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Dibaji 
 
Mwongozo huu umetayarishwa kukusaidia kufuata hatua sahihi katika kipindi cha kuanza 
kutumia trekta lako jipya na kulitunza. 
 
Trekta lako ni mashine iliyosanifiwa na kuundwa ili kukupa utendaji mzuri na utumiaji 
rahisi katika mazingira tofauti. Kabla hujachukua trekta toka kwa muuzaji, hakikisha 
kwamba liko katika hali nzuri. Ili trekta lidumu katika hali nzuri na bora katika utendaji 
wake ni lazima kulifanyia matengenezo ya mara kwa mara kama inavyoelekezwa katika 
mwongozo huu au kijitabu cha mtengenezaji kinachotolewa pamoja na trekta lako. 
 
Soma mwongozo huu kwa makini na kuutunza sehemu salama kwa matumizi ya 
baadaye. Hakikisha kwamba opereta wako anaufahamu mwongozo huu, anauelewa na 
kuutumia. Endapo utakuwa unahitaji ushauri kuhusu trekta lako, wasiliana na Afisa Zana 
za Kilimo katika Wilaya yako au Fundi Sanifu aliye karibu. Kamwe usiwape watu wasio 
na uzoefu shughuli zozote zinazohusiana na uendeshaji au matengenezo ya trekta kwani 
matokeo yake hayatakuwa mazuri. 
 
 
 
Eng.  R. M. Shetto 
Mkurugenzi 
Idara ya Zana za Kilimo 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 
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UTANGULIZI 

Azma ya Kilimo Kwanza iliyozinduliwa na Mheshimiwa Rais Jakaya Mrisho Kikwete 
mwaka 2009 inalenga kuleta mapinduzi ya kweli katika Sekta ya Kilimo, yatakayosaidia 
kuongeza uzalishaji, ufanisi na tija katika Sekta hiyo. Aidha, Azma ya Kilimo Kwanza 
inatekelezwa chini ya Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP) ambayo lengo 
lake kubwa ni kuwezesha kilimo chetu kuwa chenye TIJA, cha kisasa na cha kibiashara 
ambacho kinaleta faida kwa wakulima na taifa kwa ujumla. Hivyo, ili kufikia lengo hilo 
mkazo umewekwa katika kuhakikisha upatikanaji wa fedha za kutosha za uwekezaji 
katika kilimo, kutumia zana bora za kisasa, pembejeo za kilimo, hususan mbegu bora, 
mbolea na madawa ya kudhibiti visumbufu vya mimea. 

Serikali inaamini kwa dhati kwamba kilimo cha kisasa kinachotumia kanuni bora za 
kilimo na zana bora ndio ufunguo wa maendeleo ya uchumi wa nchi yetu na 
kuutokomeza umaskini. Kilimo cha kisasa kina faida kubwa ya kumwezesha mkulima 
kupata mazao mengi zaidi kutoka kila ekari inayolimwa. Hivyo, matumizi ya matrekta 
na zana zake katika kutekeleza kazi mbalimbali za kilimo kwa wakati ni nyenzo muhimu 
ya kumsaidia mkulima kuongeza uzalishaji na Tija. 

Kama tunavyofahamu, karibu asilimia 80 ya kilimo cha Tanzania ni cha wakulima 
wadogo ambao hulima kati ya hekta 0.2 hadi hekta 2.0. Asilimia 70 ya wakulima hao 
hutumia jembe la mkono, asilimia 20 ya wakulima ndio wanatumia majembe ya 
kukokotwa na wanyamakazi na asilimia 10 tu ndio hutumia matrekta. Hali hii 
imesababisha wakulima wetu wengi kuendelea kuwa maskini kutokana na uwezo mdogo 
wa kuzalisha chakula chao na cha ziada ili waweze kukiuza kwa ajili ya kujipatia kipato. 
Lengo la Serikali ni kuongeza matumizi ya zana za kisasa katika kilimo ili 
kuwaondolea wakulima harubu katika shughuli nyingi za kilimo. 
  
Serikali imekuwa ikihimiza matumizi ya zana bora za kilimo na kuhamasisha Sekta 
Binafsi kuingiza nchini zana hizo ili kuongeza upatikanaji wake. Uingizaji wa matrekta 
madogo umekuwa ukiongezeka, mwaka hadi mwaka. Katika kipindi cha mwaka 
2005/2006 hadi 2009/2010 jumla ya matrekta madogo 3,214 yaliingizwa nchini na 
kuuzwa na makampuni binafsi. Katika mwaka 2009/2010 jumla ya matrekta madogo 
2,219 yaliingizwa nchini kwa ajili ya kusambazwa kwa wakulima kupitia halmashauri na 
vyama vya ushirika. 
 

Kwa kuwa zana bora zinahitaji matumizi sahihi, matunzo, matengenezo mazuri kama 
inavyoelekezwa na mtengenezaji, Mwongozo huu utawasaidia watumiaji wa matrekta 
madogo ya mkono kupata maelezo yatakayosaidia kuwa na matumizi sahihi na 
endelevu. Tunashauri wamiliki na waendeshaji wazingatie yale yote yaliyomo ili 
matrekta hayo yaweze kufanya kazi kwa muda mrefu na uendeshaji wake uwe na tija na 
wa gharama nafuu.  

 
Mohamed S. Muya 
Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 
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1. TREKTA LA MKONO 
 
Trekta la mkono au power tiller ni aina ya trekta ambalo lina magurudumu mawili katika 
mhimili mmoja (single axle). Trekta hili huongozwa kwa mikono wakati opereta 
anatembea au amekaa kwenye kiti nyuma yake. Aina hii ya trekta inatumika sana katika 
nchi za Asia na Mashariki ya Mbali zikiwemo nchi za China, Bangladesh, Sri Lanka, 
Indonesia, Thailand, Philippines, Japan, Korea ya Kusini na nyinginezo ambako 
mashamba ya wakulima ni madogo madogo kama yalivyo mashamba ya wakulima wengi 
hapa nchini Tanzania. 
 
Matrekta ya mkono yameanza kutumika nchini Tanzania tangu miaka ya 90 wakati 
serikali ya Tanzania ilipopewa msaada wa matrekta hayo toka nchi wahisani za Korea ya 
Kusini na Japan. Maonesho juu ya matumizi ya matrekta haya yalifanyika sehemu mbali 
mbali nchini hasa kwenye maeneo ya umwagiliaji. Aidha matumizi mbalimbali ya 
matrekta haya yamekuwa yakioneshwa kwenye maonesho ya wakulima kama vile Nane 
Nane yanayofanyika kila mwaka. 
 
Kutokana na juhudi hizi za serikali, trekta la mkono sasa linajulikana nchi nzima na 
wakulima wengi wananunua na kutumia teknolojia hii mashambani na nje ya mashamba 
yao ili kuongeza tija, kupunguza harubu ya kazi na kuwahi msimu.  
 
Kijitabu hiki kimetayarishwa ili kumpa mwongozo mkulima juu ya namna ya kuchagua 
trekta la mkono kulingana na mahitaji yake, matumizi, uendeshaji, namna ya kufanya 
ukaguzi na matengenezo ya kawaida, namna ya kufanya marekebisho mbali mbali na 
usalama wakati wa matumizi na wakati wa kusafirisha mizigo kwa kutumia tela. Aidha, 
kijitabu kinatoa maelezo juu ya mambo ambayo mtumiaji anaruhusiwa kufanya na 
ambayo haruhusiwi (Do’s and Don’ts) na namna ya kutambua matatizo ya trekta lake 
(trouble shooting). 
 
Kwa kawaida mtu anaponunua mashine ni lazima apewe kijitabu ambacho 
kimetayarishwa na mtengenezaji ili kumpa mwongozo wa matumizi. Kwa bahati mbaya 
vitabu vinavyotolewa hadi sasa vimeandikwa katika lugha ya Kiingereza na hivyo 
kutoeleweka kwa wakulima walio wengi. Kijitabu hiki kinajaribu kuziba pengo hilo kwa 
kutoa mwongozo kwa kifupi na kwa mambo ambayo ni mtambuka kwa matrekta yote ya 
mkono. 
 
Hata hivyo, kijitabu hiki hakiondoi umuhimu wa mwongozo wa mtumiaji ambao 
hutayarishwa na mtengenezaji. Hii ni kwa sababu yapo mambo ambayo ni ya kipekee 
kwa kila aina ya trekta. Mwenye trekta anashauriwa kushirikiana na mtaalamu wa zana 
aliye karibu ili kuweza kupata ufafanuzi na maelekezo kwa vitendo. 
 
Kwa matumizi sahihi na maisha marefu ya trekta lako la mkono, unashauriwa kusoma 
kijitabu hiki kwa makini na kukielewa.  Kwa taarifa zaidi kuhusu trekta lako la mkono, 
wasiliana na wakala aliyekuuzia trekta, wataalam wa zana katika wilaya yako, vyuo 
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vinavyotoa mafunzo ya zana au Idara ya Zana za Kilimo ya Wizara ya Kilimo Chakula 
na Ushirika, Dar es Salaam. 
 
Mwongozo huu usomwe kwa makini na utunzwe sehemu salama kwa matumizi rejea ya 
mara kwa mara. Hakikisha kwamba opereta wako amepata mafunzo ya uendeshaji wa 
trekta la mkono na anafahamu yaliyoandikwa ndani ya kijitabu  hiki na awe anakisoma 
mara kwa mara ili kujikumbusha. Kamwe usiwape trekta la mkono watu wasio na 
ujuzi na uzoefu wa shughuli zozote zinazohusiana na utumiaji, utengenezaji au 
ukarabati wake, kwani matokeo yake hayatakuwa mazuri. 
 

2. MUUNDO WA TREKTA LA MKONO 
 
Trekta la mkono lina sehemu kuu zifuatazo: Fremu, injini, giaboksi, ekseli, magurudumu, 
mikono ya kuongozea na sehemu ya kuunganisha zana. Aidha, trekta lina mifumo ya 
mafuta, umeme, 
upozaji, kulainisha, 
usukani, kuendesha 
zana na mitambo 
mbalimbali. Nguvu 
ipatikanayo toka 
kwenye injini 
hupelekwa kwenye 
giaboksi au 
kuendesha mitambo 
kwa njia ya mikanda. 
Kazi kubwa ya 
giaboksi ni kubadili 
mwendo ili kupata  
nguvu stahili 
kutegemeana na mahitaji. Aidha, giaboksi inatumika kupata mwelekeo wa mbele au 
nyuma. Kutoka kwenye giaboksi, nguvu ya injini huelekezwa sehemu ambapo itatumika 
kuendesha zana 
ambayo 
imeunganishwa 
kwenye trekta. 
Sehemu zote kuu za 
trekta la mkono 
zimeuganishwa 
kwenye fremu ili 
kuweza kufanya kazi 
kwa pamoja. 
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Plau ya trekta la mkono 

 
Zana ya kusawazisha 

na kulainisha udongo 

 
Kukatua kwa jembe la sahani 

3. KAZI ZINAZOFANYWA NA TREKTA LA MKONO 
Trekta la mkono linaweza kufanya kazi nyingi, zikiwemo ambazo hufanya likiwa 
linatembea au limesimama. Likiwa linatembea, trekta 
linaweza kukatua, kupiga haro, kuvuruga au kuchavanga, 
kupanda, kutengeneza matuta, kupalilia, kunyunyizia dawa 
na kusafirisha. Likiwa limesimama, trekta linaweza 
kuendesha vinu mbali mbali vya kusindika mazao kama 
muhogo, mashine za kupura mpunga, kupukuchua, 
kukoboa na kusaga mahindi, kukatakata majani, kufua 
umeme na kuendesha pampu za kusukuma maji n.k. 

