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1	 Utangulizi

Sekta ya kilimo ina mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi wa 
Tanzania. Asilimia 90 ya ardhi ya Tanzania hulimwa na wakulima 
wadogo. Sekta inatoa ajira kwa asilimia 65.5 na huchangia asilimia 29.1 
ya pato la Taifa, asilimia 30 ya soko la nje na asilimia 65 ya malighafi 
za viwanda.

Ili kuendeleza sekta ya Kilimo, Serikali kupitia Wizara za Sekta ya 
Kilimo (ASLMs)1 na kwa kushirikiana wa wadau wa sekta imeandaa 
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya pili (ASDP 
II).  ASDP II ni muendelezo wa awamu ya kwanza ya Programu ya 
Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP I) iliyotekelezwa kuanzia 2006/2007 
hadi 2013/2014. ASDP II ni mpango wa miaka kumi utakaotekelezwa 
kuanzia 2017/2018 hadi 2017/2028 kwa vipindi viwili vya miaka 
mitano mitano. Utekelezaji wa awamu ya kwanza utaanza 2017/2018 
hadi 2022/2023. ASDP II inalenga katika kuleta mageuzi ya Sekta  ya 
kilimo (kilimo, mifugo na uvuvi) ili kuongeza uzalishaji na tija, kufanya 
kilimo kiwe cha kibiashara zaidi na kuongeza pato la wakulima wadogo 
kwa ajili  ya kuboresha maisha yao,  uhakika wa usalama wa chakula na 
lishe, na kuchangia katika pato la Taifa.

ASDP II imeandaliwa kwa kuzingatia mikakati yote ya Taifa: Dira 
ya Maendeleo ya Taifa ya 2025; Mpango wa Maendeleo wa Muda 
Mrefu (2012-2021); Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016-
2021); Mkakati wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo (2015) na Mpango 
wa Uwekezaji katika Sekta ya Kilimo (Tanzania Agriculture and Food 
Security Investment Plan – TAFSIP 2011). Pia programu hii imezingatia 
mambo makuu tuliyojifunza katika utekelezaji wa ASDP I ili kukabiliana 
na mapungufu na changamoto za sekta  ya kilimo na kuongeza kasi ya 
ukuaji wa pato la Taifa, kuboresha ukuaji wa pato la wakulima wadogo 
na kuwa na uhakika wa usalama wa chakula ifikapo 2025. 

1	 ASLMs inajumuisha wizara za Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Viwanda Biashara 
na Uwekezaji, Maji na Umwagiliaji, Ardhi Nyumba na Makazi na Ofisi ya Rais-
TAMISEMI
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2	 Mafanikio ya ASDP I 
ASDP I ilizinduliwa mwaka 2006 ili kuwa chombo cha kutekeleza 
Programu ya uwekezaji mpana katika sekta na kuchangia katika 
kupunguza umasikini vijijini kutoka asilimia 27 hadi 14 ifikapo 2010, 
na kuongeza ukuaji wa sekta ya kilimo hadi asilimia 10 kwa mwaka 
ifikapo mwaka 2010. 

i.	 Katika kipindi cha miaka saba ya utekelezaji wa ASDP I kuanzia 
2006/2007 hadi 2013/14, kati ya mafanikio makuu ni kuboreka 
kwa uandaaji wa Mipango ya Maendeleo ya Kilimo ya Wilaya 
(DADPs) kwa kushirikisha jamii na kuongezeka kwa fedha 
za kutekeleza miradi ya sekta ya Kilimo ambapo asilimia 75 
ilitumika ngazi ya wilaya, asilimia 20 ngazi ya Taifa na asilimia 
5 katika ngazi ya mikoa. 

ii.	 Kuboreka kwa uwezo wa watendaji kwa kupatiwa mafunzo, 
usafiri na vitendea kazi katika ngazi ya  wilaya, mikoa na 
Taifa,  uwezo ambao umeweka mazingira yatakayosaidia katika 
utekelezaji wa shughuli za ASDP II  na miradi mingine hasa 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs), na kufikia malengo 
makuu ya sekta. Aidha wakulima na wafugaji walijengewa 
uwezo kwa kupatiwa mafunzo mbalimbali na teknolojia za 
uzalishaji, usindikaji, hifadhi ya mazao na masoko ili kuongeza 
tija na kipato. 

iii.	 Kuboreka kwa huduma za utafiti pamoja na kuongezeka kwa 
tafiti za mazao na mbegu bora za mifugo. 

iv.	 Kuongezeka kwa matumizi ya pembejeo. Pamoja na kwamba 
bado kuna changamoto baadhi ya mbegu bora zilizalishwa na 
kutumika. Programu pia iliongeza  mbegu bora na mbolea, 
upatikanaji na matumizi ya zana bora za kilimo kama matrekta 
makubwa na madogo na zana za kukokotwa  na wanyama kazi,  
na kuongeza eneo linalolimwa kwa asilimia 148.

v.	 Kukarabati na kujenga skimu za umwagiliaji na kuongeza eneo 
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la umwagiliaji kutoka hektari 264,338 (2005/2006 ) hadi hektari 
461,326 (2014).

vi.	 Kuendelezwa kwa miundombinu ya masoko na mfumo wa 
masoko wa kuongeza thamani ya mazao ambapo maghala 
yalikarabatiwa, masoko ya mazao ya kilimo na mifugo 
yalijengwa na kuendeleza mfumo wa masoko wa stakabadhi 
mazao ghalani.

vii.	Kuongezeka kwa uwezo wa kujitosheleza kwa chakula kutoka 
asilimia 103 (2009/2010) hadi asilimia 123 (2015/2016).

viii.	 Mabadiliko ya bei ya vyakula: bei ya  chakula haikubadilika 
na kusababisha kupungua kwa  mfumuko wa bei  kutoka asilimia 
7.0 (2006)  hadi asilimia  5.56 (2010),  na asilimia 5.6 (2015); 
na mwezi Oktoba 2016 mfumuko wa bei ulishuka hadi asilimia 
4.5. Aidha mauzo ya mazao ya biashara nje ya nchi (kahawa, 
pamba, katani, chai, tumbaku na korosho) yaliongezeka.

