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1. UTANGULIZI 

Mnamo tarehe 21 Oktoba 2020, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania ilitoa utabiri wa 
mwelekeo wa hali ya unyeshaji mvua katika Msimu wa mvua za Msimu kwa maeneo 
yanayopata mvua za msimu mmoja kwa mwaka (unimodal areas). Msimu wa mvua za 
Msimu, ni mahususi katika maeneo ya Magharibi, Kati, Nyanda za juu Kusini Magharibi 
(ikiwa ni pamoja na kusini mwa mkoa wa Morogoro), maeneo ya kusini na Ukanda wa 
Pwani ya Kusini.  

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwelekeo wa msimu wa mvua katika kipindi cha Novemba, 
2020 – Aprili 2021, ushauri na tahadhari kwa  wadau wa sekta ya kilimo ikijikita zaidi 
kwenye kilimo cha mazao ya chakula katika mustakabali mzima wa menejimenti ya usalama 
wa chakula kwa Taifa.  
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2. MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA KIPINDI CHA NOVEMBA, 2020 - 

APRILI, 2021 

 

 Kielelezo 1: Matarajio ya unyeshaji mvua za Msimu, 2021 kwa Tanzania 

Katika taarifa hiyo; TMA ilieleza kuwa katika kipindi cha Novemba, 2020 hadi Aprili, 2021 
mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi yanayopata 
mvua za msimu mmoja kwa mwaka isipokuwa maeneo ya mkoa wa Kigoma, Katavi na 
magharibi mwa mkoa wa Tabora yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya 
wastani kama zilivyo ainishwa kwenye Kielelezo Na.1. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza 
mapema kati ya wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2020 katika maeneo mengi 
isipokuwa maeneo machache ya mkoa wa Kigoma na Rukwa zinakotarajiwa kuanza wiki ya 
tatu ya mwezi Novemba, 2020. Aidha, mvua hizo zinatarajiwa kuisha kwa wakati katika wiki 
ya nne ya mwezi Aprili, 2021 katika maeneo mengi isipokuwa maeneo machache ya Mkoa 
wa Ruvuma yanayotarajiwa kuisha mapema kati ya wiki ya pili na ya tatu ya mwezi aprili, 
2021. 

 

3. MAELEZO YA KINA JUU YA MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MSIMU, 2020 

Mwelekeo wa mvua, matarajio ya kuanza na kuisha kwa mvua na urefu wa msimu wa 
uzalishaji wa mazao ya kilimo (length of growing season) ni kama unavyoainishwa kwenye 
Jedwali 1: 
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Jedwali 1: Matarajio ya mvua za Msimu; Novemba, 2020 – Aprili, 2021 
 

Kanda Mikoa Kuanza Kuisha Matarajio ya Mvua Urefu wa 

msimu wa 

kilimo 

(siku) 

Maeneo ya 

Magharibi 

mwa nchi  

Kigoma Mvua 

zinatarajiwa 

kuanza ya wiki 

ya pili hadi ya 

tatu ya mwezi 

Novemba, 2020 

Mvua za 
zinatarajiwa 
kuisha wiki 
ya nne ya 
mwezi 
Aprili, 2021 

Mvua zinatarajiwa 

kuwa za wastani 

hadi  chini ya 

wastani katika 

maeneo mengi 

177 - 184 

Katavi na 

Tabora 

Mvua 

zinatarajiwa 

kuanza mapema 

kati ya wiki ya 

kwanza na ya pili 

ya mwezi 

Novemba, 2020 

Mvua za 
zinatarajiwa 
kuisha wiki 
ya nne ya 
mwezi 
Aprili, 2021 

Mvua zinatarajiwa 

kuwa za wastani 

hadi  chini ya 

wastani katika 

maeneo ya 

magharibi ya mikoa 

hii, na za wastani 

hadi juu ya wastani 

katika maeneo ya 

mashariki 

184 - 191 

Kanda Mikoa Kuanza Kuisha Matarajio ya Mvua Urefu wa 

msimu wa 

kilimo 

(siku) 

