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Kilimo Bora cha Nyanya

(Lycopersicum esculentum)

Utangulizi:
•    Nyanya ni zao la mboga ambalo hulimwa sehemu nyingi duniani 

kwa ajili ya matumizi ya nyumbani na pia kama zao la biashara.

Asili:
Inahisiwa kuwa asili ya nyanya ni nchi ya Peru/Equador huko Amerika 
ya Kusini. Mmea huu ulianza kuzalishwa kama zao katika nchi ya 
Mexico na baadaye kusambaa katika nchi nyingine za ulimwengu.

•    Nchi zinazolima nyanya kwa wingi duniani ni pamoja na USA, 
Italia na Mexico. Kwa upande wa Africa nchi zinazo lima ni kama; 
Malawi, Zambia na Botswana.

      Zao hili hulimwa pia katika nchi za Africa Mashariki, ikiwemo 
Kenya, uganda na Tanzania. Kwa upande wa Tanzania mikoa 
inayolima nyanya kwa wingi hasa kwa ajili ya matumizi ya nyumbani 
na biashara ni pamoja na Mkoa wa Kilimanjaro (Hai, Moshi na 
Rombo), Arusha (Arumeru), Morogoro (Mgeta), Tanga (Lushoto), 
Mbeya (Mbeya vijijini) na Singida. (Tazama jedwali namba:1 uk. 36)

Mazingira
•   Hali ya Hewa:

      Nyanya hustawi vizuri zaidi kwenye mazingira ya joto la wastani 
kuanzia nyuzi joto 18-27 sentigreti. Mvua nyingi husababisha 
mlipuko wa magonjwa ya ukungu kama vile Baka jani chelewa 
n.k.) 

•   Udongo:

      Nyanya hustawi kwenye aina zote za udongo kuanzia udongo wa 



TANZANIAN-GERMAN IPM PROJECT6

kichanga, mweupe wa tifutifu hadi udongo wa mfinyanzi, ili mradi 
uwe na mboji ya kutosha na usiosimamisha/tuamisha maji. Pia uwe 
na uchachu wa wastani yaani pH 6.0 - 7.0.

•   Mwinuko:

      Nyanya hustawi vizuri kutoka sehemu za mwambao hadi kwenye 
mwinuko wa  mita 400-1500 kutoka usawa wa bahari; yaani  
nyanda za chini kati hadi za juu kutoka usawa wa bahari. Nyanya 
zinazopandwa nyanda za juu sana hukumbwa na mvua za mara 
kwa mara ambazo huambatana na magonjwa ya jamii ya ukungu; 
kama Bakajani chelewa (Late Blight)

Aina za Nyanya
Kuna aina kuu tatu za nyanya:

•   aina ndefu (tall variety or intermediate) kwa mfano Marglobe 
(M2009 )n.k.

•   aina fupi (dwarf variety) kwa mfano; Roma VF (nyanya 
mshumaa) na Tanya

•   aina chotara, kwa mfano Tengeru’97 n.k.

Bila kuzingatia maumbile aina nyingine zinazolimwa Tanzania ni 
pamoja na Money maker, Roma n.k.

•    Katika karne hii ya 21, nyanya zinazopendelewa kulimwa zaidi na 
wakulima, ni zile zinazoweza kuvumilia magonjwa, zinazo zaa sana, 
na zenye ganda gumu ili kufanikisha usafirishaji, na kuhifadhika 
kwa siku nyingi bila kuharibika mapema.

Nyanya zinazoonyesha kuwa na sifa hiyo ni kama:

a)  Tengeru’97 ambayo ina sifa vifuatazo:

–    Huzaa sana kutokana na wingi wa matunda na muda mrefu 
wa kuvuna, ambao hufikia michumo mikubwa kati ya 6-7 
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kuanzia kuvuna hadi mwisho wa mavuno.

–    Aina hii ina sifa ya kuwa na ganda gumu, hivyo haziharibiki 
haraka wakati wa kusafirisha au kuhifadhi (wastani wa siku 
20)

–    Zina sifa ya kuvumilia baadhi ya magonjwa kama vile ugonjwa 
wa kunyauka

–    Tengeru’97 hustahimili mashambulizi ya minyoo fundo (Root 
knot nematodes) 

b)  Tanya

–    Sifa kubwa ya Tanya ni kwamba nayo huzaa sana

–    Huwa na ganda/ngozi ngumu ambayo inazuia kuoza au 
kuharibika kwa urahisi wakati wa kusafirisha au wakati wa 
kuhifadhi kwa muda mrefu.

–    Tanya nayo ina ladha nzuri inayopendelewa na walaji wengi

NB: Tatizo la Tanya na T97 ni kwamba si kubwa sana kama marglobe 
2009. Lakini ukubwa ni karibu unge karibiana, haujapishana sana.

Kwa ujumla, ukubwa na wingi wa mazao hutegemea sana matunzo, 
udongo, hali ya hewa na mazingira kwa ujumla.

1. Kuandaa Kitalu cha Nyanya
Mambo muhimu ya kuzingatia:

•    Kitalu kiwe karibu na maji ya kutosha na ya kudumu

•    Kiwe sehemu iliyowazi na yenye udongo ulio na rutuba ya kutosha

•    Eneo la kitalu kama ni kubwa liwe tambarare au na mwiinuko kidogo 
ili kuepuka maji yasituame kwenye kitalu, mtelemko ukiwa mkali sana 
nao sio mzuri kwani husababisha mmomonyoko wa udongo.

•    Kitalu kiwe sehemu ambayo haikuwa na zao la nyanya au viazi 
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mviringo (au mazao ya jamii ya nyanya k.m. mnavu, biringanya n.k.)

•    Kiwe sehemu ambayo ni rahisi kupata huduma zote muhimu 
kwa urahisi, ikiwa ni pamoja na uhamishaji wa miche kwenda 
sehemu nyingine. Pia kurahisisha usambazaji wa miche kwenda 
sehemu nyingine.

2. Kuandaa Matuta ya Kusia Mbegu za Nyanya
Aina ya matuta:

–    matuta ya makingo (sunken seed bed)

–    matuta ya kunyanyulia udongo (raised seed bed)

–    matuta ya kawaida (flat seed beds)

•    Mbegu zinaweza pia kusiwa kwenye vyombo mbali mbali au sehemu 
nyingine mbali na matuta, kwa mfano; kwenye vikasha vya mifuko 
ya nailoni, masago ya migomba, vijisanduku vidogo vilivyo jazwa 
udongo n.k.