3	 Changamoto Kuu za ASDP I 

Baadhi ya changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa ASDP 
I ni: 

i.	 Utawala/uongozi, usimamiaji na uratibu hafifu (ndani na kati) 
ya wizara, mikoa na wilaya, uliosababisha majukumu kutokuwa 
wazi/bayana; mfumo hafifu wa uwajibikaji na kushindwa 
kuratibu wadau wa sekta. Hivyo kusababisha kuwepo kwa 
miradi midogomidogo sehemu mbalimbali, fedha kusambazwa 
kidogokidogo na miradi kuwa ya aina moja   kulikofanya 
matokeo kuwa madogo na kushindwa kupima mchango wa 
Programu.

ii.	 Kukosekana kwa mazingira wezeshi; Programu ilitekelezwa 
kupitia sera na sheria zenye mapungufu na zinazoingiliana.
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iii.	 Kukosekana kwa mfumo imara wa ufuatiliaji na tathimini ya 
sekta na programu kulikosababisha  kukosekana kwa takwimu 
sahihi na kwa wakati 

iv.	 Uwezo mdogo wa kitaalamu na kifedha ; hasa katika skimu za 
umwagiliaji na

v.	 Uwezo mdogo wa kupanga, kusimamia na kutekeleza miradi ya 
uwekezaji na kusababisha kuchelewa kwa fedha za utekelezaji 
na kuwepo kwa bakaa kila mwaka.

4	 Tulichojifunza kutoka ASDP I

Mambo ya kujifunza kutokana na utekelezaji wa ASDP I na ambayo 
yamekuwa kama mwongozo wa kuandaa ASDP II ni: (i) inawezekana  
kutekeleza Programu kwa kuzingatia Mtazamo Mpana wa Kisekta 
(SWAPs) kukiwa na uongozi bora, uwajibikaji na  ugatuaji wa madaraka  
ya upangaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya sekta ya kilimo;  
(ii) kujenga uwezo wa wakulima na kuimarisha vikundi pamoja na 
vyama vyao; (iii) kuwa na Programu  inayolenga na kuweka vipaumbele 
kwenye maeneo yenye matokeo makubwa ambayo zaidi ya kuwa na tija 
pia itaimarisha mnyororo wa thamani wa zao la kipaumbele; (iv) kuwa 
na utawala bora, usimamiaji, uratibu, mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathimini ya programu; (v) kuimarisha mazingira wezeshi katika sekta; 
(vi) kuwekeza zaidi katika sekta ya kilimo (Serikali, Sekta Binafsi na 
Wabia wa Maendeleo). Hivyo ni muhimu kuandaa uratibu wa jinsi 
Serikali itakavyowezesha na kuimarisha ushiriki wa Sekta Binafsi, 
Wabia wa Maendeleo na Wadau wengine katika sekta ya kilimo. 

5	 Ajenda ya Mageuzi ya Sekta ya Kilimo katika 		
	 ASDP II 
5.1 ASDP II inalenga katika Mnyororo wa thamani wa zao la 
kipaumbele na ikolojia ya kanda ya kilimo. 

Tofauti na utekelezaji wa ASDP I ambao ulifanyika nchi nzima na kuwa 
na miradi karibu sekta ndogo zote za sekta kuu ya kilimo kutegemeana 
na vipaumbele na maamuzi ya uwekezaji wa Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa, ASDP II itatekelezwa katika wilaya zote katika kutoa huduma 
za umma tu (kama kujenga uwezo, huduma za ushauri, n.k) lakini 
katika uwekezaji, Programu italenga mazao ya kipaumbele (ya kilimo, 
mifugo, uvuvi) yenye uwezo mkubwa yaliyochaguliwa kwa kuzingatia 
mnyororo wa thamani na ikolojia ya kanda ya kilimo. 

5.2 Uchaguzi wa mnyororo wa thamani wa zao la kipaumbele 
utazingatia vigezo vifuatavyo:

·	 Mchango wa zao katika usalama wa chakula;

·	 Zao linalolimwa na wakulima/wafugaji wadogo walio wengi; 

·	 Zao muhimu katika soko la ndani na nje ya nchi;

·	 Mchango wa zao katika kuchangia malighafi na ajira katika 
kiwanda/viwanda nchini;

·	 Mchango wake katika ajenda ya  maendeleo ya Taifa ya viwanda 
na  Mpango wa Maendeleo wa miaka mitano 

·	 Upatikanaji wa teknolojia za kuongeza tija na faida

·	 Miradi inayoendelea kukamilishwa kwanza.

5.3 Mazao ya Kipaumbele: Katika awamu ya kwanza ya ASDP II, 
mazao ya kipaumbele yaliyochaguliwa kwa Kilimo ni Mchele, Mahindi, 
Mtama/Uwele, Muhogo, Mboga/Matunda, Mazao ya Mbegu za Mafuta 
(Alizeti, Ufuta, Nazi, Michikichi, n.k.), Pamba, Kahawa, Sukari, 
Korosho, Chai, Viazi mviringo na vitamu, Mikunde, Ndizi; na kwa 
Mifugo na Uvuvi ni Maziwa, Nyama (ng’ombe), Mbuzi na Kondoo, 
Kuku, Ngozi, Samaki na Mwani. Jedwali namba 1, linaonyesha mazao 
ya kipaumbele katika kanda. 

5.4 Utekelezaji wa vipaumbele vya uwekezaji na mazao katika 
Kanda 

Utaratibu wa utekelezaji utakuwa “zao/bidhaa moja ya kipaumbele 
kwa kanda” (one - priority crop/product – one AEZ”). Mikoa itawekwa 
katika makundi (clusters) ili huduma na teknolojia zilizopendekezwa 
zielekezwe katika mfumo unaofanana wa uzalishaji na aina za 
vijijini. ASDP II itagharamia huduma za umma kwa wilaya zote na 
pia itagharamiwa na programu na miradi mingine inayotekelezwa na 
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Mawakala, Wafadhili na Taasisi zisizo za kiserikali (NGOs). Mfumo 
wa ufuatiliaji wa wilaya ulioanzishwa na ASDP II wa kutumia DADPs 
utaboresha uratibu katika ngazi ya wilaya kwa shughuli/miradi yote 
ikiwa ni pamoja na ya Sekta Binafsi.