Kanda ya 

Kati 

Dodoma 

na Singida 

Mvua 

zinatarajiwa 

kuanza mapema 

kati ya wiki ya 

kwanza na ya pili 

ya mwezi 

Novemba, 2020 

Mvua za 
zinatarajiwa 
kuisha wiki 
ya nne ya 
mwezi 
Aprili, 2021 

Mvua zinatarajiwa 

kuwa za wastani 

hadi  juu ya wastani 

katika maeneo 

mengi 

184 - 191 
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Nyanda za 

juu Kusini 

Magharibi 

Rukwa Mvua 

zinatarajiwa 

kuanza wiki ya 

pili hadi ya tatu 

ya mwezi 

Novemba, 2020 

Mvua za 
zinatarajiwa 
kuisha wiki 
ya nne ya 
mwezi 
Aprili, 2021 

Mvua zinatarajiwa 

kuwa za wastani 

hadi  chini ya 

wastani katika 

maeneo mengi 

177 - 184 

Mbeya, 

Songwe, 

Njombe, 

Iringa na 

Morogoro 

kusini 

Mvua 

zinatarajiwa 

kuanza wiki ya 

pili ya mwezi 

Novemba, 2020 

Mvua za 
zinatarajiwa 
kuisha wiki 
ya nne ya 
mwezi 
Aprili, 2021 

Mvua zinatarajiwa 

kuwa za wastani 

hadi  juu ya wastani 

katika maeneo 

mengi 

184 

Kanda ya 

kusini 

Mkoa wa 

Ruvuma 

Mvua 

zinatarajiwa 

kuanza wiki ya 

pili ya mwezi 

Novemba, 2020 

Mvua za 
zinatarajiwa 
kuisha wiki 
ya pili hadi 
ya tatu 
mwezi 
Aprili, 2021 

Mvua zinatarajiwa 

kuwa za wastani 

hadi  juu ya wastani 

katika maeneo 

mengi 

177 - 184 

Pwani ya 

Kusini 

Lindi na 

Mtwara 

Mvua 

zinatarajiwa 

kuanza wiki ya 

pili ya mwezi 

Novemba, 2020 

Mvua za 
zinatarajiwa 
kuisha wiki 
ya nne ya 
mwezi 
Aprili, 2021 

Mvua zinatarajiwa 

kuwa za wastani 

hadi  juu ya wastani 

katika maeneo 

mengi 

184 

 

Sambamba na matarajio ya mvua kuwa za wastani hadi ya juu ya wastani katika maeneo 
mengi ya nchi yanayopata mvua za Msimu; pia matukio ya mvua nyingi katika vipindi vifupi 
nayo yanatarajiwa. Urefu wa msimu wa uzalishaji wa mazao unatarajiwa kuwa wa kawaida 
katika maeneo mengi kama ulivyoainishwa kwenye jedwali Na.1 hapo juu, na kama 
unavyoonekana kwenye vielelezo Na.2 na Na.3 hapo chini (Mwelekeo wa unyeshaji mvua 
kwa mwezi Novemba, 2020 (kuanza kwa mvua) na mwezi Aprili, 2021 (kuisha kwa mvua) 
mtawalia). 
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Kielelezo Na.2: Mwelekeo wa mtawanyiko wa unyeshaji mvua katika kipindi cha Mwezi 

Novemba, 2020 
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Kielelezo Na.3: Mwelekeo wa mtawanyiko wa unyeshaji mvua katika kipindi cha Mwezi 

