
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA UBORESHAJI
WA MAZINGIRA YA BIASHARA (BLUEPRINT)

KATIKA SEKTA YA KILIMO

Agosti, 2020





UTEKELEZAJI WA MPANGO WA UBORESHAJI WA MAZINGIRA YA BIASHARA 3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA UBORESHAJI 
WA MAZINGIRA YA BIASHARA (BLUEPRINT) 

KATIKA SEKTA YA KILIMO

AGOSTI, 2020
E-mail: esrf@esrf.or.tz

Website: www.esrftz.or.tz

182 Mzinga way/Msasani Road Oyesterbay
P.O. Box 9182, Dar es Salaam

Tel: (+255-22) 2195000 - 4
Email: registry.tz@undp.org
Website: www.tz.undp.org



UTEKELEZAJI WA MPANGO WA UBORESHAJI WA MAZINGIRA YA BIASHARA4

UBORESHAJI WA 
MAZINGIRA YA BIASHARA 

KATIKA KILIMO MAZAO 
KAMA SEHEMU YA 
UTEKELEZAJI WA

BLUE PRINT



UTEKELEZAJI WA MPANGO WA UBORESHAJI WA MAZINGIRA YA BIASHARA 5

1.	 UTANGULIZI

Serikali inatambua umuhimu wa kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji katika sekta ya kilimo kwa lengo la 
kuongeza uzalishaji na tija ya mazao. Katika kutimiza lengo 
hilo, Serikali ya Awamu ya Tano imedhamiria kwa dhati 
kuweka mazingira wezeshi ya biashara na uwekezaji kwa 
kupitia Sera na sheria za kilimo. Maboresho ya Kodi, Tozo 
na Ada katika kilimo yamenufaisha wakulima, kwa sababu 
baadhi ya tozo hizo hutozwa moja kwa moja kwa wakulima 
hivyo kupunguza mapato yao. 

Aidha, baadhi ya Kodi na Tozo zinazotozwa kwa 
wafanyabiashara zimekuwa zikiathiri ushindani wa mazao ya 
Kilimo kwenye soko kwa kuwa huongeza gharama za ufanyaji 
biashara. Hali hiyo husababisha wafanyabiashara kurudisha 
gharama hizo kwa wakulima kwa kupunguza bei za mazao 
wanazolipa kwa wakulima.

Serikali katika kipindi cha miaka mitano (5) pamoja na 
mambo mengine imefanya maboresho ya Kodi, Ada na 
Tozo mbalimbali katika sekta mbalimbali za uchumi ikiwemo 
sekta ya kilimo (mazao). Maboresho hayo ni matokeo ya 
utekelezaji wa Programu ya kuendeleza Sekta ya kilimo 
Awamu ya Pili (ASDP II) hususan eneo Kuu la Nne linalohusu 
kuweka mazingira wezeshi ya kuendeleza Sekta ya kilimo 
na kuwezesha Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini na vilevile 
utekelezaji wa Mpango wa kuboresha Mfumo wa udhibiti 
wa Biashara (Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the 
Business Environment). 
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2.	� MABORESHO YALIYOFANYIKA 
KATIKA KILIMO MAZAO

Katika kipindi cha miaka mitano Serikali imefanya 
marekebisho mbalimbali katika sekta ya kilimo hususan 
sekta ndogo ya kulimo kwa lengo la kuboresha mazingira 
ya biashara. 

Miongoni mwa marekebisho hayo ni maboresho ya 
mfumo wa Kodi, Ada na Tozo mbalimbali pamoja 
na marekebisho ya kimuundo na kimfumo kama 
ifuatavyo:

2.1	� MABORESHO YA MFUMO WA KODI, ADA 
NA TOZO MBALIMBALI KATIKA KILIMO

Katika kipindi cha miaka mitano (5) Serikali imefanya 
maboresho ya ada na tozo kwa kufuta jumla ya tozo na ada 
105 zilizokuwa zinatozwa na bodi na taasisi zilizo chini ya 
Wizara ya kilimo  kama ifuatavyo; kwa zao la tumbaku tozo 
kumi (10); zao la Kahawa tozo ishirini (20); zao la Sukari tozo 
kumi na saba (17); zao la Pamba  tozo nne (4); zao la Korosho 
tozo sita (6); zao la chai tozo tano (5); Tasnia ya mbegu 
zilifutwa tozo kumi na mbili (12); Tasnia ya mbolea tozo nne 
(4); Mfuko wa pembejeo tozo moja (1) na Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika tozo ishirini na sita (26). 

