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Naibu Waziri 
Silinde 
aitaka TFRA 
kuimarisha 
Udhibiti wa 
Mbolea

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt. Samia Suluhu Hassan akifungua mjadala wa Wakuu wa Nchi za Afrika 
kuhusu usalama wa chakula na juhudi zinazofanywa na nchi hizo kuhakikisha uzalishaji wa chakula unaongezeka wakati wa 

mkutano wa Jukwaa la Chakula Afrika ambapo zaidi ya watu 4000 kutoka nchi mbalimbali   wameshiriki.
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HABARI

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alieleza 

kuwa,ongezeko la kiasi cha 
mbolea inayotumika kwenye 
shughuli za kilimo ni ishara 
tosha kuwa kilimo kinaleta tija 
kwa wakulima.

Alisema, kuongezeka 
kwa uzalishaji kwenye 
miradi mbalimbali ya kilimo  
inayosimamiwa na vijana kupitia 
mradi wa Kuijenga Kesho iliyo 
Bora (BBT) chini ya Wizara ya 
Kilimo ni kipimo cha matumizi 
mazuri ya mbolea.

Alieleza hayo tarehe 07 Agosti, 
2023 alipokuwa akizungumza 
na vijana barani Afrika juu ya 
jitihada mbalimbali zinazofanywa 
na Serikali mbalimbali katika 
kuhakikisha vijana wanaingia 
kwenye shughuli za uzalishaji 
na kupunguza changamoto ya 
ajira inayowakabili.

Aliongeza kuwa, ishara 
nyingine ni kuongezeka kwa 
mchango utokanao na kilimo 
kwenye uchumi wa nchi, kiasi 

cha mazao yanayopelekwa 
sokoni pamoja na kushuka kwa 
gharama za chakula sokoni.

Mjadala huu ni miongoni mwa 
mijadala mbalimbali iliyofanyika 
kuanzia tarehe 5 - 8 Agosti, 
2023 wakati wa mkutano wa  
Kimataifa wa Jukwaa la Mifumo 
ya Chakula Afrika ambapo zaidi 
ya washiriki 4000 kutoka nchi 
mbalimbali Afrika walishiriki 
mkutano huo.

Kwa upande wake Rais 
wa Kenya Mhe. Dkt. William 
Ruto akizungumza katika 
mkutano huo alisema pamoja 
na kuwekeza katika teknolojia 
za kilimo cha kisasa, matumizi 
sahihi ya mbolea na mbegu 
husaidia katika kuongeza kipato 
na kuleta mapinduzi ya kilimo 
barani Afrika.

Alisema nchi yake inawasaidia 
wakulima kuongeza uzalishaji 
wa chakula kwa kuwawezesha 
kupata mbolea na mbegu kwa 
bei himilivu, alieleza kuwa, nchi 
yake kwa mwaka 2023 imesajili 
wakulima 5000 na kusambaza 
mbolea kwa kutumia mtandao 
wa kielectroniki ili kuondoa 

madalali na matapeli ambao 
mara zote huwafanya wakulima 
kupata mbolea kwa gharama 
kubwa.

Alieleza kuwa, Kenya 
imepunguza gharama ya mbolea 
kutoka dola 50 hadi dola 20 kwa 
tani moja. Pamoja na hilo kupitia 
kampuni la mbolea la YARA 
Kenya imeongeza kiwango cha 
utoaji wa mbolea katika msimu 
uliopia na hivyo kutegemea 
kuvuna majunia milioni 44 hadi 
majunia milioni 61 ya mahindi 
kutokana na kutumia mbegu 
bora na kuhakikisha upatikanaji 
mzuri wa mbolea utakaochochea 
kupatikana kwa mazao mengi 
shambani. 

