

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO**



**TANGAZO LA NAFASI ZA MAFUNZO YA KILIMO KATIKA NGAZI ZA ASTASHAHADA ZA
KILIMO KWA MWAKA WA MASOMO 2023/2024**

UTANGULIZI

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo anawatangazia nafasi za mafunzo ya kilimo kwa ngazi za Astashahada za kilimo. Waombaji wa mafunzo haya ni wahitimu wa kidato cha nne (4) wenye ufaulu wa "D" mbili (2) katika masomo ya sayansi na "D" mbili (2) za masomo mengine yasiyo ya dini.

Wizara inakaribisha maombi ya kujiunga na mafunzo hayo katika Vyuo vya kilimo vya Serikali vilivyosajiliwa na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET) kwa kuzingatia sifa zilizobainishwa katika tangazo hili kuanzia tarehe **25 Mei 2023** hadi **30 Juni, 2023**.

AINA YA MAFUNZO NA SIFA

Jedwali lifuatalo linaonyesha aina ya mafunzo ya kilimo, sifa za kujiunga, Vyuo vinavyotoa mafunzo hayo na muda wa mafunzo.

Na.	AINA YA MAFUNZO	SIFA ZA KUJIUNGA	VYUO	MUDA WA MAFUNZO
1.	Astashahada ya Awali ya Kilimo (<i>Basic Technician Certificate in Agriculture Production-NTA Level 4</i>)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau masomo mawili (2) ya sayansi: <i>Physics, Chemistry, Biology, Agriculture, Mathematics, Geography, Engineering Science and Nutrition</i>, na ufaulu wa angalau masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini.</p> <p>ii. Waombaji wasio na sifa lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3).</p>	MATI Tumbi MATI Mubondo MATI Maruku MATI Ukiriguru KATC Moshi MATI Mlingano MATI Mtwara MATI Ilonga KATRIN MATI Uyole MATI Inyala NSI Kidatu	Mwaka 1

2.	Astashahada ya Awali ya Matumizi ya Zana za Kilimo (<i>Basic Technician Certificate in Agromechanization</i> (NTA level 4)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau masomo mawili (2) ya sayansi: <i>Agriculture, Physics, Chemistry, Biology, Basic Mathematics, Geography and Engineering Science</i> na ufaulu wa angalau masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini.</p> <p>ii. Waombaji wasio na sifa lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3)</p>	MATI Mlingano	Mwaka 1
3	Astashahada ya Awali ya Matumizi Bora ya Ardhi ya Kilimo (<i>Basic Technician Certificate in Agricultural Land Use Planning and Management</i> (NTA level 4)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau masomo mawili (2) ya sayansi: <i>Agriculture, Physics, Chemistry, Biology, Mathematics, Geography, Engineering science and Nutrition</i> na ufaulu wa angalau masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini.</p> <p>ii. Waombaji wasio na sifa lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3)</p>	MATI Igurusi	Mwaka 1
4.	Astashahada ya Awali ya Uhandisi wa Kilimo cha Umwagiliaji (<i>Basic Technician Certificate in Irrigation Engineering</i> (NTA level 4)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau "D" mbili (2) za masomo ya sayansi: <i>Physics, Chemistry, Biology, Mathematics, Geography, Engineering science, and Agriculture</i> na ufaulu wa angalau masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini.</p> <p>ii. Waombaji wenye ufaulu wa "D" mbili (2) katika masomo yasio ya dini lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3)</p>	MATI Igurusi	Mwaka 1

5.	Astashahada ya Awali ya Uzalishaji wa Mazao ya Kilimo (<i>Basic Technician Certificate in Crop Production (NTA level 4)</i>)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau "D" mbili (2) za masomo ya sayansi: <i>Agriculture, Physics, Chemistry, Biology, Mathematics, Geography and Nutrition</i> a ufaulu wa angalau masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini.</p> <p>ii. Waombaji wenye ufaulu wa masomo mawili (2) yasio ya dini lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3)</p>	MATI Ukiriguru MATI Uyole	Mwaka 1
6.	Astashahada ya Awali ya Teknolojia ya Chakula na Lishe (<i>Basic Technician Certificate in Food Technology and Human Nutrition (NTA level 4)</i>)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau "D" mbili (2) za masomo ya sayansi: <i>Agriculture, Physics, Chemistry, Biology, Mathematics, Geography and Nutrition</i> na ufaulu wa angalau masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini.</p> <p>ii. Waombaji wenye ufaulu wa masomo mawili (2) yasio ya dini lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3)</p>	MATI Ilonga	Mwaka 1
7.	Astashahada ya Awali ya Kilimo cha Mboga, Matunda na Maua (<i>Basic Technician Certificate in Horticulture (NTA level 4)</i>)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau masomo mawili (2) ya sayansi: <i>Agriculture, Physics, Chemistry, Biology, Mathematics, Geography and Engineering science</i> na ufaulu wa angalau masomo mengine mawili (2) yasiyo ya dini.</p> <p>ii. Waombaji wenye ufaulu wa masomo mawili (2) yasio ya dini katika kidato cha nne lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3)</p>	HORTI Tengeru	Mwaka 1