–    Wakati wa kujaza udongo kwenye vyombo hivyo sharti 
udongo huo uwe na rutuba ya kutosha.

–    Udongo mzuri ni ule ulio changanywa vizuri na samadi, 
mbolea vunde au mboji ya kutosha.

3. Mambo Muhimu ya Kuzingatia wakati wa 
    Kuandaa Matuta
•    Tuta liwe na upana kati ya sentimita 90-120, na urefu wowote, [ili 

mradi muhudumu anaweza kutoa huduma nyingine zote kitaluni 
bila kukanyaga miche].

•    Kwatua/lima kina kirefu cha kutosha kiasi cha sentimita 15-20 ili 
mizizi iweze kusambaa vizuri ardhini.

•    Choma takataka juu ya kitalu, au funika tuta kwa nailoni, majuma 
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4-8 ili kuua vimelea vya magonjwa na wadudu.

•    Wakati wa kuandaa, kitalu, ongeza mbolea aina ya samadi/vunde 
au mboji kwenye udongo kisha kwatua ili ichanganyike vizuri 
na udongo. 

•    Changanya kiasi cha debe 1 hadi 2 kila baada ya mita moja (hatua 
moja) mraba.

•    Tuta lisiwe na mabonde mabonde au mawe mawe ambayo yanaweza 
kuzuia usambaaji mzuri wa mbegu kwenye tuta,  lisawazishwe vizuri 
ili kuhakikisha usambazaji mzuri wa mbegu na kuepuka mbegu 
kufukiwa chini mno kiasi ambacho hazitaota.

4. Faida na Hasara za Matuta yaliyotajwa hapo juu
Matuta ya kunyanyulia udongo (raised seed beds);

–    matuta ya namna hii huruhusu maji, hewa na mizizi kupenya 
kwenye udongo kwa urahisi zaidi.

–    Mazao ya mizizi hupata nafasi ya kutosha kutanuka haraka 
zaidi

–    Matuta haya hayatuamishi maji kama mengine, hivyo 
hutumika zaidi kwenye maeneo yanayokuwa na mvua mara 
kwa mara.

Hasara: 

Matuta ya namna hii yana sababisha sana mmomonyoko wa udongo 
kama hayakutengenezwa vizuri.

Matuta ya makingo (sunken seed beds):
Faida:

1.   matuta haya ni rahisi kutengeneza

2.   hutumika wakati wa kiangazi ili kuhifadhi maji na unyevu 
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nyevu mdogo unaopatikana ardhini

3.   ni rahisi kumwagilia kwa kutumia maji ya mfereji au bomba

4.   huhifadhi unyevu nyevu kwenye ardhi kwa muda mrefu

5.   huzuia mmomonyoka wa ardhi

Hasara:

 Matuta ya aina hii hayawezi kutumika kwenye maeneo yenye 
 mvua nyingi.

Matuta ya kawaida (flat seed beds):
Faida:

–    ni rahisi sana kutengeneza kwani udongo ukisha kwatuliwa 
na kusambazwa mbegu huoteshwa

–    ni rahisi kutumia eneo kubwa kuotesha mbegu

5. Kusia Mbegu
•    Hakikisha ubora  na uotaji wa mbegu kabla ya kuzipanda kitaluni 

(germination test)

•    Weka mistari kwenye tuta kulingana na ukubwa wa tuta, lakini 
mistari isiwe chini au zaidi ya sentimita 15-20 toka mstari hadi 
mstari

•    Kina cha mistari kisiwe cha kutisha bali kiwe kati ya sentimita 1-2

•    Matuta yapate maji ya kutosha siku moja kabla ya kusia mbegu. Ni 
vizuri kutumia chombo cha kumwagilia (watering can).

•    Mbegu ziatikwe kwenye mistari na zisambazwe vizuri ili kufanikisha 
usambaaji mzuri wa mbegu kwenye tuta. Changanya mchanga 
laini na mbegu kisha sambaza kwenye mistari iliyoandaliwa 
kwenye tuta.



11KILIMO BORA CHA NYANYA

Mbegu zinaweza pia kuatikwa kwenye tuta bila mistari, lakini 
zisambazwe kwa uwiano mzuri kwenye tuta ili kupunguza msongamano. 
Msongamano husabisha magonjwa ya ukungu (Damping off).

•    Weka matandazo kiasi cha kutosha ambacho hakitazuia kuota 
kwa mbegu.

•    Mara baada ya kuatika mbegu, mwagilia maji kiasi cha kutosha 
kulingana na unyevu nyevu ulioko ardhini

6. Mambo ya Kuzingatia baada ya kusia mbegu 
    pamoja na Matunzo Kitaluni
•    Mwagilia maji kwenye kitalu baada ya kuotesha kulingana na 

unyevu nyevu uliopo kwenye udongo.

•    Miche yote ikisha ota, ondoa matandazo, kisha weka chanja 
ili kupunguza mionzi ya jua ambayo inaweza kuunguza miche 
michanga. (kipindi cha baridi si muhimu sana)

•    Punguzia miche (thinning) ili ibakie kwenye nafasi ya kutosha. 
Hivyo miche ibakie kwenye umbali wa sentimita 2.5 - 4. Hii 
itapunguza magonjwa ya ulemavu na mnyauko, pia itasaidia kupata 
miche bora na yenye nguvu.
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•    Weka matandazo kati ya mistari ya miche ili kupunguza magugu 
na kuzuia kasi ya matone ya mvua pamoja na kuboresha/rutubisha 
udongo.

•    Endelea kumwagilia hadi miche ifikie kimo kinachofaa kuhamishia 
shambani.

•    Punguza kiwango cha umwagiliaji maji, siku chache kabla ya 
kuhamishia miche shambani, yaani siku 7-10.

7. Kanuni na Mbinu za kuhamisha miche toka 
    Kitaluni kwenda shambani (Transplanting   
    Rules)
•    Mwagilia miche masaa machache kabla ya kuhamishia miche 

shambani ili wakati wa kung’oa miche mizizi ishikamane vizuri 
na udongo.

