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TAARIFA YA UTEKEZAJI WA KAZI ZILIZOPANGWA KWA MWAKA WA FEDHA 2018/2019


 MALENGO, MAFANIKIO NA CHANGAMOTO KATIKA MWAKA WA FEDHA 2018/2019
	MALENGO YA MWAKA
	MAFANIKIO

	Kutoa mafunzo ya ukaguzi wa mbolea kwa maafisa kilimo 50 kutoka ngazi ya Wilaya.


	Hadi kufikia Juni 30,2019, Mamlaka ilitoa mafunzo ya ukaguzi wa mbolea kwa maafisa kilimo 50 kutoka Halmashauri na Sekretarieti za Mikoa ya Ruvuma, Dar es Salaam, Morogoro, Lindi, Iringa, Arusha, Shinyanga, Songwe, Njombe, Mbeya, Katavi, Geita, Kagera, Tabora, Manyara, Tanga, Kilimanjaro, Simiyu na Rukwa. 

	Kufanya ukaguzi wa mbolea  kwa wafanyabiashara wa mbolea 1000 
	Katika kipindi cha 2028/2019 jumla ya wafanyabiashara 1,350 walikaguliwa 

	Kuandaa mwongozo maalumu (Standard operating procedures) kwa ajili ya ukaguzi wa mbolea.
	Mwongozo maalumu wa ukaguzi wa mbolea (SOP) umekamilika,  utapelekwa kwa wadau kwa ajili ya kuanza kutumika rasmi katika msimu wa 2019/2020.

	Kufanya ukaguzi (due diligence) wa makampuni yaliyoingia katika mchujo wa awali wa waingizaji wa mbolea kwa pamoja
	Kati ya makampuni saba (7) yaliyoingia kwenye mchujo wa awali (Pre-qualification Application), makampuni 3 yalifanyiwa ukaguzi (due-diligence) yakiwemo OCP SA ya nchini morocco, CTEX SIA ya Latrivia na Nitron Group Cooperation ya Marekani.

	Kutangaza na kutoa zabuni za uingizaji wa mbolea kwa pamoja (BPS) kwa mwaka 2019.
	Zabuni mbili (2) za mbolea ya DAP na UREA kwa mfumo wa uingizaji wa mbolea kwa pamoja (BPS). Kampuni ya OCP SA ya nchini Morocco ilishinda zabuni ya DAP ya MT 28,500 na kampuni ya ETG Tanzania ilishinda zabuni ya UREA ya MT 31,000. 

	Kuandaa mafunzo kwa wadau wa mfumo wa BPS
	Mamlaka ilitoa elimu ya ununuzi wa mbolea kwa pamoja kwa vyama vya ushirika 22 vya mkoa wa Manyara (RIVACU). Pia mafunzo hayo yalihudhuriwa na TANTRADE, TMX, NFRA, CPB, NMB benki na maafisa ushirika kutoka ngazi ya mkoa na wilaya.

	Kutoa vibali 300 vya kuingiza mbolea nchini ifikapo Juni 2019.
	Katika kipindi cha July 2018 – 30 Juni 2019, Jumla ya vibali 357 vya uingizaji wa mbolea nchini vilitolewa na tani 498,359.57 za mbolea zilizoingizwa nchini 

	Kusajili mawakala 400 na kutoa leseni za kuuza mbolea kwa makampuni na mawakala 700 hadi Juni 2019. (Utoaji wa leseni na kuandaa kanzidata kwa wafanyabiashara wa mbolea nchini)
	Katika kipindi cha 2018/2019  jumla ya wafanyabiashara wa mbolea 865 sawa na asilimia 216 ya lengo walisajiliwa 
Aidha, katika kipindi cha 2018/2019 Mamlaka ilitoa jumla ya leseni  1500 kwa wafanyabiashara wa mbolea nchini.

	Kutoa mafunzo kwa wafanyabiashara wa mbolea nchi nzima hadi iuni 2019
	Hadi kufikia Juni 2019, TFRA ilitoa mafunzo  ya uhifadhi bora wa mbolea kwa wafanyabiashara 421 kutoka mikoa ya Kagera (112), Mara (40), Simiyu (17), Tabora (48), Shinyanga (32), Lindi (59), Mtwara (63), Mwanza (40) na Geita (10).

	Kuanzisha na kuweka vitendea kazi katika ofisi ya Mamlaka ya kanda ya Nyanda za juu kusini.
	Ofisi ya kanda ya nyanda za juu kusini (Mbeya) imefunguliwa na  kuwekewa vitendea kazi, tayari kwa kuanza utekelezaji wa kazi zilizopangwa katika msimu wa 2019/2020.

	Kuwakilisha TFRA katika shughuli na mikutano mbalimbali.
	TFRA ilishiriki mikutano nane ya wadau ambayo ilijadili na kuboresha sheria mbalimbali za Mamlaka katika kutekeleza majukumu yake 

	Kuchapisha Makala nne kwenye magazeti ya kuelimisha juu ya tasnia ya mbolea hadi Juni 2019.
	Makala tatu zenye lengo la kuelimisha kuhusu utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka zimetolewa. Oktoba 13 katika gazeti la Mwananchi. Mbili ni katika Tanzania Brand magazine: JPM: Proven Success Story. Three years of implementation 2015-2018. Tatu, Headways made by fertilizer industry under Dr Magufuli‘s administration. 