Mkutano huo ulihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali akiwemo 
Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Isdory Mpango, 
Mawaziri wa wizara mbalimbali, 
Naibu Mawaziri, Makatibu 
Wakuu, Wakuu wa Taasisi 
mbalimbali za serikali na binafsi, 
Wakuu wa Mikoa na wadau 
mbalimbali wa Sekta ya Kilimo 
kutoka ndani nan je ya nchi.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa katika mjadala maalum wa vijana 
uliofnyika katika Ukumbi wa Selous katika Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere tarehe 7 Septemba, 2023

Matumizi ya mbolea kuleta 
tija kwenye kilimo - Dkt. Samia
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Imeelezwa kuwa ruzuku 
ya mbolea inayotolewa na 
serikali ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan si ya kudumu kwani 
kuna wakati mkulima atatakiwa 
kuinunua kwa bei halisi ya soko.

Wakulima wametakiwa 
kuweka akiba ya fedha 
wanayoipata kupitia mauzo 
ya mazao yao ili ziwasaidie 
kuendeleza shughuli za kilimo 
ikiwa ni pamoja na kuwasaidia 
kumudu gharama ya mbolea 
pindi ruzuku itakapokoma.

Rais Mhe. Dkt. Samia 
alitoa kauli hiyo nyakati tofauti 
tarehe 18 Septemba alipokuwa 
akihutubia wananchi wakati wa 
ziara yake mkoani Lindi.

“Ni muhimu kuwa na matumizi 
mazuri ya fedha zinazotokana 
na kilimo ili muinuke kiuchumi na 
kuwa na uwezo wa kujitegemea 
kununua mbolea kwa kuwa 
misaada inayotolewa na serikali 

ina mwisho wake”, Dkt. Samia 
amesisitiza.

Aidha, Rais Dkt. Samia 
alisema Serikali inafanya 
kazi kubwa kuwatengenezea 
mazingira rafiki ya kilimo ikiwa 
ni pamoja na kutoa ruzuku ya 
mbolea na kutafuta masoko ya 
mazao yatokanayo na kilimo 
lengo kuu ikiwa ni kuwainua 
kiuchumi na kueleza kuwa 
juhudi hizo zitagonga mwamba 
wasipokuwa na matumizi mazuri 
ya fedha wanazozipata.

Alisema, Serikali ipo katika 
mikakati ya kuboresha kilimo 
ikiwamo kupandisha thamani 
ya korosho, mbaazi na ufuta ili 
wakulima waweze kuuza kwa bei 
nzuri na kuwasisitiza  wakulima 
hao kuongeza uzalishaji.

Mwisho Rais Dkt. Samia 
aliwataka kudumisha amani 
na utulivu ili kuwawezesha 
viongozi kufanyia kazi miradi ya 
maendeleo na kueleza uwepo 
wa uhasama na mapigano 
unawakosesha  muda wa 
kufanya mambo ya maendeleo 
na badala yake wanajikita katika 
kutatua migogoro ya wananchi 
wake.
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Ruzuku ya mbolea ina ukomo: Rais Dkt. Samia

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akipungia wananchi wa kusini wakati wa ziara yake ya kikazi katika mkoa wa 

Lindi katikati ya mwezi Septemba, 2023

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akisalimiana na viongozi waliofika kumpokea alipowasili kwa ziara ya kikazi 

katika mikoa ya kusini
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Wananchi  wa Mkoa wa Lindi wakipeperusha bendera ya 
Tanzania wakati wakimpokea Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan aliowasiri 

mkoani humo kwa ziara ya kikazi



Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)                            Oktoba 2023

6
nana
JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA
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Imeelezwa kuwa, mbolea 
nyingi inayotumika Afrika inatoka 
nje ya bara hilo, wakati ile 
inayotengenezwa Afrika inauzwa 
nje ya bara hilo.

Hayo yalibainishwa na Waziri 
Mkuu Mstaafu, Mizengo Pinda 
akizungumza kando ya mkutano 
wa Mifumo ya Chakula Barani 
Afrika wakati wa majadiliano 
kuhusu ajenda ya mbolea 
Barani Afrika na afya ya udongo 
iliyofanyika katika ukumbi wa 
Selous ndani ya jengo la 
mikutano ya kimataifa la Julius 
K. Nyerere Jijini Dar Es Salaam 
tarehe 6 Agosti, 2023.

