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1.0 UTANGULIZI

Serikali ya Awamu ya Tano imedhamiria kuweka 
mazingira wezeshi ya biashara na uwekezaji kwa 
lengo la kuongeza tija na uzalishaji wa mazao ya 
kilimo kwa kufanya maboresho ya Sera na sheria 
mbalimbali. Tozo na Ada katika uzalishaji wa mazao 
zinaweza kuwa na  athari hasi kwa wakulima, 
kutokana na baadhi ya tozo hizo kutozwa moja kwa 
moja kwa wakulima, na hivyo kupunguza mapato 
yao. Aidha, baadhi ya Kodi na Tozo zinazotozwa kwa 
wafanyabiashara zimekuwa zikiathiri ushindani wa 
biashara ya mazao ya Kilimo kwa kuongeza gharama 
za biashara na hivyo wafanyabiashara kurudisha 
gharama hizo kwa wakulima kwa kupunguza bei ya 
mazao kwa wakulima.

Katika kipindi cha miaka mitano (2015-2020), 
Serikali imefanya maboresho ya Kodi, Ada na Tozo 
mbalimbali katika sekta mbalimbali za uchumi 
ikiwemo sekta ya kilimo (mazao). Maboresho hayo 
ni utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya 
Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) hususan eneo Kuu la 
Nne linalohusu Kuiwezesha Sekta katika Uratibu, 
Ufuatiliaji na Tathmini na utekelezaji wa Mpango 



2

wa kuboresha Mfumo wa udhibiti wa Biashara 
(Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the 
Business Environment). 

Katika kipindi cha miaka mitano (5) Serikali imefanya 
maboresho ya ada na tozo kwa kufuta jumla ya 
tozo na ada 105 zilizokuwa zinatozwa kupitia bodi 
na taasisi zilizo chini ya Wizara ya kilimo kama 
inavyoonesha katika jedwali hapa chini:

NA. ZAO/TAASISI
IDADI YA 
ADA/TOZO 
ZILIZOFUTWA

1 TUMBAKU 10
2 KAHAWA 20
3 KOROSHO 6
4 MIWA/SUKARI 17
5 PAMBA 4
6 CHAI 5
7 MBEGU 12
8 MBOLEA 4
9 USHIRIKA 26
10 MFUKO WA PEMBEJEO 1
11 JUMLA 105
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Ufafanuzi wa aina ya tozo, kodi na ada zilizofutwa 
na Serikali kwa mazao ya kimkakati katika bodi na 
Taasisi ni kama ifuatavyo:

2.0 ZAO LA TUMBAKU

i.	 Tozo ya Dhamana ya Benki Kuu ya Tanzania 
kwa ajili ya mikopo (1% Loan guarantee);

ii.	 Tozo ya shilingi 200,000 kwa ajili ya fomu 
ya Maombi ya Leseni za kununua Tumbaku 
(License Application Form fee);

iii.	 Tozo ya shilingi 8,000,000 kwa ajili ya leseni 
ya Kununua Tumbaku Kavu aina ya moshi 
(Dark Fire Cured Tobacco- DFC licence fee);

iv.	 Tozo ya shilingi 8,000,000 kwa ajili ya leseni 
ya Kununua Tumbaku mbichi Kiwandani 
aina ya mvuke (Virginia Flue Cured Tobacco-
VFC),(Green Leaf Tobacco Buying License 
fee at Factory - VFC);

v.	 Tozo ya shilingi 8,000,000 kwa ajili ya leseni 
ya Kununua Tumbaku mbichi Kiwandani 
aina ya moshi (Dark Fire Cured Tobacco- 
DFC), (Green Leaf Tobacco Buying License 
fee at Factory-DFC); 
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vi.	 Tozo ya kiasi cha USD 3,500 kwa ajili ya 
leseni ya Kununua Tumbaku mbichi aina ya 
Mvuke (Virginia Flue Cured Tobacco-VFC) 
kwa kila Wilaya. (Green Leaf Tobacco Buying 
License fee per District;

