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Rais Samia ataka unafuu

mbolea ya ruzuku
: mucasor: [

Rais Samia aagiza viongozi wa Wizara
2 Kilimo pamoja na Wizara ya Fedha,
kukaa pamoja ili kuangalia gharama
12 kupelekea mbolea ya ruzuku kwa
bei nafuu kwa wakulima wa maenco
mbalimbali.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Dkt. Samia Suluhu Hassan (katikati)
akisikiliza maelezo kutoka kwa Mkurugenzi
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Dkt. Stephan Ngailo (hayupo
pichani) alipotembelea banda la Mamlaka
wakati wa kilele cha maonesho na sherehe

. za wakulima (nanenane) zilizofanyika kitaifa
“"""‘ katika viwanja vya John Mwakangale Jijini
Mbeya Tarehe 08.08.2023.

TOLEO MAALUM USHIRIKI WA TFRA 2023
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Rais Samia ataka unafuu mbolea ya ruzuku

ais Samia  Suluhu
Hassan amemwagiza
Waziri wa  Kilimo,

Hussein Bashe kukaa
na Wizara ya Fedha ili
kuangalia gharama za usambazaiji
wa mbolea ya ruzuku kwa lengo
la kuleta unafuu kwa wakulima.

Rais Samia alitoa agizo hilo,

tarehe 8 Agosti, 2023 wakati
wa kilele cha maonyesho
ya wakulima, Nanenane

yaliyofanyika viwanja vya John
Mwakangale Jijini Mbeya.

Maonyesho ya mwaka
huu, vyalibeba kauli mbiu ya
‘vjana na wanawake ni msingi
imara wa mifumo endelevu ya
chakula’. Ambapo Rais Samia
alisema kauli mbiu hiyo inalenga
kutambua mchango wa vijana na
wanawake katika kilimo, mifugo
na uvuvi.

Rais Samia alisema moja ya
changamoto iliyojitokeza msimu
uliopita wa kilimo ni kuifikisha
mbolea ngazi ya kata, akisema
bei ya mfumo ilikuwa Sh 70,000
kwa mfuko mmoja.

“Sasa mara hii ni Sh 85,000
pamoja na gharama ya kufikisha
mbolea kwa wakulima, nikuagize

waziri (Bashe) angalieni namna
ya kupata gharama za usambazaji
angalau kwa mawakala wakubwa
ili kuleta ahueni kwa wananchi
angalau Sh5, 000 itolewe.

“Serikali ichangie na mkulima
achangie ili mbolea ifike, tumsipe
mzigo mkubwa sana mkulima,
naomba mkazitazame bei za
mbolea,” alisema.

kuwa, Serikali
kutoa ruzuku vya
mbolea ili kuongeza uzalishaji
wa mazao, huku akiwaomba
wakulima kuendelea kujisajili na
kuhakiki taarifa zao za usajili
ili kuwezesha kununua mbolea
hiyo.

Alisisitiza
itaendelea

Katika hatua nyingine, Rais
Samia alisema ajenda ya
Serikali ni kuongeza mchango
wa sekta ya kilimo hadi asilimia
10, kufikia mwaka 2030 akisema
uwezekano huo upo.

Alisema ndio maana Serikali
inaelekeza nguvu kubwa katika
sekta ya kilimo, ambapo pia
masuala ya uvuvi na ufugaji
yamepewa umuhimu mkubwa.

Katika kufanikisha hilo, Rais
Samia alisema Serikali imechukua

hatua kadhaa katika kuelekeza
nguvu ikiwemo kuongeza bajeti
za sekta husika ili kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi.

‘Lengo la Serikali ni kutumia
hekta milioni 29.4 zinazofaa
kwa kilimo cha umwagiliaji,
ambapo kwa sasa zaidi ya hekta
700,000 ndizo zinazotumika
katika umwagiliaji na milioni 28
zimebaki,” alisema.

Mbali na hilo, aliwataka
maofisa ugani kukaa katika
maeneo waliyopangiwa ili

kuwasaidia wakulima na wafugaji
kwa kuwapatia utalaamu na
mbinu za kisasa za uzalishaji.

Pia alikubaliana na ombi
la mbunge wa Mbeya Mijini
aliyeomba muda wa maonyesho
hayo kuongezwa kwa siku saba
ili kutoa fursa kwa wananchi
kufanya biashara zao hadi pale
Mamlaka zitakapoanza mchakato
wa kuboresha viwanja hivyo.

‘Naungana na Spika (Dk
Tulia) kutoa wiki moja zaidi kwa
wawekezaji hasa wale waliotoka
nyanda za juu kusini ili kuendelea
kuonyesha na kuchukua vifaa.
Nimwagize Bashe aongeze siku
nyingine saba,” alisema.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Dkt. Stephan Ngailo (mwenye mic) akizungumza

mbele ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan (hayupo pichani) alipotembelea banda la

Mamlaka wakati wa kilele cha maonesho na sherehe za wakulima (nanenane) zilizofanyika kitaifa katika viwanja vya John
Mwakangale Jijini Mbeya Tarehe 08.08.2023.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Septemba 2023
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan (mwenye gauni la kijani) akikaribishwa na Waziri

ndani ya viwanja vya John Mwakangale Jijini Mbeya ikiwa ni miongoni mwa mabanda yaliyotembelewa na Mhe. Rais
wakati wa kilele cha maonesho na sherehe za wakulima (nanenane).

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
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Makamu wa Rais Dkt. Mpango aitaka TFRA
kufikisha mbolea karibu na wakulima

akamu wa Rais
wa Jamhuri ya
Muungano wa
Tanzania, Mhe.
Dkt  Philip  Isdor

Mpango ameitaka Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA) kuhakikisha mbolea
inafikishwa karibu na wakulima
ili kuwaondolea usumbufu na
gharama ya kufuata mbolea
mbali na wanakolima.