•    Kabla ya kuhamisha miche, mashimo yawe yamekwisha andaliwa 
katika nafasi zinazo stahili huko shambani.

•    Miche ihamishwe wakati wa jioni ili kuepuka madhara yanayoweza 
kusababishwa na jua.

•    Kwa ujumla karibu mazao yote ya mboga mboga huwa tayari 
kuhamishiwa shambani yakiwa na majani kamili kati ya 2-6 pamoja 
na mizizi mingi iliyostawi vizuri.

•    Mche lazima uwe na afya nzuri, uwe umenyooka vizuri, hivyo 
miche yote iliyonyongea au myembamba kupita kiasi isichukuliwe 
wakati wa kupeleka shambani.

•    Ng’oa miche kwa uangalifu hasa pamoja na udongo wake kwa 
kutumia vifaa husika ili mizizi isidhurike.

•    Miche ihamishiwe shambani mapema mara baada ya kung’olewa 
toka kitaluni.

•    Wakati wa kuhamisha miche, uangalifu mkubwa utumike ili 
kutoharibu miche/mizizi.
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•    Punguza mizizi mirefu pamoja na ile iliyopinda kwa kutumia kisu au 
kifaa kilicho na makali ya kutosha (mkasi). Majani nayo yanaweza 
kupunguzwa ili kuongeza kasi ya mizizi kukua na kupunguza upoteaji 
wa maji unaosababishwa na mionzi ya jua.

•    Panda miche shambani kimo kile kile ambacho mche ulikuwa 
kitaluni

•    Wakati wa kupanda miche, hakikisha mche na mizizi imenyooka 
vizuri, mizizi isipinde kuelekea juu

•    Miche ihamishiwe shambani wakati wa jioni ili kupunguza athari 
zinaoweza kusababishwa na mionzi ya jua

•    Wakati wa kuhamishia miche shambani, chagua ile yenye afya tu

•    Mara baada ya kupanda mwagilia miche vizuri maji ya kutosha

•    Mimea itakayo salia bustanini iunguzwe moto au ifukiwe chini ili 
kuepuka kuenea kwa wadudu na magonjwa:

–    magonjwa na wadudu wanaoweza kujitokeza kitaluni na 
shambani ni pamoja na ugonjwa wa kusinyaa/kunyauka 
(Bacterial wilt/damping off), sota, utitiri mwekundu, na 
ukungu/bakajani. (Tazama  picha na.1, 2, 3, 4 uk. 39.)  
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Maandalizi ya Shamba la Nyanya

Shamba la nyanya liandaliwe mwezi 1-2 kabla ya kupanda miche.

•    Mara baada ya kulima choma nyasi juu ya udongo au ondoa magugu 
yote yanayoweza kuhifadhi wadudu na magonjwa ya nyanya.

•    Siku moja au mbili kabla ya kuhamishia nyanya shambani, mwagilia 
sehemu iliyoandaliwa kwa ajili ya kuhamishia nyanya.

•    Andaa mashimo ya nyanya kutegemeana na idadi ya miche 
uliyonayo, nafasi na aina ya nyanya.

•    Nafasi kati ya mche hadi mche ni wastani wa sentimita (50-60) 
x (50-75) kutegemeana na aina au zao litakalo changanywa na 
nyanya.

Jinsi ya kupanda miche:
•    Changanya mbolea (samadi/mboji/vunde) viganja viwili na udongo 

vizuri kwenye shimo kabla ya kupanda mche.

•    Hamisha miche toka kitaluni pamoja na udongo wake 
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•    Sambaza mizizi vizuri kwenye shimo bila kukunja. (Tazama mchoro 
chini )

 siyo sahihisahihi

•    Fukia miche kina kile kile ambacho shina lilikuwa limefukiwa 
bustanini.

•    Mwagilia maji ya kutosha kulingana na unyevunyevu uliopo 
kwenye udongo kisha weka matandazo na kivuli ili kupunguza 
uharibifu unaosababishwa na mionzi ya jua.

Mambo muhimu ya kuzingatia baada ya kuhamishia 
Miche Shambani
•    Kagua shamba mara kwa mara ili kujua maendeleo au matatizo 

yaliyoko shambani mapema

•    Hakikisha shamba ni safi wakati wote, palilia shamba na hakikisha 
magugu yote hasa yale ya jamii ya nyanya yamelimiwa chini.

•    Ondoa mimea iliyoshambuliwa na magonjwa au ondoa sehemu 
zilizoshambuliwa, kisha zifukiwe chini au kuunguza moto.

•    Punguza matawi na vikonyo ili kuongeza mwanga wa kutosha 
kwenye nyanya pamoja na kuruhusu mzunguko wa kutosha wa 
upepo na kusababisha mazingira magumu ya wadudu maadui 
kwenye nyanya, hasa wale wanaopenda kiza na magonjwa 
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yanayopendelea unyevunyevu.

•    Nyanya ziwekewe miti/mambo ili kuzuia zisianguke au kutambaa 
kwenye udongo, jambo ambalo linaweza kusababisha madhara 
mengi ya nyanya (magonjwa n.k.).

Njia mbali mbali za kukagua shamba

–    (Diagonal) – kagua shamba kuanzia pembe moja hadi 
nyingine kupitia kona moja hadi nyingine katikati ya 
shamba.

–    Zig zag: kagua shamba kwa kuangalia baadhi ya mimea 
michache shambani bila upendeleo.

–    Mshazari - kila baada ya mistari kadhaa.

Udhibiti Husishi wa Wadudu na Magonjwa ya 
Nyanya (IPM Control Measures)
•    Kumbuka ni vigumu kuponyesha pasipo kukagua shamba mara 

kwa mara.

Ugonjwa wa Kinyaushi (Damping off)
•   Ugonjwa wa Kinyaushi husababishwa na vimelea vya ukungu 
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jamii ya (Pythium, Rhizoctonia solani, Phytophthora spp na Sclerotium). 
Ukungu huu au vimelea vya ukungu wa aina hii huishi 
kwenye udongo.

•   Mimea inayo shambuliwa au kuhifadhi ugonjwa huu ni 
mingi mno na husababisha mnyauko wa miche ya mazao 
mengi bustanini.

Dalili:

–    Miche iliyoshambuliwa na ugonjwa huu huonekana hafifu 
iliyosinyaa, kwenye sehemu chache chache bustanini.