vii.	 Tozo ya kiasi cha USD 3,500 kwa ajili ya 
leseni ya Kununua Tumbaku mbichi aina 
ya moshi (Dark Fire Cured Tobacco- DFC) 
kwa kila Wilaya, (Green Leaf Tobacco Buying 
License fee  per District;

viii.	 Tozo ya kiasi cha USD 4,000 kwa ajili ya 
leseni ya Kuuza Tumbaku nje ya nchi 
(Tobacco export licence fee);

ix.	 Tozo ya kiasi cha USD 0.01 kwa Kilo kwa 
ajili ya mchango wa Baraza la Tumbaku 
(Tobacco Council Fee -0.01 Per Kg);

x.	 Tozo ya asilimia 0.25 ya gharama za kuagiza 
(Green leaf tobacco import licence fee of 
0.25% of import value) kwa ajili ya leseni ya 
kuagiza Tumbaku mbichi nje ya nchi.
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3.0 ZAO LA KAHAWA

i.	 Ada ya leseni ya kuuza nje ya nchi Kahawa 
ya kijani (Green Coffee Export License) 
kwa Kampuni na Vyama vya Ushirika (Tsh 
2,000,000);

ii.	 Ada ya leseni ya ghala la kahawa (Warehouse 
license) kwa Kampuni na Vyama vya Ushirika 
(Tsh 1,000,000);

iii.	 Ada ya leseni ya curing/hulling license 
kwa Kampuni na Vyama vya Ushirika (Tsh 
2,000,000);

iv.	 Ada ya leseni ya premium coffee exports 
kwa Kampuni (Tsh 2,000,000);

v.	 Ada ya leseni ya premium coffee exports 
kwa Vyama vya Ushirika (Tsh1,000,000);

vi.	 Ada ya leseni ya kuuza nje ya nchi kahawa 
iliyosindikwa (Roast beans and Instant 
Coffee Export) kwa Kampuni na Vyama vya 
Ushirika (Tsh1,000,000);
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vii.	 Ada ya leseni ya kununua kahawa 
(Parchment/dry cherry coffee buying 
license) kwa Kampuni tu (Hakuna Ada kwa 
Vyama vya Ushirika) (Tsh 2,000,000);

viii.	 Tozo ya Fomu ya kuomba leseni ya kuuza 
nje Kahawa ya kijani (Green Coffee Export 
License) kwa Kampuni na Vyama vya 
Ushirika (Tsh40,000);

ix.	 Tozo ya Fomu ya kuomba leseni ya ghala la 
kahawa (Warehouse license) kwa Kampuni 
na Vyama vya Ushirika (Tsh 40,000);

x.	 Tozo ya Fomu ya kuomba leseni ya curing/
hulling license kwa Kampuni na Vyama vya 
Ushirika (Tsh 40,000);

xi.	 Tozo ya Fomu ya kuomba leseni ya premium 
coffee exports kwa Kampuni (Tsh 40,000);

xii.	 Tozo ya Fomu ya kuomba leseni ya premium 
coffee exports kwa Vyama vya Ushirika 
(Tsh40,000);

xiii.	 Tozo ya Fomu ya kuomba leseni ya kuuza nje 
ya nchi kahawa iliyosindikwa (Roast beans 
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and Instant Coffee Export) kwa Kampuni na 
Vyama vya Ushirika (Tsh 40,000);

xiv.	 Tozo ya Fomu ya kuomba leseni kwa 
usindikaji wa ndani (Local roasting license) 
kwa Kampuni na Vyama vya Ushirika (Tsh 
40,000);

xv.	 Ada ya fomu ya  leseni ya usindikaji kahawa 
(Cherry Processing License) (USD 20);

xvi.	 Tozo ya Fomu ya kuomba leseni ya kununua 
kahawa (Parchment/dry cherry coffee 
buying license) kwa Kampuni tu (Hakuna 
Ada kwa Vyama vya Ushirika) (Tsh 40,000);

