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TAARIFA YA UTEKELEZAJI KWA MWAKA 2018/2019 NA MALENGO YA MWAKA 2019/2020
1.0 	UTEKELEZAJI KWA MWAKA 2018/2019
LENGO 1:	Kuongeza uzalishaji wa korosho ghafi kutoka tani 313,000 za msimu wa 			2017/2018 hadi tani 350,000 ifikapo Juni 2019.
Utekelezaji :
Katika jitihada za kutekeleza lengo hilo mambo yafuatayo yalifanyika: -
(i) Wazabuni watano walipatikana na kufunga mikataba ya kuagiza na kusambaza viuatilifu vya zao la korosho ambazo ni tani 31,500 za Salfa ya Unga na lita 520,000 za viuatilifu vya maji.
(ii) Kiasi cha tani 3,325.85 za Salfa ya Unga na lita 248,207 za viuatilifu vya maji vilisambazwa kwenye vituo 18 vya mauzo vilivyopo katika maeneo mbalimbali yanayolima korosho nchini. Kati ya hizo zilizonunuliwa ni tani 1,961.3 za Salfa ya Unga na lita 14,283 za viuatilifu vya maji.
(iii) Bodi ya Korosho iliingia mikataba na wazalishaji wa miche kupitia Halmashauri zote zinazolima Korosho nchini. Jumla ya miche bora ya korosho 12,252,197 yenye thamani ya Shilingi 5,310,478,679 ilizalishwa na kugawiwa kwa wakulima katika mikoa 14 ambayo ni Mtwara, Lindi, Ruvuma, Pwani, Tanga, Dodoma, Singida, Mbeya, Morogoro, Iringa, Tabora, Kigoma, Katavi, na Songwe. 

(iv) Ushiriki wa Maonesho ya Kilimo maarufu kama Nane Nane mwaka 2018 ulifanyika katika katika viwanja vitatu ambavyo ni Ngongo – Lindi, Nzuguni – Dodoma, na Nyakabindi Simiyu. Teknolojia za namna ya kuhudumia shamba la korosho na umuhimu wa uongezaji thamani wa zao la korosho zilioneshwa.

Bajeti na Fedha zilizotumika
Bajeti iliyotengwa kwa ajili ya Usimamizi wa Maendeleo ya zao la Korosho ni TSh. 7,242,687,829. Kati ya fedha hizo kiasi cha TSh. 7,062,835,829 ilikuwa ni kwa ajili ya uzalishaji miche na deni la miche bora. Kiasi cha Fedha kilichotumika ni TSh. 2,995,121,530.81, ambapo TSh. 2,376,552,626 ilikuwa ni kwa ajili ya malipo ya wazalisha miche.

LENGO 2: Kusajili wakulima wote wa korosho kwenye mikoa 17 inayolima korosho nchini  ifikapo Juni 2019.

Utekelezaji :
i. Mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2019 jumla ya wakulima 273,204 walikuwa wamesajiliwa kati ya wakulima 318,407 sawa na 85.80% ya lengo.



Bajeti na fedha Zilizotumika:

Bajeti ilikuwa Tsh. 235,008,000 na fedha zilizotumika ni Tsh. 71,263,213. Zoezi la Usajili  linaendelea kwa hatua nyingine ya kuhakiki wakulima waliosajiliwa na kutoa vitambuliosho.


LENGO 3:	Kuhamasisha ubanguaji wa korosho na kukagua viwanda vyote vinavyobangua  korosho ifikapo Juni, 2019.
Utekelezaji:
(i) Jumla ya viwanda 23 vyenye uwezo wa kubangua korosho tani 42,200 kwa mwaka vilikaguliwa.
Bajeti na fedha Zilizotumika:
Bajeti ilikuwa TSh. 346,760,000 na fedha zilizotumika ni TSh. 27,403,200. Katika mwaka 2018/2019 Bodi haikupata ruzuku kwa ajili ya Shughuli hii.