Aidha, katika kipindi hicho Serikali pia ilipunguza viwango 
vya ada na tozo katika zao la tumbaku (2); mbolea moja (1); 
na kahawa moja (1).
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2.1.1	�Maboresho ya kodi kupitia sheria mbalimbali

Katika kipindi cha miaka mitano (5) Serikali imefanya 
marekebisho ya Sheria mbalimbali za kodi zinazohusiana na 
maendeleo ya mazao ya kilimo kama ifuatavyo. 

Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982

Serikali imefanya Marekebisho katika viwango vya ushuru 
wa mazao (produce cess) kwa kupunguza kutoka asilimia 
5 hadi 3 ya bei ya shambani (farm gate price). Aidha, 
kupitia marekebisho hayo mazao yasiyozidi tani moja 
yamesamehewa ushuru wa mazao wakati wa kusafirishwa 
kutoka wilaya moja kwenda nyingine. 

Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) SURA 148

Serikali imefanya marekebisho ya Sheria ya VAT ili kuwawezesha 
wauzaji wa bidhaa nje ya nchi wakiwemo wauzaji wa bidhaa 
na mazao ya kilimo kuendelea kujirejeshea Kodi ya VAT (Zero 
rated) ili bidhaa hizo ziweze kushindana katika masoko ya nje. 
Hatua hiyo inalenga kuzingatia msingi wa utozaji wa VAT kwa 
kuzingatia mahali bidhaa inapotumika (destination principle).

Ushirika

Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Kodi ya 
Mapato SURA 332, kwa kuongeza kiwango cha Mapato 
ghafi yasiyotakiwa kutozwa Kodi ya Mapato kutoka shilingi 
50,000,000/= hadi shilingi 100,000,000/= kwa mwaka kwa 
Vyama vya Ushirika vya Msingi. Lengo la hatua hiyo ni kutoa 
unafuu wa Kodi ya Mapato kwa Vyama vya Ushirika vya Msingi 
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na vyama vya kuweka kukopa (SACCOS) kwa kuwa vyama 
hivyo vina mitaji midogo. Marekebisho hayo yamechangia 
kwa vyama vya ushirika kuwanufaisha wanachama wake kwa 
njia ya ongezeko la gawio na mikopo.

Bima ya kilimo cha mazao 

Serikali imefanya 
marekebisho katika 
Sheria ya Kodi ya 
Ongezeko la Thamani 
(VAT) kwa kutoa 
msamaha wa VAT 
kwenye huduma ya 
Bima ya kilimo cha 
Mazao. Lengo la 
msamaha huo ni kupunguza gharama na kutoa unafuu katika 
bima za kilimo ili kuwawezesha wakulima kuziwekea bima 
shughuli za kilimo na pia kuvutia wakulima wengi kutumia 
huduma za bima. Bima ya Kilimo ni muhimu kwa wakulima 
katika kujikinga na majanga mbalimbali yanayoathiri shughuli 
za kilimo ikiwemo ukame, mafuriko na magonjwa ya mimea.

Zao la Zabibu

Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 
kupunguza Ushuru wa Forodha kutoka kiwango cha asilimia 
10 hadi asilimia sifuri (0) kwa kipindi cha mwaka mmoja kwa 
vifuniko vya chupa za mvinyo (corks) vinavyotambulika kwa 
HS Codes 4503.10.00 kwa kuwa havizalishwi nchini.  