Pamoja na kuikisha mbolea
hiyo, Dkt. Mpango alisema
mbolea hiyo ifike kwa wakati
ili msimu wa kupanda ukifika

wakulima waweze  kuitumia
mbolea hizo kulingana na
mabhitaji yao.

ambapo aliielekeza Mamlaka kuhakikisha kuwa

mbolea zinafika kwa wakati kwa wakulima ili

kuondoa malalamiko na kushughulikia kesi za
uchakachuaji wa mbolea nchini.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Dkt. Isdory Mpango akiwa
katika banda la TFRA leo katika viwanja vya

Dkt Mpango alitoa kauli
hiyo tarehe Mosi  Agosti,
2023 alipotembelea banda la
Mamlaka lillokuwepo ndani ya
viwanja vya John Mwakangale
Jijini Mbeya.

Aidha, Dkt. Mpango ameitaka
TFRA Kuendelea kuchukua hatua
kali dhidi ya wafanyabiashara
wanaochakachua mbolea pili
liwe fnzo kwa wengine na
hatimaye kukomesha kabisa
tabia hiyo miongoni mwa
wafanyabiashara.

Akieleza mpango wa Serikali
kwa msimu wa kilimo 2023/2024
Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA,
Dkt. Stephan Ngailo alisema
ili kuondoa adha ya wakulima

kufuata mbolea maeneo vya
mbali vyama vya ushirika
vitatumika ili kuuza mbolea kwa
wakulima.

Alisema, kwa sasa serikali
imetoa bei elekezi za mbolea
mpaka  Kijiji cha mwisho
kabisa ili pia kuwapa nguvu ya
kufikisha mbolea katika maeneo
ya pembezoni mawakala na
wafanyabiashara kutokana
na bei elekezi kufidia kwenye
gharama ya usafiri.

Aidha, Dkt. Ngailo alikiri
kupokea maelekezo na kueleza
kuwa Mamlaka itafanyia kazi
maagizo yote vyaliyotolewa na
Serikali kwa ajili ya kuhakikisha
wakulima wananufaika na
mbolea za ruzuku zinazotolewa
na serikali ya awamu ya sita
inayoongozwa na Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan.

Septemba 2023
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Banda la TFRA lawavutia viongozi wengi

nawezaje kuyaelezea

kwa ufupi Maonesho

ya 2023 ya Nanenane

kitaifa na kimataifa?

Pengine hili ni swali
gumu kulijibu kwa urahisi kwa
sababu linategemea vionjo na
mtazamo wa mtu binafsi. Lakini
ukweli uliodhihiri ni  kwamba
kwa Watanzania waliohudhuria
maonesho hayo kwenye
kanda zote na kujionea kile
kilichotendeka katika mabanda
mbalimbali ili kuimarisha sekta
ya kilimo nchini, Nanenane ya
mwaka huu ilitia fora na kuwa
kivutio kwa watu wa kila tabaka
katika jamii yetu.

Ni maonesho yaliyowavuta
viongozi mbalimbali wa Kkitaifa,
watunga sera, wataalam wa
kilimo, wakulima kutoka sehemu
mbalimbali nchini na nje ya nchi.
Kwa miaka mingi, Tanzania
imekuwa kivutio kutokana na
nafasi yake kijiografia na fursa
lukuki za uwekezaji katika sekta
mbalimbali za kiuchumi katika
eneo hili la Afrika Mashariki na
Kati.

Katika maonesho ya Kkitaifa
na kimataifa yaliyofanyika kwa
siku nane kuanzia Agosti 1
hadi 8 katika Uwanja wa John
Mwakangale jijini Mbeya, watu
waliofurika katika uwanja huo
cha Mbolea ambapo Mamlaka ya
Udhibiti Mbolea Tanzania (TFRA)
ilishirikiana na kampuni za
mbolea, wazalishaji na waingizaji
wa mbolea kutoka nje ya nchi ili
kuhamasisha umma kutembelea
na kupata elimu kuhusu masuala
ya mbolea nchini.

Kampuni au taasisi zilizounda
Mradi wa TAISP ulio chini ya
Wizara ya Kilimo unaoshughulikia
masuala ya ruzuku ya pembejeo
za kilimo ikiwa ni mbolea na
mbegu, Kampuni ya Mbolea
(TFC), Kampuni ya Mbolea ya
ITRACOM, Kampuni la Uchimbaji
Madini na Mbolea ya Minjingu

Jarida la Mamilaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

(MMFL), Kampuni ya Guavay
(Hakika), Kampuni ya YARA (T)
Ltd.,Kampuni ya OCP (T) Ltd.,
Kampuni ya ETG Inputs Ltd.,
Kampuni ya Mwana wa Africa,
Kampuni ya Premium Agrochem
Ltd., na Kampuni ya One Acre
Fund.

ni sumaku iliyowavuta wageni wa
tabaka zote katika jamii, kuanzia
Rais wa Jamhuri ya Muungano
Dkt. Samia Suluhu Hassan na
Makamu wa Rais Dkt. Philip
Mpango, viongozi wa mikoa na
wilaya na maelfu ya wananchi
wa kawaida waliovutwa kujionea
yale yanayotendeka katika tasnia
ya mbolea ili kukuza sekta ya
kilimo kwa ujumla wake.

Banda la TFRA lilimvuta Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan,
akiongozwa na Waziri wa Kilimo,
Hussein Mohamed Bashe.

Katika banda hilo Rais
alipokea shukrani kwa kusimama
kidete katika kuhakikisha mpango
wa ruzuku ya mbolea kwa
wakulima kwa msimu wa kilimo
wa 2022/2023 unatekelezeka na
kuelezwa kuhusu mikakati ya
utekelezaji wa mpango huo kwa
msimu wa kilimo 2023/2024.

Pamoja na fursa ya kutembela
banda hilo na kupata mafunzo
jinsi TFRA inavyotekeleza
shughuli zake, Rais aliitaka
taasisi hiyo ya serikali kufanya
tahmini ya matokeo ya ruzuku ya
mbolea iliyotolewa kwa wakulima
kupitia ongezeko la uzalishaji
kwa msimu wa kilimo wa mwaka
2022/2023.

Waziri wa Kilimo alimshukuru
Rais kwa kutoa fedha
zilizowezesha ruzuku ya mbolea
kwa wakulima msimu 2022/2023
na kukubali kutenga fedha tena
kwa ajili ya ruzuku ya mbolea
kwa wakulima msimu 2023/2024.