xvii.	 Tozo ya uendeshaji wa minada ya Bodi 
ya Kahawa ambapo wanunuzi huchangia 
0.2 ya mauzo ya kahawa wanayonunua 
mnadani;

xviii.	 Ada ya Ukaguzi wa viwango kwa zao la 
Kahawa zinazochangwa kupitia viwanda vya 
kusindika kahawa;

xix.	 Mchango kwa ajili ya mfuko wa kahawa 
(Tanzania Coffee Development Trust Fund) 
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unaochangiwa na wazalishaji na wanunuzi 
kwa kiwango cha 0.1 ya mauzo ya kahawa;

xx.	 Ushuru wa Kahawa inayouzwa nje ya nchi 
kupitia mnada kwa kiwango cha asilimia 
0.25 ya bei ya mnadani (Export fee of auction 
price of coffee). 

4.0 ZAO LA KOROSHO

i.	 Tozo ya gharama za magunia na kamba 
(Tsh. 56 kwa Kilo);

ii.	 Tozo ya leseni ya ununuzi wa korosho kwa 
kiwango cha (Tsh 2,000,000);

iii.	 Ada ya Ukaguzi wa viwango kwa zao Korosho 
zinazochagwa kupitia viwanda vya korosho;

iv.	 Tozo ya Chama Kikuu cha Ushirika wa 
Shilingi  20 kwa  Kilo; 

v.	 Tozo ya Kikosi Kazi kwa   ajili  ya  ufuatiliaji  
wa shughuli za masoko ya korosho Shilingi 
10;

vi.	 Tozo ya Unyaufu wa korosho iliyohifadhiwa 
kwenye maghala shilingi 10 kwa Kilo.
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5.0 ZAO LA SUKARI/MIWA

i.	 Ada ya leseni ya uingizaji wa Sukari ya 
viwandani kiasi cha Shilingi 200,000;

ii.	 Ada ya leseni ya uingizaji wa Sukari ya 
kuziba pengo (gap-sugar) kiasi cha Shilingi 
200,000;

iii.	 Ada ya leseni Kamili ya uzalishaji 
sukari uwekezaji mkubwa mpya USD 
30,000 (Licensing Sugar Millers - New 
Establishment- Full license);

iv.	 Ada ya leseni ya Muda ya uzalishaji 
sukari uwekezaji mkubwa mpya USD 
20,000 (Licensing Sugar Millers - New 
Establishment- Provisional license);

v.	 Ada ya leseni Kamili ya uzalishaji sukari 
uwekezaji mdogo mpya USD 5,000 
(Licensing Sugar Min - New Establishment- 
Full license);

vi.	 Ada ya leseni ya muda ya uzalishaji sukari 
uwekezaji mdogo mpya USD 2,500 
(Licensing Sugar Min - New Establishment, 
Provisional - Min license);
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vii.	 Leseni ya marudio kila baada ya miaka 
mitatu uwekezaji mkubwa TZS 20,000,000 
(Licensing Sugar Millers - Renewals for 
existing after three years large Millers);

viii.	 Tozo ya Leseni Kamili, marudio kila baada 
ya miaka mitatu uwekezaji mdogo TZS 
5,000,000 (Licensing Sugar Millers - 
Renewals for existing after three years mini 
Millers Full license);

ix.	 Leseni ya Muda marudio kila baada ya miaka 
mitatu uwekezaji mdogo TZS 2,000,000 
(Licensing Sugar Millers - Renewals for 
existing after three years mini Millers Full 
license);

x.	 Leseni ya kuchakata sukari guru TZS 
250,000 (Licensing Jaggery Millers);

xi.	 Ada ya kusajili waagizaji wakubwa wa 
sukari ya viwandani (above 5000MT) TZS 
5,000,000;

xii.	 Ada ya kusajili waagizaji wa kati wa sukari ya 
viwandani (1001 - 5000MT) TZS 2,000,000;
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xiii.	 Ada ya kusajili waagizaji wadogo wa sukari 
ya viwandani (above 5000MT) TZS 500,000;

xiv.	 Ada ya kusajili wafanyabiashara wa sukari ya 
matumizi ya kawaida TZS 2,000,000;

xv.	 Ada ya kupata kibali cha kuingiza sukari ya 
viwandani kila mwaka TZS 200,000;

xvi.	 Ada ya kupata kibali cha kuingiza sukari ya 
kuziba pengo kila mwaka TZS 1,000,000.