–    Miche iliyoshambuliwa ikiangaliwa kwa karibu zaidi, 
huonekana imekauka kwenye shina. 

–    Mara nyingine ugonjwa wa aina hii huozesha mbegu hata 
kabla ya mbegu kuota.

–    Miche iliyokomaa au yenye afya mara nyingi haifi bali huwa 
na kovu jeusi kwenye shina na mmea huonekana dhaifu.

–    Mmea uliopatwa na ugonjwa huu huwa mwembamba sana 
mithili ya waya hasa kwenye shina.

–    Miche iliyoshambuliwa mara nyingi ukuaji wake ni taratibu 
hivyo uwezekano wa kupatwa na wadudu na magonjwa 
mengine ni mkubwa sana.

Ugonjwa unavyoenea:

•    Ugonjwa huu huenea zaidi maji yanapozidi kitaluni.

•    Miche iliyosongamana sana hurutubisha vimelea vya ugonjwa huu 
na huambukizwa kwa urahisi zaidi.

•    Vimelea hivi huweza kukaa ardhini kwa muda mrefu.

Maeneo yaliyo na ugonjwa huu:

–    ugonjwa huu uko sehemu nyingi duniani, hasa maeneo 
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yanayoshughulika na kilimo cha nyanya na jamii zake.

Udhibiti husishi wa kinyaushi (Damping off) - (IPM: measures)

•    Choma nyasi kwenye kitalu ili kuua vimelea vya ugonjwa huu 
au funika kitalu kwa nailoni kwa muda wa majuma 4-6 kipindi 
cha jua.

•    Kitalu kiandaliwe mapema wakati wa jua ili vimelea vilivyopo 
viunguzwe na jua.

•    Mimea isinyeshewe kupita kiasi.

•    Mbinu asili zitumike kupunguza vimelea vya ugonjwa huu, kama 
majivu kwenye kitalu.

•    Punguza miche ili isisongamane kitaluni

Utitiri mwekundu [Red Spider Mites (RSM)]
•    Hawa ni wadudu wadogo sana ambao hujificha chini ya majani 
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ya nyanya na jamii yake. Wadudu hawa hufyonza chakula cha 
mmea kwenye majani, na hatimaye jani hugeuka kuwa njano na 
baadaye hunyauka na kudondoka chini. Mara nyingi wadudu 
hawa hushamiri wakati wa kiangazi (jua kali lililoambatana na 
vumbi)

–    Wadudu hawa hushambulia pia jamii ya nyanya na mimea 
mingine mingi.

–    Husambazwa na upepo ulioambatana na vumbi, pia maji ya 
kumwagilia au kutoka mmea mmoja hadi mwingine shambani 
au kitaluni kwa kugusana.

–    Utitiri mwekundu unaweza kuishi kwa muda usiopungua siku 
13-32, na kwa kipindi hicho kuweza kuwa na vizazi kuanzia 
10-13 kwa kipindi hicho cha siku 13 hadi 30 huweza kutaga 
mayai yasiyopungua 100. Kwenye majani au matunda.

–    Kipindi cha mvua na mara baada ya mvua wadudu hawa 
hupungua sana kwa kuoshwa au kushindwa kuzaliana.

 (Tazama picha namba 3 ukurasa wa 39 )

Jinsi ya kuthibiti:

•    Ni muhimu kukagua shamba kabla ya kuchukua hatua yoyote 
ya kudhibiti.

•    Epuka vumbi kwa kupanda miti kuzunguka shamba.

•    Sumu za viwandani zikitumika kwa mfululizo hufanya wadudu 
hawa kuwa sugu.

•    Mwagilia maji ili kuongezea unyevu nyevu shambani / kwenye 
udongo.

•    Jaribu aina za nyanya zinazoweza kuvumilia mashambulizi ya 
wadudu hawa. (wasiliana na vituo vya utafiti au Bwana Shamba).

•    Ni muhimu sana kuepuka sumu za viwandani ambazo huua 
wadudu marafiki kwa wingi jambo ambalo huongeza kasi ya utitiri 
mwekundu.
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•    Weka matandazo ili kukaribisha viumbe marafiki.

•    Viumbe hai walio onekana kuwa marafiki na ambao hushambulia 
utitiri mwekundu ni pamoja na:

–    Predator mites

–    Ladybird beetle

–    Lace wings

–    Predator thrips

–    Anthocorid

–    Syiphid flies

•    Ng’oa magugu yanayozunguka shamba la nyanya (usafi wa shamba 
ni muhimu wakati wote).

•    Masalia yote ya nyanya yachomwe moto au yafukiwe chini kina 
kirefu.

American Bollworm: (Heliothis armigera)
Ni mdudu anayeshambulia matunda ya nyanya shambani, mdudu huyu 
anatoboa matunda ya nyanya kuanzia matunda yakiwa na umri wa 
majuma matatu hadi karibu na kukomaa; madhara au mashambulizi ya 
american bollworm hufanywa wakati mdudu huyu yuko kwenye hatua 
ya funza; mdudu kamili hana madhara kama hatua ya funza.

Mazao mengine yanayoshambuliwa na mdudu huyu ni pamoja na:

–    Pamba, mahindi maharage na mtama.

Dalili za mashambulizi ya American Bollworm:

–    mikwaruzo midogo kwenye tunda, kabla ya kuingia ndani 
ya tunda.

–    Matundu (holes) kwenye matunda yanayoonyesha sehemu 
funza alipoingilia, au kutokea.
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–    Kuoza kwa tunda; na kuwepo kwa funza.

Mzunguko wa maisha ya American Bollworm

   

    

   

–    Hatua ya funza ndiyo iliyo hatari zaidi; kwani funza ndiye 
anaye sababisha uharibifu wa matunda; na huendelea 
kutoboa na kula matunda kwa kipindi kirefu (majuma 2-3) 
kabla ya kugeuka Buu.

–    Kwa kuwa buu huishi ardhini hatua hii haina madhara, wala 
mdudu kamili hana madhara; isipokuwa huzaana haraka sana.

Madhara yanayosababishwa na American Bollworm:

–    Huathiri sana wingi wa mavuno;

–    Thamani na ubora wa nyanya hushuka sana kutokana na 
kuharibiwa kwa matunda.

