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Dibaji 
Mwongozo huu umetayarishwa kukusaidia kufuata hatua sahihi katika kipindi cha kuanza 
kutumia trekta lako jipya na kulitunza. 
 
Trekta lako ni mashine iliyosanifiwa na kuundwa ili kukupa utendaji mzuri na utumiaji rahisi 
katika mazingira tofauti. Kabla hujachukua trekta hakikisha kwamba liko katika hali nzuri. Ili 
trekta lidumu katika hali nzuri na bora katika utendaji wake ni lazima kulifanyia matengenezo ya 
mara kwa mara kama inavyoelekezwa katika mwongozo huu au kijitabu cha mtengenezaji 
kinachotolewa pamoja na trekta lako. 
 
Soma mwongozo huu kwa makini na kuutunza sehemu salama kwa matumizi ya baadaye. 
Hakikisha kwamba opereta wako anaufahamu mwongozo huu, anauelewa na kuutumia. Endapo 
utakuwa unahitaji ushauri kuhusu trekta lako, wasiliana na Afisa Zana za Kilimo katika Wilaya 
yako au Fundi Sanifu aliye karibu.  
 
Kamwe usiwape watu wasio na uzoefu shughuli zozote zinazohusiana na uendeshaji au 
matengenezo ya trekta kwani matokeo yake hayatakuwa mazuri. 
 
 
 
Eng.  R. M. Shetto 
Mkurugenzi 
Idara ya Zana za Kilimo 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 
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UTANGULIZI 

Azma ya Kilimo Kwanza iliyozinduliwa na Mheshimiwa Rais Jakaya Mrisho Kikwete mwaka 
2009 inalenga kuleta mapinduzi ya kweli katika Sekta ya Kilimo, yatakayosaidia kuongeza 
uzalishaji, ufanisi na tija katika Sekta hiyo. Aidha, Azma ya Kilimo Kwanza inatekelezwa chini 
ya Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP) ambayo lengo lake kubwa ni kuwezesha 
kilimo chetu kuwa chenye TIJA, cha kisasa na cha kibiashara ambacho kinaleta faida kwa 
wakulima na taifa kwa ujumla. Hivyo, ili kufikia lengo hilo mkazo umewekwa katika 
kuhakikisha upatikanaji wa fedha za kutosha za uwekezaji katika kilimo, kutumia zana bora za 
kisasa, pembejeo za kilimo, hususan mbegu bora, mbolea na madawa ya kudhibiti visumbufu 
vya mimea. 

Serikali inaamini kwa dhati kwamba kilimo cha kisasa kinachotumia kanuni bora za kilimo na 
zana bora za kilimo ndio ufunguo wa maendeleo ya uchumi wa nchi yetu na kuutokomeza 
umaskini. Kilimo cha kisasa kina faida kubwa ya kumwezesha mkulima kupata mazao mengi 
zaidi kutoka kila ekari inayolimwa. Hivyo, matumizi ya matrekta na zana zake katika kutekeleza 
kazi mbalimbali za kilimo kwa wakati ni nyenzo muhimu ya kumsaidia mkulima kuongeza 
uzalishaji na Tija. 

Kama tunavyofahamu, karibu asilimia 80 ya kilimo cha Tanzania ni cha wakulima wadogo 
ambao hulima kati ya hekta 0.2 hadi hekta 2.0. Asilimia 70 ya wakulima hao hutumia jembe la 
mkono, Asilimia 20 ya wakulima ndio wanatumia majembe ya kukokotwa na wanyamakazi na 
asilimia 10 tu ndio hutumia matrekta. Hali hii imesababisha wakulima wetu wengi kuendelea 
kuwa maskini kutokana na uwezo mdogo wa kuzalisha chakula chao na cha ziada ili waweze 
kukiuza kwa ajili ya kujipatia kipato. Lengo la Serikali ni kuongeza matumizi ya zana za kisasa 
katika Kilimo ili kuwaondolea wakulima harubu katika shughuli nyingi za kilimo. 
  
Serikali imekuwa ikihimiza matumizi ya zana bora za kilimo na kuhamasisha Sekta Binafsi 
kuingiza nchini zana hizo ili kuongeza upatikanaji wake. Uingizaji wa matrekta umekuwa 
ukiongezeka, mwaka hadi mwaka. Katika kipindi cha mwaka 2005/2006 hadi 2009/2010 jumla 
ya matrekta makubwa 2,364 na matrekta madogo 3,214 yaliingizwa nchini na kuuzwa na 
makampuni binafsi. Katika mwaka 2009/2010 jumla ya matrekta makubwa 627 na matrekta 
madogo 2,219 yaliingizwa nchini kwa ajili ya kusambazwa kwa wakulima kupitia halmashauri 
na vyama vya ushirika. 
 

Kwa kuwa zana bora zinahitaji matumizi sahihi, matunzo, matengenezo mazuri kama 
inavyoelekezwa na mtengenezaji, Mwongozo huu utawasaidia watumiaji wa zana kupata 
maelezo yatakayosaidia kuwa na matumizi sahihi na endelevu. Tunashauri wamiliki na 
waendeshaji wazingatie yale yote yaliyomo ili matrekta hayo yaweze kufanya kazi kwa muda 
mrefu na uendeshaji wake uwe na tija na wa gharama nafuu.  

 
 
Mohamed M. Muya 
Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 
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SEHEMU YA I 

MASUALA YA KIUFUNDI 

1 TREKTA 
Neno TREKTA “tractor” limetokana na neno “TRACTION” likiwa na maana ya “KUVUTA”. 
Trekta linatakiwa kuvuta au kubeba kifaa, zana au trela ambavyo huunganishwa kwenye chesisi 
ya trekta kupitia kiunganishi maalum. Trekta linaweza kutumika kuendesha mtambo mwingine 
kwa sababu lina chanzo cha kutolea nguvu kwenda kwenye mitambo hiyo. Chanzo hicho 
kinaitwa Power Take Off maarufu kwa kifupi PTO. 
 
Yapo matrekta yanayoendeshwa na mhimili mmoja (2WD) au mihimili miwili (4WD).  Kwenye 
trekta la mhimili mmoja, tairi za nyuma ndizo pekee zinazoendeshwa na injini, hivyo kuna difu 
moja nyuma. Matrekta ya mihimili miwili,  tairi za nyuma na za mbele zinaendeshwa na injini, 
hivyo kuna difu mbili; moja nyuma na ya pili mbele. 
 
Katika mwongozo huu maelekezo ya uendeshaji, utunzaji, marekebisho ya kila siku, ya vipindi 
maalum na matengenezo ya trekta za dizeli yametolewa. Mwongozo umeeleza kwa undani ili 
kukusaidia kuelewa vizuri utumiaji, utunzaji na ukarabati wa trekta. 
 
Mwongozo huu usomwe kwa makini na utunzwe sehemu salama kwa matumizi ya mara kwa 
mara. Hakikisha kwamba opereta wako anafahamu yaliyoandikwa ndani ya kijitabu  hiki na awe 
anakisoma mara kwa mara ili kujikumbusha. Kamwe usiwape trekta la mkono watu wasio na 
ujuzi na uzoefu wa shughuli zozote zinazohusiana na utumiaji au matengenezo yake, kwani 
matokeo yake hayatakuwa mazuri. 
 
Ukihitaji taarifa, ufafanuzi zaidi au huduma tafadhali wasiliana na Afisa Zana za Kilimo katika 
Wilaya yako au Fundi Sanifu aliye karibu.  

1.1 Muundo wa Trekta  
 
Trekta limeundwa na sehemu kuu zifuatazo: 

o Injini:  Chanzo cha nguvu ambayo 
huliwezesha trekta kufanya kazi. 

o Giaboksi: Kubadili mwendo na kupeleka 
nguvu sehemu inapohitajika. 

o Difu: Kugawa nguvu na kuwezesha matairi 
kwenda mwendo unaotakiwa 

o Ekseli: Kupokea nguvu na kuendesha 
matairi. 

o Magurudumu: Kuwezesha trekta kutoka eneo 
moja kwenda jingine. 

 
Ili trekta liweze kufanya kazi ipasavyo, lina mifumo 
ya kiutendaji ifuatayo: 

o Uongozaji: Kwa kutumia usukani, mwendeshaji anaweza kuelekeza trekta upande 
anaotaka. 

Trekta 
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o Haidroliki: Kunyanyua na kuendesha zana na mitambo ambayo imeunganishwa kwenye 
trekta. 

o Breki: Kupunguza mwendo wa trekta na kulisimamisha na kulipaki. 
 

1.2 Utendaji kazi wa Injini 
Ili injini iweze kufanya kazi ipasavyo inasaidiwa na mifumo 
ifuatayo:  

o Dizeli 
o Hewa 
o Kupoza 
o Kulainisha 
o Umeme 

2 MIFUMO YA TREKTA 
Mifumo muhimu ya inayofanya trkta lifanye kazi ipasavyo. 

2.1 Mfumo wa Dizeli 
Kazi ya mfumo huu ni kusafirisha kiasi sahihi cha dizeli safi toka tenki la dizeli kwenda kwenye 
silinda kwa wakati sahihi. Dizeli ikitoka kwenye tenki inakwenda kwenye chujio ikisukumwa 
kwa pampu. Kutoka hapo, inakwenda kwenye njekta kisha kweye nozeli ambazo zinaelekeza 
dizeli kwenye silinda. Sehemu zote hizi zimeunganishwa kwa  vibomba.  
 
Ili mfumo wa dizeli uweze kufanya kazi ipasavyo, ni muhimu kufanya sevisi inavyotakiwa na 
kutumia dizeli safi isiyochanganywa na maji au mafuta ya taa au uchafu mwingine wowote. Hii 
itawezesha pia pampu na nozeli kudumu.  
 
Sevisi muhimu ni kama ifuatavyo: 

2.1.1 Chujio la Dizeli 
Chujio (filter) la dizeli ni muhimu katika mfumo mzima wa 
dizeli katika injini. Kuna chujio la kutenganisha dizeli na maji 
na chujio kuu.  

Kila siku fungua koki ya chujio la kutenganisha maji na dizeli, 
ili kuondoa maji yaliyokusanyika, hadi dizeli ianze kutoka na 
funga koki mara. Wakati ukifanya usafi ni vyema mfumo wa 
dizeli uwe umefungwa ili kuzuia upotevu wa dizeli. Ni lazima kufanya usafi wa mara kwa mara 
kuzuia uharibifu kwenye pampu, injekta na nozeli. 

Badili chujio la dizeli kulingana na maelekezo ya mtengenezaji wa trekta au wakati wowote 
ukiona tatizo linalotokana na matumizi ya mafuta machafu. 

2.1.2 Kuondoa Hewa kwenye mfumo wa Dizeli 
Kwa baadhi ya matrekta, endapo hewa itaingia kwenye  mfumo wa dizeli, mtiririko wa dizeli 
utakatizwa na  injini itazimika, hivyo itahitajika kuondoa hewa iliyoingia. 

 

Injini 

 
Chujio la dizeli 
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Sababu zifuatazo zinaweza kusababisha tatizo hili: 

a) Dizeli kuisha kwenye tenki. 
b) Koki ya tenki la dizeli ikiwa imefungwa, wakati injini inafanya kazi. 
c) Kuziba  au kuondolewa kwa chujio la dizeli au sehemu yeyote katika mfumo. 
d) Kulegea kwa nati, bolti au vibomba vya dizeli. 

2.1.3 Hatua za kufuata ili kuondoa tatizo la kuingiza hewa 
i. Funga sawasawa viungio vyote vinavyohusisha mfumo wa dizeli 
ii. Fungua skurubu (bleed screws) juu ya chujio na endelea kusukuma dizeli kwa 

kutumia pampu ya mkono (hand priming) mpaka dizeli inayotoka isiwe na povu la 
hewa ndani yake. Funga mara. 

iii.  Legeza skurubu mbili kwenye injekta pampu na 
endelea kusukuma dizeli hadi dizeli isiyo na povu 
ianze kutoka. Sasa unaweza kufunga skurubu hizo 
kwa kuanzia na ile ya upande wa chini kisha ile 
ya upande wa juu. 

iv. Baadaye legeza nati inayoshikiza kibomba 
kwenye nozeli ya silinda ya kwanza na ya pili 
toka mbele. 

v. Washa trekta kwa ufunguo na baada ya kuwaka 
na misi kupungua, funga vibomba vya shinikizo 
kubwa ulivyofungua katika hatua ya nne hapo juu. 

Tahadhari: 
i. Tunza dizeli kwa uangalifu, inashika moto kwa haraka (flammable). 

ii. Usiongeze dizeli wakati unavuta sigara, ama karibu na moto uwakao au eneo lenye 
cheche za moto. 

iii.  Wakati wa kuweka dizeli kwenye trekta, zima injini. 

iv. Weka trekta lako safi, lisiwe na uchafu wa dizeli, grisi au takataka nyingine. 

v. Mara zote safisha dizeli iliyomwagika kwenye sehemu za trekta. 

Nunua dizeli toka kwa wauzaji rasmi na upate risiti ya bidhaa hiyo. Epuka kununua dizeli 
vichochoroni. Inaweza kuwa haina ubora na hivyo kusababisha madhara makubwa 
kwenye mfumo wa mafuta. 

 

ANGALIZO: Mara umalizapo kazi, mwisho wa siku, hakikisha kwamba umejaza tenki 
la dizeli. Kama nafasi ikiachwa wazi kwenye tenki, mvuke ulioko kwenye hewa huganda na 
kusababisha maji ndani ya tenki. Trekta litakapoanza kutumika, maji yanaingia kwenye 
mfumo. 

 
Kuhifadhi dizeli: 
o Pipa la kuhifadhi liwe juu ili mafuta yashuke yenyewe. 
o Ikiwezekana tumia pampu kusukuma dizeli badala ya kutumia vyombo vya wazi. 
o Pipa la kuhifadhia lisiwe na madini ya chuma (galvanized).  

 
Sehemu ya mfumo wa dizeli - Pampu, 

injekta na vibomba 
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2.2 Mfumo wa hewa 
 
Utendaji bora wa injini unategemea kiasi cha hewa na ubora wake. Usafi wa chujio la hewa ni 
jambo muhimu ili kupata nguvu inayostahili kutoka kwenye injini. Hewa inayoingia kwenye 
injini, inaweza kuwa na vumbi na uchafu mwingine ambao kama haukuondolewa unaweza 
kuharibu sehemu za injini kabla ya muda wake. Ikumbukwe kwamba trekta hufanya kazi kwenye 
mazingira ya vumbi, hivyo ni vyema pawepo na matunzo mazuri ya chujio la hewa. 

