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Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi: 
Mwitikio wa Tanzania katika Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabianchi, Upungufu wa Chakula na Lishe Duni 

Umuhimu wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi kwa Tanzania

Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi, Tanzania

Kilimo ni nguzo muhimu katika uchumi na maendeleo ya Taifa hususani vijijini na kinachangia zaidi ya asilimia 95 ya mahitaji ya chakula nchini. Sekta 

ya Kilimo imeajiri zaidi ya asilimia 78 ya Watanzania wote; na pia inachangia karibu nusu ya pato la Taifa. Hata hivyo, kaya nyingi bado zinazalisha 

chakula kwa ajili ya kujikimu tu. Kilimo cha Tanzania kwa sehemu kubwa bado kinategemea mvua, hivyo ni rahisi kuathiriwa na mabadiliko ya 

tabianchi. Athari za mabadiliko ya tabianchi tayari zimeanza kujitokeza, ambapo zinarudisha nyuma juhudi za Serikali katika kuongeza tija na 

uzalishaji katika Sekta ya kilimo na kuleta athari za muda mrefu iwapo hatua za kukabiliana nazo hazitakuwepo. Hivyo ujumuishaji wa Kilimo 

Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi katika miradi ya maendeleo utasaidia kukuza kilimo na maendeleo ya nchi kwa ujumla. 

Katika kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi, Taifa limechukua tahadhari na hatua 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na uanzishwaji wa; 
Programu ya  Kitaifa ya Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi 
(2007); Mkakati wa Mabadiliko ya Tabianchi (2012); 
Mpango wa Kilimo wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi 
wa mwaka 2014 hadi 2019; Programu ya Kitaifa ya 
Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi yam waka 
2015 pamoja na Michango ya Kitaifa ya Kukabiliana na 

Mabadiliko ya Tabianchi (Nationally Determined 
Contributions) ya mwaka 2016  iliyowasilishwa kwenye 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya 
Tabianchi.

Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya 
Tabianchi umeandaliwa kutokana na nyaraka 
zinaoonyesha dhamira ya Serikali za kufanya sekta ya 
kilimo iweze kuhimili mabadiliko ya tabianchi hadi kufikia 
mwaka 2030. 

Mwongozo huu ni zana elekezi inayoonesha athari kuu za 
mabadiliko ya tabianchi katika kilimo na inatoa taarifa juu 
ya ujumuishaji wa malengo ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi katika maendeleo vijijini

Mwongozo huu pia ni elimu tosha kwa wakulima kote 
nchini unaolenga kuwaelekeza namna ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na wakati huo huo kuendelea 
kuzalisha chakula cha kutosha na chenye virutubisho vya 
kutosha. 

Mwongozo unatoa dira ya namna ya kuzitumia mbinu za 
Kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi, sambamba 
na sera mbalimbali zinazoendana na sekta ya kilimo, 
usalama wa chakula na lishe, na mabadiliko ya tabianchi. 
Hivyo lengo la msingi ni kutoa taarifa ya utekelezaji wa 
Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi na kuelezea 
mbinu na teknolojia za kilimo hicho ambazo zinafaa 

katika kanda za kilimo kutokana na tabianchi.

Aidha, Mwongozo huu unawalenga Watunga Sera na 
Watoa maamuzi, Watafiti, Taasisi binafsi, Wakulima, 
Asasi za Kiraia, Mashirika ya Kijamii, Taasisi zisizo za 
Kiserikali, Sekta binafsi na kila mdau anayeendesha 
shughuli zake kwenye Sekta ya Kilimo.

Kwa kutumia Mwongozo huu Maafisa Mipango na 
Maafisa Ugani wanaweza kupanga na kuandaa bajeti 
kwa ajili ya maendeleo ya kilimo kinachohimili 
mabadiliko ya tabianchi katika jamii wanazozitumikia 
(Jedwali Na. 1). 

Aidha Maafisa Ugani wanaweza kuutumia mwongozo 
huu, kuhamasisha na kufundisha wakulima kutumia 
mbinu za kilimo zinazohimili mabadiliko ya tabianchi.     