5.5 Vigezo  vya Uchaguzi wa Kanda/Kundi 

Uchaguzi wa kanda na makundi (mikoa/wilaya) utazingatia vigezo 5 
kwa kuanzia na kiwango cha uzalishaji  cha kanda na umuhimu wake. 
Vingine ni:

·	 Uzalishaji mkubwa wa mnyororo wa thamani uliochaguliwa 
kwa asilimia ya uzalishaji wa Taifa

·	 Umuhimu katika uhitaji wa soko kama malighafi na  kama zao 
linalosindikwa ndani ya mkoa na kanda

·	 Kiwango cha usindikaji na uwezo wa usindikaji uliomo katika 
kanda

·	 Mifumo endelevu au mchango wake katika mifumo endelevu 
ya uzalishaji, usalama wa chakula na uongezaji wa kipato 
katika kaya na 

·	 Uwezo wa kukua kwa kuongezeka kwa tija na thamani ya zao, 
pamoja na kuendeleza biashara ya kilimo  vijijini na kuongezeka 
kwa mauzo ya bidhaa za kilimo nje ya nchi.

5.6 Uimarishaji wa uwezo wa taasisi: 

ASDP II inalenga katika: (a) kujenga uwezo na kuimarisha  vyama vya 
wakulima wadogo ili kuwawezesha kulima kibiashara;  (b) kusaidia 
kuwaunganisha wafanya biashara wa  sekta ya kilimo na mfumo wa 
uzalishaji wa wakulima /wafugaji na wavuvi kwa ajili ya soko na 
kuendeleza mnyororo wa thamani; (c) kuimarisha huduma zinazotolewa 
na serikali na sekta binafsi ili kuendeleza matumizi ya teknolojia bora na 
kilimo cha kibiashara; (d) kuendeleza masoko (sera na miundombinu ya 
masoko na  ya uzalishaji; na (e) kuzijengea uwezo taasisi katika ngazi 
zote, za Serikali na Sekta Binafsi.
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6	 Misingi Mikuu ya Utekelezaji wa ASDP II 

Misingi mikuu ya utekelezaji wa ASDP II  ni kama ilivyoainishwa 
hapa chini:

a.	Viongozi wanaowajibika na kubadili mtazamo katika ngazi zote 
wataendeleza malengo ya Programu. 

b.	Uratibu mpana wa Sekta (kupanga, kutekeleza, ufuatiliaji na 
tathimini kwa mtazamo mpana wa kisekta) ikiwa ni pamoja na 
programu na miradi ya umma katika sekta ya kilimo: (i) Katika ngazi 
ya taifa, uratibu kati ya wizara za sekta na kati ya mfumo wa serikali 
na programu na miradi mingine; na (ii) Katika ngazi ya wilaya katika 
mfumo wa ushirikishaji wa wadau katika kupanga na kutekeleza, 
kujengea uwezo na uwekezaji. 

c.	 Uwekezaji katika ngazi ya wilaya kwa kuzingatia mnyororo 
wa thamani wa zao la kipaumbele kwa uwiano kati ya kilimo, 
mifugo na uvuvi unaoendana na zao kuwa na faida zaidi ya lingine 
katika kila ikolojia ya kanda ya kilimo na kwa kulenga makundi ya 
wilaya zilizochaguliwa, na  wilaya zingine kutoka na kuingia  kwa 
utaratibu wa kuzingatia vigezo vilivyowekwa. 

d.	Maeneo makuu ya uwekezaji ambayo ni kipaumbele katika 
kuendeleza sekta na kunufaika kwa kuongezeka bajeti ni : 
(i) umwagiliaji; (ii) utafiti na huduma za ugani (iii) upatikanaji wa 
teknolojia bora kwa wakulima, pembejeo (mbegu/ wanyama bora/
vifaranga vya samaki, mbolea, vyakula vya mifugo, madawa ya 
mifugo na chanjo, n.k.); (iv) upatikanaji wa huduma za machine/
vifaa vya kuzalishia, kusindika  kuongeza thamani;  (v) kupunguza 
upotevu baada ya kuvuna mazao na mifugo (vifo vya ndama); (vi) 
kutoa huduma maalum kwa sekta binafsi kuendeleza kilimo cha 
kibiashara  katika ngazi ya mikoa/kanda na (vii) uwezo wa kutambua 
wadudu waharibifu na vimelea vya magonjwa na kupata chanjo bora.

e.	 Kutumia teknolojia za kisasa za habari na mawasiliano  kwa 
ufanisi wa uratibu, ukusanyaji wa takwimu, kuzichambua 
na kuzisambaza lakini pia upatikanaji wa taarifa (za kitaalamu, 
masoko, ufuatiliaji na tathimini)  kwa  matumizi ya wadau.

f.	 Kujenga uwezo wa wakulima  na kuimarisha vikundi/vyama vyao, 
kuwashirikisha na wamiliki maendeleo ya vijijini mwao, kuelekea 
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katika kuboresha maisha yao ikiwa ni pamoja na uchumi wa vyama 
(mfano katika maeneo yanayozunguka  maghala vijijini), ushirika, 
kuimarika kwa taarifa za ndani na huduma za kitaalamu kwa 
wanachama;

g.	Kuendeleza mfumo endelevu wa uzalishaji na matumizi ya 
maliasili kwa kuhamasisha kilimo cha kuhifadhi mazingira, utunzaji 
wa udongo, maji na rutuba kwa pamoja (mfumo wa afya ya udongo), 
kuzuia wadudu kwa kutumia njia mbalimbali, utunzaji bora wa 
mifugo, idadi ya mifugo inayoendana na uwezo wa eneo, n.k.

h.	Kutumia tathimni ya pamoja ya  matokeo katika ngazi ya sekta 
kwa kutumia huduma za Taifa za takwimu za kilimo kutoka katika 
Taasisi ya Takwimu ya Taifa  kufanikisha utekelezaji wa  ukusanyaji 
wa takwimu za  kilimo na mifugo kitaifa (National Agriculture and 
Livestock Sample Census –NASC) unaofanyika kila baada ya miaka 
kumi)  na Ukusanyaji wa takwimu za kilimo kwa kila mwaka  (Annual 
Agricultural Sample Survey -AASS) na kuhakikisha kunakuwepo na  
uchambuzi  thabiti wa taarifa na kwa wakati.

