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1.0 UTANGULIZI

Mnamo mwezi Novemba, 2019 Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na na wadau wengine wa
uchambuzi wa masuala ya Usalama wa Chakula na Lishe nchini ilifanya tathmini ya kina katika
maeneo yenye changangamoto za usalama wa chakula. Maeneo hayo ni yale yaliyoainishwa
katika Utabiri wa awali wa Uzalishaji wa Mazao ya Chakula kwa mwaka wa uzalishaji wa
2018/2019 pamoja na maeneo mengine yaliyojitokeza baadaye kutokana na taarifa mbalimbali
kutoka kwa wadau wengine wa masuala ya usalama wa chakula na lishe nchini. Tathimini hiyo
ilifanyika kwenye halmashauri za wilaya 16 za Mikoa 9 ya:- Arusha (Longido); Dodoma
(Mpwapwa, Kongwa, Bahi na Chamwino); Kilimanjaro (Mwanga na Same). Halmashauri
zingine ni: Mara (Rorya na Musoma); Manyara (Simanjiro); Shinyanga (Kishapu na
Shinyanga); Singida (Manyoni); Tabora (Nzega) na Tanga (Mkinga na Korogwe).

2.0 LENGO LA TATHMINI

Lengo kuu la tathmini hii ni kubainisha changamoto mbalimbali za usalama wa chakula na lishe
nchini na kutoa mapendekezo ya mkakati yakinifu wa muda mfupi, wa kati na mrefu kwa
Serikali na wadau wengine namna ya kukabiliana na changamoto hizo.

Matokeo ya tathmini yanaiwezesha Serikali na wadau mbalimbali wa masuala ya usalama wa
chakula na lishe kuchukua maamuzi stahiki katika utekelezaji wa majukumu ya hali endelevu
ya usalama wa chakula na lishe nchini. Ili kutekeleza majukumu hayo, tathmini ililenga
kufanya yafuatayo:-

e Kutambua athari za kiwango cha uzalishaji wa chakula (mazao, mifugo na samaki) katika
msimu wa uzalishaji wa mwaka 2018/19 kwa jamii katika maeneo yaliyokuwa na
upungufu wa uzalishaji wa mazao ya chakula katika msimu wa kilimo 2018/19.

e Kauainisha idadi ya watu ambao wako katika hatari ya kupata changamoto za usalama wa
chakula na lishe katika kipindi cha 2019/20 katika maeneo ya tathmini,

e Kutoa mapendekezo yakinifu ya muda mfupi, kati na mrefu ya kukabiliana na matatizo ya
usalama wa chakula na lishe.



3.0 TAKWIMU ZILIZOKUSANYWA NA KUCHAMBULIWA

ilizingatia mihimili minne ya usalama wa chakula ambayo ni Upatikanaji (Food availability),
Ufikiwaji wa Chakula (Food accessibility), Utumiaji na Ulaji wa Vyakula (Food Utilization) na
Uendelevu wa uhakika wa chakula (Stability). Taarifa nyingine zilihusu masuala ya hali ya
hewa (hususan mvua kwa ustawi wa mimea); majanga yaliyopo sasa na yale yanayoweza
kujitokeza na kuathiri usalama wa chakula na lishe, njia mbadala wanazotumia wananchi
kukabiliana na matatizo ya chakula na lishe kwa sasa. Pia, masuala ya usafi na maji ikiwa ni
kati ya vigezo vinavyoweza kuathiri usalama wa chakula na lishe ni sehemu ya taarifa
zilizokusanywa, kuchambuliwa na kutolewa taarifa.

Taarifa zote zilizokusanywa na kuchambuliwa zilijumuishwa ili kupata picha halisi ya masuala
ya usalama wa chakula na lishe kwa mapana yake katika maeneo hayo. Nyenzo ya Mfumo wa
kunyumbulisha na kuainisha madaraja (Phases) ya jamii/watu ngazi ya kaya na maeneo
kulingana na hali zao za Usalama wa Chakula na Lishe -(Intergrated Food Security Phase
Classification-IPC) ilitumika kuwezesha uchambuzi wa takwimu hizo. Nyenzo vya IPC
inatafasiri hali ya usalama na lishe katika madaraja (phases) matano kulingana na kiwango cha
athari katika usalama wa chakula. Aidha IPC imebainisha na kupendekeza aina ya hafua
inayohitajika kulingana na daraja/kundi. Aidha, kwa kutumia IPC na kuzingatia mchanganuo
wa vigezo mbalimbali tathmini imebainisha hali halisi ilivyo kuanzia Novemba, 2019 hadi
Aprili, 2020 kabla ya mavuno ya msimu wa 2019/20 (Current situation Analysis) na hali
tarajiwa katika kipindi cha mwezi Mei hadi Septemba 2020 (Projected situation Analysis)
baada ya mavuno ya msimu wa 2019/20.