Naye Makamu wa Rais, Dkt.
Philip Mpango, alipotembelea
banda la TFRA wakati wa
ufunguzi wa Maonesho vya

Nanenane 2023 Kitaifa na
Kimataifa pamoja na kujifunza
masuala kadhaa kuhusu shughuli
za taasisi hiyo alitoa maagizo
kadhaa; mojawapo aliitaka TFRA

kuhakikisha mbolea inafika
karibbu na wakulima, bidhaa
hiyo inapatikana kwa wakati
kwa wakulima na kuendelea
kuchukua hatua kali dhidi
ya  wafanyabiashara  waovu
wanaochakachua mbolea.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa, Innocent
Bashungwa, alifurahishwa na

kazi nzuri inayofanywa na TFRA
na kuitaka taasisi hiyo iwezeshe
kushamiri kwa biashara vya
mbolea kwa kuwatia moyo
wafanyabiashara na  wadau
wengine  waifurahie  shughuli
hiyo badala ya kujikita kwenye
udhibiti peke yake.

Kwa ujumla, viongozi
mbalimbali wa kitaifa
waliotembelea  mabanda ya
TFRA katika viwanja mbalimbali

vya kanda nchini walipongeza

kusikia namna Mamlaka
ilivyojipanga kusimamia
upatikanaji na usambazaji
wa mbolea wenye lengo la
kuwahamasisha wakulima

kuongeza tija kwenye kilimo,
hasa kutokana na azma ya taifa
ya Kkujitosheleza kwa chakula
kwa miongo ijayo ikikumbukwa
Tanzania inashuhudia kasi
kubwa ya ongezeko la idadi ya
watu.

Pamoja na mambo mengine
viongozi hao waliiomba serikali
kuendelea kutoa ruzuku vya
pembejeo za  kilimo  kwa
wakulima na kusimamia ubora
wa pembejeo hizo, hususani
mbolea, mbegu na madawa.

Pia waliwashauri wakulima
kutumia taasisi za kifedha
kama vile Tanzania Agriculture
Delelopment Bank (TADB) na
National Microfinance  Bank
(NMB), CRDB, PBZ ili waweze
kupata mikopo ya kuendeleza
kilimo.

Septemba 2023
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Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea

Tanzania (TFRA) Dkt. Stephan Ngailo akizungumza na

mbunge wa viti maalum Songea Jacqueline Ngonyani

Msongozi alipotembelea banda la Mamlaka wakati wa
maonesho ya Nanenane Jijini Mbeya.

Mke wa Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne na mbunge wa
jimbo la Mchinga Mkoani Lindi, Salma Kikwete akisaini
kitabu cha wageni mara baada ya kupewa maelezo na
Kaimu Meneja wa Kanda ya Mashariki Allan Marik,
alipotembelea banda la TFRA wakati wa maonesho ya
nanenane Kanda ya Kusini yaliyofanyika katika viwanja
vya Ngongo mkoani Lindi kuanzia tarehe Mosi hadi tareche
8 Agosti, 2023.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara Mhe. Queen Cuthbert Sendiga (mwenye scarf) akimsikiliza Meneja wa TFRA Kanda ya
Kaskazini akieleza majukumu ya Mamlaka alipotembelea banda hilo wakati wa kilele cha maonesho ya sikukuu za
wakulima (nane nane) katika viwanja vya Themi-Njiro Mkoani Arusha tarehe 8.8.2023

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
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Nanenane yaipa wigo TFRA

kusambaza elimu ya mbolea

AKUNA shaka kwamba
elimu ya matumizi sahihi
ya mbolea katika kilimo
sasa imesambaa nchi
nzima kwa kuwafikia
mamilioni ya walengwa ambao
ni Watanzania wa rika zote
wanaojishughulisha na sekta hiyo
muhimu kwa uchumi wa taifa.

Ukweli huo umethibitishwa na
jitihada za makusudi zinazofanywa
na Mamlaka ya Udhibiti Mbolea
Tanzania (TFRA) kuwahamasisha
wakulima kuelewa mchango
wa pembejeo ya mbolea katika
kuongeza tija mashambani ili taifa
liweze kujitegemea kwa usalama
wa chakula na kuzalisha malighafi
kwa mahitaji ya viwanda.

Ni jambo Ila faraja kwamba
TFRA katika miaka ya hivi
karibuni imekuwa ikishiriki

katika Maenesho ya Nanenane,
maonesho yanayofanyika maeneo
mbalimbali nchini ili kuwaelimisha
wakulima shughuli zake na nafasi
ya bidhaa ya mbolea katika
kuifanya Tanzania itimize ajenda
ya 10/2030 ya kujitosheleza kwa
uzalishaji chakula na kuchangia
pato la taifa kwa asilimia kumi
(10%) kwa mujibu wa Malengo ya
Maendeleo Endelevu.

Mwaka huu 2023 TFRA
imekuwa ni chachu ya Maonesho

ya Nanenane katika viwanja
mbalimbali  nchini. Maonesho
hayo vyalifanyika  kitaifa na

kimataifa katika Uwanja wa John
Mwakangale Jijini Mbeya na katika
kanda vituo au kanda nane
nchini mwetu.

Kanda hizo ni Nyanda za Juu
Kusini katika Jiji la Mbeya, Kanda
ya Kati katika jiji la Dodoma,
Kanda ya Mashariki Morogoro,
Kanda ya Kusini mjini Lindi, Kanda
ya Kaskazini ya Mji wa Arusha,
Kanda ya Magharibi katika M;i
wa historia ya kisiasa wa Tabora,
Kanda ya Ziwa kwa mikoa ya
Mwanza na Simiyu pamoja na
Uwanja wa Amani wa Makolo
wilayani Mbinga mkoani Ruvuma.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

TFRA ilishiriki maonesho hayo

katika  viwanja  vilivyoainishwa
kuanzia Agosti 1, 2023 hadi
Agosti 8, 2023, na kuwezesha

kuwafikia wananchi kwa lengo la
kuwaelimisha kuhusu majukumu
na Sheria iliyoanzisha Mamlaka
hiyo, matumizi sahihi ya mbolea,
namna serikali itakavyotekeleza
mpango wa mbolea za ruzuku kwa
mwaka 2023/ 2024, kutoa ushauri
wa kitaalam kuhusu mbolea
kwa wadau mbalimbali na kujibu
maswali mbalimbali yaliyoulizwa na
wananchi waliotembelea mabanda
yake.