 Changamoto wakati wa utekelezaji

1. Uhaba wa Rasilimali watu ikilinganishwa na majukumu, hili linachangia unachelewesha  utekelezaji wa kazi zilizopangwa kufanyika kwa wakati.

2. Uchache wa wakaguzi wenye mafunzo maalumu na uzoefu wa kutosha inapunguza ufanisi na kuweza kufikia maeneo mengi zaidi ya kukagua ndani ya nchi.

3. Kutokuwa na maabara ya upimaji wa ubora wa mbolea, inachelewesha utekelezaji wa kazi za ukaguzi kwa wakati na kwa ufanisi.
4. Upatikanaji wa takwimu sahihi na wakati kutoka RS na halmashauri.
5. Kutosainiwa kwa mkataba kati ya OCP Foundation na Wizara ya Kilimo kumechelewesha kupatiwa vifaa vya maabara
MATARAJIO YA UTENDAJI KATIKA MWAKA WA FEDHA 2019/2020

· Kuwezesha na kusimamia utekelezaji wa Mfumo wa Uingizaji wa Mbolea kwa Pamoja(BPS).

· Kuimarisha mfumo wa kukusanya taarifa zinazohusiana na mbolea na mahitaji ya mbolea (Kupata mahitaji sahihi ya matumizi ya mbolea kwa 95%)

· Kutoa mafunzo ya ukaguzi wa mbolea kwa maafisa kilimo (50) na kuwajengea uwezo wakaguzi wa mbolea (50) ili kudhibiti ubora wa mbolea kwa wazalishaji, wasambazaji na wauzaji wa mbolea nchini

· Kufanyia ukarabati  wa jengo litakalotumika kama maabara ya uchunguzi wa ubora wa mbolea
· Kufungua ofisi moja ya TFRA kanda ya ziwa au magharibi

· Kuwajengea uwezo wafanyabiashara wa mbolea katika kuendesha biashara ya mbolea.
· Kuimarisha utoaji wa taarifa zinazohusiana na matumizi na ubora wa mbolea kwa wadau wa tasnia ya mbolea.
· Kuendelea kushirikiana na wadau wa mbolea katika kuhakikisha mbolea zinawafikia wakulima kwa wakati.

· Kuendelea kudhibiti bidhaa zote za mbolea zinazozalishwa na kuingizwa nchini ili kumlinda mtumiaji na mazingira kwa ujumla
· Kuboresha mfumo wa TEHAMA ili kurahisisha utoaji wa huduma kwa wadau wetu

UTEKELEZAJI  WA KAZI ZILIZOPANGWA HADI KUFIKIA  AGOSTI 2019
	Malengo kwa robo ya kwanza ya mwaka 2019/2020
	Utekelezaji hadi 16 Septemba 2019

	Kuwezesha na kusimamia utekelezaji wa Mfumo wa Uingizaji wa Mbolea kwa Pamoja (BPS).


	Mbolea aina ya DAP tani 29,931.9 na UREA tani 32,201.6 zimeweza kuingia nchini kwa mfumo wa BPS. Mbolea aina ya DAP imeshaanza kusambazwa mikoani kwa ajili ya kuanza kutumika katika msimu wa 2019/2020. 
Aidha, Mbolea aina ya UREA imewasili bandarini tarehe 12/09/2019 inapakuliwa.
Vilevile bei elekezi kwa mbolea ya DAP ilitangazwa na Mhe. Waziri wa Kilimo, ambapo bei hiyo imeweza kupungua kwa asilimia 12 ukilinganisha na bei elekezi ya mwaka 2018/2019 hii ni kutokana na marekebisho ya kikokotoo yaliyofanywa na TFRA kwa kushirikiana na wadau wa Tasnia ya mbolea.

	Kukaratiba jengo la maabara ya uchunguzi wa ubora wa mbolea
	Hatua za awali wa ukarabati wa jengo litakalotumika kama maabara umeanza, ambapo idadi ya vyumba na vifaa vinavyohitajika kwenye maabara  vimeainishwa na kupelekwa TBA. Hivyo TBA wapo katika maandalizi ya mchoro wa jengo hilo.

	Kuwajengea uwezo wafanyabiashara wa mbolea katika kuendesha biashara ya mbolea


	Mafunzo ya uendeshaji wa biashara ya mbolea yametolewa kwa wafanyabiashara  498 kutoka mikoa saba(7)  ya  Iringa (110), Katavi (78),Njombe (73), Rukwa (88), Ruvuma (100), Mtwara (35) na Mwanza (14).

	Kuimarisha utoaji wa taarifa zinazohusiana na matumizi na ubora wa mbolea kwa wadau wa tasnia ya mbolea (Matumizi ya mbolea kuongezeka).


	TFRA iliweza kushiriki katika maonyesho ya Nanenane katika kanda nne (4); kanda ya ziwa mashariki (kitaifa) Simiyu, nyanda za juu kusini (Mbeya), Kanda ya kaskazini (Arusha) na kanda ya mashariki (Morogoro). Wakulima na wadau wa mbolea walielimishwa kuhusu tasnia ya mbolea
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