2.2.1 Chujio La Hewa 
Chujio la hewa limefungwa ili kuzuia chembechembe za uchafu zisiingie kwenye injini. Ni 
vyema kuangalia, kusafisha na kubadilisha chujio hilo wakati wa sevisi au pale inapolazimu. 

2.2.2 Aina za chujio 
Chujio linaweza kuwa kavu (dry) au lililo na oili (wet).   

Chujio Kavu: 

Hili lina elekeza hewa kwenye chujio kwa mwendo wa kasi na kutengeneza 
mzunguko wa hewa kuzunguka chujio lenyewe hadi mwisho wa jumba la 
chujio. Vumbi huteremka kwenye kikombe cha vumbi (dust cup) kisha    hewa 
iliyosafishwa kiasi hupita kwenye chujio la karatasi (paper element) kuondoa 
uchafu uliobakia. 

Chujio lililo na oili: 

Hewa huelekezwa kwenye oili kupitia bomba lililopo kati. Sehemu 
kubwa ya uchafu hubaki ndani ya oili. Wakati huo huo oili inarushwa 
kwenda juu kwenye chujio la wavu ambapo taka zilizobaki  hunasa na 
kuacha hewa safi kuendelea. 

 

Sevisi: 

o Chujio kavu lichunguzwe (fungua), piga piga mahali laini na 
kumwaga vumbi kila siku. Ikiwezekana, ondoa vumbi kwa 
kutumia kompresa ikielekezwa toka ndani kwenda nje. 

o Chujio lililo na oili lichunguzwe kujua kiasi na hali ya oili kwenye bakuli. Ongeza au 
mwaga kulingana na hali. Zingatia maelekezo ya mtengenezaji wa trekta. 

o Endapo trekta lina chujio la awali (pre-cleaner), fungua kila siku na ondoa vumbi na 
uchafu mwingine na funga. 

o Endapo trekta lina indiketa ya hali ya chujio la hewa, fanya sevisi mara taa yake 
ikiwaka.  

Tabo (turbo charger) inafungwa kwenye trekta ili kusukuma hewa zaidi ndani ya injini na hivyo 
kutumia mafuta vizuri zaidi na kupata nguvu zaidi. Aidha, tabo inasaidia kuondoa hewa ambayo 
tayari imetumika (exhaust gases).   

 
Chujio la awali 

 
Chujio la hewa 
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Kwa matrekta yenye tabo, zingatia aina na kiasi cha oili ya injini kinachotakiwa, kagua 
“mounting” na kama trekta linavuja kwenye mfumo wa hewa. Rekebisha inavyostahili. 

 

2.3 Mfumo wa ulainishaji wa Injini 
 

Oili inayowekwa ndani ya injini inafanya kazi zifuatazo: 

o Kulainisha sehemu zenye msuguano 

o Kusafisha na kukusanya uchafu utokanao na msuguano 

o Kupoza (cooling) 

o Kupunguza kelele 

o Kuziba mwanya kati ya silinda na ringi za piston na hivyo kupunguza upotevu wa 
kompresheni. 

o Kuzuia kutu. 

Ili kazi hizi ziweze kufanyika kwa ufanisi ni lazima oili inayotumika kwenye injini iwe ya 
ubora unaotakiwa kutegemeana na maelekezo ya mtengenezaji.   

TAHADHARI 

Epuka kununua oili ambayo viwango vyake vya ubora havijulikani. Usinunue oili za 
mitaani.  

Sevisi 

Wakati oili ikifanya kazi zilizotajwa hapo juu, ubora wake unapungua jinsi muda wa 
matumizi unavyo kwenda. Ni vyema kubadili oili na chujio lake mara kwa mara kama 
inavyo shauriwa na mtengenezaji. 

2.3.1 Kubadilisha Oili 
Oili hubadilishwa kulingana na masaa ya matumizi ya trekta kama inavyoshauriwa na 
mtengenezaji (angalia kijitabu chenye utaratibu wa sevisi kinachotolewa na mtengenezaji). 
Kabla ya kubadilisha oili ya injini ni vyema injini ikawa na joto ili kuifanya oili iliyomo kuwa 
nyepesi kiasi cha kuweza kutoka na vipande vidogo vya chuma na kaboni. 
 

2.3.2 Kubadilisha Chujio 
Wakati wa kubadili oili, chujio la oili lazima libadilishwe. Inabidi chujio lenye ubora toka kwa 
mtengenezaji wa trekta litumike na lifungwe kama inavyoshauriwa katika kijitabu cha mtumiaji. 
 
Zingatia utaratibu ufuatao katika kubadili oili na chujio: 
 

i. Egesha trekta sehemu tambarare na ulizime. 

ii. Weka chombo cha kukinga oili chafu  
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iii.  Mwaga oili chafu kwa kufungua koki ya kutolea kwenye sampu. 

iv. Ondoa chujio la oili na funga jipya. 

v. Funga koki ya kumwaga oili. 

vi. Weka oili mpya ya gredi na kiasi kinachotakiwa kwenye injini kama 
inavyopendekezwa na mtengenezaji wa trekta. 

vii. Pima kiwango cha oili kwenye sampu kwa kutumia kifaa cha kupimia (dip stick). 

viii.  Washa trekta ili kuona kama kuna uvujaji na rekebisha kama kuna haja. 

ix. Pima tena kiwango cha oili kwenye sampu baada ya oili kushuka na ongeza ikibidi. 

 ZINGATIA: 

o Wakati wote kiasi cha oili kiwe kati ya alama ya juu na ya chini kwenye kifaa 
cha kupimia. 

o Kama geji ya msukumo wa oili ikiwaka wakati unaendesha trekta, basi trekta 
hilo lisimamishwe mara moja na kuchunguza sababu. 

2.4 Mfumo wa Upozaji 
 
Mfumo wa upozaji wa injini una kazi kuu mbili ambazo ni: 

o Kupunguza joto linalozalishwa kutokana na mwako ndani ya injini. 
o Kusawazisha joto la injini. 

 
Zipo aina mbili za upozaji, kwa kutumia maji na upepo.  

2.4.1 Mfumo wa upozaji wa injini kwa maji: 
Mfumo wa upozaji wa injini kwa maji unaundwa na sehemu zifuatazo: 

i. Rejeta 
ii. Kirekebisha joto (Themostat) 
iii.  Feni na Mikanda  
iv. Pampu ya maji 
v. Mipira ya  kuunganisha rejeta na injini 
vi. Njia za maji ndani ya injini. 

 
Ili kupata joto sahihi kwenye injini, silindahedi na kuta za silinda za injini ni lazima zipozwe. 
Maji yaliyopozwa yanazungushwa na pampu kutoka sehemu ya chini ya rejeta hadi kwenye 
injini. Yakiisha chukua joto, hupanda juu ya silindahedi na kurudi kwenye rejeta ili kupozeshwa.  

2.4.2 Kazi za sehemu muhimu za mfumo wa upozaji kwa njia ya maji    
i. Rejeta 

Rejeta ni chombo cha kuhifadhi maji kwenye mfumo wa upozaji. Upepo unaosukumwa kwa feni 
unapitia kwenye nafasi za vibomba vya rejeta, hivyo kupoza maji moto yanayotoka kwenye 
injini. Ni lazima rejeta iwe safi bila matope au uchafu ili upepo uweze kupita kwa urahisi. 
Kuchemsha kwa rejeta ni dalili kwamba injini inapata joto kupita kiasi. 
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Matrekta mengi yatumikayo katika kilimo hutumia maji katika mfumo wake wa upozaji wa 
injini. Ni muhimu sana kuangalia kiasi cha maji kwenye rejeta kabla hujawasha trekta kwani 
unaweza kukaanga injini pale joto linapozidi. Zifuatazo ni hatua muhimu za ukaguzi na sevisi ya 
rejeta: 

o Angalia kiasi cha maji kilichopo kwenye rejeta  na ongeza 
ikibidi. Usiongeze maji baridi kwenye injini yenye moto, 
wakati haifanyi kazi. Kwa kufanya hivyo unaweza 
kusababisha silinda hedi au bloku kupata mpasuko. Usiwashe 
injini bila maji. 

o Zibua na ondoa uchafu wote ulioziba vibomba vya rejeta, 
kiasi kwamba ukiwa upande mmoja wa rejeta unaweza kuona 
upande wa pili. Hii inaweza kufanyika kwa kutumia upepo 
wa kompresa au maji yanayosukumwa kutoka upande wa 
injini. 

o Kagua sehemu zinazovuja maji kwenye mfumo. Kama zipo, 
zizibwe na fundi wa rejeta. 

o Ondoa maji yote kwenye rejeta kama yamechafuka (yana rangi ya kutu) na weka 
mengine.  

 
Mfuniko wa rejeta 

Mfuniko wa rejeta umetengenezwa kuhimili msukumo wa maji ya moto ndani ya rejeta. Mfuniko 
huu unahakikisha kupozwa vizuri kwa maji na kuzuia upotevu wake unaosababishwa na kutoka 
kwa mvuke maji yanapopata moto (evaporation). Inashauriwa kwamba injini isifanye kazi bila 
mfuniko wa rejeta. Hakikisha gasketi ya mpira kwenye mfuniko wa rejeta ipo mahali pake na 
inadhibiti vizuri msukumo wa nguvu ya maji yanayochemka. 
 

TAHADHARI 
o Mfuniko wa rejeta ufunguliwe taratibu. Tumia kitambaa kizito kushika mfuniko na 

fungua kwa hatua ili kuzuia maji moto kuruka. Endapo injini itakuwa haijapoa na 
mfuniko wa rejeta ukafunguliwa, maji ya moto yaliyo ndani yake yanaweza  kuruka na 
kusababisha madhara katika mwili. 

o Endapo umepoteza kizibo cha rejeta usiendeshe trekta rejeta ikiwa wazi. Ikiwa 
utaendesha, injini inaweza kupata joto kubwa na kuleta madhara kwenye mfumo mzima 
wa injini.  

o Ni vyema kuongeza kimiminika cha kupoza “coolant” aina na kiasi kinachopendekezwa 
na mtengenezaji ambacho licha ya kuongeza ufanisi katika kupoza injini, kinaweza 
kuzuia kutu katika bloku  ya injini. 

o Kagua mara kwa mara mipira inayounganisha injini na rejeta ili kuona kama kuna 
mpasuko, kujibana au kukakamaa. Rekebisha au badilisha inapobidi. 

 
ii. Kirekebisha joto (thermostat) 

Kifaa hiki kinazuia mzunguko wa maji kupitia kwenye rejeta hadi injini ifikie joto lake la 
kufanyia kazi. Maji huzunguka kwenye injini hadi joto la injini lifikie kiwango kinachotakiwa 
ndipo kirekebisha joto kinaruhusu maji kupita kwenda kwenye rejeta ili kupozwa.  
 
Endapo kirekebisha joto ni kibovu, usijaribu kukirekebisha, bali funga kingine kipya. 

 

 
              Rejeta 
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iii.  Mkandafeni 

Mkandafeni (fanbelt) una kazi ya kuendesha feni ya kupozea, pampu ya maji na oltaneta kwa 
kupata nguvu toka kwenye fitokombo (crankshaft). 

Mkandafeni unatakiwa kuwa na mkazo unaopendekezwa ili mfumo wa upozaji uweze kufanya 
kazi yake inavyopasa.  

o Ikiwa mkandafeni umelegelea kupita kiasi kinachoshauriwa, utateleza na wakati 
mwingine kutoka kwenye roda hivyo kusababisha kupungua kasi ya feni na kusababisha 
injini kupata joto zaidi na hata kuchemsha.  

o Ikiwa mkanda feni umekaza kupita kiwango kilichoshauriwa, hali hii inaongeza mzigo 
kwenye beringi za pampu ya maji na altaneta na hivyo kupunguza maisha ya beringi 
hizo na mkanda feni wenyewe.  

Ni muhimu mkandafeni ukafungwa kwa usahihi ili kuepuka hali iliyoelezwa hapo juu. Kupima 
mkazo wa mkandafeni zingatia maelekezo ya mtengenezaji.  

2.4.3 Mfumo wa upozaji kwa njia ya upepo 
Huu ni mfumo wa upozaji ambapo joto la injini linaondolewa kwa njia ya upepo. Ili mfumo huu 
uweze kufanya kazi ipasavyo, lazima silinda na silindahedi kuzungukwa na mashavu (fins) 
yenye kina kirefu na upepo kuelekezwa kwenye mashavu hayo kwa kutumia blowa. 

Sevisi: 

o Hakikisha mashavu yanakuwa safi, hayakuzibwa na hayana uchafu wa aina yoyote. 

o Hakikisha blowa inafanya kazi ipasavyo. 

2.5 Mfumo wa Umeme 
 
Huu ni mfumo unaozalisha na kusambaza umeme kwenye trekta kwa ajili ya kuwasha trekta, taa 
za aina mbalimbali na kuchaji betri. Vifaa vinavyotoa umeme kwenye trekta ni oltaneta na betri.  

2.5.1 Betri 
Chagua betri yenye ukubwa na uwezo sahihi utakaokidhi mahitaji ya trekta husika kama 
inavyoshauriwa na mtengenezaji.  

Ni muhimu kuhakikisha kuwa betri ina nguvu (charge) ya kutosha kila wakati.  

a) Utunzaji wa Betri 
Betri itadumu kwa muda mrefu kama utazingatia maelekezo ya matunzo yaliyoanishwa na 
mtengenezaji. Ukitekeleza yafuatayo unaweza kuongeza maisha ya betri.  

i. Hakikisha betri imefungwa vizuri kwenye trekta. 
Kaza sehemu za kufunga betri (terminals) vizuri ili 
moto usipotee wakati trekta linafanya kazi na pia 
zisilete hitilafu.  

ii.  Endapo utaona rangi nyeupe au bluu kwenye 
vichwa vya betri, safisha kwa maji ya uvuguvugu 

Betri 
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na kausha. Weka mafuta mgando au grisi kidogo ili kuzuia kutu. 

iii.  Fungua vifuniko vya betri (vent caps) zote za betri kisha angalia kama maji 
yanatosha, ongeza maji baridi ya betri (distilled water)  hadi kwenye kipimo 
kinachotakiwa. 

iv. Usitumie nyundo au kitu chochote kizito kufunga temino za nyaya, inaweza 
kusababisha madhara. 

v. Usiache nyaya zikiwa zimelegea kwani trekta linaweza lisiwake au kusababisha 
hitilafu ya umeme. 

vi. Kama nyaya au klempu zimeisha, badilisha na weka nyingine. 

vii. Endapo waya zitagundulika kuwa zina kutu au kuchakaa, zibadilishwe.   