i.	 Uiimarishaji wa uwezeshaji wa kuboresha  sera na kanuni  ili  
kuwezesha kuzihuisha na kuongeza ushirikishaji wa wadau ikiwa ni 
pamoja na  sekta binafsi na kuendelea kusaidia kuimarisha ugatuaji 
wa madaraka  mikoani na kujengea  uwezo ngazi ya wilaya, waweze  
kumiliki utangazaji wa sera hizo ili zieleweke na kukubalika  na 
wadau.

j.	 Utaratibu wa ugharamiaji na usimamiaji wa fedha unaoweza 
kubadilika na  kuhuishwa ili  kuunganisha fedha  zilizo ndani  ya 
bajeti (on budget) na fedha zilizo nje ya bajeti (off-budget). Fedha 
zilizo ndani ya bajeti ni bajeti ya serikali kuu, Mfuko maalum wa 
fedha (Basket Fund) ambao serikali inausisitizia zaidi, programu na 
miradi inayotekelezwa kipekee (earmarked and ring-fenced) lakini 
fedha zake zimeingizwa katika bajeti kuu.Fedha zilizo nje ya bajeti ni 
za programu na miradi ambayo inatekelezwa katika sekta ya kilimo 
lakini fedha zake hazijumuishwi kwenye bajeti ya Serikali.
Mambo makuu ya programu kama uratibu (uandaaji wa mipango, 
utekelezaji, ufuatiliaji na tathimini), uimarishaji wa uwezo katika 
ngazi ya taifa na wilaya utahitaji kugharamiwa na mfuko maalum wa 
fedha utakaochangiwa na Serikali na Wabia wa Maendeleo wenye 
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programu/ miradi isiyo ndani ya bajeti) na /au michango ya hiari 
(mfano, 5%) kutoka kwa kila programu na miradi ya sekta (ndani na 
nje ya bajeti). 

k.	Utawala, uwajibikaji, na muundo wa utawala, mifumo, 
michakato na taratibu zinazofanya kazi. Ni muhimu kuweka 
wazi wajibu na majukumu, na mamlaka katika ngazi zote kwa 
mifumo ya uwajibikaji unaolenga kutoa huduma bora. 

  7	 Malengo, Mkakati na Matokeo ya ASDP II
LENGO: Kuleta mageuzi ya Sekta  ya kilimo (kilimo, mifugo na uvuvi) 
ili kuongeza uzalishaji na tija , kufanya kilimo kiwe cha kibiashara 
zaidi na kuongeza pato la wakulima wadogo kwa ajili  kuboresha 
maisha yao,  usalama wa chakula na lishe.

MKAKATI: Kufanya mageuzi kwa wakulima wadogo kutoka 
katika kilimo cha kujikimu kwenda kilimo cha kibiashara 
kwa kuendeleza na kuamsha vichocheo vya ukuaji wa sekta 
na kuwezesha wakulima wadogo kuongeza tija ya mazao ya 
kipaumbele (kilimo, mifugo, uvuvi) katika mfumo wa uzalishaji 
endelevu na kuunganishwa na masoko endelevu  kwa ushindani 
wa kibiashara na uendelezaji wa mnyororo wa thamani  wa zao. 

MATOKEO: Kuongezeka kwa uzalishaji na tija, kuwepo kwa 
masoko,kuongezeka kwa thamani ya mazao, uhakika wa usalama 
wa chakula na lishe na kuongezeka kwa kipato cha Mkulima na 
pato la Taifa

 8	 Maeneo Makuu ya Utekelezaji na Vipaumbele 		
	 vya Uwekezaji katika ASDP II 
8.1 Programu ina maeneo makuu manne ambayo chini yake 
yameandaliwa maeneo ya kipaumbele ya uwekezaji 23. Mchoro namba 
1 unaonyesha maeneo makuu ya programu pamoja na vipaumbele vya 
uwekezaji kwa kila eneo kuu. 
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Mchoro 1: Malengo, Maeneo Makuu 4 na Maeneo ya Uwekezaji 	
	 ya ASDP II
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LENGO LA ASDP II 
Kuleta mageuzi ya Sekta  ya kilimo (kilimo,mifugo na uvuvi) ili 

kuongeza uzalishaji na tija , kufanya kilimo kiwe cha 
kibiashara zaidi na kuongeza pato la wakulima wadogo kwa 

ajili  ya kuboresha maisha yao,  uhakika wa usalama wa 
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1. Mpango maalum wa matumizi ya 
ardhi na usimamizi wa mwachano 
wa maji  

2. Kuendeleza miundombinu ya 
umwagiliaji 

3. Kuendesha na Kusimamia skimu za 
umwagiliaji 

4. Kuwezesha uendelezaji wa vyanzo 
vya maji kwa ajili ya mifugo na 
samaki 

5. Kuendeleza teknolojia za kilimo 
zenye kuhifadhi mazingira na 
mabadiliko ya tabianchi 

!

Lengo: Kuongezeka wa uzalishaji na tija 
katika sekta ya kilimo kwa kulenga 
biashara na  masoko kwa mazao ya 
kipaumbele  

!

 

1. Kuendeleza upatikanaji wa masoko na 
mifumo ya masoko kwa ajili ya mazao 
yote ya kipaumbele. 

2. Kuendeleza upatikanaji wa  masoko na
mifumo ya masoko kwa ajili ya mifugo, 
uvuvi na bidhaa zake 

3. Kuendeleza usindikaji na kuongeza 
thamani  ya mazao ya kilimo, mifugo 
na uvuvi 

Kuanzisha na kuendeleza ushiriki wa makundi/jinsia tofauti 

 

 
 

 

1. Kupitia na kuboresha sera, miongozo na pia kuboresha 
mazingira ya biashara za kilimo, mifugo na uvuvi. 

2. Kuimarisha miundo na uwezo wa kitaalam  wa vikundi vya 
wakulima na /au vyama vya wazalishaji, wafanyabiashara, na 
wasindikaji wadogo 

3.
 

4. Kuimarisha uratibu wa sekta katika ngazi zote za utekelezaji 
5. Kuwezesha upatikanaji na kuimarisha mifumo ya ukusanyaji 

wa takwimu katika sekta ya kilimo 

Eneo la Nne: Kuiwezesha sekta katika Uratibu, Ufuatiliaji na Tathimini

Eneo la Kwanza:  
Usimamizi endelevu wa matumizi 

ya  maji na ardhi  

Eneo la Pili: 
Kuongeza tija na faida katika 

kilimo, mifugo na uvuvi 

Eneo la Tatu:  
Biashara na kuongeza thamani ya 

mazao. 