3.1 Kukatua 
Trekta lina jembe la kulima linalofanana na plau ya maksai au 
jembe la sahani/diski. Shamba litayarishwe vizuri kwa kuondoa 
vichaka, visiki na mawe kwa ajili ya kurahisisha kazi na 
kuhakikisha usalama wa trekta na zana inayotumika.  

3.2 Kupiga haro na kusawazisha shamba 
Trekta linaweza kutumia haro au rotaveta kulainisha mabonge ya 

udongo baada ya kukatua. Aidha, trekta linaweza kusawazisha 
shamba lililopigwa haro kwa kuhamisha udongo toka sehemu 
iliyoinuka na kujaza sehemu ambayo iliyo chini kwa kutumia 
zana maalum ya kusawazisha 
udongo. Hii inawezesha maji 
kuenea sehemu zote za shamba 
kwa kimo sawa wakati wa 
kumwagilia na kuwezesha 

kutumia mashine ya kupandikiza miche ya mpunga kwa 
urahisi.  

3.3 Kuchavanga 
Trekta linaweza kufanya kazi ya kuchavanga/kuvuruga 
udongo katika majaluba ya mpunga kwa kutumia rotaveta, padla au reki. Ni muhimu 
shamba lisawazishwe na liwe na maji kiasi (k.m. sentimeta 5) ili iwe rahisi kuchavanga 
na kuwezesha visu kujisafisha. Katika kuchavanga ni vyema 
kulenga kina kile kile mwaka hadi mwaka, ili kutengeneza 
tabaka gumu (hard pan) linalozuia trekta lisizame na upotevu 
wa maji.   

3.4 Usafirishaji  
Trekta lina tela dogo lenye uwezo wa kubeba mizigo kati ya 
nusu tani hadi tani 1.5 kutegemeana na aina na ukubwa wa 
trekta. Ni muhimu ukubwa wa tela uwiane na uwezo wa 
trekta ili kuepuka ajali, kuharibu injini na madhara mengine yanayoweza kutokea. 
Tela ni muhimu kwani linasaidia kubeba zana, pembejeo na mazao. Wakati wa 
kusafirisha, mwendeshaji anakaa kwenye kiti kilichofungwa kwenye tela.  

 
Trekta likichavanga 

 
Trekta la mkono likiwa limefungwa tela  
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Kusukuma maji 

     Pampu ya 
kunyunyizia dawa 

3.5 Kusukuma Maji 
Trekta hili lina uwezo wa kuendesha pampu ya kusukuma 
maji. Kwa kutumia fremu maalumu, pampu huunganishwa 
sehemu ya mbele ya trekta au nyuma ya injini na 
kuendeshwa kwa mkanda/mikanda kutoka katika puli 
iliyounganishwa na flueli (flywheel). Trekta likiwa na pampu 
huegeshwa karibu na chanzo cha maji ambayo yatasukumwa 
kupitia bomba lililounganishwa hadi sehemu yanakohitajika. 
Kiasi kinachosukumwa kinategemea ukubwa na aina ya 
pampu.  

3.6 Kunyunyizia Dawa 
Trekta lina uwezo wa kuendesha mashine ya kunyunyizia dawa 
(power sprayer). Ili kutumia mashine hii, dawa huwekwa kwenye 
pipa (tenki) na kubebwa kwenye tela. Dawa huvutwa kwa mpira 
toka kwenye pipa kwenda kwenye pampu ambapo husukumwa 
kwenda inakotakiwa. 

3.7 Kuendesha mashine za usindikaji  
Trekta pia lina uwezo wa kuendesha mashine za usindikaji wa 
mazao, kama kukoboa mpunga, kukoboa na kusaga mahindi, 
kusindika muhogo n.k. Ili kuunganisha trekta na mashine husika, 

fremu maalum hutumika ili kuwezesha uunganishaji madhubuti wa mashine husika na 
trekta ili kuwezesha trekta na mashine hiyo kufanya kazi kama kitu kimoja. 
    
Jedwali Na 1. Uwezo wa Trekta la Mkono kufanya kazi mbalimbali  

Na Kazi Zana Kazi inayofanywa kwa siku 
(Masaa 8 ya siku)  

1.  Kukatua shamba Jembe la plau au diski Ekari 1 - 2  

2.  Kulainisha udongo Haro Ekari 3 

3.  Kuchavanga/Kuvuruga Rotaveta, Padla Ekari 2 - 3 

4.  Kuweka matuta Jembe la matuta Ekari 3 - 4  

5.  Kupanda Kipandio  Ekari 2 - 3   

6.  Kunyunyizia dawa Pampu ya dawa  Ekari 3  

7.  Kuendesha pampu ya 
maji 

Pampu ya maji  Lita 100 - 300/dakika kutegemea 
ukubwa wa pampu 

8.  Kukata mpunga Zana ya kukata mpunga (Ripa)  Ekari 2.5  

9.  Kukata majani Zana ya kukata majani (Mower) Ekari 2  

10.  Usafirishaji Tela ya tani 0.5 - 1.5 Mwendo wa kilomita 10 kwa saa 
(wastani) 
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ANGALIZO: Kupata viwango hivyo, kunategemea hali ya shamba, udongo, ujuzi na 
uzoefu wa opereta n a hali na uwezo wa mashine yenyewe. 
 
TAHADHARI:  Tumia zana sahihi kwa kazi iliyokusudiwa na inayoendana na aina na 
ukubwa wa trekta. Kufanya vinginevyo, unaweza kuleta madhara kwa zana, trekta na 
pengine kusababisha ajali.  
 

 
 

 

 

 
 

4. SIFA ZA TREKTA LA MKONO  
a) Trekta la mkono linauzwa kwa bei ndogo na gharama za uendeshaji ni ndogo 

ikilinganishwa na trekta kubwa.  
b) Ni rahisi kulitumia katika shughuli mbali mbali kutokana na jinsi lilivyotengenezwa. 
c) Ni rahisi kufika katika maeneo ambayo ni vigumu kuyafikia kwa trekta kubwa, hasa 

maeneo ambayo hayana njia rasmi/vichochoro.   
d) Uzito wa trekta la mkono ni mdogo na hivyo kulifanya trekta muafaka kufanya kazi 

mbalimbali; kwa mfano kuvuruga/kuchavanga kwenye majaluba ya mpunga (yenye 
maji) kwa kuwa ni rahisi mkulima kulimudu. Mkandamizo wake kwenye udongo ni 
mdogo hivyo si rahisi kukwama. Na hata likikwama ni rahisi kulikwamua kwa 
nyenzo rahisi zilizoko vijijini.  

e) Ni teknolojia muafaka kwa mashamba madogo kama yalivyo ya wakulima wengi wa 
Tanzania. Kwa msimu mmoja mkulima mwenye trekta moja la mkono anaweza 
kuhudumia shamba la ukubwa wa ekari 30 - 50. 

f) Ni teknolojia ambayo itaongeza ajira kwa vijana, hasa maopereta na mafundi. 
Itafanya vijana wengi kuvutiwa kushiriki katika kilimo kwa kupunguza harubu ya 
kazi na kuongeza tija. 

g) Kuendesha vinu mbalimbali 
 

5. KUCHAGUA TREKTA LA MKONO 
Kwenye soko la zana za kilimo kuna aina nyingi za matrekta ya mkono ambayo 
yanatofautiana kwa muundo, nguvu (Hp), aina ya zana zinazokokotwa, bei, n.k. Mkulima 
anapoamua kununua trekta la mkono anapaswa kuwa makini katika uchaguzi ili kupata 
trekta litakalokidhi mahitaji yake, kumpa huduma kwa muda mrefu na kulipa fedha 
iliyowekezwa kwa muda mfupi iwezekanavyo. Kabla ya kununua trekta, panga matumizi 
ya trekta husika. Endapo utagundua kwamba trekta halitakuwa na kazi za kutosha, ni 
vyema kukodisha huduma kutoka kwa wengine badala ya kununua.  

 
Zana ya kupanda mbegu  
 

 

 
Mashine ya kukata/kuvuna 

mpunga 
 

Zana ya kupukuchua 
mahindi 
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Mafunzo ya matumizi 
ya trekta 

 
Mambo yafuatayo yazingatiwe wakati wa kuchagua trekta la mkono: 
o Nunua trekta kutoka kwa muuzaji mwenye sifa zifuatazo: Awe karibu iwezekanavyo 

na mkulima. Atoe huduma ya matengenezo baada ya mauzo. Aidha, atoe garantii ya 
trekta kwa kipindi kisichopungua miezi 12. Trekta lazima liwe na spea muhimu na 
zipatikane kwa urahisi na kwa bei ya kuridhisha. 

o Trekta liwe na uwezo wa Hp 10 hadi 15, liwe linatumia dizeli na linapozwa kwa maji 
(lenye rejeta).  

o Aina ya trekta iliyojaribiwa na Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
(CAMARTEC) na kuonesha inafaa katika mazingira ya nchi ya Tanzania ipewe 
kipaumbele.  

o Trekta litakalotumika katika kilimo cha mpunga ni lazima liwe na kina cha kutosha 
kati ya ardhi na fremu na pia liwe na rotaveta au padla. Rotaveta inafaa zaidi kwenye 
shamba ambalo halina taka nyingi za majani kwa vile huzichanganya vyema kwenye 
udongo. Padla huhitaji nguvu kidogo kwa vile huvutwa na trekta na haitumii nguvu 
kutoka kwenye injini moja kwa moja. Ni pana zaidi hivyo eneo linaloweza 
kuvurugwa kwa siku ni kubwa lakini hamna budi kukatua shamba kabla na kurudia 
kuvuruga kulingana na ukubwa wa mabonge ya udongo na hali ya shamba. 

o Kabla ya kununua, soma kwa makini kijitabu cha mwongozo wa mtumiaji ili kuona 
maelekezo ya matunzo, marekebisho na matumizi ya vilainishi. Nunua trekta ambalo 
ni rahisi kulihudumia, kulifanyia marekebisho na vilainishi vyake vinapatikana 
kirahisi. 

o Pata uzoefu kutoka kwa wakulima wengine wanaotumia trekta la mkono ili kupata 
maoni yatakayosaidia kufanya maamuzi.  

o Nenda kwa wauzaji kadhaa na jaribu kulinganisha huduma zitolewazo na bei zao ili 
kupata huduma na bei ya kuridhisha. 

o Hakikisha muuzaji yuko tayari kutoa mafunzo ya awali juu ya trekta hilo kwa 
mwenye trekta na opereta wake.  
Kwa ushauri zaidi onana na Afisa Zana aliye karibu. 
 