4.0 MATOKEO YA TATHMINI

Tathmini iliainisha hali ya chakula na lishe kwa mapana yake katika maeneo yaliyoyofanyiwa
tathimini kwa kuzingatia vipengele vifuatavyo:

4.1 Upatikanaji wa Chakula (Food Availability)

4.1.1 Uzalishaji mazao ya kilimo

Upatikanaji wa chakula ulijumuisha kiwango kinachotokana na uzalishaji wa mazao ya
chakula ngazi ya kaya, akiba na upatikanaji wa chakula sokoni.

Upatikanaji wa vyakula mbalimbali katika ngazi ya kaya kwenye maeneo yaliyofanyiwa
tathmini ni wa kiwango cha chini kutokana na sababu mbalimbali. Moja ya ya sababu
muhimu ilikuwa ni unyeshaji wa mvua zisizoridhisha na mtawanyiko mbaya kwa ustawi wa
mazao na kusababisha uzalishaji wa kiwango cha chini katika msimu wa uzalishaji wa
2018/19. Matokeo ya tathmini yanaonyesha kwamba zaidi ya asilimia 90 ya kaya
zilizojumuishwa katika tathmini zilionyesha kuzalisha mazao ya chakula kwa kiwango cha
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uhaba. Kiwango hicho ni sawa na ongezeko la asilimia 41 ukilinganishwa na upungufu wa
uzalishaji wa mwaka 2017/18. (kielelezo Na 1). Aidha, asilimia kati ya 65 na 70 kaya hazina
akiba ya chakula kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia Desemba hadi Februari 2020.
Matokeo haya yanaashiria kuwa hali ya chakula ya mwaka huu siyo ya kuridhisha
ukilinganisha na miaka ya kawaida.

AINA YA UZALISHAIJI

Deficit Sufficient Surplus

89

HH (%)
63
38
50

31

10
13

2018/19 2017/18 NORMAL

Kielelezo Na. 1: Aina ya viwango vya uzalishaji wa mazao kwa kaya

4.1.2 Uzalishaji wa Mifugo.

Kwa kuzingatia kigezo cha afya ya mifugo, Upatikanaji wa maji na malisho kwa ajili ya
mifugo, matokeo ya tathmini yanaonyesha kwamba, kwa ujumla hali ya afya ya mifugo,
upatikanaji wa malisho na maji kwa ajili ya mifugo ni nzuri katika maeneo yote yaliyofanyiwa
tathmini. Matokeo yanaonyesha kwamba katika kipindi cha mwezi wa Novemba na Desemba,
2019, asilimia 50 na 30 ya kaya zilizohusishwa katika tathmini zimeeleza kwamba upatikanaji
wa malisho na maji kwa mifugo ni wa kawaida na wa kuridhisha kwa mtiririko huo. Matokeo
zaidi yanaonyesha kwamba afya ya mifugo ni dhaifu kwa kiwango kidogo katika baadhi ya
halmashauri za Kishapu, Simanjiro na Longido. Hali hiyo inawezekana imetokana na baadhi ya
maeneo kutokuwa na mvua za kutosha na hivyo kupelekea upungufu wa kupatikana kwa
malisho.