ANGALIZO: Wakati wa kufunga betri, anza na waya wa moto, wenye rangi nyekundu. 
Malizia na waya wa hasi, wenye rangi nyeusi. Wakati wa kufungua, fanya kinyume na maelezo 
hayo hapo juu. Hii itazuia uharibifu wa temino za betri na pia kuondoa uwezekano wa 
kusababisha moto. 

b) Kuhudumia Betri 
Inabidi betri kufanyiwa sevisi mara kwa mara ili kuiwezesha kutoa huduma iliyokusudiwa na 
kwa muda mrefu. Sevisi hizi ni:  
 

i. Mara kwa mara, fungua na safisha vichwa vya betri na klempu za waya kwa kutumia 
brashi ya waya au msasa maalum na pakaa mafuta mazito aina ya petroleum jelly  au grisi 
ili  kuzuia kutu.  

ii. Safisha upande wa juu wa betri kwa maji ya uvuguvugu na magadi soda. Hakikisha 
kwamba maji na magadi soda haviingii ndani ya betri. Suuza kwa maji ya kawaida.  

 
iii.  Hakikisha kuwa matundu ya kuruhusu hewa kuingia kwenye seli za betri yako wazi 

muda wote. 
 
iv. Kama betri imepoteza uwezo wake, ichajiwe mara. Betri ikiwa imejaa chaji, sio tu 

unaiongezea maisha yake bali pia ipo tayari kwa matumizi yanayojitokeza kwa dharura. 
Endapo betri imepoteza uwezo wa kutunza chaji, ibadilishwe. 

 
v. Usiruhusu CHECHE na moto karibu na betri wakati au baada ya kuchaji. Usiguse vichwa 

vya betri kwa chuma kwani itasababisha cheche au hitilafu ambayo inaweza kusababisha 
MLIPUKO. 

 
 ANGALIZO: Zipo betri ambazo hazihitaji kuongezewa maji. Zingatia maelekezo ya 

mtengenezaji kuhusu sevisi  ya aina hiyo ya betri.  
 
c) Kuhifadhi Betri: 

Kama trekta halitatumika kwa kipindi cha mwezi mmoja, liwashwe kwa muda usiopungua 
dakika tano kila wiki ili kuchaji betri. 
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Endapo betri itaondolewa toka kwenye trekta kwa ajili ya kuhifadhiwa, ichajiwe kwanza kisha 
imwagwe maji yote. Ihifadhiwe ikiwa imegeuzwa kuangalia chini, mifuniko ya venti ikiwa 
imeondolewa.  Wakati wa kurudisha betri kwenye trekta, weka maji makali. 
 

2.5.2 Oltaneta 
Betri inapotumika katika kuwasha trekta au kuwasha taa, nguvu yake hupungua. Ni muhimu 
betri ikaongezewa nguvu ili iendelee kutoa umeme unaohitajika katika mfumo wa umeme. Kazi 
ya kufua umeme na kuichaji betri inafanywa na oltaneta ili kuiwezesha kuhifadhi umeme kiasi 
cha kutosha kwa ajili ya mahitaji mbalimbali ya mfumo wa umeme.  
 

2.6 Mfumo wa Giaboksi na Haidroliki  
 
Mfumo wa giaboksi na haidrolki hutoa nguvu kwa ajili kazi mbalimbali na kuliwezesha trekta 
kutenda kazi mbalimbali katika trekta na zana zilizounganishwa.  

2.6.1 Giaboksi 
Huu ni mfumo unaotumia nguvu kutoka kwenye injini na kuibadili kwa ajili ya kulipa trekta 

nguvu ya kwenda mbele au kurudi nyuma. Pia hutoa nguvu 
kwa ajili ya kuendeshea mitambo. Kwa utendaji mzuri, 
giaboksi huwa na gia zinazowezesha kwenda Polepole “Low 
Range” (wakati wa kazi za shamba) au Kasi “High Range” 
(trekta linapokuwa barabarani). Ni vyema kuchagua gia 
inayostahili kulingana na kazi au mwendokasi unaohitajika 
uwapo kazini au barabarani mapema ili kutumia mafuta kiasi 
kulingana na kazi au shughuli inayofanyika. 

Kwa matrekta yaliyo mengi, oili inayotumika kwenye 
giaboksi na haidroliki ni ya aina moja. Oili hii huchafuka 

kutokana na vumbi, kutu, maji maji na vipande vidogo vidogo vya 
chuma. Hali hii inaweza kusababisha madhara makubwa endapo sevisi 
haitafanyika kwa wakati. Fuata maelekezo kuhusu aina na ubora wa oili 
inayotakiwa. 

 
Sevisi ya giaboksi 
Ili kubadilisha oili ya giaboksi ni muhimu trekta kuwa limezimwa na kuwa kwenye sehemu 
tambarare. Ondoa kifaa cha kupimia na kisafishe kwa kitambaa safi. Kiingize tena kisha angalia 
kiasi huku ukiwa umekishikilia wima. Kama kuna upungufu ongeza kadiri ya mahitaji. 

Badilisha oili ya giaboksi na haidroliki kama inavyooneshwa kwenye mwongozo wa 
mtengenezaji wa trekta. Mara zote tumia oili ambayo imependekezwa na mtengenezaji au 
inayolingana nayo. 

2.6.2 Haidroliki 
Mfumo wa haidroliki huwezesha zana iliyofungwa kwenye trekta kushushwa au kunyanyuliwa 
wakati wa kufanya kazi. Matrekta yenye usukani unaosadiwa hutumia pia mfumo wa haidroliki. 

 

Mpangilio wa Gia 
H - Kasi 
L - Taratibu 
N- Nutro 
R- Nyuma 
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Mfumo hutumia pampu na mabomba yanayohimili msukumo wenye nguvu wa mafuta ambayo 
ndiyo kutumika kunyanua zana zinazofungwa kwenye trekta. 
 
Sevisi ya haidroliki: 
Ili mfumo huu uweze kufanya kazi ipasavyo, yafutayo yanapaswa kuzingatiwa: 

o Oili inayotumika iwe ya gredi na kiasi kama inavyoelekezwa na mtengenezaji. 
o Safisha chujio la oili mara kwa mara na badili kama inavyoshauriwa na mtengenezaji. 

TAHADHARI: 
o Kama mfumo utaingiza upepo, rekebisha kufuatana na maelekezo ya mtengezaji. 
o Oili ya haidroliki inafanya kazi kwenye msukumo wa nguvu kubwa. Chukua tahadhari 

kwani inaweza kudhuru mwili kama patatokea mpasuko. 
 

2.6.3 Matumizi sahihi ya nyenzo za Haidroliki 
Zipo nyenzo kuu mbili kwa ajili ya matumizi ya haidroliki kama 
ifuatavyo: 

i. Nyenzo ya Draft Control (DC) 

Nyenzo ya DC hutumika kwa zana za kilimo ambazo hulazimika 
kuchimbua ardhi kama vikatuzi (chisel plough, moulboard plough, disc 
plough, cultivator) n.k. Wakati wa matumizi tembeza nyenzo ya DC juu 
au chini kulingana na matumizi na mahali husika kama anavyoelekeza 
mtengenezaji. 

ii. Nyenzo ya Position Control (PC) 

Nyenzo hii hutumika kwa zana au mashine za kilimo ambazo zinafanya kazi zikiwa katika 
usawa wa ardhi kama mashine za kusia mbegu na vinyunyizi. Tumia nyenzo hii kulingana na 
mahitaji kwa kuisogeza kwenye alama chanya na wakati huo huo nyenzo ya DC ikiwa juu.  

 

3 MIFUMO MINGINE  

3.1 Klachi 
Klachi inaunganisha na kutenganisha nguvu (power) 
kati  ya injini na maeneo mengine ya trekta ili 
kuwezesha kubadili gia au kuendesha mtambo ambao 
umeunganishwa kwenye trekta (PTO). 
 
Sevisi: 
o Lainisha kwa kuweka grisi kwenye rilizi beringi. 

Zingatia maelekezo ya mtengenezaji. 
o Rekebisha umbali huru wa pedeli ya klachi kulingana na maelekezo ya mtengenezaji. 

TAHADHARI: 
o Usiweke mguu kwenye klachi muda wote trekta likiwa linafanya kazi. Kwa kufanya 

hivyo, utasababisha klachi kulika na hata kuungua. 

 

 

1. DC 2. PC.  3. Kizuizi 

Klachi 
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o Badili mara moja sili ya nyuma ya fitokombo mara inapoonekana kuvuja ili oili isiharibu 
klachi. 

3.2 Difu 
Difu hugawa nguvu kutoka kwenye giaboksi sawa kuelekea kwenye ekseli zote mbili hata 
wakati zinazunguka kwa mwendo tofauti.  
 
Sevisi 

o Kagua kiasi cha oili kwenye difu kulingana na maelekezo ya mtengenezaji wa trekta. 
o Ongeza kama ikibidi. 

 

TAHADHARI: 
Endapo oili imepungua, usitumie trekta kuendesha mtambo wa nje unaotumia haidroliki (remote 
control eguipment) kama vile kunyanyua tela.  
 

3.2.1 Kifunga difu (Differential Lock) 
Difu inaweza kufungwa kwa kutumia pedali iliyo jirani na mguu wa kulia wa opereta. Hii 
inawezesha matairi yote ya nyuma kwenda mwendo na umbali sawa, hivyo kuweza kujikwamua 
kirahisi kwenye tope na sehemu nyingine korofi. Ili kufunga na kufungua difu, fuata maelekezo 
ya mtengenezaji. Inashauriwa kufunga difu unapokuwa shambani tu ili kunyoosha mstari na 
ufunguliwe wakati wa kugeuza. 
 

Tahadhari: Usikate kona wakati difu imefungwa. Inaweza kukata ekseli. Difu ifunguliwe 
mara baada ya matumizi.  

3.3 PTO 
PTO ni kifupi cha Power Take Off. Hii ni sehemu iliyowekwa mahsusi kwenye trekta kwa ajili 
ya kuzipatia zana au vifaa vinavyohitaji nguvu ya trekta kuviendesha ili vitende kazi. PTO zipo 
za aina mbili, ya mizunguko 540 kwa dakika (540 rpm) na mizunguko 1000 kwa dakika (1000 
rpm), zikitofautishwa kwa idadi ya mifereji (splines) kwenye kiunganishi cha PTO.  Kwa shafti 
ya PTO yenye mizunguko 540 kwa dakika ina mifereji 6 na shafti yenye mizunguko 1000 kwa 
dakika ina mifereji 21. Kwa matumizi sahihi, mtumiaji awe makini kufahamu mizunguko kwa 
dakika wa zana anayonunua.  
 

3.3.1 Kuunganisha zana kwenye PTO 
Unganisha kikamilifu zana inayoendeshwa na PTO kama inavoelekezwa na mtengenezaji.  
 

Tahadhari utumiapo PTO 
i. Utumiapo mashine iendeshwayo kwa PTO, zima injini na subiri hadi shafti ya PTO 

isimame kabla hujateremka kwenye trekta na kufungua chombo hicho. 

ii. Usivae nguo inayo pwaya au kuning’inia utumiapo PTO au kukaa karibu na sehemu 
inayozunguka. 
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iii.  Utumiapo chombo kinachoendeshwa kwa PTO, lakini hakitembei, mara zote vuta breki 
ya mkono na zuia tairi za mbele na nyuma kwa vigingi. 

iv. Ili kuepuka ajali, usisafishe, kurekebisha au kukifanyia ukarabati chombo 
kinachoendeshwa na PTO wakati kinafanya kazi.  

v. Hakikisha mfuniko wa shafti ya PTO upo muda wote.  

vi. Unapoendesha trekta likiwa limefungwa zana inayotumia PTO, wakati wa kukata kona, 
weka PTO huru na nyanyua zana yako, kuepusha uharibifu kwenye shaft ya PTO, jumba 
lake na beringi ya maungio ya shafti ya zana. 

vii.  Shafti ya kuunganisha zana na PTO ipigwe grisi kabla ya kuanza kazi. Hakikisha zana 
inayoendeshwa na PTO inaendana na mzunguko wa PTO (rpm) ili isiende kasi sana au 
polepole. Zingatia maelekezo ya mtengenezaji. 

3.4 Usukani 
Kazi kubwa ya usukani ni kuongoza mwelekeo wa trekta. Kuna aina tatu za 
mfumo huu ambazo ni mfumo usiosaidiwa (Mechanical), usiosaidiwa 
kikamilifu (partial power assisted ) na unaosaidiwa kikamilifu (full power 
assisted).  Mfumo unaosaidiwa kikamilifu unakuwa ni wa haidroliki na 
unatumia mafuta ya haidroliki hivyo kufanya usukani uwe laini 
unapozungushwa (trekta likiwa limewashwa). 
 
Sevisi 
Fanya sevisi ya mfumo wa usukani kulingana na aina ya mfumo na maelekezo 
ya mtengenezaji. Piga grisi sehemu zote zilizoonyeshwa na kagua kiasi cha oili kwenye gia boksi 
ya usukani na mtungi wa oili. Zingatia aina na ubora wa oili kama anavyoelekeza mtengenezji. 

3.5 Breki 
Kazi ya breki ni kupunguza mwendo wa trekta na kulisimamisha 
na kuliegesha. Matrekta mengi yana breki ambazo zina mfumo 
usiosaidiwa (mechanical - shoe and drum) zilizofungwa kwenye 
rimu za magurudumu au pleti zinazofungwa kwenye shaft ya 
upelekaji. Ni muhimu  breki kufanya kazi vizuri ili kuzuia ajali na 
ufanisi mzuri wa trekta. Trekta lina pedali 
mbili ambazo hutumika kwa ajili ya 

kusimamisha trekta zinapofungwa pamoja au kukata kona ikiwa 
zimeachanishwa.  
 
Uwapo barabarani hakikisha kwamba pedali zote 
mbili za breki zimeunganishwa kwa matumizi 
salama. Uwapo shambani, tenganisha pedali na 
tumia breki moja moja kulingana na upande 

unaoelekea wakati wa kukata kona ili kupunguza mzunguko.   

 ANGALIZO 
Ukaguzi wa mara kwa mara na marekebisho ni muhimu ili kuhakikisha breki zinafanya kazi 
iliyokusudiwa wakati wote.  

 

1. Breki ya Mguu 
2. Kichapuzi cha 

Mguu 
3. Loki ya Difu 
4. Kiungio 
 

 

 
Piga grisi kwenye 

chuchu 

Breki 
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3.5.1 Kurekebisha breki 
i. Rekebisha breki wakati umbali huru (free play) wa pedeli umekuwa mkubwa au mdogo,  

breki hazishiki au hazishiki kwa pamoja. 
ii. Rekebisha breki kufuatana na maelekezo ya mtengenezaji wa trekta. Baada ya 

marekebisho yote, ni lazima magurudumu yote kusimama kwa wakati mmoja.  
iii.  Rekebisha umbali huru wa pedali kwa utaratibu na kiwango kinachoelekezwa na 

mtengenezaji. 