xvii.	 Ada ya leseni ya kuuza nje ya nchi molasses 
TZS 500,000.

6.0 ZAO LA PAMBA

i.	 Tozo ya Kituo cha kununulia pamba katika 
ngazi ya Halmashauri (Tsh. 5,000) (NB: 
Mnunuzi mmoja anaweza kuwa na vituo 
hadi 500);

ii.	 Tozo ya maendeleo ya elimu inayotozwa 
kwa kiwango cha shilingi 10 kwa kilo katika 
Halmashauri ya Meatu;

iii.	 Mchango kwa ajili ya maendeleo ya zao la 
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pamba fedha ambazo huwekwa kwenye 
mfuko wa maendeleo ya zao la pamba kwa 
ajili ya kusaidia kutoa mbegu na dawa za 
pamba (Tsh. 30 kwa Kilo);

iv.	 Tozo ya mchango wa Mwenge kwa kila 
kiwanda cha kuchambua pamba wa  Shilingi  
450,000.

7.0 ZAO LA CHAI

i.	 Tozo ya gharama za uendeshaji wa Vyama 
vya Wakulima (Tsh 5 kwa kilo);

ii.	 Ada ya Ukaguzi wa viwango kwa zao la chai 
huchajiwa kupitia viwanda vya kusindika 
chai;

iii.	 Ushuru wa Chai (Tea Import Cess) ambayo 
hutozwa kiasi cha USD 0.0125 kwa Kilo, kwa 
Kampuni ambazo huingiza chai kutoka nje 
ya nchi kwa ajili ya kuchanganya na chai ya 
ndani;

iv.	 Mchango kwa ajili ya utafiti wa zao la chai 
Tsh. 9.50/= kwa Kilo ya chai kavu;
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v.	 Tozo kwa ajili ya mkutano wa wadau kiwango 
cha Tsh. 2 kwa kilo.

8.0   TAASISI YA UDHIBITI WA    		
        UBORA WA MBEGU TANZANIA 		
      	         

i.	 Tozo ya Fomu ya usajili wa muuza mbegu 
(dealers) kwa kiwango cha Tsh. 2,500;

ii.	 Tozo ya Fomu ya majaribio ya DUS kwa 
kiwango cha Tsh. 2,500;

iii.	 Tozo ya Fomu ya Majaribio ya NPT kwa 
kiwango cha Tsh. 2,500;

iv.	 Tozo ya Fomu ya ukaguzi wa mbegu 
mashambani kwa kiwango cha Tsh. 3,500;

v.	 Tozo ya Fomu ya majaribio ya mbegu kwa 
kila lot kwa kiwango cha Tsh. 2,000;

vi.	 Tozo ya Kibali cha kusafirisha mbegu kwa 
kiwango cha Tsh. 2,500;

vii.	 Tozo ya Fomu ya Tangazo (Notice) ya 
kusafirisha au kuagiza mbegu Tsh. 2,500;

viii.	 Ada kwa ajili ya Cheti cha usajili na utambuzi 
(Certificate and tags) kwa muuza mbegu 
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kwa kiwango cha 100,000 na USD 50;

ix.	 Ada kwa ajili ya Cheti cha usajili wa aina za 
mbegu (Variety registration certificate) kwa 
kiwango cha 50,000 na USD 25;

x.	 Ada kwa ajili ya Cheti cha majaribio ya 
mbegu (certificate of seed testing) kwa 
kiwango cha 5,000 na USD 2;

xi.	 Ada kwa ajili ya cheti cha majaribio ya DUS 
(DUS test certificate) kwa kiwango cha Tsh. 
5,000 au USD 2;

xii.	 Ada ya kuthibitisha nakala ya cheti (certified 
copy of a certificate) kwa kiwango cha Tsh. 
2,500 au USD 1.