6. UTUMIAJI WA TREKTA LA MKONO  
Kabla ya kuanza kulitumia trekta, opereta awe amepata mafunzo ya kina juu ya namna ya 
kuliendesha na kulitumia trekta katika kazi mbalimbali ikiwa ni pamoja na kufunga zana 
zinazostahili, kufanya matunzo ya kila siku, marekebisho (adjustments) na kuchukua 
hatua za usalama awapo kazini. Mafunzo haya yanatolewa na 
Chuo cha Kilimo Kilimanjaro (Kilimanjaro Agricultural Training 
Center – KATC, Moshi), Chuo cha Kilimo Mlingano (Tanga) na 
Chuo cha Kilimo Igurusi (Mbeya). 
 
Mtumiaji anatakiwa kuzingatia mambo muhimu yafuatayo 
yatakayowezesha trekta lake kutoa huduma ya uhakika, 
kupunguza gharama za uendeshaji na lidumu kwa muda mrefu:  

o Kupata maelekezo/mafunzo ya awali kutoka kwa muuzaji  
o ikiwa ni pamoja na kuzitambua na kuzifahamu sehemu mbalimbali za trekta 
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o Kulikagua trekta na ikibidi kulifanyia marekebisho yote yanayopendekezwa na 
mtengenezaji kabla ya kuwasha trekta. 

o Kuhakikisha trekta linahifadhiwa mahali salama ndani ya banda kuepuka wizi, 
athari za jua na mvua.  

6.1 Ukaguzi kabla ya kuwasha: 
Trekta liwe sehemu tambarare na kufanyiwa ukaguzi kabla ya kuwashwa kama 
ifuatavyo: 

i. Hakikisha stendi/kiegesho cha trekta wakati limesimama kuwa kinafanya kazi 
sawa na ni madhubuti.  

ii. Pima kiwango cha oili ya kulainishia kilichopo ndani ya injini kwa kuangalia 
alama iliopo kwenye kifaa cha kupimia (dip 
stick) ambacho mara nyingi huambatana na 
kizibo cha tundu la kuweka oili. Hakikisha 
kwamba kiasi kilichopo kipo ndani ya alama 
mbili zilizowekwa kwenye kifaa hicho. Kama 
oili imepungua lazima iongezwe kabla ya 
kuwasha injini.  

 
ONYO: Zingatia aina na ubora wa oili kama 
inavyoshauriwa na mtengenezaji. 
 
iii.  Chunguza koki ya injini kwa chini na kuhakikisha 

kuwa oili haivuji. 
iv. Fungua mfuniko wa rejeta na kuangalia kiasi cha 

maji. Kama yamepungua, 
ongeza maji safi (yanayofaa 
kunywa binadamu) na 
kurudishia kifuniko vyema. 

v. Fungua mfuniko wa tenki la 
dizeli au angalia sehemu 
inayoonyesha kiasi cha dizeli 
kilichopo ili kuona kama ipo dizeli ya kutosha. Ongeza 
kulingana na mahitaji.  

 
ONYO: Chukua tahadhari ya moto wakati wa kuweka dizeli kwenye tenki na 
tumia chujio kila unapojaza dizeli. 
 
vi. Hakikisha kwamba chujio la hewa ni safi na oili 

imo ya kutosha na ni safi. Ongeza kama 
imepungua. Usawa wa oili usizidi au kupungua 
kwenye alama iliyoonyeshwa na mtengenezaji. 

vii.  Hakikisha bomba la kutolea hewa chafu (exhaust 
pipe) kama limekaza na mdomo wake 
umeelekezwa kando ili opereta asidhurike kwa moshi utokao.  

 
Mahali pa kuweka oili ya injini 

 

 
 
Mahali pa kuweka 

maji 

 

 
Mahali pa kuweka dizeli 
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viii.  Kagua mirija yote kuhakikisha mifumo ya dizeli na kupoza injini haivuji 
mahali popote. 

ix. Hakikisha mikanda ya kutoa nguvu ya injini kwenda kwenye giaboksi 
imekamilika na imekaza kwa kiwango kinachotakiwa. 

x. Hakikisha gia zote zinaingia bila matatizo. 
xi. Hakikisha nati na bolti zote zimekazwa hasa za magurudumu, kiungo cha 

giaboksi na fremu, rotaveta  na zana nyingine. Aidha, hakikisha kwamba pini 
zote zipo. Kagua na kaza mabati yote yanayofunika sehemu za trekta. 

xii. Kagua mfumo wa umeme kuona waya zote ziko sawa.  
xiii.  Kagua sehemu za bomba la kutolea moshi (exhaust pipe).  
xiv. Hakikisha klachi na mikono yake inafanyakazi vizuri.  
xv. Kagua upepo kwenye magurudumu. 
Tahadhari: Unapobadilisha mikanda ya kuendeshea, hakikisha umebadilisha yote, 
hata kama baadhi inaonekana ni mizima. Kinyume chake, ule mkanda mpya peke 
yake ndio utakuwa unafanya kazi, hivyo kupoteza nguvu, mafuta na madhara kwenye 
beringi. 

6.2 Kuwasha trekta: 
Ili kuwasha trekta chukua hatua zifuatazo: 

i. Hakikisha kwamba mkono wa kubadili gia upo huru (neutral) na klachi iko  
huru (OFF). 

ii. Kama trekta linatumia mfumo wa umeme kuwasha, ingiza ufunguo sehemu ya 
kuwashia, vuta kichapuzi cha dizeli na kuwasha trekta wakati huo unavuta 
choki (kama ipo). Achia choki baada ya injini kupata kasi ya kutosha. Injini 
itawaka na taa ya kuonyesha nguvu ya betri itazima. 

 
ONYO: Usizungushe funguo ili kuwasha trekta wakati injini tayari inafanyakazi. 
 

iii.  Kama trekta halitumii mfumo wa umeme, tumia hendeli kuwasha. Baada ya 
kuwa umevuta kichapuzi cha dizeli, ichomeke hendeli sehemu yake. Kwa 
mkono wako mwingine sukuma nyenzo ya kupunguza mkandamizo kwenye 
injini (decompression lever). Zungusha hendeli kwa 
kuanzia chini kwa mwelekeo wa mishale ya saa. 
Mwanzoni unahitaji kutumia kasi kubwa na baada 
ya kupata kasi achia mkono ulioshikilia nyenzo ya 
kupunguza mkandamizo wa injini wakati 
unaendelea kuzungusha. Injini itawaka mara na 
kusababisha kuchomoka kwa hendeli yenyewe bila 
kutumia nguvu. 

 
Tahadhari wakati wa kuwasha kwa kutumia hendeli: 

� Epukana na dhana ya mashaka ya kushindwa kuwasha injini au ubingwa wa 
kuweza kuwasha. Kuwa mtulivu na imani ya kufanya vema. 

� Tumia nguvu ya kutosha kuzungusha injini. Usiachie hendeli wakati injini 
inapoanza kuwaka. Kwa kuiachia, inaweza kuchomoka na kutupwa ovyo na 
kusababisha ajali mbaya. 

 
Kuwasha kwa kutumia 

hendeli 
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� Shika hendeli kwa umadhubuti ili inapotemwa na injini isiweze kuruka na 
kukudhuru au kudhuru wengine. 

 
ONYO: Kama unawasha trekta ndani ya jengo, ni vyema kufungua madirisha ili 
kupata hewa ya kutosha kwa sababu hewa inayotoka kwenye injini ina madhara 
kiafya kwa binadamu. 
 
Baada ya kuwasha injini: 

i. Rudisha hendeli sehemu yake.  
ii. Sikiliza mlio wa injini na trekta kwa ujumla. Endapo kutakuwepo na mlio 

usiokuwa wa kawaida, chunguza ili kujua sababu. Zima injini na fanya  
marekebisho yanayostahili. Ikibidi mwite fundi. 

iii.  Chunguza kama kuna sehemu ambayo inavuja dizeli, oili au maji. Kama ipo 
itakulazimu kuzima injini na kufanya marekebisho. Kwa usalama wako na wa 
trekta ni marufuku kufanya marekebisho wakati injini inafanya kazi.  

iv. Kagua kifaa cha kuashiria msukumo/nguvu ya oili kuhakikisha kwamba 
msukumo wa oili kwenye injini upo katika kiwango kinachotakiwa. Endapo 
kuna tofauti, zima injini mara moja na mwite fundi. 

 
KUANZA KUTUMIA INJINI MPYA/TREKTA JIPYA 
� Injini mpya ni lazima izinduliwe (running-in) kwa makini na isichoshwe kwa 

kuipa kazi nzito mapema kwani inaweza kusababisha uharibifu wa kudumu na 
kupunguza umri wa matumizi yake. Katika kipindi cha masaa 20 - 50 ya kwanza 
ya matumizi (kulingana na maelekezo ya mtengenezaji), fuata kanuni zifuatazo: 

� Kila unapowasha injini iache kwa dakika tano bila kufanyakazi na iwe katika 
mzunguko wa kasi ndogo ili kuipasha moto injini yote na kuruhusu oili 
kusambaa katika maeneo yote yanayopaswa kulainishwa.  Usitumie trekta kwa 
kazi nzito hadi baada ya masaa yaliyoelekezwa na mtengenezaji. 

� Badilisha oili ya injini mpya baada ya masaa kati 20 - 50 ya kazi (zingatia 
mwongozo wa mtengenezaji). Wakati wote badilisha oili wakati injini ikiwa ya 
moto. 

� Hakikisha bolti na nati zote muhimu kama zile zinazobeba injini na roda 
zimekazwa inavyopasa. 

 

6.3 Kuendesha 
o Chagua mwendo wa haraka au taratibu kwa kutumia kichagulia mwendokasi (HIGH) 

au polepole (LOW). 
o Kwa kutumia mkono wa kubadili gia, chagua gia ya kuondokea, ongeza mafuta kwa 

kutumia kichapuzi (accelerator), achia klachi kuu taratibu ili trekta liweze kuondoka. 
o Badili mwelekeo wa kulia au kushoto kwa kutumia klachi za kuongozea kutegemeana 

na upande ambao unataka kwenda kwa kuvuta kama unavyoshika breki ya baisikeli. 
Kwa kunyoosha mbele usishike klachi yoyote.  

o Simama wakati wa kubadili gia. 
 
Onyo: Klachi za kuongozea zisitumike kusimamishia trekta, tumia klachi kuu. 
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Zingatia yafuatayo kwa uendeshaji salama: 
 
i) Opereta aliyepata mafunzo na mwenye ujuzi tu ndiye anayetakiwa kuendesha 

trekta la mkono.  
ii)  Hakikisha mazingira yanaruhusu kuendesha kwa usalama. 
iii)  Usitumie trekta kwa shughuli nyingine wakati zana kama rotaveta inafanya kazi. 
iv) Punguza mwendo kabla ya kukata kona au kushika breki. 
v) Pakia trekta kwenye chombo cha usafiri kama inabidi kulisafirisha mbali, kuliko 

kuendesha kwa sababu ya mwendo wake mdogo. 
vi) Simamisha trekta mahali ambapo ni tambarare na penye upana wa kutosha. Weka 

breki.  
vii)  Ikibidi kusimama kwenye mwinuko au mteremko chukua tahadhari kwa kuweka 

gia ya nyuma kama uko kwenye mteremko au gia ya mbele kama unapanda 
kilima na kisha weka vigingi. 

viii)  Zingatia sheria za usalama wakati unaendesha trekta barabarani.  
ix) Usiendeshe kwenye kingo za barabara kuepuka trekta kupinduka. 
x) Upana kati ya magurudumu ni muhimu uwe sahihi kutegemeana na kazi 

inayofanyika. Zingatia maelekezo ya mtengenezaji. 
 