3.6 Matairi 
Tumia tairi zinazopendekezwa na mtengenezaji wa trekta. Matairi ya trekta yanauzwa kwa bei 
kubwa. Hivyo matumizi yasiyo sahihi yatasababisha gharama kubwa za uendeshaji wa trekta.  
Zingatia yafutayo: 
i) Usiendeshe trekta juu ya visiki, mawe au kitu chochote chenye ncha kali kinachoweza 

kutoboa tairi. 
ii)  Achia klachi taratibu unapoondoa trekta ili kuzuia mzunguko wa ghafla na kasi wa tairi 

ambao husababisha tairi kulika haraka. 
iii)  Tairi ziwe na upepo unaotakiwa. Upepo ukiwa mdogo, kuta za pembeni za tairi huchakaa 

kabla ya muda wake, hasa kama trekta linavuta mzigo mzito au kama linalima na tairi 
lipo kwenye mfereji. Aidha, sehemu ya nje inalika haraka kuliko katikati. Upepo ukiwa 
mwingi, kamba zilizotengeneza tairi zinakatika wakati tairi likikanyaga kitu kigumu. 
Sehemu ya katikati ya tairi inalika haraka zaidi kuliko sehemu nyingine. 

iv) Namna ya ulikaji wa matairi ya mbele unaweza kuashiria kuwepo kwa matatizo kwenye 
mlinganisho wa magurudumu (wheel alignment). Endapo kutakuwa na ulikaji mkubwa 
upande wa ndani au nje waone wataalamu ili kufanya marekebisho. 

v) Kamwe usinunue matairi yaliyotumika na usitumie yaliyochakaa kwani yanaweza 
kupasuka na kusababisha ajali. Aidha, yanapunguza ufanisi wa utendaji na kuongeza 
gharama za uendeshaji. 

vi) Tairi likikatwa na kitu chenye ncha kali ni lazima litengenezwe haraka.  
vii)  Tairi lisikutane na oili au grisi kwani huharibu mipira.  
viii)  Umalizapo kutumia trekta katika kunyunyizia dawa, lisafishe kuondoa kemikali zote 

zilizobaki kwenye trekta na matairi. 
 
Zingatia: 
Mwenye trekta/opereta awe na kifaa cha kupimia kiasi cha upepo 
kwenye matairi na kukitumia ili wakati wote tairi ziwe na kiasi sahihi 
cha upepo. 
 

3.6.1 Kutunza tairi wakati trekta limehifadhiwa 
Endapo trekta halitumiki na hivyo limehifadhiwa, hakikisha matairi 
hayapigwi na jua. Kabla ya kuhifadhi safisha matairi yote yawe safi. 
Piga jeki na kuweka vigingi kutawanya mzigo usielemee matairi, bali 
kwenye vigingi. Kabla ya kuanza  kutumia trekta, jaza matairi yote upepo unaostahili. Usiyape 
matairi mzigo zaidi ya kipimo kilichoonyeshwa kwenye matairi. 

 
Tairi la Nyuma  
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Uwezo wa trekta wa kuvuta kitu unaweza kuongezwa kwa kufungwa uzito kwenye matairi yote 
mawili ya nyuma. inawezekana kufunga uzito uliotengenezwa kwa chuma au kwa kuweka 

kimiminika (ballast) ndani ya matairi. Kama matairi ya trekta 
yamekuwa yakiteleza, ongeza msuguano wa matairi ya nyuma na 
udongo kwa kufunga uzito kwenye matairi hayo. 
 
Kama nguvu ya ziada itahitajika ili kuvuta kitu kizito, uzoefu 
unaweza kukujulisha ni uzito kiasi gani unahitajika kufungwa 
kwenye matairi. Mara nyingine inawezekana kufunga uzito wa 
chuma pamoja na kimiminika (liquid 
ballast). Kama unahitaji uzito kwa 

ajili ya magurudumu ya nyuma, muone ajenti au muuzaji wa 
matrekta. 
 

4 KUTUMIA TREKTA 

4.1 Matumizi ya awali ya trekta jipya  
Pamekuwa na matumizi na uendeshaji mbaya wa trekta kabla ya 
sevisi ya awali, kunakosababisha kuharibika kwa trekta ndani ya 
muda mfupi, hivyo kuleta hasara kubwa kwa mmiliki. Kuepuka 
uharibifu usiokuwa wa lazima, zingatia yafuatayo: 

 
i) Unapopokea trekta lako toka kwa muuzaji, ni vyema ukalisafirisha kwa kutumia lori kama 

umbali ni mrefu.  

ii)  Hakikisha wewe au opereta wako amepata maelezo ya kina kuhusu trekta na vifaa vyake, 
marekebisho muhimu na namna ya kulitumia kwa kazi mbalimbali. 

iii)  Aidha unapoanza kulitumia trekta lako hakikisha mzigo hauzidi asilimia 75 ya uwezo wake 
kabla ya kufanya sevisi ya kwanza – Zingatia maelekezo ya mtengenezaji.  

iv) Iwapo utavuta tela hakikisha pia mzigo hauzidi asilimia 75% ya uwezo wa tela.  

4.1.1 Sevisi ya Awali (Break in service) 
Kwa matrekta mengi, sevisi ya awali inafanyika katika kipindi cha masaa 20 mpaka 50. 
Inashauriwa kuzingatia mwongozo wa mtengenezaji wa trekta lako juu ya muda wa kufanya 
sevisi hii. Sevisi hii ni muhimu ili kuondoa vipande vidogo vidogo vya chuma vinavyotokana na 
uchongaji, ukerezaji na ukataji wa sehemu kuu za injini. Vipande hivi hudondoka na 
kujikusanya kwenye sampu na inabidi viondolewe mapema kabla ya kuleta madhara, hasa 
katika sehemu zinazosuguana ndani ya injini. Mwaga oili yote toka kwenye sampu na badili 
chujio la oili. 

 

 
Uzito wa mbele 

 
Kutumia jembe la sahani 

(Epuka tairi kipara) 
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4.2 Tahadhari kabla ya kuanza kutumia trekta 
Kabla ya kutumia trekta ni muhimu kufanya matayarisho kulingana na kazi itakayofanywa. 
Ajali nyingine zinaepukika kwa kuchukua tahadhari. Soma maelekezo ya mtengenezaji na 
chukua tahadhari kabla hujaendesha trekta ili kuzuia ajali. Lazima trekta liendeshwe na mtu 
ambaye amepata mafunzo na kuhitimu na ana leseni. 

Ili kuliweka trekta lako katika hali nzuri zaidi kiutendaji na pia kuepuka kuingia gharama zisizo 
za lazima katika uendeshaji zingatia yafuatayo:  

i) Hakikisha umepata mafunzo ya awali juu ya trekta lako kutoka kwa muuzaji. 

ii)  Kabla ya kuanza kutumia trekta, unashauriwa kusoma na kuuelewa mwongozo wa mtumiaji 
unaotolewa na mtengenezaji. 

iii)  Unapotaka kuwasha trekta, kaa kwenye kiti cha opereta. Usiwashe trekta ukiwa umesimama 
chini kando ya trekta, kwani unaweza kusababisha ajali mbaya.  

iv) Funga breki ya mguu pamoja kwa kiunganishi chake kama trekta halitumiki shambani au 
unaendesha barabarani. 

v) Mara zote hakikisha injini imezimwa kabla hujashuka kwenye trekta. 

vi) Unapozima trekta hakikisha breki ya mkono imevutwa. Ikiwa utalazimika kusimamisha 
trekta mahali penye mwinuko hakikisha liko kwenye gia namba 1 na kama sehemu ni ya 
mteremko simama na weka gia ya kurudi nyuma. 

vii)  Usivute breki ya mkono kama trekta liko katika mwendo wala  usishuke wakati liko kwenye 
mwendo. 

viii)  Mara zote hakikisha nyenzo ya PTO iko huru wakati wa kuunganisha zana au 
kutenganisha zana na trekta. 

ix) Unapoegesha trekta lako hakikisha zana zote zimeshushwa chini. 

x) Usiwashe trekta mahali finyu au ndani ya chumba kilichofungwa kwani moshi unaotoka 
kwenye ekzosti ni sumu kwa binadamu. 

xi) Mara zote achia klachi taratibu. 

xii)  Unapokuwa unajaza tenki la dizeli hakikisha dizeli haimwagikii sehemu yoyote ya 
injini. 

xiii)  Usiegeshe trekta karibu na moto. 

xiv) Usifanye aina yoyote ya matengenezo au ukarabati ikiwa ni pamoja na kupiga grisi 
wakati injini ikiwa inafanya kazi. Pia katika hali hii usifungue mfuniko wa tenki la dizeli 
wala rejeta. 

xv) Chujio la hewa lisafishwe na liachwe kukauka kawaida. Usitumie petroli kusafisha.  

xvi) Usiendeshe au kutumia trekta ukiwa umetumia aina yoyote ya kilevi cha aina yoyote. 
Aidha, kama umetumia dawa ambazo zinaleta usingizi, ni marufuku kutumia au 
kuendesha trekta. 

4.3 Kuwasha Trekta 
Kabla ya kuwasha trekta ni muhimu kuzingatia yafuatayo: 
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i. Angalia kiasi cha oili ndani ya injini kwa kutumia kifaa cha kupimia (dip stick) 

ii. Angalia kiasi cha maji ndani ya rejeta 

iii.  Angalia kiasi cha dizeli kwenye tenki. 

iv. Angalia maji ya betri 

v. Angalia kama kuna nati zimelegea, hasa kwenye tairi. 

vi. Kagua chujio la hewa 

vii. Kagua matairi. 

viii.  Panda, kaa kwenye kiti cha opereta na rekebisha kiti kwa kukipandisha au 
kukishusha ili kukaa vizuri na kukipeleka mbele au nyuma ili kuweza kufikia nyenzo 
na pedali kwa urahisi. 

Hatua za kuwasha trekta:- 

i.  Sukuma choki kwenda ndani kama trekta linatumia choki. 

ii. Weka  gia zote huru (neutral)  

iii.  Vuta kichapuzi cha mkono. 

iv. Choma hita ya kuwashia (kama kifaa hiki kipo). Mara nyingi unapoweka swichi 
“on” hita huchoma kwa sekunde kadhaa na kutoa mlio wa “click”, kisha alama ya 
hita kwenye mita huzima. Unaweza kuchoma mara mbili au tatu kama kuna baridi 
kali. 

v. Kwa kuzungusha swichi ya kuwashia kwenda kulia “on” mfumo wa umeme utawaka 
na mita zote zitawaka na kuanza kufanya kazi. 

vi. Zungusha zaidi swichi ili stata iwashe trekta na achia swichi. 

vii. Hakikisha taa zote kwenye dash bodi zimezima baada ya injini kuwaka. Kinyume 
chake, zima trekta mara moja na tafuta chanzo cha hitilafu. 

 

Ukaguzi baada ya kuwasha 

i. Shuka toka kwenye trekta. 

ii. Kagua trekta lote hasa katika mfumo wa mafuta na oili. Kama kuna uvujaji, zima 
trekta na rekebisha. Omba msaada wa kiufundi ikibidi. 

iii.  Sikiliza kwa makini kama kuna mlio wowote usiokuwa wa kawaida. Zima trekta na 
rekebisha. Omba msaada wa kiufundi ikibidi. 

 
 KUMBUKA: Ni kawaida injini kutoa sauti kubwa na moshi wa ki-bluu mweupe wakati wa 

kulipasha moto. Kiasi cha moshi kinategemea joto la hewa iingiayo kwenye injini. Katika 
hali ya hewa ya baridi, liache trekta katika mzunguko wa kawaida kwa dakika tano ili injini 
ipate joto, kabla hujaliondoa kwa ajili ya kazi. 
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Endapo injini itazima wakati ikiwa na mzigo, iwashe mara moja ili kuzuia isipate joto lisilo 
la kawaida kwa kutopozeshwa.  

 
Breki zikikataa ukiwa unaendesha, achia kichapuzi na zima injini ukiwa kwenye gia na 
egesha pembeni ili kurekebisha hitilafu. Opereta mwangalifu ni opereta mzuri. 

4.4 Kuendesha Trekta 
i. Kanyaga pedeli ya klachi na chagua gia kisha chagua mwendo uutakao kama wa 

haraka (H - High Range) au taratibu (L - Low Range). 

ii. Kagua mazingira yanayozunguka trekta kama ni salama kuondoka. 

iii.  Taratibu ondoa mguu wako toka kwenye pedeli ya klachi. Kwa msaada wa kichapuzi  
cha mkono au cha  mguu unaweza kuongeza mzunguko/nguvu ya injini na ondoa 
kabisa mguu wako kwenye pedeli ya klachi.  

iv. Ongeza mwendo wa trekta kwa kutumia kichapuzi cha mkono au cha  mguu. 

4.5 Kusimama na kuzima trekta 
Unapotaka kusimama, chukua hatua zifuatazo: 

a) Punguza mwendo kwa kutumia kichapuzi. 

b) Kanyaga klachi na breki ya mguu  

c) Weka nyenzo za gia huru (N) 

d) Vuta breki ya mkono. 

e) Vuta choki  (kama trekta linatumia choki) kwa nje na injini itazima 

f) Kwa matrekta yanayozimwa kwa funguo, rudisha swichi kushoto na injini itazima na 
mita zote zitazimika. Toa funguo na teremka toka kwenye trekta. 

4.6 Kufunga Zana Kwenye Trekta 
Zipo namna mbili za ufungaji wa zana kwenye trekta. Zana ambayo inafungwa kwenye trekta 
kwa sehemu tatu (three point hitch) na ambayo hufungwa kwenye droba (drawbar). Ufungaji 
zana unakuwa rahisi endapo zana hiyo itakuwa imekaa vyema 
ardhini. Funga kama ifuatavyo: 
 
Kufunga sehemu tatu (three point hitch): 

i. Weka trekta kati, sambamba na zana kwenye sehemu 
tambarare. 

ii. Rudisha nyuma trekta taratibu na elekeza mkono wa chini 
wa haidroliki (lower link) wa kushoto sambamba na pini 
ya zana. 

iii.  Egesha trekta kiusalama.  

iv. Unganisha mkono wa  KUSHOTO (lower link) na weka pini. 

v. Unganisha mkono wa KULIA na zana kwa kutumia hendeli ya kuzungusha. Kwa 
usalama zaidi ifunge kwa pini. 

 
Sehemu ya kufunga zana kwa 

nyuma ya trekta 
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vi. Unganisha mkono wa juu  (top link) kwenye zana 
kwa kutumia kiwambo cha kuzungusha ili 
kuoanisha matundu na tumbukiza pini. 

vii. Washa trekta na inua juu zana uliyofunga. 

viii.  Rekebisha stablilaiza ili zana isicheze sana.  

ix. Rekebisha zana na mwelekeo wake kuanzia mbele hadi nyuma, kulia na kushoto 
ukilinganisha na usawa wa ardhi. 