 

Lengo : Usimamizi endelevu wa 
matumizi ya  maji na ardhi kwa  kilimo, 
mifugo na uvuvi  

1. Kuimarisha huduma za ugani na 
mafunzo na kuendeleza upatikanaji 
wa taarifa za kilimo, mifugo na uvuvi 

2. Kuwezesha upatikanaji na 
usambazaji wa mbegu bora na 
pembejeo za kilimo, mifugo, uvuvi na 
huduma za afya.  

3. Kuendeleza na kuimarisha shughuli 
za utafiti 

4. Kuimarisha na kuendeleza matumizi 
ya zana bora (mashine na mitambo) 

5. Kuimarisha usalama wa chakula na 
lishe 

    

Lengo:  Kuboreka na kuongezeka kwa 
masoko, na kuongeza thamani ya  mazao 
kwa kuhamasisha ushindani wa Sekta 
Binafsi na vyama/vikundi vya wakulima 
vyenye ufanisi 

LENGO: Kuimarika kwa taasisi na muundo wa kuratibu 
Maeneo ya Kipaumbele ya Uwekezaji 

6. Kuimarisha uwezo na mifumo ya uongozi katika sekta ya 
kilimo  

7. Kuandaa na kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini  
8. Kuwezesha na kuimarisha uwezo wa utendaji wa shughuli za 

kilimo kwa watendaji wa sekta ya kilimo katika ngazi zote 
9. Kuimarisha mifumo ya kiteknolojia ya habari na mawasiliano 

katika sekta ya kilimo (TEHAMA) 
10. Kutoa na kuwezesha huduma za kifedha (kuendeleza 

shughuli za kilimo 

Maeneo ya Kipaumbele ya Uwekezaji

kwenye sekta ya kilimo

8.2 Utekelezaji wa miradi ya programu umejikita katika kuendeleza 
mnyororo wa thamani wa mazao ya kipaumbele yaliyochaguliwa kwa 
kuzingatia ikolojia ya kilimo ya kanda (makundi). Kwa utaratibu huu 
Wilaya zitatekeleza mnyororo wa thamani wa zao kuu la kipaumbele 
katika kanda kama inavyoonekana katika Jedwali 1 hapo chini.
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 Jedwali 1:Mazao ya Kipaumbele katika ikolojia ya kanda ya 	
	 kilimo/makundi

Kanda Mikoa 
Walengwa-
kaya 

Mazao ya Kipaumbele 

Mazao 
Mifugo na 
Samaki Zao la Biashara 

Kati 

 

715,000 
(8%) 

Mahindi 

Nyama: 
N’gombe 

 Nyama: 
Mbuzi  

Mazao ya 
mafuta 

Mtama na 
Ulezi Kuku 

Mboga na 
matunda 

Pwani 

 

 

2,300,000 

(25%) 

 

 

Mchele Maziwa Korosho 

Mahindi Nyama: 
Mbuzi 

Sukari 

Muhogo Samaki mazao ya mafuta 

Maharage 

Mwani 
Mboga na 

Matunda 

Ziwa 

 

 

2,100,000 
Mchele 

Nyama: 
Ng’ombe  

 

Nyama: 
Mbuzi 

Pamba
 

Kahawa

 

(23%) Mahindi 

 

Samaki 
Sukari 

  Muhogo 

  

 
 Mboga/Matunda 
na Ndizi 
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Kanda Mikoa 
Walengwa -
kaya 

Mazao ya Kipaumbele 

Mazao 
Mifugo na 
Samaki Zao la Biashara 

Nyanda 
za Juu 
Kaskazini 

 

 

1,035,000 

(11%) 

  

 Mahindi Maziwa Kahawa 

 Mikunde: 
maharage 

Nyama: 
Ng’ombe Mboga na 

Matunda 

Ndizi     

Kusini 

 

 

570,000 

(6%) 

  

Mihogo 
Nyama: 

Mbuzi 

Korosho 
Mazao ya 

mafuta Kuku 

 Mahindi 
 Samaki 

Nyanda 
za Juu 
Kusini 

  

2,395,000 

(26%) 

  

 Mahindi  
Nyama: 

Ng’ombe Chai/Kahawa 

Viazi 

mviringo na 
vitamu 

Kuku 
Mboga na 

Matunda 

  Mchele Maziwa  Sukari 

 9	 Utekelezaji wa ASDP II kwa Kufuata Mpangilio 	
	 wa Maeneo Makuu 4 ya Programu 
9.1 Programu ina maeneo makuu manne na miradi mingi 
itakayotekelezwa kwa miaka mitano. Njia pekee ya kufikia malengo 
au kufanikiwa ni kuweka vipaumbele, makundi, mpangilio na utaratibu 
unaofaa kutekeleza miradi na shughuli za Programu. Aidha maeneo 
makuu na miradi ya ASDP II itatekelezwa kwa mfuatano na mpangilio 
utakaoleta mabadiliko na matokeo makubwa.  Mchakato wa mpango 
wa utekelezaji, mfuatano na mpangilio umelenga umuhimu wa maeneo 
makuu na miradi ambayo itatatua changamoto za sekta kwa haraka kwa 
kutumia fursa zilizopo na kuleta mabadiliko chanya. 
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9.2 Pia kuna haja ya kutekeleza miradi ambayo inaweka mazingira 
wezeshi kwa kuondoa vizuizi “kuzibua bomba ili maji yapite” (“Unclog 
the pipe and let the water flow”). Kwa hiyo utekelezaji utaanza na eneo 
kuu la 4 ambalo linaweka mazingira yatakayowezesha sekta binafsi na 
ya umma kufanikisha shughuli za sekta ya kilimo ikiwa ni pamoja na 
wakulima wadogo. Litafuatia Eneo kuu la Tatu (Biashara na kuongeza 
thamani ya mazao) litaunda mfumo wa masoko (markets pull effect) 
ambao utavutia kuongeza uzalishaji, tija na faida ya mazao ya sekta ya 
kilimo katika Eneo kuu la Pili. Utekelezaji wa eneo la Pili utasababisha 
matumizi endelevu ya maji na ardhi katika Eneo kuu la Kwanza. 