Jedwali Na 2. Mambo  ya ujumla ya kuzingatia 

Zingatia Maelezo 
Usiendeshe trekta kama: 
o Umelewa. 
o Una umri chini ya miaka 18. 
o Umechoka.  
o Umetumia dawa ambazo zitakufanya 

usiweze kufanya kazi ya kuendesha 
kwa usalama. 

o Matakwa ya sheria ya usalama 
barabarani kama hayakuzingatiwa 
ajali inaweza kutokea. 

o Lazima uwe umepumzika vya 
kutosha kwa uendeshaji salama 

o Opereta lazima avae mavazi 
yanayokubalika kama vile ovaroli na 
viatu vya kazi. 

o Mavazi ambayo hayakubaliki kama 
vile kanga na kandambili yanaweza 
kujisokota kwenye maeneo ya trekta 
yanayozunguka au kuteleza na hivyo 
kusababisha ajali. 

o Kagua trekta kabla na baada ya kazi. 
o Kagua na fanya matengenezo kila 

msimu unapowadia. 

o Ukaguzi usiokidhi na matengenezo 
hafifu yanaweza kuleta ajali. 

o Usiruhusu abiria kusimama au kukaa 
karibu  na opereta wakati wa 
uendeshaji 

o Ajali isiyotegemewa inaweza 
kutokea. 

o Usirukie kuingia au usiruke kutoka 
kwenye tela. 

o Madhara yanaweza kutokea wakati 
wa kuruka. 

o Kabla ya kumpa mtu asiye na uzoefu 
wa aina husika ya trekta, mpe kitabu 
cha mwongozo wa mtumiaji akisome 
na kukielewa.  

o Watu wengine wanaweza kuwa 
hawana ujuzi na maarifa ya 
kuendesha trekta la mkono na hivyo 
wanaweza kusababisha ajali. 



 11 

o Kumbuka kila mtengenezaji ana 
maelekezo tofauti kufuatana na jinsi 
alivyounda trekta husika 

 o Mwendeshaji anaweza kuwa na 
uzoefu wa kuendesha aina moja ya 
trekta na si nyingine 

o Usiendeshe trekta kwa mazoea tu. 
 
 
 
 
 

6.4 Kufanyakazi shambani 
 

6.4.1 Kutumia jembe la plau au sahani 
Jembe la plau au sahani hutumika 
wakati wa kulima. Kabla ya 
kuanza kazi hakikisha 
unarekebisha jembe kwa kina na 
upana wa kukata unaotakiwa na 
kwamba halivuti trekta kando. 

  

 
Jembe la plau 

 
Jembe la sahani 

 
Kuwa makini na mwendo wakati wa kulima, kwenye kona na wakati wa kugeuza trekta. 
Unatakiwa kunyanyua jembe wakati wa kugeuza kwani kwa kutolinyanyua itasababisha 
utengeneze shimo sehemu unayogeuzia na kulipa jembe mzigo usiostahili. Baada ya kazi 
hakikisha jembe linasafishwa kuepuka kutu na kuona sehemu zenye matatizo kama 
kulegia nati au kuvunjika kwa bolti na kuzishughulikia kwa urahisi.  
 

6.4.2 Kuchavanga na kupiga haro 
Mashine ya kuchavanga (rotaveta) mara 
nyingi hutumika katika kilimo cha 
mpunga kwenye majaluba yenye maji. 
Zana hii husaidia kulainisha udongo 
ndani ya maji tayari kwa kupandikiza 
miche ya mpunga. Wakati wa kutumia 
rotaveta kwenye maji, trekta lifungwe 
magurudumu ya chuma ili kuepuka 
kuteleza au kukwama kwenye tope na 
kuongeza kina kati ya fremu ya trekta 
na ardhi. 

 

 
Matumizi ya rotaveta 

 

    
Gurudumu la  
chuma 

Rotaveta pia inaweza kufanya kazi kwenye kilimo cha bustani, palizi au kuua magugu 
katikati ya mazao yaliyopandwa kwa nafasi inayoruhusu trekta kupita. 
 
Tahadhari:  



 12 

o Kuwa mwangalifu wakati wa kuendesha. Hairuhusiwi kuweka gia ya kurudi nyuma 
wakati unatumia rotaveta kwani hutumika kwa mwelekeo wa mbele tu. Kama itabidi 
kurudi nyuma, kwanza toa gia ya rotaveta ndipo uweke gia ya kurudisha nyuma 
trekta. 

o Kuwa mwangalifu kutoweka miguu yako karibu na sehemu inayozunguka na pia 
hakikisha wakati wa kuchavanga/kuvuruga uwe unaendesha kwa mwendo wa 
wastani.  

 
Kumbuka: 

� Kupaka grisi kwenye mhimili wa visu vya rotaveta na mhimili wa gurudumu 
la nyuma la rotaveta na kagua kiasi cha oili kwenye rotaveta na ongeza 
ikibidi. Aidha, weka oili kidogo kwenye waya za klachi za kuongoza trekta.  

 
� Wakati wa kufanya kazi na rotaveta, hakikisha mkono wa kuweka gia ya 

rotaveta unakuwa kwenye FINE (laini) au ROUGH (kawaida) ikiwa na maana 
kwamba ikiwa kwenye FINE rotaveta inakuwa na mzunguko wa kasi na 
kufanya udongo uwe laini zaidi. Ikiwa kwenye ROUGH mzunguko unakuwa 
wa kawaida na udongo unakuwa na mabonge bonge. Kama trekta lina mfumo 
tofauti badili sproketi kulingana na mahitaji ya kazi (LAINI au KAWAIDA)   

 
� Gurudumu la nyuma la rotaveta linatumika kurekebisha kina cha kuchavanga 

kwa rotaveta.  Tumia mkono wa kurekebisha gurudumu kwa kuzungusha 
kulia au kushoto kupata kina kinachostahili.  

 
� Baada ya kazi, safisha trekta na zana, kagua na rekebisha visu vya rotaveta. 

6.5 Kusafirisha kwa kutumia Tela 
� Klachi Kuu ndiyo inayotegemewa zaidi kwa ajili ya kusimamisha trekta wakati wa 

kutumia tela kwa kuwa inatumika pia kama breki. Breki ya tela isitegemewe wakati 
trekta linapokuwa kwenye mwendo. Breki hii hutumika kupunguza kasi tu.  

� Kubadili mwelekeo kwenda kushoto au kulia wakati trekta limefungwa tela na liko 
kwenye mwendo kasi, mwendeshaji anapaswa kutumia nguvu kidogo kwenye 
mhimili wa usukani saidizi (kama vile mtu aendeshavyo pikipiki), ili kwenda upande 
anaotaka na si kutumia klachi mbili za kubadili mwelekeo. Klachi hizi zisitumike 
kwa sababu mwelekeo unaweza kubadilika ghafla na hivyo kusababisha ajali. 

� Hairuhusiwi mtu mwingine akae kwenye kiti cha opereta wakati wa kuendesha trekta. 
 
Tahadhari: 
� Kama unaendesha kwenye barabara nyembamba na sehemu za miinuko: Nenda kwa 

mwendo unaozingatia usalama. Tumia gia kudhibiti mwendo wakati wa kupanda 
miinuko au kushuka na usiweke gia huru. Usiendeshe karibu na kingo za mifereji au 
barabara. 

� Uendeshapo barabarani, tela lazima liwe na alama SMV (Slow Moving Vehicle) 
inayoakisi mwanga kuonyesha kuwa ni mashine inayotembea polepole.  
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6.6 Kuendesha kinu/mtambo wa nje (Off farm/ Static) 
Trekta la mkono linaweza kutumika kuendesha kinu au mtambo mwingine ambao 
huunganishwa kwenye mfumo wa trekta. Hii inaweza kufanyika trekta likiwa linatembea 
(kwa mfano kukata majani) au likiwa limesimama (kwa mfano kupukuchua mahindi). 
Nguvu ya kuendesha mtambo  husika inapatikana toka kwenye injini ya trekta kwa 
kupitia shafti ya PTO au mikanda ya roda (pulley). Kama mtengenezaji wa zana husika 
ametoa mwongozo wa kuunganisha, sharti ufuatwe. Mambo yafuatayo yazingatiwe: 

• Andaa trekta la mkono na sehemu litakapofanyia kazi. 
• Trekta liwe limezimwa wakati wa kuunganisha mashine itakayoendeshwa. 
• Pawepo na fremu maalum ya kuunganisha mtambo wa nje na trekta ili kuoanisha 

roda ya trekta na ya mashine. 
• Sehemu za maungio ya shafti toka kwenye trekta kwenda kwenye mtambo 

ilainishwe kwa grisi. 
• Unganisha zana kwenye trekta kwa kutumia fremu, bolti, nati na pini 

zilizotolewa.  
• Unganisha chanzo cha nguvu kupitia PTO au mikanda ya roda ili kuendesha 

mashine husika. 
• Zingatia hatua zote za usalama kama inavyoelekezwa kwenye kitabu cha 

mtumiaji kilichotolewa na mtengenezaji. 

6.7 Mambo mengine muhimu ya kuzingatia: 
Kusafirisha trekta la mkono 
 
Kupakia/Kupakua: 
- Tumia gari lenye nafasi ya kutosha kusafirishia. 
- Tumia gari lenye nguvu ya kubeba trekta, upana na urefu wa kutosha kuenea trekta 

la mkono. 
- Hakikisha trekta limefungwa vizuri ndani ya gari. 
- Tahadhari ichukuliwe wakati wa kupandisha na kushusha trekta. 
- Endesha gari pole pole wakati wa kupanda vilima na kushuka. 
Unapofanya kazi na trekta la mkono 
o Jihadhari usishike injini au bomba la kutolea moshi wakati injini haijapoa. 
o Usifungue mfuniko wa rejeta mpaka injini ipoe. 
o Usiingize mikono yako kusafisha rotaveta wakati ikifanya kazi. 
o Wakati wa kufunga na kufungua vifaa kama majembe kwenye trekta egesha kwenye 

eneo lililo gumu na tambarare. 
o Funika PTO kwa kifaa maalum baada ya kuondoa rotaveta (kwa matrekta yenye 

PTO).  
o Breki isitumike bila sababu maalum. Punguza mwendo kwa kupunguza kasi ya injini 

na kwa kuruhusu dizeli kidogo. Breki isitumike kwa ghafla au kushtukiza. 
o Hakikisha magurudumu ya mpira yana upepo wa kutosha.  Upepo usizidi wala 

usiwe pungufu kwani unaweza kusababisha uharibifu wa magurudumu au kuathiri 
utendaji kazi wa trekta. 

 
Kutoa upepo kwenye njia za mafuta (kwa baadhi ya matrekta): 
• Kama njia ya mfumo wa mafuta imeingia upepo, toa upepo kwa kufungua bolti za 
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kutolea upepo (zilizoko kwenye chujio ya mafuta (filta) na baadaye iliyo katika 
injekta pampu) mpaka povu la hewa liache kutoka, endelea kutoa upepo hadi mafuta 
yatoke bila povu kisha kaza bolti au fuata maelekezo ya mtengenezaji. 