Mwaka huu wa 2023, TFRA
ilishiriki Maonesho ya Nanenane
katika kanda tano na viwanja tisa
ambavyo ni Themi-Njiro - Kanda
ya Kaskazini, John Mwakangale -
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Amani-Makolo wilayani Mbinga
mkoani Ruvuma, Nyamhongolo
- Kanda ya Ziwa na viwanja
vya Nyakabindi mkoani Simiyu.
Viwanja vingine ni Nzuguni Jijini
Dodoma, Uyui mkoani Tabora -
Kanda ya Magharibi na viwanja
vya Mwalimu Julius Nyerere
Morogoro - Kanda ya Mashariki
na Ngongo mijini Lindi.

Maonesho haya yalkuwa ni
faraja kwa TFRA kwa sababu
wananchi wapatao 3,163 walipata
fursa ya kutembelea mabanda
yake kwa kanda zote kwa uwiano
ufuatao: Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini - 1,600, Viwanja vya
Amani-Makolo - 3,21, viwanja vya
Nyamhongolo Kanda ya Ziwa -
461, na viwanja vya Nyakabindi
mkoani Simiyu - 244. Kwa Kanda
ya Kati, wananchi waliotembelea
mabanda ni 331, Kanda vya
Magharibi (Tabora) - 256, Kanda
ya Kaskazini-500 na Kanda ya
Pwani - 258. Katika viwanja vya
Ngongo mkoani Lindi wananchi
192 walitembelea banda la TFRA.

Katika maeneo yote yaliyotajwa
hapo juu TFRA ilijikita kutoa elimu
ya matumizi sahihi ya mbolea
pamoja na namna Mamlaka

itakavyosimamia utekelezaji wa
mpango wa mbolea za ruzuku
zilizotolewa kwa wakulima mwaka
wa fedha 2022/ 2023 kwa kuwasihi
wakulima kujitokeza kujisajili na
kuhuisha taarifa zao za usajili ili
wanufaike na mpango huo.

Suala la kufurahisha ni kwamba
ushiriki wa TFRA katika maonesho
ya Nanenane kwa nchi nzima
uliambatana na uzinduzi wa bei
mpya za ruzuku ya mbolea kwa
msimu wa kilimo wa 2023/2024
uliofanywa na Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan.

Rais Samia amekuwa ni mhimili
muhimu kitaifa kwa kuhamasisha
Watanzania kuimarisha sekta ya
kilimo inayoajiri zaidi ya asilimia
75 au 80 ya Watanzania wote
wapatao zaidi ya milioni 60, kwa
mujibu wa sensa ya mwaka jana
2022.

Amekuwa ni nguzo ya watu
wa tabaka la chini wanaoelea
katika dimbwi la umaskini ingawa
wanajitoa mhanga kwa kutumia
nguvu zao kulilisha taifa hili tajiri
kwa kila aina ya raslimali.

Katika Maonesho vya 2023,
TFRA ilishiriki kwa kuwa moja
ya sehemu ya kampuni za
Mbolea ikisambaza kauli mbiu ya
Nanenane 2023 ya “Vijana na
Wanawake ni msingi imara wa
mifumo endelevu ya chakula” kwa
kutambua na kuthamini mchango
wa vijana na wanawake katika
maendeleo kupitia sekta ya kilimo,
uvuvi na ufugaji.

Wakale, yaani watu walioishi
mamilioni ya miaka kabla yetu,
walisema kwamba “Mcheza kwao
hutuzwa.” Kwa hakika, ni jambo
jema kusifu jitihada zinazofanywa
na TFRA na taasisi nyingine za
serikali kuhubiri injili ya mbolea
ili  kuwakomboa wakulima wa
Tanzania ambao kwa miongo mingi
wamekuwa wakiishi katika maisha
duni yasiyokuwa na mbele wala
nyuma. Mungu ibariki Tanzania!

Septemba 2023
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Mafisa Udhibiti Ubora wa TFRA kanda ya Nyanda
za Juu Kusini Mfugale(kulia) akifuatiwa na Christian
Mushoborozi wakitoa elimu ya matumizi sahihi ya bolea
kwa wataalam kutoka Idara ya Ardhi na Idara ya Kilimo
na Mifugo Halmashauriya Wilaya ya Mbinga wakiwa
wameambatana na mgeni Mhe. Alex Nonosius Ngui
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Mafisa Udhibiti Ubora wa TFRA kanda ya Nyanda za Juu
Kusini Chimile Mfugale(kulia) akifuatiwa na Christian
Mushoborozi wakitoa elimu ya matumizi sahihi ya bolea
kwa wataalam kutoka Idara ya Ardhi na Idara ya Kilimo

na Mifugo Halmashauriya Wilaya ya Mbinga wakiwa
wameambatana na mgeni Mhe. Alex Nonosius Ngui
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Afisa udhibiti Ubora wa TFRA kanda ya Nyanda za Juu
Kusini Henerico Renatus akiitoa elimu ya mbolea kwa
wanafunzi wa shule ya wavulana ya Uwata mkoani Mbea
walipotembelea banda la Mamlaka katika maonesho
ya Nanenane yaliyofanyika katika viwanja vya John
Mwakangale Jijini Mbeya.
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TFRA ILIVYOJIZOLEA TUZO

KWA UTENDAJI ULIOTUKUKA

Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini Michael Sanga Akipokea cheti cha mshindi wa pili katika kundi la

ama wahenga

walivyosema: “Mcheza

kwao hutuzwa.” Hivyo

ndivyo ilivyokuwa kwa

TFRA baada ya kuzoa
tuzo mbaLimbali kwa utendaji
uliotukuka. Katika Maonesho
na sherehe za  wakulima
(nanenane) mwaka huu 2023,
TFRA ilishindanishwa na taasisi
nyingine za udhibiti  katika
umahiri  kulingana na vigezo
vilivyowekwa na Kamati ya Kitaifa
ya Maandalizi ya Nanenane.
Kwa Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, TFRA ilifanikiwa kushika
Nafasi ya Pili katika kundi hilo
na kutunukiwa cheti.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Katika Kanda ya Ziwa kwenye
maonesho yaliyofanyika viwanja
vya Nyamuhongolo  mkoani
Mwanza, TFRA ilitunukiwa tuzo
za Mshindi wa Pili na Mshindi wa
Tatu kwa Maonesho yaliyofanyika
viwanja vya Nyakabindi mkoani
Simiyu.

