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1.0 Utangulizi
Ukadiriaji wa mahitaji ya chakula katika kaya ni muhimu katika kuihakikishia
familia kuwa na chakula cha kutosheleza mahitaji ya mwaka mzima. Kaya ikifahamu
mahitaji yake itaweka mipango thabiti ya uzalishaji kulingana na mahitaji ya chakula
na matumizi mengine. Mazao ya chakula hutumika kwa matumizi mbalimbali
ambayo ni kula, kuuza, kutoa zawadi, kufanya sherehe na shughuli mbalimbali za
mila na desturi.

Hivyo, wakati wa kukadiria kiasi cha mazao ya kuhifadhi katika kaya ni muhimu
kuzingatia yafuatayo: -

Kufahamu idadi ya watu katika kaya.
Utaalamu wa kuhifadhi, ubora wa vifaa, vyombo au sehemu ya kuhifadhia
mazao hayo.
Matumizi mengine.

Mwongozo huu unatolewa kuwasaidia wataalamu wa ugani, wakulima na wadau
wengine katika kuhifadhi mazao kwa ajili ya chakula. Mazao ya chakula
yanayolengwa katika mwongozo huu ni mahindi, mpunga, mtama, mihogo mikavu,
viazi vitamu vilivyokaushwa na maharage.
Wakulima na wadau wengine wakizingatia ushauri uliotolewa kwenye mwongozo
huu, wataweza kuhifadhi mazao ya kutosheleza mahitaji ya chakula kwa mwaka.
Aidha,  wataweza kujiwekea malengo ya uzalishaji na  hivyo kuondokana na
tatizo la upungufu wa chakula unaotokea mara kwa mara.

2.0 Makadirio ya mahitaji ya chakula kwa mazao
mbalimbali

Mazao yaliyoelezwa katika mwongozo huu ni nafaka aina ya mahindi, mtama,
mpunga, mazao ya mizizi ambayo ni muhogo na viazi vitamu na mazao jamii ya
mikunde yakiwakilishwa na maharage.  Mazao ya nafaka na mizizi yana wanga
ambao huupatia mwili nishati ya kutia nguvu ambapo mazao ya mikunde yana
protini inayojenga mwili.

2.1 Ukadiriaji wa zao la mahindi
Mahindi ni zao linalolimwa katika mikoa yote ya Tanzania na uzalishaji wake ni
asilimia 63 ya mazao ya nafaka na asilimia 36 ya mazao makuu ya chakula. Mahindi
hutumika kama zao kuu la chakula na vilevile kama zao la biashara.
Ili kukadiria mahitaji ya mahindi kwa ajili ya kuhifadhi, nishati kutokana na unga
wa dona umetumika kama kigezo cha makadirio ya  mahindi ya kuhifadhi kwa
mwaka.
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Namna ya kukadiria mahitaji ya mahindi kwa ajili ya kuhifadhi
Utafiti umeonyesha kuwa wastani wa mahitaji ya nishati kwa Mtanzania ni Kilokalori
2360.
• Ili kupata nishati ya kilokalori 2,360 mahitaji ya unga wa dona yatakuwa kama

ifuatavyo:
1. Gramu 100 za unga wa dona zinatoa kilokalori 363
2. Hivyo kilokalori 2,360 ni sawa na unga wa dona kiasi cha: -

Kilokalori 2,360 x Gramu 100   =  Gramu 650 za unga wa dona.
363

Kutokana na hesabu hiyo, mahitaji ya mtu mmoja kwa mwaka yatakuwa:-
Gramu 650 x siku 365 = Gramu 237,250 ambazo ni sawa na kilo 237. Kwa
kukadiria uzito wa gunia lenye kilogramu 100, kiasi hicho kitakuwa karibu sawa
na magunia 2.4.