Udhibiti husishi wa American Bollworm:

•    Kukinga:

–    Ondoa masalia yote ya matunda ya nyanya shambani kila 

Mayai 
zaidi ya 
1000

Mdudu kamili

Buu

Funza

Kwenye majani

Siku 2-4

Kwenye tunda

Siku 14-21

Kwenye udongo

Siku 10-14
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baada ya kuvuna nyanya.

–    Ondoa pia masalia yote ya nyanya (majani n.k.) pamoja 
na maotea ya nyanya (volunteer plants) na magugu yote 
kama pamba n.k.

–    Panda mahindi kuzunguka shamba la nyanya; kama mtego wa 
American Bollworm; mahindi yanapoanza kutoa mbelewele 
yaendane na kipindi cha nyanya kuanza kutoa matunda;

–    Jaribu sumu za asili kudhibiti American Bollworm; kama 
muarobaini n.k.

–    Sumu za viwandani zitumike mara chache sana pale ambapo 
ni lazima kufanya hivyo; ikiwezekana wakati matunda ni 
machanga.

–    Kagua shamba la nyanya mapema hasa kipindi ambacho 
nyanya zinapoanza kutoa matunda ili kupanga mikakati 
ya kudhibiti American bollworm mapema. (Tazama picha 
namba 5 Uk 39)

Bakajani chelewa: Late Blight (Phytophthora infestans)
Huu ni ugonjwa wa nyanya ambao kama haukudhibitiwa husababisha 
madhara kiasi cha karibu asilimia 90-100 ya mavuno. Ugonjwa huu 
husababishwa na vimelea vya ukungu jamii ya Phytophthora infestans 
ambayo hutokea zaidi vipindi vya baridi kali na mvua.

Mazao yanayoshambuliwa

–    Hushambulia karibu mazao yote ya jamii ya nyanya

Dalili:

     Dalili za mashambulizi ya ugonjwa huu huonekana mara 
nyingi kwenye majani, shina hata matunda. Kwenye majani 
kunakuwa na mabaka meusi ambayo yamefunikwa na ngozi 
laini, ndani ya ngozi hiyo kunakuwepo na maji maji. Baadaye 
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jani hunyauka na kubakia na rangi nyeusi (mabaka meusi). 
Hali hii hujionyesha pia kwenye shina na matunda. (Tazama 
picha namba 6 uk 39)

–    Kipindi cha unyevunyevu ugonjwa huu husambaa haraka 
sana, hali ambayo husababisha majani yote kuonekana 
yamenyauka, na mmea huonekana kama vile umeunguzwa 
na maji ya moto. (wengine huita ugonjwa huu “kausha au 
barafu” kutokana na jinsi mmea unavyoonekana baada ya 
ugonjwa kutokea). 

Jinsi ugonjwa unavyosambaa:

      Ugonjwa huu husambaa haraka zaidi, wakati kuna unyevunyevu wa 
muda mrefu kwenye majani, ubaridi wa kutosha pamoja na upepo 
husaidia kupeperusha vimelea vya ukungu huu kwa urahisi zaidi 
kutoka mmea hadi mmea na shamba hadi shamba.

–    Masalia ya nyanya (mimea/matunda), viazi mviringo ni 
maskani mazuri sana ya vimelea vya ugonjwa huu.

Maeneo yanayo athiriwa zaidi

Ugonjwa huu umesambaa sehemu nyingi za Tropical hasa nyanda 
za juu ambazo mara nyingi zinakuwa na unyevunyevu pamoja na 
mawingu mazito.

Kupambana na ugonjwa wa Bakajani chelewa (Late Blight)
•    Katika maeneo ambayo zao la nyanya na viazi mviringo huoteshwa, 

hakikisha masalia yote ya viazi (majani pamoja na mizizi) 
yanaondolewa shambani au yanafukiwa ardhini.

•    Pia eneo lililokuwa na viazi msimu uliopita lisioteshwe nyanya 
msimu unaofuata.

•    Nyanya zipandwe katika nafasi inayotosha, yaani sentimita 
(50-60 kwa 60-75) ili kuruhusu mwanga, mzunguko wa hewa na 
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kupunguza unyevunyevu kwenye nyanya.

•    Punguza matawi pamoja na machipukizi yote.

•    Weka matandazo pamoja na miti (staking) ili kupunguza kasi ya 
ugonjwa huu kwenye matunda, majani na shina.

•    Usafi wa shamba kwa ujumla ni muhimu sana

•    Badili mazao mara kwa mara katika eneo lililolimwa nyanya/viazi 
au mnavu/biringanya msimu uliopita. Mazao hayo yasirudiwe tena 
kwenye shamba hilo  msimu unaofuata.

•    Wakati wa kupanda nyanya, panda nyanya zilizo na afya nzuri tu.

•    Kabla ya kunyunyizia sumu yoyote, kagua shamba/mimea ili 
kujua kama kuna haja ya kunyunyizia sumu na aina ya sumu 
inayohitajika.

–    Vipindi vya ukame sumu za kuzuia bakajani chelewa zitumike 
kama vile jamii ya mrututu (gramu 60 bomba moja la lita 
15)

–    Vipindi vya mvua na baridi kali na mawingu yaliyotanda kwa 
wingi, nyunyizia Dithane/Antracol kwa ajili ya kuzuia.

–    Endapo ugonjwa umeanza kuingia jaribu kunyunyizia Ridomil 
MZ, ikifuatiwa na Dithane M-45 kipindi kinachofuata au  
(Ridomil 45g per 15L).
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Ugonjwa wa Virusi vya Nyanya (TYLC)

Ugonjwa huu husababishwa na virusi ambavyo hushambulia majani ya 
nyanya,na jamii ya nyanya kwa ujumla.

Dalili za mashambulizi:

–    Mmea ulioshambuliwa na ugonjwa huu, majani yake 
huonekana yakiwa yamejikunja kunja au kuwa na mafundo 
fundo, na mara nyingine huwa na rangi ya njano.

–    Mmea huonekana kuwa na hali ya kudumaa

–    Matokeo ya mashambulizi mara nyingi ni kuwa na matunda 
machache au yasiyo na afya kabisa

Ugonjwa huu unavyo sambazwa:

–    Husambazwa na wadudu haswa Inzi weupe, (white fly) 
Bemisia tabaci

–    Magugu kama Lantana camara na Mjohoro mweupe mara 
nyingi huhifadhi sana ugonjwa huu wa virusi vya nyanya.