9.0 MAMLAKA YA UDHIBITI WA        	
MBOLEA  TANZANIA

i.	 Tozo kwa ajili wa usajili wa Mfanyabiashara 
(Dealer) wa mbolea  kiwango cha Tsh. 
100,000;

ii.	 Ada ya leseni ya Mfanyabiashara (Dealer) 
wa mbolea kiwango cha Tsh. 40,000;
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iii.	 Ada ya Usajili wa Mbolea (Registration of 
Products) kiwango cha Tsh. 100,000;

iv.	 Ada ya Usajili wa Mzalishaji wa mbolea 
(Sterilizing plants or Manufacturer) kiwango 
cha 2,000,000.

10.0 TUME YA MAENDELEO YA 		
  USHIRIKA

i.	 Ada ya usajili wa marekebisho ya Masharti 
ya Chama cha Ushirika cha Msingi kwa 
kiwango cha Tsh. 20,000;

ii.	 Ada ya usajili wa marekebisho ya Masharti 
ya Chama cha Ushirika cha Upili kwa 
kiwango cha Tsh. 40,000;

iii.	 Ada ya usajili wa marekebisho ya Masharti 
ya Chama cha Ushirika cha Kati kwa kiwango 
cha Tsh. 80,000;

iv.	 Ada ya usajili wa marekebisho ya Masharti 
ya Chama cha Ushirika Shirikisho kwa 
kiwango cha Tsh. 200,000;

v.	 Ada ya usajili wa marekebisho ya Masharti 
ya Chama cha Ushirika katika uwekezaji wa 
pamoja kwa kiwango cha Tsh. 80,000;
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vi.	 Ada ya uchunguzi kwenye Rejista ya Chama 
cha Ushirika cha Msingi kwa kiwango cha 
Tsh. 5,000;

vii.	 Ada ya uchunguzi kwenye Rejista ya Chama 
cha Ushirika cha Upili kwa kiwango cha Tsh. 
10,000;

viii.	 Ada ya uchunguzi kwenye Rejista ya Chama 
cha Ushirika cha Kati kwa kiwango cha Tsh. 
20,000;

ix.	 Ada ya uchunguzi kwenye Rejista ya 
Shirikisho la Vyama vya Ushirika kwa 
kiwango cha Tsh. 20,000;

x.	 Ada ya uchunguzi kwenye Rejista ya Chama 
cha Ushirika kwa ajili ya uwekezaji wa 
pamoja kwa kiwango cha Tsh. 15,000;

xi.	 Ada ya ukaguzi wa kumbukumbu au taarifa 
za Chama cha Ushirika cha Msingi kwa 
kiwango cha Tsh. 5,000;

xii.	 Ada ya ukaguzi wa kumbukumbu au taarifa 
za Chama cha Ushirika cha Upili kwa 
kiwango cha Tsh. 10,000;
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xiii.	 Ada ya ukaguzi wa kumbukumbu au taarifa 
za Chama cha Ushirika cha Kati kwa kiwango 
cha Tsh. 15,000;

xiv.	 Ada ya ukaguzi wa kumbukumbu au taarifa 
za Shirikisho la Vyama vya Ushirika kwa 
kiwango cha Tsh. 20,000;

xv.	 Ada ya ukaguzi wa kumbukumbu au taarifa 
za Chama cha Ushirika kwa ajili ya uwekezaji 
wa pamoja kwa kiwango cha Tsh. 15,000;

xvi.	 Ada ya utoaji wa nakala za nyaraka 
zilizothibitishwa au ambazo hazijathibitishwa  
kwa Chama cha Ushirika cha Msingi kwa 
kiwango cha Tsh. 10,000;

