Taarifa fupi juu ya utekelezaji wa shughuli za Shirika la COASCO
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Simu:  Mkurugenzi Mkuu:  026 2321704
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Dodoma, TANZANIA.

1. UTANGULIZI

1.1
Uanzishwaji wa Shirika


Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) ni Shirika la Umma lililoanzishwa kwa Sheria Na.15 ya mwaka 1982 kwa lengo la kutoa huduma za Ukaguzi na Usimamizi kwa Vyama vya Ushirika Tanzania.

 


Sheria hiyo ilifanyiwa marekebisho mwaka 2005 ili kupanua wigo wa huduma za Shirika za Ukaguzi na Ushauri kutolewa kwa Vyama vya Ushirika pamoja na Taasisi za Umma, Makampuni binafsi, Mabenki na wateja wengine wasio Ushirika.


Dira (Vision)

Dira yetu ni kuwa kitovu pekee cha kutoa huduma bora za ukaguzi, usimamizi na ushauri kwa Vyama vya Ushirika Tanzania.

 


Dhima (Mission)


Shirika litaendelea kuaminiwa katika utoaji wa huduma bora na kwa wakati kwa kufuata misingi ya taaluma ya ukaguzi na uhasibu ili kuimarisha utawala bora katika Vyama vya Ushirika na wateja wengine.


Dhana (Core Values)


Katika kutekeleza majukumu yake Shirika linaamini katika dhana zifuatazo:
i) Kufanya kazi kwa weledi

ii) Kutoa huduma kwa uaminifu na uadilifu

iii) Kufanyakazi kwa ushirikiano

iv) Kutoa huduma kwa wakati



1.2.
Majukumu ya Shirika


Kulingana na Sheria iliyoanzisha Shirika, majukumu ya COASCO ni:
i) Kutoa huduma za Ukaguzi na Ushauri kwa Vyama vya Ushirika, Asasi na Taasisi zisizo za Ushirika pamoja na chombo chochote kinachohitaji huduma hizo kutoka COASCO.
ii) Kutoa huduma za usimamizi kwa Vyama vya Ushirika.
iii) Kutayarisha miongozo na sera za Ukaguzi na Uhasibu kwa Vyama vya Ushirika.
iv) Kutoa huduma za Ushauri na Utafiti kwa Vyama vya Ushirika.
v) Kusimamia makampuni binafsi yanayotoa huduma za Ukaguzi na Ushauri kwa Vyama vya Ushirika.
vi) Kufanya jambo lolote lenye kurahisisha utendaji wa majukumu   ya Shirika.

2. UTEKELEZAJI WA MALENGO YA  SHIRIKA KWA MWAKA 2018/19
2.1.
Malengo Yaliyopangwa

Malengo ya Shirika yaliyopangwa na Wizara kwa mwaka 2018/19 yalikuwa ni kukagua Vyama vya Ushirika vipatavyo 4,300 hadi tarehe 30.06.2019.


2.2.
Utekelezaji wa Malengo/Mafanikio

Katika mwaka wa fedha wa 2018/2019 Serikali kupitia Wizara ya Kilimo, ilitoa malengo kwa Shirika la COASCO na kuagiza kuwa ihakikishe inakagua vyama vya ushirika vipatavyo 4,300 ifikapo tarehe 30 Juni, 2019. 
Muhtasri wa utekelezaji wa agizo hilo la Serikali ni kama inavyooneshwa katika jedwali hapa chini:
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Kutokana na muhtasari huo, hali halisi inaonesha kuwa katika kipindi hicho cha 2018/2019 COASCO imekagua vyama vya ushirika 4,413 sawa na asilimia (%) 102.63 (102.63%) ya lengo la serikali la vyama 4,300. Hivyo malengo yalifikiwa kwa aslimia 102, yaani lengo la serikali lilifikiwa kama ilivyoagizwa.

2.3.
Changamoto katika kutekeleza malengo mwaka 2018/19

Changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa malengo hayo ni kama ifuavyo:

i) Uchache wa rasilimali muhimu kama vile magari ambayo yanasaidia kuwezesha kufikia vyama vya Ushirika vijijini.

ii) Vyama vya Ushirika kushindwa kugharamia huduma za ukaguzi na hivyo baadhi ya vyama kutofikiwa.

iii) Baadhi ya Vyama vya Ushirika kushindwa kutayarisha taarifa za fedha kwa wakati kwa ajili ya ukaguzi.
iv) Vyama vingi vya Ushirika kutokuwa na uwezo wa kuandaa taarifa za fedha na hivyo kusababisha ukaguzi kuchukua muda mrefu.

3. MALENGO YA MWAKA 2019/20

Shirika limejipanga kutekeleza malengo yafuatayo katika mwaka 2019/20:
i) Kukagua vyama HAI (Vitakavyokuwa vimefanya kazi)  vya Ushirika vipatavyo 7,754
ii) Kutoa taarifa ya ukaguzi wa  Hali ya Mali na Madeni ya Vyama vya Ushirika SINZIA 1,232. 
iii) Kutoa ushauri wa kodi (Income Tax) kwa Vyama vya Ushirika 300.
iv) Kufanya uchunguzi wa vyama vyote vya Ushirika ambavyo mamlaka mbalimbali zitaiagiza COASCO kufanya uchunguzi.

Changamoto iliyopo ni ukosefu wa raslimali fedha za kukagua vyama sinzia ambavyo haviwezi kugharimia hata sehemu tu ya gharama za ukaguzi.