Kwa kutumia kigezo kama hicho mahitaji ya kaya yenye ukubwa kati ya mtu
mmoja na watu watano yameonyeshwa kwenye jedwali lifuatalo:-

Endapo familia ina jumla ya watu watano, inashauriwa kuhifadhi kiasi cha magunia
12.
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Kumbuka kuwa katika idadi hiyo asilimia 10 iwe ni mazao jamii ya
mikunde itakayoliwa kama mboga na asilimia 90 iliyobaki ni
mahindi. Uwiano huo utatumika kwa nafaka zingine pamoja na
mazao ya mizizi.

Kiwango kilichoonyeshwa kwenye jedwali hili ni kwa ajili ya chakula peke yake.
Hivyo, ili kukadiria kiasi cha kuhifadhi kwa ajili ya matumizi mengine tenga ziada
kama mfano ufuatao unavyoonyesha:-

Jedwali namba 1: Idadi ya watu na mahitaji ya magunia ya mahindi kwa
mwaka

Idadi ya watu Idadi ya magunia ya mahindi kwa mwaka

1 3
2 5
3 7
4 9
5 12



5

Bwana Mwema ni mkulima na mfugaji mwenye familia ya watu watano na ana
shamba la ekari 10. Mavuno yake mwaka jana yalikuwa magunia 90. Makadirio ya
chakula cha kaya yake na matumizi mengine ni kama ifuatavyo:-

1. Mahitaji ya chakula cha kaya -magunia 12 (tazama jedwali Na. 1)
2. Mahitaji mengine ya kaya:-
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Kiasi hiki akiongeza na akiba ya chakula cha kaya yake inafanya jumla yote ya
mahitaji kuwa kiasi cha magunia 27.

2.2 Ukadiriaji wa zao la Mpunga
Mpunga ni zao lingine la nafaka linalolimwa kwa wingi hapa nchini na hutumiwa
na watu wengi nchini baada ya mahindi na mtama kama chakula hasa baada ya
kukobolewa ili kupata mchele. Mchele hupikwa kupata vyakula mbalimbali kama
vile wali, pilau, biriani, bokoboko n.k.  Ulaji wa vyakula hivi hutia nguvu mwilini.

Namna ya kukadiria mahitaji ya mpunga/mchele kwa ajili ya
kuhifadhi
Mahitaji ya mpunga utakaohitajika ili kupata nishati ya kilokalori 2,360 ni kama
ifuatavyo:
• Gramu 100 za mchele zinatoa kilokalori 325
• Ili kupata kilokalori 2,360, mahitaji ya mchele yatakuwa kama ifuatavyo: -

Kilokalori 2,360 x gramu 100  = gramu 726 za mchele.
Kilokalori 325

Mahitaji ya mtu anayetegemea mchele tu kwa mwaka mmoja yatakuwa kama
ifuatavyo: -
• Gramu 726 x siku 365  = gramu 264,990 ambazo ni sawa na kilo 265.

Kiasi hiki ni sawa na magunia 2.65 ya mchele yenye kilo 100 kila moja.

Gunia la mchele lenye kilo 100 hupatikana kwa kukoboa magunia mawili ya
mpunga au gunia moja la mpunga hutoa asilimia 65 ya mchele (ikumbukwe kuwa
gunia la mpunga huwa na wastani wa kilo 75). Hivyo, mahitaji ya mpunga

Mahitaji mengine kutoka
mavuno ya mwaka uliopita

Idadi ya maguniaAsilimia ya
mavuno

• Mbegu 1.3 1.2
• Chakula cha mifugo  2 1.8
• Upotevu wakati wa utayarishaji 8.7 7.8
• Mauzo 4.4  4

Jumla 14.8
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utakaohifadhiwa ili kutosheleza mahitaji ya mchele kwa mtu mmoja kwa mwaka
ni magunia 2.65 x 2  =  magunia 5.3

Kwa kutumia kigezo kama hicho mahitaji ya kaya yenye idadi kati ya mtu mmoja
hadi watu watano yameonyeshwa kwenye jedwali lifuatalo:-

Katika kiasi hiki cha mchele asilimia 10 iwe  mazao jamii ya mikunde na asilimia
90 iwe mchele.