• Zungusha injini kwa kutumia hendeli wakati wa kutoa upepo. Baada ya kutoa upepo, 
endelea na taratibu za kuwasha. 

7 MATUNZO YA TREKTA LA MKONO  

7.1 Ukaguzi, Marekebisho na Usafi 
Ni muhimu trekta kufanyiwa matengenezo ya mara kwa mara kulingana na mwongozo 
wa mtengenezaji. Hakikisha kwamba unaponunua trekta unapata mwongozo huo. 
Zingatia matunzo ya kila siku kabla na baada ya kazi, matunzo baada ya masaa fulani ya 
kufanya kazi kama alivyoelekeza mtengenezaji na kuweka trekta katika hali ya usafi 
muda wote hasa baada ya kazi. Aidha, tahadhari zote za usalama ni lazima azifahamu 
opereta anapokuwa shambani, barabarani au anapotumia trekta kwa shughuli nyingine 
yoyote. 

7.2 Mambo  muhimu ya kuzingatia 
 
Zingatia yafuatayo Maelezo 
- Wakati wote kuwa mwangalifu na sehemu za injini 

zinazozunguka. 
- Jaribu kuepuka cheche za moto zinazoweza 

kutokea wakati wa kufungua au kufunga betri na 
ufungaji mbaya wa nyaya kwenye betri. 

- Funga mfuniko wa tenki la dizeli vizuri na futa 
dizeli iliyomwagika kwenye eneo la injini kabla ya 
kuwasha injini.  

- Fungua mfuniko wa rejeta pale tu injni inapokuwa 
imepoa. Ni hatari sana kufungua injini inapokuwa 
inafanyakazi au imechemsha 

- Usiweke maji ya baridi kwenye injini ya moto 
iliyozimwa, kwani unaweza ukapasua silindahedi 
au bloku. 

- Usiiwashe injini hata kwa muda mfupi ikiwa haina  
maji katika rejeta 

Kutokuwa mwangalifu na 
mafuta yaliyomwagika, moto 
unaweza kutokea na kuleta 
madhara. 

- Kagua bolti na nati kwenye habu za matairi, bolti 
za injini na bolti na nati za visu vya rotaveta, 

- Hakikisha mikono ya klachi imelainishwa na oili 
au grisi. 

- Kagua breki za trekta na tela 

Ulegevu wa nati na bolti 
unaweza kusababisha ajali. 

- Mikanda ya kuendesha ni lazima ifungwe na 
kukazwa kwa makini kwani ikilegea itapunguza 
umri wa manufaa wa mikanda hiyo na nguvu ya 
trekta. Ikikaza sana italeta madhara katika mikanda 

Ikilegea sana husababisha belti 
kuteleza, na hatimaye upotevu 
wa nguvu kutoka kwenye injni 
hadi kwenye giaboksi. 
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na uharibifu kwenye injini. Kupima mkazo, 
kandamiza mkanda kwa nguvu chini  ukitumia 
kidole katika sehemu ya katikati kati ya roda. 
Wakati wa kukandamiza, kuingia kwake ndani 
kusizidi mm 10 – 15, kulingana na maelekezo ya 
mtengenezaji. Fanya marekebisho yanayostahili 
ikibidi kwa kutumia mwongozo utolewao na 
mtengenezaji. 

- Hakikisha baada ya marekebisho ya kukaza 
mikanda unarudishia bati la kufunika kwa ajili ya 
usalama. 

 
 

- Wakati wa kubadili oili ya injini na giaboksi 
hakikisha haitiririki ovyo.  Tumia chombo cha 
kuikinga na sehemu ya kumwaga ili kulinda 
mazingira. 

Bila kukinga oili itasambaa 
hovyo hivyo kuchafua 
mazingira. 

- Epuka cheche na moto kama wa sigara n.k. wakati 
wote unapofanya ukaguzi wa betri.  

Madhara yanaweza kutokea. 

- Epuka maji ya betri yasigusane na ngozi ya mwili 
au nguo. 

- Kama maji ya betri yakiingia machoni, mwilini, 
kwenye nguo n.k. osha na maji mengi haraka.  

- Kama hali ikizidi kuwa mbaya mwone daktari kwa 
matibabu zaidi. 

Maji ya betri yanaweza kuleta 
madhara ya upofu wa macho 
na nguo kuungua. 

- Wakati wa kufungua betri, anza na waya wa alama 
ya  hasi (-) kwanza na wakati wa kufunga betri 
anza na alama chanya (+) kwanza. 

Usipozingatia zinaweza 
kutokea cheche za umeme na 
kusababisha moto. Inaweza 
kusababisha vichwa vya betri 
kuharibika. 

- Hakikisha waya zote za betri zimefungwa vizuri na 
kwenye sehemu inayostahili. 

Inaweza kutokea cheche za 
umeme au betri isiwashe. 

- Iwapo trekta halitumiki kwa muda mrefu, ondoa 
betri  na kuihifadhi mahali salama juu ya ubao  

Jaribu kuiongezea chaji 
angalau mara moja kwa mwezi 

- Angalia kama kuna uchafu wowote kwenye injini, 
betri na tenki la dizeli kabla ya kuwasha injini. 

Inaweza kusababisha moto. 

- Tunza vifaa vya kukagua na kurekebisha trekta na 
zana zake kwa matumizi ya baadaye. 

Bila kufanya ukaguzi ajali 
inaweza kutokea. 

- Wakati wa kufanya ukaguzi wa trekta, ondoa zana 
nyingine zinazounganishwa kama vile  jembe au 
rotaveta na pia ondoa vifuniko vya usalama kama 
vile vinavyofunika mikanda. Baada ya ukaguzi 
rudisha mifuniko yote vizuri. 

Hakikisha ukaguzi unafanywa 
vizuri kuondoa uwezekano wa  
kupunguza ufanisi wa utendaji 
wa trekta au kusababisha ajali. 

 
ONYO: Kutumia dizeli iliyochanganywa na mafuta ya aina nyingine, maji au 

uchafu kutaharibu injekta pampu na kuleta usumbufu katika utendaji 
wa injini. Hakikisha unanunua mafuta kutoka katika vituo rasmi vya 
kuuza bidhaa hiyo na unapewa risiti. 
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Rejea mwongozo wa mtumiaji uliotolewa na mtengenezaji ili kufahamu 
vyema sehemu za kukagua, marekebisho na matengenezo ya kufanya kila 
siku kabla ya kuanza kazi, baada ya kazi, baada ya masaa kadhaa ya 
kazi kama inavyoelekezwa na mtengenezaji.  
 

7.3 Hifadhi ya trekta kwa muda mrefu 
Hakikisha unahifadhi trekta sehemu kavu na yenye kivuli.  Egesha magurudumu kwenye 
mbao au yaondoe na kuyahifadhi mahali pazuri. 
 
Mambo  muhimu ya kuzingatia 
 
Zingatia yafuatayo Maelezo  
- Safisha trekta kwa maji na hifadhi stoo au 

kwenye banda lililofunikwa juu. 
- Kagua nati na bolti na kaza vizuri. 
- Ondoa funguo kwenye trekta na kuhifadhi. 

Kutu na uharibifu mwingine 
unaweza kutokea. 

- Fungua waya za betri kwa kuanza na yenye 
alama hasi (-) na kisha ondoa betri kwenye 
trekta. 

- Hifadhi betri kama ilivyoelekezwa kwenye 
jedwali hapo juu . 

Madhara ya moto yanaweza 
kutokea. 

- Funga mafuta kwa kutumia koki yake 
yasiende kwenye mfumo wa mafuta.  

 

 
KUMBUKA: 
 

o Uwe na daftari la kuweka kumbukumbu (LOG BOOK) kwa ajili ya kumbukumbu 
za masaa ya kazi, matumizi ya dizeli, vilainishi na vipuri. 

o Tumia na hudumia trekta lako kama inavoelekezwa na mtengenezaji. 
o Weka vilainishi (grisi na oili) kwa wakati kwenye maeneo yote yaliyoshauriwa na 

mtengenezaji. 
o Unapolima shambani, hakikisha umeacha nafasi ya kutosha kwa ajili ya kugeuza 

trekta. Geuza kwa mwendo mdogo. 
o Trekta lako litengenezwe na mafundi wanaotambuliwa, wenye sifa ya kufanya 

kazi hiyo.  
o Kila wakati nunua vipuri halisi. 
o Usijaribu kuvuka sehemu iliyojaa maji shambani bila tahadhari kwa sababu trekta 

linaweza kuzama na hata maji kuingia kwenye injini na kuharibika vibaya. 
o Baada ya kazi ya kutwa, hakikisha kwamba trekta na zana zake vimefanyiwa 

usafi na jaza mafuta kwenye tenki la mafuta kuhakikisha kwamba huruhusu 
mvuke kutokea ndani. 

o Beba uzito unaostahili kwenye tela bila kuzidisha kiasi kilichoelekezwa na 
mtengenezaji. 
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8 MATATIZO YA KIUFUNDI YANAYOWEZA KUJITOKEZA NA 
UFUMBUZI WAKE 

 
 TATIZO KISABABISHI UFUMBUZI 

1. Injini haizunguki • Injini imesizi 
• Pistoni zimegongana na 

valvu 

-Waone mafundi 

2. Trekta haliwaki • Hakuna mafuta 
• Mfumo wa mafuta una 

hitilafu 
• Mafuta hayana kiwango 
• Upepo kwenye mfumo wa 

mafuta 
• Mgandamizo (compression)  

mdogo ndani ya injini  
• Taimingi ni mbaya 

-Toa nozeli na gia iwe 
huru kisha zungusha injini  
kwa kutumia hendeli, 
isipozunguka kwa urahisi,  
-waone mafundi wa 
trekta. 
  

