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DAR ES SALAAM, TANZANIA. 

 Uzalishaji wa Mafuta-mwali ni mkombozi wa 

mwanamke na familia kiuchumi kwani hutoa 

ajira katika ukamuaji na uhifadhi wa mafuta        

vijijini na viwanda vidogo vidogo. Wanawake 

hupata pesa pia kutokana na matayarisho na 

mauzo ya vyakula vya nazi. Aidha mafuta haya 

hutumika pia katika  saluni za kuupamba mwili 

ikiwemo kusuka  nywele. 

 

 

 Mafuta-mwali yanawezakutumika kuchua viun-

go au misuli yenye maumivu. Paka mafuta 

kwenye viungo husika kisha chua kwa kutumia 

kitambaa au mkono wenye joto kiasi. 

 

 

 Mauzo ya mafuta-mwali na bidhaa zitokanazo na 

mafuta haya huongeza akiba ya fedha za kigeni 

kwa taifa. Mauzo haya hupunguza kiwango cha 

bidhaa za mafuta ya nazi yanayoagizwa kutoka 

nje ya nchi. 

Mafuta-mwali ya nazi ni mafuta bora 

 yanayosindikwa kutoka kwenye nazi  

zilizokomaa.  Mafuta haya yana matumizi  

mengi kwa watu walio wagonjwa na wasio  

wagonjwa. 



 Mafuta-mwali ya nazi ni meupe na yenye harufu 

nzuri inayovutia ikilinganishwa na harufu ya  

      mafuta ambayo hutengenezwa kwa kutumia nazi    

      zilizooza, mbovu au ambazo hazijakomaa. 

 

 

 Mafuta ya nazi na hata mafuta-mwali ya nazi ni 

kikaangio na kiungo muhimu katika mapishi 

haswa kwa watu wa pwani. Hukaangia samaki, 

maandazi, 

     chapati,  visheti na vitafunwa vingine. Aidha        

     hupikia wali, maharage, makande, mbogamboga      

     na vyakula vingine. 

 

 

MAHITAJI YA MAFUTA MWALI YA NAZI 

(VCO) 

 

 Nazi zilizokomaa 

 Vibao vya kukunia nazi 

 Masinia ya kukunia nazi na ndoo za kuhifadhia 

machicha 

 Karatasi gumu la nailoni kwa ajili ya kuanikia 

nazi iliyokunwa 

 Chombo cha kuhifadhianazi iliyokunwa 

 Vifuko vya nguo 

 Mashine ya kukandamiza ya  kukamulia mafuta 

 Filter paer na mpare kwa ajili ya kuchuja mafuta 

 Chupa na mifuniko kwa ajili ya kuhifadhia ma-

futa 

 

 

 

HATUA ZA KUTENGENEZA MAFUTA  

MWALI YA NAZI: 

1. Chagua nazi zilizokomaa na za ukubwa wa 

wastani ambazo hazijaoza au Kuharibika 

2. Nazi zikunwe kwa kutumia kikunio cha kawaida 

au cha mezani (Table Rotary grater) 

3. Nazi iliyokunwa (machicha) ianikwe juani 

kwenye nailoni jeupe kwa masaa manne (4) au 

zaidi kulingana na hali ya hewa. Sambaza vizuri 

machicha ili kuharakisha ukaukaji. 

4. Nazi iliyokunwa (machicha)  yanakuwa tayari 

kukamuliwa yakiwa na unyevu wa 11% hadi 

12%, au au yakikandamizwa katika kiganja cha 

mkono mafuta meupe yanatiririka katikati ya 

vidole. 

5. Anua machicha juani na kujaza kwenye vifuko 

vya nguo vyeupe (muslin cloth) Vilivyoandali-

wa. 

6. Hakikisha silinda imekaa vizuri kwenye 

mashine  kwa kutanguliza kisahani chake 

7. Weka vifuko viwili vilivyojazwa machicha 

kwenye silinda 

8. Anza kukandamiza machicha kwa kutumia jeki 

hadi mafuta yaanze kutoka, yakianza kutoka kwa 

wingi pumzisha mashine halafu rudia tena hadi 

geji ifike 300. 

9. Kusanya mafuta yaliyo kamuliwa na kuyachuja 

 Matumzi ya mafuta kwa njia ya kujipaka  

      hupunguza ukubwa wa ndita na makunyanzi ya  

      ngozi ya mwili. Aidha hukabili baadhi ya  

      magonjwa ya ngozi 

     (psoriasis, eczema, dermatitis) na huilinda ngozi 

      isipauke na isiwe tepetevu. 

       

 

 

 Huzifanya nywele kuwa na afya na ukuaji bora. 

Aidha mafuta haya hukabiliana na kusambaa kwa 

mmba na chawa kwenye nywele 

 

 

 Unywaji wa mafuta-mwali hupunguza kiu ya      

      kutawaliwa na ulevi wa pombe, sigara na     

      madawa ya kulevya. 

 

 

 

Mafuta-mwali ni mali ghafi kwa viwanda vidogo na 

vikubwa vya sabuni. Mafuta haya huchanganywa na 

kemikali aina ya alkali kwa uwiano mbalimbali. 

Kadri mafuta yanavyokuwa mengi ndivyo sabuni 

inavyokuwa laini / nyororo. 

 

 Tafiti zinaonyesha kwamba, Mafuta haya 

huboresha afya za walaji kwani         

     yana madini na viini lishe vinavyoongeza kinga    

     ya mwili kwa  magonjwa mbali mbali hususan              

     yanayosababishwa na virusi, bacteria na kuvu              

 na magonjwa ya ngozi.  

 

 Mafuta-mwali ya nazi ni chakula cha uhakika 

kwani huweza kunywewa bila madhara yoyote. 

      Yakilinganishwa na mafuta mengine yatokanayo        


