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TAARIFA YA MAONESHO YA KILIMO NA SHEREHE ZA WAKULIMA (NANE NANE) 2017
UTANGULIZI

Maonesho ya 27 ya Kilimo na Sherehe za Wakulima zilifanyika Kitaifa na ngazi ya Kanda kuanzia tarehe 01/08 hadi 08/08/2017. Kitaifa sherehe hizo zilifanyika katika viwanja vya Ngongo nje kidogo ya Manispaa ya Lindi. Katika ngazi ya Kanda Maonesho na Sherehe zilifanyika katika viwanja vya Nzuguni – Dodoma (Kanda ya Kati), Themi – Arusha (Kanda ya Kaskazini), J. K. Nyerere – Morogoro (Kanda ya Mashariki), John Mwakangale – Mbeya (Kanda ya Nyanda za Juu Kusini), Nyamhongolo – Mwanza (Kanda ya Ziwa) na Fatuma Mwasi – Tabora (Kanda ya Magharibi).
Kaulimbiu ya Maonesho ya mwaka huu 2017 ilikuwa “Zalisha kwa Tija Mazao na Bidhaa za Kilimo Mifugo na Uvuvi Ili Kufikia Uchumi wa Kati” Kaulimbiu hii ililenga kuwahamasisha wakulima, wafugaji, wavuvi na wananchi kwa ujumla kuzalisha kwa tija hivyo kushiriki kikamilifu katika kukuza uchumi wa nchi yetu.

Katika ngazi ya Kitaifa Maonesho na Sherehe zilizinduliwa tarehe 01/08/2017 na Mhe. George Boniface Simbachawene (Mb) Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI na kuhitimishwa tarehe 08/08/2017 na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Sherehe hizi za Nane Nane ziliambatana na maonesho ya kilimo kwa muda wote wa siku nane. Katika juma la maonesho tarehe 02/08/2017 mgeni rasmi alikuwa Mhe. Anjelina Mabula, Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi na tarehe 03/08/2016 alikuwa Mhe. Godfrey W. Zambi Mkuu wa Mkoa wa Lindi. Tarehe 04/08/2017 mgeni rasmi alikuwa Mhe. Joackimu Wangabo, Mkuu wa Wilaya ya Nanyumbu na tarehe 06/08/2016 alikuwa Mhe. Mhandisi Gerson Lwenge Waziri Maji na Umwagiliaji na tarehe 07/08/2016 mgeni rasmi alikuwa Mhe. Hamad Rashid Mohamed (Mb), Waziri wa Kilimo Maliasili Mifugo na Uvuvi – SMZ.Wageni rasmi waliotembelea maonesho ya kanda nyingine na siku za kufungua na kufunga vinaonyeshwa katika kiambatisho Na.1

Pia, wakati wa maadhimisho ya maonesho na sherehe za Nane Nane wageni kutoka ngazi ya Taifa walishiriki kufungua, kufunga na kutembelea mabanda katika kanda zote sita, majina yameonyeshwa katika Kiambatisho Na.1. Aidha, Wakuu wa Mikoa na katika kanda husika walishirki kutimiza majukumu pale ambapo wageni wa kitaifa hawakuweza kufika. Kanda pekee ambayo haikutembelewa na Mgeni kutoka ngazi ya Taifa ni Kanda ya Magharibi kiwanja (Tabora) cha Fatuma Mwasa. 