Waziri Mkuu mstaafu Pinda 
alisema, zaidi ya asilimia 90 ya 
mbolea nchini inaagizwa kutoka 
nje huku chini ya asilimia kumi 
ikitengenezwa ndani ya nchi.

Aliongeza kuwa, kwa sasa 
mbolea inayopatikana nchini 
inatoka nchi mbalimbali ikiwemo 
Russia, na kwa sasa upatikanaji 
wake umekuwa na changamoto 
kutokana na vita inayoendelea 

katika nchi hiyo.
Pinda aliongeza kuwa, hali 

hiyo imesababisha bei ya 
mbolea kupanda na pia mbolea 
kuadimika na kufikia kuhatarisha 
usalama wa chakula kwa baadhi 
ya nchi za Afrika.

Aliongeza kuwa, kutokana na 
bei ya mbolea kupanda duniani, 
Serikali za nchi mbalimbali 
ikiwemo Tanzania zimeanzisha 
programu wezeshi za kusaidia 
upatikanaji wa mbolea ili kuleta 
suluhu ya changamoto hiyo 
kwa kuweka ruzuku kwenye 
pembejeo hiyo.

Kwa upande mwingine 
Pinda alisema matumizi ya 
mbolea yasiyofaa yamechangia 
kuendelea kuzorota kwa afya ya 
udongo na kusababisha mavuno 
kuwa hafifu.

Akizungumza alipokuwa 
akikaribisha mjadala kuhusu 
tasnia ya mbolea na afya ya 
udongo Rais wa Agra Afrika Dr. 
Agness Kalebata alisema asilimia 
hamsini (50%) ya chakula 

kinacholiwa duniani kinazalishwa 
kwa kutumia mbolea.

Akaongeza kuwa, matumizi 
ya mbolea yameendelea kuwa 
hafifu kutokana na upatikanaji 
wake kuwa mdogo na hivyo 
kupelekea uzalishaji mdogo wa 
mazao. 

Akizungumza wakati wa 
majadiliano mmoja wa Pannelist 
alieleza kuwa, bara la Afrika 
linahitaji kuongeza uzalishaji wa 
mbolea ili kupunguza utegemezi 
kutoka nchi zilizoendelea na 
hivyo kutuhakikishia afya bora 
ya udongo unaotumika katika 
kuzalisha mazao.

Aliongeza kuwa, udongo 
unahitaji virutubisho kama vile 
mwili wa mwanadamu unavyohitaji 
ili uendelee kuzalisha na kuleta 
tija kwa wakulima.

Imeshauriwa serikali 
mbalimbali barani Afrika kufanya 
kazi bega kwa bega na taasisi 
binafsi ili kutatua changamoto ya 
pembejeo ya mbolea.

Kufanya kazi, kuboresha 
mbegu na kuhakikisha mbolea 
bora inapatikana kwa wakati 
sahihi na mahala sahihi 
kutawawezesha wakulima 
kuzalisha kwa tija na kuinua 
vipato vyao.

Utegemezi wa mbolea nje ya 
Afrika wapelekea matumizi 

hafifu, uzalishaji mdogo
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Naibu Waziri wa Kilimo, 
Mhe. David Ernest 
Silinde ametoa rai kwa 
Bodi ya wakurugeni 
na Menejimenti ya 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) kuendelea 
kuongeza kasi ya udhibiti wa 
mbolea hususani katika maeneo 
ya mipakani ili mbolea ya 
ruzuku inayotolewa na serikali 
iwanufaishe watanzania na si 
kutoroshwa nje ya nchi.

Naibu Waziri Silinde 
ametoa rai hiyo leo tarehe 30 
Septemba, 2023 alipotembelea 
na kuzungumza na uongozi 
wa Mamlaka hiyo katika ziara 
iliyolenga kujifunza namna 
Mamaka inavyofanya kazi na 
kutoa maelekezo ya Serikali 
katika kuimarisha utendaji kwa 
maslahi mapana ya taifa.