Kufunga zana/tela kwenye droba (draw bar) 
i. Pandisha juu mikono ya chini ya trekta na kuifunga kwa kamba ili zisicheze. 

ii. Weka trekta kati, sambamba na zana kwenye sehemu tambarare. 

iii.  Rudisha nyuma trekta taratibu na elekeza droba ya trekta kwenye droba ya zana  
inayotaka kufungwa. 

iv. Egesha trekta kiusalama na unganisha droba kwa pini. 

 

Tahadhari wakati wa kuendesha trekta likiwa na mzigo 

i. Usibebe mzigo mkubwa kuliko uwezo wa trekta 

ii. Usiweke gia huru (N). 

iii.  Kwenye kupanda au kuteremka mlima tumia gia 
kubwa, usibadili gia. Gia zote zikishindwa kupanda 
kilima tumia gia ya nyuma. 

5 KUFANYA MATENGENEZO 

5.1 Tahadhari wakati wa kufanya Matengenezo 
Trekta kama mashine nyingine yoyote inahitaji sevisi, matengenezo na ukarabati wa mara kwa 
mara kama inavyoelekezwa kwenye mwongozo wa mtengenezaji. Fanya hivyo ili kuongeza 
muda wa maisha ya trekta, ufanisi na utendaji mzuri wa kazi. Matengenezo yafanywe na mtu 
mwenye ujuzi na uzoefu wa aina ya trekta husika na tatizo lililojitokeza. Kwa mfano, 
matatizo ya injekta na haidroliki lazima yashughulikiwe na wataalamu wa sehemu hizo. Ikiwa 
trekta liko katika kipindi cha gerentii, hakikisha unawasiliana na muuzaji au wakala wake aweze 
kulifanyia matengenezo kulingana na mkataba wa gerentii. 

5.2  Tahadhari kabla ya kuanza sevisi, matengenezo na ukarabati 
i. Eneo kuzunguka trekta liwe safi na kavu. 

ii. Usirekebishe chochote kwenye trekta ukiwa kwenye mwendo au kufanya matengenezo 
wakati trekta linafanyakazi. 

iii.  Usiguse au kukaribia sehemu zinazozunguka ukiwa umevaa nguo zinazopwaya, 
kuning’inia, tai shingoni, kilemba na mashati au nguo za mikono mirefu. Vitu hivyo 
vikinasa, kwenye shafti inayozunguka vinaweza kusababisha madhara makubwa.  

 
Jembe la Trekta/Plau 

 
Trekta likiwa shambani 
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iv. Aidha, vua pete na vito vya thamani kuepuka shoti ya umeme na kunaswa kwenye shafti 
zinazozunguka. 

v. Shusha zana chini kabla ya ukarabati. 

vi. Zima injini na toa ufunguo. 

vii. Acha trekta lipoe kabla ya matengenezo. 

5.3 Hatua za Kufanya Matengenezo  
Endapo utaona inafaa kufanya matengenezo, hatua hizi zifuatwe: 

i. Ondoa grisi na oili iliyomwagika kwenye trekta. 

ii. Fungua waya wa betri kabla ya marekebisho yoyote ya mfumo wa umeme au 
kuchomelea (welding).  

iii.  Upigapo jeki trekta, hakikisha imeingizwa vizuri sehemu yake na chukua hatua za 
tahadhari. 

iv. Tayarisha vitendea kazi vinavyohitajika kwa ajili ya matengenezo.  

v. Tayarisha vipuri vinavyohitajika. 

vi. Safisha mahali panapotakiwa kufanyiwa matengenezo. 

vii. Fungua kwa makini kwa kutumia vitendea kazi vinavyo stahili. 

viii.  Sehemu iliyofunguliwa ifanyiwe usafi. 

ix. Funga vipuri vipya kwa umakini na kwa kutumia vitendeakazi vinavyostahili. 
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SEHEMU YA II 
TAHADHARI UTUMIAPO TREKTA 

 

6 TAHADHARI WAKATI WA KUTUMIA TREKTA 

6.1 Mambo Makuu ya Kuzingatia  
Soma vizuri maelekezo ya usalama kwani yasipozingatiwa inaweza kusababisha ajali mbaya. 
Weka alama zote za usalama zilizopo kwenye trekta katika hali nzuri na rudishia alama 
zilizopotea au kuharibika. Weka trekta lako katika hali nzuri na usiruhusu matengenezo 
yasiyozingatia mwongozo wa mtengenezaji. Kufanya hivyo kunaweza kuathiri utendaji, 
kuhatarisha usalama na hata upotevu wa mali. Watoto na watu wengine wakae mbali na trekta 
linapofanya kazi. Kabla hujarudi nyuma angalia kama kuna watu au kitu kinachoweza 
kusababisha ajali au uharibifu kwa trekta au zana inayokokotwa na trekta. Usiruhusu watu 
kupanda juu ya trekta au juu ya zana yoyote. 
 

6.2  Matumizi ya Fremu ya Ulinzi na Mkanda 
Kama trekta lina fremu ya ulinzi (Roll Over Protective Structure - ROPS) ni lazima iwe 
imethibitishwa na mtengenzaji kwamba inakidhi kiwango kinachotakiwa. Uharibifu wowote wa 
fremu au kubadilishwa, itaondoa ulinzi wa opereta kwenye ajali. Kagua fremu na mkanda wa kiti 
mara kwa mara. Kama kuna uchakavu, uharibifu au mpasuko, virekebishwe kabla trekta 
halijaruhusiwa kuendelea na kazi. Opereta ni lazima afunge mkanda, kama upo kila aendeshapo 
trekta kwa usalama wake. 
 

6.3  Kuepuka Kuanguka. 
Usiendeshe trekta mahali ambapo linaweza kuteleza, kuzama au kuanguka. Kuwa mwangalifu 
kwenye mashimo na mawe shambani au barabarani. Aidha, kuwa mwangalifu sehemu zenye 
kona, miinuko na miteremko mikali. Punguza mwendo wakati wa kukata kona kali. Kujaribu 
kutoa trekta toka kwenye shimo au mtaro kwa kwenda mbele, kunaweza kusababisha trekta 
kuanguka kwa nyuma – epuka hali hii kwa kuliondoa trekta kwa kurudi nyuma.  
 

6.4   Tumia Taa za Ishara na Vifaa vya Usalama 
Matumizi ya taa za kuona, wakati wa dharura na pia ishara ya kugeuka, inashauriwa zitumiwe 
wakati wa kuendesha trekta kwenye barabara. Weka alama kuashiria kwamba unaendesha 
chombo kiendacho taratibu (Slow Moving Vehicle – SMV) uwapo barabarani. 
 

6.4.1 Alama ya Chombo Kiendacho Taratibu (SMV) 
Zingatia yafuatayo unapoendesha trekta barabarani. 

i. Hakikisha kwamba nembo ya mwendo wa pole (Slow Moving Vehicle – SMV) 
imefungwa nyuma ya kiti cha opereta ni safi na inaonekana. SMV ina umbo la pembe 
tatu na inaakisi mwanga. 
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ii. Isizibwe kwa kitu chochote, ionekane kwa urahisi na magari yanayokuja nyuma. Itumike 
mara zote unapoendesha trekta barabarani, mchana na usiku.  

 
Kama unavuta kitu kinachoziba nembo hiyo, funga nembo nyingine 
kwenye chombo kinachovutwa. 
  

6.5  Tindikali (Acid) na Vimiminika vyenye msukumo 
mkubwa (High Pressure Liquid) 

Tindikali ya betri ni sumu. Ina uwezo wa kuchoma ngozi, kutoboa 
nguo na hata kusababisha upofu kama itaingia machoni. Ili kuwa na usalama wa kutosha, 
zingatia  yafuatayo: 

i. Jaza tindikali kwenye betri mahali penye hewa ya kutosha. 

ii. Vaa miwani ya kulinda macho na glovu mkononi za kuzuia tindikali. 

iii.  Epuka kuvuta mvuke wa tindikali unapomimina kwenye betri. 

iv. Epuka kumimina maji kwenye tindikali kwani inaweza kuruka na kukuchoma vibaya. 
 
Vimiminika vinavyotoka kwenye mgandamizo mkubwa (high pressure) vinaweza kupenya 
kwenye ngozi na kusababisha madhara. Weka mbali mikono na sehemu nyingine za mwili 
kutoka kwenye vibomba vyenye msukumo mkubwa au nozeli ambazo zinatoa vimiminika kwa 
mgandamizo mkubwa. Kama utamwagikiwa na tindikali au kimiminika chochote mwilini wakati 
wa ukarabati hakikisha unasafisha haraka kwa maji ya kutosha kwa dakika 10 hadi 15 kisha 
muone daktari aliye karibu kwa matibabu.  

6.6 Kujikinga unapoendesha trekta 
Inashauriwa kutumia trekta lenye kibanda cha kumlinda opereta (Overhead Protection) mahali 
ambapo kuna hatari ya kuangukiwa na vitu kutoka juu, kutokana na jua au mvua. Aidha, 
inashauriwa kutumia kinga ya masikio (Hearing Protection) wakati trekta linapofanya kazi, 
kuzuia madhara yatokanayo na kelele. Opereta anashauriwa kuvaa maski, ovaroli na buti. 
 

6.7 Mambo muhimu ya kusisitiza 

Fanya yafuatayo -Kwa ajili ya ufanisi na 
Usalama 

 Usifanye yafuatayo -Kwa matumizi salama 

1. Hakikisha vifaa vya usalama vipo mahali 
pake na katika hali nzuri 

1. Kuwasha injini bila kichuja hewa (Air 
cleaner) 

2. Soma kanuni zote za uendeshaji kabla ya 
kuanza kulitumia trekta 

2. Kuwasha trekta katika chumba kilichozibwa 
isipokuwa  kama kuna sehemu ya kuingiza  
hewa yakutosha 

3. Fanya marekebisho na matengenezo yote 
kwa wakati bila kukosa 

3. Kuendesha trekta au  kuwasha injini wakati 
ukiweka oili, grisi au kusafisha 

4. Hakikisha chujio la hewa (Air cleaner) 
ni safi 

 4. Kuruhusu trekta liishiwe dizeli kabisa  kwani 
itabidi utoe upepo kutoka katika mfumo 
mzima wa dizeli 

 
Alama ya SMV kwenye trekta 
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5. Hakikisha oili utumiayo ya kulainisha 
mitambo ni sahihi na ikipungua ijaziwe 
mara moja. Aidha ibadilishwe baada ya 
muda muafaka 

5. Kufungua na kufanya matengenezo yoyote 
kwenye  injekta pampu na haidroliki. 

6. Angalia taa ya msukumo wa oili na kama 
ikiwaka, chunguza tatizo na rekebisha 
mara moja 

6. Kuwasha trekta na kuliacha muda mrefu  bila 
shughuli 

7. Jaza rejeta kwa mchanganyiko wa 
kimiminika cha kuzuia kutu. Mwaga 
maji yote kama kuna dalili za kuchafuka  
na jaza maji mengine kabla ya kuwasha 
treka 

 7. Kuendesha trekta wakati sio silinda zote 
zinafanya kazi. 

8. Hakikisha gia zote zipo HURU kabla 
hujawasha trekta 

 8. Kuendesha ukiwa umekanyaga pedali ya 
breki au pedeli ya klachi. Hii itasababisha 
kuchakaa haraka kwa laini za breki, drive 
memba ya klachi na beringi ya klachi (clutch 
release bearing) 

9. Weka dizeli yote katika hali ya usafi na 
kutumia chujio ujazapo dizeli katika 
tenki la trekta 

9. Kutumia breki ya mguu ya kushoto au kulia 
kwa ajili ya kugeuka uwapo barabara kuu. 

10. Fanya marekebisho na matengenezo japo 
madogo haraka iwezekanavyo  

10. Kujaza dizeli trekta wakati injni yake 
inafanya kazi 

11.  Acha injini ipoe kabla ya kufungua 
mfuniko wa rejeta. Fungua mfuniko 
wake polepole 

11. Kutumia nyenzo ya Draft Control 
kuinulia zana.  

12. Tumia gia ndogo kwenye mteremko au 
kilima 

12. Kuwasha trekta wakati gia ya PTO haipo 
huru 

13.  Funga pamoja pedeli za breki 
unapoendesha barabarani  

13. Kutumia kichapuzi cha mkono 
unapoendesha barabarani 

14. Shusha chini nyenzo ya Draft Control na 
Position Control kama  hazitumiki 

14. Kupiga resi wakati trekta halijapata joto 
kufikia kiwango kinachotakiwa 

15. Kwa marekebisho ya mgandamizo 
kwenye injekta pampu muone fundi wa 
injekta pampu aliye karibu.  

 15. Kutumia  usukani wakati kiwango cha oili    
ya haidroliki yake kipo chini ya kiasi 
kinachotakiwa au mfumo wake wa 
haidroliki ni mbovu. 

16. Weka gia zote huru (N) endapo trekta 
halitumiki 

16. Kuegesha treka kwenye mteremko au 
mwinuko likiwa katika gia bila kuvuta 
breki ya mkono. 

 
 

7 MATATIZO YANAYOWEZA KUJITOKEZA NA UFUMBUZI 
 
Kama utapata matatizo yoyote, hakikisha unajua chanzo chake kabla hujafanya rekebisho lolote. 
Kwa trekta lililo kwenye gerentii, ni muhimu kuwasiliana na muuzaji au wakala wake ambaye 
ndiye anayewajibika kulifanyia ukaguzi na kufanya marekebisho yanayostahili. Vinginevyo ni 
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muhimu kuwasiliana na fundi mekanika mwenye ujuzi na uzoefu wa kufanya matengenezo. 
Hakikisha unanunua vipuli halisi kutoka kwa muuzaji wa trekta au wakala wake. Kabla 
hujafanya rekebisho lolote, uwe unakumbuka jinsi hicho kifaa cha zamani kilivyokuwa 
kimefungwa, endapo kifaa kipya kitagoma kufanya kazi, utarudishia cha zamani kwa urahisi. 
 

7.1  Injini Imekataa Kuwaka 
          

TATIZO UFUMBUZI 

1. Hakuna dizeli Angalia tenki la dizeli/ongeza 

2. Mfumo wa dizeli una maji, uchafu 
au hewa 

Mwaga, suuza, jaza na toa upepo 

3. Kuziba kwa chujio la dizeli Badili chujio 

4. Injekta hazifanyi kazi au chafu Injekta zikiwa mbovu zikaguliwe na 
kurekebishwa 

5. Swichi ya stata ni mbovu Badili 

6. Chaji ndogo ya betri kuweza 
kuzungusha injini 

Kaongeze chaji au funga betri mpya 

7. Selonoid ya kuwasha injini ni 
mbovu 

Badili 

8. Oili ya injini ni nzito sana Mwaga oili yote na ujaze mpya kwa kiwango 
kinachokubalika. 

9. Injni imesizi Toa nozeli na gia iwe huru kisha zungusha kwa 
mkono injini, isipozunguka kwa urahisi, ujue 
vifaa vya ndani vimeharibika vibaya. Fungua 
injini ubadili vifaa. 