Aprili, 2021. 
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4. ATHARI NA USHAURI:  

a). Kilimo cha Mazao na Usalama wa Chakula 

Uzalishaji wa mazao katika ikolojia mbalimbali umekuwa ukibadilika kufuatana na matakwa 

ya wakulima na nguvu ya soko. Mabadiliko ya tabianchi pia yamesababisha wakulima 

kulima mazao ambayo walikuwa hawalimi zamani. Aidha, baadhi ya wakulima wamekuwa 

wakipanda mazao bila kuzingatia ushauri unaotolewa na wataalam kuhusiana na 

mwenendo wa mvua katika msimu husika, na vilevile kutokuzingatia  maelekezo kuhusu 

ikolojia inayostahili kulimwa zao husika na hivyo kuzalisha mazao nje ya ikolojia na  

kusababisha kushuka kwa tija katika mavuno ya mazao hayo. 

i. Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi chini ya wastani 
(Kigoma, Katavi, Rukwa na magharibi mwa mkoa wa Tabora):  

 Upungufu wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya 
maeneo na hivyo kuathiri ukuaji wa mazao 

 Mlipuko wa visumbufu vya mazao na magonjwa vinatarajiwa kuongezeka 
 

Athari: 

 Ukuaji hafifu wa mazao utakaopelekea kupungua kwa uzalishaji na hatimaye 
upungufu wa Chakula ambao utasababisha kupanda kwa bei za mazao ya 
chakula. 

Ushauri 

Wakulima wanashauriwa yafuatayo: 
 Maandalizi ya mashamba yafanyike mapema na kwa kuzingatia uhifadhi bora wa 

ardhi (Wananchi waepuke kuchoma hovyo moto). 
 Watumie mbinu na teknolojia za kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi ikiwa 

ni pamoja na kilimo hifadhi, mbinu za uvunaji na uhifadhi wa maji kama matumizi 
ya majaruba, vilindi vidogo, matuta ya kufunga n.k. 

 Wapande mazao yanayohimili ukame kama vile muhogo, viazi vitamu, mtama, 
mbaazi, uwele, n.k. 

 Watumie mbegu zinazokomaa kwa muda mfupi na zenye tija kubwa kwa kufuata 
ushauri wa maafisa ugani wa eneo husika. 

 Kutumia vizuri maji kwenye skimu za umwagiliaji, ikiwa ni pamoja na kufanya kilimo 
shadidi cha mpunga na kutumia umwagiliaji wa matone kwenye mazao ya bustani. 

 Kuzingatia kanuni za kilimo ili kuzalisha kwa tija kulingana na pembejeo 
zitakazohitajika. 

 Wakulima wanashauriwa pia kuwasiliana kwa karibu na kufuata ushauri wa 
maafisa ugani walioko katika maeneo yao katika kipindi chote cha msimu wa kilimo 
ili kuongeza uzalishaji. 
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Kutokana na mwelekeo huo wa mvua za Msimu mazao yanayoshauriwa kulimwa katika 
maeneo hayo ni kama yafuatayo: 

Mikoa ya Kigoma, Katavi, 
Tabora na Rukwa 

Mahindi, Maharage, Kunde, Muhogo, Viazi vitamu, magimbi 
na mazao ya bustani. 

 

 

 

 

 

ii. Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi juu ya wastani (Mikoa ya 

kati, Nyanda za juu kusini magharini, kusini na Pwani ya kusini): 

 Unyenyevunyevu kwenye udongo unatarajiwa kuwa wenye kukidhi mahitaji ya mimea.  

 Hata hivyo; kwa mvua za juu ya wastani, unyevunyevu kwenye udogo unatarajiwa 
kuwa ni wenye kupitiliza mahitaji ya mazao ambapo yanaweza kusababisha mafuriko 
na maji kutuama katika mashamba.  

Athari 

 Mafuriko yanaweza kupelekea uharibifu wa mazao mashambani pamoja na miundo 
mbinu ya kilimo cha umwagiliaji. 

 Ongezeko la visumbufu na magonjwa kwa mimea.  

 Uharibifu wa mazao wakati wa mavuno, menejimenti ya ukaushaji na mazingira ya 
kuhifadhia.  