MAANDALIZI

Maandalizi ya maonesho na maadhimisho yalifanywa na kamati ambayo ilijumuisha wajumbe kutoka Idara na Vitengo vya Wizara, hii ikiwa ni mara ya kwanza maadhimisho hayo kuratibiwa na Wizara kwa kushirikiana na Sekretariati za Mikoa bila TASO. Majukumu ya Kamati hiyo ilikuwa kupanga mipango katika maeneo yafuatayo:

· Kuandaa mongozo wa kuendesha na kusimamia shughuli za maonesho katika kanda

· Kushirikiana na Kanda katika kuandaa maonesho na sherehe za Nane Nane
· Kuratibu upatikanaji wa rasilimali

· Kuratibu ushiriki wa Wizara na Taasisi zake

· Kutayarisha hotuba za viongozi

· Kuratibu mialiko ya wageni mbalimbali katika ngazi ya Kitaifa
· Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi, wakulima na wadau wa sekta ya kilimo

· Kuhamasisha na kuhabarisha umma kupitia vyombo vya habari

· Kuratibu matayarisho ya mabanda ya maonesho

· Kuadaa vipando kwenye viwanja vya maonesho
USHIRIKI WA WIZARA KATIKA MAONESHO
Wizara ilishiriki katika maonesho na maadhimisho ya sherehe za Nane Nane katika kanda zote saba. Katika kanda wawakilishi kutoka Wizarani walishirikiana na wataalam wa utafiti kwenye kanda husika kufanya maonesho.  Aidha, katika maonesho ya kitaifa yaliyofanyika Ngongo Lindi Idara zote kuu Kilimo, Mifugo na Uvuvi na taasisi zake waliweza kuonesha taknolojia mbambali za utafiti, uzalishaji na usindikaji wa mazao, mifugo na samaki.
Ili kufuatilia mwenendo wa sherehe hizo ziliandaliwa hadidu za rejea ambazo zilitumika kufuatilia mwenendo wa maonyesho kwenye kanda kama ifuatavyo:
Matumizi ya Mwongozo
Mwongozo wa kuendesha na kusimamia maonesho ya Nane Nane ulioandaliwa na kutumwa katika Sekeretariati za Mikoa katika kanda zote ulitumika vizuri. Aidha, kila kanda iliweza kuongeza ubunifu katika kuandaa na kusimamia maonesho kulingana na mazingizingira yake. Mfano kuna kanda ziliendelea kuwaalika wajumbe wa TASO katika kamati zao ili wasaidie kutoa uzoefu wao, baadhi ya kanda hizo ni Kaskazini na Nyanda za Juu kusini.

Hali ya Miundombinu
Hali ya katika viwanja vya maonesho katika kanda inatofautiana kama inavyoonesha kwenye Jedwali Na.1 

	Kanda/kiwanja
	Hali ya Miundombinu

	
	Majengo ya Wizara
	Mabanda 
	Upatikanaji wa Maji na Vyoo
	Barabara
	Uzio

	Kusini- Ngongo
	Jengo liko vizuri ila halitoshi kwa Idara zote za Wizara
Idara kuu mifugo na Uvuvi hawana banda la kudumu
	Halmashauri na taasisi mbalimbali wanayo majengo ya kudumu na yanakarabatiwa kila mwaka
	Hakuna vyoo kwa ajili ya umma na Maji hayakidhi mahitaji
	Barabara kuu ina rami na zilizobaki ni za vumbi
	Uzio haujakamilika sehemu nyingine ziko wazi.

	Mashariki- Mwl. J. K. Nyerere –Morogoro
	Jengo la Wizara halitumiki.
Jengo la Wizara limekodishwa kwa waandishi wa habari.
	Halmashauri na taasisi mbalimbali wanayo majengo ya kudumu na yanakarabatiwa kila mwaka
	Maji hayakidhi Mahitaji 

Hakuna vyoo vya Umma. Kila Taasisi inachoo kinachokidhi mahitaji yake
	Barabara zimechongwa ila zina vumbi sana na wakati wa mvua kunakuwa na tope sana
	Uzio haujakamilika, sehemu ya uwanja iko wazi

	Kaskazini –Themi-Arusha
	· Jengo la Kilimo liko vizuri

· Mabanda ya mifugo yamechakaa yanahitaji ukarabati
	Kila Halmashauri na Taasisi mbalimbali wana mabada ya kutosha na yako katika hali nzuri
	Maji hayakidhi Mahitaji 

Hakuna vyoo vya Umma. Kila Taasisi inachoo kinachokidhi mahitaji yake
	Barabara zote zimeimarishwa kwa “pavement block”
	Uwanja wote umezugushiwa uzio.

