
 

NB: KIBALI CHA KUSAFIRISHA AU KUAGIZA MAZAO 

YA CHAKULA UTOLEWA BURE HAKUNA GHARAMA 

YOYOTE. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kwa Mawasiliano:- 

Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo  
S.L.P. 2182 
DODOMA 

 
Simu:  026-2321407 
Email:  ps@kilimo.go.tz 

 
 

 
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

                   

WIZARA YA KILIMO  
             
 
 
 

 
 
 

 

 
 
 
 
 

  
 

 

 

 

 

 

IDARA YA USALAMA WA CHAKULA 

SEHEMU YA URATIBU MAZAO NA 

TAHADHARI YA AWALI 
 

 

 

 

 



UTANGULIZI 

 

Idara ya Usalama wa Chakula kupitia sehemu ya Uratibu wa 

Mazao Mashambani na Tahadhari ya Awali ina jukumu kuu la 

kuratibu  uzalishaji na upatikanaji  wa mazao  ya  chakula  katika  

mikoa  yote ya Tanzania Bara katika kipindi chote cha mwaka 

mzima. Ili kufanikisha hilo Idara ina fanya shughuli zifuatazo:- 

• Kufanya tathmini ya Awali ya Uzalishaji wa mazao ya chakula 

katika mikoa yote mwezi Mei/Juni kila mwaka na kutoa 

takwimu za Awali za  Uzalishaji wa Mazao ya Chakula nchini; 

• Kufanya tathmini ya Mwisho  ya Uzalishaji wa mazao ya 

chakula katika mikoa yote mwezi Novemba/Desemba kila 

mwaka na kutoa takwimu za Mwisho  za  Uzalishaji wa 

Mazao ya Chakula nchini 

• Kufanya tathmini ya Kina ya Chakula na Lishe katika mikoa 

na Wilaya zenye upungufu wa chakula nchini na kutoa 

makadirio ya idadi ya walioathirika. Zoezi hili hufanyika mara 

mbili kwa mwaka yaani mwezi Januari/Februari na mwezi 

Septemba/Oktoba.Wizara hufanya zoezi hili kwa kushirikiana 

na Ofisi ya Waziri Mkuu -Idara ya Maafa na Ofisi ya Rais-

TAMISEMI pamaoja na wadau wengine wa masuala ya 

Usalama wa Chakula nchini. 

• Kukusanya na kuchambua takwimu za mvua kote nchini. 

Baadhi ya Vituo hivyo vipo chini ya Idara Kuu ya Hali ya 

Hewa na vigine vipo chini ya Wizara ya Kilimo  

 

 

 

UTARATIBU WA KUPATA KIBALI CHA KUSAFIRISHA 

MAZAO NJE YA NCHI 

 

Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi ndiyo yenye mamlaka kisheria 

ya kutoa vibali vya kusafirisha mazao ya chakula kutoka nje au 

kwenda nje ya nchi (Import and Export Permits). 

Kutokana na mamlaka hiyo, ambapo sheria na taratibu 

uzingatiwa, ufuatao ni utaratibu  muhimu ambao 

mfanyabiashara binafsi au kampuni anatakiwa/inatakiwa  

av/izingatie ili kupatiwa kibali kwa mazao husika.  

• Kwanza msafirishaji anatakiwa kuandika barua kwa 

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo akiomba kibali cha 

kusafirisha au kuagiza mazao ya chakula.  

• Barua iainishe kiasi cha tani kinachotarajiwa kusafirishwa, 

nchi anakopeleka au anakotoa mazao pamoja na mpaka 

atakaotumia kupitishia mazao hayo. 

• Awe na leseni halali ya biashara (kama anasafirisha nje ya 

nchi leseni inapatikana Wizara ya Viwanda Biashara na 

Uwekezaji). 

• Awe na namba ya mlipa kodi (Tin Number).  

• Kwa upande wa vyakula vya mifugo maombi yaapitie kwa 

Katibu Mkuu Wizara ya kilimo Mifugo na Uvuvi  – Mifugo. 

• Taratibu nyingine zote za kusafirisha mazao nje ya nchi 

(cheti cha usajili wa usalama na ufanisi wa chakula na 

dawa Tanzania Food and Drug Authority – TFDA 

phytosanitary Certificate kutoka Wizara ya Kilimo  na Cheti 

cha Ubora Certificate of Quality nk) zitazingatiwa na 

kufanywa na mamlaka yenye dhamana wakati wa 

kusafirisha. 