Ushauri 

Wakulima wanashauriwa yafuatayo: 
 Maandalizi ya mashamba yafanyike mapema na kwa kuzingatia uhifadhi bora wa ardhi 

(Wananchi waepuke kuchoma moto hovyo). 
 Wakulima wanashauriwa kuendelea na shughuli za kilimo kama ilivyo kawaida na kwa 

kuzingatia kanuni za kilimo; kwa kupanda mbegu zenye tija kubwa, kuongeza eneo la 
mashamba ya mazao ya chakula na matumizi mazuri ya pembejeo. 

 Kufuatilia kwa karibu hatua  za ukuaji wa mazao mashambani ili kugundua mapema na 
kudhibiti wa magonjwa ya fangasi na bacteria. 

 Kujenga na kuimarisha kuta za mito ili kupunguza athari za mafuriko  
 Kukarabati na kuimarisha miundombinu ya umwagiliaji  
 Wakulima wanashauriwa kuwasiliana kwa karibu na kufuata ushauri wa maafisa ugani 

walioko katika maeneo yao. 
 Kupanda mazao yanayohimili mvua nyingi. 

 

Kutokana na mwelekeo huo wa mvua za Msimu mazao yafuatayo yanashauriwa 
kulimwa katika maeneo hayo: 

Mikoa ya Dodoma na Singida Mahindi, Mpunga, Mtama, Uwele, Ulezi, Kunde, Muhogo, 
Viazi vitamu na mazao ya bustani. 
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Mikoa ya Mbeya, Iringa, 
Songwe, Morogoro (kusini), 
Njombe, Rukwa, Katavi na 
Ruvuma 

Mahindi, Mpunga, Mtama, Ngano, Ulezi, Shayiri, Mtama, 
Kunde, maharage, Njegere, Dengu Muhogo, Ndizi, Magimbi, 
Viazi vitamu, Viazi mviringo, Karanga na Mazao ya bustani. 

Mikoa ya Lindi na Mtwara Mpunga, Mtama, Muhogo, Viazi vitamu, Magimbi, Kunde, 
Mbaazi, Karanga, Choroko na mazao ya bustani. 

USHAURI WA JUMLA 

Maafisa ugani: 
Wanakumbushwa kutoa huduma za ugani kwa kuzingatia Mwongozo wa Kilimo 
Kinachostahimili Mabadiliko ya Tabianchi (Climate – Smart Agriculture Guideline, 2017) 
kwa kilimo himilivu. Mwongozo huu unapatikana katika wavuti ya Wizara yenye anuani 
www.kilimo.go.tz, kwenye vyuo vya kilimo nchini, vituo vya utafiti na kwenye baadhi ya 
Ofisi za Halmashauri (Takribani Halmashauri 101 wameshapatiwa miongozo hiyo).  
Aidha, mwongozo wa Wizara ya Kilimo wa Uzalishaji wa mazao kulingana na ikolojia ya 
eneo husika nao pia utumike. 

Wadau wa pembejeo:  
 Wanashauriwa kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo kwa wakati. 
 Mikoa na Halmashauri inashauriwa kuratibu na kuweka utaratibu utakaowawezesha 

wakulima kupata pembejeo kwa wakati kutoka kwa watoa huduma. 
 

Wafanyabiashara wa mazao ya chakula: 
Wanashauriwa kuangalia mwenendo wa hali ya upatikanaji wa chakula ili kuendana na 
fursa zitakazojitokeza katika biashara ya mazao ya chakula. 
 

Jamii kwa jumla: 
Wanashauriwa kutumia chakula kilichopo sasa kwa uangalifu, kuhifadhi chakula cha 
kutosha katika ngazi ya familia, na kuepuka matumizi mabaya ya chakula au yasiyokuwa 
ya lazima kama vile utengenezaji wa pombe na matumizi ya chakula katika sherehe zisizo 
za lazima. Aidha, inashauriwa wananchi wabadilike, waache ulaji wa mazoea wa 
kupendelea aina fulani za vyakula na kula mazao mchanganyiko ya chakula ili kupata 
virutubishi mbalimbali kutoka katika mazao tofauti tofauti na hivyo kuimarisha lishe. 