10. Stata haifanyi kazi Angalia nyaya na vichwa vya betri. Angalia 
kama vimekaza vizuri, angalia brashi za stata 
kama zimekwisha au kuharibika.  
Angalia komuteta kama ni chafu, imekwisha au 
kuharibika. 

11. Hali ya hewa baridi Tumia visaidizi vya kuwashia wakati wa baridi 
 

7.2 Injini Haichanganyi 
   

TATIZO UFUMBUZI 
1. Choki bado imevutwa nje Sukuma choki ndani  
1. Dizeli imechanganywa na maji Mwaga dizeli iliyopo kwenye mfumo 

mzima, safisha na jaza nyingine safi 
2. Mfumo wa diseli umeziba Kagua na zibua  

3. Betri haina chaji Kaichaji au badili nyingine 
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4. Uvutaji hewa au ekzosti imeziba Karabati chujio la hewa na kagua sehemu 
kuingizia hewa. Safisha ekzosti 

5. Kutumia oili isiyo kuwa na ubora Mwaga na jaza nyingine yenye ubora 

6. Pampu ya dizeli haifanyi kazi Kagua kinachosababisha pampu kutofanya 
kazi na usafishe. Pia kagua vali na springi. 

7. Injekta pampu haifanyi  kazi vizuri Ipeleke kwa fundi wa pampu aliye karibu 
 

7.3  Injini Haina Nguvu 
TATIZO UFUMBUZI 

1, Injini imezidiwa mzigo Punguza mzigo au tumia gia ndogo 
2. Injini haipati hewa ya kutosha Kagua mfumo wa kusafisha hewa 
3. Hewa ya kutosha haiingii kwenye injini  Safisha chujio la hewa 
4. Hewa chafu haitoki vizuri kwenye ekzosti Safisha mfumo wa ekzosti 
5. Dizeli haizunguki vizuri Safisha mfumo wa dizeli 
6. Dizeli imechanganyika na maji Mwaga na safisha mfumo wa dizeli 
7. Hewa haiingi kwenye tanki la dizeli Angalia tundu la hewa kwenye mfuniko wa 

tenki la dizeli 
8. Vali hazikusetiwa vizuri Angalia mwanya wa vali. Funga  

inavyostahili  
9. Chujio la dizeli limeziba Badili chujio 
10. Injini haichomi vizuri Ipeleke kwa fundi mekanika aliye karibu. 
11. Injini inachemsha Angalia mfumo wa kupoza. Wasiliana na  

fundi mekanika aliye karibu. 
12. Mkandamizo hafifu kwenye silinda Chunguza ukaaji wa vali kwenye siti, ringi 

za piston na slivu 
13. Injekta pampu inachelewa kufanyakazi 

/haifanyi vizuri 
Ipeleke kwa fundi wa injekta pampu aliye 
karibu. 

14. Gavana hazifanyi vizuri Ipeleke kwa fundi mekanika aliye karibu. 
15. Klachi pleti ni mbovu Ipeleke kwa fundi mekanika aliye karibu. 
16. Breki zimenasa Kagua breki na tengeneza 
17. Injekta mbovu au ina uchafu Peleka kwa fundi 
18. Oili nzito Badili 

7.4   Injini Inakata Moto (Misfires) 
   

TATIZO UFUMBUZI 
1. Injini haipati hewa ya kutosha Angalia mfumo wa kusafisha hewa 
2. Hewa kujaa kwenye mfumo wa dizeli Ondoa hewa 
3. Vali zimenasa Muone makenika 
4. Injekta imefungwa vibaya Muone makenika 
5. Tundu kwenye mfuniko wa tenki la dizeli 

haipitishi hewa vizuri 
Safisha mfuniko kwa dawa. Tumia upepo 
kuukausha 

6. Chujio la dizeli limeziba Badili chujio 
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7. Maji, uchafu au hewa kwenye mfumo wa 
dizeli 

Mwaga, suuza, jaza na toa upepo 

8. Uchafu au injekta mbovu Peleka injekta kwa fundi wa injekta 
9. Dizeli si sahihi Tumia dizeli sahihi 
 

7.5  Injini Haikai Katika Sailensi Vizuri 
   

TATIZO UFUMBUZI 
1. Sailensi ndogo sana (rpm ndogo sana) Kagua na sahihisha 
2. Dizeli haizunguki vizuri kagua mfumo wa dizeli, safisha 
3. Nozeli za injekta mbovu Funga kipuri kipya/muone makenika 
4. Injekta inachelewa kufanya kazi Funga kipuri kipya/muone makenika 
5. Vali zimenasa Muone makenika  
6. Gavana hazifanyi kazi Muone makenika 
7. Mkandamizo hafifu kwenye silinda Kagua na rekebisha 
 

7.6 Mlio wa Injini Haujatulia na Inatetemeka 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Vali na springi hazifanyi kazi Muone makenika 
2. Injekta inawahi Muone makenika 
3. Nozeli za injekta mbovu Muone makenika 
4. Injekta pampu inahitaji kurekebishwa Muone makenika 
 

7.7 Injini Inapiga kelele isiyo ya kawaida 

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Silinda moja au zaidi haifanyi kazi Itambue na tengeneza 
2. Main bearing/conrod bearing imelegia Muone makenika kwa matengenezo 
3. Nozeli za injekta ni mbovu Muone makenika 
4. Injekta haikusetiwa ipasavyo Mwone fundi arekebishe 
5. Oili haitoshi Ongeza Oili 
6. Pampu ya Oili imechakaa Funga pampu mpya 
7. Dizeli iliyotumika sio ya gredi inayotakiwa Badili  
8. Kuwepo vitu visivyotakiwa (foreign 

matter) 
Ondoa 

7.8  Injini Inakula Oili 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Aina ya oili utumiayo ni nyepesi mno Tumia oili yenye uzito unaostahili 
2. Ringi za piston zimekwisha, zimevunjika, 

au hazijatulia 
Badilisha piston zote na ringi au ringi kama 
piston hazijaathirika 
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3. Oili inavuja (ndani na nje) Rekebisha panapovuja 
4. Koki ya kumwaga Oili kwenye sampu 

imelegea au imechakaa 
Kaza au funga mpya 

5. Paipu ya kupumulia (breather) ya oili 
imeziba 

Safisha kwa spiriti, kausha kwa upepo au 
badili nyingine 

6. Hakuna hewa ya kutosha kwenye mfumo Chunguza na rekebisha 
 

7.9  Injini Inachemsha 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Kionyesha joto ni kibovu Badili 
2. Mfumo wa upozaji umeziba Safisha Rejeta na injini 
3. Mkanda feni unateleza Angalia kama umelegea na ukaze vizuri 
4. Oili haitoshi Ongeza oili kwa kiwango 
5. Thermostati mbovu Badilisha/Muone makenika 
6. Pampu ya kusukuma maji ni 

mbovu/inavuja 
Muone makenika 

7. Injekta imesetiwa vibaya Muone makenika 
8. Vali hazijakaa vizuri Rekebisha 
9. Gasket ya silinda hedi imekauka au 

imeungua 
Badili 

10. Mipasuko kwenye silinda hedi Rekebisha, badili 
11. Injini imezidiwa mzigo Weka gia  kulingana na mzigo, punguza mzigo  
12. Maji ya rejeta ni machache Jaza inavyotakiwa, kagua rejeta, kijitenki cha 

ziada, vijibomba kama vinavuja na viunganishe 
13. Mirija ya rejeta imepinda au ni chafu Nyoosha na safisha 
14. Uchafu kwenye njia ya maji kwenye injini Safisha 
15. Kifuniko cha rejeta ni kibovu Kikaguliwe na mtaalam, badilisha 
16. Uchafu kwenye Rejeta au grili zinazozuia 

rejeta 
Toa uchafu wote 

 

7.10  Msukumo wa Oili  upo Juu 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Kiashiria cha msukumo wa oili ni 

kibovu 
1. Badili 

2. Uzito wa oili ni mkubwa Badili 
3. Kidhibiti msukumo wa oili (vali) 

kimesetiwa vibaya (juu) 
5. Seti upya 

4. Vali ya kurekebisha msukumo wa oili ni 
mbovu 

Badili 

 



Kitabu cha Mwongozo wa Mtumiaji Trekta 

                                  28 

7.11 Msukumo wa Oili upo Chini 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Kiashiria cha msukumo wa oili ni 

kibovu 
Badili 

2. Uzito wa  oili ni mdogo  Soma tena sifa za oili zitakiwazo. Chagua oili 
sahihi na badili 

3. Piston na ringi zimekwisha Badili 
4. Oili imepungua kwenye sampu Ongeza na kagua panapovuja 
5. Kidhibiti msukumo wa oili (vali) 

kimesetiwa vibaya (chini) 
Funga kipuri kipya/safisha 

6. Vali ya kurekebisha msukumo wa oili ni 
mbovu 

Badili 

7. Beringi za kon na main zimekwisha Funga mpya 
8. Chujio la oili limeziba Badilisha 
9. Upotevu wa oili ndani ya pumpu 

(kuvuja) 
Badili pampu ya oili 

10. Kuvuja kwenye viunganishi (sili ya 
pampu ya oili, sili ya chujio la oili)  

Kaza au badili sili 

 

7.12 Injini Inatoa Moshi Mwingi 
 

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Chujio la hewa limeziba/limetoboka Toa na usafishe, kama limetoboka badili  
2. Dizeli  ya gredi ya chini Mwaga na jaza oili ya gredi inayotakiwa 
3. Pistoni zimekwisha, ringi au slivu Funga mpya 
4. Injekta pampu haifanyi kazi vizuri Muone makenika kwa matengenezo 
5. Injini imezidiwa mzigo sababu ya gia 

utumiayo au mzigo ni mkubwa. 
Chagua gia kulingana na mzigo au punguza 
mzigo 

 

7.13  Injini Inatoa Moshi Mweupe 
  

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Dizeli unayotumia si ya gredi inayotakiwa Badili 
2. Joto dogo la injini Pasha moto injini itakiwavyo 
3. Thermostati mbovu , sio inayotakiwa Toa na kagua Thermostati 
4. Mafuta hayachomwi vizuri Kagua nozeli, injekta pampu 

7.14   Injini Inatoa Moshi Mweusi/Kijivu 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Dizeli chafu Tumia dizeli inayostahili 
2. Chujio la hewa limeziba/chafu Ifanyie ukarabati chujio 
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3. Injini imezidiwa mzigo Punguza mzigo au weka gia ndogo 
4. Nozeli za injekta ni chafu Toa na safisha 
 

7.15  Injini Inakula Dizeli kwa Wingi 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 

1. Mwanya wa vali si mzuri Rekebisha/Funga kipuri kipya 

2. Injini imezidiwa mzigo Weka gia kulingana na mzigo, kazi na hali ya 
udongo. 

3. Dizeli inavuja Kaza au badili vijibomba vya dizeli 
4. Injini haifanyi kazi kwa joto litakiwalo Kagua mfumo wa upozaji na thermostati 

5. Chujio la hewa limeziba Lifanyie ukarabati  

6. Kiwango duni cha dizeli Jaza dizeli kulingana na kiwango 
7. Nozeli za injekta hazifanyi vizuri (matundu 

yamepanuka) 
Zirekebishe au weka mpya.  

8. Pampu ya dizeli haifanyi vizuri Ibadili au ifanyie matengenezo 
 

7.16  Haidroliki Haiinui Jembe/Inainua Taratibu 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Oili ya haidroliki ni pungufu/hakuna 

kwenye mfumo 
Kagua na jaza kwa kiwango 

2. Chujio la oili ya haidroliki limeziba Safisha chujio na badili kama ikibidi 
3. Vali zimejifunga /Vali zimeharibika Zifungue vali/weka mpya ikibidi 

4. Pampu ya haidroliki haifanyi vizuri Badili pampu 

5. Viunganishi vimeharibika Funga vipya 

6. Mfumo umezidiwa mzigo Punguza mzigo katika mfumo 

7. Oili ya haidroliki ni baridi sana/nyepesi Ruhusu ipate joto/badili 

 

7.17  Breki 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Hazishiki au zinashika kwa mbali Rekebisha  
2. Umbali huru wa pedeli ni mkubwa Rekebisha  

3. Viunganishi vya breki vimekwisha Rekebisha  

4. Breki zimekwisha Badili 
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5. Oili kwenye “lining” Safisha na dhibiti 

6. Masta silinda mbovu Rekebisha/tengeneza 

7. Inavuta upande Rekebisha breki 

8. Breki haiachii Springi ya kurudisha imekatika – badili;  Mafuta ya 
breki machafu – badili 

 

7.18  Kubadili Gia 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Gia ngumu kuingia   

• Oili ni kidogo    Ongeza 
• Meno ya gia yamevunjika   Badili 
• Mwendo huru wa klachi ni mkubwa   Rekebisha 
• Klachi imekwisha   Rekebisha 
• Klachi imenasa kwenye “flywheel”  Kata ili kunasua 
• Release bearing mbovu   Badili 
• Vidole vya pressure plate vimelika   Badili 
• Beringi za shafti zimekwisha   Badili 

2. Gia zinateleza   Muone makenika kwa matengenezo 
3. Zinapiga kelele sana   Muone makenika kwa matengenezo 

•  Oili ni kidogo Angalia kipimo cha oili, Tumia oili yenye uzito 
unaotakiwa. 