xvii.	 Ada ya utoaji wa nakala za nyaraka 
zilizothibitishwa au ambazo hazijathibitishwa 
kwa Chama cha Ushirika cha Upili kwa 
kiwango cha Tsh. 20,000;

xviii.	 Ada ya utoaji wa nakala za nyaraka 
zilizothibitishwa au ambazo hazijathibitishwa 
kwa Chama cha Ushirika cha Kati kwa 
kiwango cha Tsh. 30,000;
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xix.	 Ada ya utoaji wa nakala za nyaraka 
zilizothibitishwa au ambazo hazijathibitishwa 
kwa Shirikisho la Vyama vya Ushirika kwa 
kiwango cha Tsh. 60,000;

xx.	 Ada ya utoaji wa nakala za nyaraka 
zilizothibitishwa  au ambazo hazijathibitishwa 
kwa Chama cha Ushirika kwa ajili ya uwekezaji 
wa pamoja kwa kiwango cha Tsh. 20,000;

xxi.	 Ada ya utoaji wa barua ya kutambua chama 
cha ushirika cha awali kwa kiwango cha Tsh. 
20,000;

xxii.	 Ada ya utoaji wa Cheti cha Usajili na Masharti 
kwa Chama cha Ushirika cha Msingi kwa 
kiwango cha Tsh. 50,000;

xxiii.	 Ada ya utoaji wa Cheti cha Usajili na Masharti 
kwa Chama cha Ushirika cha Upili kwa 
kiwango cha Tsh. 100,000;

xxiv.	 Ada ya utoaji wa Cheti cha Usajili na Masharti 
kwa Chama kingine cha Ushirika cha Kati 
kwa kiwango cha Tsh 200,000;



19

xxv.	 Ada ya utoaji wa Cheti cha Usajili na 
Masharti kwa Shirikisho kwa kiwango cha 
Tsh. 1,000,000;

xxvi.	 Ada ya utoaji wa Cheti cha Usajili na Masharti 
kwa uwekezaji wa pamoja kwa kiwango cha 
Tsh. 100,000.

11.0  MFUKO WA TAIFA WA PEMBEJEO

i.	 Ada ya Nyaraka (documentation fee) 
ambayo ni asilimia 1 ya thamani ya mkopo.
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12.0  TOZO NA ADA 				  
  ZILIZOPUNGUZWA  VIWANGO

i.	 Tozo ya leseni ya Kununua Tumbaku 
Kavu (VFC) (Dry Leaf Tobacco Buying 
License (Domestic sales) - VFC). Tozo hiyo 
imepungua kiwango kwa asilimia 50 kutoka 
Shilingi 8,000,000 hadi shilingi 4,000,000;

ii.	 Leseni ya Kusindika Tumbaku (Tobacco 
Processing License) Tozo hiyo imepungua 
kiwango kwa asilimia 50 kutoka shilingi 
20,000,000 shilingi 10,000,000;

iii.	 Tozo kwa ajili ya kugharamia shughuli 
za utafiti wa zao la kahawa. Tozo hiyo 
imepunguzwa kiwango kwa asilimia 50 
kutoka asilimia 0.75 ya bei ya kahawa hadi 
asilimia 0.375 ya bei ya kahawa ya mnadani;

iv.	 Tozo ya uhakiki wa ubora wa mbolea kabla 
ya kuanza kutumika nchini. Tozo hiyo 
imepunguzwa kiwango kutoka Dola za 
Kimarekani 30,000 hadi Dola za Kimarekani 
10,000 kwa msimu mmoja.
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KWA MAWASILIANO

KATIBU MKUU
WIZARA YA KILIMO,

MJI WA SERIKALI, MTUMBA,
S.L.P. 2182,
DODOMA.

Simu: 255(026) 2321407
Nukushi: 255 (026)2320037

Barua pepe: ps@kilimo.go.tz, 
Tovuti: www.kilimo.go.tz