Makadirio ya mpunga wa kuhifadhi katika kaya kwa mwaka ni kama ifuatavyo:
• Kiasi kwa ajili ya chakula ni magunia 27.5
• Matumizi mengine:-

− Mbegu – asilimia 2.5 ya mavuno
− Upotevu wakati wa utayarishaji asilimia 2.5 ya mavuno
− Mauzo – asilimia 1.8 ya mavuno

Jumla ya matumizi mengine ni asilimia 6.8 ya mavuno.

2.3 Ukadiriaji wa zao la Mtama
Mtama kama mazao mengine ya nafaka hulimwa na kuliwa katika sehemu nyingi
za nchi yetu.

Namna ya kukadiria mahitaji ya mtama kwa ajili ya kuhifadhi
Ili kupata nishati ya kilokalori 2,360 mahitaji ya unga wa mtama yatakuwa kama
ifuatavyo:-
• Gramu 100 za unga wa mtama zinatoa kilokalori 347

Hivyo kilokalori 2,360 ni sawa na unga wa mtama kiasi cha: -
Kilokalori 2,360 x gramu 100 =  gramu 680

Kilokalori 347

6

Mwongozo wa Ukadiriaji mazao kwa ajili ya Kuhifadhi katika ngazi ya kaya

Jedwali namba 2: Idadi ya watu na mahitaji ya magunia ya mpunga
kwa  mwaka

5
11
16
22
27

Idadi ya watu katika kaya Idadi ya magunia ya Mpunga (kilo 75)

1
2
3
4
5



7

Hivyo, mahitaji ya mtu anayetegemea mtama pekee ili kupata nishati kwa mwaka
mmoja ni kama ifuatavyo: -
• Gramu 680 x siku 365  = gramu 229,950

Kiasi hiki ni sawa na kilo 230 ambazo ni karibu sawa na magunia 2.3 ya mtama
yenye uzito wa kilo 100.  Kwa kutumia kigezo kama hicho mahitaji ya kaya zenye
ukubwa kati ya mtu mmoja na watu watano yameonyeshwa kwenye jedwali
lifuatalo:-

Mahitaji halisi ya kuhifadhi kukidhi matumizi ya kaya ni kama ifuatavyo:
• Mahitaji ya chakula ni gunia 12
• Mahitaji mengine:

− Mbegu asilimia 2.3 ya mavuno
− Chakula cha mifugo asilimia 0.6 ya mavuno
− Upotevu asilimia 7.7 ya mavuno

Jumla ya mahitaji mengine ni asilimia 10.6

Idadi ya watu katika kaya Idadi ya magunia ya mtama

3
5
7
9
12

Jedwali namba 3: Idadi ya watu na mahitaji ya magunia ya mtama kwa
mwaka

1
2
3
4
5
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Jinsi ya kuhifadhi nafaka

• Ni muhimu kuvuna mapema ili kuepuka upotevu wa mahindi
unaoweza kusababishwa na wadudu waharibifu, wanyama, mvua, moto,
wezi n.k

• Ni muhimu kukausha mahindi yatolewapo shambani ili kupata ukavu
unaozuia uharibifu unaotokana na ukungu na vimelea vingine ambavyo
vinasababishwa na unyevu. Ukaushaji wa mahindi ufanyike kwenye
kichanja, turubai, sakafu safi au kribu.  Mahindi yakaushwe hadi kufikia
unyevu wa asilimia 13.5 na Maharage yakaushwe hadi kufikia unyevu
wa asilimia 13.0
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Kielelezo Na.  1: Aina za vichanja vya kukaushia mazao ya nafaka
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Kielelezo Na.  2:  Kribu ya kukaushia nafaka
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•  Andaa ghala la kuhifadhia mahindi kwa kulisafisha na kuhakikisha halivuji.
• Tenga kiasi kitakachotumika kwa kipindi kisichozidi miezi mitatu .
• Kiasi kilichobaki kichanganywe na kiuwadudu kwa viwango vinachoshauriwa

na watengenezaji.
• Hifadhi mahindi yakiwa kichele kwenye ghala bora au bini ya matofali.