Amesema awali kilimo kilikuwa 
hakieleweki lakini kutokana na 
Serikali ya Rais, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuamua kuweka 
nguvu kubwa katika kuinua Sekta 
ya Kilimo wakulima wameelewa 
na wameanza kufuatilia na 
kutokana na hilo changamoto 
mbalimbali zinaibuliwa kutoka 
huko chini.

Aidha, Mhe. Silinde ameitaka 
TFRA kuanza zoezi la usambazaji 
wa mbolea mapema ili kupunguza 
malalamiko ya kuwafikishia 
wakulima mbolea kwa kuchelewa 
kama ilivyojitokeza msimu uliopita 
wa kilimo.

Amesema mbolea zikipelekwa 
mapema itawawezesha wakulima 
kujiandaa mapema kwa kununua 
na kuhifadhi mbolea majumbani 
mwao wakisubiri msimu wa 
kupanda. 

“kilichopo sasa kianze 
kusambazwa kisisubiri Wakai wa 
msimu ndipo tuanze kukimbizana 
kupeleka mbolea kwa wakulima” 
Mhe. Silinde alisisitiza.

Katika kuhakikisha ruzuku ya 
mbolea inayotolewa na serikali 
inawafikia walengwa, Naibu 
Waziri Silinde ameitaka TFRA 
kufanya uhakiki wa taarifa za 
usajili wa wakulima ilikuondoa 
changamoto za mawakala kuuza 
mbolea kwa wakulima waliotoa 
taarifa za uongo wakati wa usajili.

Ameipongeza Mamlaka kwa 
kuja na mfumo wa ramani 
unaoiwezesha kuoa maeneo 
walipo mawakala, kiasi cha 
mbolea walichonacho mawakala 
wa mbolea kwa nchi nzima na 
kueleza hiyo itasaidia kufuatilia 
upatikanaji wa mbolea kwa 
wakati katika maeneo yote

Naye mwenyekiti wa Kamati ya 
Ruzuku, Louis Kasera amesema 
utoajiwa mbolea ya ruzuku kwa 
wakulima kumeamsha hari ya 
wakulima wengi kutumia mbolea 
katika kilimo chao na hivyo uhitaji 
wa bidhaa hiyo kuwa mkubwa.

Amesema mamlaka imetatua 
changamoto ya usambazaji 
iliyojitokeza msimu uliopita wa 

kilimo kwa kusajili vyama va 
ushirika 198 nchi nzima na 
Vyama vidogo vya ushirika 
(AMCOSS) zaidi ya 2000 
vitakavyosaidia kufikisha mbolea 
kwa wakulima wao hata katika 
maeneo ya pembezoni. 

Amesema, lengo la Mamlaka 
mkulima asitembee Zaidi ya 
umbali wa kilomita 15 kwenda 
kutafuta mbolea na hivyo 
wamepanga bei elekezi kulingana 
nae neo ambalo mbolea inafika.

Katika kuongeza Udhibiti wa 
kuuza mbolea mara mbili, Louis 
amesema Mamlaka imeboresha 
mfumo ambapo kila mfuko wa 
mbolea utakaouzwa namba 
ya siri itakayokuwa imetumika 
haitatumika ten ana mkulima 
atapokea namba nyingine 
itakayomruhusu kununua mbolea 
kulingana na ukubwa wa shamba 
alioandikisha wakati wa usajili.

Akitoa neno la shukrani 
Mkurugenzi wa Huduma za 
mamlaka (DCS), Victoria 
Elangwa alishukuru uamuzi wa 
Naibu Waziri Silinde kutembelea 
Mamlaka na kueleza ujio wake 
utachochea hari ya kufanya kazi 
kwa menejimenti na watumishi 
wa Mamlaka.