9.3 Mpangilio wa utekelezaji uliopendekezwa ni  kutoa mwongozo wa 
utekelezaji wa programu kutegemeana na  upatikanaji wa rasilimali na 
malengo makuu ya programu. Kiukweli, miradi yote, inatakiwa ianze 
wakati mmoja kama fedha inayotakiwa inapatikana. Kama sivyo, 
eneo la kiwango cha juu cha kipaumbele, maeneo ya uwekezaji na 
miradi itekelezwe kwanza, halafu miradi yenye vipaumbele vya chini 
itekelezwe baadae kutegemeana na fedha itakayoongezeka.  

10	 Taasisi na Muundo wa Uratibu wa  ASDP II 
10.1 Uratibu wa programu utazingatia mifumo na miundo ya Serikali 
iliyopo ili kuendeleza juhudi za kuimarisha mifumo ya Serikali katika 
ngazi ya Taifa, Mkoa na Wilaya.

10.2 Katika ASDP II, utekelezaji utahitaji uwazi katika uongozi/utawala, 
muundo wa taasisi na mfumo wa kuratibu kuanzia ngazi ya Taifa hadi 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hii inajumuisha uongozi wa Serikali 
katika kuratibu, wajibu na majukumu, na mamlaka na uwajibikaji wa 
watekelezaji unaolenga katika kufikia malengo ya programu/miradi, 
matokeo, na viashiria vya kupima matokeo ya programu; kuandaa na 
kusambaza miongozo sahihi ya programu/miradi, utaratibu, na kuweka 
kumbukumbu kwa ajili ya watekelezaji; kuwezesha usimamiaji sahihi 
wa fedha na mfumo wa ukaguzi wa programu na miradi; na hatimaye 
vyote vitawajibika kwa Waziri Mkuu.

10.3 Kitengo cha Taifa cha  Kuratibu na Kusimamia Utekelezaji wa 
ASDP II (NCU) itahakikisha uandaaji wa mpango na utekelezaji wa 
miradi ya ASDP II unafanyika kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
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muhimu.

10.4 Muundo wa uratibu wa ASDP II katika ngazi ya Taifa  utakuwa na 
Mkutano wa Taifa wa Wadau wa Sekta (NASSM), Kamati ya Kusimamia 
Sekta ya Kilimo (ASC), Washauri katika Sekta ya Kilimo (ASCG), 
Kamati  ya Ufundi ya Wakurugenzi (TCD), Kikundi Kazi (TWGs)  na 
Kitengo cha Taifa cha  Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa ASDP II 
(NCU). Jedwali 2 linaonyesha Taasisi na muundo wa uratibu wa sekta 
katika ASDP II.

Jedwali 2: Taasisi na Muundo wa Uratibu, Wajumbe na 		
	 Majukumu Ngazi ya Taifa katika ASDP II

Taasisi/
utaratibu

Mwenyekiti Wajumbe Majukumu

i) Mkutano 
wa Taifa 
wa Wadau 
wa Sekta 
ya Kilimo 
(National 
Agricultural 
Sector 
Stakeholders 
Meeting 
(NASSM). 

Waziri Mkuu Mawaziri wa Wizara za Sekta 
ya Kilimo (ASLMs), na Wizara 
zingine, Makatibu Wakuu, 
Wakurugenzi wa Sera na 
Mipango kutoka ASLMs, na 
Maafisa wakuu wa Serikali, 
Viongozi wa Maeneo makuu 
ya ASDP II;  Sekretariati za 
Mikoa (RSs); Wakurugezi 
Watendaji wa Wilaya (DEDs); 
Wakuu wa Idara ya Kilimo 
Umwagiliaji na Ushirika wa 
Wilaya (DAICOs), Wakuu wa 
Idara ya Mifugo Uvuvi wa 
Wilaya (DLFOs); Maafisa wa 
utafiti na Maafisa wa mafunzo; 
Wawakilishi wa vyuo; Bodi za 
mazao; Wabia wa Maendeleo, 
wanafadhili wa kilimo,  Sekta 
Binafsi n.k.
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Taasisi/
utaratibu

Mwenyekiti Wajumbe Majukumu

Ajenda ya 
mkutano huu 
wa mwaka ni 
miongozo ya 
sera katika 
ajenda ya kuleta 
mageuzi ya 
sekta ya kilimo, 
kutoa ushauri 
na miongozo ya 
utekelezaji wa 
ASDP II n.k.

ii) Kamati ya 
Kusimamia  
sekta ya 
Kilimo 
(Agricultural 
Steering 
Committee 
-ASC)

Waziri- 
Wizara ya 
Kilimo

Makatibu Wakuu wa maeneo 
makuu (Lead Components) 
ya ASDP II na wizara 
zingine (ASLMs na zingine); 
Wawakilishi wa Wabia wa 
Maendeleo, Sekta Binafsi, 
Taasisi zisizo za kiserikali 
(NGOs/NSAs) n.k. 

Kupitia na 
kuthibitisha  
taarifa za 
mipango, bajeti, 
ufuatiliaji na 
tathimini na 
ripoti za fedha na 
ukaguzi; 
Kuidhinisha 
Hadidu za rejea 
za mapitio ya 
pamoja ya sekta 
ya mwaka, 
Matumizi 
ya Umma, 
ufuatiliaji na 
tathimini (JSR/ 
ASR/PER na 
M&E). 
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Taasisi/
utaratibu

Mwenyekiti Wajumbe Majukumu

iii) Mkutano 
wa Kikundi  
cha Ushauri 
katika Sekta 
ya Kilimo 
(Agricultural 
Sector 
Consultative 
Group 
(ASCG) 
Meeting)

Katibu 
Mkuu (KM) 
- Wizara ya 
Kilimo

Makatibu Wakuu wa maeneo 
makuu ya ASDP II (ASLMs 
na wizara zingine); Wabia 
wa Maendeleo wote, Sekta 
Binafsi, Asasi zisizo za 
kiserikali (NGOs/NSAs), za 
Vyuo vya mafunzo na Taasisi 
za Utafiti  n.k.