3. Injini ina misi • Mfumo wa mafuta una maji, 
uchafu au hewa 

• Dizeli haifiki kwenye nozeli 

-Mwaga, suuza, jaza na 
toa upepo 
-Angalia dizeli kwenye 
tenki, ongeza kama  
hamna. 
-Zungusha injini kwa 
kutumia hendeli na 
sikiliza mlio wa pampu ya 
mafuta. Kama mlio haupo  
endelea kuzungusha kwa 
kasi zaidi, ukikosekana  
kabisa waone mafundi 
-Fuatilia mfumo wa 
mafuta kuchunguza  tatizo  
liko wapi, rekebisha au 
ikishindikana mwone  
fundi wa trekta 

4. Stata haifanyi kazi 
(zenye mfumo wa    
    betri) 

• Nyaya zimelegea 
• Vichwa vya betri vichafu 
• Stata mbovu 

-Angalia nyaya kama 
zimekaza vizuri kwenye   
betri na stata. Kaza nyaya 
kama zimelegea.  
-Kama vichwa ni vichafu 
sugua kwa msasa au 
brashi ya  
chuma na maji, unganisha 
waya.  
-Fanya matengenzo ya 
stata  

5. Swichi ya stata ni • Swichi imeharibika -Badili 
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mbovu (zenye 
mfumo wa betri) 

6. Betri haiwezi 
kuzungusha injini 
(zenye mfumo wa 
betri) 

• Betri haina chaji 
• Betri mbovu 

-Kaongeze chaji au funga 
betri mpya 

7. Klachi inateleza • Oili kwenye diski za klachi 
• diski za klachi zimechakaa  
• Klachi imebana 
• Kulegea kwa springi ya 

klachi 

-Fungua, safisha na 
kausha diski 
- Weka diski mpya 
-Rekebisha nafasi kati ya 
beringi na nyenzo  
-Badili springi  

8. Klachi haifanyi kazi 
ipasavyo 

• Nafasi kati ya beringi na 
nyenzo (throw-out levers) ni 
kubwa 

• Hendeli ya klachi imelegea 

-Rekebisha /punguza 
nafasi 
-Rekebisha uchezaji huru 
wa hendeli 

9. Gia haziingii • Mkono wa gia umepinda 
• Gia zina hitilafu 
• Klachi mbovu 

-Nyoosha mkono wa gia 
-Badili gia zenye hitilafu 
-Fanya marekebisho ya 
klachi kama hapo juu 

10. Gia inafyatuka • Foko (folk) ya kuhamisha 
gia imetoka sehemu yake 

• Meno ya foko yamelika 
• Springi imelegea  
• Mifereji ya shafti au gia 

imelika 

-Rudishia foko sehemu 
yake 
 
-Zungusha shafti ya foko 
-Badilisha springi 
-Badili vipuri 
vilivyochakaa 

11. Kelele isiyo ya 
kawaida kwenye 
giaboksi 

• Meno ya gia yamelika au 
yanahitilafu 

• Beringi imechakaa au 
kuungua 

• Kupungua/hakuna oili  
kwenye giaboksi 

• Mnyororo 
umeisha/umerefuka  

-Badili gia zilizoisha 
-Badili beringi 
-Pima na ongeza oili 
inayopendekezwa 
-Rekebisha au badili 
mnyororo 

12. Giaboksi inavuja • Sili zimelika 
• Gasket imeharibika au 
    mfuniko kutofungwa vizuri 
• Tundu la kupumulia 

limeziba 

-Badilisha sili 
-Badilisha gasketi na kaza 
mfuniko 
-Zibua tundu 

13. Mikanda ya 
kuendeshea 
inateleza.  

• Mikanda kulowa oili au oili 
kumwagikia juu ya roda 

• Kulegea kwa mikanda 
• Kuchakaa kwa mikanda 

- Futa oili kwa kitambaa 
kikavu 
-Kaza mikanda 
-Weka mikanda mipya 

14. Klachi za • Springi imelegea  -Badili springi 
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kuongozea 
hazifanyi kazi vizuri 

• Nafasi finyu kati ya kishikio 
cha mkono na mhimili wa 
usukani 

• Foko/uma wa stelingi 
umelika au kuchakaa 

 

- Fanya marekebisho 
yanayostahili 
 
-Weka mpya 
 

15. Trekta linaacha njia 
barabarani au 
shambani 

• Uwiano usio sawa wa upepo 
wa matairi 

• Kuisha kwa matairi 
kusikowiana 

• Beringi za gurudumu la 
rotaveta imechakaa 

• Jembe kutofungwa 
inavyopasa 

-Jaza upepo sawa kwa 
kiwango kama 
ilivyoelekezwa  
-Funga tairi mpya 
 
-Funga beringi mpya 
-Funga jembe kama 
inavyoelekezwa 

16. Breki hazishiki 
vizuri 

• Umbali huru wa hendeli ya 
breki 

• Kulika kwa diski 

-Rekebisha mfumo wa 
breki 
-Badili diski 
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9 MCHANGANUO WA GHARAMA ZA  MATUMIZI YA TREKTA LA 
MKONO KIBIASHARA 

9.1 Utangulizi 
Biashara ni kitendo cha kubadilishana bidhaa/huduma kwa bidhaa/huduma au 
bidhaa/huduma kwa fedha, kwa nia ya kupata faida. Kwa maneno mengine biashara ni 
kitendo cha kununua na kuuza bidhaa/huduma kwa nia ya kupata faida. Trekta la mkono 
linaweza kutumika kibiashara na kuwa kama biashara nyingine yeyote. Hii inawezekana 
kwa kulitumia kwa kukodisha kutoa huduma kwa malipo. 

9.2 Biashara ya kukodisha trekta la mkono 
Biashara ya kukodisha trekta la mkono, kama zilivyo biashara nyingine izingatie kanuni 
kuu zifuatazo; 

 
i) Kuwa na Jina na Nafsi 

Jina na Nafsi vinaipa biashara uhai kwa kujulikana kwa jina, mahali ilipo, shughuli zake, 
nguvu yake katika ushindani na wenzake. 
 

ii) Biashara inahitaji kuwa hai 
Biashara ya kukodisha trekta la mkono ikianza kufanya kazi, uhai wake umeanza na 
unaendelea jinsi biashara inavyoendelea kufanyika. 
 

iii) Thamani ya Biashara lazima ipimike kwa kipimo cha Fedha 
Fedha iwe ni kipimo halali cha biashara ya kukodisha trekta. Kipimo hicho kitakusaidia 
kuonesha thamani ya biashara yako. Thamani ya biashara hii inajumuisha: fedha yote ya 
mtaji, thamani ya trekta la mkono na zana zake, thamani ya jengo au banda la kuhifadhia 
trekta la mkono na zana zake, mafuta na vilainishi (kama lipo). Thamani ya biashara hii 
itabadilika jinsi utakavyoendelea kuwekeza. 
 
 Thamani ya biashara yako itakusaidia endapo utataka kuuza biashara yako kwa mtu 
mwingine ili ufanye biashara nyingine, ukitaka kuchukua mkopo benki ili kupanua 
biashara yako, ukitaka kukaribisha wawekezaji wengine ili ukuze biashara au kuweza 
kufuatilia mwenendo wa ukuaji wa biashara. 
 

iv) Kipindi cha Tathmini 
Weka kipindi cha tathmini ili kukuwezesha kujua mwenendo mzima wa biashara katika 
kipindi husika, msimu au mwaka. Hii itakusaidia kufahamu kiasi cha faida au hasara 
kilichopatikana.  

9.3 Kuanzisha biashara ya kukodisha trekta la mkono  
Ili kuanzisha biashara ya kukodisha trekta la mkono utahitaji kuwa na yafuatayo; 

i) Mtaji  
Mtaji wa kununua trekta la mkono na zana zake na kuendeshea biashara. Mtaji 
unaweza kuwa nao mwenyewe au kwa kukopa (toka kwa watu binafsi, wauzaji wa 
zana, taasisi za fedha, mifuko ya pembejeo ya wilaya na taifa au vyanzo vingine).  
ii) Wateja 
Wateja ni watu wale ambao watakaohitaji huduma ya kukodisha zana kwa malipo. 
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iii) Watoa huduma kwenye biashara 
Hawa ni watoa huduma kwenye biashara yako ambao ni pamoja na wauzaji wa zana 
na vipuri, mafuta na vilainishi, mafundi na huduma za karakana. 
 
iv) Mahali pa kufanyia biashara 
Mahali pa kufanyia biashara pawe ni mahali ambapo wateja na huduma za msingi 
zinapatikana.  

9.4 Hatua muhimu za kufuata katika kuanzisha biashara 
Hatua muhimu za kufuata katika kuanzisha biashara ni kama ifuatavyo 
 

i) Fahamu vizuri biashara ya kukodisha zana za kilimo 
Jiulize kama una uwezo wa kufanya na kusimamia biashara hiyo na endapo utafanya 
mwenyewe au utahitaji mtu au watu wa kukusaidia. Ikiwa utahitaji watu wa 
kukusaidia, ni watu wa aina gani kielimu, kiafya, jinsia na idadi yao. Tathmini 
ifanyike kuona kama biashara itaweza kuwalipa.  
 
ii)  Fanya utafiti wa kina kuhusu wateja  
Ainisha ni kwa kiasi gani huduma yako itahitajika katika jamii. Linganisha na 
wanaofanya biashara kama hiyo eneo husika kama wapo, na bainisha uwezo wao  na 
mapungufu yao ili uweze kuweka mkakati wa kuingia kwenye soko na kutoa huduma 
kwa faida. 
 
iii) Tafuta, panga na tathmini mtaji ulionao 
Kabla ya kuanzisha biashara ya kukodisha zana za kilimo, andaa andiko la kibiashara 
litakaloainisha gharama za ununuzi wa zana na uendeshaji. Hakikisha kwamba mtaji 
unatosha. Kamwe usitumie mtaji wa biashara kwa matumizi yako binafsi. 
 
iv) Tangaza biashara yako 
Tangaza biashara yako ya kukodisha zana za kilimo katika sehemu zote 
zinazodhaniwa kuwa na wateja ili kuufahamisha umma kuhusu huduma hiyo na 
ubora wake. Weka matangazo kwenye mbao za matangazo, mabango, tangaza 
kwenye nyumba za ibada, mashuleni, sokoni, minada, vituo vya usafirishaji, redio na 
televisheni kama zipo. Tumia lugha nzuri ya kuvutia wateja. 
 
Kwa uendeshaji mzuri zingatia yafuatayo; 

• Kuwa mwaminifu na timiza ahadi.  
• Toa huduma bora. 
• Fanya biashara halali  
• Hakikisha umejipangia mshahara wako kama vile ungelikuwa umeajiriwa 

sehemu nyingine au kama unavyowalipa wafanyakazi wengine. 
• Weka kumbukumbu sahihi za biashara zikiwemo za mapato na matumizi. 
• Tathmini biashara yako kila baada ya muda kubaini faida au hasara na fanya 

marekebisho ikibidi.  
• Jitahidi kupunguza gharama za uendeshaji wa biashara kadiri uwezavyo. 
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• Mwisho wa mwaka wa biashara funga hesabu za biashara yako kwa 
kutengeneza hesabu za mapato na matumizi na mizania ya biashara kwa 
kipindi hicho. Kama biashara haikutengeneza faida, tafuta sababu za hasara. 
Weka mikakati ya kuondoa visababishi vya hasara. 

• Lipa kodi za serikali ipasavyo. 

9.5 Hesabu za Biashara 
Hesabu za biashara ni jinsi ya kuweka mahesabu ya biashara na jinsi ya kuyatafakari. 
Hesabu za biashara ndio moyo wa biashara. 
 
Kanuni za hesabu za biashara ni: 
i) Biashara na mwenye biashara ni vitu viwili tofauti. Epuka kutumia fedha za 

biashara kwa matumizi binafsi.  
ii)  Uwekaji mzuri wa hesabu za biashara utasaidia kufanya biashara iwe 

endelevu. 
iii)  Miamala yote ya biashara ifanywe kwa kutumia kipimo cha fedha ili uwekaji 

wa hesabu za biashara uwe rahisi na wenye ufanisi 
iv) Ni muhimu sana kutunza kumbukumbu za biashara kulingana na vipindi 

maalumu vya kufanya biashara.  
 

9.6 Vitu vya msingi katika hesabu za biashara (Mizania)  
i) Mali za biashara, ambazo ni vitu vyote vinavyomilikiwa ikiwa ni pamoja na 

trekta la mkono na zana zake, fedha unayodai, banda la zana n.k. 
ii)  Madeni ya biashara ni pamoja na mtaji uliowekezwa, mikopo, fedha 

unayodaiwa.  
Mizania ni hesabu inayoonesha mali na madeni (Dhima) ya biashara kwa siku yoyote 
ile. Hesabu za mizania hupatikana kutokana na bakaa au baki ya hesabu zilizopo 
kwenye vitabu vya leja. 
 