	Kati Nzuguni- Dodoma
	Mabanda yako vizuri ila yanahitaji ukarabati
	Wizara mbalimbali, Taasisi na wadau mbalimbali wamejenga mabanda ya kudumu na yanakarabatiwa kila mwaka
	Tatizo la maji na vyoo kwa washiriki/watazamaji
	Barabara zimechomgwa ila zina vumbi sana
	Uzio haujakamilika uwanja wote.

	Ziwa Nyamhongolo – Mwanza
	
	
	
	
	

	Nyanda za Juu Kusini John Mwakangale- Mbeya
	Jengo la kituo cha utafiti Uyole
	Washiriki wana mabanda
	Tatizo la maji na vyoo kwa washiriki/watazamaji
	Barabara zimechomgwa ila zina vumbi sana
	Uwanja una uzio

	Magharibi Fatuma Mwasa – Tabora 
	Hakuna banda la Wizara
	Wanatumia maeneo ya wazi
	Kuna uhaba wa maji

Hakuna Vyoo vya Umma
	Ni vumbi
	Hakuna uzio ni eneo la wazi


Viwanja vyenye miundo mbinu ambayo walau inaridhisha ni vile ambavyo vilisha fanya maonesho ya kitaifa mfano Nzuguni, John Mwakangale, Ngongo, Mwl. J. K. Nyerere na Themi. Viwanja ambavyo havijawahi kufanya maonesho ya kitaifa bado miundombinu yake ni duni mfano kiwanja cha Fatuma Mwasa cha kanda ya magharibi Tabora. 
Ukusanyaji wa Mapato
Kanda zote zimejitahidi kukusanya mapato kwa kutumia mbinu mbalimbali kulingana na mazingira ya kanda husika. Aidha, makusanyo ya mapato yaliongezeka ikilinganishwa na wakati fedha zilipokuwa zinakusanywa na TASO. Makusanyo kwa kila kanda yanaonekana katika Jedwali Na. 2. Sekretariati za Mikoa zimeonyesha uwezo mkubwa wa kukusanya na kusimamia mapato. Hii inaonyesha kuwa Kanda zina uwezo wa kuendesha maadhimisho na sherehe za Nane Nane.
Jedwali Na. 2: Makusanyo ya Mapato kwa Mwaka 2016 na 2017

	Kanda
	Kiasi (Tshs) 2016
	Kiasi (Tshs) 2017
	Ongezeko (%)
	Njia iliyotumika

	Kusini - Ngongo - Lindi
	291,247,660
	280,542, 855
	-3.68
	

	Mashariki- Mwl. J. K. Nyerere -Morogoro
	75,000,000
	175,000,000
	133
	Ada mbalimbali

Vitambulisho

Walitumia SUMA JKT kwa makubaliano ya kulipa asilimia 8 kuanzia tarehe 1-8/8/2017
SUMA JKT walitumia risiti za EFD

	Kaskazini –Themi-Arusha
	
	
	
	Walitoa kandrasi kwa benki ya NMB ambao walitumia njia ya kielektroniki

	Kati- Nzuguni- Dodoma
	150,110,666
	204,500,000
	34
	Walitoa kandrasi kwa JKT 

	Ziwa -Nyamhongolo - Mwanza
	-
	-
	-
	-

	Nyanda za Juu Kusini John Mwakangale- Mbeya
	
	
	
	