Kielelezo Na.  3: Silo ya Chuma

Kielelezo Na.  4: Bini ya matofali
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2.4 Ukadiriaji wa zao la Muhogo
Zao la muhogo lina umuhimu mkubwa kwa Tanzania, kwani linastawi hata katika
maeneo yenye uhaba mkubwa wa mvua na kwenye maeneo ambayo mazao ya
nafaka yameshindwa kustawi kwa ukosefu wa rutuba. Muhogo unaweza
kuhifadhiwa katika hali ya ubichi au katika hali ya ukavu.  Hata hivyo ni vigumu
kuhifadhi muhogo katika hali ya ubichi kwa muda mrefu kwani unaharibika upesi.
Usindikaji wa zao la muhogo hurahisisha uhifadhi wake na hivyo kuongeza usalama
wa chakula katika ngazi ya kaya.

Ukadiriaji wa zao  hili kwa ajili ya kuhifadhi kwa matumizi mbalimbali umefanywa
kwa kutumia makadirio ya muhogo mkavu.

Namna ya kukadiria mahitaji ya muhogo kwa ajili ya kuhifadhi

• Ili kupata nishati ya kilokalori 2,360 mahitaji ya unga wa muhogo yatakuwa
kama ifuatavyo:
1 Gramu 100 za unga wa muhogo zinatoa kilokalori 342
2 Hivyo kilokalori 2,360 ni sawa na unga wa muhogo kiasi cha: -

Kilokalori 2,360 x Gramu 100   =  Gramu 690 za unga wa muhogo.
342

Kiasi hicho kinakaribia robo tatu ya kilo kwa siku. Ili kupata nishati ya kutosha
kutokana na muhogo mkavu kwa mwaka kiasi kifuatacho kitahitajika

Gramu 690 x siku 365= gramu 251,850

Kiasi hiki ni sawa na kilo 252 za muhogo mkavu.
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Jedwali namba 4: Mahitaji ya muhogo mkavu kwa ajili ya kuhifadhi
kutegemea idadi ya watu katika kaya.

Idadi ya watu  katika kaya Idadi ya magunia ya makopa ya kuhifadhi

1
2
3
4
5

4
8
13
17
21
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Kumbuka:
Gunia moja la muhogo mkavu lina uzito wa kilo 60. Hivyo mahitaji
ya muhogo mkavu kwa mtu mmoja kwa mwaka ni sawa na
magunia 4.2 yenye uzito wa kilo 60 kila moja.

Jinsi ya kuhifadhi mihogo mikavu
Mihogo mikavu ihifadhiwe ndani ya magunia safi ya katani na kupangwa ndani ya
ghala au juu ya chaga. Chipsi zinaweza kuhifadhiwa katika hali ya kichele ndani ya
sailo au kihenge bora. Muhogo mkavu hauwekwi kiuwadudu.

2.5 Ukadiriaji wa zao la Viazi vitamu vilivyokaushwa
Viazi vitamu ni mojawapo ya mazao ya mizizi yanayolimwa hapa nchini.  Zao hili
huharibika haraka likihifadhiwa katika hali ya ubichi kutokana na kuwa na maji
mengi. Ili kuweza kuhifadhi viazi vitamu kwa muda mrefu inashauriwa kuvisindika
kwa njia ya kuvikausha.

Namna ya kukadiria mahitaji ya viazi vitamu vilivyokaushwa kwa ajili
ya kuhifadhi
• Ili kupata nishati ya kilokalori 2,360 mahitaji ya viazi vitamu vilivyokaushwa

itakuwa kama ifuatavyo:
1. Gramu 100 za unga wa viazi vitamu zinatoa kilokalori 317
2. Hivyo kilokalori 2,360 ni sawa na viazi vitamu kiasi cha: -

Kilokalori 2,360 x gramu 100 = Gramu 744
                              Gramu 317

Hivyo, mahitaji ya mtu mmoja anayetegemea viazi vitamu tu kupata nishati kwa
mwaka moja itakuwa kama ifuatavyo: -

Gramu 744 x siku 365 = gramu 271,560

Kiasi hiki ni sawa na kilo 272 za viazi vitamu vilivyokaushwa.  Ikiwa gunia moja la
viazi vitamu vilivyokaushwa lina uzito wa kilo 65, yatahitajika magunia 4 kwa mtu
mmoja kwa mwaka.