Mamlaka ya Hifadhi ya Chakula ya Taifa (NFRA) na Bodi ya mazao mchanganyiko 
(CPB): 
Kutokana na mwelekeo wa mvua hizi uzalishaji wa mazao ya chakula unatarajiwa 
kuongezeka hivyo Taasisi hizi zihakikishe miundo mbinu ya hifadhi imekamilika na 
kupanua wigo wa kuendelea kununua na kuhifadhi mazao ya chakula ya kutosha zaidi ya 
kiwango cha kawaida, ili nchi iweze kukabiliana na upungufu wowote unaoweza kujitokeza 
kutokana na athari za mvua za Msimu, 2020/21.  

 

b). Sekta ya Mifugo na Uvuvi: 

http://www.kilimo.go.tz/
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Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi ni sekta muhimu sana na zinazotegemeana katika 
masuala ya chakula na lishe. Usalama wa Chakula na Lishe hautegemei uzalishaji na ulaji 
wa mazao ya kilimo ya chakula pekee bali ni pamoja na mazao yatokanayo na mifugo na 
viumbe vya baharini. Sekta hizi licha ya kuwa na mchango mkubwa katika kuipatia jamii 
lishe kamili (virutubishi), ni chanzo kikuu cha mapato katika jamii zinazotegemea shughuli 
hizo. Jamii za wakulima hutegemea usalama wa chakula chao kutokana na kilimo cha 
mazao ya chakula wakati jamii za wafugaji na wavuvi hutegemea shughuli hizo kama 
chanzo cha mapato ili waweze kujihakikishia usalama wa chakula katika kaya zao, pamoja 
na kukidhi mahitaji mengine.  

Katika kipindi cha msimu wa mvua za Msimu, 2020/21 hali ya upatikanaji wa samaki na 
mazao mengine ya baharini kama mwani inatarajiwa kuongezeka katika maeneo mengi. 
Malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo vinatarajiwa pia kuwa vya kuridhisha. 
Mtiririko mwingi wa maji unatarajiwa kusababisha uzalishaji mkubwa wa mazao ya samaki, 
mwani na mifugo. Teknolojia ya uvunaji maji ya mvua iimarishwe ili kukidhi mahitaji ya maji 
kipindi cha baadae. Aidha, miundo mbinu ya mifugo na ufugaji samaki iimarishwe ili 
kukabiliana na changamoto ya mafuriko. Magonjwa ya mifugo na mazao ya uvuvi kama 
samaki na mwani inatarajiwa pia kuongezeka. Wafugaji wanashauriwa kuvuna mifugo yao 
kila inapowezekana. Wafugaji na wavuvi wanashauriwa watumie utabiri wa hali ya hewa na 
kufuata ushauri wa maafisa ugani katika maeneo yao. 

 

ANGALIZO: 

Taarifa hii imejikita zaidi kwenye Mwelekeo wa mvua uliotolewa na TMA. Matarajio 

hayo yamezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi sita) na hali ya mvua katika maeneo 

makubwa. Wakulima (wakiwemo wafugaji na wavuvi) wanashauriwa kufuatilia taarifa 

za mrejeo (updates) kila inapobidi kutolewa. Aidha, wakulima wanashauriwa pia 

kufuatilia taarifa za utabiri wa muda wa kati na mfupi, ambao hutolewa na Mamlaka ya 

hali ya Hewa Tanzania kwa kila siku (saa 24), siku kumi, pamoja na mwezi mmoja. 

Aidha, kufuatilia pia taarifa za tahadhari zinazotolewa kila mara inapotokea hali 

hatarishi kwa kilimo na ustawi wa jamii kwa ujumla wake. 

 