4.2 Ufikiwaji wa Chakula (Food accessibility)

Ufikiwaji wa chakula katika kaya unategemea na uwezo wa kaya kuweza kupata chakula cha
kutosha na kilicho bora. Katika maeneo yaliyofanyiwa tathmini imebainika kwamba katika
Kipindi cha mwezi wa Novemba na Desemba, 2019, kaya nyingi zimekuwa na uwezo mdogo na
kuweza kupata chakula katika masoko yaliyopo katika maeneo hayo. Aidha imebainika
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kwamba rasilimali hafifu, uhaba wa njia mbadala za kupata chakula na fedha ili kujikimu na
maisha imekuwa ni changamoto kwa kaya zilizo nyingi. Asilimia kubwa ya kaya zimeonekana
kutegemea zaidi shughuli za kilimo na zisizo za kilimo kwa ajili ya kujipatia kipato. Hata hivyo
shughuli hizo hazipatikani kwa urahisi kwa kaya nyingi licha ya kwamba ni msimu wa kilimo.
Ufanisi wa masoko katika maeneo yaliyofanyiwa tathmini umeonekana kuwa mzuri isipokuwa
asilimia 88 vina miundo mbinu ya masoko kama vile majengo na barabara kwa bidhaa za
kilimo na mifugo. Tathmini imeonesha kwamba vyakula mbalimbali vinapatikana kwa kiwango
cha kutosha katika masoko ikilinganishwa na hali ya kawaida. Bei za vyakula katika maeneo
mengi yaliyofanyiwa tathmini zimeonekana kupanda kuanzia mwezi wa Septemba hadi Mwezi
Novemba, 2019. Kwa mfano bei ya wastani ya mahindi kwa kilo katika maeneo hayo ni Tsh.
855/=, bei ya chini ni Tsh 740/= (Shinyanga) na bei ya juu ni Tsh 1270/= (Mara). Ongezeko hili
la bei ya mahindi ni sawa na wastani wa asilimia 33 (kutoka Tsh 600 hadi 850 kwa kilo) mwezi
wa Novemba, 2019 ikilinganishwa na mwezi Novemba, 2018. Uchambuzi zaidi umebaini
kwamba tafasiri ya ongezeko la bei ya bidhaa inatokana na kupungua kwa uwezo wa kaya
kununua- (less purchasing power) kutokana na sababu mbalimbali za kiuchumi.

4.3 Ulaji /Matumizi wa vyakula aina mbalimbali katika Kaya

Ulaji bora wa vyakula mbalimbali vilivyotengwa katika makundi 5 na kuendelea ya vyakula
mbalimbali yanalenga na kuzingatia kutoa lishe bora kwa afya ya wanakaya. Tathmini
imeainisha kuwa kwa wastani matumizi ya makundi 5 ya aina mbalimbali za vyakula
hayazingatiwi na kaya nyingi zilizohusika katika tathmini. Kwa kuzingatia uchambuzi wa
viwango vya matumizi na ulaji wa vyakula (Food Consumption Score - FCS) umebainisha
kuwa kaya 26% ziko katika kiwango uhafifu (Poor Food Consumption), 40% wastani
(Borderline Food Consumption) na asilimia 34 ziko kwenye kiwango kinachokubalika
(Acceptable Food Consumption ). Matokeo yalionyesha kuwa 84% ya kaya zimebainika kuwa
na ulaji wa chakula aina ya nafaka pekee hususan mahindi, ukilinganaisha na makundi mengine
ya vyakula kama Mbogamboga (56%), jamii ya mizizi (27%), mikunde (29%), samaki (29%),
maziwa (22%) na nyama (10%). Asilimia kubwa ya kaya zenye ulaji hafifu usiozingatia
makundi hayo ya vyakula zimejitokeza katika halmashauri za Manyoni, Musoma, Rorya na
Bahi. Aidha uchambuzi zaidi umeonesha kuwa, kwa kuzingatia kigezo cha mwenendo wa ulaji
wa kila siku katika kaya yaani Household Ditary Divesity Score (HDDS), wastani wa asilimia
19% vya jumla ya kaya zilizohusika katika tathmini zimeonekana kuwa na kiwango cha chini
kabisa (Lowest HDDS) ambapo wastani wa asilimia 34 ni kiwango cha wastani (moderate
HDDS)- Kielelezo Na 2. Aidha, halmshauri zenye asilimia kubwa ya kaya zenye kiwango hafifu
ni pamoja na Bahi Kongwa, Longido na Manyoni. Mwenendo huu wa ulaji/matumizi (FCS na
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HDDS) ni moja ya dalili muhimu za upungufu wa aina mbalimbali za vyakula pamoja na lishe
duni katika kaya husika.

Househould Dietary Diversity Score
(HDDS)

19%
Phase 1 & 2 ( 5-12FG)

47% Phase 3 (3-4FG)
Phase 4 &5 (0-2)

Kielelezo Na. 2- Viwango vya ulaji wa vyakula

4.4. Mikakati ya Kimaisha (Livelihood Strategies)

Sehemu kubwa ya kaya katika maeneo yaliyofanyiwa tathmini zimeonekana kujihusisha zaidi
katika shughuli za kilimo cha mazao ya chakula, ufugaji wa mifugo midogo midogo kama vile
mbuzi na kuku, uvuvi kwa ajili ya chakula na shughuli zisizo za kilimo mfano biashara ndogo
ndogo kwa ajili ya kujiingizia kipato.