Kutoa ushauri 
wa sera, 
mipango, bajeti, 
mapitio ya  
matumizi ya 
umma na sekta 
ya kilimo; 
Kuratibu 
mazungumzo 
na wadau 
kuhusu sera 
mara kwa mara; 
Kutoa misaada 
(fedha, vifaa na 
mingine) kwa 
sekta; 
Kushiriki 
katika mikutano 
ya mwaka 
ya pamoja 
ya kuandaa 
mipango 
na bajeti; 
Mazungumzo 
na kupata maoni 
ya Wabia wa 
Maendeleo, 
sekta binafsi 
na asasi zisizo 
za kiserikali 
(NGOs/NSAs).
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Taasisi/
utaratibu

Mwenyekiti Wajumbe Majukumu

iv) Kamati ya 
Wakurugenzi 
(Technical 
Committee 
of Directors 
-TCD) 

KM - Wizara 
ya Kilimo

Wakurugenzi wa Wizara za 
Sekta, viongozi wa maeneo 
makuu ya ASDP na Uratibu wa 
ASDP II- OR-TAMISEMI

Kupitia, 
kuchunguza na 
kuunganisha 
taarifa  za 
mipango, bajeti, 
ufuatiliaji na 
tathimini za 
kila msimamizi 
wa maeneo ya 
ASDP II; 
Kupendekeza 
miongozo na 
taratibu za 
kutekeleza 
ASDP II;
Kupendekeza 
hadidu za rejea 
za mapitio ya 
pamoja ya sekta 
ya mwaka, 
Matumizi 
ya Umma, 
ufuatiliaji na 
tathimini (JSR/ 
ASR/PER, n.k

v) Mkutano 
wa 
kitaalamu  wa 
msimamizi 
wa maeneo 
makuu (Lead 
Agency 
Component 
Technical 
Meeting) 

 Mkurugenzi 
wa Sera na 
Mipango 
(DPP of Lead 
Component)

Wenyeviti wa Vikundi kazi  
vya Wataalamu (TWGs) na 
mwakilishi kutoka Kitengo 
cha Taifa cha  kuratibu na 
Kusimamia ASDP II (NCU)

Kupitia mipango 
na bajeti, 
zilizowasilishwa 
kutoka maeneo  
makuu husika; 
kupitia na 
kuchambua 
taarifa;   na 
kuziwasilisha 
kwa ASDP II - 
NCU 
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Taasisi/
utaratibu

Mwenyekiti Wajumbe Majukumu

vi) Vikundi 
kazi  vya 
Kitaalamu 
(Thematic 
Working 
Groups-
TWGs) 

Kiongozi 
wa Maeneo 
makuu 
(Componen/
sub-
component 
Leaders)

Viongozi wa maeneo makuu 
ya ASDP II, wataalamu 
waliochaguliwa kutoka Wizara 
za Sekta  ya Kilimo (ASLMs)

Kuandaa na 
kupitia mipango 
na bajeti za 
Maeneo makuu 
ya ASDP II na 
kuwasilisha 
kwenye mkutano 
wa Msimamizi 
wa kuratibu 
maeneo ya 
ASDP II.

vii) Kitengo 
cha Taifa 
cha Kuratibu 
ASDP II 
(NCU)

Mratibu wa 
Programu wa  
Taifa

Wataalamu (experts) katika 
Uzalishaji na biashara; Masoko 
na Mnyororo wa thamani (kwa 
kilimo, mifugo na uvuvi); 
Ufuatiliaji na Tathimini; 
Mchambuzi wa sera za sekta 
ya kilimo 

Kutoa kichocheo 
na kuwajibika 
katika ajenda 
ya mageuzi ya 
kilimo. 
Kuunganisha 
mipango na 
bajeti za miradi 
chini ya ASDP 
II na kuandaa 
rasimu ya 
mpango kazi 
na bajeti ya m 
waka; Kuratibu 
uandaaji wa 
mipango na 
bajeti kwa 
pamoja; 
Kusimamia, 
kufuatilia, 
kutathimini, 
kuhuisha 
na kuratibu 
utekelezaji wa 
ASDP II na ni 
Sekretarieti wa 
ASDP  II 
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10.5 Uratibu katika OR-TAMISEMI utaanza na Mkutano wa ushauri 
wa mwaka wa Mkoa na Serikali za mitaa (Annual Regional and Local 
Government Consultative Meeting) mwenyekiti akiwa ni Waziri-OR-
TAMISEMI. Ukifuatiwa na: (i) Mkutano wa Ushauri wa Sekta ya kilimo 
(Agricultural Sector Consultative Meeting) (ii) Kamati ya Kitaalamu ya 
viongozi wa maeneo ya makuu ya ASDP II (Technical Committee of 
Component Leaders-PO-RALG) na (iii) Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
(Regional Consultative Committee -RCC). Jedwali 3 linaonyesha 
Taasisi ya Utawala na Muundo wa Uratibu, Wajumbe na Majukumu ya 
OR-TAMISEMI katika ASDP II.

10.6 Uratibu katika ngazi ya wilaya, ASDP II itaimarisha miundo na 
shughuli za ngazi ya wilaya kama ilivyokuwa wakati wa utekelezaji 
wa ASDP I. Mpango wa Maendeleo wa Wilaya (District Agricultural 
Development Plan -DADP) utaendelea kuwa chombo muhimu kwa 
maendeleo ya sekta ya kilimo katika ngazi ya wilaya. Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya atawajibika kwa kazi na fedha zitakazotumika 
katika ngazi ya wilaya. Timu ya Usimamizi ya Baraza (CMT), ambayo 
Mkurugenzi ni Mwenyekiti inahudhuriwa na Wakuu wa Idara wote 
wakiwemo Afisa Kilimo Umwagiliaji na Ushirika wa Wilaya (DAICO) 
na Afisa Mifugo na Uvuvi wa Wilaya (DLFO), na atapewa taarifa za 
shughuli za maendeleo za sekta ya kilimo na hali ilivyo ndani ya DADP. 
Jedwali 3 linaonyesha Taasisi ya Utawala na Muundo wa Uratibu, 
Wajumbe na Majukumu Ngazi ya OR-TAMISEMI katika ASDP II.
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Jedwali 3: Taasisi ya Utawala na Muundo wa Uratibu wa ASDP 	
	 II, katika Ngazi ya OR-TAMISEMI 

Taasisi Mwenyekiti Wajumbe

Mkutano wa 
mwaka wa 
kushauriana 
wa Mkoa na 
Serikali za mitaa 
(Annual Regional 
and Local 
Government 
Consultative 
Meeting )

Waziri-OR-
TAMISEMI

Makatibu Wakuu  na  Wakurugenzi 
(DPPs) wa Wizara za sekta ya kilimo 
( ASLMs), Wabia wa Maendeleo RS 
& LGAs,Sekta Binafsi, Taasisi zisizo 
za kiserikali (NGOs/CBOs; FBOs), 
Wakurugenzi Watendaji wa Wilaya 
(DED), Wataalamu wa Kata, Wilaya na 
Mikoa , n.k. 