Jedwali Na. 1. Matumizi Makuu ya Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi

Kuwataarifu waandaaji sera wakati wa kutunga sera na sheria, kusaidia utekelezaji na uendelezaji wa Mikakati, Programu na Mipango 
inayohusiana na Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi 

Kuongoza wadau wa maendeleo, huduma za ugani, taasisi za utafiti na sekta binafsi kuhamasisha mbinu na teknolojia za Kilimo 
Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi

Kujenga uelewa, maarifa na uwezo kuhusiana na Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi ikiwa ni mbinu ya kujumuisha mabadiliko 
ya tabianchi na hifadhi ya mazingira katika sekta ya kilimo 

Kufuatilia utekelezaji na uendelezaji wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi nchini  

Namna Mwongozo Ulivyoandaliwa 

Kielelezo Na. 1. Mchakato wa Kuandaa Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi
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Katika kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi, Taifa limechukua tahadhari na hatua 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na uanzishwaji wa; 
Programu ya  Kitaifa ya Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi 
(2007); Mkakati wa Mabadiliko ya Tabianchi (2012); 
Mpango wa Kilimo wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi 
wa mwaka 2014 hadi 2019; Programu ya Kitaifa ya 
Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi yam waka 
2015 pamoja na Michango ya Kitaifa ya Kukabiliana na 

Mabadiliko ya Tabianchi (Nationally Determined 
Contributions) ya mwaka 2016  iliyowasilishwa kwenye 
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya 
Tabianchi.

Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya 
Tabianchi umeandaliwa kutokana na nyaraka 
zinaoonyesha dhamira ya Serikali za kufanya sekta ya 
kilimo iweze kuhimili mabadiliko ya tabianchi hadi kufikia 
mwaka 2030. 

Mwongozo huu ni zana elekezi inayoonesha athari kuu za 
mabadiliko ya tabianchi katika kilimo na inatoa taarifa juu 
ya ujumuishaji wa malengo ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi katika maendeleo vijijini

Mwongozo huu pia ni elimu tosha kwa wakulima kote 
nchini unaolenga kuwaelekeza namna ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na wakati huo huo kuendelea 
kuzalisha chakula cha kutosha na chenye virutubisho vya 
kutosha. 

Mwongozo unatoa dira ya namna ya kuzitumia mbinu za 
Kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi, sambamba 
na sera mbalimbali zinazoendana na sekta ya kilimo, 
usalama wa chakula na lishe, na mabadiliko ya tabianchi. 
Hivyo lengo la msingi ni kutoa taarifa ya utekelezaji wa 
Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi na kuelezea 
mbinu na teknolojia za kilimo hicho ambazo zinafaa 

katika kanda za kilimo kutokana na tabianchi.

Aidha, Mwongozo huu unawalenga Watunga Sera na 
Watoa maamuzi, Watafiti, Taasisi binafsi, Wakulima, 
Asasi za Kiraia, Mashirika ya Kijamii, Taasisi zisizo za 
Kiserikali, Sekta binafsi na kila mdau anayeendesha 
shughuli zake kwenye Sekta ya Kilimo.

Kwa kutumia Mwongozo huu Maafisa Mipango na 
Maafisa Ugani wanaweza kupanga na kuandaa bajeti 
kwa ajili ya maendeleo ya kilimo kinachohimili 
mabadiliko ya tabianchi katika jamii wanazozitumikia 
(Jedwali Na. 1). 

Aidha Maafisa Ugani wanaweza kuutumia mwongozo 
huu, kuhamasisha na kufundisha wakulima kutumia 
mbinu za kilimo zinazohimili mabadiliko ya tabianchi.     

Mwongozo ulianza kuandaliwa na Wizara ya Kilimo 
Mifugo na Uvuvi kuanzia 2014 na hadi 2017. Wadau 
mbalimbali (Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira, Idara 
ya Hali ya Hewa, Wabia wa Maendeleo, Sekta Binafsi na 
Asasi za Kiraia) walishirikishwa. Shughuli zote ziliratibiwa 
na Kikosi Kazi (kilichojumuisha sekta na kada mbalimbali) 
kilichoongozwa na Mkuu wa Kitengo cha Mazingira.  

Aidha baada ya kupitia matokeo ya tafiti mbalimbali, 
uchambuzi wa kina na majadiliano ya muda mrefu, 
utafiti wa awali ulifanyika ili kupata taarifa za mbinu na 
teknolojia za kilimo zilizopo nchini, kutokana na Kanda 
za Kiikolojia za Kilimo. 

