BODI YA PARETO TANZANIA
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TAARIFA YA TASNIA YA PARETO KUHUSU MALENGO,MAFANIKIO,CHANGAMOTO NA UTEKELEZAJI.
Malengo na Mafanikio ya mwaka wa fedha 2018/2019 katika sekta ya pareto nchini:
· Kuongeza uzalishaji na ubora wa pareto 
· kutoa elimu ya kilimo bora cha pareto (GAPs) katika wilaya za Mbeya, Mufindi na Makete kwa mtiririko (respective basis) ufuatao: 100, 30 na 70 na  hatimaye kuongeza wastani wa kitaifa wa ubora wa pareto kutoka asilimia 1.2% hadi asilimia 1.26% ifikapo Juni 2019.
· Kuratibu ujenzi wa vikaushio vya pareto katika Halmashauri ya Mbulu (20), Makete (12), Halmashauri ya Mbeya (60) na Ileje (40).
· Kufanya ukaguzi wa vituo vya ununuzi wa pareto kama ifuatavyo: vituo 12 kutoka Halmashuri ya Mbeya; 3 Ileje; 4 Ludewa; 4 Kilolo; 4 Makete; 6 Njombe; 3 Mbulu; na Babati 3 ifikapo Juni 2019. 
· Kuongeza wigo wa soko la pareto ifikapo Juni 2019.
· Kushiriki kwenye sherehe za Nane Nane ifikapo Juni 2019.
· Kuratibu elimu ya kilimo cha mkataba katika ngazi ya Halmashauri 16 zinazolima pareto nchini ifikapo Juni 2019.
· Kusimamia sera na mikakati mbalimbali yenye lengo la kuboresha tasnia ya pareto nchini ifikapo Juni 2019.
· Kusajili jumla ya wakulima 10,000 wa pareto nchini ifikapo Juni 2019. 
· Utafiti wa masalia ya viuatilifu kwenye udongo kufanyika katika Halmashauri 10 ifikapo Juni 2019;
· Wataalam wawili (2) kupatiwa mafunzo ya kutambua ubora wa pareto ifikapo Juni 2019.

· Wanunuzi wa zao kuanza matumizi ya V-Number (farmers registration number).  
     Mafanikio
· Kuongeza uzalishaji, tija na ubora wa pareto 
· Kuongezeka kwa wastani wa kitaifa wa ubora wa pareto kutoka asilimia 1.2% hadi asilimia 1.26%  Juni 2019 kwa mkulima mmoja mmoja na asilimia 1.3% kwa vikundi vya wakulima.  Hata hivyo, uzalishaji umepungua kutoka tani 2,400 (2017/2018)  hadi tani 2014 (2018/2019). 
· Ujenzi wa  vikaushio vya pareto katika Halmashauri:Mbulu (13), Makete (8), Halmashauri ya Mbeya (43) na Ileje (28).
· Hadi kufikia Juni 2019 Ukaguzi wa vituo vya pareto ulifanyika kama  ifuatavyo: vituo 12 kutoka Halmashuri ya Mbeya; 3 Ileje; 4 Makete; 
· Kuongeza wigo wa soko la pareto ifikapo Juni 2019.
· Bodi ilishiriki kikamilifu maoenesho ya Nane Nane Njanda za Juu Kusini –Mbeya Agosti 2019.

· Uratibu wa kilimo cha Mkataba katika ngazi ya Halmashauri 16 zinazolima pareto nchini ilitolewa hadi kufikia mwezi Juni 2019.
· Kusimamia sera na mikakati mbalimbali kwa ajili ya kuboresha tasnia ya pareto nchini ifikapo Juni 2019.

· Hadi kufikia Juni 2019 jumla ya wakulima 10,686 wa pareto nchini walikuwa wamesajiliwa. 

· Elimu juu ya matumizi ya viuatilifu katika zao la pareto katika Halmashauri tano ulifanyika. Utafiti wa masalia ya viuatilifu kwenye udongo na maua unaendelea kufanyika katika katika taasisi ya TPRI;
· Hadi Juni 2019, Wataalam wawili (2) kutoka Wizarani walipatiwa mafunzo ya kutambua ubora wa pareto katika Kituo cha TARI-Uyole.
· Wanunuzi kuanza matumizi ya  V-Number (farmers registration number) wakati wa ununuzi wa pareto
**Jumla ya Fedha zilizotumika kutekeleza malengo haya ni Tsh. 42. 691 Milioni**
Changamoto  
A: Changamoto za kiutendaji

· Bodi kutokuwa na wataalamu wa kutosha hususan wakaguzi wa zao
· Ufinyu wa bajeti  na vyombo vya usafiri unakwamisha utendaji wa majukumu ya Bodi kwa jumla.
B: Changamoto za jumla

· Mabadiliko ya tabianchi yanayojitokeza kwa sasa yanaweza kuwa na athari pia katika kilimo cha pareto nchini
· Ushindani na mazao mengine hususan yale ya bustani.
· Vijana wengi kutoshiriki kwa kiwango kikubwa kwenye kilimo cha zao la pareto
Malengo na Mafanikio ya mwaka wa fedha 2019/2020:
· Kuongeza uzalishaji, tija na ubora wa pareto 
· kuongeza uzalishaji kutoka tani 2,400 hadi 2,600  na ubora kutoka asilimia 1.26% hadi asilimia 1.5% ifikapo Juni 2020.

· Kufanya ukaguzi wa vituo vya ununuzi wa pareto kama ifuatavyo: vituo 20 kutoka Halmashuri ya Mbeya; 10 Ileje; 4 Ludewa; 4 Kilolo; 4 Makete; 10 Njombe; 5 Mbulu; na Arusha Dc  3 ifikapo Juni 2020.

· Kuongeza wigo wa soko la pareto ifikapo Juni 2019.
· Kushiriki kwenye sherehe za Nane Nane ifikapo Juni 2019.
· Kusimamia sera na mikakati mbalimbali yenye lengo la kuboresha tasnia ya pareto nchini ifikapo Juni 2019.
· Kurejea (review) daftari la wakulima nchini ifikapo Juni 2020. 

· Kuratibu utafiti wa aina bora ya pareto kwa ajili ya hifadhi ya nafaka ifikapo Juni 2020;
· Kuratibu ujenzi wa Mtambo wa kuchuja sumu ya pareto ifikapo Juni 2020.

**Jumla ya Fedha zilizotengwa Tsh. 92. 691 Milioni**
Mafanikio
· Kuongeza uzalishaji, tija na ubora wa pareto 
· Ukaguzi  wa vituo vya ununuzi wa pareto 6 kutoka Halmashuri ya Mbeya umefanyika hadi kufikia Agosti 2019
· Kuratibu usambazaji wa mbegu za pareto kilo 2116. Lengo ni kusambaza kilo 3020 hadi kufikia Disemba 2019.

· **Jumla ya Fedha zilizotumika kutekeleza  kazi hii ni Tsh. 8Millioni
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