LENGO 4:  Kuimarisha Ubora wa Korosho ghafi kwa kuhakikisha kuwa  asilimia tisini na saba (97%) ya Korosho zilizokusanywa zina ubora wa daraja la kwanza katika msimu wa 2018/2019.

Utekelezaji 
Vifaa vya uhakiki ubora mikasi 10 ilinunuliwa kwa ajili ya matawi mapya ya Bodi ya Korosho Tanzania. Jumla ya washiriki 63 walipatiwa mafunzo ya nadharia na vitendo kuhusu namna bora ya usimamizi na udhibiti ubora wa Korosho ghafi kwa msimu wa 2018/2019. Hadi kufika Juni, 2019, kati ya korosho zilizonunuliwa na Serikali tani 222,830.552. Tani 204,879.664 sawa na asilimia 92% zilikuwa ni standard grade na tani 17,950.908 sawa na asilimia 8% zilikuwa ni Under grade.
LENGO 5:    Kusimamia Masoko na Mauzo na kudhibiti ubora wa Korosho ghafi kwa msimu wa 2018/2019
Utekelezaji 
i. Kabla ya Serikali kuchukua jukumu la kununua korosho tani 2,745.877 zilikuwa zimenunuliwa na wanunuzi waliopewa leseni, ambapo korosho  tani 2,139.464 zililipiwa ndani ya siku 4 kama inavyoelezwa kwenye Mwongozo.
ii. Kati ya tani 2,139.464 za korosho zilizonunuliwa kwenye mnada, tani 371.996  zilipewa kibali cha kusafirisha nje ya nchi
iii. Kuandaa miongozo mbalimbali na kuhakikisha kuwa maghala yote 24 yaliyotumika kwa minada yanakidhi vigezo.


2.0 	MALENGO YA MSIMU WA MWAKA 2019/2020
LENGO 1: Kuongeza uzalishaji kutoka tani 300,000 hadi kufikia tani 1,000,000 ifikapo 2023/2024
Mipango ya Utekelezaji: 
i. Kuongeza tija kutoka kilo 10 hadi kilo 35 kwa mti kwa mwaka;
ii. Kuhamasisha kilimo cha korosho katika maeneo mapya, haswa kilimo cha mashamba makubwa ya pamoja; Kongwa, Itigi, Ikungi, Nguruka, Kibondo,Ushetu, Mlele, Mpanda vijijini na Mpwapwa;
iii. Kuongeza uzalishaji wa miche bora kutoka miche milioni 10 hadi milioni 15 kwa mwaka ambayo itatosheleza kupanda ekari 500,000 na kuzalisha tani 150,000  za korosho ghafi kwa mwaka baada ya miaka mitano;
iv. Kuimarisha mfumo wa upatikanaji wa pembejeo zenye ubora, kwa wakati na kwa bei nafuu kupitia mfumo wa ununuzi wa pamoja (bulk Procurement);
v. Kuimarisha huduma za ugani  kwa kuwajengea uwezo wagani katika maeneo yanayolima korosho;
vi. Kutoa mafunzo ya matumizi sahihi ya viuatilifu kwa Kushirikiana na TPRI pamoja na TARI-Naliendele;
LENGO 2:  Kuhamasisha ubanguaji wa korosho kutoka asilimia 10 hadi kufikia asilimia 60 ifikapo Juni 2023/2024

Mipango ya utekelezaji:
i. Kujenga viwanda vidogo 107 vyenye uwezo wa kubangua tani 220 kila kimoja kwa mwaka, kupitia mfumo wa uchumi shirikishi wa viwanda;
ii. Kuhamasisha ujenzi wa viwanda 9 kila mwaka vyenye uwezo wa kubangua tani 1,000 hadi 5,000 kupitia sekta binafsi, Vyama Vikuu vya Ushirika na Halmashauri za Wilaya. Lengo hili litawezesha ubanguaji wa tani 268,200 kwa mwaka ifikapo mwaka 2023/2024;
iii. Kuandaa utaratibu wa kuviwezesha viwanda vya ndani kupata malighafi ya kutosha pamoja na kufufua viwanda 10 vilivyokufa na kujenga viwanda 9 vipya vyenye uwezo wa kubangua tani 10,000 kwa mwaka kwa kushirikiana na SUMA-JKT, TIB, TANTRADE,TADB, Mifuko ya Jamii na Sekta binafsi;
iv. Kuweka mfumo utakaowezesha korosho zilizobanguliwa katika viwanda vidogo (semi processed) kuwa malighafi katika viwanda vya kati na vikubwa.