UTEKELEZAJI WA MPANGO WA UBORESHAJI WA MAZINGIRA YA BIASHARA 9

Lengo la maboresho hayo ni kuwapunguzia gharama 
wazalishaji wa mvinyo ili kuhamasisha kilimo cha zabibu 
nchini pamoja na ajira. Aidha, utaratibu wa “Duty Remission” 
ndio utakaotumika kutoa unafuu huo.

Zao la Chai  

Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 
kuongeza Ushuru wa Forodha kutoka asilimia 25 hadi 
asilimia 35 kwa mwaka mmoja kwenye chai inayoagizwa 
kutoka nje ya nchi na inatambulika kwa HS Codes 09.02. 
Lengo la maboresho hayo ni kulinda viwanda vya ndani na 
kuhamasisha kilimo cha chai nchini pamoja na kuongeza 
ajira katika mnyororo wa thamani wa zao la chai. 

Zao la Mkonge

Serikali imefanya 
marekebisho katika 
Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa 
nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki 
kwa kuongeza 
Ushuru wa 
Forodha kutoka asilimia 25 hadi asilimia 35 katika kipindi 
cha mwaka mmoja kwa magunia yanayoagizwa kutoka 
nje ya nchi (sacks and bags of jute or other textile bast 
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fibers of heading 53.03) yanayotambuliwa katika HS Codes 
6305.10.00. Lengo la maboresho hayo ni kulinda viwanda 
vya ndani vinavyotengeneza magunia ya mkonge, kukuza na 
kuendeleza kilimo cha zao la mkonge pamoja na kuongeza 
ajira katika mnyororo wa thamani na katika pato la Taifa. 

Zao la Kakao

Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 
kuongeza Ushuru wa Forodha kutoka asilimia sifuri (0) 
hadi asilimia 10 kwa kipindi cha mwaka mmoja kwa kakao 
inayoagizwa kutoka nje ya nchi na inayotambulika kwa HS 
Codes 1805.00.00. Lengo la maboresho hayo ni kuchochea 
na kuhamasisha kilimo cha zao la Kakao nchini na kuongeza 
mchango katika pato la Taifa. 

Zao la Kahawa

i).	� Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kwa kupunguza Ushuru wa Forodha kutoka asilimia 25 
hadi asilimia 0 kwa kipindi cha mwaka mmoja kwenye 
vifungashio vya kuhifadhia kahawa vinavyotumiwa 
na viwanda vya kusaga/kusindika kahawa nchini. 
Vifungashio hivyo vinatambulika kwa HS Codes 
7310.21.00; 6305.10.00; 3923.50.10; 3923.50.90; 
3920.30.90 na 48.19. Lengo la maboresho hayo ni 
kuongeza thamani ya zao la kahawa na kutoa unafuu 
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wa gharama uzalishaji kwa viwanda vinavyosaga/
kusindika kahawa nchini. Aidha, utaratibu wa “Duty 
Remission” utatumika katika kuagiza vifungashio hivyo.

ii).	� Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kwa kutoza Ushuru wa Forodha kwa kiwango cha 
asilimia 35 badala ya asilimia 25 kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kwenye Kahawa inayoagizwa kutoka nje ya 
nchi inayotambulika kwa (HS Code   09.01). Lengo la 
Maboresho hayo ni kulinda viwanda vya ndani na 
kuhamasisha kilimo cha kahawa nchini ili kuongeza 
Ajira na mapato ya Serikali. 

Zao la Korosho

Serikali imefanya 
marekebisho katika Sheria 
ya Ushuru wa Forodha kwa 
nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kwa kupunguza 
Ushuru wa Forodha kutoka 
asilimia 25 hadi asilimia sifuri 
(0) kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kwa vifungashio 
vya kuhifadhia korosho, vinavyotambulika kwa HS Codes 
3923.21.00. 

