JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANIA o, ERE

TAARIFA KWA UMMA

BEI ELEKEZI KWA MBOLEA KWA MSIMU WA KILIMO 2023/2024
(Toleo la 22)

1.0 UTANGULIZI

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (Tanzania Fertilizer Regulatory Authority -
TFRA) kwa niaba ya Wizara ya Kilimo ina jukumu la kutoa bei elekezi ya mbolea kwa
wafanyabiashara wa mbolea nchini ambapo mbolea zinatakiwa kuuzwa kwa bei
elekezi au chini yake. Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 4(1)(u) cha Sheria ya Mbolea
ya Mwaka 2009 na Kanuni ya 56 ya Kanuni za Mbolea za mwaka 2011 kama
zilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2017.

Katika kutekeleza jukumu lake la kisheria, TFRA imefanya mapitio ya bei elekezi kwa
mbolea aina tisa (9); tano (5) zinazoingizwa kutoka nje (DAP, UREA, CAN, SA na
NPKs) na nne (4) sinazozalishwa na viwanda vya mbolea vya ltracom (Fomi Otesha
na Fomi Kuzia) na Minjingu (Nafaka Plus na Top Dressing).

Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia tarehe 01 Julai, 2023 hadi tarehe 15 Agosti, 2023
(Bei zinapatikana kwenye tovuti ya Wizaraya Kilimo; www.kilimo.go.tz, Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA); www.tfra.go.tz na Ofisi za Makatibu
Tawala wa Mikoa yote Tanzania Bara). Lengo la kufanya hivyo ni kuhakikisha kuwa
mbolea inauzwa kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia tasnia ya
mbolea.

2.0 MJENGEKO WA BEI ELEKEZI

Kwa kuwa mbolea za DAP, UREA, CAN, SA, NPK YARA Cereal na YARA Otesha ni
mbolea zinazoingizwa kutoka nje ya nchi, bei elekezi imezingatia gharama za
manunuzi, usafirishaji, uingizaji, ufungashaji, usambazaji pamoja na faida ya
mfanyabiashara. Aidha kwa mbolea zinazozalishwa nchini (Fomi Otesha, Fomi Kuzia,
Fomi Nenepesha, Nafaka Plus, Top Dressing) bei elekezi imezingatia gharama za
upatikanaji wa malighafi, uzalishaji, vifungashio, kufungasha, usimamizi na faida ya
mzalishaji na muuzaji wa rejareja kusambaza hadi kumfikia mkulima.

3.0 BEI ZA MBOLEA YA RUZUKU KWA WAKULIMA

Serikali imeelekeza aina moja ya mbolea kuuzwa kwa bei inayofanana kwa wakulima
nchini kote (pan territorial pricing). Aidha, hakuna mfanyabiashara atakeyeruhusiwa
kuuza mbolea nje ya mpango wa ruzuku. Hivyo, tofauti kati ya bei elekezi kwa kila
eneo na bei ya mkulima italipwa na Serikali kama ruzuku kwa mkulima kwa lengo la
kumpunguzia makali ya bei. Aidha, vifungashio vya ujazo wa kilo tano (5) vitauzwa
kwa bei elekezi ya soko.



4.0 USIMAMIZI WA BEI ELEKEZI

Kwa kuwa mbolea zote zinauzwa katika mpango wa ruzuku, Serikali kupitia TFRA
imesajili waingizaji na wazalishaji wa mbolea pamoja na mawakala wanaosambaza
na kuuza mbolea kwa wakulima na kuwapa namba maalumu za utambulisho. Hata
hivyo, ili azma ya Serikali itimie ni muhimu kwa Mamilaka zote husika katika ngazi za
Mkoa, Wilaya na Halmashauri kuhakikisha kuwa kila duka la pembejeo linabandika
namba ya uwakala na bei elekezi sehemu zinazoonekana kwa urahisi kwa wanunuzi.
Pia ni vema Mamlaka hizo zikasimamia kwa karibu utekelezaji wa mpango wa ruzuku
ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa kuhusu uzingatiaji wa bei za mbolea ya ruzuku na
upatikanaji wa mbolea kwa wakulima katika maeneo husika. Aidha, endapo bei hizi
hazitaakisi uhalisia wa kijiografia na miundombinu ya eneo husika, nitoe rai kwa
Kamati za Pembejeo za Mikoa na Wilaya kupitia na kufanya maboresho kadiri
watakavyoona inafaa.

5.0 UDHIBITI WA UTOROSHWAJI WA MBOLEA NJE YA NCHI

Pamoja na kwamba mpango wa ruzuku ya mbolea unalenga kuwapunguzia makali ya
bei wakulima; wafanyabiashara wachache wasio waaminifu wanaweza kutumia fursa
hiyo kuwalaghai wakulima na kununua mbolea kwa majina yao na baada ya hapo
kuitorosha mbolea hiyo kwenda nchi jirani. Hali hii itahatarisha utoshelevu wa mbolea
kwa wakulima wetu na pia kuingizia hasara Serikali katika fedha inazotoa kama ruzuku
kwa lengo la kumnufaisha mkulima na kuongeza uzalishaji nchini. Pamoja na
uelimishaji ambao Serikali inaendelea kuufanya ni vyema Mamlaka zote za Serikali
zikashirikiana na wadau wote hususan katika mikoa ya mipakani kama Songwe,
Rukwa, Katavi, Kigoma, Kagera, Kilimanjaro, Arusha na mikoa mingine kuhakikisha
mbolea ya ruzuku haitoroshwi kwenda nchi jirani.

Vilevile, natoa onyo kali kwa wafanyabiashara wachache wenye tabia hizo au mpango
wa kutorosha mbolea ya ruzuku kwenda nchi jirani kutothubutu kufanya hivyo kwani
hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yao pindi itakapothibitika. Aidha, endapo
kutakuwa na haja ya wafanyabiashara kuuza mbolea nje ya nchi, basi wafanye hivyo
kwa kuzingatia taratibu na sheria za nchi na sio kutorosha mbolea ya ruzuku.

6.0 HITIMISHO

Ni matumaini ya Serikali kuwa, mpango wa ruzuku ya mbolea utawezesha wakulima
kutumia mbolea zaidi na hivyo kuongeza uzalishaiji na tija kwa ajili ya utoshelevu wa
chakula na kuzalisha malighafi ili kuimarisha uchumi wa viwanda. Hivyo,
niwakumbushe wataalamu na wadau wa kilimo kuendelea kutoa ushirikiano wa dhati
katika kuwaelimisha wakulima juu ya matumizi sahihi ya mbolea na pembejeo
nyingine za kilimo pamoja na kuzingatia kanuni bora za kilimo. Aidha, natoa wito kwa
Mamlaka zote katika ngazi za Mikoa, Wilaya na Halmashauri kutoa ushirikiano katika
usimamizi wa mbolea ya ruzuku ili Serikali ifikie azma yake na pia mkulima aweze
kutumia fursa hii kubadilisha maisha yake
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