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TAARIFA YA MWELEKEO 

WA MVUA ZA VULI,  

OKTOBA – DESEMBA, 2021 



1. UTANGULIZI 

Mnamo tarehe 2 Septemba 2021, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) ilitoa 

utabiri wa mwelekeo wa hali ya unyeshaji mvua katika Msimu wa Vuli kwa maeneo 

yanayopata mvua za misimu miwili kwa mwaka (bimodal areas). Maeneo hayo 

yanajumuisha Nyanda za juu Kaskazini-mashariki, Pwani ya Kaskazini ikiwa ni pamoja 

na visiwa vya Unguja na Pemba, ukanda wa Ziwa Viktoria pamoja na kaskazini mwa 

mikoa ya Kigoma na Morogoro .  

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwelekeo wa msimu wa mvua katika kipindi cha 

Oktoba – Desemba 2021, ushauri na tahadhari kwa  wadau wa sekta ya kilimo ikijikita 

zaidi kwenye kilimo cha mazao ya chakula katika mustakabali mzima wa menejimenti 

ya usalama wa chakula kwa Taifa.  

2. MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA KIPINDI CHA OKTOBA - DESEMBA, 

2021 

 

 Kielelezo 1: Matarajio ya unyeshaji mvua za Vuli, 2021 kwa Tanzania 

Taarifa ya TMA ilieleza kuwa katika kipindi cha Oktoba hadi Desemba, 2021 mvua za 
chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi yanayopata mvua za 
Vuli. Mvua hizi zinatarajiwa pia kuambatana na vipindi virefu vya ukavu vinavyozidi 
siku kumi hasa katika miezi ya Oktoba na Novemba.  
 
Aidha, mvua hizo zinazotarajiwa kuanza kwa kusuasua kati ya wiki ya tatu na ya nne 
ya mwezi Oktoba, 2021 na kuisha kati ya wiki ya nne ya mwezi Desemba, 2021 hadi 



Januari, 2022 zinatarajiwa pia kuwa na mtawanyiko usioridhisha kwa shughuli za 
kilimo. Hata hivyo, vipindi vifupi vya mvua kubwa pia vinatarajiwa kujitokeza katika 
baadhi ya maeneo hasa katika mwezi Desemba. Taarifa ya kina ya hali ya mwenendo 
wa mvua inayotarajiwa kwa kila Wilaya zinazopata mvua za Vuli itafuata katika 
kipengele namba 4. 
 

3. ATHARI NA USHAURI WA JUMLA KWENYE SHUGHULI ZA KILIMO CHA 

MAZAO NA USALAMA WA CHAKULA:  

Matokeo yanayotarajiwa: 

 Upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza katika 
maeneo mengi na hivyo kuathiri ukuaji wa mazao. 

 Mlipuko wa visumbufu vya mazao kama vile viwavi jeshi vamizi (FAW) na 
magonjwa yasiyo ya fangasi vinatarajiwa kuongezeka. 
 

 

Athari: 

 Ukuaji hafifu wa mazao utakaosababisha kupungua kwa uzalishaji wa mazao 
ya chakula katika msimu wa Vuli na hivyo kupunguza mchango wa mazao ya 
Vuli katika chakula kwa mwaka wa chakula 2021/2022. 

 

Ushauri: 

Wakulima wanashauriwa yafuatayo: 
 Maandalizi ya mashamba yafanyike mapema ili upandaji wa mazao 

ufanyike mapema mara tu mvua zitakapoanza; 
 Watumie mbinu na teknolojia za kilimo himilivu ikiwa ni pamoja na kilimo 

hifadhi, mbinu za uvunaji na uhifadhi wa maji kama matumizi ya majaruba, 
vilindi vidogo, kilimo cha matuta, umwagilaji kwa njia ya matone, na kutumia 
matandazo kulingana na maeneo yao; 

 Wapande mazao yanayostahimili ukame kama vile muhogo, viazi vitamu, 
mtama, mbaazi na uwele; 

 Watumie mbegu zinazokomaa kwa muda mfupi; 
 Kutumia maji vizuri kwenye skimu za umwagiliaji, ikiwa ni pamoja na 

kufanya kilimo shadidi cha mpunga na kutumia umwagiliaji wa matone 
kwenye mazao ya bustani; 

 Kuwekeza zaidi kwenye kilimo cha mboga mboga, ufugaji wa wanyama 
wadogo wadogo na ndege (kama vile kuku na sungura) na shughuli nyingine 
za kujiongezea chakula na kipato katika ngazi ya kaya; na 

 Wakulima wanashauriwa kuwasiliana kwa karibu na kufuata ushauri wa 
maafisa ugani walioko katika maeneo yao. 
 