Mazingira mazuri ya ugonjwa wa virusi vya nyanya

–    Masalia ya nyanya na magugu jamii ya nyanya 

–    Hali ya kiangazi (ukame).

–    Kuwepo kwa magugu kama yaliyotajwa hapo juu.

Kiangazi ni hali nzuri kwa wadudu wanaosambaza ugonjwa huu 
wa virusi vya nyanya, wadudu hawa wa aina ya Inzi weupe (White 
fly) au kwa jina la kitaalamu (Bemisia tabaci) hushambulia mimea 
mingi ikiwemo mihogo, pamba, viazi vitamu, tumbaku, na magugu 
ya aina nyingi.
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Wadudu hawa hujificha chini ya majani ambako hutaga mayai. Jike 
linaweza kutaga mayai kama 160. Kuanzia mayai hadi mdudu kamili 
huchukua muda wa majuma 3-4. Hivyo Inzi hawa weupe wanaweza 
kuwa na vizazi 11-15 kwa mwaka mmoja.

Jambo la kuelewa ni kwamba Inzi weupe kama walivyo hawana 
madhara makubwa zaidi ya kueneza ugonjwa wa virusi vya nyanya 
(TYLC).

Jinsi Inzi weupe wanavyosambaa

–    Inzi weupe husambazwa zaidi na upepo

–    Mimea iliyoshambuliwa na virusi vya nyanya/iliyo na Inzi 
weupe

–    Inzi weupe huruka wenyewe lakini umbali mfupi

Jinsi ya kuzuia kuenea kwa ugonjwa  wa virusi vya nyanya

•    Kagua shamba mara kwa mara ili kuona kama kuna inzi weupe, pia 
kama kuna dalili za mwanzo za ugonjwa huu.

•    Kung’uta mimea kuona kama inzi weupe wataruka

•    Jaribu kuepuka vipindi vya jua kali ambavyo huwa na inzi weupe 
kwa wingi

•    Mbegu aina ya Tengeru’97, inaonyesha kustahimili kwa kiasi 
ugonjwa huu

•    Panda miche ambayo haikushambuliwa na ugonjwa huu.

•    Mwagilia maji ya kutosha, pia weka mbolea ili kupata mimea yenye 
afya nzuri, pamoja na kuepuka mashambulizi ya awali.

•    Changanya mazao kwa mfano jamii ya vitunguu ambavyo hutoa 
harufu ya kufukuza inzi weupe

•    Usafi wa shamba ni muhimu sana;

–    Ondoa masalia yote ya nyanya shambani mara baada ya 
kuvuna pamoja na machipukizi ambayo kwa njia moja au 
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nyingine yanaweza kutunza ama inzi weupe au vimelea vya 
ugonjwa huu.

•    Sumu za asili:

–    Nyunyizia mchanganyiko wa sabuni na maji; yaani gramu 
10-12.5 kwa bomba la lita 15 za maji sawa na 1/8 ya kipande 
cha sabuni ya kufulia.

–    MFORI wenye uwiano wa 1:3-1:6 ambao umeozeshwa kwa 
muda wa siku 10-14, na kuongezwa sabuni kidogo.

–    Tumbaku (majani 7 au 50g kwa lita moja ya maji).

•    Jaribu sumu itokanayo na mimea kama vile muarobaini kwa ajili ya 
kufukuza wadudu hawa (mafuta ya muarobaini).

•    Sumu za viwandani zimekuwa zikishindwa kufanya kazi hasa 
zinaporudiwa rudiwa.

–    Endapo zitatumika kupunguza inzi weupe ni bora zitumike 
kitaluni - tumia selecron 50%EC mfuniko mmoja wa soda 
hadi vifuniko viwili kwenye bomba la lita 15 za maji (yaani 
15 - 20ml kwa lita 15 za maji) au robo lita hadi nusu lita 
ya selecron kwa eka moja

Ugonjwa wa Mnyauko (Bacterial wilt)
•    Ugonjwa huu hutokea zaidi vipindi vya jua/ukame

•    Ni ugonjwa ambao unashambulia mimea mingi jamii ya nyanya, 
mara nyingine hata migomba

Dalili za Mnyauko

–    Dalili kubwa ya ugonjwa huu ni kunyauka/kusinya kwa mmea 
hasa nyakati za mchana.

–    Mnyauko huu hatimaye husababisha majani ya mmea kuwa 
ya njano, mara nyingine kuwa na dalili za vidonda.
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–    Mmea ulio athirika zaidi hufa.

–    Baada ya vindonda kwenye mmea kutokea, majani hupuku-
tika zaidi ukilinganisha na kunyauka kwa mmea.

–    Mara nyingine mmea ulioshambuliwa na ugonjwa huu hutoa 
mizizi kwenye shina juu ya udongo (adventitious roots) 
(Tazama picha na. 1 uk 39). 

Ugonjwa wa Mnyauko unavyosambaa

•    Mnyauko ni ugonjwa ambao mara nyingi huwa kwenye udongo 
(soil-borne disease)

•    Vimelea vya ugonjwa huu huweza kudumu kwenye udongo na 
masalia ya nyanya kwa muda usio pungua mwaka mmoja na 
kuendelea.

•    Magugu mengi huhifadhi vimelea vya ugonjwa huu

•    Kwa hali hivyo vimelea vya ugonjwa huu vinaweza kusambazwa 
na matone ya mvua, au kutoka mmea mmoja hadi mwingine na 
wanyama/binadamu wanapopita shambani au wakati wa kulima.

•    Maji ya kunyeshea hasa kama yamepita kwenye sehemu iliyo 
athiriwa na ugonjwa huu.

Kupambana na ugonjwa wa Mnyauko

Badili mazao mara kwa mara ili kuepuka vimelea vya ugonjwa huu 
msimu unaofuata;

–    mara baada ya nyanya msimu unaofuata panda mazao 

     mengine ambayo si jamii ya nyanya; kwa mfano maharage 
n.k.

•    Lima kina kirefu mara baada ya kuvuna nyanya ili kutandaza 
vimelea vya ugonjwa huu juu ya ardhi ambako vitaunguzwa na 
jua (soil sterilization)
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•    Weka mbolea ya kutosha kwenye udongo hasa samadi, vunde 
au mboji.