4. RASILIMALI ZILIZOPO

Shirika linazo rasilimali zifuatazo:
i) Magari

Shirika linayo magari 13 ambayo yapo katika mikoa ifuatayo:
	NA.
	MKOA
	NAMBA YA GARI
	IDADI

	1


	Dodoma 


	SU 29286
	1

	
	
	SU 37218
	1

	3
	Dar es Salaam 
	SU 36208
	1

	4
	Tabora 
	SU 35396
	1

	5
	Shinyanga 
	SU 36770
	1

	6
	Mwanza 
	SU 36207
	1

	7
	Bukoba 
	SU 36072
	1

	8
	Arusha 
	SU 36771
	1

	9
	Moshi 
	SU 36073
	1

	10
	Iringa 
	SU 36216
	1

	11
	Mtwara 
	SU 35501
	1

	12
	Mbeya 
	SU 35952
	1

	13
	Songea 
	SU 35953
	1

	JUMLA
	13


Magari hayo husaidia katika shughuli za Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika hasa vijijini.

Tunao upungufu wa magari katika mikoa mitatu (3) ambayo ni Morogoro, Tanga na ofisi ya Mkoa ya Dodoma hazina magari na pia ofisi kuu inahitajika gari moja (1) zaidi.
ii)
Majengo

Shirika linayo majengo kwa ajili ya matumizi ya ofisi na kwa ajili ya matumizi ya makazi kwa watumishi kama ifuatavyo:

	Na.
	Mkoa
	Idadi
	Matumizi (ofisi)
	Matumizi (makazi)
	Maelezo

	1.
	Dodoma
	6
	2
	4
	Nyumba za makazi 3 zinahitaji ukarabati ingawa watumishi wanaishi.

	2.
	Dar es Salaam
	3
	1
	2
	Nyumba za makazi zinahitaji ukarabati mkubwa ingawa wanaishi watumishi

	3.
	Kilimanjaro
	1
	0
	1
	Haitumiki inahitaji ukarabati mkubwa.

	4.
	Ruvuma
	1
	1
	-
	Inahitaji ukarabati mkubwa ingawa inatumika.

	5.
	Mtwara
	2
	1
	1
	Nyumba ya makazi inahitaji ukarabati mkubwa.

	6.
	Mwanza
	1
	1
	-
	Ni nyumba inayotumika kwa makazi na ofisi.

Inahitaji ukarabati mkubwa

	7.
	Shinyanga
	2
	1
	1
	Zinahitaji ukarabati mkubwa ingawa zinatumika

	8.
	Tabora
	1
	-
	1
	Inatumika

	9.
	Mbeya
	1
	-
	1
	Inahitaji ukarabati ingawa inatumika

	10.
	Iringa
	1
	1
	-
	Inahitaji ukarabati ingawa inatumika


Kama ilivyooneshwa katika maelezo ya Jedwali majengo hayo yanahitaji Ukarabati Mkubwa ,hivyo upo uhitaji wa kuomba fedha za maendeleo kwa mwaka 2019/20

iii.
Rasilimali Watu

Hadi kufikia tarehe 10 Septemba, 2019 Shirika linao jumla ya watumishi 109 kati ya Ikama ya Watumishi 161 kwa mchanganuo ufuatao:
	Kada
	Idadi

	Menejimenti
	3

	Wahasibu-Hq
	3

	Wakaguzi
	61

	Afisa Utumishi Mkuu
	1

	Makatibu Muhtasi
	11

	Wahudumu wa Ofisi
	16

	Mtunza Kumbukumbu
	1

	Walinzi
	2

	Madereva
	11

	JUMLA 
	109


  
Kama ilivyoelezwa hapo juu, Ikama ya Shirika ni watumishi 161, hivyo tunao upungufu wa watumishi 51, ambao bado hatujafanikiwa kupata vibali vya Ajira hizo mpya.
        
Changamoto hii ya uchahe wa watumishi(Wakaguzi) imekuwa ikipata suluhisho la muda mfupi kutokana na Sera ya Serikali kupitia Wizara ya Kazi, kuwapangia  vijana waliohitimu vyuo vikuu kufanya kazi kwa kujifunza ili kupata uzoefu (Interns) katika shirika letu. Pia wapo vijana waliohitimu vyuo vikuu ambao hujitolea kujifunza kazi na hivyo tunawatumia katika kuwasimamia na kufanya kazi za shirika.

iv.
Rasilimali Fedha
Rasilimali fedha inayotegemewa kupatikana kulingana na bajeti ya Shirika kwa mwaka 2019/20 ni kama ifuatavyo:

	Maelezo
	Makisio ya Mapato kwa mwaka 2019/2020
TZS.

	Ada ya Ukaguzi
	1,953,220,000

	Ada ya Ukaguzi wateja wasio wa Ushirika
	0

	Ada ya Ushauri
	90,000,000

	Mapato mengineyo
	0

	Jumla Ndogo (a)
	2,043,220,000

	Mishahara ya watumishi (PE)
	1,835,506,000

	Matumizi ya kawaida   (O.C)
	650,691,000

	Jumla ndogo (b)
	2,486,197,000

	Jumla Kuu (a)+(b)
	4,529,417,000


5.
UTEKELEZAJI WA MALENGO YA MWAKA 2019/20 
Ukaguzi unaoendelea katika  Robo hii ya kwanza ya mwaka 2019/20 inayoishia tarehe 30.09.2019 lengo ni kukagua  vyama 1,500  na hadi tarehe 10.09.2019 tumekagua vyama 1,392  na tunategemea  kufikisha lengo hilo la vyama 1,500  kuishia tarehe 30 Septemba 2019,ambapo  taarifa zake zinaendelea kuandikwa na kutegemewa kukamilika ifikapo tarehe 15 Oktoba, 2019.

Nawasilisha,
Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO)

2