Lengo la Maboresho hayo ni unafuu wa gharama za uzalishaji 
kwa viwanda vya kubangua korosho nchini na hivyo 
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kuchochea uongezaji wa thamani kwa zao la Korosho ndani 
ya nchi. Aidha utaratibu wa “Duty Remission” utatumika katika 
kuagiza vifungashio hivyo.

Zao la Pamba 

Serikali imefanya 
marekebisho katika 
Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa 
nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki kwa 
kupunguza Ushuru wa 
Forodha kutoka asilimia 
25 hadi asilimia sifuri 
(0) kwa kipindi cha mwaka mmoja kwenye vifungashio vya 
kuhifadhia pamba, vinavyotambulika katika HS Codes HS 
codes 3920.30.90; 6305.39.00 na 7217.90.00. 

Lengo la maboresho hayo ni kuvutia uwekezaji zaidi katika 
viwanda vya kuchambua pamba ili kuchochea uongezaji wa 
thamani kwa zao la pamba nchini. 

Zao la Miwa/Sukari

i).	� Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kwa kutoza Ushuru wa Forodha kwa kiwango cha 
asilimia 35 badala ya kiwango cha asilimia 100 kwa 
kipindi cha mwaka mmoja kwa sukari ya matumizi ya 
kawaida (consumption sugar) inayoagizwa kutoka nje 
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ya nchi kwa vibali maalum kwa lengo la kuziba pengo 
(Gap sugar) ya uzalishaji wa sukari nchini. 

ii).	� Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya tasnia ya 
sukari kwa Kupunguza kiwango cha tozo inayotozwa 
na Bodi ya Sukari (Sugar board import fee) kutoka 
asilimia 2 ya thamani ya mzigo au asilimia 2 ya dola 
za Marekani mia nne na sitini (460) sawa na takriban 
dola za Marekani 9 kwa tani, chochote kitakachokuwa  
kikubwa  hadi  dola  7.5  kwa tani moja.

Mazao ya Bustani 

i).	� Serikali imefanya 
m a r e k e b i s h o 
katika Sheria 
ya Ushuru wa 
Forodha kwa 
nchi za Jumuiya 
ya Afrika 
Mashariki kwa 
kutoza Ushuru 
wa Forodha wa kiwango cha asilimia sifuri (0) kwa 
mwaka mmoja kutoka kiwango cha awali cha asilimia 
10 kwenye makaratasi yanayotambulika kwa (HS Codes 
4805.11.00 na 4805.19.00) na kuendelea kutoza Ushuru 
wa Forodha kwa kiwango cha asilimia 10 badala 
ya asilimia 25 kwa kipindi cha mwaka mmoja kwa 
makaratasi yanayotambulika kwa (HS Code 4805.24.00 
na 4805.25.00). Aidha, utaratibu wa “Duty Remission” 
utatumika ambapo viwanda vinavyotengeneza 
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vifungashio hivyo ndivyo vitakavyonufaika. Lengo 
la maboresho hayo kutoa ni unafuu kwa wazalishaji 
wa vifungashio vya mazao ya mbogamboga ili 
kuwawezesha wakulima kupata vifungashio nchini 
ambavyo kwa sasa vinaagizwa kutoka nje ya nchi kwa 
gharama kubwa.

ii).	� Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kwa kutoza Ushuru wa Forodha kwa kiwango cha 
asilimia 35 badala ya asilimia 25 kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kwa bidhaa za mazao ya bustani (Horticultural 
Products) zinazotambulika kwa HS Codes 0603.11.00; 
0603.12.00; 0603.13.00; 0603.14.00; 0603.19.00; 
0604.20.00; 0604.90.00; 0701.90.00; 0702.00.00; 
0703.10.00; 0703.20.00; 0706.10.00; 0710.10.00; 
0710.21.00; 0710.22.00; 0710.30.00; 0714.10.00; 
0714.20.00; 804.30.00;  0804.40.00; 0804.50.00; 
0805.10.00; 0805.40.00; 0805.50.00; 0806.10.00; 
0807.11.00; 0807.20.00; 0808.10.00; na 0808.20.00. 
Lengo la maboresho hayo ni kulinda wakulima wa 
ndani ili kuendeleza kilimo cha mbogamboga na maua 
hapa nchini.