4.5. Mikakati ya kukabiliana na changamoto za usalama wa chakula

Athari za majanga na madhara mbalimbali yanayoathiri mikakati ya kimaisha na kutetereka
kwa uwepo wa upatikanaji na utumiaji wa chakula na masuala ya lishe ziliainishwa. Tathimini
inaonesha kwamba asilimia kubwa ya kaya katika halmashauri zilizohusika katika tathmini
zinatumia mikakati ya kawaida katika kukabiliana na upungufu wa chakula katika kaya zao
ikiwa ni pamoja na ununuzi wa chakula. Matokeo ya uchambuzi umeonesha kuwa asilimia 53
wanapata chakula kwa mkopo, asilimia 42 wanakopa fedha kwa ajili ya kununua chakula na
asilimia 15 wanatumia akiba yao ya fedha. Aidha, baadhi ya mikakati mingine inayotumiwa na
kaya nyingi zilizohusishwa kwenye tathmini ni pamoja na kupunguza idadi na kiasi cha milo,
kuongeza idadi ya vibarua na kuuza mifugo (kuku au mbuzi) kwa ajili ya kununua chakula na
matumizi mengine ya lazima (Basic needs).

4.6 Visababishi hatarishi kwa usalama wa chakula na lishe

Mvua zilizonyesha kwa utaratibu usiokuwa mzuri zilisababisha ufanisi hafifu wa mazao ya
chakula na hivyo kupelekea uzalishaji usiokuwa wa kuridhisha katika baadhi ya maeneo kwa
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msimu wa 2018/19. llibainika kuwa uzalishaji wa mazao ya chakula katika baadhi ya maeneo
ya halmashauri zilizohusika katika tathmini, ulikuwa wa kiwango cha chini ukilinganishwa na
hali ya kawaida ya uzalishaji.

Tathmini imeabainisha kuwa katika baadhi ya maeneo ya halmashauri, milipuko ya magonjwa
na wadudu kwa mazao vilijitokeza na kuleta athari kwenye viwango vya uzalishaji. Wadudu
waliojitokeza kwa kiwango kikubwa ni pamoja na viwavi jeshi vamizi.

4.7 Hali ya Usalama wa Chakula na Lishe ngazi ya Halmashauri.

Kwa kuzingatia uchambuzi wa kina wa vigezo vinavyotumika vya mfumo wa kunyumbulisha
na kuainisha maeneo na madaraja (Phases) ya jamii/watu ngazi ya kaya na maeneo kulingana
na hali zao za Usalama wa Chakula na Lishe lishe - Integrated Food Security Phase
Classification (IPC): Halmashauri za Wilaya 10 za Dodoma (Chamwino, Mpwampwa na
Kongwa), Kilimanjaro (Same), Mara (Musoma), Shinyanga (Kishapu), Arusha (Longido),
Tabora (Nzega), Manyara (Simanjiro) na Singida (Manyoni)) zilibainika kuwa katika kundi
daraja la tatu- IPC phase 3. Aidha, Halmashauri za Wilaya 6 za; Dodoma (Bahi); Kilimanjaro
(Mwanga), Mara (Rorya); Shinyanga (Shinyanga); na Tanga (Mkinga na Korogwe)
zilibainishwa kuwa katika kundi daraja la pili —IPC phase 2 (kielelezo Na. 3)

Ufunguo
IPC Phase 2
IPC Phase 3

Kielelezo Na 3- Halmashauri za Wilaya zilizoko kwenye kundi la daraja 2 & 3.

Uchambuzi zaidi umeonesha kwamba watu zaidi ya 985,267 sawa na asilimia 21 ya watu wote
katika halmashauri za wilaya 16 zilizofanyiwa tathmini (Kiambatisho Na 1) wako katika kundi
daraja la tatu na nne — Phase 3 & 4. Idadi hii ya watu hawa wanakabiliwa na changamoto
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mbalimbali zinazohusiana na usalama wa chakula (Acute food insecurity) kwa viwango
mbalimbali. Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa halmashauri za wilaya ya Musoma, Longido na
Kishapu zina asilimia kubwa (30-35) ya watu waliopo katika phase 3&4 zikifuatiwa na
halmashauri za Mpwapwa, Same na Simanjiro (25%) kila moja.