Kikosi kazi kilifanya mahojiano na Wakulima 600, 

Maafisa Ugani 25, Asasi za Kiraia sita, Wakuu wa 
Programu wawili, Taasisi za Utafiti 12, Wadau kutoka 
Sekta Binafsi tisa na Maafisa Ugani wa Wilaya 35. Taarifa 
zilizokusanywa zilihusu hali ya maisha, mbinu na 
teknolojia za kilimo zinazotumika pamoja na uwezo 
wake wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi, pamoja na 
athari za mabadiliko ya tabianchi, upatikanaji wa taarifa 
zinazohusu tabianchi na mwisho muundo wa Kitaasisi 
uliopo unaosimamia utekelezaji wa mbinu na teknolojia 
za kilimo.
 
Taarifa zilizopatikana zilifanyiwa uchambuzi wa kina na 
matokeo yalijumuishwa ili yajadiliwe na kupitishwa na 
Mkutano Mkuu wa Wadau.



Mbinu na Teknolojia za Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi 

1 Mashimo ya Chololo ni teknolojia ya uvunaji maji ya mvua shambani ambayo yalianzishwa na mkulima katika kijiji cha Chololo, Dodoma. 
2 Fanya Juu ni kinga maji ambalo hutengenezwa kwa kuchimba mtaro kufuatana na kontua na udongo wote unaopatikana huwekwa upande wa juu ya mtaro kutengeneza tuta.
3 Kinga la maji la Fanya Chini hutengenezwa kwa kuchimba mtaro kufuatana na kontua na udongo wote unaopatikana huwekwa upande wa chini ya mtaro kutengeneza tuta.
4 Kilimo Misitu cha Wachaga ni mojawapo ya mfumo wa zamani sana wa kilimo cha milimani na endelevu ambao umesaidia maisha katika eneo la vijijini ambalo lina idadi kubwa ya watu/wakazi 

katika bara la Afrika (FAO, 2013).
5 Ngitili ni mfumo wa asili wa kuhifadhi malisho ya mifugo ambao ulianzishwa na wafugaji wa Kisukuma (Shinyanga) kama njia ya kukabiliana na ukosefu mkubwa wa malisho 

katika kipindi cha ukame.
6 Olelii ni mfumo wa asili ulioanzishwa na wafugaji wa Kimasai (Arusha) kama njia ya kuhifadhi malisho kwa ajili ya kipindi cha ukame au kwa ajili ya ndama/wanyama wadogo, mifugo/wanyama 

wagonjwa na/au mifugo inayokamuliwa maziwa.

 Jedwali Na. 2: Mbinu na Teknolojia za Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi Zilizopendekezwa

Sekta Andamizi Kundi Dogo Mbinu na Teknolojia za Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi

Mazao

• Uvunaji na utunzaji wa maji ya mvua  Uvunaji wa maji ya mvua na miundombinu ya kuhifadhia: kilimo cha Chololo 1

• Kilimo cha Umwagiliaji  Umwagiliaji kwa njia ya matone, kilimo Shadidi, 

• Hifadhi ya udongo na maji  Kilimo cha matuta, mashimo ya kuhifadhi/kuvuna maji 

• Makingamaji  Fanya juu , Fanya chini , makingamaji ya meza/ngazi, makingamaji ya mawe2 3

4
• Kilimo Msitu  Miti shambani, miti ya mzunguko, kupumzisha shamba, ukingo wa malisho, 

upandaji miti, Kilimo Msitu cha Wachaga

• Kilimo Hifadhi  Mazao funika, matandazo, kupanda mazao kwa mzunguko, mazao 
mchanganyiko,  ukatuaji mdogo, hifadhi ya masalia ya mimea/mazao

• Hifadhi ya rutuba ya udongo.  Matumizi ya mbolea za asili (samadi, mboji), Ufanisi katika matumizi ya 
mbolea, Hifadhi Shirikishi ya rutuba ya udongo 

• Usimamizi wa Mazao  Mazao na aina za mazao yanayostahimili (mbegu bora, zenye mavuno mengi, 
zinazokomaa haraka, zinazovumilia ukame, zinazovumilia hali ya chumvi 
chumvi, zinazovumilia mafuriko), Udhibiti Jumuishi wa visumbufu na 
magonjwa ya mazao; kupanda kwa wakati/mapema

• Bima ya Mazao  Uanzishaji wa Programu za Usalama wa mazao

Uzalishaji wa mifugo chotara

Kuhimiza ufugaji wa mifugo inayostahimili ukame/magonjwa
Mifugo

• Mifugo iliyoboreshwa

• Mifugo inayostahimili 

• Uboreshwaji wa malisho  Mfumo wa asili wa hifadhi ya malisho; Ngitili  ; Olelii  ; Chanzo mbadala cha 
maji kwa mifugo; ufugaji wa ndani; Usimamizi wa malisho