iii).	� Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 
kutoza Ushuru wa Forodha kwa kiwango cha asilimia 
35 badala ya asilimia 25 kwa kipindi cha mwaka mmoja 
kwa nyanya zilizosindikwa ambazo zinaagizwa kutoka 
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nje ya nchi na zinatambulika kwa HS Codes 2103.20.00. 
Lengo la maboresho hayo kulinda viwanda vya ndani 
kuimarisha soko la zao la nyanya kwa wakulima.

Mbegu za Mazao ya Kilimo 

i).	� Serikali imefanya marekebisho 
katika Sheria ya Ushuru wa 
Forodha kwa nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki kwa 
kutoza Ushuru wa Forodha 
kwa kiwango cha asilimia 
sifuri (0)  badala ya kiwango 
cha awali cha asilimia 25 kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kwa vifungashio vinavyotambulika kwa (HS 
Codes 3923.29.00; 6305.10.00; 4819.40.00,7310.29.90; 
6305.33.00; 6305.20.0; 6304.91.90; 7607.19.90). 
Utaratibu utakaotumika kutoa unafuu huo ni wa “Duty 
Remission”. Lengo la maboresho hayo ni kutoa unafuu 
kwa wazalishaji wa mbegu hapa nchini na hivyo 
kuongeza uzalishaji wa mbegu.

Mafuta ya Kula

i).	� Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa kusamehe Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) katika uagizaji wa 
mashine na mitambo kwa wazalishaji wa mafuta ya 
kula yanayotumia mbegu zinazozalishwa nchini kama 
Alizeti, Ufuta, Karanga, Pamba na Michikichi kwa lengo 
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la kuhamasisha uwekezaji 
katika usindikaji/ukamuaji 
wa mafuta yatokanayo na 
mbegu za mazao ya kilimo. 

ii).	� Serikali imefanya 
marekebisho katika Sheria 
ya Ushuru wa Forodha 
kwa nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki kwa 
kutoza Ushuru wa Forodha kwa kiwango cha asilimia 
25 badala ya asilimia sifuri (0) kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kwa mafuta ghafi ya kula (alizeti, mawese, 
soya, mizeituni, nazi,karanga, mahindi) yanayoagizwa 
kutoka nje ya nchi ambayo yanatambulika kwa HS 
Codes 1507.10.00; 1508.10.00; 1511.10.00; 1513.11.00; 
1514.11.00; 1514.91.00; 1515.11.00. Serikali kuendelea 
kutoza kiwango cha asilimia 25 badala ya kiwango cha 
asilimia 10 kwa mafuta ghafi yanayotambulika kwa 
HS Codes 1512.11.00; 1515.21.00;1515.30.00. Lengo la 
maboresho hayo ni kuhamasisha uchakataji wa mbegu 
za mafuta hapa nchini na kuongeza ajira viwandani 
na mashambani pamoja na kulinda fedha za kigeni 
zinazotumika kuagiza mafuta hayo nje ya nchi;

iii).	� Serikali imefanya marekebisho katika Sheria ya Ushuru 
wa Forodha kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kwa kutoza Ushuru wa Forodha kwa kiwango cha 
asilimia 35 badala ya asilimia 25 kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kwa mafuta ya kula (Alizeti, Mawese, Soya, 
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Mizeituni, Nazi, Karanga na Mahindi) yaliyochakatwa 
kwa kiwango cha kati na cha mwisho (semi-refined 
and refined/double refined oil) ambayo yanatambulika 
kwa HS: Codes 1507.90.00; 1508.90.00; 1509.90.00; 
1510.00.00; 1511.90.10; 1511.90.30; 1511.90.90; 
1512.19.00; 1512.29.00; 1513.19.00; 1513.29.00; 
1514.19.00; 1514.99.00; 1515.19.00; 1515.29.00; 
1515.50.00; 1515.90.00. Lengo la maboresho hayo ni 
kuhamasisha uchakataji wa mbegu za mafuta hapa 
nchini na kuongeza ajira viwandani na mashambani 
pamoja na kulinda fedha za kigeni zinazotumika 
kuagiza mafuta hayo nje ya nchi;