•    Ng’oa mimea iliyo athirika kama ni michache kisha fukia kina kirefu 
au unguza moto, hii ni pamoja na magugu yote yanayo hifadhi 
vimelea vya ugonjwa huu.

•    Kumbuka kuwa maji ya kumwagilia yanayopita sehemu ambazo 
zimeshambuliwa na ugonjwa huu au magugu yaliyo na ugonjwa huu 
husambaza vimelea hivi kwa urahisi sana.

•    Wakati wa kuhamisha miche ni vizuri kuwa mwangalifu ili mimea yote 
inayosadikika kuwa na ugonjwa huu isihamishiwe kwenye shamba; 
kwani udongo hubeba vimelea vya ugonjwa huu kwa wingi.

–    ni afadhali kuchagua miche ya kuhamishia shambani ambayo 
inatoka kwenye eneo linalo sadikika kutokuwa na vimelea 
vya ugonjwa huu.

Mnyauko unaosababishwa na vimelea aina ya Fusari
(Fusarium wilt) kwa kitaalam hujulikana kama (Fusarium 
oxysporum).
•    Ugonjwa huu nao unafanana sana na ule unaosababishwa na 

Bacterial wilt, isipokuwa tofauti yake ni kwamba shina/mizizi 
ikikatwa huonekana kuwa na rangi ya udongo (brown) 

Jinsi ya kupambana na ugonjwa huo

Inafanana sana na ile ya kudhibiti Bacterial wilt. Kwa hiyo yafuatayo ni 
mambo muhimu ya kuzingatia:

•    Usafi wa shamba ni pamoja na kuvuna nyanya na kuondoa nyanya 
zote zitakazosalia shambani

•    Kubadili mazao (crop rotation)

•    Kupanda nyanya zinazostahimili mashambulizi ya ugonjwa huu kwa 
mfano Tengeru’97 (T’97)
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•    Kuongeza mbolea kama samadi, vunde au mboji

Minyoo fundo [(Root Knot Nematode) Meloidogyne spp)]
•    Minyoo fundo hushambulia mizizi ya nyanya na jamii yake, pamoja 

na migomba, mboga mboga, kunde na aina nyingi za magugu.

•    Husababisha mafundofundo kwenye mizizi kiasi ambacho mmea 
hushindwa kufyonza maji na virutubisho vya kutengenezea chakula 
cha mmea.

•    Hujitokeza zaidi vipindi vya joto la wastani.

Dalili za mashambulizi

•    Mara nyingi dalili kubwa za minyoo fundo ni kudumaa kwa mmea 
(stunted growth) 

•    Kupungua kwa mavuno

•    Mizizi huonekana kuwa na mafundofundo

•    Baadhi ya mizizi huoza na hatimaye mmea hukauka

Mzunguko wa maisha

Ingawaje minyoo fundo mara nyingine hujulikana kama ugonjwa lakini 
huonekana pia kama wadudu.

•    Mayai hutagwa kwenye udongo au masalia ya mizizi ya nyanya 
ardhini

•    Mayai yanapo anguliwa kwenye udongo au masalia ya mizizi ya 
nyanya (old root debris), minyoo walioanguliwa uhamia kwenye 
mizizi michanga ya nyanya ambako hujipenyeza hadi kwenye 
mizizi mikubwa.

•    Kutoka mayai hadi mdudu kamili kuweza kuchukua kati ya siku 
40-60.
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Jinsi minyoo fundo inavyosambaa

• Minyoo fundo husambaa humo humo ardhini 

•    Husambazwa kwa miguu ya binadamu au wanyama.

•    Vifaa vya kulimia.

•    Mara nyingine husambazwa na mizizi yenyewe inapogusana

•    Mara nyingi miche iliyoshambuliwa kitaluni, inapohamishwa 
huhama na minyoo fundo.

•    Kwa kuwa minyoo fundo inahifadhiwa na mimea mingi, bado 
minyoo fundo inaweza kusambazwa na magugu mengi hasa wakati 
wa kubadili mazao.

Jinsi ya kudhibiti Minyoo fundo

•    Njia bora ni kuzuia kusambaa kwa minyoo fundo kutoka eneo lililo 
athirika kwenda eneo ambalo halina mashambulizi. Hivyo ni vizuri 
kuwa mwangalifu wakati wa kuhamisha miche (transplanting)

•    Panda mbegu zinazostahimili minyoo fundo (resistant varieties) 
kama Tengeru’97 (T97)

•    Ongeza mbolea aina ya samadi/mboji ya kutosha kwenye udongo 
hasa inayotokana na mimea jamii ya Crotalaria spp, au panda 
crotalaria kabla ya kupanda nyanya.

•    Hakikisha shamba ni safi wakati wote

–    ondoa masalia pamoja na mimea yote iliyoshambuliwa na minyoo 
fundo

•    jaribu sumu za asili (Botanicals) kama vile mbangi mwitu 
(Tagetes spp), muarobaini (Neem) n.k.

Ugonjwa wa Ubwiri Poda (Powdery mildew) kwenye nyanya
•    Ugonjwa huu huenea zaidi vipindi vya joto/ukame. Hushambulia 

zaidi majani na shina la nyanya, na husababishwa na vimelea vya 
ukungu aina ya Leveillula taurica
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•    Mimea inayo hifadhi zaidi vimelea vya ugonjwa huu ni pamoja na 
jamii ya nyanya, jamii ya kunde, Malvaceae, na Euphosbiaceae hasa 
mazao yanayoshambuliwa ni pamoja na:

–    Pilipili (Capsicum peppers)

–    Biringanya (Egg plant)

–    Nyanya 

–    Pamba n.k.

Dalili za mashambulizi

•    Majani huwa na madowadowa ya njano ambayo huambatana na 
poda nyeupe chini ya jani 

•    Kupukutika kwa majani

Ugonjwa unavyosambazwa

–    husambazwa na magugu kwa kuwa aina nyingi za magugu 
huhifadhi vimelea vya ugonjwa huu.

–    Vimelea vya ugonjwa huu wa ukungu husambazwa zaidi na 
upepo toka mmea/shamba moja hadi jingine.