Kwa ujumla, kwa kanda zote,
mabanda ya TFRA yalikuwa ni
kivutio kwa wageni waliohusika
kufungua na kufunga maonesho
kama vile huko Arusha, Dodoma
na Tabora.

Ni dhahiri kwamba TFRA ilipata
nafasi adhimu ya kutangaza
shughuli zake kwa wadau wa
kiimo na taasisi nyingine zisizo

za serikali.

Ni kwa mantiki hiyo tunaweza
kusema kwamba injili ya mbolea
iliwafikia  watanzania  wengi
kuhusu ubora wa mbolea na
matumizi sahihi katika kilimo.

Jambo jingine la msingi
ni kwamba elimu kwa umma
kuhusu utekelezaji wa mpango
wa mbolea za ruzuku kwa
msimu ujao wa kilimo 2023/2024
iliwafikia wakulima wengi angalau
kwa nchi nzima kabla ya kuanza
kwa msimu wa kilimo.

Elimu kwa umma si jambo
la kufanyiwa papara; ni jambo
linalohitaji mwendo wa polepole
kuwafanya wananchi waelewe
mikakati ya maendeleo ya
taifa lao. Hivyo ndivyo TFRA
inavyofanya kuwakusanya
wakulima kwa vitendo na
kuwaelimisha kuhusu matumizi
sahihi ya mbolea ili waondokane
na umaskini kwa kuongeza tija
mashambani.

Kwa hakika,
kutabiri kwamba kwa miaka
ijjayo Tanzania itakuwa kapu
la chakula barani Afrika ikiwa
mikakati iliyobuniwa sasa na
serikali itazaa matunda kwa
kusimamia kikamilifu utekelezaji
wake. Kujitegemea kwa chakula
na kufikia lengo la kilimo biashara
ni lazima Watanzania wafanye
kazi kwa bidii.

Hivi sasa wajuzi wa mambo
tayari wameshaonya kwamba
tatizo la njaa linazidi kuongezeka

tunaweza

duniani na kuna hatari kuwa
iwapo hatua za  makusudi
hazitachukuliwa kukabili tatizo

hilo, watu wengi huenda wakafa
kutokana na janga hilo.

Hili ni somo ambalo
Watanzania ni lazima walielewe
kwa mawanda mapama ili
kuepuka janga hili la njaa
inayotishia dunia. Ni lazima kila
Mtanzania mahali alipo atimize
wajibu wake kama alivyowahi
kusema mwasisi wa taifa hili
miaka ya mwanzo wa uhuru.
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Watumishi wa TFRA walioshiriki maonesho na sherehe za wakulima katika viwanja vya Amani Makolo wilayani Mbinga
wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya kutunukiwa cheti cha ushiriki katika maonesho hao
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Watumishi wa TFRA walioshiriki maonesho ya nanenane .

Kanda ya Kati Dodoma wakifurahia cheti cha ushiriki Watumishi wa TFRA wakifurahia kombe la Mshindi
mara baada kuhitimisha sherehe na aonesho ya wakulima wa pili katika maonesho yaliyofanyika viwanja vya

yaliyofanyika kuanzia tarehe 1 hadi 8, 2023 Nyamuhongolo mkoani Mwanza.

Watumishi wa TFRA wakifurahia tuzo ya Mshindi wa tatu Watumishi wa TFRA wakimsikiliza kwa makini mkulima

viwanja vya Nyakabindi kanda ya Ziwa Magharibi mara aliyetembelea banda la mamlaka wakati wa maonesho

baada ya sherehe na sikukuu ya wakulima kufikia kilele yaliyokuwa yakiendelea katika viwanja vya Nyakabindi
chake tarehe 08.08.2023 mkoani Simiyu

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
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QUENE
UMEFIKA KUN‘;
BANDA LA NINI;

TFRA?

NENDA NDUGU YANGU, NILISIKIA EEH! HIl SI YA KUKOSA

UNALALAMIKA, UMETUMIA MBOLEA UKIZINGATIA MWAKA HUU
NIMETUMIA GHARAMA

LAKINI MAZAO YAMEGOMA. UKIFIKA

PALE WATAKUELEKEZA NJIA SAHIHI KugziﬂﬁﬁB&iiNA

YA KUTUMIA MBOLEA ILI KUONGEZA NILIVYOTARAJIA,
TIJA KWENYE KILIMO, TENA WANASEMA NGOJA NIENDE!

S| KILA ARDHI INAHITAJI KUTUMIA DAP,
CAN AU UREA NI HADI UJIRIDHISHE
KWA KUPIMA AFYA YA UDONGO WA
SHAMBA LAKO NDIPO UTAJUA
MBOLEA UNAYOTAKIWA KUWEKA
NA HIVYO KUONGEZA TIJA!

HAPANA! WAPO

canp MUHIMY |/ KwANI TFRA™N| | KANDA ZOTE NCHINI
’ WANASHIRIKI KAMA UNA NDUGU
NIMEWAPIGIA MAONESHO NA LINDI, MBINGA,

SIMU NA NDUGU
ZANGU WA LINDI
WATEMBELEE
BANDA LA TFRA

MWANZA, SIMIYU
MOROGORO, WAAMBIE
WATEMBELEE
BANDA LA TFRA

MIKOA MINGINE?
NILIJUA NI
MBEYA

SAWA

’@tfra nﬂlclal ﬁ Tanzama fertilizer Regulatory Authority . @tfra official

www.tfra.go.tz
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Watumishi wa TFRA wakifurahi ndani ya banda la Mamlaka siku ya kilele cha maadhimisho ya sikukuu za wakulima
katika viwanja vya John Mwakangale Jijini Mbeya

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
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Wakulima wa Makambako wanufaika
na elimu ya mbolea nanenane

akulima wapatao hamsini (50) kutoka

Makambako Mji wamenufaika na

elimu ya matumizi sahihi ya mbolea

mara baada ya kutembelea banda

la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA) katika maonesho ya nanenene
yaliyofanyika katika viwanja vya John Mwakangale
Jijini Mbeya.