•  Meno ya gea yamevunjika Badili seti ya gia 
•  Kuna kitu/chuma kimetumbukia ndani   Ondoa 

  

7.19  Umeme: Betri Haipokei Chaji toka oltaneta 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Nyaya zimelegea au viunganishi vina kutu Safisha na kaza viunganishi 
2. Mkanda feni mbovu au umelegea Rekebisha au badili mkanda  
3. Oltaneta haifanyi kazi Muone fundi umeme wa magari 

  

7.20 Taa ya kuchaji inawaka wakati Injini ikifanya kazi 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Nyaya zimelegea au 

viunganishi vina kutu 
Safisha na kaza viunganishi 
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2. Altaneta mbovu Muone makenika 
3. Mkanda feni umelegea/mbovu Rekebisha, kaza au badili mkanda 
 

7.21  Stata Haifanyi Kazi 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Nyaya zimelegea/kutu Safisha na kaza  
2. Betri haina nguvu Kagua betri na ichaji  
3. Trekta lipo kwenye gia Weka  gia huru 
4. PTO inafanya kazi 

(engaged) 
Toa gia ya PTO 

5. Stata mbovu Kagua, rekebisha/mwone fundi 
 

7.22  Stata Haichanganyi 
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Betri haina chaji  Kagua betri 
2. Oili katika sampu ni nzito sana Tumia oili yenye uzito unaotakiwa 
3. Nyaya zimelegea/zina kutu Safisha na kaza nyaya zilizo legea 
 

7.23  Taa Haziwaki 
 

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Fyuzi zimeungua Badili 
2. Nyaya zimelegea au kutofungwa vizuri kwa 

nyaya kuna sababisha kuwaka/kuzima hovyo 
Kagua nyaya kuhakikisha viunganishi vyote 
ni safi na vimekaza 

3. Oltaneta haifanyi kazi Badili Armecha/Funga kipuri kipya 

7.24 Usukani  
   

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Usukani haujatulia o Kagua mwendo huru (free play) 

o Kagua saizi ya matairi  
o Kagua upepo wa matairi 
o Kagua kama mfumo wa usukani umelegea au viunganishi 

vyake vimechakaa. 
o Angalia beringi za matairi kama  zimechakaa 
o Kagua matairi ya mbele na alaimenti ya magurudumu 

2. Usukani unavuta 
upande 

o Angalia kukaza kwa usukuni katika njia yake 
o Angalia shinikizo ya haidroliki kama iko sahihi 
o Angalia kama matairi yana saizi moja 
o Angalia kama mzigo uliobebwa ni mkubwa 
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o Kagua kiasi cha oili ya haidroliki 
o Kagua kama pampu inasukuma vizuri 
o Angalia kama viunganishi vya usukuni vimeshikana vizuri 
o Angalia kama “return line” ya dizeli imeziba 

3. Kurudi kwa nguvu 
kwa usukani 

o Kagua kama usukani umekaa mahali pake 
o Angalia vishikizi vya usukani 
o Angalia kama usukani umekaa kwenye maunting (mipira) yake 
o Kagua kama mfumo una upepo na utoe upepo 

7.25 Taa ya Oili kuwaka muda wote/Kuwaka na kuzima mara kwa mara 
 

TATIZ0 UFUMBUZI 
1. Hakuna oili au imepungua sana Jaza oili 
2. Pampu ya oili mbovu Weka mpya 
3. Oili ni ya gredi ya chini/nyepesi Badili oili 
4. “Main” beringi na kon beringi 

zimelika 
Badili, funga mpya 

5. Geji mbovu Badili 
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SEHEMU YA III 

8 KUMBUKUMBU ZA MATUMIZI/UTENDAJI WA TREKTA 

8.1 Kumbukumbu ya Matengenezo  
 

Vipuri Maelezo Tarehe Masaa ya 
Trekta. 

Hali (Aina ya 
ukarabati/Matengenezo) Aina Idadi Gharama (Tsh)  
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8.2  Matumizi ya Trekta 
 

Tarehe 
Muda wa 
kuanza 

kazi 
Aina ya kazi 

Muda wa 
kumaliza 

kazi 

Muda 
halisi wa 

Kazi 

Eneo Kiasi cha 
dizeli (lit)  

kilichowekwa 
Jina la opereta Msimamizi 

Maoni (uharibifu, 
aina ya kipuri k 

n.k) 
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8.3 Gharama za Uendeshaji wa Trekta 
 

 

 

TAREHE DIZELI (Lts) 
OILI 
(Lts) 

GRISI 
(Kg) 

GHARAMA 
(Tshs/Lt/Kg) 

JUMLA 
(Tshs) 

AINA YA 
MATENGENEZO 

JUMLA 
(Tshs) 

AINA YA 
VIPURI 

GHARAMA 
(Tshs) 
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9 MCHANGANUO WA GHARAMA ZA  KUTUMIA TREKTA KATIKA KILIMO 

9.1 Utangulizi 
Biashara ni kitendo cha kubadilishana bidhaa/huduma kwa bidhaa/huduma au bidhaa/huduma 
kwa fedha, kwa nia ya kupata faida. Kwa maneno mengine biashara ni kitendo cha kununua na 
kuuza bidhaa/huduma kwa nia ya kupata faida. Trekta linaweza kutumika kibiashara na kuwa 
kama biashara nyingine yeyote. Hii inawezekana kwa kulitumia kwa kukodisha kutoa huduma 
kwa malipo. 
 

9.2 Biashara ya kukodisha trekta 
Biashara ya kukodisha trekta kama zilivyo biashara nyingine izingatie kanuni kuu zifuatazo; 

i) Kuwa na Jina na Nafsi 
Jina na Nafsi vinaipa biashara uhai kwa kujulikana kwa jina, mahali ilipo, shughuli zake, 
nguvu yake katika ushindani na wenzake. 

 
ii) Biashara inahitaji kuwa hai 
Biashara ya kukodisha trekta ikianza kufanya kazi, uhai wake umeanza na unaendelea jinsi 
biashara inavyoendelea kufanyika. 

 
iii) Thamani ya Biashara lazima ipimike kwa kipimo cha Fedha 
Fedha iwe ni kipimo halali cha biashara ya kukodisha trekta. Kipimo hicho kitakusaidia 
kuonesha thamani ya biashara yako. Thamani ya biashara hii inajumuisha: fedha yote ya 
mtaji, thamani ya trekta na zana zake, thamani ya jengo au banda la kuhifadhia trekta na zana 
zake, mafuta na vilainishi (kama lipo). Thamani ya biashara hii itabadilika jinsi 
utakavyoendelea kuwekeza. 

 
Thamani ya biashara yako itakusaidia endapo utataka kuuza biashara yako kwa mtu mwingine ili 
ufanye biashara nyingine, ukitaka kuchukua mkopo benki ili kupanua biashara yako, ukitaka 
kukaribisha wawekezaji wengine ili ukuze biashara au kuweza kufuatilia mwenendo wa ukuaji 
wa biashara. 
 

iv) Kipindi cha Tathmini 
Weka kipindi cha tathmini ili kukuwezesha kujua mwenendo mzima wa biashara katika 
kipindi husika, msimu au mwaka. Hii itakusaidia kufahamu kiasi cha faida au hasara 
kilichopatikana.  

 

9.3 Kuanzisha biashara ya kukodisha trekta  
Ili kuanzisha biashara ya kukodisha trekta utahitaji kuwa na yafuatayo; 

i) Mtaji  
Mtaji wa kununua trekta na zana zake na kuendeshea biashara. Mtaji unaweza kuwa nao 
mwenyewe au kwa kukopa (toka kwa watu binafsi, wauzaji wa zana, taasisi za fedha, mifuko 
ya pembejeo ya wilaya na taifa au vyanzo vingine).  
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ii) Wateja 
Wateja ni watu wale ambao watakaohitaji huduma ya kukodisha zana kwa malipo. 
 
iii) Watoa huduma kwenye biashara 
Hawa ni watoa huduma kwenye biashara yako ambao ni pamoja na wauzaji wa zana na 
vipuri, mafuta na vilainishi, mafundi na huduma za karakana. 
 
iv) Mahali pa kufanyia biashara 
Mahali pa kufanyia biashara pawe ni mahali ambapo wateja na huduma za msingi 
zinapatikana.  
 

9.4 Hatua muhimu za kufuata katika kuanzisha biashara 
i) Fahamu vizuri biashara ya kukodisha zana za kilimo 
Jiulize kama una uwezo wa kufanya na kusimamia biashara hiyo na endapo utafanya 
mwenyewe au utahitaji mtu au watu wa kukusaidia. Ikiwa utahitaji watu wa kukusaidia, ni 
watu wa aina gani kielimu, kiafya, jinsia na idadi yao. Tathmini ifanyike kuona kama 
biashara itaweza kuwalipa.  
ii)  Fanya utafiti wa kina kuhusu wateja  
Ainisha ni kwa kiasi gani huduma yako itahitajika katika jamii. Linganisha na wanaofanya 
biashara kama hiyo eneo husika kama wapo, na bainisha uwezo wao  na mapungufu yao ili 
uweze kuweka mkakati wa kuingia kwenye soko na kutoa huduma kwa faida. 
iii) Tafuta, panga na tathmini mtaji ulionao 
Kabla ya kuanzisha biashara ya kukodisha zana za kilimo, andaa andiko la kibiashara 
litakaloainisha gharama za ununzi wa zana na uendeshaji. Hakikisha kwamba mtaji unatosha. 
Kamwe usitumie mtaji wa biashara kwa matumizi yako binafsi. 
iv) Tangaza biashara yako 
Tangaza biashara yako ya kukodisha zana za kilimo katika sehemu zote zinazodhaniwa kuwa 
na wateja ili kuufahamisha umma kuhusu huduma hiyo na ubora wake. Weka matangazo 
kwenye mbao za matangazo, mabango, tangaza kwenye nyumba za ibada, mashuleni, sokoni, 
minada, vituo vya usafirishaji, redio na televisheni kama zipo. Tumia lugha nzuri ya kuvutia 
wateja. 
 
Kwa uendeshaji mzuri zingatia yafuatayo; 

• Kuwa mwaminifu na timiza ahadi.  
• Toa huduma bora. 
• Fanya biashara halali  
• Hakikisha umejipangia mshahara wako kama vile ungelikuwa umeajiriwa sehemu 

nyingine au kama unavyowalipa wafanyakazi wengine. 
• Weka kumbukumbu sahihi za biashara zikiwemo za mapato na matumizi. 
• Tathmini biashara yako kila baada ya muda kubaini faida au hasara na fanya 

marekebisho ikibidi.  
• Jitahidi kupunguza gharama za uendeshaji wa biashara kadiri uwezavyo. 
• Mwisho wa mwaka wa biashara funga hesabu za biashara yako kwa kutengeneza 

hesabu za mapato na matumizi na mizania ya biashara kwa kipindi hicho. Kama 
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biashara haikutengeneza faida, tafuta sababu za hasara. Weka mikakati ya kuondoa 
visababishi vya hasara. 

• Lipa kodi za serikali ipasavyo. 
 

9.5 Hesabu za Biashara 
Hesabu za biashara ni jinsi ya kuweka mahesabu ya biashara na jinsi ya kuyatafakari. Hesabu 
za biashara ndio moyo wa biashara. 
 

i) Kanuni za hesabu za biashara 
a. Biashara na mwenye biashara ni vitu viwili tofauti. Epuka kutumia fedha za biashara kwa 

matumizi binafsi.  
b. Uwekaji mzuri wa hesabu za biashara utasaidia kufanya biashara iwe endelevu. 
c. Miamala yote ya biashara ifanywe kwa kutumia kipimo cha fedha ili uwekaji wa hesabu 

za biashara uwe rahisi na wenye ufanisi 
d. Ni muhimu sana kutunza kumbukumbu za biashara kulingana na vipindi maalumu vya 

kufanya biashara.  
 

ii) Vitu vya msingi katika hesabu za biashara (Mizania) ni; 
o Mali za biashara, ambazo ni vitu vyote vinavyomilikiwa ikiwa ni pamoja na trekta 

na zana zake, fedha unayodai, banda la zana n.k. 
o Madeni ya biashara ni pamoja na mtaji uliowekezwa, mikopo, fedha unayodaiwa.  

Mizania ni hesabu inayoonesha Mali na Madeni (Dhima) ya biashara kwa siku yoyote ile. 
Hesabu za mizania hupatikana kutokana na bakaa au baki ya hesabu zilizopo kwenye vitabu 
vya leja. 
 

Rasilimali (Mali) Dhima (Madeni) 
Maelezo Tshs Maelezo Tshs 
Trekta la mkono 
 Zana  
 Fedha unayodai, 
 Banda la zana 
N.k  

 Mtaji uliowekezwa 
Mikopo 
Fedha unayodaiwa.  
N.k 
 

 

Jumla  Jumla  
NB: Jumla ya pande zote za mizania hii inatakiwa kulandana 
 

9.6 Vitabu vya Hesabu za Biashara 
Hesabu za biashara ni taarifa inayohusiana na miamala ya biashara. Hizi ni hesabu za mapato na 
matumizi, mali na madeni. Taarifa hizi zinaorodheshwa kwenye mizania ya biashara, kama 
gharama za uendeshaji wa biashara.  
 

Hesabu ya fedha tasilimu, hii ni taarifa kamili ya mtiririko wa fedha inayoonesha fedha 
zilivyoingia na mahali zilipotoka, fedha zilizotoka na mahali zilipoenda, tarehe na kiasi. 
Hesabu za biashara zina uwezo wa kuonesha jumla ya fedha zilizoingia, fedha zilizotoka 
pamoja na baki yaani bakaa ya hesabu. 
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Kumbuka: Mali bila daftari, hupotea bila habari. Hivyo ni muhimu kuwa na vitabu vya 
biashara. Vitabu vya biashara ni kama;  
 

i. Kitabu cha Fedha (Cash book) 
Kitabu cha fedha ni kitabu kinachoonesha fedha iliyoingia na iliyotoka kila siku ya biashara.  
 

ii. Vitabu vingine ambavyo vinahitajika sambamba na kitabu cha fedha tasilimu ni 
• Daftari la huduma kwa wateja linaloonesha huduma iliyotolewa, kiasi na malipo ya 

fedha tasilimu au mkopo.  
• Daftari la manunuzi ambalo linaorodhesha manunuzi yote ya biashara, yawe ya fedha 

tasilimu au mkopo. 
• Leja ya wadaiwa ambayo ni kitabu kinachoonesha hesabu ya kila mteja, huduma 

aliyopewa na thamani.  
• Leja ya wadai - kitabu cha hesabu za wauzaji wa bidhaa kwa mkopo. 
• Leja ya Mali za Biashara na Gharama za Uendeshaji ni kitabu kinachoweka hesabu za 

mali na gharama za uendeshaji wa biashara. Hesabu za kitabu hiki ni za kawaida 
kama zilivyo hesabu zingine. 

 
Kwa kila muamala unaofanyika kuna hesabu mbili zinaguswa. Kuna hesabu inayotoa na 
hesabu inayopokea 
 

9.7 Hesabu za Mapato na Matumizi 
Hesabu ya Mapato na Matumizi inaunganisha hesabu ya mapato kutokana na huduma ya 
kukodisha na matumizi kwa ajili ya kuendesha biashara ili mfanyabiashara aweze kutafuta 
faida au hasara iliyopatikana kwa kipindi kimoja cha biashara. 

 
i) Gharama za kumiliki na kutumia trekta na zana zake 

Kuna gharama za aina mbili kwenye kumiliki na kutumia trekta na zana zake. 
o Gharama za umiliki (fixed costs). Hizi hazibadiliki kulingana na matumizi ya 

trekta, hizi zinahusisha uchakavu, riba, kodi, bima na hifadhi. 
o Gharama za uendeshaji (operating, variable costs), hizi zinabadilika kulingana na 

matumizi ya trekta. Hizi zinahusisha matengenezo, malipo ya dereva/opereta, mafuta 
na vilainishi. 

 
ii) Mapato ya kumiliki na kutumia trekta 

Mapato hutokana na kukodisha/kulimia kwa trekta. Mara nyingi maeneo ya kulimwa 
hupimwa kwa ekari. 
 