Rasilimali (Mali) Dhima (Madeni) 
Maelezo Tshs Maelezo Tshs 
Trekta la mkono 
 Zana  
 Fedha unayodai, 
 Banda la zana 
N.k  

 Mtaji uliowekezwa 
Mikopo 
Fedha unayodaiwa.  
N.k 
 

 

Jumla  Jumla  
 
NB: Jumla ya pande zote za mizania hii inatakiwa kulandana 

9.7 Vitabu vya hesabu za biashara 
Hesabu za biashara ni taarifa inayohusiana na miamala ya biashara. Hizi ni hesabu za 
mapato na matumizi, mali na madeni. Taarifa hizi zinaorodheshwa kwenye mizania ya 
biashara, kama gharama za uendeshaji wa biashara.  
 
Hesabu ya fedha tasilimu: Hii ni taarifa kamili ya mtiririko wa fedha inayoonesha fedha 
zilivyoingia na mahali zilipotoka, fedha zilizotoka na mahali zilipoenda, tarehe na kiasi. 
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Hesabu za biashara zina uwezo wa kuonesha jumla ya fedha zilizoingia, fedha zilizotoka 
pamoja na baki yaani bakaa ya hesabu. 
 

Kumbuka: Mali bila daftari, hupotea bila habari. Hivyo ni muhimu kuwa na vitabu 
vya biashara. Vitabu vya biashara ni kama;  
 
i) Kitabu cha Fedha (Cash book) 
Kitabu cha fedha ni kitabu kinachoonesha fedha iliyoingia na iliyotoka kila siku ya 
biashara.  
ii) Vitabu vingine ambavyo vinahitajika sambamba na kitabu cha fedha 

tasilimu ni: 
• Daftari la huduma kwa wateja linaloonesha huduma iliyotolewa, kiasi na 

malipo ya fedha tasilimu au mkopo.  
• Daftari la manunuzi ambalo linaorodhesha manunuzi yote ya biashara, yawe 

ya fedha tasilimu au mkopo. 
• Leja ya wadaiwa ambayo ni kitabu kinachoonesha hesabu ya kila mteja, 

huduma aliyopewa na thamani.  
• Leja ya wadai - kitabu cha hesabu za wauzaji wa bidhaa kwa mkopo. 
• Leja ya Mali za Biashara na Gharama za Uendeshaji ni kitabu kinachoweka 

hesabu za mali na gharama za uendeshaji wa biashara. Hesabu za kitabu hiki 
ni za kawaida kama zilivyo hesabu zingine. 

Kwa kila muamala unaofanyika kuna hesabu mbili zinaguswa. Kuna hesabu inayotoa 
na hesabu inayopokea 

9.8 Hesabu za Mapato na Matumizi 
Hesabu ya Mapato na Matumizi inaunganisha hesabu ya mapato kutokana na huduma 
ya kukodisha na matumizi kwa ajili ya kuendesha biashara ili mfanyabiashara aweze 
kutafuta faida au hasara iliyopatikana kwa kipindi kimoja cha biashara. 

i) Gharama za kumiliki na kutumia trekta la mkono 
Kuna gharama za aina mbili kwenye kumiliki na kutumia trekta la mkono. 

• Gharama za umiliki (fixed costs), hizi hazibadiliki kulingana na matumizi 
ya trekta la mkono, hizi zinahusisha Uchakavu, Riba, Kodi, Bima na 
Hifadhi. 

• Gharama za uendeshaji (operating, variable costs), hizi zinabadilika 
kulingana na matumizi ya trekta la mkono, hizi zinahusisha Matengenezo, 
Malipo ya dereva/opereta, Mafuta na vilainishi. 

ii) Mapato ya kumiliki na kutumia trekta 
Mapato hutokana na kukodisha/kulimia kwa trekta. Mara nyingi maeneo ya kulimwa 
hupimwa kwa ekari. 

9.9 Kukokotoa gharama za umiliki na uendeshaji wa zana za kilimo 
 

i) Gharama za umiliki 
• Uchakavu 

Zana zinapotumika au kukaa kwa muda huchakaa na hivyo kushuka thamani. Kushuka 
huku kwa thamani kunaweza kukokotolewa kama ifuatavyo: 
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Unatakiwa kuwa na vitu vitatu katika kukokotoa gharama za uchakavu 
i. Bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 1) 
ii. Bei (thamani) ya zana baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi, hii 

hukadiriwa kuwa ni asilimia kumi ya bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 
2) 

iii.  Wastani wa maisha ya kufanya kazi kwa zana. (Muda) 
 
Uchakavu = Thamani 1 – Thamani 2 
                                   Muda 
 

• Riba 
Hii ni gharama ya mkopo. Hata kama zana ilinunuliwa kwa fedha tasilimu, gharama hii 
itahusisha gharama iliyowekezwa kwenye zana ambayo ingefanya shughuli nyingine. Ili 
kukokotoa gharama hii unatakiwa kuwa na kiwango cha riba (Interest rate), hiki huwa 
kwenye asilimia. 
 
Riba = (Thamani 1 + Thamani 2) x kiwango cha riba 
                              2 

• Bima 
Hii ni gharama inayochangia malipo utakayolipwa endapo utapata ajali. Hii hukadiriwa 
kuwa asilimia 0.25 – 0.50 ya thamani ya zana. 
 
Bima = Thamani ya zana x 0.25% 
 

• Hifadhi 
Hizi ni gharama za mahali pa kuhifadhia zana. Ni vizuri kuhifadhi zana kwenye banda ili 
kupunguza uharibifu wa zana utakaoongeza gharama za matengenezo. Hizi hukadiriwa 
kuwa asilimia 1 – 2 ya thamani ya zana. 
 
Hifadhi = Thamani ya zana x 1% 
 

ii) Gharama za uendeshaji 
• Mafuta (Dizeli) 

Trekta huwa na kiwango cha matumizi ya mafuta (dizeli) kwa kipindi fulani cha 
matumizi. Kiwango hiki huwa katika mfumo wa lita kwa saa. 
 
Gharama ya dizeli = kiwango cha matumizi kwa saa x bei ya lita moja 
 
Gharama za mafuta wakati trekta halifanyi kazi 
Gharama = 0.38% x Ukubwa wa trekta (HP) x Bei ya lita moja 
 

• Vilainishi 
Hizi ni gharama za kununulia vilainisha mitambo kama grisi na oili. Gharama hizi 
hukadiriwa kuwa asilimia 15 ya bei ya mafuta (dizeli). 
Gharama za vilainishi = Gharama ya dizeli x 15% 
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• Matengenezo 
Gharama hizi zinahusisha gharama zote za matengenezo ya zana. Gharama hizi 
huongezeka mwaka hata mwaka kufuatana na matumizi na matunzo ya trekta. Takwimu 
zilizopatikana zinaonesha kuwa gharama za matengenezo ya trekta la mkono yana 
wastani wa shilingi 200,000/= - 300,000/= kwa mwaka ambayo ni sawa na asilimia 4-6 
ya bei ya manunuzi kwa matumizi ya mwaka. Kwa hiyo unaweza kutafuta gharama yake 
kwa mwezi, siku, saa n.k kufuatana na malipo halisi uliyofanya ya matengenezo ya trekta 
lako. 
Matengenezo = Bei/gharama ya trekta la mkono kwa matumizi ya mwaka x 4-6% 

• Malipo ya mwendeshaji 
Gharama hizi zinahusisha malipo ya mwendeshaji/opereta na msaidizi wake kama yupo. 

9.10 Mfano wa kukokotoa gharama kwa matumizi mbalimbali. 
Gharama za kutumia trekta la mkono na zana zake 
Mfano unachukuliwa kwa trekta la mkono likiwa na vifaa vyake. Trekta na zana zake 
linakadiriwa kuuzwa kwa gharama ya shilingi milioni 5,000,000. Katika mfano huu 
gharama za ununuzi si lazima ziwe ni hizi bali zinaweza kuongezeka au kupungua 
kulingana na aina ya trekta na zana zake na nchi lilikotengenezwa. Mfano huu unaweza 
kutumiwa kukokotoa gharama za matumizi kwa aina yoyote ya trekta ili kumwezesha 
mmiliki kutambua na kuainisha gharama halisi za kumiliki na kutumia trekta. Kama 
mmiliki atatoa huduma ya kukodisha kwa wakulima wengine ataweza kukadiria kwa 
usahihi gharama za huduma hiyo zinazozingatia gharama za ununuzi, matumizi, 
uchakavu,  n.k. 
 
Na. Maelezo Jumla 

1.  Bei ya trekta la mkono na zana zake, P 5,000,000 
2.  Maisha ya kufanya kazi kwa zana, A (miaka) 5 
3.  Matumizi katika kazi kwa maisha ya trekta la mkono na zana 

zake, U (masaa) 
2,000 

4.  Matumizi kwa mwaka (Uy = U/A) masaa 400 
5.  Riba ya mtaji uliowekezwa katika ununuzi wa trekta la mkono 

na zana zake, i 
10% 

6.  Bei ya trekta la mkono na zana zake baada ya kukamilika 
matumizi ya kiuchumi, R = P/A  

500,000 

 Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi  
7.  Gharama za uchakavu kwa saa moja ya matumizi, D = (P – 

R)/U 
2,250 

8.  Riba: I = [(P+R)/2*i]/Uy 688 
 Gharama zinazobadilika kulingana na matumizi  

9.  Matengenezo: (P/Uy) x 6% 750 
10.  Gharama za mafuta kwa saa, matumizi kwa saa x 

bei(0.75x2,000) 
1,500 

11.  Gharama za mafuta wakati trekta la mkono halifanyi kazi, 
0.38% x ukubwa wa trekta (HP) x bei ya lita moja ya dizeli 

106 

12.  Gharama ya vilainishi, = Gharama ya dizeli x 15% 225 
13.  Malipo ya opereta kwa saa 3,000 

 Jumla ya gharama za kutumia trekta la mkono kwa saa 8,519 
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Muhimu: Gharama zilizotumika kwenye mfano huu ni kwa ajili ya kuonesha jinsi ya 
kukokotoa, kwa hiyo mmiliki wa zana anashauriwa kutumia gharama halisi alizoziingia, 
hii itawezekana kwa kuweka kumbukumbu za matumizi. Pia mmiliki wa zana 
anashauriwa kuongeza matumizi ya zana kwenye shughuli nyingine kama usafirishaji, 
kusindika mazao, kupampu maji n.k ili kuongeza kipato cha kumudu gharama za 
uendeshaji na kutengeneza faida.  
 
Ili kujua kiasi cha gharama kwa ekari, ni muhimu kujua kiwango cha utendaji cha 
kinadharia na kiwango halisi cha utendaji kwa trekta liwapo shambani. Kiwango cha 
Utendaji Kinadharia (Theoretical field capacity) ni kiasi kitakachofanyiwa kazi kwa saa 
moja kama machine itafanya kazi vizuri (kwa asilimia 100) kwa muda huo kwa mwendo 
kasi (utakaokuwa katika km/ saa) na upana wa asilimia 100 wa zana inayotumika (katika 
m).   
 