	Magharibi Fatuma Mwasa - Tabora 
	
	11, 850, 000
	
	Michango ya Wadau


Uwezo WA Kanda Kupokea washiriki WA Ndani Na Nje ya Nchi 
Kanda ambazo zinawezaweza kuwa mwenyeji wa maaonesho na maadhimisho ya Nane Nane kwa washiriki wa ndani na nje ya nchi ni zile zenye miundombinu ya kutosha. Miundombinu hiyo ni viwanja vyenye sehemu ya kutosha, vinafikika kwa urahisi na kuna nyumba za kutosha na zenye hadhi kwa wageni wa ndani na nje. Viwanja hivyo ni pamoja na kiwanja cha Nzuguni Dodoma, Mwl. J. K. Nyerere na Themi Arusha. Kiwanja cha Ngongo Lindi ni kikubwa kinafaa kwa maonesho lakini hakuna nyumba za kutosha na zenye adhi ya kupokea wageni kutoka ndani na nje. Kiwanja cha cha Fatuma Mwasa cha Tabora kinahitaji maboresho makubwa ili kiweze kukidhi mahitaji ya maonesho kwa watazamaji wa ndani na nje ya nchi.
Ushiriki wa Wadau 
Wadau mbalimbali wakiwemo waoneshaji na  watazamaji wa teknolojia za kilimo, mifugo na uvuvi walifika katika viwanja vya kanda zote kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 2

	Kanda
	Waoneshaji
	Watazamaji

	Kusini - Ngongo - Lindi
	
	

	Mashariki- Mwl. J. K. Nyerere -Morogoro
	
	64,000

	Kaskazini –Themi-Arusha
	325
	

	Kati- Nzuguni- Dodoma
	434
	59, 172

	Ziwa -Nyamhongolo - Mwanza
	
	

	Nyanda za Juu Kusini John Mwakangale- Mbeya
	
	

	Magharibi Fatuma Mwasa - Tabora 
	175
	


CHANGAMOTO 

Changamoto kubwa zilizojitokeza katika viwanja vya maonyesho na zinahitaji kutafutiwa ufumbuzi ili maonyesho yaweze kufanyika katika hali ya utulivu na kwa ufanisi zaidi. Changamoto hizo in pamoja na:-

1. Uhaba wa maji: Tatizo la maji kwa ajili ya matumizi kwa washiriki wa maonesho limejitokeza katika viwanja karibu vyote.  Ukosefu wa maji ya uhakika unazorotesha vipando vinavyoandaliwa kwa ajili ya maonesho. Viwanja vyenye maji ya uhakika ni Mwl. J. K. Nyerere Morogoro na Themi Arusha.

2. Ubora wa Barabara:  Barabara katika viwanja vyote zimechongwa ila ni za vumbi isipokuwa kiwanja cha Themi.  Wakati wa mchana watazamaji wanapokuwa wengi na magari yanapopita hutimua vumbi na kusababisha usumbufu kwa washiriki katatika maonesho.

3. Huduma ya Vyoo: katika viwanja vyote hakuna huduma ya vyoo kwa matumizi ya raia wote, vyoo vilivyopo ni kwa ajili ya taasisi. Suala la ukosefu wa vyoo linapunguza hadhi ya viwanja, watazamaji wanahangaika kutafuta sehemu za kujihifadhi.

4. Mpangilio wa Kiwanja: Mpanglio wa mabanda ya maonesho katika kiwanja unahitaji kuangaliwa upya. Katika viwanja vingi waoneshaji wa technolojia za kilimo, mifugo na uvuvi wamewekwa karibu na makampuni ya wafanyabishara wa vinywaji.  Mabanda hayo ya wafanyabiashara wa vinywaji husababisha kelele zinazotokana na muziki hivyo kusabaisha maelewano madogo wakati washiriki wakielezea teknolojia zao kwa wadau. Aidha baadhi ya Halmashauri za wilaya majengo  yako mbali na vipando vyao. 