8.	Astashahada ya Awali ya Teknolojia ya Uzalishaji wa Sukari (<i>Basic Technician Certificate in Sugar Production Technology (NTA level 4)</i>)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau "D" tatu (3) za masomo ya sayansi: <i>Chemistry, Physics, Mathematics, Agriculture, Technical subjects and Engineering sciences</i> na ufaulu wa angalau somo lingine moja (1) lisilo la dini.</p> <p>ii. Waombaji wenye ufaulu wa masomo mawili (2) yasio ya dini katika kidato cha nne lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3)</p>	NSI Kidatu	Mwaka 1
9.	Astashahada ya Awali ya Teknolojia ya Uzalishaji wa Miwa (<i>Basic Technician Certificate in Sugarcane Production Technology (NTA level 4)</i>)	<p>i. Ufaulu wa kidato cha nne kwa kiwango cha angalau "D" tatu (3) za masomo ya sayansi: <i>Chemistry, Physics, Mathematics, Agriculture, Technical subjects and Engineering sciences</i> na ufaulu wa angalau somo lingine moja (1) lisilo la dini.</p> <p>ii. Waombaji wenye ufaulu wa masomo mawili (2) yasio ya dini katika kidato cha nne lakini wamefaulu mafunzo ya kilimo katika Taasisi ya Mafunzo ya Ufundi stadi (VETA) inayotambuliwa na Serikali na kupata daraja la tatu (NVA level 3)</p>	NSI Kidatu	Mwaka 1

UTARATIBU WA KUTUMA MAOMBI KWA NJIA YA KIELEKRONIKI (MATI MIS)

- i. Waombaji wanatakiwa kujisajili na kufanya maombi kielektroniki kwa mfumo wa MATI MIS kwa anuani hii <http://mati.kilimo.go.tz/Registration>
- ii. Namba ya kuhitimu kidato cha nne lazima iandikwe kwa mfumo huu: S0XXX/XXXX/YYYY au P0XXX/XXXX/YYYY. Mfano S0750/0023/2013 au P0750/0023/2017.
- iii. Mwombaji anaweza kutoka kwenye mfumo (*Log out*) baada ya kujisajili na kuingia tena (*Log in*) kwenye mfumo kwa ajili ya kukamilisha maombi.
- iv. Maeneo yote yenye alama ya nyota (*) ni lazima kujazwa na kila mwombaji.

- v. Namba ya simu lazima iandikwe kwa mfumo wa 0XXXXXXXXXX. Mfano 0788347788.
- vi. Kwenye mfumo wa kielektroniki mwombaji ambatishe nakala ya vyeti vyake vilivyothibitishwa (*Certified*) ikiwemo cheti cha kuzaliwa.
- vii. Mwombaji anaweza kuchagua kozi tatu (3) katika vyuo mbalimbali kwa kuanzia na ile anayoipenda zaidi.
- viii. Mwombaji anatakiwa kulipa ada ya maombi ya kiasi cha **Shilingi 10,000/=** kupitia namba ya malipo (*Control Number*) **997460008351** yenye jina la **MINISTRY OF AGRICULTURE TRAINING INSTITUTES/APPLICATION FEE/2023-2024**
- ix. Baada ya kutuma maombi mwombaji atapata *user name* na *pass word* ambayo inakuwa katika mfumo huu: *NECTA form four index number* ikifuatwa na mwaka wa kumaliza S0XXX/XXXX/YYYY au P0XXX/XXXX/YYYY. Mfano S0751/0023/2016 au P0751/0023/2020.
- x. Baada ya kutuma maombi mwombaji anaweza kuingi na kutoka kwenye mfumo wa MATI MIS muda wowote.
- xi. Baada ya muda wa kutuma maombi kuisha mwombaji anaweza kufuatilia hali halisi ya maombi yake.
- xii. Kabla ya dirisha la kutuma maombi kufungwa mwombaji anaweza kuingia kwenye mfumo na kufanya masahihisho ya maombi yake.
- xiii. Majibu kwa watakoachaguliwa kujiunga na kozi mbalimbali yatatolewa kupitia 'Account' aliyotumia mwombaji kuomba mafunzo hayo baada ya kuhakikiwa na NACTVET.
- xiv. Fomu ya kujiunga na mafunzo zitatolewa na chuo atakachochaguliwa mwombaji kwa kutumia anuani yake. Waombaji wote wanashauriwa kuandika anuani kamili, barua pepe na namba ya simu inayopatikana kwa mawasiliano zaidi.
- xv. Mwisho wa kutuma maombi kielektroniki ni tarehe **30 Juni 2023**.
- xvi. Kwa maelezo zaidi, wasiliana na Afisa Udahili wa chuo husika **muda wa kazi tu** kama ifuatavyo:

Na.	Jina cha Chuo	Jina la Afisa Udahili	Namba ya simu
1	MATI Tumbi	Sikitu Emanuel Kayange	0764510813
2	MATI Maruku	Fabian Miyuguyu Elias	0755457289
3	MATI Mlingano	Zainab Bakari Changalima	0717188682/0624122060
4	MATI Inyala	Ahazi Anthony Mkoma	0766457384
5	MATI Ilonga	Hamis Ramadhani	0626573499
6	HORTI Tengeru	Charles Kihyo	0714878766/0754878408
7	MATI Mtwara	Selemani Ally Nannume	0787727037
8	MATI Mubondo	Godwin Allen Mwemutsi	0684837299/0621037284

9	NSI Kidatu	Yohanness Msingwa	0683362097
10	MATI Ukiriguru	Winza A. Nzaga	0754808857
11	MATI Uyole	Hosea Nziku	0764513949
12	KATC	Mchuno Alfred Peter	0745277428
13	KATRIN	Kera Answar Ibrajim	0715016167
14	MATI Igurusi	Abdallah Omary Mneka	0786355839

Taarifa imetolewa na: -

**KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI
WIZARA YA KILIMO**