Matokeo zaidi ya tathmini hiyo yanaonesha kuwa, jumla ya watu 1,655,551 sawa na asilimia 34
ya watu walioko kwenye halmashauri za wilaya 16 wanakabiliwa na changamoto mbalimbali
zinazopelekea upungufu wa chakula (Acute food insecurity) kwa kiwango cha wastani yaani
IPC phase 2 (Kiambatisho Na 1). Upungufu huu umesababishwa na bei ya vyakula kuendelea
kupanda kuanzia kipindi cha mwezi wa Agosti 2019.

Kwa kuzingatia idadi ya watu wenye changamoto za usalama wa chakula walioko kwenye
kundi la tatu na nne (phase 3&4), inakadiriwa kuwa jumla ya tani 35,467 za chakula
(Kiambatisho Na. 2) zinahitajika kwa kipindi cha miezi mitatu ya Desemba hadi Februari, 2020
ili kukabiliana na changamoto hiyo.

Tathmini imeonesha kuwa mvua za vuli za 2019/2020 zinazoendelea katika baadhi ya maeneo
zitaweza kuleta ufanisi wastani wa uzalishaji wa mazao ya chakula katika maeneo yanayopata
mvua hizo. Hali hiyo itasababisha kuongeza upatikanaji wa mazao ya chakula katika maeneo
husika kwa mwaka wa chakula wa 2019/2020.

5.0 HITIMISHO

Kwa ujumla hali ya chakula katika maeneo yaliyofanyiwa tathmini ya kina imeonesha kuwa ni
wa vyakula, tathmini imeainisha kuwepo kwa makundi ya watu wenye upungufu wa chakula
hususan kundi la kaya lenye kipato cha chini. Kundi hili lipo kwenye hatari ya kuendelea kuwa
na upungufu ikilinganishwa na kaya zenye kipato cha juu. Pamoja na vigezo vingine, upungufu
huo unasababishwa na bei ya vyakula kuendelea kupanda kuanzia kipindi cha mwezi wa Agosti
2019 na kuendelea na hivyo kusababisha kaya nyingi kushindwa kununua chakula kwenye
masoko. Hata hivyo tafasiri ya kupanda kwa bei za vyakula ni kutokana na kupungua kwa
uwezo wa kaya kununua hususan kaya zenye rasilimali hafifu-resource weak households.
Tathmini imebaini kuwa kutokana na mwenendo wa mvua za vuli na msimu zinazoendelea,
inaonesha mwelekeo wa upungufu wa mazao ya chakula katika maeneo husika utapungua kwa
kiwango kidogo. Matarajio ni kuwa katika kipindi cha mwezi wa Januari hadi Machi, 2020
kutakuwepo na mavuno ya vuli pamoja na mavuno ya awali (greens) katika maeneo yanayopata
mvua za msimu. Aidha kulingana na vigezo mbalimbali vinavyoweza kuathiri hali ya usalama
wa chakula kwa ujumla wake mf mwenendo wa mvua, imekadiriwa kuwa mabadiliko muhimu
chanya ya hali ya chakula na lishe kwa kaya zilizofanyiwa tathmini, yatajitokeza kipindi cha
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mwezi Mei hadi Septemba, 2020. Mabadiliko hayo yatapelekea idadi ya kaya/watu na maeneo
yenye changamoto za Usalama wa chakula kupungua. Imekadiriwa kuwa Kipindi hicho idadi
watu wenye changamoto za usalama wa chakula kupungua kwa asilimia 50 kulinganisha na
Kipindi cha Desemba,2019 hadi April, 2020.

6.0 MAPENDEKEZO

1. Serikali iandae na kuuza chakula kiasi cha tani 35,467 katika kipindi cha mwezi Desemba
hadi Machi 2020 katika baadhi ya maeneo ya Halmashauri za Wilaya zote zilizofanyiwa
tathmini. Kati ya kiasi hicho, tani 7,968 kilenge zaidi kwa kaya zilizobainishwa kuwa
katika kundi daraja la nne -phase 4 pekee.

2. Serikali na Wadau kuendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa bei za vyakula katika
Halmashauri za Wilaya zote hususan zilizoko katika kundi la phase 3.

3. Serikali na Wadau kuendelea kufuatilia na kubadilishana taarifa za hali ya hewa
zinazoandaliwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini katika ngazi zote ili kuwezesha
huduma za ugani kutekelezwa ipasvyo.