Akizungumza na wakulima tarehe 6 Agosti,
2023 bandani hapo, Afisa Udhibiti Ubora wa
TFRA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Henerico
Renatus aliwataka wakulima kutumia mbolea mara
baada ya kupima afya ya udongo na kubaini aina
ya virutubisho vinavyohitajika katika udongo huo.

Alisema, kutumia mbolea kwa mazoea
kunapelekea kuweka mbolea isiyohitajika kwenye
udongo huo na kusababisha mkulima kupoteza
pesa kutokana na aina ya mbolea iliyotumika
kutokuongeza tija kwenye zao husika.

Akizungumza kuhusu matumizi sahihi ya
mbolea, Heneriko alieleza kuwa, kuna kanuni nne
za matumizi sahihi ya mbolea ikiwa ni kutumia
mbolea sahihi kwa kiwango sahihi, wakati sahihi
na sehemu sahihi.

Akifafanua kuhusu kanuni za matumizi sahihi
ya mbolea, Heneriko alisema kila zao lina mahitaji
yake ya mbolea ambayo hutofautiana kulingana

Afisa Udhibiti Ubora wa TFRA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Henerico

Renatus (mwenye t-Shirt ya kijani) akitoa elimu ya matumizi sahihi ya

mbolea kwa wakulima kutoka mjini Makambako walipotembelea banda la

Mamlaka wakati wa maonesho ya nanenane yaliyofanyika katika viwanja
vya John Mwakangale Jijini Mbeya tarehe 06 Agosti, 2023.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

na zao husika na kuwataka wakulima kuchagua
mbolea sahihi kulingana na virutubisho vilivyopo
kwenye mbolea husika na mahitaji ya zao husika
pamoja na afya ya udongo ilivyo.

Akielezea kuhusu kiwango cha mbolea
kinachopaswa kutumika kulingana na zao, Henerico
alieleza kuwa, lazima mkulima azingatie hali ya
udongo na mahitaji ya zao kabla ya kuweka
mbolea na kwa upande wa sehemu sahihi ya
kuweka mbolea alieleza kuwa, mkulima anatakiwa
kuweka mbolea mahala ambako mizizi inaweza
kufika na kufyonza virutubisho hivyo.

Aidha, Henerico aliwaeleza wakulima kuhusu
namna virutubisho vinavyopotea kwenye udogo
na kueleza kuwa njia ya kwanza inayosababisha
virutubisho kupotea kwenye udongo ni kuchujika
ambapo virutubisho kwenye mbolea za madini
huyeyuka na kunyonywa kwa urahisi na mmea
pia huchujika kwenda chini zaidi ya mizizi hususan
kirutubisho cha nitrojeni.

Akieleza njia nyingine ya kupotea kwa virutubisho
kwenye udongo alisema ni njia ya mvuke na
kuhama kwa virutubisho (Run off) kunakoweza
kutokea wakati wa mvua kubwa au mafuriko.

Akizungumza kwa niaba ya wakulima kutoka
Makambako, mkulima Burton Sadaka Sanga wa
tawi la Azimio Kata ya Mwembetogwa
alisema  amenufaika na elimu
inayomtaka kuhakikisha anapima afya
ya udongo kabla ya kutumia mbolea
katika shamba lake, aidha kutokutumia
mbolea wakati wa mvua ama jua
kali na kuelezwa kuwa, wakati mzuri
anaopaswa kutumia mbolea ni wakati
udongo unapokuwa na unyevunyevu.

Sanga aliahidi kutumia elimu
aliyoipata katika kuwaelimisha
wakulima wengine ambao hawakupata
nafasi ya  kuhudhuria  kwenye
maonesho ya nane nane mwaka
huu ili na wao waweze kuongeza tija
kwenye kilimo chao.

Naye mkulima Cleopa Lufumbe
aliishukuru serikali kwa kuwakumbuka
wakulima na kutoa mbolea za ruzuku
zilizosaidia kuongeza tijja katika
kiimo chao na kuwataka wakulima
kuhakikisha wanapima afya ya udongo
kabla ya kutumia mbolea.

Septemba 2023



Wananchi kutoka mjini Makambako wakifuatilia elimu ya matumizi sahihi ya mbolea kutoka kwa wataalamu wa TFRA
walipotembelea banda la Mamlaka tarehe 6 Agosti, 2023
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TFRA yaombwa kutoa elimu ya matumizi
sahihi ya mbolea kwa wakulima

wenyekiti wa
halmashauri ya
Wilaya ya  Bahi,
Donald Mejetii

ameiomba Mamlaka
ya Udhibiti Mbolea Tanzania
(TFRA) kutoa elimu ya matumizi
sahihi ya mbolea kwa wakazi wa
Dodoma kutokana na kuwa na
hofu ya kutumia mbolea kwenye
shughuli mbalimbali za kilimo.

Mejetii ambaye alikuwa mgeni
rasmi,alitoa ombi hilo tarehe
8 Agosti, 2023 Jijini Dodoma
alipotembea banda la Mamlaka
wakati wa maonyesho vya

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

wakulima Nanenane yaliyofanyika
katika viwanja vya Nzuguni Jijini
Dodoma kwa Kanda ya Kati.

Alisema Dodoma ni kame
hivyo wakulima wengi hutumia
mbolea bila maelekezo ya
kitaalam na kupelekea mazao
kukauka kutokana na kutokujua
matumizi sahihi ya mbolea.

‘Naomba TFRA  muweke
jitihada za kutoa elimu kwa
wakazi wa Dodoma, tunahitaji
kutumia mbolea,”Alisema Mejetii.

Kwa upande wake Kaimu
Meneja wa TFRA Kanda ya Kati,

‘,Aununl m
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Joshua Ng’ondya alisema wakazi
wa Dodoma wanapaswa kutumia
mbolea pindi msimu wa mvua
unapoaanza ili iweze kukutana
na unyevu.

Alisema mbolea inapowekwa
shambani  kunatakiwa  kuwa
na unyevunyevu hivyo mikoa
ambayo ni mikame inapaswa
kuweka mbolea ya kupandia
pindi tu mvua inaponyesha.