Maafisa ugani: 
-Wanakumbushwa kutoa huduma za ugani kwa kuzingatia Mwongozo wa Kilimo 
Kinachostahimili Mabadiliko ya Tabianchi (Climate – Smart Agriculture Guideline 
2017) kwa kilimo himilivu. 
-Waendelee kushirikiana na vituo vya utafiti vilivyopo kwenye maeneo yao ili 
kuendelea kupata na kusambaza teknolojia za uzalishaji wa mazao shambani. 



-Kufuatilia kwa karibu taarifa za mara kwa mara (Updates) kutoka Mamlaka ya Hali 
ya Hewa nchini ili kuwa na wigo mpana wa kuwashauri wakulima kuhusiana na hali 
ya hewa na kilimo kwa wakati. 

Wadau wa pembejeo:  
Wanashauriwa kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo bora kwa wakulima kwa 
wakati. 
 

Wafanyabiashara wa mazao ya chakula: 
Wanashauriwa kufuatilia mwenendo wa hali ya upatikanaji wa chakula na bei ili 
kuendana na fursa zitakazojitokeza katika biashara ya mazao ya chakula ikiwemo 
kununua mazao kutoka maeneo yenye uzalishaji wa ziada kwa msimu wa kilimo 
2020/2021 na kuuza kwenye maeneo yenye dalili ya upungufu wa uzalishaji. 
 

Jamii kwa jumla: 
Inasisitizwa kutumia chakula kilichopo sasa kwa uangalifu, kuhifadhi chakula cha 
kutosha katika ngazi ya familia, na kuepuka matumizi mabaya ya chakula au 
yasiyokuwa ya lazima kama vile utengenezaji wa pombe na matumizi ya chakula 
katika sherehe zisizo za lazima. Aidha, inashauriwa wananchi wabadilike, 
waachane na ulaji wa mazoea wa aina fulani za vyakula. 

 

Aina ya mazao yanayoshauriwa kulimwa katika kipindi hiki cha mvua za Vuli, 

2021 kwa Mikoa husika 

Mikoa ya Kagera, Geita na 

kaskazini mwa mkoa wa 

Kigoma 

Maharage, Kunde, Muhogo, Viazi vitamu na mazao 

ya bustani 

Mikoa ya Mara, Mwanza, 

Simiyu na Shinyanga 

Mtama, Uwele, Muhogo, Kunde, Viazi vitamu na 

mazao ya bustani 

Mikoa ya Tanga, Morogoro Muhogo, Mtama, Viazi vitamu, Magimbi, Kunde, 

Mbaazi, Njegere na mazao ya bustani 

Mikoa ya Dar es Salaam na 

Pwani 

Muhogo, Viazi vitamu, Kunde,  Mbaazi na mazao ya 

bustani 

Mikoa ya Kilimanjaro, 

Manyara na Arusha 

Mbaazi, Muhogo, Viazi vitamu, Maharage, Kunde na 

mazao ya bustani 

 

 

 

 

 

 



4. TAARIFA YA KINA YA HALI YA MWENENDO WA MVUA ZA VULI 

INAYOTARAJIWA KATIKA NGAZI YA WILAYA (UTABIRI MAHSUSI): 

Katika utabiri wa mvua za Vuli kwa mwaka wa 2021, Mamlaka ya Hali ya Hewa iliweza 

pia kuandaa utabiri wa kina kwa ngazi ya Wilaya katika maeneo yanayopata mvua 

hizo. Katika utabiri huo imeonekana kuwa Wilaya nyingi zinazopata mvua za Vuli 

zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani kama inavyoainishwa katika 

Jedwali Na 1 hadi 13 hapa chini. 

