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Utangulizi 
 

Minjingu ni mbolea asilia ya kupandia. 

Mbolea hii inatokana na miamba 

inayochimbwa katika eneo la Minjingu 

mkoani Manyara ambayo husagwa na 

kufungashwa kwenye kiwanda 

kilichojengwa katika eneo hilo. Mbolea ya 

Minjingu ina  kirutubisho cha mimea aina 

ya fosiforasi kati ya asilimia 12.3-13.2. 

Tofauti na mbolea nyingine za kupandia 

zenye madini ya fosiforasi kama vile TSP 

na DAP  ambazo huagizwa nje ya nchi  

hivyo kugharimu fedha nyingi za kigeni, 

mbolea hii inayopatikana  hapa nchini bei 

yake ni nafuu.  

 

Udongo unaofaa kwa matumizi ya 

mbolea ya Minjingu 

 

Mbolea ya Minjingu hufanya kazi vizuri 

katika udongo wenye kiwango kikubwa 

cha uchachu (pH)  kuanzia  5.5 na kushuka 

chini na wenye kiasi kidogo cha madini ya 

kalsiamu. Uchachu wa udongo unaweza 

kujulikana kwa kupima sampuli  kwenye 

maabara ya udongo. 

Tafiti zimeonesha kuwa uchachu wa 

udongo unasaidia kuyeyusha madini ya 

fosiforasi yaliyopo kwenye mbolea ya 

Minjingu hivyo kuyafanya yapatikane 

na kunyonywa kwa urahisi na mizizi ya 

mimea. Pia mbolea hii huyeyuka vizuri 

katika udongo wenye unyevunyevu wa 

kutosha. 

 

Faida inayotokana na matumizi ya 

mbolea ya Minjingu 

 

Mbolea hii huongeza mavuno ya mazao  

kwa kiwango kikubwa. Licha ya 

kirutubisho cha fosiforasi 

kinacholengwa kwenye mbolea hii, 

vipo pia virutubisho  vingine muhimu 

kwa ustawi wa mimea. Kirutubisho cha 

fosiforasi huimarisha  mizizi wakati 

mimea inapokua, hivyo kuiwezesha 

mimea  kunyonya maji pamoja na 

virutubisho kwa wingi toka ardhini na  

kustahimili zaidi hali ya ukame.  

Mbolea hii huyeyuka taratibu hivyo 

kudumu muda mrefu katika udongo 

baada ya kuwekwa. Huwa haizamishwi  

kirahisi na maji kwenda kwenye 

matabaka ya chini ya  udongo hivyo 

husalia kwa muda mrefu hadi pale 

mmea utakapoitumia.  

 Mbolea ya Minjingu ni rahisi 

kuihifadhi na haina madhara kwa 

udongo kama mbolea nyingi za  

chumvi chumvi.  
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Kanuni za matumizi ya mbolea ya 

Minjingu katika kilimo cha mazao aina 

ya mboga 

Mimea aina ya mboga huhitaji kiwango 

cha kutosha cha madini ya fosiforasi. Ili 

kupata matokeo mazuri unapotumia 

mbolea hii, ni muhimu kuzingatia  kanuni 

zote za kilimo bora  mfano kuandaa 

shamba vizuri, kutumia mbegu bora,  

palizi kwa wakati, kuzuia wadudu 

waharibifu,  magonjwa n.k. Ili mboga 

zipate kustawi vizuri chagua mbegu bora 

na zisizo na magonjwa, andaa bustani au 

shamba vizuri kwa kulima na kuondoa 

magugu yote. Kisha andaa matuta vizuri 

kwa kutifua na kusawazisha na kupiga 

haro. Kiasi cha mbolea ya Minjingu cha 

kuweka kwenye mboga hutegemea  aina 

ya mboga inayopandwa. Kiasi cha kilo 

100  kwa hekta (kilo 40 kwa ekari)  

kinatosha   kwa mboga aina ya nyanya, 

mchicha na kabichi. 

Matumizi wakati wa kupanda mboga 

 

Piga mashimo kwa nafasi zilizoshauriwa 

na kisha weka mbolea ya Minjingu katika 

kila shimo kwa  kiwango kilichoshauriwa. 

Fukia kidogo ili isigusane na mizizi ya 

miche ya mimea michanga kisha panda 

mimea na kufukia mizizi vizuri. Kama ni 

katika sesa, mwaga mbolea kiwango 

kilichoshauriwa kisha isambaze ili 

ichanganyike vizuri na udongo. Hii 

ifanyike hasa kwa  mboga kama mchicha, 

halafu mwaga mbegu kwa kutawanya kwa 

kiwango kinachopendekezwa. Kama 

mbolea ya samadi iliyooza vizuri au mboji 

inapatikana  inaweza kuchanganywa na 

mbolea ya Minjingu kwa matokeo mazuri 

zaidi. Samadi au mboji itatoa uchachu 

ambao utasaidia kuyeyusha mbolea ya 

Minjingu na kufanya virutubisho 

vilivyomo katika mbolea hiyo kupatikana 

kwa haraka zaidi.  

Matokeo ya utafiti yameonyesha kuwa 

mboga zilizopandwa kwa kutumia mbolea 

ya Minjingu iliyochanganywa na mboji 

zilizaa zaidi kuliko zile zilizowekewa 

Minjingu peke yake . 

 

 
 

 
 

 

Udhibiti wa wadudu waharibifu na 

magonjwa 

Kagua bustani mara kwa mara ili 

kugundua kama kuna wadudu 

waharibifu au magonjwa 

yanayoshambulia mboga zako. Dhibiti 

wadudu waharibifu kwa kutumia 

kiwango sahihi cha mwarobaini au 

viuatilifu salama vinavyopatikana 

madukani. 

 

 

Kwa mawasiliano: 

Simu:+255 25 2510062 

Nukushi:  +255 25 2510065 

Barua pepe: ariuyole@iwayafrica.com 

Simu: +255 22 2700552 

Barua pepe: mari@mari.org.tz 

Nukushi: +255 22 2775549 

 

 

 

mailto:ariuyole@iwayafrica.com
mailto:mari@mari.org.tz


 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