“Tutaendelea kutoa elimu kwa
wakazi Dodoma juu matumizi
sahihi ya mbolea pamoja na
umuhimu wake,”Alikazia Meneja
Ng’'ondya.
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WAKULIMA WAISHUKURU TFRA UTEKELEZAJI
MPANGO WA MBOLEA ZA RUZUKU

A K UL I M A \onwamsoewesmms &) "I
wameishukuru d
Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania
(TFRA) kwa kubuni
mbinu ya kutoa namba ya siri
itakayowawezesha mkulima kupata
mbolea ya ruzuku bila tstizo lolote.

Wakizungumza kwa  nyakati
tofauti katika maonyesho ya Kanda
ya Kati ya wakulima Nane Nane
yanayoendelea katika viwanja vya
Nzuguni  jijini  Dodoma,Mkulima
Ibrahim Ndondole amesema kitendo
cha mkulima kupewa namba
kitasaidia wakulima kupata kwa
urahisi mbolea ya ruzuku.

“Tunawashkuru sana TFRA kwa
kubuni mbinu ya kutoa namba ya
siri  itakayomuwezesha Mkulima
kupata mbolea ya Ruzuku,tunaomba
waendelee kubuni mbinu mbalimbali
ili kuhakikisha uchakuaji wa mbolea
unatoweka,”Amesema Ndondole.

Mbali na hilo wameipongeza
mamlaka hiyo kw kuboresha mfumo
wa utoaji mbolea ya ruzuku tofauti
na ilivyokuwa awali, wakulima wengi
walipata changamoto ya Kkujisajili
ikiwemo kupata mbolea ya ruzuku.

Kwa upande wake Kaimu Meneja
wa TFRA Kanda ya Kati Joshua
Ng'ondya amesema hivi sasa
Mamlaka hiyo imeweka mikakati
ya kutumia vyama vya ushirika ili
kupata mawakala ambao watafanya - ) )
kazi kwa weredi. =VLANA N wnu:u‘ﬂh EHAKULA"

& A
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Mbali na hilo alisema wametoa , WA l""l''F“__’:__I'f."“'b F‘;‘-ﬂ
elimu kwa mawakala zaidi ya 150 - | e

ambao watakwenda kufanya kazi ya
usambazaji mbolea ya ruzuku kwa
wakulima mbalimbali hapa nchini.

Kutokana na hilo amesema msimu
huu hakutakuwa na malalamiko
yoyote ya kukosa mbolea ya ruzuku
kutoka kwa wakulima

Hata hivyo amesema msimu
huu TFRA imejipanga kuhakikisha
hakuna malalamiko yoyote vya
uchakajuaji mbolea huku akisisitiza
atakayebainika anafanya vitendo
hivwyo hatua kali za kisheria
zitachukuliwa dhidi yake.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Septemba 2023
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Afisa Udhibiti Ubora kutoka Mamlaka ya Udhibiti Mbolea Tanzania-TFRA
Gema Nganyagwa (wa kwanza kushoto) Akitoa Elimu ya Matumizi sahihi ya £
Mbolea kwa Lugha ya Alama Kwa Mwenyekiti wa Kikundi Cha Watu Wenye
Ulemavu wa Kusikia Mkoani Dodoma. 7
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Jukwaa la Mifumo ya Chakula
Afrika: Nafasi pekee kuwavuta
wawekezaji Tanzania

anzania imebeba
matumaini makubwa
kwamba Mkutano

wa 13 wa Jukwaa la

Mifumo ya Chakula
Afrika utakaofanyika Dar es
Salaam kuanzia Septemba
5 hadi 8 utaleta neema na
kuwa kichocheo cha kuwavuta
wawekezaji wakubwa katika
sekta muhimu ya kilimo kutoka
sehemu mbalimbali duniani.

Mkutano huo, unaotarajiwa
kuhudhuria na washiriki
wapatao 3,000, utajadili kwa
kina mikakati ya kivitendo na
njia sahihi za kulifanya bara la
Afrika lijitegemee kwa usalama
wa chakula.

Wadau wa Jukwaa hilo
watatoka katika makundi ya
wataalam, watafiti, watunga
sera,wanasiasa na wakulima
wadogowadogo. Kwa mujibu
wa taarifa ya Wizara ya Kilimo
iliyotolewa na Katibu Mkuu,
Gerald Mweli, baadhi ya marais
wa Afrika wameonyesha nia
ya kushiriki katika mkutano
huo  wakimuunga  mkono
mwenyeji wao, Dkt. Samia
Suluhu Hassan.

Baadhi
wakuu ni

ya wazungumzaji
pamoja na Rais
Dkt. Samia, Waziri Mkuu
wa zamani wa Ethiopia
Hailemariam Dessalegn,
Waziri wa Kilimo wa Tanzania,
Hussein Mohamed Bashe, na
viongozi wengine mashuhuri
kutoka ndani na nje ya nchi.

Mkutano huo utakaofanyika
katika Ukumbi wa Mikutano wa
Mwalimu Julius Nyerere, pia
utajikita katika kuzungumzia
masuala ya ubunifu, teknolojia
na jinsi ya kulikwamua bara la
Afrika dhidi ya janga la njaa
ambalo wataalam wanaonya
huenda likaikumba dunia kwa
miaka ya usoni.

Viongozi wa  Tanzania,
akiwemo Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan, wanauona

mkutano wa Dar es Salaam
kama fursa ya pekee kwa
taifa hili tajii kwa rasilimali
ya kuuvuta ulimwengu Kkuja
kujionea yale yaliyotendeka
na yatakayotendeka katika
kuligeuza bara la Afrika kuwa
ghala la dunia kwa usalama
wa chakula.

‘Kwa serkali ya Tanzania,
mkutano huu wa kimataifa
ni nafasi pekee ya
kuimarisha uhusiano na ubia
utakaosukuma mipango yetu
ya kubadili mifumo yetu ya
chakula, “ anaeleza Waziri wa
Kilimo , Hussein Bashe.

“Kilimo ni uti wa mgongo wa
uchumi wa taifa letu, ambao
mchango wake kwa pato la
taifa ni sawa na theluthi moja
kama ilivyo katika nchi nyingi
za Afrika.