Mkutano wa 
Ushauri wa 
Sekta ya kilimo  
(Agricultural 
Sector 
Consultative 
Meeting)

Katibu 
Mkuu-OR-
TAMISEMI 

Wakurugenzi (DPPs) wa ASLMs

Kamati ya 
Kitaalamu ya 
viongozi wa 
maeneo ya ASDP 
II Technical 
Committee of 
Component 
Leaders-PO-
RALG)

Mkurugenzi 
wa Uratibu 
wa Sekta 
OR-
TAMISEMI

Viongozi wa maeneo ASDP II wa OR-
TAMISEMI na Wakurugenzi wengine

Kamati ya 
Ushauri ya 
Mkoa (Regional 
Consultative 
Committee 
-RCC)

Mkuu wa 
Mkoa

Afisa Msaidizi wa Afisa Tawala wa 
Mkoa (RAS),Wakuu wa vitengo
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Kamati ya 
ushauri ya 
Wilaya (District 
Consultative 
Committee)

Mkuu wa 
Wilaya

Mkurugenzi wa wilaya , Wakuu wa 
idara 

Baraza la 
Madiwani
(Full Council)

Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Madiwani 

Wajumbe wa baraza, Timu ya 
Usimamizi ya Baraza  (CMT), 
Mkurugenzi

Baraza la 
Maendeleo la 
Kata (Ward 
Development 
Council)

Diwani Wajumbe wa Baraza

Mkutano wa 
Kijiji wa baraza 
(Village Council 
Meeting)

Mwenyekiti 
wa Kijiji

Wajumbe wa mkutano wa baraza 

Mkutano mkuu 
wa Kijiji (Village 
Assembly)

Mwenyekiti 
wa Kijiji

Wanakijiji wote wenye umri kuanzia 
miaka 18 na mwenye akili timamu

11	 Ufuatiliaji naTathimini ya ASDP II 
11.1 Ufuatiliaji na Tathimini ya programu na miradi ya ASDP II 
utafanyika kulingana na mfumo wa Serikali ambapo kutakuwa na 
ufuatiliaji na tathmini ya NDANI na NJE ya programu/mradi na taasisi 
husika. Kila ngazi ya utawala itaisimamia na kufuatilia ngazi nyingine 
ya chini ili kuhakikisha na kujiridhisha na utendaji wa kila ngazi, mfano 
Afisa Mtendaji wa Kata atasimamia, kufuatilia na kutathmini kazi za 
Afisa Mtendaji wa Kijiji. Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini umeandaliwa 
katika ngazi zote za uratibu kutoka Taifa, OR-TAMISEMI, Mikoa, 
Wilaya, Kata na Vijiji. 

11.2 Kitengo cha Taifa cha  Kuratibu na Kusimamia Utekelezaji wa 
ASDP II (NCU) kitaratibu mapitio na tathmini ya kila mwaka. Katika 
ngazi ya Taifa na Wilaya kutakuwa na Kikundi kazi cha Ufuatiliaji na 
Tathimini (M&E-TWG) kitapata matokoeo yanayohitajika kwa kutumia 
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viashiria vya programu na miradi vilivyopo kwenye mfumo wa kupima 
matokeo (Result Frame work). 

12	 Gharama na Ugharamiaji wa Programu 
12.1 Jumla ya makadirio ya kugharamia ASDP II ni Shilingi za 
Kitanzania Trilioni 13.819 (sawa na dola za Kimarekani bilioni 5.979) 
kwa muda wa miaka 5.

 Asilimia 75 ya fedha hizo zitatekeleza miradi iliyo ngazi ya wilaya na 
asilimia 25 zitatekeleza miradi na uratibu ngazi ya Mkoa na Taifa.

12.2 Mchanganuo wa makadirio ya bajeti kwa kila eneo kuu la ASDP II 
umeoneshwa kwenye Jedwali 4 hapo chini.

Jedwali 4: Mchanganuo wa Bajeti ya ASDP II kwa Kila Eneo 	
		  Kuu la Programu kwa Miaka Mitano ya Kwanza

Eneo Kuu la Programu Bajeti (TSH) Bajeti (USD) %

Eneo Kuu 
la 1

Usimamizi 
endelevu wa 
matumizi ya  
maji na ardhi

2,024,646,012,085 875,988,893 15

Eneo Kuu 
la 2 

Kuongeza 
tija na faida 
katika kilimo, 
mifugo na 
uvuvi

8,081,495,303,009 3,496,561,907 58

Eneo Kuu 
la 3

Biashara na 
kuongeza  
thamani ya 
mazao

3,575,493,642,854 1,546,982,879 26
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Eneo Kuu la Programu Bajeti (TSH) Bajeti (USD) %

Eneo Kuu 
la 4 

Kuiwezesha 
sekta katika 
uratibu, 
Ufuatiliaji na 
Tathimini

137,442,668,522 59,466,322 1

Jumla Kuu 13,819,077,626,470 5,979,000,000

12.3 Programu ya ASDP II itagharamiwa na wadau mbalimbali ambao 
ni pamoja na Serikali, Wabia wa Maendeleo, Taasisi/Asasi zisizo za 
kiserikali, Sekta binafsi, Taasisi za Fedha na Wakulima. Timu ya taifa 
ya uratibu itakuwa na jukumu la kuratibu wadau wote hawa wakati wote 
wa utekelezaji wa ASDP II. 

12.4 Utaratibu wa uchangiaji wa fedha, ni kwamba kutakuwa na mfuko 
wa pamoja wa ASDP II ambapo fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya ASDP zitawekwa.  Hata hivyo miradi inayogharamiwa nje ya mfuko 
wa pamoja itafikiriwa, kuratibiwa na kusimamiwa. 