2.1.2	Ada na tozo za taasisi za udhibiti

Katika kipindi cha 
miaka mitano (5) 
Serikali imefanya 
marekebisho ya 
Sheria mbalimbali 
za taasisi za 
udhibiti kwa 
lengo la kuondoa 
kero na urasimu 
kwa wafanyabiashara na wawekezaji nchini. Tozo na Ada 
zilizofutwa au kupunguzwa zinasimamiwa na Taasisi za 
OSHA, Tume ya Ushindani, Bodi za mazao, Wakala  wa  
Usajili  wa  Biashara  na  Leseni (BRELA), Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Maliasili na 
Utalii na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Aidha, Tozo na Ada 
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hizo zilizofutwa zinatarajiwa kuleta unafuu kwa wawekezaji 
wa sekta ya kilimo kwa kuwa  zimekuwa zikilalamikiwa na 
wawekezaji katika sekta ya kilimo kama ilivyo kwa wawekezaji 
wa sekta nyingine za uchumi.

2.2	� MABORESHO YA MIUNDO NA MIFUMO 
KATIKA KILIMO MAZAO

2.2.1	Kupunguza Idadi ya Taasisi za Udhibiti

Katika jitihada za 
kupunguza taasisi 
za Serikali ambazo 
zilionekana kuwa na 
shughuli zinazofanana, 
Bunge la 11 la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
katika Kikao chake cha 
tarehe 19 Mei, 2020 
lilipitisha kutungwa kwa 
Sheria ya Viuatilifu na Afya ya Mimea ya Mwaka 2020 ambayo 
imeshasainiwa na Mhe. Rais na hivyo kuwa Sheria rasmi. 
Sheria hiyo imefuta Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya 
Ukanda wa Kitropiki (Tropical Pesticide Research Institute-
TPRI Act) Na. 18 ya mwaka 1979 na Sheria ya Hifadhi ya Mimea 
(Plant Protection Act- PPA) Na. 13 ya Mwaka, 1997 na kuanzisha 
Mamlaka ya Viuatilifu na Afya ya Mimea ambayo imeundwa 
kutokana na muunganiko wa Sehemu ya Afya ya Mimea 
iliyokuwa Wizarani chini ya Idara ya Maendeleo ya Mazao na 
Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu vya Ukanda wa Kitropiki.
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2.2.2	Mifumo ya Kidigitari Katika Wizara ya Kilimo

Wizara ya Kilimo imeweka mifumo ya kidigitari kwa ajili ya 
sababu zifuatazo;

a)	 Kurahisisha ufanyaji biashara; 
b)	� Kufuatilia mwenendo wa uagizaji na usafirishaji wa 

mazao ya kilimo; 
c)	� Kurahisisha huduma za utoaji wa  vyeti vya usafi wa 

mazao yanayotoka nje ya nchi;
d)	� Kurahisisha huduma za utoaji vibali vya kuingiza au 

kuuza mazao ya kilimo nje ya nchi;
e)	� Huduma za utoaji wa leseni za biashara ya mazao 

zinazotolewa na Bodi za mazao;
f )	� Usajiri wa wakulima ili kuwatambua kwa ajili ya wepesi 

wa utoaji huduma za mikopo, pembejeo na ugani;
g)	� Kurahisisha utoaji wa huduma za ugani na 

kuwaunganisha wakulima na wanunuzi wa mazao kwa 
kutumia fursa za sasa kama Simu kitochi, simu janja na 
kompyuta;

h)	� Kutoa taarifa za utekelezaji kwa Wizara zinazopima 
mafanikio ya viashiria vya malengo ya Wizara;