LENGO 3:  Kuimarisha Mfumo wa Upatikanaji wa Masoko ya Korosho

Mipango ya utekelezaji:
i. Bodi ya Korosho kwa kushirikiana na soko la Bidhaa kufuatilia taarifa za mwenendo wa biashara ya korosho na kusisambaza kwa wadau;
ii. Serikali kuendelea kujenga maghala ya mfano na yenye viwango kwa ajili ya kuhifadhia korosho;
iii. Bodi ya Korosho Kuandaa miongozo na kutoa mafunzo kuhusu ubora wa bidhaa za korosho kwa kuzingatia mahitaji ya soko la Kimataifa;
iv. Kuhamasisha ujenzi wa viwanda vya kutengeneza bidhaa zingine zitokanazo na korosho (byproducts) ikiwa ni pamoja na siagi, maziwa, mvinyo, sharubati na mafuta ya korosho;
v. Bodi ya korosho kusimamia uuzwaji wa korosho inayozalishwa hapa nchini kwa wakati ili kuhakikisha kuwa wakulima wa korosho nchini wananufaika na faida ya kijiografia ya kuwahi kwa msimu wa korosho miezi sita kabla ya nchi nyingine duniani (hasa zile zilizopo kaskazini mwa Ikweta kama vile India, Vietnam na nchi za Afrika Magharibi;
vi. Kuhamasisha matumizi ya korosho katika soko la ndani.

LENGO 4: Kuimarisha Usimamizi wa Tasnia

Mipango ya Utekelezaji:
i. Kufanya mapitio katika vipengele vya masoko ili kutambua mifumo ya uuzaji wa korosho ikiwa ni pamoja na mikataba kati ya mzalishaji na mnunuzi (forward selling) mauzo ya moja kwa moja (direct selling) na mauzo kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani (Warehouse Receipt System);
ii. Kuongeza kifungu cha sheria ya Tasnia ya Korosho kinachotambua utaratibu wa ukodishaji wa mashamba ya korosho, sambamba na kilimo cha mkataba;
iii. Kuratibu urasimishaji wa maeneo ya uzalishaji na ya ujenzi wa  viwanda ili yaweze kutumika kupata mitaji kutoka kwenye taasisi za fedha;
iv. Kukamilisha na kuhuisha kanzidata ya wakulima wa korosho.

2.1 BAJETI NA FEDHA ZINAZOHITAJIKA.
Bodi ya Korosho imewasilisha Bajeti ya Tshs 17,589,557,248 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli zake kwa mwaka 2019/2020. Kati ya kiasi kilichoombwa Tshs 15,674,778,308 imeombwa kupitia mradi wa ASDP 11 kwa ajili ya ujenzi wa maghala matatu na Tshs 1,914,778,940 ni kwa ajili ya usimamizi wa masoko na mauzo ya Korosho kwa mwaka 2019/2020
Mahitaji ya Fedha kwa sasa: -
Bodi ya Korosho imeleta maombi ya Shilingi 1,211,408,000  ikiwa ni sehemu ya bajeti ya msimu wa 2019/2020 ili kufanikisha mauzo ya korosho katika msimu unaotarajiwa kuanza mwezi Oktoba, 2019. Tunaomba Wizara isaidie kufanikisha upatikanaji wa fedha hizo. (Tafadhali rejea kiambatisho)
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