4. Serikali na Wadau iendelee kuipatia jamii elimu stahiki kuhusu mifumo ya lishe ili
kupunguza utapiamulo.

5. Serikali na Wadau kuwezesha upatikanaji wa pembejeo na zana za kilimo kwa wakulima
wadogo wadogo kwa wepesi zaidi na kwa wakati.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho: Na 1:

Idadi ya Watu na Asilimia katika Makundi (IPC Phases)

Idadi ya Watu Idadi ya Watu .
- - Idadi ya Kundila 3
Halmashaur Kundi Kundi watukundi | juu %
A Phase 1% i3 2 Phase 2% 3 au Juu
Bahi 121,981 45 108,427 40 40,660 15
Chamwino 121,578 30 202,630 50 81,052 20
Kishapu 137,524 40 103,143 30 103,142 30
Kongwa 153,480 40 153,480 40 76,740 20
Korogwe 141,394 50 113,115 40 28,278 10
Longido 35,902 25 64,624 45 43,082 30
Manyaoni 101,970 45 79,310 35 45,320 20
Mkinga 33,426 25 26,908 65 13,370 10
Mpwapwa 208,417 55 75,788 20 94,735 25
Musoma 55,281 20 124,382 45 96,741 35
Mwanga 99,133 65 30,502 20 22,876 15
Nzega 322,335 60 107,445 20 107,444 20
Rorya 192,111 55 122,252 35 34,929 10
Same 156,316 50 78,158 25 78,157 25
Shinyanga 250,487 60 104,369 25 62,620 15
Simanjiro 67,345 30 101,018 45 56,121 25
Jumla 2,198,680 45 1,655,551 34 985,267 21
Kiambatisho Na 2: JEDWALI LA IDADI YA WATU NA MAHITAJI KULINGANA NA MFUMO WA UNYUMBULISHAJI WA USALAMA WA
CHAKULA (FOOD SECURITY PHASE CLASIFICATION (IPC))
Idadi ya watu wenye upungufu wa
: chakula Muda Mahitaji ya chakula (MT)
SN Wilaya Idadi ya Watu Idadiya |Idadiya Watu| Idadiya | Idadi ya watu |\ oo e posa (idadi ya Mahitaji Mahitaji Mahitaji
Kaya Kundi walu. wallloadhmk.a Miezi) Kundi (Pr]ase} Kundi (Phase) | Kundi (Phase)
(Phase) 3 au Kundi  |katika Kundi 3 au lajuu 3 (MT) 4(MT)
juu (Phase) 3 |(Phase) 4 (MT)
1|Bahi 271,069 | 8561 40,700 40,700 - | Dec, 2019- Feb, 2020 3 1,465 1,465 -
2| Chamwino 405260 | 17205 81,100 60,800 20,263 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 2,920 2,189 508
3|Kishapu 343810 17932 103,100 86,000 17,191 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 3712 3,006 519
4|Kongwa 383,701 | 10760 76,700 57,600 10,185 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 2,761 2,074 601
5|Korogwe 282789 | 4963 28,300 28,300 - | Dec, 2019- Feb, 2020 3 1,019 1,019 -
6/ Longido 143,609 | 4619 43,100 35,900 7,180 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 1,552 1,292 258
7|Manyoni 226,602 | 9427 45,300 34,000 11,330 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 1,631 1,224 408
s|Mkinga 133705 | 2889 13,400 13,400 - | Dec, 2019- Feb, 2020 3 482 482 -
9|Mpwapwa 378,940 | 11839 94,700 56,800 37.894 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 3,409 2,045 1,364
10|Musoma 276,405 | 15296 96,700 82,900 13,820 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 3,481 2,984 498
11|Mwanga 152 513 | 4661 22,900 15,300 7,626 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 824 551 275
12|Nzega 537,226 | 12692 107,400 80,600 26,861 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 3,866 2,902 967
13|Rorya 349,293 | 5304 34,000 34,900 - | Dec, 2019- Feb, 2020 3 1,256 1,256 -
14|Same 312633 | 15684 78,200 46,900 31,263 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 2,815 1,688 1,125
15| Shinyanga 417479 | 1177 62,600 41,700 20,874 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 2,254 1,501 751
16| Simanjiro 224 486 | 11614 56,100 44,900 11,224 | Dec, 2019- Feb, 2020 3 2,020 1,616 404
JUMLA 4,839,520 985,200 | 760,700 224,712 3 35,467 27,385 7,968
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