 
Jedwali 1: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Ziwa Viktoria-Mkoa wa Mara 
 

Wilaya Kuanza 
kwa mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Musoma 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 340 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Viazi 
vitamu na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Butiama 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 390 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Viazi 
vitamu na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Bunda 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 370 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya bustani 
na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Rorya 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 370 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya bustani 
na mazao 
mengine 
yanayofaa 



Tarime 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 390 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Muhogo, 
Kunde, Viazi 
vitamu na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Serengeti 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 350 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Muhogo, 
Kunde, Viazi 
vitamu na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 

 
Jedwali 2: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Ziwa Viktoria-Mkoa wa Mwanza 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Nyamagana 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 360 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Kwimba 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 360 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Magu 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 360 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 



Sengerema 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 430 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Ukerewe 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 460 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Ilemela 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 360 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Misungwi 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 400 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



Jedwali 3: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Ziwa Viktoria-Mkoa wa Simiyu 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Bariadi 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 260 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Busega 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 260 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Itilima 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 260 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Maswa 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 240 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Meatu 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 210 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
 
 
 
 



Jedwali 4: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Ziwa Viktoria-Kaskazini mwa mwa Mkoa wa Kigoma 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Kakonko 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 380 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, 
Muhogo, Viazi 
vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao 
mengine 
yanayofaa 

Kibondo 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Wastani 
hadi chini 
ya wastani 
maeneo 
kaskazini 
na Chini ya 
wastani  
hadi 
wasatni 
maeneo ya 
kusini .  
(≤ 380 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, 
Muhogo, Viazi 
vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao 
mengine 
yanayofaa 

 
Jedwali 5: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Ziwa Viktoria-Mkoa wa Shinyanga 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Shinyanga 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 320 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Kishapu 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 300 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 



mazao mengine 
yanayofaa 

Kahama 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani 
maeneo 
kaskazini 
na wastani 
hadi chini 
ya wastani 
maeneo ya 
kusini.  
(≤ 340 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mtama, Uwele, 
Muhogo, Kunde, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
Jedwali 6: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Ziwa Viktoria-Mkoa wa Geita 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Bukombe 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Wastani. 
hadi chini 
ya  
wastani 
(≤ 380 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Chato 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 440 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Geita 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 410 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 



Mbogwe 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 410 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Nyang’wale 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 380 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
Jedwali 7: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Ziwa Viktoria-Mkoa wa Kagera 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Bukoba 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 410 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Karagwe 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Wastani 
hadi chini 
ya  
wastani.  
(≤ 380 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Kyerwa 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Wastani 
hadi chini 
ya  
wastani.  
(≤ 340 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 



Misenyi 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Wastani 
hadi chini 
ya  
Wastani 
maeneo ya 
magharibi 
na chini ya  
wastani 
hadi 
wastani 
maeneo ya 
mashariki.  
(≤ 410 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Muleba 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 410 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Ngara 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Wastani 
hadi Chini 
ya  
wastani.  
(≤ 360 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Biharamulo 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya w 
astani hadi 
wastani.  
(≤ 380 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Maharage, 
Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



Jedwali 8: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Pwani ya Kaskazini- Mkoa wa Pwani 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Bagamoyo 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 320 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Rufiji 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 320 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Mkuranga 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 320 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Kisarawe 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 320 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Kibaha 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 320 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 



Mafia 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya   
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 170 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Kibiti 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya   
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 320 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
Jedwali 9: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda ya 
Pwani ya Kaskazini- Mkoa wa Dar es salaam 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Ilala 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 300 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Kinondoni 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 300 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Ubungo 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 300 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 



Temeke 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 310 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Kigamboni 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 310 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Viazi 
vitamu, Kunde,  
Mbaazi na 
mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
Jedwali 10: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda 
ya Pwani ya Kaskazini- Mkoa wa Morogoro 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Morogoro 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 260 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Gairo 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 240 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Kilosa 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 280 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 



Mvomero 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 240 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

 
Jedwali 10: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda 
ya Pwani ya Kaskazini- Mkoa wa Tanga 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Tanga 
 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 400 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Pangani 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021  

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 390 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Muheza 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 430 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Handeni 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 300 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 



Kilindi 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 300 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Korogwe 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 260 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Lushoto 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 260 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Mkinga 