Naibu Waziri Silinde aitaka TFRA 
kuimarisha Udhibiti wa Mbolea

Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. David Silinde akizungumza jambo wakati wa 
kikao baina yake na uongozi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) na wajumbe wa kamati ya ruzuku kilichofanyika katika ukumbi wa 
mikutano wa Mamlaka tarehe 30Septemba, 2023. Kushoto kwake ni Mwenyekiti 

wa Bodi ya Wakurugenzi wa Mamlaka hiyo Dkt. Anthony Diallo



Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. David Silinde (kushoto) na 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Mamlaka hiyo Dkt. 
Anthony Diallo wakiwa katika kikao na Menejimenti na wajumbe 
wa kamati ya ruzuku kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa 

Mamlaka tarehe 30 Septemba, 2023.
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Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. David Silinde (katikati), akiwa katika picha ya pamoja na Menejimenti na wajumbe wa 
kamati ya ruzuku kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa Mamlaka tarehe 30 Septemba, 2023. Kulia kwake ni 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Mamlaka hiyo Dkt. Anthony Diallo
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Mkurugenzi Mtendaji 
Mteule wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), 
Bw. Joel Laurent 

leo tarehe 2 Oktoba, 2023, 
amewasili zilipo ofisi za Mamlaka 
na kuwa na mazungumzo 
mafupi na aliyekuwa Mkurugenzi 
wa Mamlaka hiyo, Dkt. Stephen 
Ngailo, Menejimenti na Kamati 
ya Ruzuku ya mbolea ya TFRA.

Akizungumza katika kikao 
kilichofanyika ukumbi wa 
mikutano wa Mamlaka Bw. 
Laurent ameshukuru kwa 
mapokezi mazuri na kuahidi 
kuendelea kutekeleza majukumu 
ya mamlaka kuanzia pale 
mtangulizi wake alipoishia.

“Nimefurahi kuona nyuso za 
furaha na nimejihisi nipo sehemu 
sahihi kabisa” Bw. Laurent 
aliongeza. 

Pamoja na hayo, mkurugenzi 

Laurent katika kikao baina 
yake na watumishi wote wa 
mamlaka cha tarehe 6 Oktoba, 
2023, aliwataka watumishi wa 
Mamlaka kuhakikisha wanaijua 
na kusimamia ipasavyo ruzuku 
ya mbolea na kueleza hilo ni 
jukumu la watumishi wote.

“kila mtumishi ahusike katika 
kuijua, kuiboresha na katika 
kuifanyia kazi ruzuku. Hapo 
kwenye kuifanyia kazi ndio pa 
muhimu sana sawa watumishi?” 
Laurent alisisitiza.

Kwa upande wake, aliyekuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka 
hiyo, Dkt. Ngailo ametoa 
shukrani kwa menejimenti na 
watumishi wote wa TFRA kwa 
ushirikiano waliompa wakati wote 
wa utumishi wake katika ofisi 
hiyo na kueleza kuwa aliishi kwa 
amani.

Amewaasa menejimenti na 
watumishi kumpa ushirikiano 

wa kutosha Mkurugenzi mpya 
na kueleza kufanikiwa kwa 
mkurugenzi Laurent ni mafanikio 
ya taasisi kwa ujumla wake.

“Be honest kwake, mkimshauri 
kwa nia njema akifanikiwa yeye 
taasisi imefanikiwa na si kumpa 
ushauri ili aanguke” Dkt. Ngailo 
amesisitiza.

Amesema wakati wake 
kutumika hapo umekwisha lakini 
atakuwa tayari atakapohitajika 
ili kutoa ushauri wakati wowote 
hivyo wasisite kumtafuta.

Kabla ya kuteuliwa kuwa 
Mkurugenzi wa TFRA, 
Mkurugenzi Mteule Laurent 
alikuwa akifundisha katika chuo 
cha sheria (school of Law) 
Jijini Dar es Salaam, lakini pia 
amefundisha vyuo mbalimbali 
nchini ikiwa ni pamoja na 
Mzumbe, SUA, Tumaini na 
kutumika katika maeneo 
mbalimbali mahala kwingineko.

TFRA yampokea Mkurugenzi Mteule Joel Laurent

Mkurugenzi Mtendaji Mteule wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), Bw. Joel Laurent akisaini kitabu 
cha wageni mara baada ya kuwasili ofisini kwake Jijini 
Dar Es Salaam anayeshuhudia ni aliyekuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka hiyo Dkt. Stephan Ngailo tarehe 02 

Oktoba, 2023.