NB: Mvua, /(sprinkler irrigation) - hupunguza sana ukungu wa aina hii

Jinsi ya kudhibiti ugonjwa wa Ubwiri poda (Powdery mildew)
•    Ikiwezekana jaribu kupanda nyanya msimu ambao si wa jua 

kali/kiangazi

•   Mwagilia maji kwa kutumia bomba (sprinkler irrigation) au kwa ndoo

•    Jamii inayoshambuliwa zaidi isipandwe vipindi ambavyo ni vya 
ugonjwa huu au maeneo yaliyo na ugonjwa huu kwa wingi.

•    Usafi wa shamba ni muhimu sana kwa hiyo mimea yote iliyosham-
buliwa iondolewe au majani yaliyoshambuliwa na ugonjwa huu 
yachomwe moto au kufukiwa ardhini kina kirefu.

•    Badili mazao mara kwa mara
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•    Tumia sumu za asili kama vile majani ya mpapai, mchanganyiko 
wa maziwa na majivu

•    Sumu za viwandani zitumike pale tu ambapo ni lazima kufanya 
hivyo baada ya kukagua shamba (Scouting): nyunyizia Bayleton 
10g/15L au Benlate.

Bakajani tangulia (Early blight)
Bakajani tangulia ni ugonjwa unaoenezwa na vimelea vya jamii ya 
ukungu, ambao mara nyingi hujitokeza vipindi vya joto na ukame. 
Ukungu huu huenezwa na vimelea aina ya Alternaria Solani

–    Ugonjwa huu huathiri zaidi majani, shina hata matunda 
ya nyanya

–    Matokeo ya ugonjwa huu ni kupungua kwa mavuno kwa 
kiasi kikubwa sana, ikiwa ni pamoja na kuathiri ukubwa 
wa nyanya (size).

Dalili za mashambulizi

•    Majani ya chini (yaliyo komaa) huonekana kuwa na vidonda 
ambavyo huwa na rangi ya udongo pamoja na nyeusi 

•    Mara nyingine sehemu hii iliyo na rangi iliyoelezwa hapo juu, 
huzungukwa na rangi ya njano kwa pembeni

•    Ugonjwa unapokuwa kwenye shina, huwa na baka jeusi ambalo 
huonekana kama kidonda kilicho kauka na alama mfano wa dole 
gumba (concetric ring) (Tazama picha na 4 uk. 39)

•    Mmea mara nyingine huanguka kutokana na ugonjwa huu

•    Matunda nayo huonekana yakiwa na vidonda kama ilivyoelezwa 
hapo juu. Matunda mengine hudondoka chini

Ugonjwa unavyosambaa

•    Vimelea vya ugonjwa huu huishi kwenye masalia ya nyanya au 
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udongo, ambako hudumu kutoka msimu mmoja wa nyanya hadi 
mwingine.

•    Vimelea pia hubakia kwenye mimea mingine jamii ya nyanya kwa 
muda mrefu, k.m; biringanya, viazi mviringo na hata mnafu n.k.

Kupambana na Bakajani tangulia

•    Usafi wa shamba ni muhimu sana

–    ondoa majani yaliyoshambuliwa kisha chimba shimo na 
kufukia au choma moto

–    mara baada ya msimu wa nyanya hakikisha masalia yote ya 
nyanya yameondolewa shambani

•    Ongeza mbolea aina ya samadi shambani ili kurutubisha ardhi

•    Panda mbegu/miche ambayo haikuathiriwa na ugonjwa huu

•    Ondoa magugu yote jamii ya nyanya (solanaceae)

•    Tumia sumu za asili: kwa mfano nyunyizia mchanganyiko wa majivu 
nusu kilo + maziwa lita moja + maji lita 10 

•    Pale ambapo ni muhimu sana kutumia sumu za viwandani, Bravo 
inaweza kutumika lakini kwa kipindi ambacho ni lazima; 25-30ml 
per 15litres za maji.

Kupambana na SOTA (Cutworm) - “Agrotis ipsilon”
Sota ni mdugu hatari karibu kwa mazao yote, mashambulizi huanzia 
kitaluni ambako hushambulia sana miche. Mdudu huyu huishi kwenye 
udongo, funza ndio wanao haribu mimea, na zaidi mashambulizi 
hufanywa usiku. Sota hukata shina la mmea na kusababisha mmea 
kutoota tena.

Dalili za mashambulizi

•    Funza wachanga hushambulia majani ya miche michanga, wakati 
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funza waliokomaa hushambulia zaidi mashina ya miche, au mizizi 
ardhini.

•    Miche huonekana imedondoka juu ya ardhi kutokana na kukatwa 
na Sota.

Mzunguko wa maisha ya mdudu Sota (Cutworm)
•    Hutaga mayai kwenye majani ya mmea au mashina ya magugu/

mimea, mara nyingine hutaga kwenye uchafu. Sota hutaga mayai 
mengi kiasi cha kati ya 1000-3000; mayai huenguliwa baada ya 
siku 2-9 kutegemea na hali ya hewa

•    Funza hugeuka kuwa Buu baada ya siku 28-34.

•    Buu hugeuka kuwa mdudu kamili (kama kipepeo) baada ya siku 
10-30, pia kutegemeana na hali ya hewa.

–    Kutoka mayai hadi mdudu kamili huchukua kipindi cha siku 
32 kama joto ni la wastani yaani nyuzi joto 30 (30ºc) na siku 
41 kama joto ni nyuzi 26 (26ºc) siku huongezeka hadi 67 
kama joto ni la chini ya nyuzi20 (20ºc).

–    Sota anaweza kuwa na vizazi kuanzia kimoja hadi vinne 
(1-4) kwa mwaka. (Tazama picha na. 2 uk. 39).

Jinsi ya kudhibiti Sota (cut worm)

•    Lima shamba mapema hasa wakati wa kiangazi ili waunguzwe 
na jua au washambuliwe na viumbe vingine kama vile ndege 
sisimizi n.k.

•    Mwagilia maji ya kutosha ardhini 

•    Weka majivu kitaluni au kuzunguka mmea

•    Ua Sota kwa mikono pake wanapoonekana kitaluni

•    Tumia sumu za asili kwenye vitalu k.m. unga wa muarobaini n.k. 

•    Rudishia miche iliyoharibiwa na stoa; (Gap filling)
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