9.8 Kukokotoa gharama za umiliki na uendeshaji wa zana za kilimo 
 

i) Gharama za umiliki 
o Uchakavu 

Zana zinapotumika au kukaa kwa muda huchakaa na hivyo kushuka thamani. Kushuka huku kwa 
thamani kunaweza kukokotolewa kama ifuatavyo; 
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Unatakiwa kuwa na vitu vitatu katika kukokotoa gharama za uchakavu 
1. Bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 1) 
2. Bei (thamani) ya zana baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi, hii hukadiriwa kuwa 

ni asilimia kumi ya bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 2) 
3. Wastani wa maisha ya kufanya kazi kwa zana. (Muda) 

 
Uchakavu = Thamani 1 – Thamani 2 
                                   Muda 
 

o Riba 
Hii ni gharama ya mkopo. Hata kama zana ilinunuliwa kwa fedha tasilimu, gharama hii 
itahusisha gharama iliyowekezwa kwenye zana ambayo ingefanya shughuli nyingine. Ili 
kukokotoa gharama hii unatakiwa kuwa na kiwango cha riba (Interest rate), hiki huwa kwenye 
asilimia. 
 
Riba = (Thamani 1 + Thamani 2) x kiwango cha riba 
                              2 

o Bima 
Hii ni gharama inayochangia malipo utakayolipwa endapo utapata ajali. Hii hukadiriwa kuwa 
asilimia 0.25 – 0.50 ya thamani ya zana. 
 
Bima = Thamani ya zana x 0.25% 
 

o Hifadhi 
Hizi ni gharama za mahali pa kuhifadhia zana. Ni vizuri kuhifadhi zana kwenye banda ili 
kupunguza uharibifu wa zana utakaoongeza gharama za matengenezo. Hizi hukadiriwa kuwa 
asilimia 1 – 2 ya thamani ya zana. 
 
Hifadhi = Thamani ya zana x 1% 
 

ii) Gharama za uendeshaji 
o Mafuta (Dizeli) 

Trekta huwa na kiwango cha matumizi ya mafuta (dizeli) kwa kipindi fulani cha matumizi. 
Kiwango hiki huwa katika mfumo wa lita kwa saa. 
 
Gharama ya dizeli = kiwango cha matumizi kwa saa x bei ya lita moja 
 
Gharama za mafuta wakati trekta halifanyi kazi 
Gharama = 0.38% x Ukubwa wa trekta (HP) x Bei ya lita moja 
 

o Vilainishi 
Hizi ni gharama za kununulia vilainisha mitambo kama grisi na oili. Gharama hizi hukadiriwa 
kuwa asilimia 15 ya bei ya mafuta (dizeli). 
Gharama za vilainishi = Gharama ya dizeli x 15% 

o Matengenezo 
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Gharama hizi zinahusisha gharama zote za matengenezo ya zana. Kwa trekta, gharama hizi ni 
asilimia 35 ya bei ya manunuzi kwa matumizi ya mwaka. Kwa hiyo unaweza kutafuta gharama 
yake kwa mwezi, siku, saa n.k 
 
Matengenezo = Bei/gharama ya trekta kwa matumizi ya mwaka x 35% 
 

o Malipo ya mwendeshaji 
Gharama hizi zinahusisha malipo ya mwendeshaji/opereta na msaidizi wake kama yupo. 
 

9.9 Mfano wa kukokotoa gharama kwa matumizi mbalimbali. 
 
Mfano mdogo unachukuliwa kwa trekta lenye nguvu ya HP 70 likiwa na vifaa vyake. Trekta 
lenye ukubwa huo peke yake linakadiriwa kuuzwa kwa gharama ya shilingi milioni 41,476,800 
(likiwa ni trekta, plau na trela). Mfano huu unahusisha seti kama iliyooneshwa hapa chini 
ambapo gharama za ununuzi zinaweza kuongezeka au kupungua kulingana na aina ya trekta na 
zana zake na nchi lilikotengenezwa. Mfano huu unaweza kutumiwa kukokotoa gharama za 
matumizi kwa aina yoyote ya trekta ili kumwezesha mmiliki kutambua na kuainisha gharama 
halisi za kumiliki trekta. Kama atatoa huduma hiyo kwa wakulima wengine aweze kukadiria kwa 
usahihi gharama za huduma hiyo zinazozingatia gharama za ununuzi, matumizi, uchakavu,  n.k. 
Baada ya kumalizika kwa muda wa kutumia zana kiuchumi (economic lifespan), mmiliki aweze 
kununua zana mpya na kuuza ya zamani, kukwepa gharama zitakazokuwa zinaongezeka iwapo 
zana chakavu zitaendelea kutumika katika uzalishaji. 
 

Na. Aina ya Zana  Bei (TShs) 
1.  Trekta 30,000,000 
2.  Plau lenye sahani 3 3,500,000 
3.  Trela 7,976,800 

Jumla  41,476,800 
   

 
Mifano ya namna ya kukokotoa gharama mbalimbali za matumizi ya trekta, tazama Viambatisho 
vinavyofuta. 
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Kwa trekta lenye ukubwa wa Hp 70 
Maelezo Jumla

1 Bei ya trekta lenye 70 HP, P 30,000,000
2 Maisha ya kufanya kazi kwa trekta, A (miaka) 10
3 Mtumizi katika kazi kwa maisha ya trekta, U (masaa ya trekta) 10000
4 Matumizi kwa mwaka (Uy=U/A) masaa kwa mwaka 1000
5 Riba ya mtaji uliowekezwa katika ununuzi wa mashine, i 8%
6 Bei ya trekta baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi        R = P/A = 3,000,000      

Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi
7 Gharama za uchakavu kwa saa moja ya matumizi: D= P – R /U 2700
8 Riba: i = [((P + R)/2) * i ]/ uy  1320
9 Bima kwa ajili ya mashine ambayo ni 0.25-0.50% ya P kwa saa 150

10 Gharama za mahali pa kuhifadhi mashine (banda au ghala) 2% ya P kwa saa 600
11 Jumla ya Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi 4770

Gharama zinazobadilika kulingana na matumizi
12 Mahitaji ya mafuta kwa trekta lenye injini ya KW 51.52, lit/hour 12.5
13 Gharama za mafuta  kwa saa 12.5 lit /hr *1400, TSh/hr 17527.1

14
Gharama za mafuta  wakati trekta halifanyi kazi  0.38 % ya matumizi kwa saa 
12.5 lit /hr *1400 kwa HP ya trekta , TSh/hr 382.2

15
Vilainisha mitambo (grisi na oili) vinakisiwa kuwa 15% ya bei ya mafuta hivyo 
mafuta na vilainisha kwa saa ni, TSh/hr 2629.1

16
Gharama za Matengenezo zinakisiwa kuwa (130% ya bei ya manunuzi kwa 
maisha  yote ya trekta na ikikokotolewa kwa saa, TSh/hr  3900

17
Gharama za mwendeshaji na msimamizi kila mmoja TSh  150,000  kwa mwezi, 
TSh/kwa saa 3600

18 Gharama zinazobadilika kulingana na matumizi 28038.4

Gharama za kutumia trekta kwa saa moja ni 32808.4

 
 
 
Gharama za kulima kwa plau 

Gharama za Kutumia Plau
1 Bei ya Plau lenye sahani 3,  P 3,500,000
2 Maisha ya kufanya kazi kwa trekta, A (miaka) 10
3 Mtumizi katika kazi kwa maisha ya trekta, U (masaa ya trekta) 4000
4 Matumizi kwa mwaka (Uy=U/A) masaa kwa mwaka 400
5 Riba ya mtaji uliowekezwa katika ununuzi wa mashine, i 8%
6 Bei ya trekta baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi        R = P/A = 350,000       

Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi
7 Gharama za uchakavu kwa saa moja ya matumizi: D= P – R /U 787.5
8 Riba: i = [(P + R /2) * i ]/ uy  385
9 Bima kwa ajili ya mashine ambayo ni 0.25-0.50% ya P kwa saa 43.75

10 Gharama za mahali pa kuhifadhi mashine (banda au ghala) 2% ya P kwa saa 175
11 Jumla ya Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi 1391.25

Gharama zinazobadilika kulingana na matumizi

12
Gharama za Matengenezo zinakisiwa kuwa 65% ya bei ya manunuzi kwa 
maisha  yote ya trekta na ikikokotolewa kwa saa, TSh/hr  568.75

13 Gharama zinazobadilika kulingana na matumizi 568.8
14 Gharama za kumiliki na kutumia plau kwa saa, TShs 1960.0

Gharama za kulima eka moja ni shilingi 34768.4  
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Gharama za kutumia tela 
Gharama za Kutumia Tela

1 Bei ya trela  P 7,976,800
2 Maisha ya kufanya kazi kwa trela A (miaka) 10
3 Mtumizi katika kazi kwa maisha ya trela, U (masaa ya trekta) 4000
4 Matumizi kwa mwaka (Uy=U/A) masaa kwa mwaka 400
5 Riba ya mtaji uliowekezwa katika ununuzi wa mashine, i 8%
6 Bei ya trekta baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi        R = P/A = 797,680     

Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi
7 Gharama za uchakavu kwa saa moja ya matumizi: D= P – R /U 1794.78
8 Riba: i = [(P + R /2) * i ]/ uy  877.448

9 Bima kwa ajili ya mashine ambayo ni 0.25-0.50% ya P kwa saa 99.71
10 Gharama za mahali pa kuhifadhi mashine (banda au ghala) 2% ya P kwa saa 398.84
11 Jumla ya Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi 3170.778

Gharama zinazobadilika kulingana na matumizi

12
Gharama za Matengenezo zinakisiwa kuwa (65% ya bei ya manunuzi kwa maisha  
yote ya trekta na ikikokotolewa kwa saa, TSh/hr  1296.23

13 Gharama zinazobadilika kulingana na matumizi 1296.2
14 Gharama za kumiliki na kutumia haro kwa saa, TShs 4467.0

Gharama za kutumia trekta na tela kwa saa moja ni shilingi 37267.0  
 
Muhimu: Gharama zilizotumika kwenye mfano huu ni kwa ajili ya kuonesha jinsi ya kukokotoa, 
kwa hiyo mmiliki wa zana anashauriwa kutumia gharama halisi alizoingia. Hii itawezekana kwa 
kuweka kumbukumbu za matumizi. Pia mmiliki wa zana anashauriwa kuongeza matumizi ya 
zana kwenye shughuli nyingine kama usafirishaji, kusindika mazao, kupampu maji n.k ili 
kuongeza kipato hivyo kumudu gharama za uendeshaji na kutengeneza faida. Ndio maana kuna 
masaa (takribani 2000) ya matumizi ya zana ambayo hayakuhusishwa kwenye mchanganuo 
uliooneshwa hapo juu. 
 

Ili kujua kiasi cha gharama kwa ekari, ni muhimu kujua kiwango cha utendaji cha kinadharia na 
kiwango halisi cha utendaji kwa trekta liwapo shambani. Kiwango cha Utendaji Kinadharia 
(Theoretical field capacity) ni kiasi kitakachofanyiwa kazi kwa saa moja kama trekta na zana 
litafanya kazi vizuri (kwa asilimia 100) kwa muda huo kwa mwendo kasi (utakaokuwa katika 
km/ saa na upana wa asilimia 100 wa zana inayotumika.   
 
 Kiwango cha Utendaji Kinadharia = CT =   S x W  ha/saa 
                 10 
Ambapo   S = wastani wa mwendo kasi wa trekta (km/saa) 

   W = upana wa zana (m) 
 
   10 = ni constant = 10000 m kwa hekta 
           1000 m kwa kilomita 

Wakati wa kulima trekta linatumia kwa wastani mwendokasi wa kilomita 5.6 kwa saa. Plau ya 
kawaida ya sahani 3 ina upana wa 0.9m. Kwa kuzingatia viwango hivi, Kiwango cha Utendaji 
Kinadharia ni: - 

 
  CT =   S x W  ha/saa =  5.6 x 0.9  =  0.504 ha/saa 
    10               10 
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Hali kama hii inaonesha kuwa utendaji wa trekta ni mzuri sana na kuwa hakuna kusimama 
wakati wa kazi na pia zana inafanya kazi kwa upana wake wote kwa wakati wote. Wakati wa 
kufanya kazi shambani kwa vitendo hali hii siyo rahisi. Hivyo ni muhimu kujua Kiwango Halisi 
cha Utendaji, CE.   
 
CE =   S x W  x Ef ha/saa 
  10 
Ambapo  S  = wastani wa mwendo kasi wa trekta (km/saa) 

   W = upana wa zana (m) 
               Ef  = Kiwango Halisi cha Utendaji 
Ef = Ni uwiano kati ya Kiwango Halisi cha Utendaji wa trekta na Kiwango cha Utendaji 
Kinadharia. 
 
Ef  =  CE  x 100 
         CT 

* Viwango vya thamani ya utendaji shambani (field efficiencies) kwa kazi za kilimo unakadiriwa 
kuwa = 75 – 90%; Kai za Kupanda, = 50 – 85%; kazi za kuvuna, = 60 – 90%.   
 
Kiwango Halisi cha Utendaji: CE = S  x W  x Ef  = CE = 5.6  x 0.9  x 0.75 =  0.378ha/saa 
           10           10 
Kwa kuzingatia matokeo ya ukokotoaji wa jumla ya gharama za kutumia trekta na plau kwa saa 
ni Shilingi 34,800 kwa saa. Kiwango Halisi cha Utendaji ni  0.378ha/saa. Hivyo gharama kwa 
hekta moja ni:    
       hr =34800 Sh = 0.378 ha  
                                   hr 
ha = 34800 Sh  = 92,060 Sh. sawa na  Shs 36,800 kwa ekari 
        0.378 
 
Hivyo gharama  ya kulima kwa plau ekari 1 ni ≈ Sh. 37,000. 
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Kwa mawasiliano zaidi tuandikie kupitia anuani hii; 
 
Mkurugenzi, 
Idara ya Zana za Kilimo, Kilimo III, 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika, 
S.L.P 9192,  
DAR ES SALAAM 
 
Simu/Fax : 022-2862003  
Email: dmech@kilimo.go.tz 
 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

               
 


