ya Zana 
za Kilimo (Technician Certificate in 
Agromechanization (NTA level 5) 

MATI Mlingano Mwaka 1 

3. Stashahada ya 
Uzalishaji wa Mazao 
ya Kilimo (Ordinary 
Diploma in Crop 
Production (NTA level 
6) 

Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Uzalishaji wa 
Mazao ya Kilimo (Technician 
Certificate in Crop Production 
(NTA level 5) 
 

MATI Ukiriguru 

MATI Uyole 

Mwaka 1 

4. Stashahada ya 
Teknolojia ya 
Chakula na Lishe 
(Ordinary Diploma in 
Food Technology and 
Human Nutrition 
(NTA level 6) 
 
 

Wahitimu wa mafunzo ya 
Astashahada ya Teknolojia ya 
Chakula na Lishe (Technician 
Certificate in Food Technology and 
Human Nutrition (NTA level 5) 
 

MATI Ilonga Mwaka 1 

5. Stashahada ya  Wahitimu wa mafunzo ya HORTI Tengeru Mwaka 1 
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Kilimo cha Mboga, 
Matunda na Maua 
(Ordinary Diploma in 
Horticulture (NTA 
level 6) 

Astashahada ya Kilimo cha Mboga, 
Matunda na Maua (Technician 
Certificate in Horticulture (NTA 
level 5) 

 

 

UTARATIBU WA KUTUMA MAOMBI KWA NJIA YA KIELEKRONIKI (MATI MIS) 

i. Waombaji wanatakiwa kujisajili na kufanya maombi kielektronic kwa mfumo wa MATI 
MIS kwa anuani hii http://mati.kilimo.go.tz/Registration 

 
ii. Namba ya kuhitimu kidato cha nne na sita lazima iandikwe kwa mfumo huu: 

S0XXX/XXXX/YYYY au P0XXX/XXXX/YYYY. Mfano S0750/0023/2013 au 
P0750/0023/2017. 

 
iii. Mwombaji anaweza kutoka kwenye mfumo (Log out) baada ya kujisajili na kuingia tena 

(Log in) kwenya mfumo kwa ajili ya kukamilisha maombi. 
 

iv. Maeneo yote yenye alama ya nyota (*) ni lazima kujazwa na kila mwombaji. 
 

v. Namba ya simu lazima iandikwe kwa mfumo wa 0XXXXXXXXXX. Mfano 0788347788. 
 

vi. Kwenye mfumo wa kielektroni mwombaji ambatishe nakala ya vyeti vyake 
vilivyothibitishwa (Certified) ikiwemo cheti cha kuzaliwa. 

 
vii. Mwombaji anaweza kuchagua kozi tatu (3) katika vyuo mbalimbali kwa kuanzia na ile 

anayoipenda zaidi. 
 
viii. Mwombaji anatakiwa kulipa ada ya maombi ya kiasi cha Shilingi 10,000/= kupitia 

namba ya malipo (Control Number) 997460004094 yenye jina la MINISTRY OF 
AGRICULTURE TRAINING INSTITUTES - MATIs/APPLICATION FEE 

 

ix. Baada ya kutuma maombi mwombaji atapata user name na pass word ambayo inakuwa 
katika mfumo huu: NECTA form four index number ikifuatwa na mwaka wa kumaliza 
S0XXX/XXXX/YYYY au P0XXX/XXXX/YYYY. Mfano S0751/0023/2016 au 
P0751/0023/2020. 

 
x. Baada ya kutuma maombi mwombaji anaweza kuingi na kutoka kwenye mfumo wa MATI 

MIS muda wowote. 
 

xi. Baada ya muda wa kutuma maombi kuisha mwombaji anaweza kufuatilia hali halisi ya 
maombi yake. 

 
xii. Kabla ya dirisha la kutuma maombi kufungwa mwombaji anaweza kuingia kwenye 

mfumo na kufanya masahihisho ya maombi yake. 

http://mati.kilimo.go.tz/Registration
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xiii. Majibu kwa watakaochaguliwa kujiunga na kozi mbalimbali yatatolewa kupitia ‘Account’ 
aliyotumia mwombaji kuomba mafunzo hayo baada ya kuhakikiwa na NACTVET. 

 
xiv. Fomu ya kujiunga na mafunzo zitatolewa na chuo atakachochaguliwa mwombaji kwa 

kutumia anuani yake. Waombaji wote wanashauriwa kuandika anuani kamili, barua pepe na 
namba ya simu inayopatikana kwa mawasiliano zaidi. 

 
xv. Mwisho wa kutuma maombi kielekronic ni tarehe 30 Julai, 2022. 

 
xvi. Kwa maelezo zaidi, wasiliana kwa simu namba 0737960105 (Piga muda wa kazi) au 

barua pepe dt@kilimo.go.tz 
 

 
 

Taarifa imetolewa na: - 
 
 
 
 

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI  
WIZARA YA KILIMO 

mailto:dt@kilimo.go.tz