Mkurugenzi wa Huduma za Mamlaka, Bi. Victoria 
Elangwa (wa pili kushoto) akimkaribisha Mkurugenzi 
Mtendaji Mteule wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), Bw. Joel Laurent (kushoto) mara baada 
ya kuwasili zilipo ofisi za Mamlaka tarehe 2 Oktoba, 2023.
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Mkurugenzi Mtendaji Mteule wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), Bw. Joel Laurent akisalimiana 
na Mkurugenzi wa Uzalishaji wa Ndani na  Ununuzi 
wa Mbolea kwa Pamoja Bw. Joseph Charos alipowasili 
ofisini hapo mara baada ya kuteuliwa kushika nafasi hiyo 

mwishoni mwa wiki.

Mkurugenzi Mtendaji Mteule wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania (TFRA), Bw. Joel Laurent (kulia) 
akimsikiliza aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka 
hiyo Dkt. Stephan Ngailo (kushoto) wakati wa kikao kifupi 
baina yao, Menejimenti ya TFRA na wajumbe wa kamati 
ya ruzuku ya Mamlaka (hawapo pichani) alipokwenda kwa 
ajili ya kuripoti mara baada ya kuteuliwa na Rais Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan kushika nafasi hiyo hivi karibuni.

Watumishi wa Mamlaka wakifuatilia maelezo yaliyokuwa 
yakitolewa na Mkurgenzi Mpya wa Mamlaka hiyo (hayupo 
pichani) katika kikao kifupi kilichofanyika katia viwanja 
vya Mamlaka jijini Dar es Salaam tarehe 6 Oktoba, 2023.

HABARI  KATIKA PICHA
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Mjumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania 
(TFRA), Patrick 

Mwalunenge ameipongeza 
TFRA kwa kuhakikisha mbolea 
zinapatikana katika maeneo 
mengi nchini na kuwawezesha 
wakulima kufanya maandalizi kwa 
kununua mbolea hizo mapema.

“Nimezunguka maeneo 
mengi, mbolea ipo na wakulima 
wananunua na kuhifadhi hivyo 
niwapongeze sana kwa kazi 
kubwa na nzuri mnayoifanya” 
Alisema Mwalunenge.

Mwalunenge ametoa pongezi 

hizo leo mara baada ya kumaliza 
kikao cha kamati ya Bodi ya 
Fedha, Mipango na Utawala 
kilichofanyika katika ukumbi wa 
mikutano wa Mamlaka Jijini Dar 
es Salaam.

Akihitimisha kikao hicho, 
mwenyekiti wa kamati ya 
Fedha, Mipango na Utawala, 
Mhandisi Juma Omary Mdeke 
amewashukuru wajumbe wa 
kamati na menejimenti ya TFRA 
kwa kushiriki kikamilifu katika 
kujadili mada mbalimbali na 
kupokea maoni yaliyotolewa 
ili kuboresha utendaji na hivyo 
kusukuma mbele gurudumu la 
maendeleo kwenye tasnia ya 
mbolea.

Aidha, Mhandisi Mdeke 
ameitaka Menejimenti 
kuishirikisha bodi hiyo mambo 
inayokutana nayo ili kwa 
pamoja waone namna bora ya 
kuboresha tasnia hiyo na hivyo 
kufikia maono ya kitaifa katika 
kuwahudumia wakulima.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa TFRA, Dkt. 
Stephan Ngailo amewashukuru 
wajumbe wa bodi na menejiment 
kwa ujumla kwa mawazo chanya 
yatakayosaidia kuboresha tasnia 
katika majukumu yake ya kila 
siku.

