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BODI YA MKONGE TANZANIA

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MALENGO YA BODI YA MKONGE

1. MALENGO YA MUDA MFUPI

(1) WAKULIMA WOTE WA MKONGE KUSAJILIWA NA KUPEWA VITAMBULISHO IFIKAPO JUNI 2019.

	WAKULIMA
	MALENGO  YA USAJILI
	WAKULIMA  WALIOSAJILIWA
	MAFANIKIO
	CHANGAMOTO

	Wakubwa(Makampuni)
	22
	23 na kupatiwa vyeti vya usajili
	104% 
	

	Wakulima Wadogo 
	7,551
	4,822 na kupatiwa namba za usajili
	64%
	(1) Halmashauri za wilaya zinazolima mkonge kukosa daftari la wakulima wa mkonge.

(2) Bodi haikufanikiwa  kufikia wakulima wote hasa wa maeneo ya Kanda ya Ziwa, kutokana na Ufinyu wa bajeti




1.0. HEKTA 7600 ZA MKONGE KUVUNWA IFIKAPO JUNI 2019
Hadi kufikia tarehe 30/06/2019 hekta zote 7,600 sawa na 100% za mkonge uliostahili kuvunwa na ambao haukuvunwa msimu uliopita zilikuwa zimevunwa.

2.0. TATHMINI YA MAHITAJI NA GAHARAMA ZA UZALISHAJI MAGUNIA KUFANYIKA IFIKAPO JUNI 2019

Mahitaji ya magunia nchini yanakadiriwa kuwa milioni 60 kwa mwaka. Uwezo wa viwanda viwili pekee vya kuzalisha magunia nchini (TPM (1998) Ltd na TBCL (1998) Ltd) ni kuzalisha  magunia milioni 16.5 kwa mwaka. Viwanda hivi vinamilikiwa na Mohamed Enterprises (T) Ltd. Kiwanda kinachozalisha ni TPM (1998) Ltd chenye uwezo wa kuzalisha magunia milioni 10 kwa mwaka. Mwaka 2018 kilizalisha magunia 1,004,800 sawa na 8.7 % ya Installed capacity. Kiwanda cha TBCL (1998) Ltd hakijazalisha tangu kubinafsishwa  mwaka 1998.

Gharama za kuzalisha gunia zinahusisha gharama za malighafi (nyuzi), gharama za uchakataji  na gharama nyingine.  Ili kuzalisha gunia moja la mkonge zinahitajika kilo 1.5 za mchanganyiko wa  nyuzi za  madaraja ya UG, SSUG, Tow na Flume Tow.. Gharama hizi kwa ujumla  zinafanya  gharama ya kuzalisha gunia moja kuwa ni shilingi 4,642/=. Ukiongeza 18% VAT bei ya soko ya gunia ni shilingi 5477/=.  Bei ya jute huuzwa 4238/=. 


3.0. MAFANIKIO MENGINE

· Kusimamia mabadiliko ya Mfumo wa SISO ambapo bei ya mkulima imeongezeka kutoka wastani wa sh 300,000 kwa tani hadi 1,700,000.kwa tani.  Sawa na ongezeko la 466%
· Kufanya ukaguzi kwenye mashamba  makubwa 42 kati ya mashamba 44 yaliyopangwa. 
· Kutembea mashamba ya wakulima wadogo zaidi ya 2100 walioko mkoani Tanga.
· Kufanya uhamasishaji wa zao kupitia vyombo vya habari hasa TBC1, Azam TV na Breeze Fm ya jijini Tanga. 

4.0. MALENGO YA MUDA MREFU KWA KIPINDI CHA MWAKA 2019/20

	
	MALENGO
	UTEKELEZAJI

	1
	Uzalishaji wa mkonge kuongezeka kufikia tani 113,506 ifikapo Juni 2020
	Uzalishaji umefikia  tani 30,446   sawa na 26%.