5. Ushiriki hafifu wa Taasisi za Wizara: Ushiriki wa taasisi za Wizara hasa katika kanda ulikuwa hafifu kutokana na uhaba wa fedha za maandalizi. Mfano kanda ya kaskazini TFRA, NFRA, Bodi ya Nafaka na Tume ya Umwagiliaji hazikushiriki wakati wadau walipenda sana kuzitembelea. Aidha, hata taasisi zilizoshiriki hazikuwa na teknolojia nyingi za kuonyesha mfano LITA Tengeru ilitumia madanda 3 kati ya madanda 32 waliyonayo kwenye viwanja vya maonesho.

6. Uzio au Ukuta wa Kiwanja: Viwanja vingi havijakamika kuwekewa uzio isipokuwa kiwanja cha Themi Arusha na John Mwakangale Mbeya. Kukosekana kwa uzio katika viwanja husababisha watu wasio waaminifu kutumia maeneo ya wazi kuingia kwenye maonesho na hii bila kulipa, kusababisha upotevu wa mapato na kukosa idadi ya kamili ya washiriki/watazamaji. 
7. Ukosefu wa Ramani ya Viwanja: Viwanja vingi havina ramani ya kuonyesha mpangilio wa uwanja. Kutokana na ukosefu wa ramani wadau wanabahatisha sehemu za kwenda, hii inawapotezea muda mwingi kuzunguka kutafuta taasisi wanayoitaka kwa ajili ya huduma.

8. Milango ya Kuingia : Lipo tatizo la milango ya kuingia viwanjani. Maeneo mengine ya maonesho hayafikiwi sawasawa na wadau kwa kuwa mlango wa kuingilia ipo mbali. Watazamaji wengi wanafika kwenye mabanda yaliyoko karibu na milango na madanda ya mbali na milango yanakuwa na watazamaji wachache. Hii pia inachangiwa na wakati mwingine wajasiliamali wa bidhaa zisizo za kilimo kukaa karibu na milango ya kuingia kwenye maonesho.

9. Mali za TASO. Katika viwanja karibu vyote mali za TASO hazija tambuliwa ili kamati ya kanda ikabidhiwa mali hizo kwa ajili ya kuzisimamia.
MAPENDEKEZO 

Mapendekezo haya ni kwa ajili ya kutatua changamoto zilizojitokeza wakati wa Nane nane kwa mwaka 2017 ili kuboresha maonye hayo kwa miaka inayofuata. Mapendekezo hayo yameonyeshwa kwaenye Jedwali Na…..

	CHANGAMOTO
	MAPENDEKEZO
	MHUSIKA
	MUDA WA UTEKELEZAJI

	Uhaba wa maji
	Kila kiwanja kinatakiwa kuwa na  maji ya kutosha kwa ajili ya vipando na matumizi
	Kamati ya Kanda ya maonesho
	Kabla ya Mei, 2018

	Ubora wa Barabara
	Barabara ziimarishwe kwa molamu na kuweka lami kwa awamu na wakati wa maonesho barabara za molamu zinyunyuziwe maji kupunguza vumbi.
	Kamati ya Kanda ya maonesho
	Kabla ya Julai, 2018

	Huduma ya Vyoo
	Kila kiwanja kujengwe vyo vya Umma (Public Toilets) zitakazotumiwa na raia wote kwa kulipia gharama kidogo za uendeshaji (usafi, maji na matengenezo)
	Kamati ya Kanda ya Maonesho
	Kabla ya Julai, 2018

	Mpangilio wa Kiwanja
	Mpangilio katika viwanja ufuate ramani iliyoandaliwa wakati wa kuanzisha viwanja hivyo. Aidha, makampuni ya kibiashara yasiyo na majengo na wajasiriamali wengine watengewe maeneo 
	DCD na Kamati ya Kanda ya Maonesho
	Septemba, 2017

	Ushiriki hafifu wa Taasisi za Wizara
	Taasisi/vituo vilivyoko kwenye kanda viwezeshwe mapema kwa ajili ya maandalizi ya kuiwakilisha Wizara kwenye Nane Nane na
	Makatibu Wakuu ( Kilimo, Mifugo na Uvuvi)