Kikao hicho cha siku moja ni 
maandalizi kuelekea kikao cha 
Bodi kinachotarajia kufanyika 
hivi karibuni ikiwa ni kwa mujibu 
wa miongozo na taratibu za 
usimamizi wa Mamlaka za 
Serikali.
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TFRA yapongezwa 

upatikanaji wa mbolea 
kabla ya msimu
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Wa k u l i m a 
halmashauri ya 
Momba tarafa 
ya Msangano 
na Kamsamba 

wametakiwa kuondokana na 
dhana potofu kwamba kutumia 
mbolea kunaharibu udongo 
kwani kwa kufanya hivyo ni 
kujichelewesha wenyewe kupata 
mafanikio na kuinua uchumi 
wao. 

Hayo yalisemwa na 
wataalamu wa masuala ya 
mbolea kutoka Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) Bw. Henerico Renatus 
na Daniel Maarifa wakati wa 
semina zinazoendelea kwa 
wakulima katika halmashauri ya 
Momba na timu ya wataalamu 
kutoka wizara ya kilimo na 
ushirika waliokita kambi ya 
siku 14 kutoa elimu ya kilimo 
bora na chenye tija kwa kwa 
wakuliama.

“Haya mawazo tunaomba 
wakulima wa huku bondeni 
muachene nayo kabisa kwani 
yanawachelewesha kufikia 
mafanikio, kwa karne hii huwezi 
kukwepa matumizi ya mbolea, 
kwanza ardhi imechoka inahitaji 
kuiongezea rutuba kupitia 
mbolea” Henerico alisistiza. 

Kwaupande wake mratibu wa 
utafiti na ubinifu kutoka taasisi 
ya utafiti wa kilimo Tanzania 
Tari-Ilonga Meshack Makenge, 
alisema mafanikio mengine 
katika kilimo ni wakulima 
kuzingatia uchaguzi sahihi wa 
mbegu na kupanda kwa kufuata 
ushauri wa kitaalam.

“Tunapozungumzia kilimo 
biashara na chenye kuleta tija 
matumizi ya mbegu bora ni 
jambo la msingi sana, matumizi 
ya mbegu za asili zinakufanya 
wewe mkulima kutumia nguvu 
kubwa kwa kulima shamba 
kubwa lakini mavuno kidogo” 
Makenge aliongeza.

Mratibu wa uhaulishaji 
wa teknolojia na mahusiano 
Tari-Ilonga, Lilian Mwanga 
alisema katika kuwasaidia 
wakulima Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) inazo 
teknolojia mbalimbali za kisasa 
zinazomwezesha mkulima 
kufikia mafanikio ya haraka 
kupitia sekta ya kilimo.

“Tunapozungumzia teknolojia 
ni pamoja na mbegu bora za 
mazao mbalimbali, ikiwemo 
mahindi, alizeti, mtama, ufuta 
na mazoa yote ya mikunde 
ambayo, kwa asilimia kubwa 
tasisi yetu ya Tari inazalisha” 
Mwanga

Rosemary Simchimba na 
Daud Mtaturu ni wakulima wa 
kijiji cha Momba, walisema 
changamoto inayosababisha 
wakulima wa Momba ukanda 
wa chini kutotumia mbolea 
walikosa elimu ya matumizi 
sahihi ya mbolea hizo na hata 
hivyo mbolea hizo hazifiki kwa 
wakati na hata upatikanaji wake 

ni mgumu.
“Walikuja wataalamu hapa 

kijijini kwetu wakatuandikisha 
na kuchukua majina yetu kwa 
ajili ya mbolea, lakini cha 
kushangaza awamu zote mbili 
hawakutuletea mbolea na 
ndiyo maana tulikata tamaa na 
kuendelea kulima kama tulivyo 
zoea miaka yote” Simchimba 
alieleza.

Akijibu hoja hiyo Bw. 
Henerico alisema Jambo hilo 
halitajitokeza tena na kuahidi 
kutoa mafunzo kwa watu wote 
wanaotaka kuanzisha biashara 
ya Mbolea katika Halmashauri 
ya Momba siku ya tarehe 
9-10 mwezi Oktoba, 2023 na 
kuwaunganisha na Kampuni la 
Mbolea la Taifa (TFC) ili mbolea 
zipatikane ngazi ya kata muda 
wote. 