	2.
	Tija kuongezeka kutoka tani 1.1 hadi kufikia tani 2 kwa hekta ifikapo Juni 2020
	Bado iko 1.1%

	3.
	Mauzo ya bidhaa za mkonge nje ya nchi kuongezeka kutoka 24.5% hadi 35.55% ifikapo Juni 2020. 

	Mauzo yamefikia  tani 4670.9 sawa na ongezeko la 13. %

	4..
	Wigo wa matumizi ya mkonge katika kuzalisha bidhaa zingine kuongezeka kutoka 2% hadi 20% ifikapo Juni 2020
	Wawekezaji wa kiwanda cha kuzalisha Agave syrup, Inulin na Spirit walifika nchini mwezzi Julai 2019 kufanya majaribio UDSM na kuchukua sampuli za sukari ya mkonge. Taratibu za kuanzisha kiwanda zinaendelea na ziko katika hatua nzuri.  

	5
	Kiwanda kimoja kipya cha kuchakata mkonge kuanzishwa ifikapo Juni 2020
	Taratibu za kuanzisha kiwanda zinaendelea na ziko katika hatua nzuri.  



CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA

(i) Uchakavu a vitendea kazi hasa magari
(ii) Ufinyu wa bajeti mahitaji ni TZS 464,844,000 , fedha iliyotengwa  ni TZS 84,264,228. 
(iii) Uhaba wa Rasilimali watu hasa wakaguzi wawili.
(iv) Upatikanaji wa ardhi ya uwekezaji kwenye mkonge
(v) Upatikanaji wa mikopo ya riba nafuu
(vi) Viwango tofauti tofauti vya kodi ya ardi

MIPANGO YA BAADAYE MWAKA 2020

1. Kuongeza uzalishaji wa Mkonge na bidhaa zake kufikia tani 125,428 na tani 22,577 mwaka 2021 mtawalia.
· Kuvuna mkonge wote unaostahihi kuvunwa
· Kufungua mashamba mapya Tanga, Kanda ya ziwa
· Kuimarisha na kuwekeza kwenye mitambo mipya ya uzalishaji  
· Kuhamasisha kilimo cha wakulia wadogo na wakati.

2. Kuongeza tija kwa wakulima kufikia tani 2.0 kwa hekta mwaka 2021.
· Kuhimiza matumizi yakanuni bora za kilimo
· Kuhamasisha upatikanaji wa mashine ndogo za kuchakata mmonge kwa wakulima wadogo.

3. Kukammilisha usajili wa wakulma 2,729 waliobaki na wapya watakao jitokeza.

4. Kuimarisha masoko yaliyopo na kufanya utafiti wa masoko mapya  nchi za SADC, EAC na ECOWAS
· Kufanya utafiti wa masoko mapya
· Kulinda masoko yaliyopo
· Kushiriki maonesho (Nanenae & sabasaba)

5. Kutangaza fursa zilizopo kwenye sekta ya mkonge ndani na nje ya nchi kupitia vyombo vya habari na kupitia maonesho hasa NaneNane na Sabasaba.

MAHITAJI YA RASILIMALI
Fedha zilizotumika kutekeleza malengo hadi Juni 2019 ni TZS 72,326,000 .Kazi zilizofanyika
· Kufanya kazi za udhibiti
· Kufuatilia uzalishaji na uongezaji wa tija
· Kutoa elimu kwa wakulima wa mkonge

Ili kutekeleza kwa ufanisi malengo ya Bodi  hadi Juni 2020 , Shilingi  464,844,000 zitahitajika . Pia vitendea kazi  hasa magari mawili  yenye thamani ya jumla ya sh 240,000,000/=  yanahitajika ili kutekeleza majukumu ya usimamizi na ufuatiliaji pamoja na kuwafikia wakulima wengi hasa wadogo walioko maeneo  mbali,mbali nchini kuwapa elimu ya kanuni bora za kilmo, ubora.

 Hata hivyo pesa zilizotengwa kwa mwaka 2019/2020 ni shilingi 1,104,040,228. kati ya hizoTZS 83,260,228  ni OC , TZS 420,780,000 ni mishahara na TZS 600,000,000 ni fedha za maendeleo kwa ajili ya ujenzi ya ofisi.



Bodi ya Mkonge Tanzania
Septemba, 2019.
image1.png





