
IDARA YA USIMAMIZI NA MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI YA KILIMO 

Wizara ya Kilimo kupitia Idara ya Usimamizi na Mipango  yaMatumizi ya Ardhi ya Kilimo 

inatoa huduma mbalimbali kama zifuatavyo:- 

1.Taarifa za maeneo ya uwekezaji wa kilimo: 

Idara ya Usimamizi na Mipangoya Ardhi ya Kilimo inajukumu la kutambua na kupima 

maeneo yaliyotengwa kwa ajili  ya kilimo nchini. Utambuzi huu unahusisha kupata 

taarifa mbalimbaliza maeneo yanayofaa kwa kilimo na kuhifadhi taarifa hizo kwenye 

kanzidata kwa ajili  ya matumizi mbalimbali. Taarifa hizo zinasaidia katika kupendekeza 

maeneo ya uwekezaji kwa ajili ya kilimo na program mbalimbali zinazochochea 

uendelezaji wa shughuli za kilimo nchini, mfano Programu ya Jenga Keshoiliyo Bora 

(BBT). 

Hadi kufika Juni, 2023, Idara imeainisha, kutenga, kupima na kuweka mawe ya upimaji 

kwa ajili hatimiliki katika mashamba makubwa ya pamoja 26 yenye jumla ya ekari 

264,841.5 katika Mikoa ya Kigoma (ekari 36,719.75), Mbeya (ekari 52,165), Njombe 

(ekari 87,000), , Dodoma (ekari 33,453) naKagera (ekari 5,503.75) Aidha, Wizara 

inaendelea kuainisha mashamba makubwa ya pamoja na kuhamasisha Sekta binafsi 

kuanzisha na kuwekeza katika mashamba makubwa ya pamoja. 

Vilevile, Wizara kupitia Idara ya Usimamizi na Mipango ya Matumizi ya ardhi ya kilimo,  

imetambua maeneo ya kilimo katika mikoa 9 (Kigoma, Singida, Rukwa, Tabora, Lindi, 

Mtwara, Pwani, Manyarana Ruvuma) yenye zaidi ya hekta 178,000 kwa ajili ya 

uwekezaji katika kilimo. Kadhalika, Wizara imepima afya ya udongo katika mashamba 

hayo ilikushauri mazao yanayostahiki na matumizi sahihi yambolea. 

2.Miongozo ya Usimamizi na Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya Kilimo: 

Miongoni mwa majukumu ya Idara ni pamoja na kuandaa Miongozo mbalimbali 

inayohusu utunzaji na usimamizi wa ardhi ya kilimonchini. Kwa sasa Idara ya Usimamizi 

na Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya Kilimo kwa kushirikiana na SAGCOT inaendelea na 

kazi ya kuboresha rasimu ya Mwongozo wa namna bora ya kutibu udongo ulioathirika 

na tindikali,ambapo Mwongozo huo utasaidia Maofisa ugani na wakulima kurejesha rutu 

baya udongo ulioathirika na tindikali. Aidha, Rasimu ya Mwongozo huo inatarajiwa 

kuwasilishwa kwenye Menejimenti ya Wizara mwezi Julaikwaajili ya maboresho na 

kuanza kutumika. 

 

3. Ushauri na Mafunzo ya Kitaalam ya Ardhi ya Kilimo: 



Idara inatoa mafunzo kuhusu utunzaji wa ardhi ya kilimo kwa maofisa ugani na wadau 

mbalimbali wa kilimo nchini. Mafunzo hayo ni pamoja na teknolojia za kuhifadhi maji na 

udongo mashambani na kuzuia mmomonyoko wa udongo kwenye maeneo ya kilimo. 

Mafunzo mbalimbali yamefanyi kakatika mikoa ya nyanda za juukusini (Mbeya na 

Songwe) na kaskazini (Kilimanjaro, Manyarana Tanga)na pia kuwapati aujuzi wa namna 

bora ya kutibu udongo ulioathrika na tindikali. 