Kwaupande wake Mbunge wa 
Jimbo la Momba Mheshimiwa 
Condester Sichalwe, alisema 
kipindi hiki ambacho yeye ndiye 
mbunge anatamani kuona watu 
wake wanakomboka na kilimo 
cha utumwa kisichokuwa na 
manufaa.

WAKULIMA WAHAMASISHWA 
KUTUMIA MBOLEA MOMBA
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Mbunge wa Momba Mkoa wa Songwe, Condester Michael Sichalwe 
akizungumza nawananchi wa Momba wakati wa mafunzo yaliyoratibiwa na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

HABARI
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Wananchi wa Momba wakifuatilia mada wakati wa mafunzo na uhamasishaji wa wakulima kujiandikisha ili kunufaika 
na mbolea za ruzuku uliofanyika Momba Mkoani Songwe

Afisa Udhibiti Ubora wa TFRA kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Henerico Renatus akitoa mada kwa wakulima wa 
Momba mkoani Songwe alipofika kutoa elimu ya mbolea kwa wakulima hao
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Wafanyabiashara 71 
wapatiwa mafunzo 
ya matumizi 
sahihi ya Mbolea 
y a l i y o f a n y i k a 

Mkoani Arusha na kumalizika 
tarehe 22-09-2023.

Mafunzo yamefanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Cedha 
ulipo jijini Arusha ambapo jumla 
ya wafanyabiashara wa mbolea 
71 walipewa mafunzo hayo na 
kutunukiwa vyeti vya mafunzo.

 Washiriki hao wameishukuru 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) Kanda ya 
kaskazini kwa kuratibu na 
kuwezesha mafunzo hayo 
yaliyoonesha kufanikiwa kwa 
sehemu kubwa.

Wafanyabiashara 71 Arusha wajengewa uwezo

Wahitimu 71 wa mafunzo ya mbolea Kanda ya Kaskazini wakionesha vyeti vyao baada ya mafunzo kuhitimishwa. Wasio 
na vyeti ni Maafisa Udhibiti Ubora wa TFRA Kanda walioratibu na kuyoa mafunzo hayo

Wadau wakifuatilia mafunzo kutoka kwa Afisa Udhibiti 
Ubora wa TFRA Kanda ya Kaskazini, Bi Lydia Kalala hivi 

karibuni

HABARI
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Watumishi wa 
Idara ya Huduma 
za Udhibiti 
wakiongozwa na 
Mkurugenzi wake, 

Bi. Happiness Mbelle wameshiriki 
mafunzo ya vipimo yaliyowajengea 
uwezo wa kutambua dhana ujazo 
hivyo kuwasaidia kusimamia 
kikamilifu jukumu la udhibiti wa 
mbolea.

Mafunzo hayo ya siku 
mbili yaliyoandaliwa na Wakal 
awa Vipimo Tanzania (WMA) 
yalitolewa kuanzia tarehe 19 
hadi tarehe 20 Septemba, 2023 
katika ukumbi wa KCC Kibaha 
mkoani Pwani, yakiwa na jumla 
ya washiriki 26 kutoka TFRA.

Pamoja na watumishi kutoka 
Makao makuu ya TFRA, Meneja 
na maafisa Udhibiti Ubora 
kutoka ofisi za kanda walishiriki 
mafunzo hayo.

Watumishi 26 TFRA wajengewa uwezo masuala ya Vipimo
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www.tfra.go.tz
Tanzania Fertilizer Regulatory Authority
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Pamoja na kuimarisha afya na kujikinga na magonjwa yasiyoambukiza, watumishi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania ( TFRA) wakiongozwa na Meneja wa Kanda ya Kaskazini, Gothard Liampawe wametoa elimu ya mbolea kwa 

wananchi wa Mkoa wa Tanga.

Washiriki hao wametoa elimu hiyo waliposhiriki mbio zilizofanyika mkoani Tanga tarehe 17 Septemba, 2023.

HABARI  KATIKA PICHA