Hivyo ili kuhifadhi zao la viazi vitamu kwa ajili ya mahitaji ya mwaka mmoja kiasi
cha magunia 20 ya kilo 65 kila moja yatahitajika.
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Jinsi ya kuhifadhi viazi vitamu vilivyokaushwa
Viazi vitamu vilivyokaushwa vihifadhiwe ndani ya magunia safi ya katani na
kupangwa ndani ya ghala au juu ya chaga. Chipsi zinaweza kuhifadhiwa katika hali
ya kichele ndani ya sailo au kihenge bora. Viazi vitamu vilivyokaushwa haviwekwi
kiuwadudu.

2.6 Ukadiriaji wa zao la Maharage
Maharage ni zao jamii ya mikunde ambalo hulimwa katika mikoa mingi hapa
nchini. Mazao jamii ya mikunde hutumika kama mboga na vile vile huchanganywa
na vyakula vingine.

Namna ya kukadiria mahitaji ya maharage kwa ajili ya kuhifadhi
Mahitaji ya protini kwa mtu kwa siku ni wastani wa gramu 55.  Hivyo, kiasi hicho
kitatumika kufanya makadirio ya kiasi cha maharage kitakachohitajika kwa mwaka.
Makadirio ya kiasi cha maharage kitakachohitajika ili kupata gramu 55 za protini
kwa siku yatakuwa kama ifuatavyo:
• Gramu 100 za maharage zinatoa gramu 21.5 za protini
• Ili kupata gramu 55 za protini mahitaji ya maharage yatakuwa: -

Gramu 100 x gramu 55 = Gramu 255.81
Gramu 21.5

Kiasi hicho ni sawa na robo kilo ya maharage. Hivyo, mtu anayetegemea maharage
pekee kama chakula cha kuongeza protini mwilini kwa mwaka atahitaji kiasi
kifuatacho: -

Gramu 256 x siku 365= gramu 93,440.
Kiasi hiki ni sawa na kilo 93 za maharage kwa mwaka, ambayo ni karibu sawa na
gunia moja lenye uzito wa kilo 100.

Kwa kutumia kigezo kama hicho mahitaji ya kaya zenye ukubwa kati ya mtu
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Jedwali namba 6: Idadi ya watu na mahitaji ya viazi vitamu
vilivyokaushwa kwa mwaka

  Idadi ya watu  katika kaya Idadi ya magunia ya viazi vilivyokaushwa

4
8
12
16
20

1
2
3
4
5
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mmoja na watu watano yameonyeshwa kwenye jedwali lifuatalo:-

Jedwali namba 6:  Idadi ya watu na magunia yanayohitajika kwa mwaka

Idadi ya watu  katika kaya Idadi ya magunia ya maharage

1
2
3
4
5

1
2
3
4
5

Jinsi ya kuhifadhi mazao jamii ya mikunde

• Angalia kisanduku ukurasa na. 7.

  Kumbuka:
Mahitaji ya chakula cha watoto yanakadiriwa kuwa nusu ya watu
wazima.  Katika ukadiriaji wa chakula kwa ajili ya kuhifadhi
mahitaji ya watoto hayakutofautishwa na yale ya mtu mzima.
Matumizi ya vyakula yasiyo rasmi hayaepukiki na ni mengi hivyo
yanaweza kusababisha upungufu mkubwa wa chakula katika
kaya.
Ni muhimu kuepuka matumizi yasiyo ya lazima kama vile kutumia
kiasi kingi kuliko mahitaji.
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