Wiki ya 
tatu, 
Oktoba 
2021 

Januari, 
2022 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 340 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Muhogo, Mtama, 
Viazi vitamu, 
Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Njegere 
na mazao ya 
bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
Jedwali 11: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda 
ya nyanda za juu Kaskzini Mashariki- Mkoa wa Arusha 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Arusha 
 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021  

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 220 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, 
Kunde na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 



Arumeru 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 270 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, 
Kunde na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Karatu 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 220 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, 
Kunde na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Longido 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 220 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, 
Kunde na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Monduli 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 220 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, 
Kunde na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

Ngorongoro 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 220 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, 
Kunde na mazao 
ya bustani na 
mazao mengine 
yanayofaa 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



Jedwali 12: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda 
ya nyanda za juu Kaskzini Mashariki- Mkoa wa Kilimanjaro 

 

Wilaya Kuanza 
kwa 
mvua 

Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Siha 
 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021  

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 340 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Moshi 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 420 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Mwanga 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 420 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Rombo 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 500 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Hai 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 340 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 



Same 

Kati ya 
wiki ya 
tatu na ya 
nne 
Oktoba 
2021 

Wiki ya 
nne ya  
Desemba, 
2021 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 340 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

 
Jedwali 13: Matarajio ya mvua za Vuli; Oktoba – Desemba, 2021  katika Kanda 
ya nyanda za juu Kaskzini Mashariki- Mkoa wa Manyara 

 

Wilaya Kuanza na Kuisha 
kwa mvua 

Matarajio 
ya jumla 
ya Mvua 

Mtawanyiko 
wa mvua 

Mazao yanayo 
shauriwa 
kupandwa / 
kulimwa 

Babati 
 

Mvua zinatarajiwa 
kuanza kwa kusuasua 
katika maeneo mengi 
kutokana na kuwepo 
kwa vipindi virefu vya 
ukosefu wa mvua (siku 
10 au Zaidi) 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 230 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Hanang 

Mvua zinatarajiwa 
kuanza kwa kusuasua 
katika maeneo mengi 
kutokana na kuwepo 
kwa vipindi virefu vya 
ukosefu wa mvua (siku 
10 au Zaidi) 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 200 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Kiteto 

Mvua zinatarajiwa 
kuanza kwa kusuasua 
katika maeneo mengi 
kutokana na kuwepo 
kwa vipindi virefu vya 
ukosefu wa mvua (siku 
10 au Zaidi) 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 420 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

Mbulu 

Mvua zinatarajiwa 
kuanza kwa kusuasua 
katika maeneo mengi 
kutokana na kuwepo 
kwa vipindi virefu vya 
ukosefu wa mvua (siku 
10 au Zaidi) 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 230 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 



Simanjiro 

Mvua zinatarajiwa 
kuanza kwa kusuasua 
katika maeneo mengi 
kutokana na kuwepo 
kwa vipindi virefu vya 
ukosefu wa mvua (siku 
10 au Zaidi) 

Chini ya  
wastani 
hadi 
wastani.  
(≤ 200 
mm). 

Kiwango 
cha juu 
kinatarajiwa 
mwezi 
Desemba 
2021 

Mbaazi, Muhogo, 
Viazi vitamu, 
Maharage, Kunde 
na mazao ya 
bustani na mazao 
mengine 
yanayofaa 

 

NB: Kulingana na maeneo husika, wakulima washauriwe kutumia mbinu za kilimo 

himilivu zilizoainishwa kwenye taarifa hii.  

ANGALIZO: 

Taarifa hii imejikita zaidi kwenye Mwelekeo wa mvua uliotolewa na TMA. 

Matarajio hayo yamezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi mitatu) na hali ya 

mvua katika maeneo makubwa. Wakulima wanashauriwa pia kufuatilia taarifa za 

utabiri wa muda wa kati na mfupi, ambao hutolewa na Mamlaka ya hali ya Hewa 

Tanzania kwa kila siku (saa 24), siku kumi, pamoja na mwezi mmoja. Lakini pia 

kufuatilia taarifa za tahadhari zinazotolewa kila mara inapotokea hali hatarishi 

kwa kilimo na ustawi wa jamii kwa ujumla wake, na taarifa za mrejeo (updates) 

kila inapobidi kutolewa. 

 

 