5 6

• Usimamizi wa Mbolea za asili za mifugo

• Uzalishaji shambani wa nishati gesi kibiolojia  Uzalishaji shambani wa nishati gesi kibiolojia

Uvuvi na Ufugaji 
wa Samaki

• Mabwawa ya samaki

• Kilimo bahari

• Ufugaji samaki Jumuishi  Ufugaji samaki jumuishi

• Uvuvi endelevu  Kilimo cha mwani

Mbinu na 
Teknolojia 
nyinginezo

• Ufugaji nyuki

• Huduma za utoaji wa taarifa za tabianchi

• Majiko yaliyoboreshwa

• Hifadhi za mazao zilizoboreshwa

Uzalishaji shambani wa nishati ya gesi itokanayo na kinyesi cha mifugo

Majiko banifu

Mbinu na teknolojia zinazofaa zilitambuliwa kutokana na 
taarifa zilizokusanywa wakati wa utafiti wa awali, 

zikijumuisha na elimu ya watalaam pamoja na mapitio ya 
machapisho mbalimbali.



• Kuhamasisha na kujenga uelewa katika ngazi zote
• Kujenga uwezo wa Maafisa Ugani
• Kuanzisha Mashirikiano na Taasisi nyinginezo
• Kuanzisha na kutekeleza mifumoya ufuatiliaji na tathmini

• Kutambua fursa zilizopo
Kuanzisha na kutoa taarifa za masoko
Kutengeneza na kutekeleza mikakati ya kudhibiti athari

• 
• 

• Kutoa msaada wa Kiutaalamu
Kusaidia shughuli za kujenga uwezo
Kusambaza mbinu bora za Kilimo Kinachohimili Mabadilikoya Tabianchi na kusaidia 
uchukuaji wa teknolojia wa wakulima
Kuhamasisha elimu/maarifa, mbinu na teknolojia za asili za Kilimo Kinachohimili 
Mabadiliko ya Tabianchi

• 
• 

•

 

• Kuunda vikundi na kutambua wakulima hodari wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi
Kuwahusisha wakulima katika mashamba darasa
Kushiriki katika safari za mafunzo

•
• 

• Kuhamasisha na kufanya utafiti shirikishi kwenye mbinu na teknolojia zilizoboreshwa
Kuleta pamoja wadau kwa ajili ya mafunzo na vitendo•

• Kutafuta na kusambaza taarifa za Kilimo Kinachohimili Mabadilikoya
Tabianchi zilizofanyiwa utafiti
Kusambaza Mwongozo wa Kilimo kinachohimili Mabadiikoya Tabianchi
kwenye majukwaa ya vyombo vya habari

• 

Serikali

Washirika wa 
Maendeleo na
Taasisi zisizo za 
Kiserikali

Watafiti

Sekta Binafsi

Wakulima

Vyombo vya 
Habari

Majukumu na Mbinu za Utekelezaji na Uendelezaji wa Kilimo 
Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi 

 Jedwali Na. 3. Njia/Sifa za Kuendeleza Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi 

 
Kielelezo Na.2. Majukumu ya Wadau katika Kutekeleza na Kuendeleza Kilimo Kinachohimili 
Mabadiliko ya Tabianchi

Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya 
Tabianchi unatambua mafanikio ya utekelezaji wa mbinu 
na teknolojia za kilimo yanayotegemea mabadiliko ya 
kitaasisi na tabia za watu. Hivyo, Mwongozo unaonesha 
uhitaji wa uratibu na msaada wa kitaasisi, ambapo 
mbinu itakayotumiwa ni lazima ihusishe masuala ya 
kijinsia na kuhamasisha ushiriki wa wadau walio wengi 
na ushirikishwaji wa jamii.