i)	� Kurahisisha kuwatambua na kuwasajili wadau wa 
kilimo kama wadau wa Maendeleo, taasisi za kiraia 
zinazojishughulisha na kilimo, wasindikaji na watoa 
huduma wengine;

j)	� Kusajili mawakala na wazalishaji wa mbegu kurahisisha 
utambuzi na utoaji wav yeti na leseni;

k)	� Kuzuia matumizi ya mbegu zisizo na ubora na viuatilifu 
visivyo na ubora
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Mifumo Iliyopo Kwa Sasa Ni Kama Ifuatavyo 
(Inayotumika)

i)	� Agricultural Trade Management Information 
System (ATMIS).

Mfumo huu unatumika kutoa huduma za utoaji vyeti vya usafi 
wa mazao ya mimea yanayotoka nje ya nchi, utoaji wa vibali 
vya kuingiza au kuuza nje mazao ya mimea, utoaji wa vibali 
na leseni za biashara zinazotolewa na Bodi za Mazao pamoja 
na baadhi ya Taasisi za Wizara kwa njia ya kielektroniki. https://
atmis.kilimo.go.tz

ii)	 Farmers Registration System

Mfumo huu unatumika kusajili wakulima wa mazao 
mbalimbali hapa nchini kwaa njia ya kielektroniki. Jumla ya 
wakulima 1,325, 798 wa mazao yanayosimamiwa na Bodi 
wamesajiliwa kati ya wakulima 1,447,239 sawa na asilimia 
91.6. Usajili wa wakulima wa mazao mengine unaendelea. 
http://frs.kilimo.go.tz

iii)	 E-Extension Services (Mobile Kilimo)

Mfumo huu ni wa kielektroniki, unatumika kuwaunganisha 
wakulima na wanunuzi wa mazao yao na vilevile unatumika 
na Mabwana/Mabibi shamba kutoa huduma za ugani kwa 
wakulima kwa njia ya kielektroniki kwa kutumia simu za 
kitochi, simu janja na kompyuta. http://exts.kilimo.go.tz 
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iv)	� Mfumo wa Kutunza Takwimu za Sekta ya Kilimo 
(Agricultural Routine Data System-ARDS)  

Mfumo huu unatumika kutunza taarifa na takwimu za sekta 
ya kilimo, anuani ya mfumo huu ni https://ards.kilimo.go.tz 

v)	� Mfumo wa Kusajili Wadau wa Kilimo (Tanzania 
Agriculture Stakeholders Database)

Mfumo huu wa kielektroniki unatumika kusajili wadau 
mbalimbali wanachangia katika sekta ya kilimo. Baadhi 
ya wadau wanosajiliwa ni pamoja wafadhili na miradi 
wanayofadhili, taasisi za kiraia na za kiserikali, watoa huduma, 
wasindikaji na wengine wengi wanaojihusisha na masuala 
mbalimbali katika sekta ya kilimo. Wadau wanatakiwa 
kujisajili wenyewe kwenye mfumo kupitia anuani ya http://
assb.kilimo.go.tz 

vi)	 Mfumo wa Kuhabarisha Umma –Tovuti ya Wizara

Mfumo huu unatumika kuhabarisha umma kwa taarifa 
mbalimbali zinazofanywa na Wizara kila siku. Anuani yake ni 
https://www.kilimo.go.tz 
vii)	 Seed Dealers Registration System

Mfumo huu unatumika kusajili mawakala na wazalishaji wa 
mbegu hapa nchini. Mfumu unasaidia taasisi ya kuidhinisha 
mbegu hapa nchini (TOSCI) kusajili wadau wake.
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viii)	 Pesticide Management Information System

Mfumo huu unatumika kurahisisha shughuli za kiofisi na 
kibiashara kwa njia ya kielektroniki. Mfumo huu unatumiwa 
na taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu (TPRI). Shughuli zote za 
kibiashara zinazofanywa na taasisi ya zinafanyika kwa njia ya 
kielektroniki ili kuboresha huduma kwa wateja wao.
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