BODI YA TUMBAKU TANZANIA


MAWASILISHO YA UTEKELEZAJI WA
MALENGO YA MUDA MFUPI HADI JUNI, 2019 9 (16-17 Septemba, 2019)


	NA
	LENGO
	UTEKELEZAJI
	CHANGAMOTO

	1
	Bodi ya Tumbaku kuhakikisha kuwa tani 55,000 za tumbaku zilizolimwa msimu wa 2018/2019 zinavunwa na kuuzwa ifikapo Julai 31, 2019
	-  Aidha Bodi ilitoa leseni kwa kampuni za ununuzi,
- Asilia 110 ya tumbaku iliyolimwa kwa Mkataba sawa na tani 60,595 imeshanunuliwa hadi kufikia tarehe 31 Agosti, 2019 kwa bei ya wastani wa US $ 1.53 yote ina thamani ya US $ 92,787,913 sawa na T. shs. 211,556,441,640.00 (ex.rate ya T.shs 2,280 kwa US $ 1.00) 
(6,341,340,574.50 - CES)
	- Kuna tani 12,478 za tumbaku zilizolimwa bila mkataba zilikosa mnunuzi.

- Baada ya majadililiao kupitia Baraza la Tumbaku imekubalika iuzwe kwa bei pungufu (US $ 1.16) kuliko ile bei ya msimu (US $ 1.72)
- 

	2
	
	
	

	3
	Bodi kuhakikisha kuwa kanzi data ya wakulima inaanzishwa ifikapo Juni, 2019
	- Bodi imesajili wakulima wapatao 58,000 kwa msimu huu 2018/19,
- Wakulima hao walishiriki masoko kama ilivyotarajiwa kuanzia Aprili hadi Agosti, 2019,
- Taarifa hizi zimeingizwa kwenye kanzi data ya wakulima (AMIS- Agricultural Marketing and Information System) ambayo ina taarifa za kila mkulima.
	- Kampuni ya TLTC haitanunua tumbaku kuanzia mwaka ujao 2020 hivyo kupoteza 29% ya uzalishaji ambayo ni sawa na tani 15,000 kwa mwaka.
- Tukio hilo limesababisha wakulima 11, 132 kutokushiriki uzalishaji wa tumbaku itakayouzwa mwakani (2020)





UTEKELEZAJI WA MALENGO KWA MWAKA WA 2019/20
	NA
	LENGO
	UTEKELEZAJI
	CHANGAMOTO

	1
	Bodi ya Tumbaku kusimamia kilimo cha Hekta 29,375.7 na kuhakikisha zinapandwa ili kupata uzalishaji wa tani 42,000 za mkataba kwa msimu wa 2019/20120 
	- Vitalu vimeandaliwa na kupandwa mbegu ili baadaye mimea hiyo ihamishiwe shambani
-  Mbolea ya N:P:K 10:18:24 Tani 440.64 (mifuko 8,813) imesambazwa ili iweze kutumika kwenye vitalu.
- Mbolea ya shambani N:P:K 10:18:24 sawa na Tani 14,687.85 (mifuko 293,757) itasambazwa kwa wakulima wote waliopata uzalishaji
	-.Kuondoka kwa kampuni moja (TLTC) uzalisaji umeshuka UFUMBUZI: serikali iko katika hatua za mwisho za kuiruhusu kampuni mpya ya BAT ili iununue tumbaku. Hii itachangia kuongeza uzalishaji na idadi ya wakulima msimu wa 2019/20

	2
	Kufuatilia na kuhakikisha mbolea iliyoagizwa kwa msimu wa 2019/20 inawafikia wakulima
	- Mbolea ya N:P:K 10:18:24 Tani 15,128.49 (mifuko 302,570) imeagizwa.
- Tani 440.64  (mifuko 8,813) ni kwa ajili ya vitalu na Tani 14,687.85 (mifuko 293,757) kwa ajili ya shambani na CAN  10:27 tani 3,669.46 (mifuko 73,389)
	

	3
	Kurekebisha usajili kwenye mfumo na kanzidata kufuatia 11,000 kukosa uzalishaji 
	- Kuhuisha wakulima 47,000 katika mfumo wa kanzidata na Daftari la usajili watakaopata uzalishaji msimu wa 2019/20
	

	4
	Kuhakikisha tumbaku ya Mkataba (tani 42,000  zinavunwa na kuuzwa pamoja na asilimia kumi yake yaani jumla ya tani 46,200 ifikapo Julai 31, 2020
	- Bodi itatoa leseni kwa kampuni za ununuzi wa tumbaku zitakazojitokeza na kusajiliwa,

- Asilia 110 ya tumbaku itakayolimwa kwa Mkataba sawa na tani 46,200 itanunuliwa hadi kufikia tarehe 31 Julai, 2020 

	- Kujitokeza kwa kampuni ndogo ndogo baada ya msimu wa masoko kuanza hivyo kutatiza zoezi la mikataba kati ya kampuni na wakulima.
- Baadhi ya kampuni ndogo kuchelewa kuwalipa wakulima.

	5
	Kuongeza mbegu mpya 3
	326KRK, 26RK, Yunnan 87, Yunnan 86 na Yunnan 85
	Wataamu wa China bado hawajafika kusimamia zao

	6
	Kiwanda kipya 1
	TCJE bado hawajakamilisha taratibu
	- Uhaba wa fedha

	7
	Kuongeza ubora wa zao kutoka 87% - 92%
	Ubora bado ni kuongezeka
	- Wakulima kutozingatia kilimo bora, uhaba wa mvua na kuchelewa kwa pembejeo

	8
	Kuongeza wanunuzi wapya
	- Wanunuzi 3 (BAT, Magefa Growers na Grand Tobacco
- STMA - China
	-Baadhi ya haya makampuni yana mitaji midogo hivyo kununua kiasi kidogo cha tumbaku.




	NA
	ENEO  
	MAHITAJI YA JUMLA
	MBOLEA YA VITALU
	MBOLEA YA SHAMBANI

	1
	Hekta 29,375.7
	N:P:K 10:18:24 Tani 15,128.49 (mifuko 02,570)
	N:P:K 10:18:24 Tani 440.64  (mifuko 8,813)
	N:P:K  Tani 14,687.85 (mifuko 293,757) 
	CAN  10:27 Tani 3,669.46 (mifuko 73,389)
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