Kwa kuzingatia hili, Mwongozo unaelekeza majukumu 
yanayotakiwa kutekelezwa na Serikali, Asasi za Kiraia, 
Washirika wa Maendeleo, Vituo vya Utafiti, pamoja na 
Sekta Binafsi, Wakulima na Wanahabari (kama 
inavyooneshwa kwenye kielelezo Na.2)

•  Zinazohusisha masuala ya kijinsia

•  Zinazoshirikisha jamii

•  Utafiti na mafunzo unaolenga mkulima

•  Faida zinazotokana na mifumo ya ekolojia

•  Kulipia huduma za mfumo ekolojia

•  Majukwaa ya uvumbuzi

•  Uzalishaji na utoaji wa taarifa na maarifa/ujuzi

•  Jukwaa la uratibu

•  Zinazohusisha soko endelevu



Mahitaji, Changamoto na Mapendekezo

 ■ Kuwezesha ufanisi katika kujenga uelewa 

Kutoa mafunzo kwa kuzingatia majukumu ya wadau katika ngazi mbalimbali

Kuingiza masomo ya mabadiliko ya tabianchi katika mitaala ya ngazi mbalimbali  

Kuimarisha uwezo na maarifa/ujuzi wa ufuatiliaji na tathmini ya Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi

Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali, taarifa zilizoboreshwa na usambazaji  

Kuanzisha na kusimamia bima katika kilimo

 ■
 ■
 ■
 ■  

 
■

Mahitaji ya Kujenga Uwezo (katika ngazi zote – Taifa, Vijiji na Shambani)

Mapendekezo

 ■ Kuboresha uzalishaji na kuongeza tija, kujenga ustahimilivu wa kukabiliana na  
mabadiliko ya tabianchi
Kuunganisha mnyororo wa thamani
Utafiti kwa ajili ya maendeleo ya kilimo
Kuimarisha na kuendeleza huduma za ushauri wa kilimo
Utabiri wa hali ya hewa
Kuongeza ufanisi katika uratibu wa taasisi
Kutumia mbinu mbalimbali kwa pamoja
Kugharamia Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi
Kuwepo kwa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini

 
 ■
 

■
■

 
■ 
■ ■

 ■
 ■

Mahitaji ya Utekelezaji na Uendelezaji wa Kilimo Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi

Ili kilimo kiwe na manufaa kwa wakulima nchini, juhudi 
za makusudi lazima zifanyike kwa ajili ya kuongeza 
uelewa wa mbinu na teknolojia za kilimo kinachohimili 
mabadiliko ya tabianchi. Wakulima wakielimishwa ni 
kuzikubali na kuzitumia mbinu hizo. Kwa mantiki hiyo, 
tija na uzalishaji vitaongezeka na umasikini utapungua. 

Mambo mengine ambayo yamekuwa changamoto kwa 
kilimo cha Tanzania ni pamoja na; uwekezaji mdogo, 
wakulima wengi kushindwa kuzipokea na kuzitumia 
mbinu na teknolojia mpya, upungufu wa Maafisa Ugani 
kwenye ngazi ya Kijiji na Kata, pamoja na uchache wa 
vitendea kazi.
 
Sambamba na hilo, mwitikio mdogo, maarifa duni na 
kukosekana motisha kwa wadau wa Sekta Binafsi na 
Asasi za Kiraia nchini kwenda katika kuhamasisha 
wakulima kupokea teknolojia za Kilimo kinachohimili 
Mabadiliko ya Tabianchi imeonekana kuchangia katika 

kudumaza maendeleo ya Sekta ya Kilimo.

Kwa sababu hiyo; Mwongozo huu wa Kilimo 
Kinachohimili Mabadiliko ya Tabianchi umetambua 
mfululizo wa mahitaji muhimu na changamoto zake 
katika utekelezaji na kufanikisha teknolojia na mbinu za 
kilimo hicho na kutoa mapendekezo ipasavyo.
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Shukrani 

Utekelezaji wa Mwongozo wa Kilimo Kinachohimili 
Mabadiliko ya Tabianchi ni hatua muhimu katika kufikia 
malengo ya Kitaifa na Kimataifa; ambapo mkazo 
umewekwa kwenye kuongeza uzalishaji na kilimo 
endelevu katika Mabadiliko ya Tabianchi. 

Mwongozo huu, umeandaliwa kwa kutumia mbinu 
rahisi. Ni matumaini yetu kuwa utasaidia kuoanisha na 
kuunganisha elimu na maarifa yanayotolewa na wadau 
mbalimbali.

Tunapenda kulishukuru Shirika la Umoja wa Mataifa la Chakula na 
Kilimo (FAO) kwa kugharamia na kufanikisha kuandaliwa kwa  
Mwongozo. Shukrani pia ziwaendee wadau wote waliohusika katika 
kuandaa Mwongozo. Tunawashukuru pia wadau mbalimbali 
waliohusika katika kutafsiri muhtasari huu.