	Kabla ya Mei, 2018

	Uzio au Ukuta wa Kiwanja
	Kila kiwanja kijengewe uzio kwa ajili ya kuzuia uingiaji holela na kuwekawa milango zaidi ya mmoja kwa ajili kurahisisha kuingia na kutoka, pia kuwezesha sehemu zote za kiwanja kuwa na watazamaji kwa usawa
	Kamati ya Kanda
	Kabla ya Julai, 2018

	Ukosefu wa Ramani ya Viwanja
	Kila kanda itafute ramani ya mwanzo iliyoandaliwa wakati wa kuanzisha viwanja. Kama ramani haipo icholwe upya ili iweze kuonyesha mpangilio wa mabanda. Aidha, ramani hiyo iwekwe kwenye milango yote ya kuingilia uwanjani.
	Kamati ya Maonesho na DLUP
	Septemba, 2017

	Milango ya Kuingia
	Ili kurahisisha kuingia na kutoka uwanjani ni vema kila kiwanja kiwe na milango zaidi ya miwili. Hii inasaidia hasa kama kutatokea ulazima wa watu kutoka kwa wingi kwa wakati mmoja (Kuongeza usalama viwanjani)
	Kamati ya maandalizi ya Kanda
	Kabla ya Julai, 2018

	Ushiriki wa wakulima wachache kwenye maonesho
	Kila Halmashauri iweke mkakati wa kuleta wakulima hasa wakulima wenye mwamko wa kilimo na vijana kuja kujifunza teknolojia bora. Aidha, maonesho ya teknolojia andaliwe kwenye ngazi za chini Kwenye Halmashauri, Mkoa na hatimaye Kanda.
	Kamati ya Kanda na Wizara za Kisekta
	


Kiambatisho Na. 1: Wageni rasmi siku ya kufungua na kufunga

	Na.
	Kanda
	Tarehe ya ufunguzi na Mgeni rasmi
	Mgeni rasmi katika kufunga
	Wageni wengine

	1.
	Mashariki- Mwl. J. K. Nyerere -Morogoro
	01/08/2017

Mhe. Profesa Jumanne Abdalah Maghembe (Mb), Waziri wa Mali Asili na Utalii 

	Mhe. Dkt. Hamis Kigwangalla Naibu Waziri wa Afya Jinsia Watoto na Walemavu kwa niaba ya Mhe. Samia Suluhu Hassan Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
	Mhe. Mhandisi Gerson Lwenge (Mb) Waziri wa Maji na Umwagiliaji, Mhandisi na 

(Dkt.) Chares John Tizeba Waziri wa Kilimo Mifugo na Uvuvi.

	2.
	Kaskazini Themi- Arusha
	01/08/2017

Mhe. Geoge Simbachawene (Mb) Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI
	Mhe. Jenista Mhagama (Mb) Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Uratibu na Bunge, Vijana, Ajira na Walemevu.
	Mhe. Willium Ole Tate Olenasha naibu Waziri  wa Kilimo Mifugo na Uvuvi.

	3.
	Kati Nzuguni- Dodoma 
	03/08/2017

Mhe. Dkt. Rehema Nchimbi Mkuu wa Mkoa wa Singida
	Mhe. Suleiman Jaffo Naibu Waziri Ofisi ya Nchi TAMISEMI
	Mhe. Mhandisi Dkt. Charle Tizeba

	4.
	Ziwa Nyamhongolo - Mwanza
	
	
	

	5.
	Nyanda za Juu Kusini John Mwakangale- Mbeya
	
	
	

	6
	Magharibi Fatuma Mwasa - Tabora 
	01/08/2017
Mhe. Aggrey D. J Mwanri Mkuu wa Mkoa wa Tabora
	Mhe. Aggrey D. J Mwanri Mkuu wa Mkoa wa Tabora kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Kigoma
	Hakuna wageni wa Kitaifa waliotembelea kanda ya Magharibi