‘Jukwaa la Mifumo vya
Chakula 2023 linalotarajiwa
kuzua mijadala mizito kuhusu
masuala ya fedha duniani, hasa
katika kukidhi changamoto

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

zinazolikabili bara la Afrika
linapokuja suala la usalama
wa chakula, yatajadiliwa kwa
kina, “ Waziri Bashe anasema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamlaka ya Mbolea
Tanzania (TFRA), Dkt.
Stephan Ngailo, anaipongeza
serikali kwa kuandaa mkutano
wa Jukwaa la Mifumo vya
Chakula Afrika 2023 kwamba
utaifanya nchi itambulike kote

duniani , hasa kwa washiriki
ambao watakuwa ni mara
yao ya kwanza kukanyaga

ardhi ya taifa lililojaliwa kwa
raslimali za kila aina.

“Watu 3,000 wanaotarajiwa
kuhudhuria mkutano
wataubeba ulimwengu kuuleta
Tanzania na kuibeba Tanzania
na kuipeleka ulimwenguni.
Jukwaa litakuwa fursa kwa
Tanzania kujitwalia  soko
la chakula kinachozalishwa
nchini mwetu,” anasema Dkt.
Ngailo.

“Mkutano huu una manufaa
kwa chi yetu kwa sababu
Tanzania ina mchango
mkubwa kuhusu upatikanaji wa
mbolea ambayo ni pembejeo
muhimu kwa uzalishaji wa
chakula. Kwetu sisi TFRA
itakuwa ni fursa ya kueneza
injili ya umuhimu wa mbolea
katika kukuza uzalishaji katika
kilimo,” anaongeza.

Mchumi mwandamizi wa
TFRA, Elizabeth Bole, ambaye
pia ni Kaimu Meneja wa

Septemba 2023
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Jukwaa la Mifumo ya Chakula
Afrika: Nafasi pekee kuwavuta
wawekezaji Tanzania

Ununuzi Mbolea wa Pamoja,
yeye anasema kuwa atakuwa
makini katika mkutno huo
wakati majadiliano  kuhusu
mchango wa mboea katika
kilimo. “Mchango wa mbolea
katika kilimo ni suala ambalo
halihitaji mjadala mrefu kwa
kuwa uchumi wa Tanzana

na nchi nyingine za Afrika
unategemea sana  kilimo.
[li uchumi ukue kwa kasi ni
lazima kuwe na matumizi
sahihi ya mbolea.

Katika harakati za

kuimarisha kilimo, serikali ya
Tanzania mwaka jana ilitenga
shilingi bilioni 150 kama ruzuku
ya mbolea kwa wakulima
kuwasaidia waongeze
uzalishaji na kupunguza makali
ya bei ya bidhaa hiyo katika
soko la dunia, hasa baada ya
kuzuka kwa vita kati ya Urusi
na Ukraine.

Kwa mujibu wa Dkt. Ngailo,
katika siku za usoni Tanzania
itakuwa kitovu cha mbolea
barani Afrika kama mikakati
ya sasa iliyobuniwa na serikali
ya kuwekeza katika ujenzi wa
viwanda vya mbolea itakwenda
kama ilivyopangwa.

Hivi sasa Tanzania
inashuhudia kasi ya ujenzi
wa viwanda vya mbolea ili
kukidhi mahitaji makubwa ya
bidhaa hiyo katika sekta ya
kilimo. Nia ya kasi ya ujenzi
wa viwanda vya mbolea ni
kuwapunguzia wakulima bei ili

mbolea ipatikane kwa urahisi
kwa kuwafikia wakulima hao
mahali walipo.

Lengo jingine la kuwavuta
wawekezaji katika ujenzi wa
viwanda ni kuwa na soko
linaloaminika la bidhaa hiyo
kwa nchi jirani za Afrika
Mashariki, Kati na Kusini mwa
Afrika pamoja na mataifa
mengine ya Ulaya ambayo
yamekuwa yakiiagiza mbolea
kutoka kiwanda cha Minjingu
mkoani Manyara.

Mahitaiji ya mbolea kwa
wakulima wa Tanzania
katka miaka ya karibuni
yameongezeka kutoka tani
42,000 mpaka tani165,000
baada ya kuwepo kwa jitihada
za kuwaelimisha wakulima
kutumia mbolea ili waongeze
tja katika mashamba vyao,
kwamujibu wa Bole.

Ni faraja kwamba ongezeko
la matumizi ya mbolea limezaa
matunda baada ya kushuhudia
ongezeko la uzalishaji wa
chakula kutoka tani milioni 17
hadi kufikia tani milioni 20,
anaeleza Dkt. Ngailo.

ya  kuwaelimisha
kutumia mbolea
ni suala endelevu kwa
kushirikiana na serikali za
mitaa. Kuna uwezekano
mkubwa kwa wakulima wengi
Tanzania kutumia mbolea na
hatimaye kulilisha bara la
Afrika,” anaeleza Dkt. Ngailo.

“Kazi
wakulima

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

“‘Ruzuku ya mbolea
imesaidia sana  wakulima
kununua mbolea kwa wingi
ikilinganishwa na miaka ya
nyuma.’

Dkt. Ngailo anaeleza
kuwa ongezeko la matumizi
ya mbolea miongoni mwa
wakulima limewapa viongozi
ari  ya kujiamini kwamba
Tanzania katika miaka
michache ijayo itafikia lengo
lake la kulisha bara zima la
Afrika kutokana na ziada ya
chakula kinachozalishwa.

“Inawezekana kwa Tanzania
kulisha Afrika na dunia nzima.
Tuna uwezo wa kuzalisha
chakula cha ziada kukidhi
mahitaji ya Afrika na dunia
nzima,” anasema kwa kujiamini
, huku akiungwa mkono na
mchumi mwandamizi wa
TFRA, Elizabethi Bole.

Kwa dhamira ya Tanzania
kujitosheleza kwa chakula
na kuwa ghala la kuaminika
kwa Afrika na dunia nzima,
mkutano wa 13 wa Jukwaa la
Chakula Afrika 2023 utakuwa
na mambo mengi ya kujionea
ambayo yatafaa yaigwe
na mataifa mengine kuwa
fundisho.

Kama alivyosema  Dkt.
Stephan Ngailo, dunia itakuja
Tanzania kushuhudia yaliyopo
na itaondoka na mafunzo
kwenda kuyapandikiza sehemu
nyingine; na hivyo kuliuza jina
la Tanzania ughaibuni.
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