 Kiwango cha Utendaji Kinadharia = CT =   S x W  hekta/saa 
                 10 
 
Ambapo   S = wastani wa mwendo kasi wa trekta (km/saa) 

   W = upana wa zana (m) 
 
   10 = ni constant = 10000 m kwa hekta 
           1000 m kwa kilomita 

 
Wakati wa kuchavanga trekta la mkono linatumia kwa wastani mwendokasi wa kilomita 
2 kwa saa. Rotaveta ya kawaida ina upana wa 0.6 m. Kwa kuzingatia viwango hivi, 
Kiwango cha Utendaji Kinadharia ni: - 

 
  CT =   S x W  hekta/saa =  2 x 0.6  = 0.12 hekta/saa 
    10               10 
 
Hali kama hii inaonesha kuwa utendaji wa trekta ni mzuri sana na kuwa hakuna 
kusimama wakati wa kazi na pia zana inafanya kazi kwa upana wake wote kwa wakati 
wote. Wakati wa kufanya kazi shambani kwa vitendo hali hii siyo rahisi. Hivyo ni 
muhimu kujua Kiwango Halisi cha Utendaji, CE.   
 
CE =   S x W  x Ef hekta/saa 
  10 
Ambapo  S  = wastani wa mwendo kasi wa trekta (km/saa) 

   W = upana wa zana (m) 
               Ef  = Kiwango Halisi cha Utendaji 
Ef = Ni uwiano kati ya Kiwango Halisi cha Utendaji wa trekta na Kiwango cha Utendaji 
Kinadharia. 
Ef  =  CE  x 100 
         CT 

* Viwango vya uwezo wa utendaji kazi shambani (field efficiencies) kwa kazi za kulima 
unakadiriwa kuwa = 75 – 90% 
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Kiwango Halisi cha Utendaji: CE =   S  x W  x Ef  = CE =   2  x 0.6  x 0.75 =    0.09 ha/saa 
           10           10 
  
Kwa kuzingatia matokeo ya ukokotoaji wa jumla ya gharama za kutumia trekta la mkono 
kwa saa ni Shilingi 8,519 kwa saa. Kiwango Halisi cha Utendaji ni  0.09hekta/saa. Hivyo 
gharama kwa hekta moja ni:    
       hr =8519 Shs = 0.09 ha  
                                   hr 
ha = 8519Shs  = 94,655 Sh. sawa na  Shs 38,322 kwa ekari 
        0.09 
 
Hivyo gharama  ya kuchavanga ekari 1 ≈ Sh. 38,322.
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Kiambatisho Na 1 
FOMU ZA KUMBUKUMBU  
Kuweka kumbukumbu ya trekta ni muhimu sana ili kuweza kufahamu: 

o Utendaji wa trekta 
o Mapato na matumizi 
o Matatizo ya kiufundi yaliyotokea, lini na ufumbuzi wake 
o Muda muafaka wa kufanya matengenezo. 

 
Kumbukumbu hizi zitamsaidia mmiliki wa trekta kufanya maamuzi mbali mbali ikiwa ni 
pamoja na kuboresha utendaji wa trekta husika.  
 

a) Historia ya umiliki wa trekta 
Jedwali hili lijazwe kwa usahihi kwa kutumia nyaraka za kununulia trekta  
Jina la mmiliki_______________________ Anwani_______________________ 

Tarehe 
ya 
kununua 

Aina na 
ukubwa 
wa 
trekta 

Namba 
ya usajili 

Bei ya 
kununua 
trekta 

Namba 
ya injini 

Namba ya 
chesis 

Muuzaji Muda wa 
Garantii 

        

        

        

        

 
b) Historia ya utendaji wa trekta 

Jedwali hili lijazwe kila siku kabla na baada ya kazi. Kila aina ya kazi ijazwe katika 
mstari wake. Opereta na mmiliki wajaze kwa pamoja na watumie saa ya mkononi 
kuandika muda wa kuanza kazi anapowasha trekta, anapoondoka (usafirishaji), 
anapoanza kazi, muda aliotumia kuhitimisha eneo baada ya kulipima na muda wa 
kumaliza kazi. Pia kiasi cha mafuta yaliyotumika, mapato na matumizi na maelezo 
yoyote yanayohusu utendaji kwa siku hiyo. 
 

Kiasi cha Mafuta, lts  Gharama  
Tarehe 

Aina ya 
kazi na 

kiasi  

Muda 
wa 

kuanza 
kazi (a) 

Muda wa 
kumaliza 

kazi  
(b) 

Muda wa 
kazi 

(b)-(a) Wekwa Tumika 
Mapa

to 
Matu
mizi 

Mael
ezo Sahihi 

          
 

 

          
 

 

          
 

 

          
 

 

          
 

 

 



 29 

c) Rekodi ya kufanya matengenezo  
 
Jedwali hili lijazwe kila wakati matengenezo yanapofanyika na kuweka kumbukumbu  
sahihi ili isaidie kwenye kukokotoa gharama ya  uendeshaji  

 
 
 
 

Tarehe Masaa ya 
trekta 

Oili 
(lts) 

Grisi 
(kg) 

Gharama 
(tshs/lt/kg) 

Jumla 
Oil/grisi 

(tshs) 

Matengenez
o mengine 

Ghar
ama 
(tshs) 

Aina ya 
vipuri 

Gharama 
ya vipuri 

(TSh) 

JUMLA 
Gharama 

(tshs) 

 
 

          

  
 

         

  
 

         

  
 

         

  
 

         

  
 

         

  
 

         



 30 

Kiambatisho 2 
 

KANUNI NA UTARATIBU WA MATUMIZI YA TREKTA LA MKONO KWA 
KIKUNDI 

 
Trekta la mkono kama zilivyo mashine nyingine ni muhimu litumiwe na kutunzwa vizuri. Kama 
trekta linatumiwa na kikundi ni vyema kikundi kikajipanga vizuri ili kuhakikisha kwamba trekta 
linatumika ipasavyo na mapato na matumizi yanajulikana kwa uwazi kwa wanakikundi wote.  
 
Trekta litaendeshwa kibiashara, hivyo mradi wa trekta la mkono utakuwa ni mojawapo ya miradi 
ya kikundi ambao utategemewa kukipatia kikundi pato kwa kutoa huduma kwa wanakikundi na 
watu wengine nje ya kikundi. Pamoja na kuboresha hali ya kiuchumi ya wanakikundi, mradi 
unategemewa kupanuka kwa kuongeza aina nyingine za zana za trekta na idadi ya matrekta. 
 
Hapa unapendekezwa utaratibu ambao unaweza kutumika kuendesha mradi wa zana wa kikundi. 
Wanakikundi wanashauriwa kupitia utaratibu huu na kuurekebisha ili kukidhi matakwa yao. 
Aidha utaratibu unaweza kurekebishwa mara kwa mara kadri uzoefu wa kutumia trekta hili 
utakavyoongezeka. Nia ni kupata ufanisi toka kwenye trekta lenyewe na kuendelea kulitumia 
kwa muda mrefu iwezekanavyo na kupanua huduma ya mradi.  
 
Utaratibu unaopendekezwa ni kama ifuatavyo: 
1. Kikundi kitaunda kamati ya kuendesha mradi wa trekta na kuchagua mwenyekiti, katibu, 

na mweka hazina wa mradi. Idadi ya wajumbe wa kamati wasizidi watano. Mafunzo ya 
ujasiriamali na uendeshaji mradi wa trekta kibiashara yatolewe kwa kamati ya mradi. 

 
2. Idhini ya kutumia trekta itatolewa na mwenyekiti wa mradi wa trekta, kwa mtu yeyote 

atakayehitaji kukodishiwa ndani au nje ya kikundi. Orodha ya wanaohitaji huduma 
iandaliwe mapema na Katibu wa kamati na kamati iwe na taarifa. 

 
3. Opereta na msaidizi wake (mmoja) ni lazima wawe na sifa zinazotakiwa na wapatikane 

kwa utaratibu ambao umekubaliwa na wanakikundi. 
 
4. Opereta na msaidizi wake watapata kibali cha kwenda kufanya kazi kutoka kwa 

mwenyekiti wa mradi. 
 
5. Uongozi wa mradi wa trekta uhakikishe kuwa kazi inayotakiwa kufanywa ina maslahi 

kwa kikundi.  
 
6. Opereta atajaza kitabu cha kumbukumbu baada ya kukagua trekta pamoja na kujua aina, 

ukubwa wa kazi, sehemu na umbali anaotakiwa kwenda kufanya kazi. 
 
7. Opereta na masaidizi wake watalipwa kutokana na kazi wanayofanya na sio mshahara wa 

mwezi.  Kiasi hicho kitategemea aina na ukubwa wa kazi. Kiwango cha malipo 
kitapagwa na Kamati kwa kuzingatia soko la ajira. 
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8. Malipo yote yatafanywa kwa mweka hazina wa mradi kulingana na taratibu za fedha. 
Aidha, mweka hazina ndiye mlipaji wa fedha za matumizi ya mradi baada ya 
kuidhinishwa na uongozi wa mradi. Ni lazima risiti itolewe kwa malipo yote Vitabu 
sahihi vitumike kuweka kumbukumbu za fedha, k.m stakabadhi, hati za malipo n.k. 

 
9. Baada ya kazi, opereta atatakiwa kulikagua trekta sehemu zote kama alivyoelekezwa na 

wataalamu au mwongozo wa mwendeshaji unavyoelekeza. 
 
10. Opereta atajaza na kusaini fomu/kitabu wakati anakwenda kazini na atakaporudi toka 

kazini.  Wanakamati watahakiki kumbukumbu hizi kwa kuzilinganisha  na kumbukumbu 
za mapato kwa mweka hazina wa mradi. 

 
11. Opereta na msaidizi wake wanaporudi kutoka kazini ni lazima walisafishe trekta na zana 

zake. Uangalifu unatakiwa zaidi katika kuhakikisha kwamba injini haimwagiwi maji 
ikiwa ya moto na kuwa maji hayaingii katika bomba la kutolea moshi (Exhaust pipe) na 
chujio la hewa (Air cleaner). 

 
12. Kamati itahakikisha kuwa matumizi ya trekta yanafuatana na maelekezo ya kitaalamu ili 

kuwa na tija. 
 
13. Kamati ya mradi itatoa taarifa kila mwezi kwa kikundi juu ya shughuli, mafanikio na 

matatizo yatakayojitokeza kuhusu chombo hicho. Shughuli za mradi wa trekta zikiwa ni 
pamoja na mapato na matumizi zitakuwa wazi kwa wanakikundi wote, bila kificho. 

 
14. Kikundi kiwe na akaunti maalum ya mradi wa trekta 
 
15. Gharama za kukodisha zizingatie gharama halisi za uendeshaji wa trekta na ikokotolewe 

kwa kuzingatia bei ya ununuzi, umiliki na gharama za uendeshaji (Fixed and Variable 
Costs). Kikundi kisiwe na bei tofauti kati ya wanakikundi na wasio wanakikundi ili mradi 
uwe endelevu. Katika utoaji wa huduma ya kodisha, wanakikundi wapewe kipaumbele. 

 
16. Ukaguzi wa fedha ufanyike kwa kutumia wakaguzi waliochaguliwa na wanakikundi. 

Taarifa zitolewe kama itakavyoainishwa kwenye katiba ya kikundi. 
 
 
 
 
 


